ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับ PPV รุ่นล่างสุด? ... ทัศนคติของพนักงานขาย & บริการกับรถรุ่นล่างสุด  (อ่าน 10111 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อันนี้ขอพูดถึง Mu-X กับ Pajero Sport นะครับ

ญาติผมอยู่ตจว.ครับ แกเป็นคน"ขับอย่างเดียว" ไม่แคร์ออฟชั่น ไม่สนความสวย
พอดีแกอยากได้ PPV ซักคันไว้ขับแถวบ้าน เลยขอถามความเห็นเกี่ยวกับ PPV รุ่นล่างสุด

เป็นคุณ คุณจะซื้อมั้ยครับ?? ความคุ้มค่าเป็นอย่างไร

แกบ่นๆให้ฟังว่าแกซื้อกระบะตอนเดียวไว้ที่สวนเพื่อขนของ
คือ จริงๆแกรวยนะ ซื้อรถหลายคัน ซื้อสด ให้ลูกชายเอาไว้ทำธุรกิจ ขนดิน ขนของทำสวน
แต่พอเข้าศูนย์บริการ (แกขับเอง) เหมือนไม่ค่อยได้รับความสนใจ เหมือนเป็นชนชั้นสอง
"รถรุ่นล่างสุด" มันไม่ค่อยได้รับความเหลียวแลเท่าไหร่ ไม่ว่าจะตอนซื้อหรือหลังซื้อไปแล้ว
เพราะเค้ามองเป็นรถฟลีท รถคนงาน ญาติผมแกก็แต่งตัวปอนๆ

แกกลัวกรณีนี้มาก คือไม่ใช่คนหน้าใหญ่อะไร แต่ให้ความสนใจกันบ้างก็ดี
ไม่ขอระบุศูนย์บริการและยี่ห้อละกัน

- ก็เลยอยากรู้ว่า PPV รุ่นล่างสุดมันจะคุ้มค่าแก่การเล่นมั้ย

- สมมุติวันนี้ ผมหรือคุณ เดินไปศูนย์แถวบ้าน ถามหา PPV รุ่นล่างสุด
จะได้รับการตอบรับอย่างไร ตกลงจะขายมั้ย??

............

มีอีกเคสนึง คือ เพื่อนผมมานั่งรถผมบ่อยๆ ผมขับ PPV เหมือนกัน
บังเอิญว่า มันดันชอบ เฮ้ยลุยได้ เฮ้ยสูงดี เฮ้ยชอบหวะ บลาๆๆ
แต่ติดที่ "ไม่มีตัง" มีงบจำกัด เลยหันไปมองหา Mu-X 1.9 ตัวล่างสุด
เนื่องจากกำลังทรัพย์พอไหว

ทุกท่านว่า กรณีเดียวกันกับญาติผมจะเกิดขึ้นมั้ยครับ??

มาตราฐานของศูนย์บริการจะเท่าเทียมกันหรือไม่ ไม่ว่าจะรถรุ่นท๊อปหรือรุ่นล่างสุด??
ได้ข่าวมาว่าอิสุๆบริการดี จะรถชาวบ้าน จะรถคนงาน ก็ให้บริการเท่าเทียม
แต่ก็ได้แต่ฟังเค้ามา ไม่เคยลอง

ทุกท่านคิดว่าไงครับ??

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าแล้วแต่ศูนย์นะ ผมใช้รถราคาถูกกว่า ppv แต่งตัวเสื้อยืด กางเกงออกกำลังกาย รองเท้าวิ่ง ไปศูนย์ พนักงานเรียกผมท่านๆ ตลอด

แต่ตอนไปศูนย์ฮอนแต่งตัวดี โดนเมินเฉยเลย บางทีมันก็อยู่ที่สำนึกการบริการของศูนย์แต่ละยี่ห้อ

ออฟไลน์ V221

ก็ไม่นี่ครับ ศูนย์Isuzuถือว่าเยี่ยมแล้วครับ จัดไปได้เลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tvm

เคสแต่งตัวลำลอง หรือปอนๆ ไปดูรถ ผมว่าถามรุ่นล่างสุดหรือไม่ก็เสี่ยงที่จะโดนหมางเมิน
ผมว่าก็แต่งตัวให้สมฐานะ ซื้อรุ่นอะไร คนก็สนใจนะ ไม่สนก็เรียกมาคุยเลย ฐานะดี อยู่แล้ว มั่นๆ เรียกมาเลยครับ

เราต้องยอมรับว่าในสังคม คนยัง "เริ่ม" สังเกตุกันจากภายนอกเป็นหลัก เป็นด่านแรกของภาพลักษณณ์ที่คนรอบข้างจะมีให้เรา ก็ต้องเอาให้มันสมเหตุสมผล เหมาะแก่กาละเทศะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

มันอยู่ที่คนเท่านั้น

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
แล้วแต่ศูนย์บริการแล้วหละครับ ผมใส่เสื้อแถม TOA กางเกงฟุตบอล รองเท้าแตะไปศูนย์
เค้าก็บริการดีนะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขึ้นอยู่กับศูนย์แต่ละที่ครับ อีสุบางที่ก็ใช่เทพแห่งการดูแล การบริการ  :)
มิตซู นี่ตัววัดดวงหน่อย เจอดีก็ดี เจอแย่นี่ปวดหัว  ;D
ไม่ค่อยเกี่ยวกับล่างสุดหรือท็อปหรอกครับ เท่าที่เห็นก็บริการเหมือนกัน ดีก็ดีเหมือนกัน แย่ก็แย่พอกัน 555
สบายใจได้เลย

ออฟไลน์ bobsan

จะซื้อรุ่นล่างสุดไม่ว่ารถรุ่นอะไรค่ายไหน

ด่านแรกที่ต้องผ่านให้ได้ก่อนเลยคือจองหรือซื้อให้ได้ก่อนครับ
โดยมากเซลล์ไม่ค่อยอยากขายหรือรับจองรุ่นล่างสุดเพราะกำไรน้อยครับ

ด่านต่อไปคือใจเราเองครับเซลล์จะพยายามชี้ให้ดูครับว่าอันนี้ติดเองข้างนอกราคาเท่านั้นเท่านี้
ขยับไปเล่นรุ่นถัดไปคุ้มกว่านะอย่างนั้นอย่างนี้

ผ่านตรงนี้ไปได้ ppv รุ่นล่างสุดก็ไม่น่ามีปัญหากับการเข้ารับบริการ
สำหรับ isuzu แล้วยิ่งไม่น่ามีปัญหา บริการดีมากๆๆๆครับ

ออฟไลน์ rtong

มันอยู่ที่คนเท่านั้นท
ถ้าเป็นผม  ผมเลือกซื้อกับคนที่สนใจเรา
บางทีคนแต่งตัวดี  ไม่ซื้อด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ wa330

ต่างจังหวัดคีบหูหนีบขาสั้นขี่มอไซค์ไปศูนย์ดูกระบะใหม่ พนักงานต้อนรับดี
กรุงเทพไปดูเก๋งc-segเสื้อเชิ๊ตแขนยาวเกงสแล็กเหน็บเสื้อเข้าเกงรองเท้าหนัง
ดูตั้งนานไม่มีใครสน ต้องตะโกนเอาคันนี้ (เหอๆไม่ได้จะซื้อหรอจะเอาโปรชัวร์)

ออฟไลน์ Staples

ตัวล่างก็มีข้อดี ไฟฮาโลเจน เวลาเสีย ราคาถูกกว่าโปรเจคเตอร์มากๆ ล้อเล็ก ประหยัดน้ำมันกว่า แถมยางถูก จะแย่ก็ตรงเบาะผ้า หรือไม่มีถุงลมรอบคันนี่แหละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ในภาพรวม.  ผมว่าไม่เกี่ยวกับรุ่นรถเลย. เป็นที่คนให้บริกาามากกว่า

ในกรณีที่คุณพูดถึง.  อาจจะเกี่ยวกับคนให้บริการคนนั้น. วันนั้น. ้วลานั้น. เท่านั้น ก้อเป็นได้
หากเป็นทุกครั้ง ผมว่าร้องเรียนผุ้จัดการได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ off_033

ถ้ากลัวเค้าบริการไม่ดี เอาเงินดาวน์ใส่ย่ามไปสักหน่อยสักแสน2แสนแง้มให้เซลดูแล้วชี้เอาเลยว่าสนใจคันไหน

ส่วนรุ่นล่าง ถ้าเราพอใจก็ซื้อครับยังไงเค้าก็ขาย ไม่ขายโทรเข้าศูนย์ใหญ่เลย

แต่รุ่นล่างอ่จจะรอนานหน่อย. เค้าอาจจะผลิตไม่เยอะ

ออฟไลน์ mark2015

อย่าไปว่าเรื่องรถเลยครับ มันมีทุกอาชีพ ทุกอย่างแหละ

พี่ลองเข้าห้างซิ ไปดูทอง ไปดูเพชร ดูช๊อปนาฬิกาหรูดิ แต่งตัวปอนๆดูซิใครจะมาต้อนรับ แล้วก็จะมีบ้างส่วนที่ต้อนรับบ้าง

ต่างกรรมต่างวาระ อ่ะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Auto

คิดมากเกินไปป่าวครับ     ดูรถล่าง  ๆ กลัวเขาไม่ต้อนรับ          คนดูรถแพง ๆ แต่งตัวดีก็เคยเจอปัญหาแบบนี้
เซลเขาคงไม่คิดแบบนั้นหรอก  แต่ก็ไม่ทุกคน       อย่างน้อย ISUZU  เซลจะไม่ดูถูกลูกค้าเลยเพราะลูกค้ากลุ่มใหญ่เขาเป็นแบบนั้น   

ออฟไลน์ ktonja

PPV รุ่นล่างก็ราคาร่วมล้านแล้วจะกลัวอะไร

ส่วนตัวเคยขับรถขนของตอนเดียวเข้าศูนย์เองแต่งตัวมอซอตลอดผมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรถึงมีผมก็ไม่สนใจ

ต่างคนต่างความคิดจะไปห้ามความคิดคนอื่นได้อย่างไรถ้าพนักงานคนนี้ไม่สนใจเราก็ไปคุยกัยพนักงานคนอื่นแทนก็จบ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ถ้ามีรถหลายคันใช้ทำงาน แสดงว่าต้องมีเซลล์ประจำครับ ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรเวลาไปซื้อรถนะครับ ไม่พอใจก็เปลี่ยนเซลล์ตรงนั้นก็ได้ครับ หรือไปศูนย์อื่นก็ได้ แต่ก็แต่งตัวสะอาด สุภาพก่อนก็เป็นใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

มันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ
1 ศูนย์บริการ และพนักงาน
2 ตัวลูกค้าเอง ที่อาจจะเยอะไป

ส่วนตัวที่บ้านผมมี PPV ขวัญใจชาว HLM ทั้งตัวต่ำและตัวท๊อป ก็ได้รับการดูแลดีนะ พนักงานดูแลดี ตามเรื่องดีมาก แต่ในขณะที่เพื่อนผมใช้รุ่นเดียวกันตัวท๊อป มันบอกห่วย บริการแย่ ทั้งๆที่ 0 เดียวกันแท้ๆ ขนาดมันขับรถเบียดฟุตบาทยางฉีก มันยังโทษรถห่วยเลยนะ 5555*
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tien.W

ผมออกรถมา 3 คัน ใช้รถรุ่นถูกสุดทั้ง 3 คัน ก็ไม่เห็นมีอะไรนี่นา

ของแบบนี้มันอยู่ที่คน ถ้าเซลล์ไม่สนใจ ไม่ดูแล ก็เปลี่ยนเซลล์ ก็แค่นั้นเองครับ ไม่มีอะไรยาก

แต่ .... ก่อนที่เราจะให้คนอื่นมาสนใจ มาดูแลเรา เราก็ต้องให้เกียรติสถานที่เค้าก่อนครับ คงไม่ถึงกับใส่สูทผูกไทด์เดินไปซื้อรถ แต่ขอให้แต่งตัวให้ดูดี เหมาะสมกับกาละเทศะก่อน แค่นั้นแหละ

ประเภทเสื้อกล้าม กางเกงบอล เดินขึ้นโชว์รูม มันก็เกินไปนะครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
จากประสบการณืที่ผมเคยเป็นเซลล์มานะ ลูกค้าที่จบกะผมนี้มาแบบเสื้อตราห่าน เกงเจเจ เกือบทั้งนั้น-*-

มีอยู่คันหนึ่งขับสองแถวพี่ชายมาเลย คุยปุ๊บจองปั๊บ

ลูกค้าแบบแนวๆแต่วตัวเนี้ยบๆเหมือนเค้าไม่ค่อยถูกกะผม-*-

คุยไม่เคยยจบไปจบที่อื่นหมด
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Pegasus7700

มันขึ้นกับหลายปัจจัยครับ
1 ศูนย์บริการ และพนักงาน
2 ตัวลูกค้าเอง ที่อาจจะเยอะไป

ส่วนตัวที่บ้านผมมี PPV ขวัญใจชาว HLM ทั้งตัวต่ำและตัวท๊อป ก็ได้รับการดูแลดีนะ พนักงานดูแลดี ตามเรื่องดีมาก แต่ในขณะที่เพื่อนผมใช้รุ่นเดียวกันตัวท๊อป มันบอกห่วย บริการแย่ ทั้งๆที่ 0 เดียวกันแท้ๆ ขนาดมันขับรถเบียดฟุตบาทยางฉีก มันยังโทษรถห่วยเลยนะ 5555*

3.2. + แน่เรย :-X
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ O_o"

พนักงานขายก็ อยากจะขายทุกรุ่นละครับ เงินเดือนทั้งนั้น แต่ปัญหาจริงๆคือ กว่ารถจะมามันช้านะสิครับ

เพราะยอดจองส่วนใหญ่ ไปตัวกลาง-ท็อปกันหมด กว่าจะหารถให้ได้ ก็ต้องจองคิวกันยาว

ออฟไลน์ Olympuspen

มันอยู่ที่คนครับพนักงานบางคนมันก็ไม่เงินซื้อรถขับเลย นั่งรถเมล์มาทำงานด้วยซ้ำ  ผมขับอีโค่คาร์ ตัวล่างสุด ยังได้รับบริการที่ดีเลย  อย่าไปแคร์ เข้าศูนย์เราก็จ่ายตัง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เสื้อยืดกางเกงขาสั้น เข้า BMW พนักงานตอนรับดี ให้ลองขับรถด้วย แต่ไป Benz เซลล์หยิ่งมาก

ส่วน Isuzu เข้าไปซื้อ Dmax ตัวล่างสุด ราคา 490,000 บาท ก็บริการดีมากแต่มีปัญหากันตอนราคาขายนิดหน่อย แต่ตอนหลังผู้จัดการก็โทรมาเคลียร์ หลังจากนั้นมีของมาฝากอีก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Minidog

เคยขับตอนเดียวไป พนักงานไม่สนใจจริงๆครับ ตู้แอร์รั่วก่อยหมดประกัน พี่แก้เติมน้ำยาแอร์ยืดออกไปจนประกันหมด คราวนี้ต้องจ่ายเต็ม ขอส่วนลดไม่มี แจ้งยอดมาหมื่นกว่า อะไหล่มาจะโทรตาม นี่ปีกว่าแล้วยังไม่โทรเลย เปลี่ยนข้างนอก3500จบ คือบริการแย่มากไม่ให้ความใส่ใจ บอกจะดูmu x ด้วยก็ไม่สนใจเหมือนไม่มีปัญญาซื้อ สุดท้ายเลยจบที่ev

ออฟไลน์ InBkk

มันแล้วแต่พนักงานแต่ละคนเลยครับ บางทีศูนย์เดียวกัน แต่พนักงานบางคนดูแลดีมาก บางคนดูแลไม่ดี และต่อให้ซื้อรุ่นท้อป ก็ไม่อะไรมาการันตีว่า จะได้รับการบริการที่ดีครับ

ออฟไลน์ whoami

ppv รุ่นล่างสุดเนี่ย มันแพงกว่ากระบะตัวรองๆท้อปอีกนะครับ

ทำไมเค้าจะไม่เหลียวแลล่ะ

ผมซื้อรถ suv ตัวล่างสุด เซลล์ก็เอาใจใส่ดี เวลาเข้าศูนย์บริการก็ไม่เห็นจะแบ่งแยกชนชั้นอะไรนะครับ

บางทีอยู่ที่ศูนย์บาวศูนย์หรือพนักงานบางคนเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ ps000000

เซลล์กากๆ มีทุกยี่ห้อแล้วแต่ดวง  :P

ออฟไลน์ focus2012

ไม่รู้นะ ล่างสุด PPV ก็ 1M+ ผมบอกเลย ตอนนี้ผมยังไม่มีปัญหาซื้อหรือผ่อนเลย ฮ่าๆ ใครว่ากระจอกครับ ผมว่าต้องมีเงินระดับนึงนะครับ จะผ่อนคันเป็นล้านได้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเคยไปดู ยาริส j eco พนักงานไม่ค่อยอยากขายจริงๆ คับ เจอมาแล้ว