ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง Vios เครื่อง 2NR มาครับ ทำไม toyota set เกียร์ CVT ไม่เหมือนรุ่นอื่นครับ  (อ่าน 17470 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
วันนี้ผมแวะไป servey ราคา Yaris มา เลยแวะไปขอลอง เจ้า Vios เครื่องใหม่ครับ

ผมเจอปัญหาใหญ่อย่างนึง ซึ่งสำหรับผม มันแปลกกว่า ทุกอย่างที่ผมเคยขับมา คือ

CVT ลูกนี้+เฟืองท้ายชุดนี้ (4.7) ผมว่ามันไม่ค่อยเหมือนกับการขับ CVT คันอื่น ครับ

ปกติการขับของผม จะใช้วิธีการขับตามคู่มือแนะนำการขับขี่ CVT ของ Nissan March + สืบค้นมาจากในเน็ต ซึ่งมีวิธีการขับ คือ
ต้องพยายามเลี้ยงรอบไว้ที่ 1200-1500 รอบ ขึ้นอยู่กับรุ่นของรถ เช่น ถ้าเป็น พวก Suzuki Ciaz / Honda City ก็ 1200-1300 ครับ
Nissan March / Toyota Yaris ประมาณ 1500 รอบ ครับ
ต้องพยายามให้พูลเล่ห์ CVT ไล่รอบสายพานเอาเอง ซึ่งโดยปกติ จะไล่รอบไปจนถึงประมาณ 60-80 จากนั้นรอบก็จะเริ่มสูงขึ้นครับ

อยาก March ที่ผมขับอยู่ทุกวัน ผมใช้รอบประมาณ 1500 เกียร์มันทดไปเองจนถึง 80 ได้ครับ

แต่ที่ผมเจอกับ Vios ตัวนี้ คือ กำลังมันไปได้แค่ 40 ภายใต้รอบ 1200-1300 ครับ รถก็ตื้อแล้ว แถมจังหวะที่ให้เกียร์ไล่รอบ คือ อืดมาก ความเร็วไปได้ช้ามาก ผมต้องเติมคันเร่งเพื่อให้ความเร็วถึง 80 ซึ่งมันทำให้รอบสูงขึ้นไปที่ประมาณ 2000-2500 รอบแล้วถอน จึงจะรอบต่ำแบบเดิม

ผมเองสงสัย 2 ประเด็น คือ กำลังในรอบต่ำมันไม่ค่อยมี ซึ่งผมว่าไม่น่าใช้ เพราะช่วงออกตัว มันก็พอไปได้แต่ไปตื้อตอน 40

ประเด็นที่ผมคิดที่น่าเป็นไปได้ คือ เฟืองท้าย 4.7
ผมจำได้ว่าเพื่อนสมาชิกท่านนึงเคยบอกว่าเกียร์ลูกนี้ คือเกียร์ CVT ของ Altis หน้าแบน ตัว 1.8 หลัง minor ซึ่งผมเคยจำได้ว่า อัตราทดเฟืองท้ายสูงกว่านี้ ประมาณ 5.3 และผมเองเคยลองมาแล้วเมื่อ 5 ปีก่อน ช่วงที่เร่งแบบที่ผมทำ รถมันก็ไปได้ดี ลื่นครับ จะเร่งเร็วๆ ก็แรงเหลือมาก ส่วนนึงคงเป็นเพราะเครื่อง 1.8 แต่อีกส่วน คือเฟืองท้ายหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ

อยากถามเพื่อนๆ สมาชิก ทั้งที่ไปลอง Vios ใหม่มาแล้ว และที่มีความรู้เรื่องเครื่องและระบบเกียร์ คิดว่าเป็นที่อะไรครับ
หรือว่ารถที่ผมขับมี defect ครับ

;)

ออฟไลน์ ps000000

รอบนี้ ถ้าวีออส อืด นี่ เสียชื่อเสียชาติเกิด "วีออส" เลยนะครับเนี้ย 555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sukhontha

คุณยึดติดกับรอบเกินไป ..... รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน...... 

ผมใช้ cvt คันหนึ่ง  ไม่เคยขับแบบคุณเลย  ออกตัว พอรถไหล กดคันเร่งไปจนถึงสามพันถึงสี่พันรอบ(แล้วแต่อารมณ์ ณ ตอนนั้น)  พอความเร็วถึงกำหนดที่ต้องการ ยกคันเร่งแล้วกดลงไปใหม่  พู่เล่ จะเปลี่ยนเกียร์ มาอยู่เกียร์สุดท้าย  เร็วดี  ไม่เครียด   (ประหยัดน้ำมันดีกว่าแบบค่อย ๆเหยียบอีก)

น้ำมันเกียร์ผม เปลี่ยน สี่หมื่นโล/ครั้ง  ไม่มีเปลี่ยนสีด้วยซ้ำไป...

