ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Eco car บ้างครับ  (อ่าน 5875 ครั้ง)

arttie

• บุคคลทั่วไป
ใครใช้ Eco car บ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 23:43:57 »
มีแผนจะออก Eco car ขับรับส่งลูกไปโรงเรียนใกล้ๆบ้าน (อยู่ต่างจังหวัด ขับไกลไม่เกิน 10กิโล)
แฟนขับไปชื้อของใกล้ๆ  ตั้งงบไว้ ไม่เกิน 550,000 ครับ
ศูนย์ใกล้บ้านก็มี Toyota Mitsubishi Nissan Isuzu(เค้าไม่มี Eco car ::))
มองๆ Mirage กับ Yaris ไว้ครับ แต่ถ้าแบรนด์อื่นน่าสนใจก็อาจเปลี่ยนใจได้ครับ

ท่านที่ใช้ Ecocar อยู่รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ดีหรือไม่ดี และปัญหาของรถที่ท่านใช้อยู่ด้วยครับ :)

แล้ว Eco car เฟส2 จะมาเมื่อไหร่ครับ เพราะใช้รถต้นปีหน้า ไม่รู้จะมาทันไหมครับ
ขอบุณทุกท่านล่วงหน้าครับ :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 22:05:22 โดย arttie »

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: ใครใช้ Eco car บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:14:29 »

Phase 2 โผล่มาคันเดียวอยู่ คันอื่นๆผมก็ไม่รู้
Mirage Yaris แนะนำ Yaris มากกว่าแฮะ ไม่มีเหตุผล 5555 รอท่านอื่นมาเสริมให้ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:40:15 »
ภายนอกแล้วแต่ชอบนะครับ แต่ภายในยาริสน่าจะโปร่งสบายที่สุดหล่ะ ขับใกล้ๆชิลๆไม่ได้เค้นสมรรถนะมาก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 00:49:49 »
เท่าที่เคยขับมาทั้งคู่
-อัตราเร่ง Mirage มาไวกว่าเยอะ Yaris จะอืดกว่า
-Yaris หลังจะกว้างกว่า นั่งสบาย
-Mirage จะได้ออฟชั่นครบๆ ในราคาที่ไม่แพง Yaris กว่าจะครบล่อไป 6 แสนกว่า

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 02:54:03 »
ของผมยาริสตัวท็อป2ปีกว่าเกือบ3ปี. วิ่งไป12000กว่าโล. ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งเดียวตั้งเเต่ซื้อมา5555 ใช้เเนวเดียวกับ. จขกท. เป้ะ. คือเวลาทำงานใช้คันอื่น. ตกเย็นกลับมาเเฟนเอาไปซื้อกลับข้าว. กับเอาไว้ไปส่งหมาทั้ง5ตัวเเมวอีก3เวลามันป่วย 55555. สรุปคือใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ครับใช้น้อยขนาดนี้. เเต่ยาริสน่าจะกว้างสุดในบรรดาอีโก้คาร์เเหละครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 03:14:42 »
สวิฟ มิราจ ยาริส
ผมชอบสวิฟที่สุดละแต่ปัญหาหลายๆคันเยอะเกินเยียวยา ชอบคันไหนมากกว่าไปคันนั้นเลยครับยาริสก็ดีมิราจก็แจ่ม

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 06:44:08 »
ถ้าในราคานี้เชียร์มิราจmc ครับได้รถ ได้ออฟชั่นสวยดีกว่า

