ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกคันไหนYamaha M slaz หรือ Nmax หรือ Honda Pcx ดีครับ  (อ่าน 23196 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
เคยโพสต์ว่าปลายปีจะกลัยมาอยู่บ้านพร้อมกับ juke  แต่โชคดี ได้งานที่บ้านนอก ลูกจ้างรัฐ เลยตัดสินใจเร็วขึ้น  ที่ทำงานห่างจากบ้าน 50 km  เมื่อวานทดลองขับไปกลับ หมดน้ำมันประมาณ 6 ลิตร  กับเงินเดือน 15,000 บาทเลยคิดจะซื้อมอไซด์มาเทียว ตามตัวเลือกข้างบน หรือมีตัวไหนดีกว่า  ไม่เคยขี่มอไซด์เลยตั้งแต่จบ ม.6

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เลือกคันไหนYamaha M slaz หรือ Nmax หรือ Honda Pcx ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 08:58:17 »
M Slaz นี่เป็นไง ไม่คุ้น ถ้าเทียบกับสองตัวหลังครับ

N Max ดีกว่า PCX ตรงที่มี ABS แต่ต้อง Manual Start-Stop เอง

ออฟไลน์ tnp_super

Re: เลือกคันไหนYamaha M slaz หรือ Nmax หรือ Honda Pcx ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:03:04 »
ไม่เคยขี่ทั้งสามรุ่น ถ้าต้องนั่งขับ 50 โลผมว่า Nmax กับ PCX น่าจะนั่งสบายกว่า m slaz มันรถสปอร์ตน่าจะเมื่อยได้ ผมแนะนำ PCX ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:15:11 »
เรื่องความสวยยกให้ M slaz เครื่อง 150 CC ขับสบายๆครับ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:21:12 »
Pcxครับผมก็พึ่งซื้อมา ประหยัดดี ตัวใหม่เป็นกุญแจรีโมท์ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:27:48 »
M-Slaz ตัดทิ้งก่อนเลย  ได้หล่อ แต่ขี่ระดับ 100 โลต่อวันเนี่ย มันไม่ค่อยโอเค สำหรับรถ naked แบบ M-Slaz

ขี่ auto scooter อย่าง nmax, pcx สบายกว่าเยอะ  อ่อ  ใส่ชิลหน้าใหญ่ด้วยเนี่ย จะยิ่งสบาย ดันลมให้ผ่านหมวกไป ขี่แล้วเหนื่อยน้อยลงมากคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:29:58 »
ระยะทางไปกลับ ร่วมร้อย กม.  ถือว่าไกลมาก  ใช้รถยนต์ปลอดภัยกว่า    ขายเจ้าจุก ไปซื้อ มาสด้า 2 ดีเซล ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องประหยัดน้ำมันวิ่ง ก็คงไม่ไหว เพราะนอกจากคิดค่าน้ำมันแล้วต้องคิดค่าเสื่อมอย่างอื่นอีก 
หาเช่าบ้านใกล้ๆ ที่ทำงาน ต่างจังหวัด บ้านเช่าไม่ได้โหดอย่างในเมืองใหญ่ ค่าเช่าบ้าน น้อยกว่าค่าน้ำมันแน่ๆ  แถมสิ่งที่ได้คือ ไม่ต้องเสี่ยงภัยจากการเดินทาง  (ข้อนี้ฝรั่งให้ความสำคัญมากๆ)

มอไซด์ ก็เหมือนรถยนต์  ถ้าซื้อทั้งที ก็ให้มันอรรถประโยชน์  ใครๆ ในบ้านก็ขี่ได้ มันจะคุ้มทุน และการบำรุงรักษาก็ถูกแสนถูก

จากตัวเลือก
1. M-slaz  หลานชายใช้อยู่ วัดโค้งมาแล้ว 1 รอบ วาสนายังดี ยังซ่อมมาขี่ต่อได้  จะเหมาะกับผู้ชายวัยรุ่น เอาแฟนซ้อนเป็นครั้งคราว
2. N-Max กับ PCX คู่ชกโดยตรง เป็นรถสไตล์ทั่วริ่งแบบแม่บ้านก็ขับได้ พูดง่ายๆ  ขับขี่ได้หลายคนกว่า
ซื้อผ่อน รวมๆ คิดเป็นเงินแสน  เมื่อเวลาผ่านไป ปล่อยเป็นมือสอง ราคาหายจนไม่กล้าขาย

สรุป  เอา wave 125i ครับ อิอิ
ประหยัดเงินได้ครึ่งต่อครึ่ง แถมประหยัดน้ำมันสุดๆ  ใครๆ  ก็ขี่ได้  ซ่อมง่ายมากๆ  ระยะยาว ขายออกมือสองราคาดีกว่าอีก เพราะเป็นกียร์แมนนวล หมุนวน ไม่ใช่ออโต้

