ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอะไหล่ Ford Mazda ไม่มีของเทียบถูกๆครับ?  (อ่าน 12485 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมพยายามหาอะไหล่ของFord Mazda ให้กับคนรอบๆตัว แทบทุกอย่างเวลาเบิกศูนย์ผมบอกเลยว่าซื้อไม่ลง

และเวลาไปหานอกศูนย์ ก็ต้องเจอแต่อะไหล่แพงๆ อยู่ดี ไม่ว่าจะแท้ จะเทียบ เรียกว่ารถเซกเมนท์เดียวกันของ VW BMW Benz อะไหล่เท่ากันหรือถูกกว่าอีก บางอย่างรถยุโรปถูกกว่าทนกว่าด้วยซ้ำไป

ยกตัวอย่างนะครับ ท่อน้ำจากกระบุกพักไปหม้อน้ำเนี่ย 740บาท ท่อพลาสติกเส้นเล็กๆที่มีหัวต่อเฉพาะเวลา5ปีกรอบหมดแล้ว ไม่มีของเทียบด้วยสิเพราะหัวต่อพลาสติกเฉพาะของมันทำให้เทียบอะไรไม่ได้เลย  คือไอ้ท่อยาวสองคืบนี่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น อย่างมาก 100นึงก็แพงแล้วครับ ไม่ต้องไปเทียบโตโยต้า ฮอนด้าเลย พวกนี้ยังถูกกว่าเยอะ

คอมแอร์ Mazda 3 ไปหาจนหมดวรจัก กดได้ถูกสุดๆ เลยนะ 8500เห้ย ราคานี้คอมแอร์ BMW 318  VW Golf ปีเดียวกันเลยนะครับ หรือเอาของเทียบ VW ลูกละ5500เอง

สายพาน Fiesta ผมก็พลิกแผ่นดินหา เบแร์ประหลาดอีกนะ เส้นละ1200บาท เกท คอนติเทก เดโก ไม่มีใครถูกกว่านี้ ไปเอา BMW 318 เส้นยาวสุดหน้าเครื่อง 1000มีทอนอีก ยี่ห้อ Conti

มีอีกหลายรายการที่ผมไม่สามารถหาให้ถูกกว่ารถยุโรปได้เลย เช่นปั๊มเชื้อเพลิงในถัง ไดชาร์จ โคมไฟหน้าหลัง ลูกหมาก บุชปีกนก แร็กพวงมาลัย หม้อน้ำ คอยล์แอร์ ....

ราคาศูนย์ไม่ต้องพูดถึงครับแพงพอกัน

คือมันหลายอย่างนะ ที่แบบยิ่งถามราคายิ่งงง รถประกอบบ้านเราน่าจะมีอะไหล่ทะลักเข้ามาบ้างสิครับ เกิดอะไรขึ้นครับ หรือท่านไดมีแหล่งอะไหล่เด็ดๆบอกมาครับจะเป็นพระคุณมากเลยสำหรับคนใช้อีกหลายๆคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 08:16:32 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: ทำไมอะไหล่ Ford Mazda ไม่มีของเทียบถูกๆครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:18:42 »
เคยใช้Mazda tributeกะcronous  อะไหล่เทียบหาได้น้อยมากๆเลยครับ  ก่อนขายรถไป บูชปีกนกหลวม หาของไม่มีเลย  สรุปต้องยกทั้งปีก    เข็ดเลย  มาสด้า ถ้าใช้ขับแบบไม่หวังถึง10ปี จะดีครับ   ถึงเวลาใช้ซักพักก็ขายซะ   

พอดีคุณย่า เป็นคนชอบรถมาสด้าครับ(ใช้รถทีแกขับเป็นสิบๆปี)
 ผมชอบโตต้า  มันหาทั้งแท้ ทั้งเทียมได้สะดวกกว่ามาก555
ส่วนรถคันอื่นๆในบ้านbmw volvoหาะไหล่กว่าจริงๆครับและถูกกว่าด้วย 