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 08:15:36 »
ใช้มิราจอีกคัน เกียร์mtขับสนุกรอบมาไวไม่อืดตั้งแต่เกียร์แรกจนเกียร์สุดท้าย แถมประหยัดน้ำมันกว่าใครเคยขับได้25กม/ลิตร ถ้าขับทั่วไปได้ไม่ต่ำกว่า20เปิดแอร์นั่ง2คน เกียร์mtนี่ปรู๊ดปร้าดมากแต่ถ้าcvtมีอืดหน่อยแต่ไม่มากเท่ามาร์ชอัลเมร่า เห็นเล็กๆแบบนี้อัด8คนมาแล้วทั้งเด็กและผู้ใหญ่โช้คยังรับได้สบายขับมา3ปีแล้วเครื่องยังเรียบสนิทยังไม่เคยวิ่งสูงสุดแต่เคยวิ่ง140ก็ไม่เห็นจะน่ากลัวรถยังไปได้อีกสบายครับ ลูกปืนล้อยังไม่เคยแตก พักลมหม้อน้ำก็ปกติ แบตนี่3ปีกว่าแล้วยังลูกเดิมทนทานดีทุกอย่างเสียงลมเข้าก็ไม่มากนะรับได้ ยิ่งถ้าได้ตัวใหม่2016นี่แจ๋วเลยครับข้างในดูพรีเมี่ยมเล็กๆน่ารักอุปกรณ์ครบมากล้อ15พร้อมแม็กลายสวยขับนิ่งกว่าตัวเก่านิดนึงพวงมาลัยคมชึ้น เบาะหลังนั่งสบายนะครับใครนั่งก็ไม่บ่นสักคนซื้อแล้วคุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 11:59:19 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 08:53:58 »
ส่วนตัวผมใช้ยาริสอยู่นะครับ ขับไปทำงานวันละ15-16กม ยาริสภายในกว้างครับนั่งสบาย แต่ต้นอืดสำหรับผม อัตราบริโภคน้ำมันผมทำได้ดีสุดก็ 14.2km/l แย่ๆก็11-12 ผมคิดว่ามันเปลืองเลยทีเดียว
ส่วนmirage ผมไม่เคยลองนะครับ ผมชอบภายนอกตัวใหม่นะ ให้ออฟชั่นหลายๆอย่างเยอะกว่าหรือเท่ากันในราคาที่ถูกกว่ายาริส ภายในสำหรับผมผมว่ามันก้โอเคเท่าที่เคยลองนั่ง เพราะผมเป็นคนตัวเล็ก นั่งไม่ได้อึดอัดอะไร น่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่าด้วย แต่ก็เรื่องช่วงล่างเห็นเขาบอกกันว่ายังคล้ายๆเดิมแต่ดีกว่ารุ่นเดิม และเรื่องเก็บเสียงก็เช่นกัน

mirage ให้คุณได้มากกว่าในราคาที่ถูกกว่า yaris และyaris ก็ให้ห้องโดยสารที่กว้างขวางกว่าในeco carด้วยกัน ช่วงล่างคิดว่าน่าจะดีกว่าในความเร็วสูงเช่นกัน
พี่จะได้ Mirage Gls กับ Yaris E ซึ่งถ้าเทียบออฟชั่นาำหรับผม Mirage คุ้มกว่าเห็นๆ เพราะ Yaris พี่ยังได้ล้อกระทะอยู่เลย ไม่มีมัลติฟังชั่น แต่Mirage พี่ได้ทั้ง ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ กุญแจอัจฉริยะ  ระบบเตือนการชนด้Œานหน้Œาตรง  ผมไม่ใช่เซลมาเชียร์หรืออะไร แต่ผมกลับมองว่า Mirage คุ้มกว่านะ ขับไกลไม่เกิน10กิโลน้อยมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 09:08:22 โดย WiNNz »

