ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติบ่น 0 นิสสันอีกซักกระทู้  (อ่าน 8526 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขออนุญาติบ่น 0 นิสสันอีกซักกระทู้
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:36:25 »
ขอบ่นและขอคำแนะนำค่ะ
  รถอัลเมร่ามีปัญหาแอร์เย็นไม่ฉ่ำ คือมันต่างจากก่อนหน้าอย่างชัดเจน
เข้าไปครั้งที่ 1 ประมาณเดือนที่แล้ว ช่างบอกน้ำยาแอร์เยอะไป ต้องเอาออก อาการก็ไม่หาย แต่ก็ส่งมอบรถนะ จริงๆข้อนี้เราก็ไม่เชื่อนะ เพราะเราใช้รถมา 2 ปีกว่าไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับแอร์เลย น้ำยามันจะเยอะขึ้นได้ไง

เข้าไปครั้งที่ 2 วันนี้ เราบอกเขาว่าเช็คให้ดีที่สุดนะเพราะมันจะหมดประกัน 3 ปีก่อน ช่างเช็คประมาณ 10 นาที บอกว่าตู้แอร์ปกติไม่รั่ว แต่แอร์ตันให้ไปล้างข้างนอก ข้อนี้จริงๆเราก็ไม่เชื่อนะเพราะลมก็ออกแรงปกติ ยิ่งเมื่อเทียบกับรถกระบะเรา เราว่าลมออกแรงกว่ากระบะเราอีก แต่ไม่รู้จะทำยังไงเพราะช่างเขายืนยันว่า แอร์ตัน ประมาณว่าไม่เกี่ยวกับ 0 แล้ว ให้ไปล้างข้างนอกเลย

เราก็เลยขับรถไปร้านแอร์ให้เขาดูให้ ร้านแรกยืนยันว่าแอร์ไม่ตันแน่นอน แต่เขาก็บอกว่าแอร์ผิดปกตินะเพราะคอมตัดเร็วไป เย็นไม่ฉ่ำ แต่เขาต้องรีบปิดร้านไปธุระ

เราก็เลยไปร้านที่ 2 ก็ยืนยันว่าไม่ตันไม่รั่ว แต่แอร์ผิดปกติเหมือนที่ร้านแรกบอก เขาก็เช็คอยู่นาน ก็ยังไม่เจอต้นตอ เขาก็ยอมรับตรงๆว่าไม่เจอต้นตอปัญหา เดี๋ยวยังไงให้มาใหม่เพราะเขาจะไปหาข้อมูลมาแก้ปัญหาให้ว่างั้น

เรียนถามทุกท่านว่า มีท่านใดพอจะเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ปล. อีกอย่างที่เรามั่นใจว่าแอร์ไม่ตันเพราะว่าเราเป็นโรคภูมิแพ้ฝุ่น ดังนั้นในรถทั้งสองคันเรา ภายในจะสะอาดมากๆ ประมาณว่าห้ามมีฝุ่นเลยประมาณนั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ขออนุญาติบ่น 0 นิสสันอีกซักกระทู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:55:19 »
เติมน้ำยาแอล้าวแอรก็จบครับ

แอไม่ฉ่ำแปลว่าน้ำยาแอพร่อง

เข้าศุนไหนอุ่ไหน เขาก้อเติมน่ำยาแอ ล้างแอ

เก็บเงิน คุณขับกลับบ้าน แอเยนขึ้นแน่นอน

หากร้านแอไหนแก้ปัญหานี้ไม่ได้ คงต้องหาอาชีพอื่น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Re: ขออนุญาติบ่น 0 นิสสันอีกซักกระทู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 22:58:43 »

