ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ได้รับ BMW 320d มาแล้ว น่าจะคันแรกๆในประเทศเลย (มั้ง)  (อ่าน 19114 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
พอดีว่าผมจองรถ BMW 320d ไว้ตั้งแต่วันที่ 16 มิ.ย. นี้เองครับ แล้วก็ได้รับรถเมื่อวานนี้ (27 มิ.ย.) มาหมาดๆ ตอนห้าโมงเย็น จริงๆเซลล์แจ้งว่ารถมาตั้งแต่ 21-22 แล้ว แต่ตอนนั้นยังทำเรื่องไฟแนนซ์อยู่เลยครับ

ความรู้สึกหลังจากขับมา 1 วันกว่าๆครับ
  • เซ็ง... เพราะฝนดันตก ตกตั้งแต่เมื่อวานตอนออกจากโชว์รูมได้ไม่ถึงครึ่ง ชม. รถผมสีดำ เลยเละเลย T T
  • สีดำของรุ่น Iconic นี้มันไม่ได้ดำสนิทนะครับ มันเป็นดำ metallic ซึ่งน่าจะเป็นเพราะมันมาจากรุ่น Luxury ซึ่งจะไม่ดำสนิทเหมือน 520d ซึ่งอันนั้นจะดูเข้มกว่าพอสมควรครับ
  • ตอนแรกดูจากรูปในเน็ต ไม่ค่อยชอบพวกขอบโครเมียมต่างๆ (เพราะมันมาจากรุ่น Luxury) โดยเฉพาะตรงกาบข้างประตู แต่พอมาดูรถจริงแล้วก็สวยดีนะครับ ดูหรูดี(ตอนแรกกะจะเอาไปพ่นสีหรือ wrap เป็นสีดำซะเลย)
  • อัตราเร่งนี่สะใจมากกก โดยเฉพาะ sport mode กระชาก พุ่ง สุดๆ หลังติดเบะได้ง่ายมากๆ กดนิดเดียวไปเลย ลองเลี้ยวออกจากซอยแล้วกดมิด เอี๊ยดดดเลยครับ
  • ช่วงล่าง เห็นหลายคนบอกว่านิ่ม ผมเคยใช้ e46 มาก่อนก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันนิ่มอะไรนะครับ หนึบมาก นุ่มกำลังดี ไม่กระด้างจนเกินไป รู้สึกว่า control รถได้อยู่มือมากๆครับ
  • จากเมื่อวานรับรถห้าโมง จนถึงเมื่อตะกี้ ขับไปเกือบ 200km แล้ว อัตราบริโภคน้ำมัน 14.8km/l ซึ่งมีทั้งรถติด (มากกกก) ในเมือง และอัดบนทางด่วน (mode sport แทบทั้งหมด) มีขับ comfort mode บ้างเล็กน้อย
  • ชอบเวลากดเปิดล๊อคจาก remote หน้ารถติด (โดยเฉพาะไฟวงแหวน) ดูเผินๆเหมือนสั่ง start เครื่องยนต์เลย และชอบสุดๆคือไฟตรงที่จับประตู ช่วยบอกตำแหน่งที่จับ ดูไฮโซดี
  • เครื่องเสียง มีบางคนบอกว่าไม่โอเคเลย ผมฟังๆไปก็รับได้นะครับ ไม่ถึงกับเทพอะไร แต่ก็ฟังได้ลื่นหูดี แต่เดี๋ยวคงต้องเปิดเบิร์นต่อ
  • ระบบ blutooth สำหรับโทรศัพท์ในรถดีเลย ได้ยินเสียงชัดเจน รวมทั้งอีกฝั่งก็ได้ยินทางเราชัด
  • ที่สงสัยและแอบเสียใจคือ ตรงหน้าปัตรถ แถบ EfficientDynamics สีฟ้าๆ ที่เป็นแถบบอกว่าตอนไหนชาร์จไฟลงแบต (ซึ่งผมว่ามันแท่ดี) ไม่ได้ให้มาด้วย ไอ้เราก็หาที่เปิดตั้งนาน นึกว่ามันปิดเอาไว้

เดี๋ยวมาต่อนะครับ

ส่วนใครอยากทราบรายละเอียดส่วนลด หรือของแถม ก็หลังไมค์มาละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 06:22:37 โดย Aragon »
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
หลักๆก็เหมือนๆตัวปกติเลยนิครับ นึกว่าตัดออปชั่นไปเยอะซะอีก เห็นเซลไลน์มาบอกว่ามันตัดหลายอย่าง

welcome light, bluetooth ก็มาครบ

• **
ต่อครับ

• สีเบาะ น้ำตาล ชอบมากครับ ผมว่าสวยดี ปกติเคยใช้แต่เบาะหนังสีครีม เจอสีนี้เข้าไปชอบเลย
  • ภายในเนี๊ยบดีนะครับ สวยตามสไตล์ BMW เลย ไม่เยอะ ไม่อวกาศ เรียบๆ แอบ classic นิดนึง ซึ่งผมชอบครับ
  • ประตู ผมว่า e46 ที่เคยขับ เวลาปิดเสียงจะเพราะกว่านิดหน่อย เหมือนสมัยนี้ทำประตูมาเบาลง เสียงไม่ตึ๊บเหมือนเมื่อก่อน
  • เสียงเครื่อง บางคนกังวลเรื่องเสียงเครื่องดีเซลจะดังหรือเปล่า ผมใช้งานก็ไม่ได้ดังอะไรนะครับ แต่มันก็เป็นเสียงดีเซลเท่านั้นแหละครับ ตอนนี้อาจยังไม่ชินเท่าไหร่
  • หน้าจอ iDrive ที่ลด spec ลงมาหน่อยเหลือ 6.5" ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันเล็กไปอะไรเลยครับ
  • Comfort Access ที่ถูกตัดไป ไม่สามารถเปิดประตูรถได้เลย ต้องกด remote ก็น่าเดียดายนิดหน่อย แต่มันถูกลงตั้งเยอะ ผมว่าคุ้ม!!!
  • ที่นั่งเบาะหลัง ถามๆคนที่นั่งมา 2-3 คน แต่ละคนบอกว่าไม่ได้รู้สึกว่ามันเล็กนะครับ
  • มีเซ็นเซอร์ระบบถอย ช่วยได้เยอะพอตัวครับ ตอนแรกนึกว่าจะช่วยอะไรได้เยอะ แต่เซ็นเซอร์ด้านข้างกับข้างหน้าไม่มีนะครับ
  • ระบบเปิด/ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ และระบบที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ก็ได้งานได้ฉลาดดีครับ สบายเลยทีนี้
  • สำหรับคนที่สงสัยว่ามันตัด cruise control ไปรึเปล่า ไม่ได้ตัดนะครับ มีมาให้ครับ
  • ภายในมีไฟส่องแบบนุ่มๆตรงแถวที่เปิดประตูด้วย ไม่รู้สั่งเปิด-ปิดยังไงเหมือนกัน พอดีเมื่อวานขับอยู่แล้วเปิดประตูเพื่อรับบัตร พอปิดประตู ก็สังเกตุเห็นมีไฟติดอยู่ ดูดีมากครับ

สรุป
320d คันนี้ขับสนุก ขับมันส์เป็นบ้าเลยครับ แถมดันประหยัดน้ำมันอย่างเหลือเชื่ออีก ไม่คิดว่าจะได้ขับ BMW เครื่อง Diesel ในราคานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 06:29:42 โดย Aragon »

• **
เสียใจ ทำไมหน้าปัดไม่ได้เป็นแบบรูปนี้ (ตรง EfficientDynamics)
ผมว่าดูแล้วหล่อดี

promt

• บุคคลทั่วไป
ยินดีกับรถใหม่

ออฟไลน์ CJ.

ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ ผมว่ารุ่นนี้คุ้มสุดๆ แล้วล่ะ option ต่างๆเพียงพอต่อการใช้งาน

ปล.มี cruise control ด้วยหรอครับ เหมือนที่เห็นมา ถ้าจำไม่ผิดมีแค่ speed limit เอง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ส่วนลดหลังไมค์หน่อยจะได้ไหมครับ(พอดีมีเพื่อนสนใจอยู่เหมือนกัน) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็นเซลล์บอกหลักๆ ที่หายไปคือ
- ไฟหน้า LED ตอนกลางวัน
- กระจกมองข้างเป็นแบบพับมือ
- ตอนเข้ารถต้องกดกุญแจ
- เครื่องเสียงธรรมดา ไม่ใช่ Hifi

อยากทราบว่าที่หายไปตามนี้หรือเปล่าครับ รบกวนขอหลังไมค์ส่วนลดที่ได้หน่อยครับผม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ยินดีด้วยครับ :-*
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

• **
เห็นเซลล์บอกหลักๆ ที่หายไปคือ
- ไฟหน้า LED ตอนกลางวัน
- กระจกมองข้างเป็นแบบพับมือ
- ตอนเข้ารถต้องกดกุญแจ
- เครื่องเสียงธรรมดา ไม่ใช่ Hifi

อยากทราบว่าที่หายไปตามนี้หรือเปล่าครับ รบกวนขอหลังไมค์ส่วนลดที่ได้หน่อยครับผม

เซลล์มั่วนะครับผม
  • ไฟหน้า LED ตอนกลางวันมีนะครับ เหมือนรุ่นใหม่ปกติเลย เจ๋งมาก
  • กระจกมองข้าง พับไฟฟ้าครับ
  • ส่วนเข้ารถต้องกดกุญแจกัลเครื่องเสียงไม่ใช่ Hifi ถูกต้องครับ

• **
ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ ผมว่ารุ่นนี้คุ้มสุดๆ แล้วล่ะ option ต่างๆเพียงพอต่อการใช้งาน

ปล.มี cruise control ด้วยหรอครับ เหมือนที่เห็นมา ถ้าจำไม่ผิดมีแค่ speed limit เอง

ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่าคุ้มจริงๆ โชคดีที่จะมาซื้อรถช่วงนี้พอดี
รุ่นนี้มี cruise control ครับผม

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
เปิดดู จอ sport display ได้ไหมครับรุ่นนี้

• **
เปิดดู จอ sport display ได้ไหมครับรุ่นนี้

มันเป็นยังไงอ่ะครับ ใช่ที่เปิดดูในหน้าจอ iDrive แล้วมีหน้าปัด Power กับ Torque รึเปล่าครับ ถ้าใช่มีครับ

เหมือนในรูปน่ะครับ แต่จอจะแคบกว่านี้เท่านั้น (6.5")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 06:16:42 โดย Aragon »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บีเอม ไม่ทำกระจังหน้ารถดูดุๆบ้างเหรอครับ เห็นแบบเดิมๆแบบนี้มาตลอดเลย
ถ้าทำได้ น่าจะดูเด่นขึ้นเป็นกองเลย

ออฟไลน์ arya

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ผมใช้ 320d sport อยู่เหมือนกัน

ถือว่าเป็นรถที่ขับดีมากๆ ทั้งช่วงล่างที่บางท่านว่านิ่มไปแต่ผมว่าเหมาะกับถนนเมืองไทยมากที่สุดเนื่องจากซับแรงสะเทือนได้ดีมากๆ ดีกว่าs5 ที่ได้ลองขับในเมืองรู้สึกว่าแข็งเกินไป  และเวลาขับที่ความเร็วสูงก้อมั่นคงดีมาก อาจมียวบยาบนิดหน่อยเวลาถนนเป็นคลื่น ผมขับไปต่างจังหวัด นี่ไม่เหนื่อยและเซฟเวลาได้พอสมควร พวงมาลัยดีกว่าเบนซ์ เยอะ แม้เทียบกับ slk r172.

ประหยัดสุดๆ แต่ถ้าเทียบภายใน ความละเมียด ยังสู้เบนซ์ไม่ได้ ระบบปัดน้ำฝนผมว่ายังไม่ฉลาดเท่าเบนซ์ แม้เซ็ตให้sensitiveสุดแล้วก้อตาม และต้องคอยกดเปิดเอง แต่ของเบนซ์ทำงานเองและ ปัดตามความเหมาะสมได้ดีกว่ามาก  ส่วนเครื่องเสียงแม้เป็น hi fi ยังรู้สึกธรรมดามากๆ สู้ harman ของเบนซ์ไม่ได้ แม้ว่า harman ผมยังรู้สึกว่างั้นๆก้อตาม

แต่ด้วยราคาเท่านี้ได้รถขับดีมากขนาดนี้ คุ้มคับ ขับดีกว่า d segment  ญี่ปุ่น มากที่ความเร็วเดินทางไกล และผมว่าการออกแบบ s3 โฉมนี้ค่อนข้างลงตัวมากๆแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Devil13

รถเจมส์บอน 0007 อิอิ

ออฟไลน์ V221

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ SM.

มีความสุขกับรถใหม่ ยินดีด้วยครับ

• **
มารายงานเพิ่มเติมครับผม

เมื่อเช้าจากบ้าน แถว The Mall บางแค มาที่ Fashion Island ลองวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ
วิ่งวงแหวนอุตสาหกรรม - มอเตอร์เวย์สาย 9 ยาวๆ วิ่งประมาณ 100-120km/hr โหมด comfort ขับแบบเรื่อยๆ
ได้ 22.2km/l ครับ อะไรจะประหยัดขนาดนี้

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ยินดีด้วยครับ ขอชมภาพเพิ่มเติมหน่อยครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

อ่ะ ได้ไวจัง  เสียงเป็นไงบ้างครับ ดังไหม อิ อิ  เห็นแล้วเกิดอาการคัน อยากเปลี่ยนขึ้นมาทันทีอ่ะ ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน G9 ครับ  ::)

ออฟไลน์ tvm

ยินดีด้วยครับ น่าสนใจมากสำหรับคันนี้

อัตราสิ้นเปลือง ถ้ามีโอกาสลองวัดแบบเติมเต็มถังวิ่งหมดแล้วเติมกลับดูครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
กำลังดูรุ่นนี้กับ x1 ตัวใหม่เหมือนกันครับ รอดูราคา x1 ประกอบใน ว่าราคาจะเป็นไงบ้าง :) :) :)

ออฟไลน์ Focuszaa

ไม่ต้องเค้นให้ประหยัดเหมือนอีโค่คาร์ ก็ประหยัดได้ แจ่มๆมากๆ เท่าที่ดู option ผมว่ามันพอดีแล้วนะครับ ไม่มากไม่น้อย อย่างผมเคยใช้รถยี่ปุ่น option โล้นมาเจอแบบนี้ก็พอใจมากๆแล้วละครับ

รุ่นนี้คุ้มค่ามากๆ ราคาดีด้วย อยากได้เลย หุยยยย  :-* :-* :-* :-* :-* ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ zhalvia

ยินดีกับรถใหม่ครับ ขอให้มีความสุขนะครับ เเนะนำเอาเจ้าตัวนี้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงเเล้วจบเลยสำหรับ series 3 ในราคานี้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
รถสวยครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ northu

กำลังดูรุ่นนี้กับ x1 ตัวใหม่เหมือนกันครับ รอดูราคา x1 ประกอบใน ว่าราคาจะเป็นไงบ้าง :) :) :)

X1 ประกอบไทย
เบนซิน ราคา 2,349,000
ดีเซล ราคา 2,499,000

ของแถมต่างๆ ลองเช็คดูก่อนนะคับ

ออฟไลน์ samaklen

น่าไปทำเข็มไมล์สีแดง เป็น M เลยครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ยินดีด้วยครับ ผมรอมือสองละกัน ชอบมากๆรุ่นนี้  :-*
Eventually i've made my home country,Thailand.