ผู้เขียน หัวข้อ: ของแต่งรถชิ้นไหนที่คุณคิดว่า ใส่แล้วสิ้นเปลี่องโดยใช่เหตุ  (อ่าน 9119 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  คิดว่าชิ้นไหนที่เอามาใส่รถบ้านแล้วไม่คุ้มค่ากันบ้างครับ แล้วชิ้นไหนควรเปลี่ยนเลยหลังจากมีรถ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้จากที่มีเพือนๆชอบแต่งรถ ผมมองว่าถ้าเขาชอบนี่ชิ้นไหนก็จำเป็นหมดเลยครับสำหรับพวกเขา
ไม่ว่าจะเป็นการแต่งภายนอก ภายใน เครื่อง ช่วงล่าง
แต่ถ้ามาถามคนบ้านๆอย่างผมทุกชิ้นที่เขาแต่งไม่จำเป็นสักชิ้น 55555

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าใส่แล้วสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ ผมว่าพวกกันสาดอันแรกเลย ทุกอันที่แถมติดมากับศูนย์หรือไปติดข้างนอกสุดท้ายผมต้องมาถอดทิ้งหมด รำคาญเวลาวิ่งด้วยความเร็ว เสียงมันเข้ามาในรถเยอะมาก ไม่ว่า กระบะ เก๋ง PPV รับลมเต็มๆ
ส่วนสิ่งไหนควรเปลี่ยนหลังจากมีรถ ที่ผมเจอส่วนมากก็ยาง ผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนแมครถหรอกครับ เอายางก่อนเลย ส่วนมากเจอยางที่ติดมากับรถ สภาพไม่น่าไว้ใจ ปีก็เก่า ยี่ห้อก็เป็นยี่ห้อที่ผมเข็ดหลาบ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนหลอกตัวเองไปใช้ยี่ห้อที่ชอบ  :) เอาความสายใจครับ
ของจะเปลี่ยนอื่นๆผมจะมองก่อนว่า ผมซื้อคันนั้นมาด้วยสาเหตุไหน เอามาใช้งานแบบไหน
ถ้าคันที่ผมซื้อจะเอามาขับเร็วๆ คันนั้นจะต้องจัดแต่งเยอะเลยละ
คันไหนรถครอบครัว ผมก็จะเอาแค่จุดที่สำคัญ ยาง เบรค พวกนี้
ถ้าคันไหนจะเอาลุยๆเข้าสวน คันนี้ก็แทบจะเป็นรถออฟโรด ถ้ารถขนของออกจากสวนก้รถกระบะเดิมๆ เปลี่ยนยางอย่างเดียว
อันนี้คือส่วนของผมนะครับ ที่ผมทำอยู่ แต่ถ้ารถคันเดียวแต่อยากให้ครบทุกอย่าง อันนี้แต่งหมดหลายอย่างอยู่นะ (คิดถึงรถคันแรก ทั้งโหลด ทั้งเครื่องเสียง เสียดายรถ เจาะพังหมด ฮ่าๆๆ)

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมว่าสติกเกอร์รอบคันครับ

รถหลายๆคันแต่งออกมาสวยมาก แต่พอเจอสติกเกอร์รอบคันเข้าไป กลายเป็นไม่สวยไปเลย

นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ SM.

พวกโครเมียม ครอบไฟ ตรงเสาB ปิดฝาน้ำมัน

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
พวกโครเมียม ครอบไฟ ตรงเสาB ปิดฝาน้ำมัน

ใช่ครับ โดยเฉพาะชิ้นโครเมี่ยมที่นำมาติดเพิ่มเติมภายหลังนะครับ(ที่ไม่ได้ติดมาจากศูนย์)

ออฟไลน์ HHHsung

ใช่ครับ โดยเฉพาะชิ้นโครเมี่ยมที่นำมาติดเพิ่มเติมภายหลังนะครับ(ที่ไม่ได้ติดมาจากศูนย์)