เข้าศุนไหนอุ่ไหน เขาก้อเติมน่ำยาแอ ล้างแอ

เก็บเงิน คุณขับกลับบ้าน แอเยนขึ้นแน่นอน

หากร้านแอไหนแก้ปัญหานี้ไม่ได้ คงต้องหาอาชีพอื่น
ลืมบอกไปว่า ร้านที่ 2 เขาก็ดูน้ำยาแอร์ให้อยู่ค่ะ เขาบอกว่าน้ำยาแอร์ก็ไม่ถึงกับน้อย เพราะเราบอกเขาว่า ศูนย์เคยเปิดน้ำยาแอร์ออก และอีกอย่างถ้าเขาจะล้างแอร์ เราก็ยินดีจ่ายนะ แต่เขาบอกว่าลมมันปกติดีไม่ต้องล้างให้เสียเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 23:01:51 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:02:15 »
จขกท ใช้แอร์ดิจิตอลหรือธรรมดา

ใส่กรองแอร์หรือเปล่าคับ

ถ้าเป็นแอร์ออโต้พวก sensor อาจมีปัญหา
หรือไม่ถ้าแอร์ธรรมดา อาจเป็นที่คอยล์เย็นรั่วคับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:05:31 »
ถ้าเป็นแอร์ออโต้ ลองเช็คหรือเปลี่ยนเซ็นเซอร์แอร์ดูครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:06:04 »
จขกท ใช้แอร์ดิจิตอลหรือธรรมดา

ใส่กรองแอร์หรือเปล่าคับ

ถ้าเป็นแอร์ออโต้พวก sensor อาจมีปัญหา
หรือไม่ถ้าแอร์ธรรมดา อาจเป็นที่คอยล์เย็นรั่วคับ
รุ่นที่เป็นแอร์ออโต
ใส่กรองแอร์มั้ย ไม่รู้ค่ะ คือ เราก็ไม่เคยไปทำอะไรมัน มากับรถยังไงก็อยู่ยังงั้นค่ะ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:07:36 »
ถ้าเป็นแอร์ออโต้ ลองเช็คหรือเปลี่ยนเซ็นเซอร์แอร์ดูครับ
เซนเซอร์ตัวที่ว่านี้ร้านข้างนอกมีมั้ยคะ คือ เราเบื่อ 0 มากๆๆตอนนี้ ยื่งเข้าไปวันนี้ยิ่งรู้สึกแย่กับ 0 มากๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:12:10 »

- อันนี้มันวิธีการที่ร้านแอร์มักง่ายเค้าทำกันนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเสีย เกจ์วัดยังไม่เอามาใช้ก็บอกให้ล้างแอร์,เติมน้ำยาไว้ก่อน

- ส่วนจขกท.ร้านที่2ดูเข้าท่าอยู่ครับ ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไรแต่ก็ไม่รื้อจนมั่วมีการขอไปหาข้อมูลก่อน ผมแนะนำให้ลองเช็คพัดลมไฟฟ้าดูด้วยนะครับว่ามันทำงานได้เต็มที่รึเปล่า เพราะพัดลมไฟฟ้ามาร์ช,อัลเมร่ามันไม่ค่อยทน(แต่ราคาก็ดันถูกเลยไม่รู้ว่าจะด่าดีมั้ย)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:14:16 »

- อันนี้มันวิธีการที่ร้านแอร์มักง่ายเค้าทำกันนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเสีย เกจ์วัดยังไม่เอามาใช้ก็บอกให้ล้างแอร์,เติมน้ำยาไว้ก่อน

- ส่วนจขกท.ร้านที่2ดูเข้าท่าอยู่ครับ ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไรแต่ก็ไม่รื้อจนมั่วมีการขอไปหาข้อมูลก่อน ผมแนะนำให้ลองเช็คพัดลมไฟฟ้าดูด้วยนะครับว่ามันทำงานได้เต็มที่รึเปล่า เพราะพัดลมไฟฟ้ามาร์ช,อัลเมร่ามันไม่ค่อยทน(แต่ราคาก็ดันถูกเลยไม่รู้ว่าจะด่าดีมั้ย)
พัดลมไฟฟ้าพึ่งเคลมไปค่ะ

