ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3  (อ่าน 13595 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:36:17 »
มีแพลนซื้อรถใหม่ตอนปลายปีครับ เคยตั้งกระทู้ถามไปแล้ว มีตัวเลือกระหว่าง CX-3 2.0sp กับ Civic 1.8 EL โดยรถที่ผมใช้อยู่คือ 2004 Altis 1.6e ไปลองขับมาแล้วทั้งคู่ การเล่าในครั้งนี้จะใช้ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ หากขัดใจขออภัยด้วยนะครับ :-X

ความรู้สึกแรกเห็น

Civic - คันใหญ่ และดูสวยมากครับ แต่พอเข้าไปนั่ง interior สวยครับ ดูมีคลาส เบาะนั่งหน้าและหลังนั่งสบาย leg room เหลือๆ หน้าปัดดู

อลังการ พอดูรอบๆคัน กลับพบจุดที่น่าตำหนิพอสมควร คือ ไฟเบรคหลังเป็นหลอดไส้ พลาสติกเบาะข้างให้ความรู้สึกที่แย่ครับ บุนุ่มบนแผงประตูหลัง

ไม่มี เป็นพลาสติกแข็งๆ ห้องเครื่องพบกับหลุดดำขนาดใหญ่มาก ด้านซุ้มล้อ โดยไม่มีพลาสติกคลุมใดๆทั้งสิ้น ปุ่มกดที่พวงมาลัยเป็นพลาสติกใสแบบ

ด้าน เวลากดจะดังแต้กๆ ขัดใจพอควรเมื่อต้องกด

CX-3 - คันเล็กแล้วก็หลังคาลาดเทมาด้านหลังมาก แต่หัวก็เหลือๆ เพราะตัวเตี้ย 555 การออกแบบ..

ผมว่ามีสไตล์เป็นของตัวเองมากๆครับ ดูซิ่งดีครับ ห้องเก็บสัมภาระด้านท้ายไม่กว้างเท่า C-seg แต่เมื่อพับเบาะก็ได้พื้นที่ขนาดใหญ่พอสมควร มียาง

มาปิดซุ้มล้อด้านในห้องเครื่อง เบาะค่อนข้างกระชับ มีปีกเบาะมาโอบพอควร หน้าปัดดูดีและเรียบง่าย วัสดุภายในไม่มีการบุนุ่มด้านบนคอนโซล   

แผงประตูหน้าและหลัง เป็นพลาสติกกัดลายหนัง trim ที่ประตูให้ความรู้สึกพรีเมี่ยมมากครับ ช่องแอร์กรอบดำเงาข้างในเป็นอลูมิเนียมปัดเงา

จุดที่ตำหนิคือเบาะหน้าทั้งคู่ไม่มีปรับไฟฟ้าสักข้าง leg room ต้องบอกว่านั่งได้ไม่อึดอัดนัก เหลือที่อยุ่ 3 นิ้วมือ (ผมสูง 168 cm. เป็นคนตัวเล็ก

ครับ) เบาะหลังตั้งชันไปนิดนึง cruise control ไม่มีสักรุ่นครับ

-Civic interior สวยอยู่แล้วแต่ผมว่ายังทำให้ premium กว่านี้ได้อีกนะ โดยเฉพาะการใช้วัสดุครับ

-CX-3 interior มีสไตล์เป็นของตัวเอง เมื่อเข้าไปนั่งมันให้ความ premium กว่า Civic เพราะ การใช้วัสดุหลายแบบ เช่น อลูมิเนียมปัดเงา หนังกลับ ลายคาร์บอน และการใช้ตัดขอบแบบ pianoblack หนังหุ้มเฉดสีแดง

การขับขี่

-Civic 1.8 EL ช่วงล่างติดนุ่มไปนิด กำลังสบาย ให้อารมณ์ขับไปเรื่อยๆ มากกว่าขับซิ่ง เข้าโค้งยังมีท้ายโยนนิดๆ พวงมาลัยไม่ดึงซ้ายดึงขวาเหมือน