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 09:33:53 »
ถ้ารอปีหน้าก็ nissan note ครับ ยังไม่เห็นรถเลยว่าหน้าตาประมาณใหน แต่เครื่องถ้า 1000cc turbo มาจริงผมเอาแน่แต่ราคาตัวท็อปอย่าเกิน 650000 นะ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:01:23 »
ใช้ yaris รุ่น g ครับ ใช้มา 2 ปีนิด ๆ รถวิ่ง 11,044 กิโล เช็คระยะไป 4 ครั้งแล้ว แต่ละครั้งไม่เคยเกินพันสี่ร้อยบาทเลย พันสี่นี่คือแพงสุด(อยู่ในช่วงฟรีค่าแรงห้าครั้งแรก) อันนี้พอใจมาก ถูกดี น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ด้วย ส่วนตัวรู้สึกโอเคกับมันครับ ใช้ civic fd 1.8 a/t ประจำ ใช้ yaris 1.2 บ้างก็ไม่ได้รู้สึกมีปัญหาอะไร กลับทำให้ใจเย็นลง มีน้ำใจต่อผู้ร่วมทางมากขึ้น ใครแทรกให้ไปหมด ไม่อยากเหยียบหนัก 5555 ช่วงล่างโอเคมาก แต่พวงมาลัยต้องคอยแต่งซ้ายแต่งขวานิด ๆ อันนี้จริง ออกตัวค่อย ๆ เหยียบเพิ่มลงไปเรื่อย ๆ ความเร็วขึ้นเรื่อย ๆ แต่เสียงเครื่องไม่ดัง ชอบ ผมคงชินกับมันแล้ว คนที่ชินกับ a/t ธรรมดามาขับมีแต่จะเหยียบลึกเค้นให้เสียงเครื่องดัง รถวิ่งไม่ไปแล้วก็ว่ามันอื๊ดอืด ที่ไหนได้ตัวเองขับไม่เป็น 555 แต่ผมรู้สึกดีกับ cvt มากมาย อยากประหยัดที่ความเร็วต่ำก็ได้ คลาน ๆ ในเมืองนี่เหมาะมาก ซึ่ง civic fd ทำไม่ได้ ปัญหาที่เจอก็เหมือนกับส่วนใหญ่ในคลับ คือ ช่วงล่างดัง หลายคันเคลมแล้ว บางคันหาย บางคันไม่หาย แต่ผมยังไม่เคลม รอใกล้หมดประกันก่อน เผื่อว่าเขาจะปรับปรุงพาร์ทใหม่อีก อันนี้คิดไปเองครับ 5555 แล้วก็มีเสียงพลาสติกคอนโซลน่ารำคาญนิดหน่อย อันนี้แก้เองได้แต่ก็ยังไม่ทำเช่นกัน รถผมตอนนี้มีแค่สองอย่างนี้ครับ แต่รถผมออกนานแล้ว ไม่รู้ล็อตใหม่ ๆ ล็อตปัจจุบันได้รับการแก้ไขยัง แต่ในคลับมีเยอะกว่านี้อยู่นะ หลัก ๆ ก็เรื่องเสียงนั่นเสียงนี่ แนะนำให้ไปดูในคลับก็ดีครับว่ารับได้มั๊ย พอดีผมไม่ค่อยซีเรื่องพวกนี้ จะมีหนัก ๆ ก็ http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,14918.0.html เพิ่งเคยเห็นแค่เคสเดียว แต่แก้จบเรียบร้อยแล้ว

ถ้าให้เลือก eco car ตอนนี้ถามว่าจะเลือกคันไหน บอกเลย หลายใจมากครับ ยังไม่พูดถึงศูนย์บริการกับคุณภาพตัวรถอะไหล่ตัวรถนะ
Yaris รุ่น j ขึ้นไป ชอบเพราะภาพรวมรถทั้งคัน
Almera เฉพาะรุ่น e sportech 529,000 เท่านั้น ดูคุ้มดี
Ciaz รุ่น gl cvt ขึ้นไป ชอบเพราะประหยัดน้ำมัน
Mirage เฉพาะรุ่น gls 539,000 เท่านั้น เป็นอะไรที่คุ้มค่ามาก
Swift เฉพาะรุ่น rx หรือ sai 599,000 เท่านั้น ชอบเพราะ cruise control
Brio v อยากได้ ถ้าไม่เป็นรถคันแรกของบ้านนะ
2 เบนซิน ไม่เอา ถ้า skyactiv D รีบวิ่งเข้าใส่ แต่นั่นก็ดันไม่ใช่ eco car
ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่รู้ว่าชอบ cvt มั๊ย ถ้าเกลียด cvt ก็ต้อง 2 1.3 skyactiv ครับ
สรุป ผมชอบ eco car เกือบทุกรุ่น 55555555 แต่ถ้าได้ลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยอย่างจริงจังแล้วอาจจะตัดทิ้งไปอีกเยอะ แนะนำให้ไปลองนั่งลองขับแบบใช้ในชีวิตจริงครับแล้วจะตัดสินใจได้ง่ายมาก  ;)

ผมตอบอะไรของผมเนี่ย นอกเรื่องซะเยอะเลย ช่างเหอะ อยากตอบ มีความสุข อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 19:02:04 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:16:52 »
แชร์จากที่เคยขับ. (นานพอที่จะให้ความเห็นได้). คันที่แค่เทสไดร์ฟ.  หรือขับช่วงสั้นๆ นั่งๆนิดๆหน่อยๆไม่ขอพูด

ผมคิดว่าamaze > March. >>>> mirage
1. Amaze.
   ข้อดี.   เงียบสุด.  ขับง่ายสุด.  แรงพอใจได้.  ช่วงล่างพอไหว. ประหยัด20โลลิตร
   ข้อเสีย. ไม่ค่อยสวยเท่าไร