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:18:14 »
แม่ผมใช้อัลเมร่าอยู่เหมือนกัน รถ4ปีครึ่ง พัดลมเสียตอน3ปี
สองอาทิตย์ที่แล้วแอร์ไม่เย็น ช่างเลยเติมน้ำยาแอร์ก็เย็นเหมือนเดิม(แต่ถ้าเย็นไม่กี่เดือนแสดงว่ารั่ว)
ขออนุญาตเข้ามารอฟังด้วยนะครับ :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:25:58 »
ถ้าพัดลมไฟฟ้าเคลมแล้วบวกกับร้านแรกบอกว่าคอมแอร์ตัดไวเกินไป,น้ำยาไม่ขาด,แอร์ไม่ตันมีความเป็นไปได้ว่าเซนเซอร์ของระบบแอร์ออโต้ตัวใดตัวหนึ่งน่าจะมีปัญหาครับ โดยหลักๆแล้วมันจะมีเซนเซอร์อยู่3จุดคือที่ตู้แอร์วัดอุณหภูมิข้างในตู้แอร์,ในห้องโดยสารแถวๆใต้คอพวงมาลัยวัดอุณหภูมิในรถ,และที่สุดท้ายบนคอนโซลหน้าแถวๆกระจกบังลม มันจะใช้ข้อมูลจาก3ตัวนี้มาประมวลผลครับ ถ้ามีตัวไหนมีปัญหาแอร์ก็เพี้ยนได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:27:56 »
ถ้าพัดลมไฟฟ้าเคลมแล้วบวกกับร้านแรกบอกว่าคอมแอร์ตัดไวเกินไป,น้ำยาไม่ขาด,แอร์ไม่ตันมีความเป็นไปได้ว่าเซนเซอร์ของระบบแอร์ออโต้ตัวใดตัวหนึ่งน่าจะมีปัญหาครับ โดยหลักๆแล้วมันจะมีเซนเซอร์อยู่3จุดคือที่ตู้แอร์วัดอุณหภูมิข้างในตู้แอร์,ในห้องโดยสารแถวๆใต้คอพวงมาลัยวัดอุณหภูมิในรถ,และที่สุดท้ายบนคอนโซลหน้าแถวๆกระจกบังลม มันจะใช้ข้อมูลจาก3ตัวนี้มาประมวลผลครับ ถ้ามีตัวไหนมีปัญหาแอร์ก็เพี้ยนได้
เซนเซอ  3 ตัวนี้ ร้านข้างนอกมีมั้ยคะ แพงมั้ย
อย่างที่บอกคือ เบื่อและรุสึกแย่กะ 0 มาก

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:33:34 »
เบื้องต้นลองเช็คพัดลมไฟฟ้าครับ ว่าหมุนเต็มสปีดหรือเปล่า
primera ผมเคยเป็น พัดลมหมุนเอื่อยๆ แอร์มันจะเย็น แต่ไม่ฉ่ำ

ถ้าไม่ใช่ ลองปรับอุณหภูมิลงต่ำสุดดูครับ ว่าเย็นหรือไม่
ถ้าใช่ แสดงว่าเซ็นเซอร์อุณหภูมิเสีย

ถ้ายังไม่ใช่อีก
ก็ลองเช็คน้ำยา หรือวัดกำลังอัดของคอมเพลสเซอร์ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:52:05 »
เซนเซอ  3 ตัวนี้ ร้านข้างนอกมีมั้ยคะ แพงมั้ย
อย่างที่บอกคือ เบื่อและรุสึกแย่กะ 0 มาก

ข้างนอกมีขายครับ ส่วนราคาผมไม่ทราบจริงๆต้องขอโทษด้วย แต่ไม่ต้องห่วงเดี๋ยวช่างเค้าก็วิ่งหาอะไหล่เองแหละครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:11:20 »
อ่านดูแล้วเหมือนต้นตอจะมาจากคอมแอร์ตัดเร็วเกินไป

- เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิครับ เหมือนที่ท่านบนบอก ถ้าผิดปกติก็จะทำให้ระบบประมวลผลข้อมูลผิดพลาด สั่งให้คอมแอร์ตัดทั้งๆที่ความเย็นไม่ถูกต้อง