รถยนต์ก็มีเจ้าจุกไว้บริการอยู่แล้ว มอไซด์ก็เอาแบบประหยัดไว้ก่อน ทั้งค่าตัวและน้ำมัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 10:39:32 โดย SLuang »

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:38:43 »
PCX หรือ N-Max ดีกว่าครับ อรรถประโยชน์ใช้สอยดีกว่า ขับสบายกว่า

แรกๆผมก็อยากได้พวกรถแนวสปอร์ตเหมือนกัน แต่พอมาใช้จริงๆ สกู้ตเตอร์มันใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า

ทั้งใต้เบาะใหญ่ เก็บของได้เยอะ (ผมใช้ PCX อยู่เก็บหมวกได้2ใบ) ไหนจะช่องชาจโทรศัพท์ และถ้าเอาไปใส่ชิลด์หน้าอันใหญ่ ผมขับออกทริป100-200โลได้สบายๆครับ

ส่วนจะเอาPCX หรือ N-max ก็เอาตามที่ชอบเลยครับ N-max ได้ abs ส่วน PCX ได้Smart Key + อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:48:51 »
ถ้าจะใช้มอไซด์ ผมว่า PCX หรือ NMAX ขี่ระยะไกลๆ ด้วยท่านั่งจะสบายกว่า
แต่ส่วนตัว ผมขับรถวันละพอๆกับคุณ คือขาละ 50 ก.ม. ไม่เคยคิดจะใช้มอไซด์เลย ต่างจังหวัดรถวิ่งกันเร็ว อันตรายมากทีเดียวนะครับ

สำหรับผมมองความปลอดภัยมาก่อน

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:50:03 »
Pcx ครับ สบายเบาะนุ่ม ออโต้มือบิดอย่างเดียว มีรีโมทด้วย ล้ำๆเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 09:53:00 »
เดินทางวันละ 50 กม.
PCX ดูคุ้มค่ากว่าครับ
M-Slaz เอาไว้ขับเท่ ขับมันส์ครับ และประหยัดกว่า PCX

Nmax ไม่เคยลอง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 10:13:58 »
เชียร์ n max คับ มีABS หน้าหลัง เเถมเครื่องยนต์เป็นวาล์วเเปรผันด้วย

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 10:46:05 »
honda pcx ครับ ใช้ง่าย เสียตรงที่มันอืดไปนิด
ข้ามไป forza 300 ก็ดีครับ มีที่เก็บของใต้เบาะใหญ่โต ใส่หมวกกันน็อค เสื้อกันฝน note book ได้สบายๆ

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 10:52:35 »
ต้องชั่งใจดูครับว่าเราขับแนวไหนอะ ไปเรื่อยๆ ชิลด์ๆ ก็ไป pcx แต่อย่าลืมนะว่าคุณขับไกลตั้ง 50 km แต่ถ้าขับไว ทำเวลา คงต้องไป m slash หรือ ไม่ก็ cbr ไปเลย ทุกวันนี้ขับเล่นทุกวัน รถลูกน้องมาจอดหน้าร้านเลยยืมขับไปกินกาแฟ กลายเป็น cbr คล่องตัวกว่าซะงั้น ติดใจซะแล้วซี 55555

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 11:02:17 »
เชียร์ N MAX ครับ เนื่องจาก

- รถเป็นสกูตเตอร์ ที่วางเท้ากันน้ำกันโคลนได้ โดยเฉพาะตอนขี่หลังฝนตกหรือต้องลุยน้ำเนี่ย รองเท้าไม่เปียกเลย ถ้าเป็นรถเกียร์อย่าง M slaz ทำใจได้เลย
ช่วงนี้ฝนตกลองสังเกตเท้าคนขี่รถ AT กับรถเกียร์ดูครับ

- ที่เก็บของใต้เบาะใหญ่มาก เก็บได้ทั้งหมวกกันน็อค โทรศัพท์ เสื้อกันฝน เป้ และของใช้ส่วนตัวได้อีกหลายอย่าง ถ้าต้องขี่ฝ่าฝนไม่ต้องกลัวของเปียก หรือไปจอดตามห้างก็ไม่ต้องหิ้วของไปด้วยเก็บมันไว้ใต้เบาะนั่นแหละ

- Nmax เป็นดิสก์เบรคหน้า-หลัง + ABS ปลอดภัยกว่า เพราะมอเตอร์ไซค์เวลาต้องเบรคฉุกเฉินมักจะกำเบรคมิด ล้อล็อคแล้วก็ลื่นล้ม โชคร้ายโดนรถตามมาทับอีก
ต่อให้ตั้งสติดีแค่ไหนก็ยากกว่าสัญชาตญาณของร่างกายมันสั่งให้กดเบรคเต็มที่  ถ้ารถมี ABS จะช่วยประคองตัวได้ แต่ก็ต้องฝึกจังหวะให้คุ้นเคยด้วย

