ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถแต่ไม่มีเงินเก็บ กับ มีเงินเก็บแต่ไม่มีรถ เลือกแบบไหนครับ  (อ่าน 7016 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
พอดีมีโอกาสนั่งคุยกับเพื่อนๆ บังเอิญมีรถป้ายแดงขับผ่านไปติดๆ กันหลายคัน
เพื่อนเลยพูดลอยๆ ขึ้นมาว่า เขาเอาเงินมาจากไหนกันน้อ ถึงมีเงินออกป้ายแดงกันเยอะจังเลย
ผมเลยตั้งคำถามขึ้นมาว่า " มีรถแต่ไม่มีเงินเก็บ กับ มีเงินเก็บแต่ไม่มีรถ จะเลือกแบบไหน" -------------> เพื่อนผมมีทั้ง 2 แบบครับ
บางคนผ่อนรถแบบถูๆ ไถๆ ไม่มีเงินเก็บ แต่มีรถขับ เห็นไปเที่ยวกับครอบครัว ก็มีความสุขดี
บางคนเก็บเงินรอจนพร้อมจริงๆ แต่ระหว่างเก็บเงินก็ต้องตากแดด ตากฝน ไปทำงาน ครับ

ถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือกแบบไหนครับ 

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้ายังโสด ไม่มีภาระอะไร ผมเลือกมีรถ ไม่มีเงินเก็บ
แต่ถ้ามีครอบครัวแล้ว เลือกเงินเก็บก่อน ถึงเวลาค่อยซื้อรถทีหลัง

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
อยู่ที่เราใช้รถแบบไหนนะผมว่าค  ถ้าไม่ถึงกับลำบากในการมาทำงาน ผมเลือกไม่มีรถ แต่มีเงินไว้ลงทุนดีกว่าครับ รถมีแต่ค่าเสื่อม
แต่ถ้าการมีรถแล้วไม่มีเงิน ทำให้เราทำงานสะดวกขึ้น มีเวลามากขึ้น หาเงินจากการใช้รถได้ ผมจะเลือกมีรถนะ

ออฟไลน์ Focuszaa

ตอนนี้ถ้าผมเลือได้ ผมจะซื้อสด 555555

ต้องมองว่ารถมีความจำเป็นมากแค่ไหน ถ้ามีมากก็ต้องใช้รถแบบไม่มีเงินเก็บไป หรืออาจะเลือกซื้อรถที่ถูกลงเพื่อให้เหลือเงินเก็บบ้าง (บางทีมันต้องมีเก็บบ้างนะ เผื่อประกัน พรบ ล้างรถ ขัดสี เคลือบสี มันต้องมีบ้าง งั้นตายเลย)

แต่ถ้าไม่มีความจำเป็นขับโก้ๆ เป็นเหมือนเครื่องประดับฐานะ ก็อย่าเลยเลือกอย่างหลังรัวๆ นอกจากว่าเงินจะเหลือสำรองเพียงพอแล้วซื้อเถอะ 55

ปล.ถ้าคันต่อไปผมจะดาวน์มากกว่า 60%++ ผ่อนน้อยปีที่สุดเท่าที่จะทำได้ หรือไม่ก็ซื้อสดไปเลย , ผ่อนของทีไรอยากให้มันหมดเร็วๆทุกที555

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้ก็เก็บเงินไว้เถอะครับแต่ส่วนมากความอยากได้มันทำให้เรามีความจำเป็นเองนั่นแหละฮรี่ๆ

ออฟไลน์ tvm

ควรมีเงินเก็บด้วย จะมากน้อย แล้วแต่ แต่ถึงขั้นกระเบียดกระเสียนซื้อรถผมว่า ไม่น่าจะมีความสุขจริงๆ นะ เวลาขับไปเที่ยวคงมีความสุขอยู่หรอก แต่เวลาอื่น โดยเฉพาะสิ้นเดือนนี่สิ ต่อประกัน เปลี่ยนยาง ฯลฯ

นอกจากใช้รถทำงาน เช่น ขนของไปขาย ฯลฯ อันนี้ ถือเป็นส่วนหนึ่งของช่องทางหาเงิน ถ้าจำเป็นลำบากหน่ยอก็ต้องทนครับ

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าละแวกที่พักไปที่ทำงานมีระบบขนส่งมวลชนที่ดี แล้วยังโสดไม่มีภาระมากมาย เก็บเงินไว้ให้ได้เยอะๆก่อนถึงวันที่พร้อมมีครอบรัวจะได้สบายๆมีรถพาครอบครัวไปไหนต่อไหน แต่ถ้าไม่ใช่ ก็หารถถูกๆสักคันสภาพดีไว้เป็นแขนขาพาไปหาเงิน แต่ก็มีค่าใช้จ่ายสำหรับรถคันนั้นต่อปีก็ไม่น้อยกว่า15000และค่าน้ำมันที่ต้องเผาทิ้งไประหว่างรถติดอีกเดือนนึงก็ไม่ใช่น้อยๆ ถ้าเงินทองไม่พร้อมก็ต้องชั่งใจเอาละครับ............ ขอให้ฝันเป็นจริง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ชีวิตเรามันสั้นนัก เอาแค่กำลังเราอยู่ได้ไม่เดือดร้อนครับ ถ้ามีรถแล้วสะดวกสบายมีความสุขก็ทำเลย
แต่ถ้ามีเงินเก็บแต่ลำบากก็อย่าทำเลย เอากลางๆหารถที่จำเป็นต้องใช้ ไม่โอ้อวดเกินกำลังเงินที้ได้อยู่ เดียวจะเป็นวงจรหนี้ไม่จบไม่สิ้น สุดท้ายจะไม่เหลืออะไร ต้องมานับหนึ่งใหม่

ออฟไลน์ chaithawat

ตัวแปรก็มีส่วนนะครับ เช่น ถ้ายังโสดอยู่ หรืออยู่ในกรุงเทพแบบนี้ เก็บเงินดีกว่าการเดินทางโดยขนส่งมวลชนสะดวกกว่าหรือนั่งแท๊กซี่ทุกวันยังประหยัด สะดวกสบายกว่าซื้อขับเองเลยและไม่รุ้จะไปติดแง่กกันทำไม ถ้าอยู่ต่างจังหวัดการเดินทางไปไหนมาไหนไม่สะดวกหรือมีครอบครัวต้องดูแลแบบนี้จำเป็นแน่นอน เช่นผมเคยต่อรถวันนึงเช้าสี่ต่อเย็นสามต่อแบบนี้พอถึงบ้านเล่นเอาหมดแรงเลยไม่ต้องทำอะไรแล้ว

ออฟไลน์ Visual

บางคนนะครับเกิดมาแปปเดียวก็โดนจับไปเรียนเตรียมอนุบาลแล้ว ยังแทบจำความไม่ได้เลย
จากนั้นก็เรียนๆๆๆๆจนอายุ 20 ต้นๆ บางคนก็เรียนต่อโทไปจน 20 กลางๆ
พอเรียนจบก็ทำงานๆๆๆๆ เก็บเงินแทบจะไม่ได้ใช้เพราะคิดว่าอนาคตคงสบาย
สุดท้ายอายุแค่ 30 กว่าๆก็ป่วยตายหรือประสบอุบัติเหตุตาย เงินที่เก็บมาแทบจะไม่ได้ใช้เลย

เพราะฉะนั้นเดินทางสายกลางครับ อะไรที่มีความสุขก็ใช้เงินซื้อมาบ้างก็ได้ อย่าเก็บเงินจนลืมใช้ชีวิตไป
แต่ก็อย่าใช้เงินซะจนไม่เหลือเก็บไว้ลงทุนสร้างอนาคต
บางมีการให้รางวัลชีวิตตัวเองบ้างมันก็เป็นแรงผลักดันในการทำงานที่ดีนะครับ บางครั้งมันให้ผลตอบแทนมากกว่าการลงทุนซะอีก ที่สำคัญคืออย่าเกินตัว

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 10:30:46 »
ไม่ต้องมีเงินเก็บก็ได้ แต่ก็ต้องมีทรัพย์สินอื่นๆอยู่ดี เพราะเคยได้ยินคนรวยเขาพูดไว้ว่า

"ราคารถ=5% ของทรัพย์สินที่มี"

เช่นมีรถราคา 5แสน ไม่มีเงินเก็บเลย แต่มีตึกราคา10ล้าน ก็ถือว่าโอเค

ผมว่ามันทำยากมากนะ หลายๆคนไม่ทำหรอก แต่มันเป็นสิ่งที่ควรจะทำ ถึงทำไม่ได้100%แต่ก็ให้ได้สักครึ่งนึงก็ยังดี