2004 Altis เกียร์ไหลลื่นดี แต่มีหน่วงๆ ตอนชลอความเร็ว คิกดาวน์มีแรงดึงนิดๆ ไม่ได้ว้าวแต่อย่างใด ความเร็วต่ำมีตึงตังแบบนุ่มนิดๆ ให้พอสัมผัส

ครับ เหมาะกับการเดินทางไกลๆ นั่งสบายหายห่วงครับ

-CX-3 2.0 sp พวงมาลัยให้น้ำหนักดีมากทั้งความเร็วต่ำและความเร็วสูง เข้าโค้งได้ดีกว่าทั้ง Altis และ Civic แต่ทีเด็ดอยู่ที่อัตราเร่งครับ ดึงหลัง

ติดเบาะครับ ดึงกว่า Altis แบบเยอะมากๆ ยังฟินอยู่เลยครับ ขับสนุกเล่นแมนนวลโหมดก็สะใจดีครับ ที่ประทับใจอีกอย่างคือ เตือนจุดอับสายตา

ครับ ทำงานได้ดีมากๆ ในกรุงเทพ ไม่ใช่แค่รถใหญ่นะครับที่เตือน มอเตอร์ไซค์ก็เตือน เห็นไฟสีส้มได้ชัดและทำงานได้ทันท่วงทีครับ
.
.
สรุป มีคันในใจไว้แล้วครับ รอเพียงเวลาเท่านั้น :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 15:56:51 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:46:30 »
จัดไปครับ ถ้าตัวคุณเล็ก Mazda เป็นรถญี่ปุ่นที่ขับดีที่สุดจริงๆ ครับตอนนี้

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:56:16 »
จขกท ไม่เฉลย แต่แป๊ะรูป CX3 หลาเลยนะครับ ไว้ซื้อแล้ว เอามารีวิวแบบเบาๆบ้างนะครับ
ว่าแต่ซื้อสิ้นปี เด่ว M3 ไมเน่อเช้นมา จะไม่ลังเลอีกเหรอครับ น่าจะมีออฟชั่นใหม่ๆมาให้ยั่วใจอีก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 15:57:24 »
จขกท ไม่เฉลย แต่แป๊ะรูป CX3 หลาเลยนะครับ ไว้ซื้อแล้ว เอามารีวิวแบบเบาๆบ้างนะครับ
ว่าแต่ซื้อสิ้นปี เด่ว M3 ไมเน่อเช้นมา จะไม่ลังเลอีกเหรอครับ น่าจะมีออฟชั่นใหม่ๆมาให้ยั่วใจอีก

นั่นสิ ถ้าเป็นผมคงรอมอเตอร์โชว์ M3 ใหม่ส่วนลด 2-3 หมื่น+ของแถมเพียบๆ อ็อปชั่นครบๆ น่าจะมวยถูกคู่มากกว่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:01:20 »
จริงๆ แล้ว 3 ก็อยู่ในตัวเลือกครับ แต่ยังไม่ค่อยชอบด้านหน้ากับภายในเท่าไหร่ เลยรอดู ปลายปีอีกทีครับ ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:02:09 »
เหมือน civic ตัวrs แผงประตูหลังจะบุนุ่มมั้งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:05:47 »
ใช่ครับ trim ก็อีกแบบด้วยครับ เมื่อก่อนต่างรุ่นย่อยกัน จะต่างพวกอุปกรณ์ในรถ เดี๋ยวนี้ต่างแม้กระทั่งวัสดุบุนิ่ม แผงกันความร้อนฝากระโปรง หลาสติกหุ้มเสาฝากระโปรง  :(