ปิดฝาน้ำมัน ผมว่ามันช่วยเรื่องกันรอยเล็บข่วนเวลาเติมน้ำมันนะครับ

ส่วนโครเมียมอื่นที่ตกแต่ง เห็นด้วยเลยว่าสิ้นเปลืองไม่เกิดประโยชน์อะไร

แล้วก็ของแต่งรถเกือบทั้งหมด ที่ช่วยเรื่องความสวยงามทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ palma

ทุกชิ้นครับ

ไม่แต่งสักชิ้นครับ รถเดิมๆเท่านั้น

นึกภาพว่าเอาเงินตัวเองไปแปะๆ รอบๆคัน แล้วไม่เอาครับ  เลือก options ให้พอใจจากโรงงานเลยทีเดียว ไม่แต่งเพิ่ม

(ชุดแต่งนี่บางทีทำรถเดิมๆ กินน้ำมันเพิ่ม แถมช้าลงอีกด้วยเพราะหนัก ดูจากอัตราเร่ง/กินน้ำมันของ HLM ที่รีวิวไว้ก็ได้ รถแต่งจากโรงงานแท้ๆ มีเทียบรุ่นตกแต่ง/ไม่ตกแต่ง ในรุ่นเดียวกัน ต่างกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 11:07:40 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ความชอบคนเราไม่เหมือนกันนะ

แต่สำหรับผม สปริงโหลดกับโช๊คโหลด ขับไปไหนแทบไม่ได้เลื้อยหลบหลุม หลบคาน หลบหลังเต่า คอสะพานทีก็เสี่ยงครูดที ขึ้นห้าง เข้าห้างก็ต้องระวังไม้หมอนปูนหมอนจะซัดกันชน พอเปลี่ยนกลับเดิม ชีวิตดีขึ้นมากมายครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่จำเป็นทุกชิ้นครับ
ในฐานะคนแต่งรถ คันทุกชิ้นครับ อธิบายไม่ถูก
คันคือ แป๊บเดียวอยากหามาใส่
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไฟหรี่สีฟ้าครับ

ออฟไลน์ bubball

สิ้นเปลื่องอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ถ้าของแต่งที่เห็นแล้วขัดใจที่สุดคือ  กันสาด

ส่วนตัวมองว่าพอติดแล้วมันไปเปลี่ยนเส้นสายของรถที่เขาออกแบบมาสวยอยู่แล้ว
ล่าสุดเห็นของ Civic FC โอโห !! ไม่ชอบอย่างแรง นักออกแบบเขาอุตส่าห์ออกแบบให้มีเส้นโครเมี่ยมสวยๆคมๆรับกับตัวรถทรง Coupe
แต่พอติดกันสาดเข้าไปทุกอย่างจบเลย  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ 2k

ปลายท่อที่เป็นข้อๆแล้วงุ้มลงผลิตโดยช่างในไทยนี่แหละไร้สาระและสิ้นเปลืองเปล่าๆ เสียงดังน่ารำคาญตั้งแต่รอบต่ำๆเทียบไม่ได้เลยกับของที่มีการคำณวนออกแบบมา
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Carrera

ครอบเบรคคาลิเปอร์ ....

ใส่แค่ครอบโตๆ แต่จานเบรคดันเล็ก ดูพิการ ตลกมาก   แถมไม่ได้ทำให้เบรคดีขึ้น  ระบายความร้อนก็แย่ลงอีก 

เป็นของแต่งที่ห่วยๆไร้สาระที่สุดละผมว่า   ::)

ปล.กันสาดที่ผมคิดว่าไม่ได้ดีอะไรนัก อย่างน้อยยังได้ใช้ประโยชน์บ้าง เวลาฝนตก แล้วไม่อยากติดเครื่อง แง้มๆกระจกนอนงีบได้อยู่    (แต่รถผมไม่ติดนะ  รถน้องมันติด ก็สะดวกดี) ส่วนบอดี้พาร์ท สเกิร์ตรอบคัน ของศูนย์ผมว่ามันดีเลยละ  วิ่งความเร็วสูงช่วยเรื่องลมเข้าใต้ท้องรถ  แล้วก็สปอย์เลอร์ท้ายเล็กๆ ช่วยให้ท้ายนิ่งขึ้นอีกนิดๆ   สำหรับ Altis Vios ผมว่ามันดีกว่าแบบรู้สึกได้นะ แต่ต้องความเร็วสัก 110 ขึ้นไป  แต่ถ้ารถที่ใต้ท้องไม่ได้สูงอะไรนักอยู่แล้ว หรือออกแบบช่วงล่างมาดีระดับนึง ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ (แบบ BMW อันนี้ผมว่าเดิมๆมันนิ่งพอให้สบายใจแล้ว) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 09:44:58 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Eddy5659