- ถ้าเซ็นเซอร์ปกติก็ต้องเช็คเทอร์โมสแตทครับ บางรุ่นตัวเทอร์โมนี้จะปรับตั้งได้ว่าให้คอมตัดเร็วหรือตัดช้า (หมุนเอา)

ให้ร้านแอร์ข้างนอกเช็คดีที่สุดครับ ลองหลายๆร้าน อย่าเชื่อเพียงร้านเดียว

ขอให้โชคดีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:23:56 »

หากจะขอ แก้ไขดัดแปลงตัดต่อพันธุ์กรรมความเห็นคนอื่น.   
ขอกันตรงๆเลย.  จากxxyy.  เป็น  xxyy+Zz

ผม บอกxxyy. 
คุณ refer ผม. แล้วบอกว่า. Xxyy+Zz. มักง่าย

ตรรกะประหลาด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 03:20:39 »
ขออนุญาต จขกท.นะครับ
ช่วงนี้ใครแอร์เหม็นอับบ้างไหมตอนเปิดช่วงแรกประมาณ 10-15วิ หลังจากนั้นก็ปกติดี ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับสภาพอากาศหรือเปล่า

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 05:57:04 »
ขอบ่นหน่อยนะครับ

น้ำยาแอร์นี่เป็นอะไรที่หากินได้ทั้งชาติเลย    น้ำยาแอร์ผม civic fd ขับมา 8 ปีกว่าไม่เคยเติมครับ และมันก็ไม่เคยพร่อง

ถ้ามีคนบอกว่าแอร์ไม่เย็นไปเติมน้ำยาแอร์สิ หรือมีช่างบอกแบบนี้ก็เดินออกเถอะ เป็นช่างแม่มแล้วละ เพราะระบบแอร์มันระบบปิด ถ้ามันพร่องนิดหน่อยยังโอเค แต่ถ้ามันพร่องเยอะ แล้วจ้องแต่จะเติมๆๆๆๆๆๆ น้ำยาแอร์ บอกเลยว่าไม่ปกติ  เพราะถ้ามันรั่ว น้ำยาพร่อง เติมไปมันก็พร่อง ต้องเติมกันตลอดชาติ

ถ้ารั่วก็ต้องหาที่รั่ว แก้ซะ ไม่ใช่ดันทุรังเติมไปแบบนั้น   เป็นวงจรอุบาทในวงการแอร์จริงๆเรื่องน้ำยาแอร์เนี่ย
และก่อนจะเติมมันเช็คได้ว่าน้ำยาอยู่ระดับไหน ถ้าน้ำยามันได้ระดับ จะไปเติมมันทำไม  ปัญหามันอยู่ที่อื่น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 08:45:15 »
เบื้องต้นลองเช็คพัดลมไฟฟ้าครับ ว่าหมุนเต็มสปีดหรือเปล่า
primera ผมเคยเป็น พัดลมหมุนเอื่อยๆ แอร์มันจะเย็น แต่ไม่ฉ่ำ

ถ้าไม่ใช่ ลองปรับอุณหภูมิลงต่ำสุดดูครับ ว่าเย็นหรือไม่
ถ้าใช่ แสดงว่าเซ็นเซอร์อุณหภูมิเสีย

ถ้ายังไม่ใช่อีก
ก็ลองเช็คน้ำยา หรือวัดกำลังอัดของคอมเพลสเซอร์ครับ
ใช่เลยค่ะ ถ้าปรับลงสุด 18 องศา กะเย็นฉ่ำเลย
จากที่อ่านมา น่าจะพอสรุปคร่าวๆได้ว่าน่าจะมาจากเซนเซอร์นะ
ขอบพระคุณทุกท่านมากค่ะ พรุ่งนี้จะลองไปร้านข้างนอกดู