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 16:24:50 »
ความรู้สึกผมคล้ายๆกับ จขกท ครับ
เดิมผมใช้ mazda 3 gen1 เครื่อง 2.0 คือตอนนั้นไม่ได้กะจะไปเทส CX-3 หรอกครับ ตั้งใจไปจอง CX-5 หลังจากที่เทส CX-5 2.2 เซลบอกจะเทส CX-3 ดูมั้ยขับมันนะ ไหนๆแล้วเอาสักหน่อย เอาเข้าจริงขับมันกว่า Mazda 3 คันเก่าผมเยอะเลย ออกตัวพุ่งดีมาก ดูมีพละกำลังดี เครื่องใหญ่รถเล็กก็เป็นธรรมดา การขับขี่ไม่ต่างจากรถเก๋งเลยทรงตัวดี เป็นรถที่น่าใช้ครับ ระบบเตือนต่างๆก็ดีครับ มีประโยชน์ วัดสุภายในก็ดูดีครับ คุ้มกับค่าตัว ติดที่คันมันเล็กไปสำหรับผม ผมตัวใหญ่

ส่วนเรื่องที่หลายๆคนบอกว่า เสียดายตังหากซื้อ CX-3 ซื้อ Mz2 5dr ดีกว่า ความรู้สึกผมนะ ถ้ามองเรื่องความกว้างคงไม่ต่างกัน แต่ความมีสไตล์ของ CX-3 ชัดเจนกว่า Mz2 มากๆ แค่ไฟหน้าก็เท่กินขาดแล้วครับ รูปทรงภายนอกก็ดูดีกว่า เรื่องความสวยความเท่จะกิน CX-5 ด้วยซ้ำ 555 เป็นรถที่อีก 10 ปีข้างหน้าก็ยังสวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2016, 16:29:21 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 17:51:18 »
คุ้มครับคันนี้ถ้าโดยสารไม่เกิน 2 ท่าน ผมก็ซื้อตัวดีเซลมาแบบงงๆ คันนึงเหมือนกัน เมื่อปลายปีที่แล้วเคยถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเปรียบเทียบระหว่าง HRV และก็คิดว่ารอตัวเลือกอื่นดีกว่า แต่ไปๆ มาๆ ลองซื้อมาขับดูดีกว่า
ผลคือ
ข้อดีคือ ประหยัดสะใจ ระบบ blind spot เตือนออกนอกเลน ใช้งานได้จริง ช่วงล่างโอเค เข้าโค้งมั่นใจ day light สวยดี ล้อ 18 ก็ใหญ่เหมาะกับรถดี

ข้อเสียคือ อืดไปนิส (2.0 น่าจะปรู๊ดปร๊าดกว่านี้ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอัตราบริโภคน้ำมันที่เพิ่มขึ้น) กับไม่มีที่วางแขนตรงกลางให้, ไม่มีเบาะไฟฟ้า สุดท้าย ที่เก็บของด้านหลังแคบ

ปล. หลายๆ คนบอกว่ามันแพง รวมถึงผมด้วย ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะขนาดที่เล็ก และก็ไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาด แต่หลังจากซื้อมาใช้ ผมว่าคุ้มนะครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 18:59:54 »
ราคาใกล้ cx5 มากๆ คนเลยอาจจะกัดฟันมา cx5 มากกว่า แถมมีคู่แข่งเป็น  hrv อีก
ส่วนนึงผมว่ามันแอบคล้าย เจ้า mazda2 ด้วยครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 19:43:28 »
CVT กับ 6AT

ถ้าอัตราเร่งพอๆกัน ยังไงก็รูสึกว่า 6AT แรงกว่าอยู่แล้ว เพราะมันกระชากตอนเปลี่ยนเกียร์