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
Re: ทำไมอะไหล่ Ford Mazda ไม่มีของเทียบถูกๆครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:33:01 »
เพราะจำนวนรถในตลาดมีน้อย  เลยทำให้อะไหลแพงและหายาก
ต้นทุนการผลิตต่อหน่วยจะสูงกว่า รถที่ผลิตขายได้มากๆ
และผู้ผลิตอะไหล่เทียบ มักจะไม่ทำอะไหล่ออกมาขาย เพราะขายได้จำนวนน้อย
และต้นทุนการผลิตก็สูง ไม่คุ้มที่จะทำ รถที่ผลิตในประเทศส่วนใหญ่ก็ไม่มีปัญหาอะไหล่
ยกเว้นบางค่ายที่ขายได้น้อยๆ และระบบการจัดการอะไหล่ที่ไม่มีประสิทธิภาพ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:44:52 »
เข้า mazda club หรือไม่ก็ ford club ทางนั้นเค้าทำรวมอู่และแหล่งอะไหล่ใน forum

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:53:32 »
เข้า mazda club หรือไม่ก็ ford club ทางนั้นเค้าทำรวมอู่และแหล่งอะไหล่ใน forum

จะบอกว่าผมเข้าไปดูแล้วครับ มันก็ร้านที่ผมถามนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 09:21:39 »
แล้วแต่รุ่นครับ อย่างมาสด้า2 หาได้ง่ายเลยครับ มีคนมาระเบิดของบ่อยๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 09:23:24 »
แล้วแต่รุ่นครับ อย่างมาสด้า2 หาได้ง่ายเลยครับ มีคนมาระเบิดของบ่อยๆ

หมายถึงของใหม่หรอครับ? หรือของมือสอง?

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:01:29 »

จะบอกว่าผมเข้าไปดูแล้วครับ มันก็ร้านที่ผมถามนั่นแหละครับ
ถ้างั้นคงต้องทำใจ หรือไม่ก็อีเบย์เอาล่ะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:02:04 »
อาจจะเพราะในตลาดญี่ปุ่น Mazda กับ Ford ขายไม่ค่อยดีรึเปล่าครับ เลยหาอะไหล่ยาก ผมคิดว่า Mazda น่าจะเพิ่งเริ่มขายดี 3 ปีหลังมานี้ อะไหล่เทียบตัวเก่าเลยหายาก

JONNY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:03:09 »
ผมใช้โฟกัสอยู่ มันก็ไม่แพงเกินไปนะ บูธอะไรพวกนั้นราคาทั่วไป 2-300 บาท
ฟอร์ดถ้าอะไหล่ใหม่เทียบยังมีของจีนอยู่บ้าง ถ้ารู้แหล่งคนนำเข้ามา จีนไต้หวัน ฟอร์ดเป็นรถนิยมอยู่นะครับ
 แต่อะไหล่มือสองหายากมาก
แต่ถ้าญีปุ่นไม่มีเลย
ส่วนมาสด้ามือสอง ด้วยสัดส่วนมันเยอะกว่ายังพอหาเชียงกงได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 10:12:42 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:16:19 »
ผมว่าคงเป็นเพราะรถขายน้อย อะไหล่ผลิตออกมาจึงน้อยไปด้วย ทำให้ต้นทุนสูง ร้านอะไหล่ก็ไม่อยากสต็อคไว้เพราะหลายอย่างมีอายุเก็บไว้นานไม่ได้ขายก็ขาดทุน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:23:02 »
สมัยก่อน ยังไม่ได้ตั้งโรงงานในไทย
รถที่ขายส่วนใหญ่ก็นำเข้า  จากญี่ปุ่น,ฟิลิปปิน
ยอดขายก็น้อย  คงไม่มีใครกล้าลงทุนทำอะไหล่เทียม
,เทียม มาขาย
หลัง 10 ปีมานี้ขายดีขึ้นทั้งคู่  ดูจากชุดแต่งที่มีร้านขาย
มากขึ้น  มันคงค่อยๆดีขึ้นเรื่อย