2. March
    ข้อดี.  สวยดี เงียบดี.  ขับง่าย.  แรงดีเลย. ช่วงล่างดีกว่าamaze นิดหน่อย ประหยัดดีเลย
    ข้อเสีย. วัสดุใช้นานไปโทรม บอดีภายนอกก๋องแก๋ง. เสียงเครืองยนต์ดังไปหน่อย

3. Mirage
   ข้อดี. แรงดีมาก ขับง่าย. สวยพอประมาณ.
   ข้อเสีย. ช่วงล่างไม่ดีเลย. เครื่องยยตเสียงดัง. ฝนตกเสียงหลังคาโคตรดัง. อะไหลไม่ทน

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 11:29:07 »
มิราจคุ้มกว่าในทุกๆด้าน ถ้าไม่ชอบซีวีที ไปมาสด้าสอง 1.3ดูไหม  ;)
มิราจแฟนใช้อยู่ เสียงเครื่องยนต์ที่ว่าดังนะ คือมันดังจากพัดลมหรือจากเครื่องครับ เครื่องผมว่ามันเงียบนะ ขับในซอยคนไม่รู้ว่ารถวิ่งตามหลังอยู่เลยละ (ถ้าไม่เปิดแอร์) และอีกอย่างที่ว่าดังถ้ามาจากตอนกดคันเร่ง เพื่อรีดพลังมันออกมานะ ช่วงนั้นนะดังแน่ครับ เครื่องมันเล็กต้องรีดแรงออกมาเยอะ อะไหล่ไม่ทน ผมยังไม่เคยซ่อมอะไรเลยในรถของแฟน ช่วงเห่อๆ ผมขับจากภูเก็ตไปแปดริ้ว แปดริ้วไปตรังเข้าภูเก็ต วันเดียวก็ไม่เห็นมันจะพังอะไร ยกเว้นเรื่องเบรคไม่อยู่ (สงสัยร้อนจัด) หลังคาดัง เหมือนสังกะสีโดนฝนประมาณนั้น 555 ช่วงล่างจัดว่าแย่ ได้ขอบ15 ถือว่าดีขึ้น แต่เสียงยางบดถนน เสียงจากด้านล่างเยอะจริงๆ
ออฟชั่นตัวใหม่ถือว่าจัดมาเต็มดีมาก ช่วงน้ำท่วมป่าตอง จำใจลุยน้ำกลับบ้าน ระดับ 45 ซม.(ระดับหัวเข่าผม)สบายๆ พรมเปียก ระบบไฟใช้งานได้ปกติจนทุกวันนี้ ข้างหลังผม รถตายหลายยี่ห้อเลย  :P

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 12:14:20 »
mirage อีกเสียงครับ ใช้งานอยู่ เน้นระบบความปลอดภัย ในราคาที่ใกล้เคียงกัน VSC ที่ eco car คันอื่นไม่มีให้น่ะครับ
และระบบ หยุดรถเองนี้ ก็แจ่มดีครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 13:45:05 »
ใครว่ามิราจ อะหลั่ยไม่ทนผมเถียงเลยเคยใช้รึป่าว ผมใช้มา3ปีแล้วยังไม่เคยเคลมสักชิ้น ต่างจากมาร์ชอัลเมร่าเปลี่ยนลูกปืนล้อเป็นว่าเล่น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 13:57:44 »
ใครว่ามิราจ อะหลั่ยไม่ทนผมเถียงเลยเคยใช้รึป่าว ผมใช้มา3ปีแล้วยังไม่เคยเคลมสักชิ้น ต่างจากมาร์ชอัลเมร่าเปลี่ยนลูกปืนล้อเป็นว่าเล่น

มิราจคันของคุณมันทนมากเลยนะครับ โชคดีจริงๆยินดีด้วย

3ปีที่รถคุณไม่เคยเคลมสักชิ้น คือ

3ปี ไม่เคยเคลมอะไร รถคันนั้น อะไหล่ทุกตัว ตัวเดิม

ขอคาราวะ

หากเข้าศุนยตามรอบ. อยากทราบพิกัดศุนยมิทซุหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:17:06 »
ผมใช้ Mirage ตัวเก่าอยู่ครับ