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:12:52 »
ถึงราคาจะใกล้กับ CX-5 แต่ถ้าสังเกตุรูปทรงดีๆ
CX-3 ดูทันสมัยกว่าเหมือนถัดมาเป็นคนล่ะเจนเลยครับ (ต้องขอโทษแฟน CX5 ที่ผมคิดแบบนี้ครับ)
ตอนแรกผมก็ไม่ชอบที่ครูสถูกตัดทิ้งทุกรุ่น แต่พอเห็นคุณแพนบอกมีที่รับทำ
ก็เลยโอเคว่ามันสามารถติดเพิ่มได้ และถ้ามาสด้าไม่งี่เง่าก็คงไม่บอก
ว่าหมดประกันตรงพวงมาลัยมั้ง สรุปเป็นรถที่ perfect มาาาาาก
ผมจะซื้อถ้าบ้านผมมีรถแวน 7 ที่นั่งอีกคันไว้สำหรับครอบครัว ส่วนคันนี้เอาไว้ซิ่ง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:15:14 »
ความรู้สึกผมคล้ายๆกับ จขกท ครับ
เดิมผมใช้ mazda 3 gen1 เครื่อง 2.0 คือตอนนั้นไม่ได้กะจะไปเทส CX-3 หรอกครับ ตั้งใจไปจอง CX-5 หลังจากที่เทส CX-5 2.2 เซลบอกจะเทส CX-3 ดูมั้ยขับมันนะ ไหนๆแล้วเอาสักหน่อย เอาเข้าจริงขับมันกว่า Mazda 3 คันเก่าผมเยอะเลย ออกตัวพุ่งดีมาก ดูมีพละกำลังดี เครื่องใหญ่รถเล็กก็เป็นธรรมดา การขับขี่ไม่ต่างจากรถเก๋งเลยทรงตัวดี เป็นรถที่น่าใช้ครับ ระบบเตือนต่างๆก็ดีครับ มีประโยชน์ วัดสุภายในก็ดูดีครับ คุ้มกับค่าตัว ติดที่คันมันเล็กไปสำหรับผม ผมตัวใหญ่

ส่วนเรื่องที่หลายๆคนบอกว่า เสียดายตังหากซื้อ CX-3 ซื้อ Mz2 5dr ดีกว่า ความรู้สึกผมนะ ถ้ามองเรื่องความกว้างคงไม่ต่างกัน แต่ความมีสไตล์ของ CX-3 ชัดเจนกว่า Mz2 มากๆ แค่ไฟหน้าก็เท่กินขาดแล้วครับ รูปทรงภายนอกก็ดูดีกว่า เรื่องความสวยความเท่จะกิน CX-5 ด้วยซ้ำ 555 เป็นรถที่อีก 10 ปีข้างหน้าก็ยังสวยครับ

CX-3 เรื่อง style ต้องยอมเค้าเลย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:16:33 »
คุ้มครับคันนี้ถ้าโดยสารไม่เกิน 2 ท่าน ผมก็ซื้อตัวดีเซลมาแบบงงๆ คันนึงเหมือนกัน เมื่อปลายปีที่แล้วเคยถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเปรียบเทียบระหว่าง HRV และก็คิดว่ารอตัวเลือกอื่นดีกว่า แต่ไปๆ มาๆ ลองซื้อมาขับดูดีกว่า
ผลคือ
ข้อดีคือ ประหยัดสะใจ ระบบ blind spot เตือนออกนอกเลน ใช้งานได้จริง ช่วงล่างโอเค เข้าโค้งมั่นใจ day light สวยดี ล้อ 18 ก็ใหญ่เหมาะกับรถดี

ข้อเสียคือ อืดไปนิส (2.0 น่าจะปรู๊ดปร๊าดกว่านี้ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอัตราบริโภคน้ำมันที่เพิ่มขึ้น) กับไม่มีที่วางแขนตรงกลางให้, ไม่มีเบาะไฟฟ้า สุดท้าย ที่เก็บของด้านหลังแคบ

ปล. หลายๆ คนบอกว่ามันแพง รวมถึงผมด้วย ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะขนาดที่เล็ก และก็ไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาด แต่หลังจากซื้อมาใช้ ผมว่าคุ้มนะครับ

ท่านใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆครับ :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:17:57 »
ราคาใกล้ cx5 มากๆ คนเลยอาจจะกัดฟันมา cx5 มากกว่า แถมมีคู่แข่งเป็น  hrv อีก
ส่วนนึงผมว่ามันแอบคล้าย เจ้า mazda2 ด้วยครับ

CX-5 คันใหญ่กว่าเยอะมากครับ คนซื้อ CX-3 ต้องชอบจริงๆมั้งครับ 555

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:21:08 »
CVT กับ 6AT

ถ้าอัตราเร่งพอๆกัน ยังไงก็รูสึกว่า 6AT แรงกว่าอยู่แล้ว เพราะมันกระชากตอนเปลี่ยนเกียร์