เป็นหนี้มันง่าย แต่เก็บเงินมันยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 11:04:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเลือกมีทั้งรถและมีทั้งเงินเก็บ เพราะรายได้ที่หาได้คงไม่มีใคจะเอาไปแต่งรถเติมน้ำมันหรือซ่อมรถจนหมดหรอกมั้งครับมันต้องมีเหลือเก็บบ้าง เว้นแต่ว่าจะเป็นพวกใช้จ่ายเกินตัว อีกอย่างถ้าเดือนไหนมีค่าใช้จ่ายที่จำเป็นจริงๆที่หาเงินไม่ทันแล้ว เราก็สามมารถเอารถไปขอสินเชื่อด้นี่ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
สูตรสำเร็จแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ
สำหรับผมถ้าจะซื้อรถจะต้องมีเงินสดเป็น 4 เท่า
ของมูลค่ารถที่จะซื้อเสมอ เช่นจะซื้อรถคันละ 1.5 ล้าน
จะต้องมีเงินสดใน บ/ช ประมาณ 6 ล้านครับ ไม่งั้นห้ามซื้อ
อันนี้เป็นข้อตกลงของที่บ้าน เพราะเราไม่รู้อนาคตข้างหน้า
ภาวะการเงินจะเป็นเช่นไร เพราะทำธุรกิจรายได้มีขึ้นมีลงได้
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ SLuang

มันสุดโต่งทั้งสองตัวเลือก

ในชีวิตจริง เอามายำเข้าด้วยกันครับ โดยให้มันเหมาะสม

เงินน้อย ราคารถก็น้อยๆ  ก็แค่นั้นเอง

มีเงินไม่ขัดสน แต่ขัดสนเรื่องรถ ก็ลำบาก มีเงินไปทำไม?

มีรถสวยหรู แต่ไม่เงินใช้ในด้านอื่นๆ  ก็สุดโต่งไป

ดังนั้นเลือกอันที่เหมาะสมครับ

ขอบคุณมากครับ ความจริงมันก็สมควรที่จะต้องถ้าเลือกที่จะมีรถ ก็ต้องมีเงินเก็บสำรองไว้ต่างหากอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าลองตอบเล่นๆ นะครับ สมมุติว่า ส่งฝาเครื่องดื่มไปชิงโชค ได้รางวัลที่ 1 ให้เลือกระหว่าง
1. เงินสด 5 แสน
2. รถ ราคา 5 แสน

ในเงื่อนไขที่ชีวิตจริงยังไม่มีรถและไม่ได้ร่ำรวย หาเช้ากินค่ำ
ถ้าเลือกรถ ก็เอามาไว้ใช้ทำมาหากิน หรือ ถ้าเลือกเงินสด ก็มีเงินเก็บไว้ลงทุน พี่ๆ จะเลือกข้อไหนครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ขอบคุณมากครับ ความจริงมันก็สมควรที่จะต้องถ้าเลือกที่จะมีรถ ก็ต้องมีเงินเก็บสำรองไว้ต่างหากอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าลองตอบเล่นๆ นะครับ สมมุติว่า ส่งฝาเครื่องดื่มไปชิงโชค ได้รางวัลที่ 1 ให้เลือกระหว่าง
1. เงินสด 5 แสน
2. รถ ราคา 5 แสน

ในเงื่อนไขที่ชีวิตจริงยังไม่มีรถและไม่ได้ร่ำรวย หาเช้ากินค่ำ
ถ้าเลือกรถ ก็เอามาไว้ใช้ทำมาหากิน หรือ ถ้าเลือกเงินสด ก็มีเงินเก็บไว้ลงทุน พี่ๆ จะเลือกข้อไหนครับ
ผมเลือกเงินสดห้าแสนครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอากลางๆ คับ เก็บเงินไว้แล้วซื้อรถมือสอง ราคาสัก 1-2 แสนมาขับแบบสดคับ

ออฟไลน์ sukhontha

....มันอยู่ที่วัย  และสภาพแวดล้อมรอบกายของแต่ละคน  ไม่งั้นคงไม่หนี้ท่วมกันเยอะแยะ....

สำหรับผม ณ  ปัจจุบัน ไม่เลือกทั้งสองแบบ  ผมเลือก มีรถยนต์ราคาถูก แต่ดีๆ ที่เขาขายทิ้ง  พร้อมกับมีเงินเก็บด้วย... เอาทั้งสองอย่าง ว่างั้นเถอะ...

ออฟไลน์ madboy

เอากลางๆดีกว่าครับ รถมือสองใช้แล้ว เลือกๆหน่อย เหลือเงินเก็บไว้อีกหน่อย อะไรแบบนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เอาตามความจำเป็นครับ