-อัตราเร่งดี ยิ่งถ้านั่ง2คนสบายๆหายห่วง
-ช่วงล่างแย่ เกิน 110 มีอาการโคลงยวบยาบ ผมเปลี่ยนยาง+แม็ก 195/50/15 ดีขึ้นเยอะ (ของติดรถ 165/55/14)
-ตัวถังรถเบา เก็บเสียงไม่ดี เสียงดังมาก วิ่งเกิน100 ฟังเพลงไม่ค่อยรู้เรื่อง
  แต่ราคามันถูกครับ ของผมตัวออโต้เริ่มต้น 460000 ได้ภาษีรถคันแรกคืน 69000 ก็เลยถือว่าคุ้ม

ในงบที่คุณตั้งไว้ 550000 ผมแนะนำให้ไปดู Mazda 2  เบนซิล 1.3  ครับ   แต่ถ้า Mazda ไม่อยู่โจทย์ ไปยาริสเถอะครับ ขับส่งลูกได้พื้นที่ใช้สอยเยอะกว่า อีโค่คาร์ทุกคัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:43:34 »

มิราจคันของคุณมันทนมากเลยนะครับ โชคดีจริงๆยินดีด้วย

3ปีที่รถคุณไม่เคยเคลมสักชิ้น คือ

3ปี ไม่เคยเคลมอะไร รถคันนั้น อะไหล่ทุกตัว ตัวเดิม

ขอคาราวะ

หากเข้าศุนยตามรอบ. อยากทราบพิกัดศุนยมิทซุหน่อย

เอาของผมไหม ผมใช้มาเยอะกว่าเค้า ของผม4ปี ศูนย์ภูเก็ตปิยะครับ 

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:40:09 »
ส่วนตัวผมใช้แต่มิราจนะครับตั้งแต่ปี2012ถึงปัจจุบันยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนอกจากเครมโชคหลังด้านขวารั่วไป1ต้นกับที่เขาเรียกไปเปลี่ยนเซนเซอabs
ว่ากันที่ข้อด้อยก็เรื่องเสียงลมกับเสียงจากด้านล่างที่เข้ามาเมื่อขับถึง100แต่ผมรับได้
อาการโครงเครงผมไม่เท่าไหร่นะครับขับ140ก็ยังไว้ใจได้อยู่แต่ผมเปลี่ยนยางเป็นขอบ15กับสปริงหลังของสวิฟนะครับยางที่ผมรัดก็166/55/r15 ep200
 ส่วนข้อเด่นที่ผมประสบมาก็คือ
ประหยัดครับ กิโลละ2บาทได้ผมเติมแต่e20เลยนะ
สำหรับผมว่ามันทนดีนะครับเนื่องจากของผมmtด้วยพาผมไปพักผ่อนมาหมดละทางเหนืออินทนนอ่างขางมอนแจ่มทับเบิกไม่มีปัญหาใดๆ. ขับชนิดว่าทีเดียวจากอ่างทองถึงเชียงรายก็ไม่มีปัญหาใดๆล่าสุดขับรวดเดียวจากภูเก็ตถึงอ่างทองจอดแค่ทานข้าว1ชั่วโมงก็ไม่มีปัญหาใดๆ
รูปร่างและออฟชั่นตัวโฉมปัจจุบันอุปกรณ์ดีกว่าจนผมแอบอิจมีกันคงกันโครงมาเสร็จ
คันเล็กหาที่จอดสบายเวลาไปประชุมที่เขตผมชอบเอาไปหาที่จอดง่ายดี

สำหรับผมก็ประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 17:52:42 »

ขอคาราวะ

เอาของผมไหม ผมใช้มาเยอะกว่าเค้า ของผม4ปี ศูนย์ภูเก็ตปิยะครับ

ขอบคุณครับ. เจอรถที่ทนมากกอีกคันนึงละ

ยินดีด้วยครับ. รถที่4ปีมาเคยเคลมอะไหล่สักชิ้น

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 19:02:31 »

ขอคาราวะ

ขอบคุณครับ. เจอรถที่ทนมากกอีกคันนึงละ

ยินดีด้วยครับ. รถที่4ปีมาเคยเคลมอะไหล่สักชิ้น

ของที่บ้านมีสองคันคับ คันนึงสามปี อีกคันนึงสองปี ไม่เคยเคลมอะไหล่สักชิ้นเลย ปกติดี เข้าศูนย์ตามระยะ มีเเต่ไปโมช่วงล่างเพิ่มเพราะเดินๆมันนิ่มไปขับเร็วเเล้วไม่มั่นใจ.