ตอนช่วงลากรอบด้วยครับ ดึงดีกว่า 2004 Altis 1.6 อยู่มากโขครับ เร่งดีกว่าคันเก่ามากก็ดีใจแล้วครับ  ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 20:23:16 »
ถึงราคาจะใกล้กับ CX-5 แต่ถ้าสังเกตุรูปทรงดีๆ
CX-3 ดูทันสมัยกว่าเหมือนถัดมาเป็นคนล่ะเจนเลยครับ (ต้องขอโทษแฟน CX5 ที่ผมคิดแบบนี้ครับ)
ตอนแรกผมก็ไม่ชอบที่ครูสถูกตัดทิ้งทุกรุ่น แต่พอเห็นคุณแพนบอกมีที่รับทำ
ก็เลยโอเคว่ามันสามารถติดเพิ่มได้ และถ้ามาสด้าไม่งี่เง่าก็คงไม่บอก
ว่าหมดประกันตรงพวงมาลัยมั้ง สรุปเป็นรถที่ perfect มาาาาาก
ผมจะซื้อถ้าบ้านผมมีรถแวน 7 ที่นั่งอีกคันไว้สำหรับครอบครัว ส่วนคันนี้เอาไว้ซิ่ง

ผมก็ว่าการออกแบบเหมือนคนละเจนครับ CX-5 ออกก่อนนานเหมือนกัน ชอบที่มันดูสวยลงตัวและสะใจดีครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:02:43 »
จริง ๆ ถ้ามอง Civic อยู่ด้วย อยากลองเปลี่ยนใจไปคบกับ Mazda 3 ด้วยมั้ยครับ ขับดีกว่า CX-3 แม้อัตราเร่ง และแรงดึงอาจสู้ไม่ได้ แต่มันก็นั่งสบายกว่าพอสมควรเลยนะครับ

ลองขับ 2 คันนี้เทียบดู ขนาดผมเคยมอง CX-3 ไว้ พอนั่งนาน ๆ แล้วไปนั่ง 3 รู้สึกเลยว่าสบายกว่ามากเลย

ปล.ผมตัวใหญ่ ก็เลยอาจจะนั่งไม่สบายก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:04:01 »

CX-5 คันใหญ่กว่าเยอะมากครับ คนซื้อ CX-3 ต้องชอบจริงๆมั้งครับ 555
อีกสัก 2 ปีข้างหน้า  เมื่อ cx-5 รุ่นใหม่ออกมา
cx-3 คงขายไม่ออกกันเลย
รอส่วนลดในวันนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 19:59:47 โดย rtong »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:27:23 »
ยินดีล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:35:01 »
ผลคือ

ท่านใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆครับ :)

ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ วิ่งได้แค่ 200 กว่ากิโลเองครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 21:51:35 »
ถ้าไม่มีคนนั่งหลังบ่อย ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลย การขับขี่ ภายใน ถือว่าดีเลยทีเดียว จะมีติหน่อยก็ตรงที่ รถน่าจะยกสูงมากกว่านี้หน่อย จะได้ดูสูงแตกต่างจาก mazda2 มากกว่านี้

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:02:59 »
คนใช้ cx3 มักเป็นคนที่มีอิสระในการเลือกรถนะครับ รถนะดีแต่มันไม่เหมาะที่จะเป็นคันเดียวของบ้าน

ไปเทสไดร์มาชอบมาก เร็ว แรง สวย เพียงแต่เมื่อต้องเลือกรถที่มีคนนั่งด้วย ก็ต้องพิจารณาอย่างละเอียดอีกที

เสียดาย ถ้าพื้นที่ภายในมากกว่านี้ คงได้เป้นเจ้าของไปแล้ว นั่นก็คงเป็นเพราะผมไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่เค้าวางไว้

ซึ่งดู ๆ แล้ว ค่อนข้างแคบ เลยทำให้ยอดขายจำกัดอยู่ที่ระดับนึง ทั้งๆ ที่การขับขี่มันดีกว่า HRV พอควร