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 10:23:59 »
ประการแรก  เปลี่ยนศูนย์ก่อนครับ รถยังอยู่ในประกันด้วยอย่าเพิ่งให้อู่นอกรื้อ อู่นอกดีก็มีไม่ไม่น้อย แต่ที่ห่วยก็แยะ
ผมใช้เทียน่าJ32. แอร์มีปัญหาเปลี่ยนคอมไป2ลูก หน้าครัชอีก1ชุด  ครั้งแรกสุดเข้าศูนย์เปลี่ยนคอมทั้งลูกเพราะผมไม่นิยมอู่นอก. เอ้าใช้ไปสักพักไม่หาย ครัชคอมแอร์ยังไม่จับ แอร์ตัดแล้วไม่ต่อ ...........เป็นศูนย์นิสสันอยู่หน้าบ้านแถวเกษตร ใกล้แบบเดินไปเอารถได้เลย

ทีนี้ลองร้านแอร์ข้างนอก. พวกจับเปลี่ยนหน้าครัชทั้งๆที่คอมแอร์อายุไม่ถึงปี (ระหว่างนั้นผมวนเวียนเข้าศูนย์แก้ไขหลายรอบก็ยังไม่จบ แทบจะขายรถทิ้ง) ก็ยอมเพราะขับเทียน่าแต่แอร์เสียร้อนเหงื่อท่วมตัว ก็ดีอยู่ได้สักหกเดือน. มาอีกแล้วครัชคอมแอร์ไม่จับ
สุดท้ายโน่นเปลี่ยนศูนย์ไปที่ศรีนครินทร์. ช่างพบว่าไอ้อู่นอกเวรตะไลเอาพูลเลย์หน้าครัชของรุ่น2.0มาใส่รถผมซึ่งเป็นรุ่น2.5เลยทำให้สายพานเป็นรอยลูกรอกสายพานมีปัญหา. หน้าครัชก็ไม่ตรงรุ่นทั้งๆที่ปัญหามีแค่ปลั๊กหน้าครัชคอมแอร์หลวม

สุดท้ายเลยได้คอมแอร์ใหม่อีกลูก พร้อมสายพานและชุดลูกรอกสายสาน ผลงานร่วมด้วยช่วยกันของศูนย์แรกกับร้านแอร์ข้างนอก

ดังนั้นถ้ารถยังอยู่ในประกันลองเปลี่ยนศูนย์ก่อนครับ หากอยู่กรุงเทพแนะนำที่สาขาศรีนครินทร์ ใช้นิสสันต้องทำใจรถดีนะแต่ศูนย์ต้องเลือกเป็นบางศูนย์ครับ ไม่เหมือนโตโยต้าศูนย์มาตราฐานใกล้เคียงกัน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 10:34:16 »
ประการแรก  เปลี่ยนศูนย์ก่อนครับ รถยังอยู่ในประกันด้วยอย่าเพิ่งให้อู่นอกรื้อ อู่นอกดีก็มีไม่ไม่น้อย แต่ที่ห่วยก็แยะ
ผมใช้เทียน่าJ32. แอร์มีปัญหาเปลี่ยนคอมไป2ลูก หน้าครัชอีก1ชุด  ครั้งแรกสุดเข้าศูนย์เปลี่ยนคอมทั้งลูกเพราะผมไม่นิยมอู่นอก. เอ้าใช้ไปสักพักไม่หาย ครัชคอมแอร์ยังไม่จับ แอร์ตัดแล้วไม่ต่อ ...........เป็นศูนย์นิสสันอยู่หน้าบ้านแถวเกษตร ใกล้แบบเดินไปเอารถได้เลย

ทีนี้ลองร้านแอร์ข้างนอก. พวกจับเปลี่ยนหน้าครัชทั้งๆที่คอมแอร์อายุไม่ถึงปี (ระหว่างนั้นผมวนเวียนเข้าศูนย์แก้ไขหลายรอบก็ยังไม่จบ แทบจะขายรถทิ้ง) ก็ยอมเพราะขับเทียน่าแต่แอร์เสียร้อนเหงื่อท่วมตัว ก็ดีอยู่ได้สักหกเดือน. มาอีกแล้วครัชคอมแอร์ไม่จับ
สุดท้ายโน่นเปลี่ยนศูนย์ไปที่ศรีนครินทร์. ช่างพบว่าไอ้อู่นอกเวรตะไลเอาพูลเลย์หน้าครัชของรุ่น2.0มาใส่รถผมซึ่งเป็นรุ่น2.5เลยทำให้สายพานเป็นรอยลูกรอกสายพานมีปัญหา. หน้าครัชก็ไม่ตรงรุ่นทั้งๆที่ปัญหามีแค่ปลั๊กหน้าครัชคอมแอร์หลวม