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 19:31:25 »
เคยนั่ง March ที่มาขับ UberX นะครับ นั่งข้างหลังโอเคกว่านั่ง UberBlack ที่เป็น Fortunner มากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:20:08 »

ขอคาราวะ

เข้าเช็คระยะที่0มิตซูแพร่ตั้งแต่ซื้อมาโครงการรถคันแรกจนถึงตอนนี้ โทรไปถามประวัติได้เลยรถมิราจทะเบียน ขพ3376เชียงใหม่ถามเลยว่าเคยเคลมอะหลั่ยชิ้นไหนบ้างจนถึงตอนนี้นอกจากถ่ายน้ำมันเครื่องใส้กรองนอกนั้นไม่มีเคลม ไม่ใช่รถผมคันเดียวที่ต้องคารวะ ยังมีอีกหลายคันที่ทนไม่แพ้กันสอบถามที่0มิตซูแพร่ได้เลยใช้แค่3ปีแล้วเคลมนี่ผมว่าใช้ไม่ได้ครับมาตรฐานต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 22:22:26 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:22:07 »
ถ้าจะเอาศูนย์ใกล้บ้าน ผมว่า Mirage น่าสนนะครับ แต่ถ้าต้องการพื้นที่มากๆ คงต้อง yaris ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:28:00 »

ขอคาราวะ

3ปีผมก็ไม่เคลมนะ  มีตอน 3ปีครึ่งไล่ฝ้าพัง   + โช้คหลังรั่ว

ส่วนตัวผมว่ามันทนใช้ได้นะ    รถดีของบางคนอาจจะไม่ดีสำหรับอีกคน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:16:06 »
amaze yaris almera สามคันนี้แหละ

amaze ดีที่ช่วงล่าง เครื่องยนต์ เกียร์ ไม่เย่อ พวงมาลัยรอบเดินเบาไม่สั่น handling ดี เบาะหลังนั่งสบายเกินคาด ที่เก็บของหลังเช่นกัน  ออฟชั่นน้อยไปหน่อย

yaris ใหญ่สุด ช่วงล่างดี พวงมาลัยแปลกๆ + ชื่อชั้นความทนทานของ toyota กินน้ำมันมากสุดในกลุ่มนี้

almera เบาะหลังกว้าง เดินเบาพวงมาลัยสั่น เกียร์เย่อ พวงมาลัยสู้ amaze ไม่ได้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 00:03:44 »
ถ้าชีวิตเรียบง่าย ศูนย์โอเคร ผมว่าไป toyota, honda ดีที่สุดครับ แต่ amaze ลองไปดูๆก่อนก้ดีครับ เผื่อชอบ แต่ถ้าเอาชัวร์ ผมว่า yaris เป็นคำตอบที่ง่ายที่สุดละครับ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ทุกอย่างมันเรียบง่าย

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 07:45:42 »
ใช้มิราจอยู่ตอนนี้วิ่งไป 94,xxxkm
ติด LPG ตอน 40,000km
ที่ใช้มาตัวรถเคยเคลมแค่เซนเซอร์ ABS
ข้อดี คล่องตัว ขับง่าย อัตราเร่งดี
ข้อด้อย เรื่องช่วงล่างถ้าขับเร็วจะโคลงพอสมควร แต่ผมใส่กันโคลงหน้าเพิ่ม (ตัวเก่าไม่มีให้มา) เปลี่ยนโช้คหลังกับยางเป็น 195 50R15 ก็ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ
เสียงดังเข้าห้องโดยสาร ผมมีบุหลังคากับแผงประตูเพิ่ม เปลี่ยนยางกระดูกงูประตูหลังใหม่ ก็ลดลงได้พอสมควร

ส่วนยาริส ผมว่าถ้าอยากได้ความกว้าง มันก็คุ้มค่านะ ได้เครื่อง 4 สูบ ตัวรถใหญ่กว่า อัตราเร่งไม่ได้ต่างกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:04:16 »
ว่าจะแนะนำ Almera ด้วย

แต่ Mirage น่าจะครบครันสุดครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:46:21 »
ผมแนะนำเป็น Ciaz แฮะ ดูดีทั้งภายนอกภายใน ตัวถังใหญ่ ภายในกว้างสบาย ออกตัวช่วงต้น (0-20) ยังพอมีแรงกระฉับกระเฉงบ้าง คิดว่าเป็น Eco Car ที่ดูดีและคุ้มค่าที่สุดในตอนนี้แล้วล่ะครับ แต่ข้อเสียคือพวงมาลัยเบามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก