ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศที่ให้สิทธิ์ลดราคารถใหม่ถ้าเอารถเก่าไปเทิร์นนี่เค้าจัดการกับรถเก่ายังไง  (อ่าน 3510 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นบางประเทศถ้าเอารถเก่าไปเทิร์นแล้วซื้อรถใหม่จะได้สิทธิพิเศษจากภาครัฐให้ลดราคารถคันใหม่ได้ อยากรู้ว่าประเทศเหล่านั้นเค้าเอารถเก่าไปทำอะไรครับ คงไม่ได้เอาไปบี้เล่นเฉยๆ แน่

อยากรู้ว่าเค้าสามารถเอาไปทำอะไรได้ แล้วรัฐสามารถแบกรับภาระได้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Dubee

ถอดแยกชิ้นส่วนอะไหล่ ทั้งชิ้นส่วนอะไหล่เล็กๆน้อยๆ ขายได้หมดเกือบทั้งคันครับ ไฟหน้า ไฟท้าย เครื่องยนต์ พวงมาลัย ฯลฯ) หรือตัดครึ่งคันส่งมาขายทั่วโลก (ใช้เป็นอะไหล่เก่า เอาแบบเห็นภาพก็ตามบ้านเราก็ตามเซียงกงครับ) เหลือจากนั้นก็ไปยุบหลอมทำเหล็ก,ยาง ฯลน เอาไปรีไซเคิ้ลครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถอดแยกชิ้นส่วนอะไหล่ ทั้งชิ้นส่วนอะไหล่เล็กๆน้อยๆ ขายได้หมดเกือบทั้งคันครับ ไฟหน้า ไฟท้าย เครื่องยนต์ พวงมาลัย ฯลฯ) หรือตัดครึ่งคันส่งมาขายทั่วโลก (ใช้เป็นอะไหล่เก่า เอาแบบเห็นภาพก็ตามบ้านเราก็ตามเซียงกงครับ) เหลือจากนั้นก็ไปยุบหลอมทำเหล็ก,ยาง ฯลน เอาไปรีไซเคิ้ลครับ

แบบนี้ประเทศโลกที่สามแบบบ้านเราก็ไม่น่าจะมีโครงการนี้ได้ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นส่วนที่เป็นนโยบายของรัฐ รถเก่าที่นำมาเทิร์นจะถูกบังคับทำลายครับ แต่ละโปรแกรมแตกต่างกันไป บ้างก็เป็นโปรโมชั่นช่วงสั้นๆ บ้างก็ทำกันระยะยาว บ้างเล่นเตรียมไว้ตั้งแต่ซื้อรถป้ายแดงเลย เช่นของนอร์เวย์ที่จะเก็บเงินก้อนหนึ่งจากเจ้าของรถเมื่อจดทะเบียนรถใหม่ และจะคืนให้เมื่อรถคันนั้นถูกทำลายเรียบร้อย

อะไหล่ที่ยังใช้ได้จะถูกถอดเก็บไว้โดยบริษัทรีไซเคิลที่รับงานมา เพื่อขายคืนทุน ยกเว้นโปรแกรม Cash for Clunker ของสหรัฐฯเมื่อปี 2009 ที่โหดหน่อย บังคับทำลายเครื่องยนต์ด้วยการใส่สารเคมีเหลวแทน นมค. ที่พอโดนความร้อนแล้วจะแข็งตัวเป็นผลึก แล้วติดเครื่องทิ้งไว้ให้เครื่องพัง บริษัทรีไซเคิลเก็บอะไหล่ไว้ได้แค่อะไหล่ช่วงล่างและตัวถัง นอกนั้นรวมถึงบอดี้รถต้องถูกทำลายในเวลาที่กำหนดไว้

สรุปว่าก็บังคับทำลายทิ้งอยู่ดี รถคันนั้นต้องหายไปจากถนนเป็นการถาวร แต่จะให้แยกอะไหล่ขายได้มั้ย นั่นแล้วแต่ว่ารัฐบาลประเทศนั้นๆ จะตั้งเงื่อนไขว่าอะไรครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/Scrappage_program

TheRealMeaw

อย่างในอเมริกา ที่เคยมีนโยบาย Cash For Clunker รถพวกนี้หลังจากที่โดนทำให้เครื่องพังไร้ค่าแล้ว ก็จะอยู่ในสุสานรถที่เป็นที่ขายอะไหล่แบบ Self Service คนซื้อต้องเข้าลานไปถอดมาเอง 3 เดือน หลังจากนั้นจะมีการแยกโลหะมีค่าออกมา แล้วอะไหล่ที่เหลืออยู่บนรถก็จะถูกบี้แล้วหลอมเป็นเหล็กส่งไปเมืองจีนครับ ไม่มีการแยกอะไหล่เก็บไว้

หลายๆคนอาจจะสงสัยว่า มีคนเอารถดีๆ หายากๆ มูลค่ามากกว่าที่รัฐบาลจะให้ไปเข้าโครงการนี้บ้างไหม มีครับ แต่ก็คงจะไม่เยอะเท่าพวกรถที่มันยังดีอยู่แต่ก็ต้องทำลายทิ้งไปเพราะว่ามันล้าสมัย ไม่ค่อยมีใครใส่ใจหรืออยากได้ และมันส่งผลทำให้รถราคาถูกมากจริงๆ (ไม่เกิน 90000 ตามส่วนลดที่ได้) แต่ก็ยังใช้งานได้ดีหายไปจากตลาดหมดเลยครับ ซึ่งผมมองว่าน่าเสียดายนะ เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว แม้แต่ในประเทศไทยรถราคาไม่เกิน 30000 ที่ยังใช้งานได้ดี มันก็มีครับ และมีคนที่ต้องการจะใช้รถพวกนี้ด้วย แต่ก็ต้องพังทิ้งไปเยอะ นโยบายรังแกคนจนนี่หว่า ;D

อีกทั้งรัฐบาลยังต้องแบกภาระค่าใช้จ่ายมหาศาลด้วยนะครับ ผู้ได้รับประโยชน์ก็คงมีแต่ผู้ผลิตรถยนต์นั่นแหละครับ ลงทุนลอบบี้รัฐบาลทำนโยบายนี้ครั้งเดียวได้รายได้เพิ่มเยอะมาก

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าเกิดรถที่เข้าโครงการนี้มันเป็นรถกากๆทิ้งไปก็ไม่มีใครเสียดาย เช่นพวก Hyundai Excel หรือ Chrysler Neon ก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แต่คนหลายๆคนส่งรถดีๆแต่ยังไม่เป็นที่นิยมในฐานะรถคลาสสิคอย่างพวก Mercedes Benz W124 หรือ BMW E34 เข้าโครงการนี้ มันก็น่าเสียดายนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ rtong

อย่างในอเมริกา ที่เคยมีนโยบาย Cash For Clunker รถพวกนี้หลังจากที่โดนทำให้เครื่องพังไร้ค่าแล้ว ก็จะอยู่ในสุสานรถที่เป็นที่ขายอะไหล่แบบ Self Service คนซื้อต้องเข้าลานไปถอดมาเอง 3 เดือน หลังจากนั้นจะมีการแยกโลหะมีค่าออกมา แล้วอะไหล่ที่เหลืออยู่บนรถก็จะถูกบี้แล้วหลอมเป็นเหล็กส่งไปเมืองจีนครับ ไม่มีการแยกอะไหล่เก็บไว้