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ปกติผมขับAlmeraกับJazz gk เกียร์cvtทั้งคู่ก็กดประมาณ1800-2000รอบมันจะเดินกำลังดีครับ ถ้ารอบต่ำกว่า1500มันวิ่งไม่ออกครับจะตื้อๆตอนประมาณ60กม./ชม.

ออฟไลน์ a14

• Full Member
คุณยึดติดกับรอบเกินไป ..... รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน...... 

ผมใช้ cvt คันหนึ่ง  ไม่เคยขับแบบคุณเลย  ออกตัว พอรถไหล กดคันเร่งไปจนถึงสามพันถึงสี่พันรอบ(แล้วแต่อารมณ์ ณ ตอนนั้น)  พอความเร็วถึงกำหนดที่ต้องการ ยกคันเร่งแล้วกดลงไปใหม่  พู่เล่ จะเปลี่ยนเกียร์ มาอยู่เกียร์สุดท้าย  เร็วดี  ไม่เครียด   (ประหยัดน้ำมันดีกว่าแบบค่อย ๆเหยียบอีก)

น้ำมันเกียร์ผม เปลี่ยน สี่หมื่นโล/ครั้ง  ไม่มีเปลี่ยนสีด้วยซ้ำไป...
ใช่ตามนั้น คุณจะไปเกร็งเท้าเลี้ยงรอบเครื่องไว้ทำไม เพื่อความประหยัดเหรอ? แบบนี้ถ้าคุณติดไฟแดงเป็นคันแรก รถคงเคลื่อนตัวไปได้แค่ไม่กี่คัน พารถติดเปล่าๆครับ...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
จากที่ผมเคยขับเทียบกันกับ city zx ผมว่า cvt ของโตโยต้าเค้าเซทมาไม่เหมือนยี่ห้ออื่นนะครับ ปกติตอนขับ altis ตัวปัจจุบัน ผมจะเร่งเบาๆให้รอบมันตัดลงมาก่อน พอตัดแล้วผมจะกดใ้ห้มันไปค้างที่ 2000 รอบ จนได้ความเร็วที่ต้องการ แล้วถอนคันเร่งแล้วกดลงไปใหม่เบาๆ เกียร์จะอยู่ตำแหน่งสุดท้ายพอดีครับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า cvt ใหม่ๆของค่ายอื่นเป็นยังไง เพราะ zx ก็เก่ามากแล้ว แต่การทำงานของ city มันจะไม่มีการตัดรอบตอนออกตัวครับ เหยียบไปรอบจะค้างไว้เลย แต่ของ toyota มันจะตัดตอนออกตัวต้องเติมคันเร่งครับ แต่ถ้าออกตัวแรงไปรอบมันจะพุ่งแล้วก็ตัดลงมาเหมือนเดิมครับ แต่ city จะค้างไว้เลย สรุปจากการใช้งานของผม ถ้า cvt โตโยต้า ต้องออกตัวเบาๆหน่อยใช้เวลานิดเดียวครับ จากนั้นกดไปเลยครับ 2 พันรอบไม่เกิน eco zone ไม่เปลืองแน่นอนครับ ได้ความเร็วที่ต้องการแล้วค่อยถอนครับ altis 1.6 ไม่อืด vios ก็คงไม่อืดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2016, 08:08:05 โดย Dr.Andress »

ออฟไลน์ bobsan

+1 ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Jatco CVT-7 เกียร์มันมี 2 สเต็ปนะครับ มีตัวทด Low-High Subplanetary อีก
เวลารอบต่ำมันทดจัดมาก (4.xx ถึงเฟืองท้ายจะแค่ 3.7x ก็เถอะ) ถึงมีแรงออกตัวขนาดนั้นแม้จะเครื่องเล็กนิดเดียว

ซึ่งเอาจริงๆ มันดีแหละ แต่มันกินน้ำมันมากเวลาติดๆ หยุดๆ โดยเฉพาะหยุดสนิท
ผมวิ่งในเมืองถ้ามันไหลตามๆ กันช้าๆ มันประหยัดนะ ได้ 13-14 กม./ลิตร
แต่ถ้าติดหยุดแบบสภาพปัจจุบัน มี 9-10 เหมือนกัน