สุดท้ายเลยได้คอมแอร์ใหม่อีกลูก พร้อมสายพานและชุดลูกรอกสายสาน ผลงานร่วมด้วยช่วยกันของศูนย์แรกกับร้านแอร์ข้างนอก

ดังนั้นถ้ารถยังอยู่ในประกันลองเปลี่ยนศูนย์ก่อนครับ หากอยู่กรุงเทพแนะนำที่สาขาศรีนครินทร์ ใช้นิสสันต้องทำใจรถดีนะแต่ศูนย์ต้องเลือกเป็นบางศูนย์ครับ ไม่เหมือนโตโยต้าศูนย์มาตราฐานใกล้เคียงกัน

จขกท.เค้าอยู่ตจว.แถวๆภาคอีสานครับ ทั้งจังหวัดมีศูนย์เดียวไปศูนย์จังหวัดอื่นก็ไกลเป็นร้อยโลเค้าคงไม่สะดวกครับ ศูนย์นิสสันจังหวัดนี้เป็นไม้เบื่อไม้เมากับจขกท.มานานล่ะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:26:42 »

จขกท.เค้าอยู่ตจว.แถวๆภาคอีสานครับ ทั้งจังหวัดมีศูนย์เดียวไปศูนย์จังหวัดอื่นก็ไกลเป็นร้อยโลเค้าคงไม่สะดวกครับ ศูนย์นิสสันจังหวัดนี้เป็นไม้เบื่อไม้เมากับจขกท.มานานล่ะครับ
ยุมหาสารคามค่ะ
มีปัญหากับ 0 พอสมควร บริษัทแม่เขาจะรู้มั้ยนี่ว่าเราเป็นลูกค้าเขามีรถนิสสัน 2 คันเลยนะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:41:03 »
ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกที่มาบ่นเรื่อง 0 ให้ฟ้งหลายครั้ง แต่ที่เรามาบ่นไม่ใช่ฟังเขามา หรืออ่านมา แต่มันเป็นประสบการณ์จากการใช้รถนิสสัน2 คัน และปัญหาที่เจอไม่ใช่เจอครั้งเดียวแล้วเอามาบ่น เช่น เรื่องครัชนาวาร่า เราก็เข้าไปให้เขาแก้ปัญหา 3 ครั้ง ก็ไม่เคยแก้ได้แต่ก็เสียเงินนะ เพราะเปลี่ยนอะไรให้เราก็ไม่รุ. เรื่องแอร์ก็เข้าไป 3 ครั้ง ก็ไม้เคยแก้ได้ และได้คำแนะนำที่ไม่จริงและไม่เป็นประโยชน์ ก็อยากจะให้ผู้บริหารช่วยพัฒนางานบริการด้วยเถอะ อย่างเราๆคงไม่ซื้อรถนิสสันอีกแล้ว

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:49:13 »

ผมก็อยู่อีสานนะ ผมอยู่จังหวัด ส.ครับ ศูนย์แก้ปัญหาไม่ตรงจุด ผมต้องมาหาสาเหตุเองโดยเข้าเว็บ เข้าคลับ หาสมาชิกที่มีปัญหารถยนต์อาการใกล้เคียงกันหรืออาการเดียวกัน พอเจอแล้วก็เก็บข้อมูล ถามว่าแก้ไขยังไง(เหมือนกระทู้นี้เลยแหละ) แล้วเข้าศูนย์บอกศูนย์ว่าให้เปลี่ยนอะไหล่ตัวนี้นะ เปลี่ยนแล้วหายครับ(ลูกปืนล้อหลัง) แต่บางอย่างเปลี่ยนแล้วไม่หายก็มี ต้องทนใช้เรื่อยๆ หาทางแก้ไขต่อไป

รู้สึกเบื่อ และแย่กับศูนย์คือ เรื่องเสียงลูกปืนล้อแตก วันนั้นถึงรอบเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพอดี ผมก็ได้บอกศูนย์ว่ารถผมน่ะเวลาออกตัววิ่งมีเสียงดัง ช่วงความเร็ว 40-60 ดังชัดและรัวขึ้นเรื่อยๆ เขาก็เช็คให้แล้วได้คำตอบกลับมาว่าไม่มีอะไรผิดปกติ เป็นเสียงลมจากภายนอกเข้ามามากกว่าครับ อันนี้ครั้งแรกผมก็ตอบอ่อ เหรอครับ ขับรถออกจากศูนย์เพราะผมไม่รู้สาเหตุจริงๆ แล้วมันดังรำคาญมากๆจนผมหาข้อมูลในเว็ปถึงเจอ และเข้าศูนย์อีกครั้ง บอกให้ช่วยเช็คลูกปืนล้อหน่อย แล้วก็เจอลูกปืนล้อหลังแตกจริง ผมก็เปลี่ยน พนักงานศูนย์ยังมาบอกผมอีกว่า อย่าขับเร็วเกิน รถมันออกแบบมาเพื่อขับประหยัด คุณเอาไปขับเร็วเกิน รถมันก็พังเร็ว ลูกปืนก็ไปไว ผมก็ตอบอ่อ เหรอครับ จนถึงตอนนี้ผมไม่รู้จริงๆว่าที่เขาบอกไม่ให้ขับเร็วเกิน ไม่ให้เกินที่ความเร็วเท่าไหร่

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 12:01:41 »
ข้างบน ผมขอโทษสมาชิกทุกคนครับ กลายเป็นดราม่าให้อ่าน

สำหรับปัญหา มีหลายท่านตอบแล้วให้เช็คเซ็นเซอร์แอร์ ครัชคอมแอร์ เทอร์โมสตรัท น้ำยาแอร์

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 14:21:08 »
ตอนนี้รถอยู่ที่ร้านแอร์ พอดีมีเพื่อนแนะนำว่าฝีมือดี ช่างเขาเคยเป็นหัวหน้าแผนกซ่อมแอร์ของโตโยต้าว่างั้น
ช่างบอกว่าแอร์ผิดปกติ แต่ไม่รั่วไม่ตัน เขาแนะนำว่าเช็คเบื้องต้นเซนเซอร์ไม่น่าจะเสียนะ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเซนเซอร์จริงๆเขาแนะนำให้เข้า 0 เพราะอย่างน้อยรถก็อยู่ในประกันอาจจะไม่ได้เสียตัง เขาบอกว่าเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ซึ่งเขาใช้วิธีถ่ายน้ำยาแอร์ออกแล้วล้างแบบไม่ถอดตู้แล้วอัดน้ำยาแอร์ใหม่ก็หายนะ (หมายถึงคันที่เขาเคยเจอ) แต่ช่างเขาก็บอกตรงๆว่าไม่แน่ใจว่าจะหาย 100 % นะ ถ้าจะทำก็คิด 900 บาท ให้เราตัดสินใจเอง

เราก็เลยทำ เพราะรถเสียนี่มันกระวนกระวายใจนะ อย่างน้อยก็ได้ทำอะไร เดี๋ยวเย็นนี้จะมารายงานผลให้ฟัง