หลายๆคนอาจจะสงสัยว่า มีคนเอารถดีๆ หายากๆ มูลค่ามากกว่าที่รัฐบาลจะให้ไปเข้าโครงการนี้บ้างไหม มีครับ แต่ก็คงจะไม่เยอะเท่าพวกรถที่มันยังดีอยู่แต่ก็ต้องทำลายทิ้งไปเพราะว่ามันล้าสมัย ไม่ค่อยมีใครใส่ใจหรืออยากได้ และมันส่งผลทำให้รถราคาถูกมากจริงๆ (ไม่เกิน 90000 ตามส่วนลดที่ได้) แต่ก็ยังใช้งานได้ดีหายไปจากตลาดหมดเลยครับ ซึ่งผมมองว่าน่าเสียดายนะ เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว แม้แต่ในประเทศไทยรถราคาไม่เกิน 30000 ที่ยังใช้งานได้ดี มันก็มีครับ และมีคนที่ต้องการจะใช้รถพวกนี้ด้วย แต่ก็ต้องพังทิ้งไปเยอะ นโยบายรังแกคนจนนี่หว่า ;D

อีกทั้งรัฐบาลยังต้องแบกภาระค่าใช้จ่ายมหาศาลด้วยนะครับ ผู้ได้รับประโยชน์ก็คงมีแต่ผู้ผลิตรถยนต์นั่นแหละครับ ลงทุนลอบบี้รัฐบาลทำนโยบายนี้ครั้งเดียวได้รายได้เพิ่มเยอะมาก

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าเกิดรถที่เข้าโครงการนี้มันเป็นรถกากๆทิ้งไปก็ไม่มีใครเสียดาย เช่นพวก Hyundai Excel หรือ Chrysler Neon ก็คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แต่คนหลายๆคนส่งรถดีๆแต่ยังไม่เป็นที่นิยมในฐานะรถคลาสสิคอย่างพวก Mercedes Benz W124 หรือ BMW E34 เข้าโครงการนี้ มันก็น่าเสียดายนะครับ
เขาคงมองเรื่องลดมลพิษ
และกระตุ้นเศรษฐกิจ  สร้างงานให้ประชาชนเป็นสำคัญ

ออฟไลน์ O_o"

ระบายรถเก่า ออกรถใหม่ เค้าส่งเสริมกันดีครับ อย่างที่ ญี่ปุ่นเปลี่ยนรถกันไวพอสมควรครับ 3-4 ปีก็เปลี่ยนกันแล้ว ยิ่งอายุรถมาก ภาษีก็มากแพง

ซื้อใหม่ดีกว่า ใช้ของเก่าครับ มีรถรุ่นใหม่ๆ ออกมาใช้งานตลอด แต่บางประเทศต้องมีที่จอดรถก่อนซื้อรถ เป็นข้อบังคับกันเลย หรือต้องเช้าที่จอดรถ

อย่างฮ่องกงราคารถพอๆกับเมืองไทยแต่ค่าเช่าจอด 4000 ดอลล่าฮ่องกงต่อเดือน

หรือราวๆ16000 บาทต่อเดือน ถ้าจะซื้อที่จอดก็มี ราคา 1.8 ล้านดอลล่าฮ่องกง 7-8 ล้านบาท แพงกว่าราคารถอีก

แค่ค่าเช่าต่อเดือนก็แพงพอๆส่งผ่อนรถแล้วละครับ ยังดี ที่รายได้เค้าสูง ถ้าไม่มีที่จอดก็ต้องไปเช่าสถานที่จอดรถ บางประเทศคิดเป็นชั่วโมงก็ยังมีครับ

promt

ออฟไลน์ dht_tubes

ได้ข้อมูลดีๆครับกระทู้นี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ประเทศที่ให้สิทธิ์ลดราคารถใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 16:19:16 »
แล้วมีใครพอจะทราบมั๊ยครับว่าในการผลิตรถคันนึงใช้ทรัพยากรและปล่อยมลพิษเท่าไหร่ครับจะได้ลองคำนวณดูว่าที่ว่าลดมลพิษนั้นคุ้มรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น