แต่เท่าที่ลองขับ HRV มา ก็พบว่ามันไม่ได้แย่ พอใช้ ซึ่งเมื่อบวกกับพื้นที่ใช้สอยที่อรรถประโยชน์

แบรนด์ที่แข็งแกร่ง ศูนย์เยอะ ค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ ไม่แพง ก็เป็นเช่นยอดขายที่เห็นๆ กันมา 

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:07:01 »
จริง ๆ ถ้ามอง Civic อยู่ด้วย อยากลองเปลี่ยนใจไปคบกับ Mazda 3 ด้วยมั้ยครับ ขับดีกว่า CX-3 แม้อัตราเร่ง และแรงดึงอาจสู้ไม่ได้ แต่มันก็นั่งสบายกว่าพอสมควรเลยนะครับ

ลองขับ 2 คันนี้เทียบดู ขนาดผมเคยมอง CX-3 ไว้ พอนั่งนาน ๆ แล้วไปนั่ง 3 รู้สึกเลยว่าสบายกว่ามากเลย

ปล.ผมตัวใหญ่ ก็เลยอาจจะนั่งไม่สบายก็ได้นะครับ

ผมรอ 3 MC อยู่เหมือนกัน จะได้มีหลายตัวเลือกครับ ถ้า interior แบบ CX-4 นี่จองเลยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:09:17 »
ยินดีล่วงหน้าครับ

ขอบคุณครับ ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:11:59 »

อีกสัก 2 ปีข้างหน้า  เมื่อ cx-5 รุ่นใหม่ออกมา
cx-3 คงขายไม่ออกกันเลน

ทุกวันนี้เห็นพี่ CX-5 เยอะมากครับ หาน้องไม่ค่อยเจอ ::)

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:13:25 »
ถ้าไม่มีคนนั่งหลังบ่อย ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลย การขับขี่ ภายใน ถือว่าดีเลยทีเดียว จะมีติหน่อยก็ตรงที่ รถน่าจะยกสูงมากกว่านี้หน่อย จะได้ดูสูงแตกต่างจาก mazda2 มากกว่านี้

leg room ผมว่าถ้าคนตัวเล็กนั่งได้ไม่มีปัญหาครับ เพียงแต่รู้สึกว่าบรรยากาศมันค่อนข้างอึดอัดครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:16:26 »
คนใช้ cx3 มักเป็นคนที่มีอิสระในการเลือกรถนะครับ รถนะดีแต่มันไม่เหมาะที่จะเป็นคันเดียวของบ้าน

ไปเทสไดร์มาชอบมาก เร็ว แรง สวย เพียงแต่เมื่อต้องเลือกรถที่มีคนนั่งด้วย ก็ต้องพิจารณาอย่างละเอียดอีกที

เสียดาย ถ้าพื้นที่ภายในมากกว่านี้ คงได้เป้นเจ้าของไปแล้ว นั่นก็คงเป็นเพราะผมไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายที่เค้าวางไว้

ซึ่งดู ๆ แล้ว ค่อนข้างแคบ เลยทำให้ยอดขายจำกัดอยู่ที่ระดับนึง ทั้งๆ ที่การขับขี่มันดีกว่า HRV พอควร

แต่เท่าที่ลองขับ HRV มา ก็พบว่ามันไม่ได้แย่ พอใช้ ซึ่งเมื่อบวกกับพื้นที่ใช้สอยที่อรรถประโยชน์

แบรนด์ที่แข็งแกร่ง ศูนย์เยอะ ค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ ไม่แพง ก็เป็นเช่นยอดขายที่เห็นๆ กันมา

เห็นด้วยครับ ติดที่พื้นที่ค่อนข้างจำกัด ไม่งั้นคงคิดง่ายกว่านี้ครับ :-X

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 23:31:27 »
เป็นผมนะ ถ้าชอบ Cx-3 ขนาดนั้น

ซื้อMazda3 MC แน่นอน อ้าวเอ๊ะยังไง

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 08:22:09 »
cx3 เคยรอ แต่สุดท้าย ไป xv 998000
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016