ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรมันจะซวยขนาดนี้ชีวิต  (อ่าน 10984 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
อะไรมันจะซวยขนาดนี้ชีวิต
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 19:54:36 »
สืบเนื่องจากช่วงนี้ต้องเอารถไปซ่อมเกือบทุกวัน เริ่มตั้งแต่
- ครัชนาวาร่าดัง
- แอร์อัลเมร่าพัง
- เอาแอร์นาวาร่าไปล้าง พบว่าน้ำเต็มใต้พรมเลย ตรงนี้เราจะไม่สามารถมองเห็นได้ เพราะใต้พรมมีฟองน้ำขนาดใหญ่ซับน้ำ เราว่าได้ถังเล็กๆเลยนะ รถนอนอยู่อู่ 2 วัน อู่เดียวกับที่ซ่อมแอร์อัลเมร่า เดาว่าสาเหตุมาจากแอร์ตันแล้วน้ำล้นออกมาที่พรม
- วันนี้ไปเอานาวาร่า ช่างถอยรถลงมาชนกับมาสด้า 3 โอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยย น้ำตาแทบไหล ขับรถมาไม่เคยชน จริงๆต้องเรียกค่าเสียหายกับช่าง แต่ดูแล้วเขาก็ไม่ได้ตั้งใจ เราเลยเรียกประกันมา ประกันชั้น 1 ก็จัดการให้เรียบร้อยทั้งสองคัน แต่สงสารรถมากๆ

ก็เป็นกระทู้บ่นนะคะ ขออภัยที่กระทู้ไม่ค่อยมีสาระ

ปล. พึ่งรู้ว่าศูนย์รถยี่ห้อนึงในจังหวัดนี้หลอกลวงผู้บริโภค เพราะเขียนไว้หน้า 0 ว่า ศูนย์รับซ่อมสีและตัวถัง แต่ความมาแตกตอนประกันมา และคู่กรณีจะเอารถเข้าซ่อม0 แต่ประกันบอกว่าศูนย์นี้ไม่มีซ่อมสี แต่เขาจะเอารถลูกค้าไปแล้วเอาไปให้อู่สีข้างๆศูนย์ซ่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 19:56:27 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: อะไรมันจะซวยขนาดนี้ชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:01:07 »
เค้าเรียกอู่ดีลกับศูนย์น่ะครับ อู่พวกนี้บางทีรับแต่งานซ่อมห้าง เวลาสั่งอะไหล่ห็จะสั่งจากศูนย์ ซึ่งก็มีข้อดีที่เป็นอะไหล่แท้ครับ ส่วนฝีมือก็แล้วแต่ บางอู่ก็งานดีมาก บางอู่ก็ไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:27:01 »
จขกท.นี่เหมือนหนีเสือปะจระเข้จริงๆครับ หนีจากศูนย์ช่างซ่อมมึนๆงงๆมาเจอช่างอู่ขับรถมึนๆอีก =_=

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:27:25 »
น้ำขังขนาดนั้น รถไม่กลิ่นอับเลยเหรอครับ

คิดในแง่ดี คือเจอแล้วจะได้แก้ไขไม่หมักไว้นาน :D :D

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 20:34:41 »
อย่าหาว่าผมยุ่ง จขกท เลยนะคับ (ไม่ได้ประชด จขกท ด้วย)

ผมว่า จขกท ดวงไม่ถูกโรคกับนิสสันคับ

ไม่เคยเจอใครที่ขับรถแล้วมีปัญหาไปตลอดมากเท่า จขกท คับ

ทางแก้ ทั้งหมด ผมอยากบอกว่า จขกท ตัดใจขาย นิสสันสักคันไปออกมือสอง โตโยต้า ฮอนด้า อีซูสุ ดีกว่าคับ

ถ้า จขกท การเงินไม่พร้อม ผมว่า จขกท ถอย Yaris sure ก็ได้คับ ตอนนี้ปล่อยออกมาเยอะ ประมาณ 4 แสนตัว E และ G ผมเคยต่อเล่นๆ เหลือ 4 แสนถ้วนคับ

ตัดปัญหา almera ที่ผมเรียนตามตรงว่า รถ จขกท มันช้ำตั้งแต่ไปติดแก๊ซแล้วคับ
ปัญหาหลายๆ อย่างมันเลยตามมา

รีบตัดใจ ตัดปัญหา ออกรถใหม่ หรือมือสองที่สภาพ ok ดีกว่าคับ

ปล... จขกท คือ case study ที่ นิสสัน ควรมาดูนะคับ
ผญ ตัวเล็กๆ คนนึง ไม่มีความรู้เรื่องรถมากมายนัก เจอแต่ปัญหากับการใช้นิสสัน

เอาละ ถึง จขกท จะไปดัดแปลงรถ คือ ติดแก๊ซ และซ่อมอู่นอก
แต่ถามจิง แล้วทำไมรถยี่ห้ออื่นมันถึงไม่เป็นปัญหาละ

นิสสัน ยอมรับความจริงเถอะคับ รถคุณมันออกแบบมา sensitive เกินไปหรือเปล่า

ฝากนิสสัน ไปคิดด้วยคับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:04:16 »
เสียใจด้วยนะครับ
ขอให้(ซ่อม)หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:16:38 »
แฟนคลับนิสสันอย่างผม อยู่มา สิบแปดปี ยังต้องขอ ย้ายค่ายครับ (รุ่นเก่าๆทน แต่รุ่นหลังๆไม่ทน)  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:18:44 »
อย่าหาว่าผมยุ่ง จขกท เลยนะคับ (ไม่ได้ประชด จขกท ด้วย)

ผมว่า จขกท ดวงไม่ถูกโรคกับนิสสันคับ

ไม่เคยเจอใครที่ขับรถแล้วมีปัญหาไปตลอดมากเท่า จขกท คับ

ทางแก้ ทั้งหมด ผมอยากบอกว่า จขกท ตัดใจขาย นิสสันสักคันไปออกมือสอง โตโยต้า ฮอนด้า อีซูสุ ดีกว่าคับ

ถ้า จขกท การเงินไม่พร้อม ผมว่า จขกท ถอย Yaris sure ก็ได้คับ ตอนนี้ปล่อยออกมาเยอะ ประมาณ 4 แสนตัว E และ G ผมเคยต่อเล่นๆ เหลือ 4 แสนถ้วนคับ

ตัดปัญหา almera ที่ผมเรียนตามตรงว่า รถ จขกท มันช้ำตั้งแต่ไปติดแก๊ซแล้วคับ
ปัญหาหลายๆ อย่างมันเลยตามมา

รีบตัดใจ ตัดปัญหา ออกรถใหม่ หรือมือสองที่สภาพ ok ดีกว่าคับ

ปล... จขกท คือ case study ที่ นิสสัน ควรมาดูนะคับ
ผญ ตัวเล็กๆ คนนึง ไม่มีความรู้เรื่องรถมากมายนัก เจอแต่ปัญหากับการใช้นิสสัน

เอาละ ถึง จขกท จะไปดัดแปลงรถ คือ ติดแก๊ซ และซ่อมอู่นอก
แต่ถามจิง แล้วทำไมรถยี่ห้ออื่นมันถึงไม่เป็นปัญหาละ

นิสสัน ยอมรับความจริงเถอะคับ รถคุณมันออกแบบมา sensitive เกินไปหรือเปล่า

ฝากนิสสัน ไปคิดด้วยคับ
จริงๆเรื่องนี้ยังไม่อยากบอกนะคะ ว่าจะให้เสร็จทุกอย่างแล้วอาจจะจะทำรีวิวให้ดูถ้าโชคดี ประมาณว่าสมมุติมันเกิดขึ้นจริงๆ
คือ เมื่อวันก่อนคุณพ่อคุณแม่เราน่าจะเห็นว่าลูกเครียด ท่านเลยเดินมาหา (เราว่าจริงๆพ่อแม่เราเครียดมากกว่านะ) แล้วบอกกับเราว่า รถมันแก่แล้วปัญหาก็ตามมาเยอะ อีกอย่างรุ่นที่ลูกซื้อก็เป็นตัวล่าง (นาวาร่า) ความปลอดภัยก็ไม่มี ขายมั้ย แล้วจะช่วยเงินดาวคันใหม่เพิ่มอีก วันนี้เราก็เลยแอบไปดูรีโว่ตัวท็อปมา และก็คำนวณอะไรเรียบร้อยแล้ว ถ้ารถเราขายได้ตามจำนวนเงินที่เราคิดไว้ เราคงออกรีโว่ทันที

ของแถมที่จะได้ คือ เงินสดส่วนลด 65,000  บาท ประกันภัยชั้น 1 และของแถมจิปาถะ ดอก 1.79 มั้ง
ถามว่าทำไมต้องเป็นรีโว่ตัวท็อป อย่างแรกคือ อยากหนีจากนิสสันไปสู่ยี่ห้อตลาดดู แต่ไม่ได้หมายความว่า 0 โตโยต้าจะดีกว่านะ เพียงแต่คิดเดาว่าน่าจะดีกว่า ใจจริงอยากได้เรนเจอร์ตัวท็อปมากๆ แต่คงไม่ซื้ออีกแล้วรถที่คาดว่าจะมีปัญหาเรื่อง 0 (คนมีฟอร์ดอย่าด่าเรานะ) อย่างที่สองคือ อยากได้ความปลอดภัยที่จัดเต็ม เท่าที่เราเทียบสเปค เราว่ามันจัดมาให้เต็มมากๆนะ

ส่วนเรื่องติดแก๊ส อันนี้พูดความจริงเลยนะไม่ได้แก้ตัวหรือหาข้ออ้าง (เพราะมันไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรกับเรา) ตั้งแต่ติดแก๊สมาเราใช้แก๊สไม่น่าถึง 1,000 โล (อ่านไม่ผิด หนึ่งพันโล) เพราะช่วงนี้น้ำมันก็ถูกมาก เราเคยไปถามขายคืนให้ร้านแก๊สนะ เขาบอกไม่มีการรับซื้อคืน

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:19:10 »
เจ้าของรถนี้ภักดีกับแบรนด์นี้ แต่ได้รับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยแฮปปี้
หาโอกาสเปลี่ยนแบรนด์บ้างก็ดี เผื่อถูกโฉลก

การใช้รถ  จงอย่าภักดีกับแบรนด์ใดแบรนด์หนึ่ง

เราเสียเงินให้เขา เขาไม่ได้ยกให้เราฟรีๆ  ดังนั้น การที่เจ้าของรถหลายๆ  คนเชิดชูยกย่อง ปกป้อง ยี่ห้อ หรือรุ่นที่ตนใช้อย่างเอาเป็นเอาตาย
เป็นการกระทำที่...(ไม่รู้จะพูดยังไง)
อยากให้ตั้งกลุ่มมาเพื่อต่อรองกับแบรนด์ไว้เยอะๆ  เพื่อปกป้องประโยชน์ของผู้ใช้ให้มากที่สุดถึงจะถูกต้อง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:24:20 »
ทำไมต้องกระบะอ่ะจ้า
การทรงตัวไม่ค่อยดีน้ารถสูง
hrv cx3  ซีดาน ไม่โดนใจหรอคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:25:57 »
อีกเรื่องถามว่า ทำไมเราช่วยช่างโดยการเรียกประกัน ทั้งๆที่เราสามารถเรียกค่าเสียหายจากช่างได้ และคู่กรณีเราก็ยินดีที่จะเรียกค่าเสียหายจากช่างเช่นกัน (คู่กรณีประกันก็หมดพอดี) คือ เป็นภาพที่เราไม่นึกว่าจะเจอในวันนี้ ช่างแอร์นี้เป็นวัยรุ่นอาจจะตอนปลายนิดนึง ดูท่าแล้วน่าจะเคยเกเรมาก่อน พอเราจ่ายเงินค่าซ่อมแอร์แล้วพ่อแม่ และเมียเขาจะเป็นคนเก็บตังทันทีเลย (เราจ่ายอัลเมร่าก่อนนะ) แรกๆก็ไม่ได้คิดอะไร แต่วันนี้พอเขาถอยรถชน แล้วเขาก็โทรหาพ่อกับแม่เขา พ่อเขาลงมาจากรถ แล้ว.........ท่านสมาชิกลองเดาซิ ว่าเกิดอะไรขึ้น...

พ่อเขาตบที่บ้องหู แล้วตะโกนว่า มึงสร้างแต่เรื่องแต่ราวแทะ (เป็นภาษาอีสานนะ) เราตกใจมาก คู่กรณีก็อึ้ง จึงมีความรู้สึกว่า ทำไมมันซวยจังชีวิตดังหัวข้อ คิดแล้วก็เลยเรียกประกันมาช่วยเขา เพราะเขาก็ไม่ได้ตั้งใจอะไร

ส่วนคู่กรณีเป็นนักศึกษา เราก็เลยขอช่างเขาว่า ช่วยค่าน้ำมันน้องเขาในการเอารถเข้าอู่ซัก 2-3 พันแล้วกัน ตอนแรกพ่อแม่เขาจะไม่จ่ายนะ ไม่สนด้วย แต่คู่กรณีเหมือนจะหมั่นใส้เลยจะเรียกตำรวจ เลยจ่าย

อันนี้ก็เป็นเรื่องราวซวยๆที่เจอมา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:27:43 »
พรุ่งนี้ถ้าไม่ลืมจะถ่ายภาพมาให้ดู ถนนหนทางที่เราอยู่ ฝนตกนิดเดียวก็ท่วมแล้ว
อย่าพูดถึงวันตกแรงนะ รถเก๋งแทบจะดำน้ำมาอ่ะ
อีกอย่างชนบทมันต้องกระบะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:37:00 »
พรุ่งนี้ถ้าไม่ลืมจะถ่ายภาพมาให้ดู ถนนหนทางที่เราอยู่ ฝนตกนิดเดียวก็ท่วมแล้ว
อย่าพูดถึงวันตกแรงนะ รถเก๋งแทบจะดำน้ำมาอ่ะ

PPV ก็ได้มั้งครับ ไหนๆจะรีโว่ตัวท็อป เพิ่มอีกนิดนึงมาเป็นฟอร์ตัวล่างออโต้ก็น่าจะโอเคกว่านะ สิ่งที่หายไปคือจากเครื่อง 2.8 เป็น  2.4 จริงๆเป็นผู้หญิงไม่น่าจะเท้าหนักอยู่แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:40:03 »

PPV ก็ได้มั้งครับ ไหนๆจะรีโว่ตัวท็อป เพิ่มอีกนิดนึงมาเป็นฟอร์ตัวล่างออโต้ก็น่าจะโอเคกว่านะ สิ่งที่หายไปคือจากเครื่อง 2.8 เป็น  2.4 จริงๆเป็นผู้หญิงไม่น่าจะเท้าหนักอยู่แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
เราเทียบดูแล้ว ถ้าฟอร์ตัวล่าง ความปลอดภัยก็ได้ไม่ครบนะ ม่านถุงลมก็ไม่มี
แต่รีโว่ตัวท็อปจัดเต็มมากๆ ระบบขึ้นเขาลงเขา ทรงตัวต่างๆ ขับ 4 ด้วยนี่สิ
ส่วนฟอร์ตัวท็อปนี่หมดปัญญาจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:41:35 »
ยังไงอย่าขับเร็วนะจ้า  แฮปปี้รถใหม่นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 21:43:32 »
ยังไงอย่าขับเร็วนะจ้า  แฮปปี้รถใหม่นะครับ
เอ่ออออ  เป็นแค่คิดค่ะ แต่หวังว่าน่าจะได้นะ เพราะคันนี้ก็ 7 ปีแล้ว และระบบความปลอดภัยอะไรต่างๆแทบไม่มีเลย มี ABS อย่างเดียวมั้ง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 22:28:59 »
คลัชท์ดัง กับ นาวาร่า นี่ เจอกันตั้งแต่ป้ายแดงละ
แอร์พัง ของ อัลมีร่า ก็ปกติของรถ

ลองใช้ รถตลาด ที่คนเค้าใช้กันเยอะๆดูครับ รถมันอาจจะงั้นๆ ขับสู้คันเก่าไม่ได้ นั่งสบายสู้ไม่ได้ แต่ใช้ไปยาวๆ 10 ปี มันก็ไม่จุกจิกให้น่าปวดหัวแบบนี้ล่ะครับ

................

ขายรถแบบตีหัวเข้าบ้าน ไม่นานหรอกครับ เชื่อผมสิ ...

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 22:33:22 »
คลัชท์ดัง กับ นาวาร่า นี่ เจอกันตั้งแต่ป้ายแดงละ
แอร์พัง ของ อัลมีร่า ก็ปกติของรถ

ลองใช้ รถตลาด ที่คนเค้าใช้กันเยอะๆดูครับ รถมันอาจจะงั้นๆ ขับสู้คันเก่าไม่ได้ นั่งสบายสู้ไม่ได้ แต่ใช้ไปยาวๆ 10 ปี มันก็ไม่จุกจิกให้น่าปวดหัวแบบนี้ล่ะครับ

................

ขายรถแบบตีหัวเข้าบ้าน ไม่นานหรอกครับ เชื่อผมสิ ...
เอ่ออ เดี๋ยวจะหาว่าเราด่าแต่ 0 นิสสัน
ถ้าตามกระทู้เราจริงๆ เราด่าแค่การแก้ปัญหาเท่านั้นนะ คือ ช่างนี่โคตะระ ห่วยมากๆๆๆ ไม่เคยแก้ปัญหาอะไรได้เลย
ส่วนเรื่องบริการเปลี่ยนถ่ายต่างๆนี่ เราให้ดีมากเลยนะ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 22:40:20 »
  รีโว่ตัวนี้โตโยต้าตั้งใจผลิตออกมาอย่างมาก  เลือกถูกแล้วครับ 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 23:03:33 »

เราเทียบดูแล้ว ถ้าฟอร์ตัวล่าง ความปลอดภัยก็ได้ไม่ครบนะ ม่านถุงลมก็ไม่มี
แต่รีโว่ตัวท็อปจัดเต็มมากๆ ระบบขึ้นเขาลงเขา ทรงตัวต่างๆ ขับ 4 ด้วยนี่สิ
ส่วนฟอร์ตัวท็อปนี่หมดปัญญาจริงๆค่ะ

รีโว่ตัวท็อปญาติผมถอยมาใช้คันนึงได้6เดือนแล้ว โดยรวมผมว่าดีครับ ชอบพวงมาลัยกับเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างเงียบ อุปกรณ์ต่างๆให้มาเท่าๆสเป็คส่งออกเลย มีดิฟล็อคไฟฟ้าที่ฟอร์จูนเนอร์ยังไม่มีมาให้ด้วย 555 ส่วนข้อเสียวงเลี้ยวกว้างไปหน่อยและด้านหลังเด้งไปนิดนึง จนญาติผมต้องไปเอาแหนบแผ่นล่างสุดออกค่อยดีขึ้นหน่อย แต่เจ้าตัวบอกว่า NP300 ผมเด้งน้อยกว่า ว่าแต่ไปลองขับมารึยังครับ ถ้ายังผมแนะนำให้ลองก่อนนะว่าเราโอเคกับมันมั้ย

ปล. ผมแนะนำสั่งชุดแต่งราวหลังคากับโป่งข้างแบบธรรมดา(ไม่ใช่สีดำ TRD) ใส่แล้วรถดูดีขึ้นมาจมเลยครับ

ปล2. อย่าคิดมากเรื่องเปลี่ยนยี่ห้อรถครับ บ้านผมใช้รถเปลี่ยนยี่ห้อประจำขอแค่ถูกใจ แต่ถึงอย่างนั้นตอนนี้ยังมติกันเลยว่า รถใช้งานจะซื้อแต่รถญี่ปุ่นเท่านั้น รถเมกันไม่ซื้อเด็ดขาดเข็ดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2016, 23:08:40 โดย Arado_kung »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 23:09:23 »

รีโว่ตัวท็อปญาติผมถอยมาใช้คันนึงได้6เดือนแล้ว โดยรวมผมว่าดีครับ ชอบพวงมาลัยกับเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างเงียบ อุปกรณ์ต่างๆให้มาเท่าๆสเป็คส่งออกเลย มีดิฟล็อคไฟฟ้าที่ฟอร์จูนเนอร์ยังไม่มีมาให้ด้วย 555 ส่วนข้อเสียวงเลี้ยวกว้างไปหน่อยและด้านหลังเด้งไปนิดนึง จนญาติผมต้องไปเอาแหนบแผ่นล่างสุดออกค่อยดีขึ้นหน่อย แต่เจ้าตัวบอกว่า NP300 ผมเด้งน้อยกว่า ว่าแต่ไปลองขับมารึยังครับ ถ้ายังผมแนะนำให้ลองก่อนนะว่าเราโอเคกับมันมั้ย

ปล. ผมแนะนำสั่งชุดแต่งราวหลังคากับโป่งข้างแบบธรรมดา(ไม่ใช่สีดำ TRD) ใส่แล้วรถดูดีขึ้นมาจมเลยครับ
ไปลองมาแล้ววันนี้ค่ะ แต่เป็นตัวท็อปเกียร์ธรรมดานะ เราว่าข้างหลังเด้งน้อยกว่านาวาร่าเราพอสมควรนะ แล้วก็นิ่มนวลกว่าพอสมควรเลยนะ หรือเพราะเราอยู่กับนาวาร่ามานาน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 23:15:30 »

ไปลองมาแล้ววันนี้ค่ะ แต่เป็นตัวท็อปเกียร์ธรรมดานะ เราว่าข้างหลังเด้งน้อยกว่านาวาร่าเราพอสมควรนะ แล้วก็นิ่มนวลกว่าพอสมควรเลยนะ หรือเพราะเราอยู่กับนาวาร่ามานาน

ถ้าเทียบนาวาร่าเก่าช่วงล่างรีโว่ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าเทียบ NP300 โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่ารีโว่มีอาการท้ายดีดมากกว่าหน่อยนึง เท่าที่ผมดูน่าจะมาจากแหนบแผ่นล่างสุดค่อนข้างหนามากเพราะเซ็ตมาเผื่อบรรทุก ของญาติผมชักแหนบนี้ออกไปแล้วเด้งน้อยลงทันที

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 23:19:16 »

ถ้าเทียบนาวาร่าเก่าช่วงล่างรีโว่ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าเทียบ NP300 โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่ารีโว่มีอาการท้ายดีดมากกว่าหน่อยนึง เท่าที่ผมดูน่าจะมาจากแหนบแผ่นล่างสุดค่อนข้างหนามากเพราะเซ็ตมาเผื่อบรรทุก ของญาติผมชักแหนบนี้ออกไปแล้วเด้งน้อยลงทันที
ก็เลยเป็นที่มาว่า ถ้าเทียบกับนาวาร่าตัวเก่า เราพอใจมากๆในเรื่องของช่วงล่าง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 00:23:27 »
น้อง kris-lack ใจดีมาก

เอาไป 5 ดาวเลย

ทำดี ก็มีความสุขครับ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 00:35:43 »
ดีใจแทน จขกท ด้วยคับ

ที่จะหนีจากนิสสันสักที

ผมเองแม่ก็อยากให้เปลี่ยนจาก march เช่นกันคับ มีความพร้อมทุกด้านที่จะเปลี่ยน ไปเป็น yaris หรือ avanza แต่ที่ยังไม่เปลี่ยนเพราะอยากใช้อีกสัก 2 ปีให้คุ้ม รถจะ 7 ปีพอดีคับ

อีกอย่างรถผมไม่ค่อยเจอปัญหาเท่าของ จขกท คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 00:37:41 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 01:55:20 »
(ยกมือขึ้น) เอ่อออ  ขอโทษครับไม่สนใจ subaru xv หรือ forester เหรอครับ ช่วงนี้ราคาโดนใจ(ผู้ที่สนใจ)แล้วนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 07:20:57 »
(ยกมือขึ้น) เอ่อออ  ขอโทษครับไม่สนใจ subaru xv หรือ forester เหรอครับ ช่วงนี้ราคาโดนใจ(ผู้ที่สนใจ)แล้วนะครับ

มหาสารคาม  ดูแลไม่ไหว้มั้งครับ....

เห็นรถน้องเขา ขยันมีปัญหาจริง ๆ...รถผมไม่ยักมีปัญหา  อยากเปลี่ยนบ้าง อายุ 15  กำลังเป็นสาวคันหนึ่ง  อายุ 11 กำลังเรียนป.6 คันหนึ่ง  ส่วนนิสสันนี่ อายุ 7 ปี  กำลังเข้า ป. 1 เอง.

ผมกะว่าจะให้ออกไปมีครอบครัวเมื่อรับปริญญาแล้วโน่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 08:06:50 »
อ่านเรื่อง จขกท มาหลายครั้งแล้ว ผมว่าคิดถูกนะครับ เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเถอะ ถ้าใช้ Nissan แล้วมีเรื่องมากมายมาให้ปวดหัว

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 08:26:23 »
รถผมก็ไม่ยักมีปัญหาแบบ จขกท.
อย่าว่างู้นงี้นะครับ จขกท.อาจต้องหาข้อมูลการดูแลรถเพิ่มเติมบ้างน่ะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:25:27 »

สำหรับ จขกท. อย่าแนะนำรถแปลกๆให้เค้าเลยครับ นี่ขนาดใช้นิสสันซึ่งก็ไม่ถือว่าเป็นรถที่แม้จะเป็นยี่ห้อรองไปแล้วในตอนนี้แต่ก็ค่อนข้างคุ้นมือช่างพอสมควร ปัญหายังเยอะขนาดนี้ ถ้าให้ไปใช้ซูบารุมีปัญหาทีนึงคงแทบจะเอาเท้าก่ายหน้าผากล่ะครับ