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:46:01 »
ผมใช้โฟกัสอยู่ มันก็ไม่แพงเกินไปนะ บูธอะไรพวกนั้นราคาทั่วไป 2-300 บาท
ฟอร์ดถ้าอะไหล่ใหม่เทียบยังมีของจีนอยู่บ้าง ถ้ารู้แหล่งคนนำเข้ามา จีนไต้หวัน ฟอร์ดเป็นรถนิยมอยู่นะครับ
 แต่อะไหล่มือสองหายากมาก
แต่ถ้าญีปุ่นไม่มีเลย
ส่วนมาสด้ามือสอง ด้วยสัดส่วนมันเยอะกว่ายังพอหาเชียงกงได้บ้าง

บุชปีกนกaltis 80บาทเองนะครับ ใช้ธรรมดาแทบจะไม่เสียเลย ถ้า300ของBMW ต่ออันนี่ราคาเดียวกันครับ

คอมแอร์ ไดชาร์จเคยได้เปลี่ยนรึยังครับ? ถูกกว่าทีาผมว่าไว้รึเปล่า? รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 11:16:56 »
รู้สึกอย่างนั้นเหมือนกันครับ ว่า สองยี่ห้อนี้หายาก ส่วนตัวไม่มีรถสองยี่ห้อนี้ แต่น้องที่รู้จักใช้ Focus โฉมก่อนปัจจุบัน ไปชนด้านหน้ามา อู่หาอะไหล่เทียบไมไ่ด้เลย เบิกศูนย์เกือบทุกชิ้น แถมบางตัว รอไม่มีกำหนด ฟังแล้วเห็นใจเลยครับ แต่ถ้าจะพูดกันประเด็น จำนวนรถที่น้อยกว่า อะไหล่เลยน้อยกว่า นี่เทียบกับเจ้าตลาดใช่มั้ยครับ เพราะถ้าเทียบพวก VW AUDI BMW ผมว่า ford mazda น่าจะเยอะกว่านะครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 11:35:25 »
ผมใช้ Ford Capri กับ Granada อยู่ อาจจะไม่ใช่รถที่Ford Thailandนำเข้ามา ไปหาอะไหล่ร้าน รวมอะไหล่ที่วรจักร ขายอะไหล่Fordโดยเฉพาะ เคยคุยกัน เฮียแกบอกว่า อะไหล่Ford ถ้าเป็นอะไหล่แท้ต้องสั่งจากFord Thailandอย่างเดียว ถ้าสั่งนำเข้ามาเองได้แต่จะให้จำนวนไม่เยอะ ไม่งั้นทางFordที่นู่นไม่ค่อยขายให้ บอกถ้าจะสั่งเยอะๆให้สั่งผ่านford thailand ทางFord thailand ก็บอกว่ารถที่ไม่ได้ขายผ่านford thailand จะไม่สั่งอะไหล่ให้ งงสิครับทีนี้ อะไหล่เลยแพงตามจำนวนที่สั่งมาขายได้น้อย ผมเลยคิดว่าอะไหล่ที่ทางfordขายให้กับร้านอะไหล่คงตัด%ให้ไม่เยอะ ราคาอะไหล่แท้ก็เลยแพง ส่วนของเทียบอันนี้ไม่แน่ใจเพราะfiesta/Focusที่ยุโรปก็ดูขายได้พอสมควร ราคามันควรจะไม่แพงมากนะ หลังๆผมก็เริ่มเบื่อพวกรถแบรนด์รองแบบพวก ford volvo volk เวลาหาอะไหล่แล้วเลือกได้ไม่เยอะ อะไหล่บางชิ้นมีแต่ของแท้ ราคาก็แพงเกิน บางชิ้นมีของเทียบแต่ร้านอะไหล่ไม่ได้สั่งเข้ามาก็ต้องจำใจซื้อของแท้อีก หลังๆไปเล่น benz bmw ดีกว่า ใช้ไปนานๆอะไหล่มือสอง ของใหม่ ของแท้ ของเทียบ มีให้เลือกเยอะกว่า ไม่เครียด ไปหลังวัดโสม กับ เชียงกง สองที่นี้จบเลยได้อะไหล่ทั้งคัน

ปล.ล่าสุดผมไปร้านรวมอะไหล่ ซื้ออะไหล่ford capri ชุดเปลี่ยนสายพานราวลิ้น ลูกรอก เบ็ดเสร็จรวมประมาณสองพันกว่าบาท รวมค่าแรงเปลี่ยนอู่แถวบ้านไม่เกิน1000เบ็ดเสร็จไม่เกิน3000บาท ใครว่าแพงเปล่าไม่รู้แต่สำหรับผมราคานี้ผมรับได้นะ

JONNY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 11:59:52 »
ราคาบูธ มันก็ขึ้นคุณภาพ ช่วงล่างด้วยหละครับ
ถ้าเทียบกันจริงๆ อัลติส ราคาเท่านี้ ช่วงล่างมันก็ได้เท่านั้น อย่างผ้าเบรค อิลติสเล็กนิดเดียว แต่โฟกัสใหญ่เป็นเท่า ราคาก็มากตาม ส่วนไดอะไรพวกนั้น ยังไม่เคยเปลียนเลย
ส่วนราคาถูกแพงมันขึ้นกับขนาดรถเหมือนกันนะ อย่างแคมรีก็ราคาแพงขึ้นไปอีก
ฟอร์ดมาสด้า(เก๋ง )ก็พึงจะประกอบไทยยังไม่ถึงสิบปีด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 12:01:35 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 12:07:43 »
ตอบไม่ได้ไม่เคยใช้อะไหล่เทียบ 

เพราะไม่เคยเจออะไหล่เทียบยี่ห้อไหนทนเท่าของแท้  :-X :-X :-X

แต่อย่างที่บ้านญาติกันแกใช้ Optra  ก็มีแพงถูกสลับกัน   

Civic ของน้าซิอะไหล่แท้แพงกว่าฟอร์ดมาก   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

promt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 13:51:02 »
ผมเรียงลำดับในการหาอะไหล่ดังนี้

หาราคาจากศูนย์ว่าเท่าไหร่

หาซื้อกับพ่อค้าในคลับก่อน ว่าราคาเท่าไหร่

ไปหาร้านอะไหล่ เทียบราคาเท่าไหร่

ไปหา lazada ว่าเท่าไหร่

ไปหาใน olx ว่าเท่าไหร่

ไปหาใน kaidee ว่าเท่าไหร่

ไปหา ebay ว่าเท่าไหร่

สรุปผมได้ใช้อะไหล่เทียบ แต่ถูกกว่าศูนย์ 4 เท่าเลย ไม่เป็นไร
ของศูนย์ขับ 50,000 ก็พัง ของเทียบขับ 40,000 ก็พัง
เอาถูกใจ มาก่อนครับ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 14:06:32 »
อะไหล่เทียบทั่วไป ถ้าในไทยไม่มี ก็ต้องไปหาจากเมืองนอกครับ รถรุ่นไหนที่เมืองนอกขายดี เป็นรุ่นยอดนิยม สักพักก็จะมีอะไหล่เทียบตามมาหลายๆอย่าง  ยิ่งเมืองจีนนี้รถรุ่นไหนขายดีในประเทศจีน รับรองมีอะไหล่เทียบกระจายไปทั่วโลกครับ จับตาเอาไว้เลย 555

พ่อค้าตามเว็บคลับส่วนมากก็นำเข้าอะไหล่เทียบจากเมืองจีนกันเยอะครับ ถูกกว่ากันเกือบครึ่ง อาจใช้งานได้ไม่ทนเท่าของแท้ แต่เทียบกับราคาแล้วคุ้มแน่นอน

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 14:47:07 »
เท่าที่ทราบมาจากใช้Fordมาหลายคัน

คันแรกตั้งแต่ยนตรกิจ เป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย
เป็นรถประกอบนอก อะไหล่ก็เป็นของนอก อะไหล่แพงตามสภาพค่าแรงฝร่ง ภาษี บวกราคาแบบผูกขาด

พอFord เข้ามาทำตลาดเอง รถก็ยังขายได้ไม่มากเท่าปัจจุบัน
แต่แรกๆเข้ามา นโยบายเข้มงวดเอาจริงมากกับอะไหล่ปลอม/อะไหล่เทียม มีส่วนงานเฉพาะออกล่าจับ/ฟ้องร้องผู้ผลิตอะไหล่ปลอม/เทียม
ที่ขายติดตราFord ซึ่งร้านลักลอบผลิตจะได้ตั้งราคาขายได้กำไรสูงกว่าอะไหล่เทียบ(ติดชื่อยี่ห้ออย่างอื่น) ทำให้ไม่มีใครกล้าผลิต
อะไหล่ปลอม/อะไหล่เทียม ออกมา (มีทั้งข้อดี/ทั้งข้อเสียต่อผู้ใช้รถ แต่ปะยี่ห้อFord เชื่อมั่นได้ว่าของแท้แน่ๆ แต่ราคาสูง)
แต่ราคาอะไหล่แท้ของศูนย์ฯผมว่า ราคาลงมาถูกว่าตอนยนตรกิจเป็นตัวแทน

เมื่อโดนเข้มงวดจนไม่สามารถขายเป็นอะไหล่เทียม แต่จะให้ไปผลิตเป็นอะไหล่เทียบติดตราอื่น ซึ่งกำไรต่อชิ้นน้อยกว่ามาก
การจะคุ้มค่าต้องมียอดขายจำนวนชิ้นมาก แต่รถFordตอนนั้นก็ขายไม่มากเท่าไร จึงเป็นสาเหตุให้ไม่มีผู้ผลิตทั้งอะไหล่เทียม อะไหล่เทียบ
ทำให้หาอะไหล่นอกศูนย์ราคาย่อมเยาไม่ได้

เพิ่งจะมาในระยะหลัง ที่รถขายได้มากขึ้น จึงพอหาอะไหล่เทียบบางชิ้นทั้งที่ผลิตในบ้านเราและต่างประะเทศได้ง่ายขึ้น
เช่น
Escape รถผลิตฟิลิปปินส์ :คอมแอร์เกาหลี คอยล์ร้อนแอร์/คอยล์เย็น/หม้อน้ำradiator -ผลิตในไทย ปั้มน้ำไต้หวัน
บูชปีกนก-ไทย หาจากร้านบางไผ่/อุดม ในเน็ต กระจกหน้า-ไทย

Mondeo รถผลิตเบลเยี่ยม : คอมแอร์เกาหลี, คอยล์ร้อนแอร์/คอยล์เย็น-ไทย (ส่วนอะไหล่แท้ศูนย์มีรองรับเป็นสิบปีหลังจากซื้อรถ)

Focus MK3 คันนี้ผลิตบ้านเราเอง อะไหล่ผลิตในบ้านเราหลายชิ้น แต่บางชิ้นก็ต้องนำเข้า เช่น กระจกหน้าแบบมีไล่ฝ้าภายในด้วย
เกียร์ เครื่องยนต์ เนื่องจากFordขายรถรุ่นนี้ได้มากในจีน อะไหล่หลายชิ้นผลิตจากรง.Fordในจีน
รถตอนนี้รถยังไม่มีอะไรเสีย เพิ่งจะหมดประกันแสนโล/สามปีไป ต่อไปอาจได้เสาะหาอะไหล่อะไรบ้างที่พอหาได้
แต่ราคาอะไหล่ศูนย์ฯเท่าที่สังเกตุ ก็ไม่หนีแตกต่างมากนัก จากยี่ห้อรถตลาดเท่าไรเลย
อาจตัดใจใช้ของแท้ไปเลย ยิ่งแก่แล้วคงไม่ดิ้นรนหา เท่ากับแต่ก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 16:46:15 »
เรื่องอะไหล่ฟอร์ดก็คงต้องไปอยู่ในคลับของฟอร์ดจริงๆล่ะครับ
ถึงจะเห็นอะไหล่เทียบราคาถูกกว่าราคาศูนย์
ตั้งแต่ผมเล่นฟอร์ดมา พบว่าราคาอะไหล่ไม่ได้แพงไปกว่าฮอนด้าเลย
หลายรายการถูกกว่าครับ ผมใช้แจ๊สกับเฟียสต้าเทียบกัน
เพราะผมมีอยู่ทั้งสอง

สายพานเฟียสต้านี่คือสายพานอะไรครับ
ถ้าสายพานหน้าเครื่องของเทียบพันนิดๆ ของศูนย์ 2050  บาท
สายพานไทม์มิ่งของเทียบ 8-9 ร้อย ของศูนย์พันกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ momola

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 21:35:34 »
เอาง่ายๆเลยครับ สรุปให้ ท่านจขกท. บอกชิ้นส่วนและราคามาแล้ว มีท่านไหนช่วยหาได้ราคาถูกกว่าบ้าง

ออฟไลน์ Fuel98

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:49:52 »
จำนวนยอดขาย ถ้าเทียบกับเจ้าตลาด ก็ถือว่าขายได้น้อย
บ.ที่ทำอะไหล่เทียบ เป็นใคร ใครก็อยากทำสินค้าที่ขายออกมาแล้วมีคนซื้อมากๆ ครับ เลยทำแต่ Part No.ที่ใช้กับรถเจ้าตลาด
อะไหล่เที่ยบช่วงล่าง Mazda ก็พอจะมีนะ อย่าง Mazda3 ก็มีชุดปีนก+บุช/ ลูกหมากต่างๆ ของ TRW ทำออกมาขาย

แต่พูดถึงราคาอะไหล่รถยี่ห้อยอดนิยม บางรายการได้ยินราคาแล้วก็แทบช๊อค เหมือนกัน  อย่างชุดสวิทควบคุมกระจกไฟฟ้า(บานหน้า2 บาน) Toyota Soluna AL50 เบิกศูนย์ราคา 8-9 พันบาท   :( ไม่เคยคิดว่ามันจะโหดขนาดนี้.........

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:54:39 »
นี่ขนาดอยู่ในเขตเมืองใหญ่นะครับ ไม่ใช่ต่างอำเภอ ต่างจังหวัด แล้วชีวิตยังพอมีเวลาหาข้อมูลจากโซเชียลด้วยบ้าง ถ้าอยู่ตีนเขาแบบผมนี่ทำไง
จริงๆผมมองว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาครับ รถรุ่นไหนขายน้อย ระยะยาวอะไหล่มันก็ต้องหาได้ยากและอาจแพงกว่าพวกรถที่ขายได้มากๆ ยังไงก็แล้วแต่ ขอเอาใจช่วยให้ได้อะไหล่ไวๆสะดวกๆนะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:49:44 »
อะไหล่ฟอร์ด ของเทียบเริ่มมีมาแล้วนะครับ พวกสายพาน ใช้ Bonum กัน ทั้งสายพานหน้าเครื่อง กะไทม์มิ่ง
ส่วนลูกหมาก ของเทียบก็มีนะครับ Trw ส่วนโช็ค KYB Excel G ลูกปืนเบ้าโช็คก็มี  ยางแท่นเครื่องก็มีแล้ว   
และอะไหล่ช่วงล่างสามารถแชร์กับ MZ 2 ได้เลย ส่วนแร็คพวงมาลัยนั้น มือสองก็มีขายกันเส้นละ 5000
ส่วนที่คุณบอกว่าท่อน้ำหม้อพัก ที่เป็นเส้นเล็กๆมันแตกง่าย อันนั้นเห็นด้วยครับว่าแต่ง่ายจริงๆแล้วเบิก 0 อย่างเดียว แต่ผมใช้ท่อชิลิโคนใส่ก็ใช้ได้แล้ว
ฝาสูบก็มีขาย15-18K เบิกห้าง 22K   

อะไหล่บางอย่างมันมีของเทียบครับ มันไม่มีครบทุกตัว พวกอะไหล่เชอร์วิสส่วนใหญ่จะมีหมด   โตโยต้าอีซูซุฮอนด้าก็ไม่มีอะไหล่เทียบครบทุกตัวครับ  บางทียังต้องใช้ของแท้ด้วยเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 23:53:55 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

jaesz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:48:05 »
เอาง่ายๆเลยครับ สรุปให้ ท่านจขกท. บอกชิ้นส่วนและราคามาแล้ว มีท่านไหนช่วยหาได้ราคาถูกกว่าบ้าง
ขอบคุณมากครับ
รออยู่ครับ คอมแอร์ ไดชาร์จ คลัทช์ DMF ...พวกหลักร้อยรวมๆหลายรายการก็หนักหนาครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:13:00 »
ขอบคุณมากครับ
รออยู่ครับ คอมแอร์ ไดชาร์จ คลัทช์ DMF ...พวกหลักร้อยรวมๆหลายรายการก็หนักหนาครับ

ส่วนใหญ่พวกนี้มีแต่มือสอง หรือไม่ก็รีบิ้วนิครับ  ของเทียบก็ไม่มีนะ 
แล้วราคาในใจคุณต้องการเท่าไหร่ครับ
เพราะราคาก็ไล่เลี่ยกับ ฮอนด้าโตโยต้าอะไหล่เทียบ นะครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 04:54:27 »
แล้วแต่รุ่นครับ

ผมมี Ranger 8 ช่อง อะไรเสียก็หาได้ตลอด ทั้ง body และ Engine Part
แม้แต่ยางรองบอดี้ ก็ยังหาได้ ราคาไม่แพง ทั้งของเทียบ และของมือสอง

อีกคัน Ford Tierra ถ้าใครใช้ จะรู้เลยว่ามือเปิดประตูของแท้หักบ่อยๆ หาอะไหล่เทียบไม่ได้ครับ ต้องเบิกศูนย์เท่านั้น (ของแท้ แต่ทำในไต้หวัน)
ล่าสุดหักอีก ร้านอะไหล่ประจำของผมบอกว่า "น้องครับ อะไหล่ตัวนี้ไต้หวันทำมาแล้วนะครับ"
อันที่จริง คงเป็นเพราะ Ford Tierra เป็นที่นิยมในไต้หวันมาก มีรุ่นย่อยระยิบระยับ ผมไปดูงานไต้หวันมาอาทิตย์นึง เจอรุ่นนี้เพียบครับ

คอยล์เบิกศูนย์ราคาแพงครับ แต่ของเทียบไต้หวัน ก็มีขาย ผมได้มาคู่นึง สองพันมีทอน

คันต่อไป คงเป็น Focus 2.0GDi มือสอง ผมกำลังหาความเป็นไปได้ และความคุ้มค่าในการหาอะไหล่มือสองจากแถบยุโรปเข้ามาใช้
แต่ถ้ามันเหนื่อยนัก ก็เบิกศูนย์ จบๆ แผนกอะไหล่ ไม่เคยมีปัญหากับผมครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:42:35 »
เคยบอกเพื่อนไปว่า อะไหล่ VW BMW บางชิ้นถูกกว่า Ford Fiesta อีก มันไม่เชื่อ  ;D

jaesz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:46:39 »
ผมได้คำตอบราคาอะไหล่จาก

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,1494.msg684450/topicseen.html#new

ซึ่งราคามันแพงเป็นปรกติของFordไปซะแล้ว คนใช้หลายคนพอใจกับราคา บางคนพอใจกับของมือสองจากebayก็มี

ไม่แปลกใจมือสองเตนท์กดราคาสุดๆเลยครับ มันต่างกันจริงๆ

อ้อ ของเทียบทนๆมีเยอะนะครับรถทุกยี่ห้อ แต่ของฟอร์ดไม่ถูกเหมือนยี่ห้อหลัก หาไม่ได้ไม่เข้าใจโรงงานผลิตOEMก็ใช้ของแท้กันต่อไปครับ