- Nmax เป็นที่นิยมของวัยรุ่นน้อยกว่า PCX   โอกาสที่จะโดนดักตีเอารถมีน้อยกว่า โอกาสรถหายก็น้อยกว่า  สังเกตตอนนี้บนท้องถนน PCX แต่งแว้น ลงล้อ17กันเยอะมาก ตอนกลางคืนจับกลุ่มแข่งกันเป็นสิบ
หนังสือรถหรือร้านแต่ก็มักจะเอา PCX มาแต่งโชว์เรียกกิเลสแว้น รุ่นนี้จึงเป็นที่หมายตาของโจร
ลองสังเกตตามข่าวโดนชิงรถระหว่างทาง ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่แว้นชอบเอาไปแต่ง  KSR, MSX, ZOOMER-X , Fino, M slaz ถ้าจะใช้รุ่นเหล่านี้ ต้องระวังโจรดักตี

เพราะจอดแล้วหายยังแค่เสียดาย แต่ดักตีเอารถระหว่างทางนี่อันตรายกว่าเยอะ

- Nmax ถึงแม้จะเป็นสกูตเตอร์ แต่เครื่อง 155 cc มีหม้อน้ำ  พละกำลังถือว่าเพียงพอต่อการขับไปทำงานโดยใช้ความเร็วแช่ที่ 90-100 สบายๆ ครับ เหลือเร่งแซงได้อีกนิดหน่อย
ปกติผมใช้ 125 cc แช่ 100 ยาวๆ เป็นร้อยกิโล    นี่155cc สบายๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 11:10:42 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:00:36 »
ต่างจังหวัดทางโล่ง150กลัวจะไม่พอมือคับเดี๋ยวไม่จบต้องเปลี่ยนรถเรื่อยๆ
ดูเป็นninja300หรือขึ้นไปZ800เลยดีกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:11:05 »
ถ้าให้เลือก ด้วยราคาอะไหล่ ผมเลือก pcx เลย
อะไหล่ หาง่าย เทียม แท้  ไม่แพงด้วย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:12:18 »
N Max ดูจะออกแบบสปอร์ตกว่า PCx อยู่หน่อยนะครับ และมี abs
พวกสมาร์ทคีย์ ผมไม่สนใจเลย แต่ก้น่าเล่นทั้ง 2 คัน
ถ้าM-slaz แนะนำว่าอย่าเลย รถพวกนี้วัดพื้นง่ายมาก รถทรงนี้
บนถนนเมืองไทยที่มักมีดินจาก รถบรรทุก รถการเกษตรต่างๆ
แฉลบนิดเดียวก็บอกลาหนังกำพร้าเลย :-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:32:15 »
ต่างจังหวัดทางโล่ง150กลัวจะไม่พอมือคับเดี๋ยวไม่จบต้องเปลี่ยนรถเรื่อยๆ
ดูเป็นninja300หรือขึ้นไปZ800เลยดีกว่า
ห้ะ จาก 150cc แนะนำให้ไป 800cc  งี้ไม่เล่นตัว1000 ไปเลยล่ะครับ?

ขับมอเตอร์ไซค์บนถนนเมืองไทย ก็ใช้ความเร็วให้พอดีๆเถอะครับ แค่นี้ก็เห็นข่าวบิ๊กไบค์ขับเร็วแล้วเกิดอุบัติเหตุแทบทุกวันแล้วครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:14:36 »
N-Max ครับ

มี ABS

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:49:37 »
ขอบคุณครับ  คงต้องตัด M slaz แล้วละ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:37:48 »
Nmax ครับ เพราะว่า ABS ตัวเดียวจริงๆ วิ่งแช่ 90-100 ยาวๆ สบายใจ ใส่ชิวเพิ่มนิดๆ

ที่จริงมันก็คล้าย PCX แต่ที่เลือกเพราะว่าความปลอดภัยครับ ผมมั่นใจว่าได้ช้มันบ่อยๆแน่นอน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:54:13 »
honda pcx ครับ ใช้ง่าย เสียตรงที่มันอืดไปนิด
ข้ามไป forza 300 ก็ดีครับ มีที่เก็บของใต้เบาะใหญ่โต ใส่หมวกกันน็อค เสื้อกันฝน note book ได้สบายๆ

ผมเพิ่งทราบเลยครับว่า PCX อืด ผมยังเคยคุยเล่นกับแฟนว่า PCX มันต้องแรงแน่ๆ ขับกันในซอยอย่างกับ Bigbike โค้งไหนพี่แกแซงหมด
เคยอยากตั้งกระทู้ถามเหมือนกันว่ามันแรงมากใหม

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 16:42:45 »
ห้ะ จาก 150cc แนะนำให้ไป 800cc  งี้ไม่เล่นตัว1000 ไปเลยล่ะครับ?