คือถ้าบังเอิญผมมีลูกเล็ก หรือสุขภาพไม่ดี ผมก็คงต้องเอาที่รถก่อน แต่ไม่งั้นก็ควรไปเงินเก็บครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
พอดีมีโอกาสนั่งคุยกับเพื่อนๆ บังเอิญมีรถป้ายแดงขับผ่านไปติดๆ กันหลายคัน
เพื่อนเลยพูดลอยๆ ขึ้นมาว่า เขาเอาเงินมาจากไหนกันน้อ ถึงมีเงินออกป้ายแดงกันเยอะจังเลย
ผมเลยตั้งคำถามขึ้นมาว่า " มีรถแต่ไม่มีเงินเก็บ กับ มีเงินเก็บแต่ไม่มีรถ จะเลือกแบบไหน" -------------> เพื่อนผมมีทั้ง 2 แบบครับ
บางคนผ่อนรถแบบถูๆ ไถๆ ไม่มีเงินเก็บ แต่มีรถขับ เห็นไปเที่ยวกับครอบครัว ก็มีความสุขดี
บางคนเก็บเงินรอจนพร้อมจริงๆ แต่ระหว่างเก็บเงินก็ต้องตากแดด ตากฝน ไปทำงาน ครับ

ถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือกแบบไหนครับ
เป็นผมเลือกมีเงินเก็บไม่มีรถ ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องการเดินทางจริงก็ไม่จำเป็นต้องซื้อเก็บเงินดีกว่า
ซื้อมามันจะมาพร้อมกับภาระค่าผ่อน ค่าภาษี ค่าประกัน พรบ ค่าซ่อมบำรุง ฯต่างๆนาๆ
ใช้10ปีซื้อมา8แสนขายได้2แสน พร้อมจริงๆแล้วมีความจำเป็นจริงๆค่อยซื้อดีกว่า

Nonlamer

เลือกมีเงินเก็บครับ

ออฟไลน์ rega

เป้าของการมีทั้งสองอย่างเพื่อ ให้ใช้เพื่อความสะดวก เลือกอย่างใหนก็ได้ครับ

หากให้เลือก เลือกมีเงิน หากรีบก็เช่าเหมาไปครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้ามีให้เลือกแค่ 2 ข้อนี้

ผมเลือก ไม่มีรถแต่มีเงินเก็บครับ  8)

ถ้าไม่พร้อมจริง  จะไม่ซื้อครับผม  เพราะมีรถก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูบริบทก่อนครับว่าจำเป็นต้องมีรถขนาดไหน ถ้าจำเป้นยังไงก็ต้องซื้อเพียงแต่ถ้าเงนมีจำกัดคงซื้อมือสองเอาแล้วมีเงินเหลือเก็บไว้บ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

....มันอยู่ที่วัย  และสภาพแวดล้อมรอบกายของแต่ละคน  ไม่งั้นคงไม่หนี้ท่วมกันเยอะแยะ....

สำหรับผม ณ  ปัจจุบัน ไม่เลือกทั้งสองแบบ  ผมเลือก มีรถยนต์ราคาถูก แต่ดีๆ ที่เขาขายทิ้ง  พร้อมกับมีเงินเก็บด้วย... เอาทั้งสองอย่าง ว่างั้นเถอะ...

คิดว่ารถรุ่นไหนที่ ราคาถูกและดี ที่ราคาพอเอื้อได้ ในกลุ่มรถบ้านคับ

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่ารถรุ่นไหนที่ ราคาถูกและดี ที่ราคาพอเอื้อได้ ในกลุ่มรถบ้านคับ

แบรดนไหนที่ไม่ใช่เจ้าตลาด  เวลาเขาขาย ขายยาก ๆ นั่นแหละดี ต่อรองได้มาก ได้รถไม่ช้ำด้วย  เช่น..พัลซ่า  เทียน่า  (ซิลฟี่ คนใช้เยอะ ไม่เอา)  ถ้าเป็นยุโรป  (มีอู่ซ่อมคู่ใจแล้ว)  อาจจะเป็น เปอร์โย..  รถที่ผมพูดถึง  เทียบกับเจ้าตลาด มันจะถูกกว่าเยอะครับ...

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าเป็นผมก็ต้องดูว่าจำเป้นต้องมีรถหรือไม่ครับ

ถ้าจำเป้นก็ซื้อ ถ้าไม่จำเป้นก็ไม่รู้จะซื้อทำไม

ที่ จขกท. ตั้งมา ก็ต้องตอบมีเงินเก็บแต่ไม่มีรถ

เพราะการใช้รถ ถ้าจำเป้นต้องใช้ก็ต้องซื้อครับ

promt

สายกลางดีกว่าครับ

ไม่มีรถ ลำบากเกิน ไปไหนไหว้วานเพื่อนอย่างเดียว ไม่ไหว
มีรถ ไม่มีอะไรจะรับประทาน ไม่ไหว

พอมีพอใช้ กลางๆ แหละดี

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

" ไม่มีรถ ลำบากเกิน ไปไหนไหว้วานเพื่อนอย่างเดียว ไม่ไหว " -------> โดนใจผมเลย ผมอยู่ในสถานการ์นั้นครับ ไปไหนต้องพึ่งพาคนอื่น