ของแต่จอมปลอม เอาไว้หลอกตัวเอง ทั้งหลายครับ สิ้นเปลืองและไร้สาระมาก คหสต ผมนะ

เช่น ครอบคาริเปอร์ บรอมโบ้
      ติดตัวอักษรเป็นยี่ห้ออื่น รุ่นอื่น บางทีข้ามยี่ห้อไปเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tien.W

กันสาด สำหรับผมมีประโยชน์ครับ เอาไว้ระบายอากาศ เวลาผมจอดนอนตามปั๊ม กันยุงเข้า กันคนข้างนอกมองเห็นครับ

ครอบคาลิปเปอร์ เห็นแล้วตลก คือ ยังไงก็มองออกว่า ของปลอมอ่ะ ใว่แล้วไม่มีประโยชน์เลย

ออฟไลน์ rotaryman

เดิมๆดีสุดครับ  อย่างแรกถ้าจะเปลี่ยนคือยางถ้าของติดรถมันห่วยจนรับไม่ได้ อีกอย่างคือติดกล้องหน้ารถเดี๋ยวนี้เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ไม่คุ้มค่าที่สุด = สติกเกอร์รถคันนี้สี.... (เอ้าอยากให้เป็นสีนั้นสีนี้ ทำไมไม่ซื้อรถให้มันตรงสีละพ่อคู้น)
คุ้มค่าที่สุด = ผบ.ทบ. ถ้าไม่ใส่มีเรื่อง (ห้ามเปลี่ยนด้วย) และห้าม ตุ๊กตาหน้ารถ ขืนใส่ก็มีเรื่องอีก (555)

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 10:54:11 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ตามโจทย์คิดว่าเป็นล้อแม็กนะถ้ามาเปลี่ยนเองไม่ใช่ของติดรถมา  ขอบยิ่งใหญ่ยิ่งแพง เปลี่ยนยางก็แพงตาม ใช้งานยากเจอหลุมต้องคอยหลบกลัวแม็กดุ้ง เงื่อนไขในการใส่ก็เยอะ ขับก็ไม่นิ่ม ถ้าถนนต่างประเทศอาจจะแฮปปี้กว่านี้ แต่แม็กขอบใหญ่ๆไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยจริงๆ แต่ก็ยอมสิ้นเปลืองกับมันเพราะมันทำให้รถหล่อขึ้นเป็นกอง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Activehybrid

ทุกอย่าง ยกเว้น ล้อสวยๆหรูๆ ยางดีๆ ส่วนใหญ่ผมชอบของแต่งจากโรงงาน มันเนียนกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ของชิ้นไหนแต่งแล้วไม่ให้ประโยชน์ให้รถขับดีขึ้น
ชิ้นนั้นแระสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ออฟไลน์ SLuang

ของผมภายนอกเดิมๆ  ทุกอย่าง  และไม่ชอบ โดยเฉพาะพวกพลาสติกโครเมียม ตามไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟท้ายฝาฝิดถังน้ำมัน  มันดูเหมือนเล่นลิเก ที่ต้องแต่งองค์ทรงเครื่อง

ผมมองว่ามันปิดบังดีไซน์ดีๆ  ของรถ

ใครว่ากันรอย  ลองแกะออกดูสิ  ไอ้ที่ติดนั่นแหละ นานๆ  ไปจะเป็นตัวกัดสีตัวถังเลยหละ