ขับมอเตอร์ไซค์บนถนนเมืองไทย ก็ใช้ความเร็วให้พอดีๆเถอะครับ แค่นี้ก็เห็นข่าวบิ๊กไบค์ขับเร็วแล้วเกิดอุบัติเหตุแทบทุกวันแล้วครับ
z800กินน้ำมันพอๆกับเก๋ง1600-2000ccเลยน่ะครับ555
ส่วนความเห็น ติดแก็สครับ Juke หรือถ้าแถวนั้น มีปั้มNGVก็เอาJuke ไปเทิร์น city หรือ altis cngครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 16:45:07 »
N Max ผมลองแล้วไม่ชอบ  คันเร่งมันเพี้ยนๆ  บิดๆนิดเดียวกระชาก  แต่รถไม่ได้แรงอะไรมาก  แค่กระชากคล้ายๆกระโจนช่วงแรกเฉยๆ) แต่ด้านอื่นก็โอเค (เป็นจุดเดียวที่ราคาญมาก แล้วเป็นอะไรที่ต้องเจอตลอดๆ โดยเฉพาะตอนมุดรถติด แล้วต้องบิดเลี้ยงนิดๆหน่อยๆเพื่อลัดเลาะ

เป็นผมคง PCX แหละครับ  บิดเนียนๆ ไม่ต้องเกร็งมือมากมาย 

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:53:11 »
ไปศูนย์มาตอนเย็นๆ  pcx  81000 บาท ให้ส่วนลด 3000 บาท เหลือ 78000 บาท  Nmax  79000บาท  ให้ส่วนลด 1000 บาท เหลือ 78000 บาท เท่ากัน อัตราประหยัด 50km/L เท่ากัน (จริงหรือเปล่าไม่น่าเชื่อ) forza  161000 บาท ยังไม่สรุปส่วนลด ถือว่าไม่คุ้มค่า แต่ประหยัดน้ำมันต่างจากรถ 1600 cc ไม่มาก พนักงานขายพูดประชดเปล่าไม่รู้ มันบอกว่าถ้าพี่เน้นประหยัด ไปเอาสปาร์คเลยพี่  แปลกนะ มอไซด์ กว่าจะรู้ราคาเงินสด โทรถามกันให้วุ่นวาย พนักงานไม่มีใบราคาเงินสด มีแต่ตารางเงินผ่อน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 21:11:14 »
M-Slaz วิ่งฉิว ทนทานเพราะส่งกำลังด้วยโซ่ อารมณ์สปอร์ดเพราะมีคลัชพร้อม 6 เกียร์

พวกมอไซค์ออโต้ตัดทิ้งให้หมดครับ  ค่าดูแลแพงมากแถมอายุการใช้งานสั้น
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 23:40:43 »
PCX ลูกเล่น อุปกรณ์ไฮเทค เยอะกว่า และของเล่น ก็เยอะกว่า ถ้าชอบจะเอาไปแต่งนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 00:16:13 »
ไปศูนย์มาตอนเย็นๆ  pcx  81000 บาท ให้ส่วนลด 3000 บาท เหลือ 78000 บาท  Nmax  79000บาท  ให้ส่วนลด 1000 บาท เหลือ 78000 บาท เท่ากัน อัตราประหยัด 50km/L เท่ากัน (จริงหรือเปล่าไม่น่าเชื่อ) forza  161000 บาท ยังไม่สรุปส่วนลด ถือว่าไม่คุ้มค่า แต่ประหยัดน้ำมันต่างจากรถ 1600 cc ไม่มาก พนักงานขายพูดประชดเปล่าไม่รู้ มันบอกว่าถ้าพี่เน้นประหยัด ไปเอาสปาร์คเลยพี่  แปลกนะ มอไซด์ กว่าจะรู้ราคาเงินสด โทรถามกันให้วุ่นวาย พนักงานไม่มีใบราคาเงินสด มีแต่ตารางเงินผ่อน

มอไซด์เค้าไม่ค่อยอยากขายเงินสดกันหรอกครับ ขายเงินผ่อนได้ค่าคอมกระจุยไม่แพ้รถยนต์เลยเชื่อผมมั้ยล่ะ ชาวบ้านส่วนใหญ่ดูแค่ผ่อนเดือนละเท่าไหร่ส่งไหวมั้ยแค่นั้น

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 01:06:30 »

มอเตอร์ไซค์ดอกโหดมากครับ พวกออกรถ0บาทไรพวกนี้ ดอกเกือบ40-50% ของราคารถเลยครับ พวกร้านขายได้ค่าคอมจากไฟแนนซ์เยอะ เลยเชียร์ออกเงินผ่อนกัน