ในขณะที่ถ้า Cruising ช่วง 40-80 จะประหยัดมากเพราะมันขึ้นไปอีกเกียร์แล้ว

อีกคันนึงผมใช้ CVT เหมือนกัน แต่ไม่มีตัวทดเสริม ผมก็แค่กดเร่งๆ ไปให้มันได้ความเร็วนั่นแหละ
พอได้ที่ก็ถอนคันเร่งนิดๆ ละกดต่อเบาๆ มันจะทดรอบต่ำให้เองอยู่ดี

การกดรอบต่ำแต่ต้นไม่ได้ทำให้รถมีกำลังครับ และทำให้คันหลังด่าโดยไม่จำเป็น
และอีกอย่างคือ ผมเดาว่าวิศวกรน่าจะเซ็ตหน่วงคันเร่งไว้นิดๆ แต่ไม่น่าเกลียดแบบตัวเก่าและตัว '07
ที่เพิ่งมาใช้คันเร่งไฟฟ้า กดพรวดก็ดีเลย์แล้วก็พุ่งพรวด แบบนั้นผมไม่ชอบ ผมว่าตัวใหม่ Linear กว่าเยอะเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tan Int

ผมเคยคิดแบบนั้นตอนขับ Swift CVT ผลคือมันอืด ไม่ไปไหนเลย
นิสัย CVT ต้องเหยียบต่อเนื่องลงไป อาจจะเหมือนเยอะหน่อยแต่ถ้าถึงที่แล้วก็หยุดและไม่ต้องเหยียบต่อ และไอ้นิสัยแบบนี้เองทำให้คนมอง CVT อืด

เฟืองท้าย 4.7 นี่ต้องดูเกียร์ D ด้วย แต่ผมไม่เคยเห็น CVT ที่ไหนต่ำขนาดนี้ ถึงว่าทำไมประหยัดนำโด่ง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ rotaryman

ใช่ครับถึงเวลาก็เหยียบมันไปเถอะใช้งานตามสถานการณ์ ตราบใดที่คุณไม่ใช้มันบ้าระห่ำมันไม่พังง่ายๆหรอกครับ  หรือต้องการประหยัดน้ำมันผมว่าขับแบบนั้นผมหงุดหงิดตายเลยขับรถบางทีต้องดูจังหวะด้วยพาลให้คันข้างหลังด่าตามมาอีก มันจะประหยัดกว่ากันซักเท่าไหร่เชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2016, 12:16:49 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Fuel98

• **
เท่าที่ได้ขับ รู้สึกว่า เครื่อง + เกียร์ CVT ชุดนี้เซ็ทมาเน้นความประหยัดมากกว่า
ยิ่งถ้าเอาไปเที่ยบกับคู่แข่ง เครื่อง 1.5 CVT วาวล์แปรผันเหมือนกัน  อัตราเร่ง ให้ความรู้สึกต่างกันพอสมควร
เจ้าที่เซ็ทเกียร์มาแบบ เหมือน อมแล้วบ้วน.... ขับสนุกกว่า

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
เพิ่งรู้ว่า CVT มันต้องมีวิธีขับเฉพาะแบบนี้ด้วย
ผมออกตัวกดเต็ม teen ตลอด ไม่เคยเลี้ยงรอบเลย

ออฟไลน์ mamaman

ไม่อืดหรอกครับ
ผมว่า Toyota เลียนแบบ AT คือ ทดเกียร์ต่ำๆ ตอนออกตัว ถ้าเหยียบเบา ก็วิ่งไม่ออก

ออฟไลน์ xgasit

• **
คุณขับแช่รอบ 1500 แล้วให้รถไต่ความเร็วจนถึง 80 ผมถามหน่อยนะครับ ต้องใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะไต่ไปถึง แล้วรถคันที่ต่อหลังคุณ ทำไงละ เห็นใจเพื่อนร่วนถนนเถอะครับ

ออฟไลน์ off_033

เกียรออโต้ก็ขับแบบออโต้ครับ

เหยียบไปเถอะ ไม่จำเป็นจะต้องเกร็งเท้าอะไรมากมาย

พอได้ความเร็วที่ต้องการค่อยผ่อนเลี้ยงรอบก็ได้

เกียร์ cvt แค่ไม่กดจมบ่อยก็พอ ที่เหลือก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

อย่าไปมองเรื่องรอบเครื่อง เรื่องทดจัด ทดเบา

ให้มองการตอบสนองของสมองกลของเกียร์กับคันเร่งร่วมด้วย

อยู่กับมิราจมา 2 ปี กว่า
โอเคเวลาต้องการพละกำลัง มันไหลมาแบบสะใจเท่าที่รถ 3 สูบ 78 แรงม้าให้ได้
แต่การตอบสนองในทันทียังติดมีอมนิด ๆ ตอนกด