แต่ในจุดที่มองไม่เห็น และได้ใช้งานจริงผม ติดนะ เช่น โช๊คค้ำฝาประโปรงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 12:55:08 โดย SLuang »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เบาะหลังแข็งแท้มือหนึ่ง

ผมล่ะยอมเลย ไม่คุ้มเงินที่จะเอามาใส่รถบ้านจริง ๆ

ชุด kit ดิสเบรคยังคุ้มกว่าเลย

แต่ผมมีหมดที่ทุกท่านบ่น ๆ  ทั้งครอบคาลิเปอร์ และกันสาด (แต่รถเล็ก ๆ ใส่กันสาดแล้วสวยนะครับ)

ออฟไลน์ the kit

เอาชิ้นที่ควรติดหลังจากรับรถทันที คือ ฟิลม์กรองแสงที่คุณภาพดี

ชิ้นที่ไม่มี ปย. เลย คือ ขอบโครเมียมที่ใส่ตามไฟหน้า-ไฟท้ายต่างๆ ครอบปั้มเบรคหลอก

ในหลายๆ คห. ที่ว่า ไม่มี ปย. เช่น
กันสาด - ถ้าจอดรถตากแดดบ่อยๆ ขับรถสูบบุหรี่ ขับรถเปิดกระจกบ่อยๆ อันนี้ช่วยได้เยอะ
ล้อแม็กใหญ่ยางบาง, สปริงโหลด - ถ้าแม็กยางหรือสปริงโหลดคุณภาพดี ก็ทำให้การเกาะถนนมากขึ้น ถ้าแม็กยางหรือสปริงโหลดคุณภาพห่วย
                                     อย่างน้อยมีคุณค่าทางจิตใจของเจ้าของ ในการชอบแต่งรถ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ madboy

อะไรที่มัน "ตรงรุ่น" แบรนดัง ที่พ่อค้าปั่นราคามาเสียจนเวอร์ นั่นหล่ะไม่คุ้มสำหรับผม แต่บางทีก็มีซื้อบ้าง  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

พวกที่ไม่ได้เพิ่มสมรรถนะด้านใดด้านหนึ่งของรถเลย เช่นสเกิร์ตหน้าหลังแปะกาว แต่ถ้ายกเปลี่ยนเป็นอันใหม่ที่สวยเลยแบบไม่เจาะตัวถังอันนั้นพอโอเค
อักอันก็พวกคิ้วโครเมี่ยม ครอบกระจกมีไฟเลี้ยว(ทั้งที่รถตัวเองมีไฟเลี้ยวข้างที่แก้มข้าง) เบ้ารองมือจับโครเมี่ยม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ครอบเบครที่ชอบๆเอามาใส่กันนั้นละ

บางคนไปซื้อมาใส่ รถผมไปเปลี่ยนแม็กมาร้านแถมให้ผมบอกไม่เอาขอน๊อตเหล็กดำ แทนได้ไหม ร้านบอกไม่ได้

โถน๊อตเหล็กดำ งาน บ้านๆ(SSS ไม่ใช้ของ Ray's) แค่กล่องหละ 500-600 มี16 ตัว แค่นี้แถมไม่ได้

ฝาครอบเบรคที่จะแถมราคาก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลย สงสัยทุนถูกกว่าที่เค้าขายๆอีกมั๊ง-*-

อีกอันที่ผมว่าไร้สาระคือแม็กก๊อป ลายก๊อปแต่เกรดมียี่ห้อพวก Lenso/Cosmis ยังโอเค แต่เห้นนขายๆกันชุดหนึ่งพร้อมยางจีนกากๆ 13000-18000 แบบนั้นผมไม่เสี่ยงดีกว่า ยอมใส่ Lensoลายเห่ยๆดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 13:43:33 โดย เซลล์ขายรถ »
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ใส่แล้วชอบ..คุ้ม
ใส่แล้วไม่ชอบ ต้องถอดออก..สิ้นเปลือง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สเกิร์ตรอบคัน  สปอยเลอร์
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Ruksadindan

อันที่ไม่สามารถให้เหตุผลสนับสนุนการติดตั้งได้ครับ