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 14:35:41 »
ตอนนี้รถอยู่ที่ร้านแอร์ พอดีมีเพื่อนแนะนำว่าฝีมือดี ช่างเขาเคยเป็นหัวหน้าแผนกซ่อมแอร์ของโตโยต้าว่างั้น
ช่างบอกว่าแอร์ผิดปกติ แต่ไม่รั่วไม่ตัน เขาแนะนำว่าเช็คเบื้องต้นเซนเซอร์ไม่น่าจะเสียนะ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเซนเซอร์จริงๆเขาแนะนำให้เข้า 0 เพราะอย่างน้อยรถก็อยู่ในประกันอาจจะไม่ได้เสียตัง เขาบอกว่าเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ซึ่งเขาใช้วิธีถ่ายน้ำยาแอร์ออกแล้วล้างแบบไม่ถอดตู้แล้วอัดน้ำยาแอร์ใหม่ก็หายนะ (หมายถึงคันที่เขาเคยเจอ) แต่ช่างเขาก็บอกตรงๆว่าไม่แน่ใจว่าจะหาย 100 % นะ ถ้าจะทำก็คิด 900 บาท ให้เราตัดสินใจเอง

เราก็เลยทำ เพราะรถเสียนี่มันกระวนกระวายใจนะ อย่างน้อยก็ได้ทำอะไร เดี๋ยวเย็นนี้จะมารายงานผลให้ฟัง
ในที่สุดมันก้อคืออัดน้ำยาแอร์
เพราะมันคือbasic ที่เป็นส่วนหนึ่งของการทำให้แอเย็น

ที่พูดๆกัน คือ แทบจะไม่ใช่ช่างแอร์. ให้ความเห็นในเชิงtechnicยังกับไปซ่อมเอง
ช่างแอเขามีprocedure อยุ่แล้ว ร้านไหนศุนยไหนเก่งมันก้ออยุ่ได้. ที่ไหนห่วยๆก็เจ้ง

ไม่มีน่ำยาแอ. ช่างก้อต้องเติม.  จะพร่องหรือรั่วก็ไปหาสาเหตกันไป

ผมขอแนะนำว่า ศุนยบริการ ส่งนใหญ่ แก้ปัญหานี้ ได้ครับ มันเป็นปัญหาพื้นฐาน. และอย่าไปเสียเวลาไปดูว่าช่างเขาทำอย่างไร.  ขอให้แอมันเยนเป็นพอ

เพราะเวลาเขาซ่อม เราคงไม่ไปเห็นทุกขั้นตอน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 17:47:48 »
อาการส่วนมากรุ่นนี้คือตู้แอร์รั่ว แต่ไม่ได้เป็นทุกคันครับ
ถ้าช่างมีจรรยาบรรณหน่อย ก็จะเช็คอาการก่อน อาจจะส่องหรืออาจจะอะไรก็ว่าไป ไม่ใช่ตีขลุมว่ารั่ว

คุณ Pegasus7700 พูดกับคนอื่น พูดดีๆ บ้างก็ได้ครับ อย่าก่อดราม่าไทยปนอังกฤษบ่อยนักเลย
เพราะคนที่คุณว่าโง้นงี้ เขาก็ใช้จริงบ้าง มีประสบการณ์กับศูนย์นิสสันจริงๆ บ้าง
ในขณะที่คุณก็พูดเป็นความรู้สึกและความรู้มาตรฐานเท่านั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 18:05:46 »
ลอดงแล้วรายงานด้วย  ถ้าไม่หายจะลองแนะนำครั

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 19:33:01 »
ผมเข้าใจ จขกท นะคับ

อยู่ ตจว ประกอบกับรถนิสสันนี่แสบสันเรื่องอะไหล่และความทนทาน

น่าบ่นจริงๆ คับ

ผมแนะนำ จขกท นะคับ กัดฟันขับรถมา จว ใหญ่ๆ ที่มีศูนย์เยอะๆ ดีกว่าคับ

ให้เขาหาสาเหตุดู

ผมจำได้อีกอย่างว่า จขกท เคยเอารถไปติดแก๊ซแล้วเป็นปัญหา ที่ห่วงคือ เรื่องระบบระบายความร้อนและสายไฟ อาจทำได้ห่วย ตรงนี้ต้องเช็คด้วยนะคับ อาจเป็นสาเหตุของแอร์คับ