ออฟไลน์ bingoman

Vios นี่ Toyota พยายามทำให้อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้น  ให้ตัวเลขใกล้ City ครับ

พอขับแบบคุณ  จะเน้นประหยัดอีก  มันก็ตื้อสิครับ   แล้วออกตัวด้วยรอบเครื่อง 1500 กะให้ความเร็ซทะยานขึ้นไป 80

ผมว่ามันไม่ใช่ละครับ  จงใจทำแบบนั้น ก็ต้องยอมรับความอืดมัน  เพราะเครื่องหนะมีกำลัง  แต่คุณพยายามประหยัด

ใน eco car ทำแบบนี้ อาจจะทะยานดีกว่า เพราะน้ำหนักรถเบากว่า  แต่ถ้าพูดถึงอัตราเร่ง  ถ้าคุณไม่งกหรือกลัวสิ้นเปลืองแบบนี้  ยังไง Vios มันก็ไม่อืดจนน่าเกลียดหรอกครับ 

เพียงแค่รถมันก็เดาใจคุณไม่ถูก  ที่ 1500 รอบ   ecuคงบอกว่ารถเอ้ย เจ้าของรถเค้ากำลังประหยัดน้ำมันนะ ไม่ต้องไปเร่ง อย่าไปเค้นให้เปลืองน้ำมัน  แต่ใจคุณกลับคิดว่าทำไมมันไม่ไปวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2016, 16:42:29 โดย bingoman »

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
เลี้ยงรอบไว้เพื่ออะไร ทำยังกะมือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ adsajan

• **
ผมล่ะอึดอัดแทนเลย ปกติผมออกไฟแดงคันแรกจะทิ้งคันหลังไปไกลเลย โฟกัสดีเซล
ใช้รอบประมาณ2000-2500 เวลาติดอยู่คันหลังๆจะหงุดหงิดมากเลย ออกตัวกันอย่างกะปล่อยไหล
พวกรถecocarทั้งหลายอ่ะครับ ไม่เห็นใจคันหลังๆกันมั่งเลย นู้นพอไฟเหลืองถึงจะเหยียบกัน

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ผมเพิ่งรู้ว่ามีวิธีขับแบบนี้ อึดอัดแทน เหนื่อย :'(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กดไม่ต้องแรงมากตอนออกตัว ไม่ต้องดูรอบ เอาแค่ให้รถมันเร่งได้ในระดับที่คุณต้องการ จากนั้นพอถึงความเร็วที่พอดีคุณถอนคันเร่ง แล้วแตะๆเลี้ยงความเร็วไว้ แค่นั้นพอครับ

ปล. ไปลองขับอีกทีเถิด เข้าใจว่าคุณชินกับรถเก่า แต่ลองเปลี่ยนเป็นลองเรียนรู้กับคันที่ไปทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าซีเรียสเรื่องประหยัดขนาดนี้ ขายคันนี้แล้วไปซื้อรถ C segment ติดแก๊ส LPG เถอะครับ โดยรวมดีกว่าทุกด้านเลย อัตราเร่งก็ดีกว่ามากไม่ต้องมานั่งเลี้ยงคันเร่งแบบเอาเป็นเอาตายแบบนี้  อัตราสิ้นเปลือง/กิโลเมตรเวลาใช้แก๊ส LPG ก็ประหยัดกว่า eco car ที่ใช้น้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ norachon

• **
ขับให้ประหยัดแบบนั้นรถหมดแรง ครับ
ต้องเหยียบไปเลย สมมุติ อย่างวิ่ง ที่ 100km/ชม. เหยียบให้เกิน 100 ไปเลย แล้วถอนคันเร่ง ให้เหลือ 100 มันก็ขึ้นไปเกียรสุดท้าย
แบบนี้จะประหยัดน้ำมันกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ได้ไปลองขับหลายรุ่นครับ vios ไปลองมาเมือวันนี้เอง มันไม่อืดนะ อัตราเร่งอาจจะสู้ jazz กับ mazda2 ดีเซล ไม่ได้
แต่อัตราเร่งไม่รู้สึกแตกแต่กันมากมาย  ที่คุณรู้สึกว่าอืดน่าจะเป็นทีเลี้ยงรอบเครื่องนั้นล่ะครับ รถน้ำหนักมากกว่าก็ไม่แปลกที่จะรู้สึกว่าอืด