ผู้เขียน หัวข้อ: คงไม่นะ FORD THAILAND?  (อ่าน 10252 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
คงไม่นะ FORD THAILAND?
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:34:49 »
อ้างถึงบทความ
http://www.headlightmag.com/ford-indonesia-dealer-trouble/

รู้สึกหวาดเสียว กับการดำเนินธุระกิจ ของค่ายรถอเมริกัน ลอยแพกันซะงั้น ตัดช่องน้อยไปโลด
แล้วส่วนประเทศไทย FORD THAILAND คงยังไปได้ (ใช่ไหม?)
มีตัวขายชูโรง PPV & PICK UP
ส่วน SEDAN คงมียอดติดมือบ้าง และแก้ไขปัญหาเก่าให้ได้ ไม่งั้นคง เดินตามญาติร่วมสัญชาติ
ที่ลดการตลาดรถยนตนั่ง มุ่งที่ PPV & PICK UP เป็นหลัก

ส่วนยอดขาย FORD รวมตลอดปี 2557 =38,087คัน
                                                    2558 =36,465คัน
                              ส่วนปีนี้ 5 เดือนแรก =14,232คัน ครึ่งทาง น่าจะทำยอดรวมได้ระดับ 3-4หมื่นคัน เช่นเคย

หวังว่า คงไม่มีเหตุการณ เช่น อินโด เกิดขึ้นในบ้านเรา
เพราะเพื่อนที่ใช้อยู่ก็เยอะ และที่เริ่มชอบก็มี สร้างสีสรรให้วงการยานยนตบ้านเรา
ทำให้เกิดการแข่งขัน ในตัวรถ และ ออฟชั่น ที่ค่าย ญี่ปุ่นไม่ค่อยให้ ทำให้ ณ วันนี้ ค่ายญี่ปุ่นเริ่มใส่กันมา
มากมายเชียว
พอเกิดการแข่งขัน ทำให้ผลดีตกกับผู้บริโภคอย่างเราๆ จะได้มีตัวเลือก จริงไหม

One Day.

ออฟไลน์ SLuang

Re: คงไม่นะ FORD THAILAND?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:42:36 »
กระบะคงอยู่ได้
เก๋ง คงจอดสนิท ไม่มีที่ให้ยืนแล้วครับ น้ำมือตัวเองแท้ๆ

อะไหล่ฟอร์ด กะมาสด้า มันไม่ได้เมดอินไทยแลนด์เป็นส่วนใหญ่ มีถึง 50% หรือเปล่าไม่รู้
ไปเช็คระยะ มีทั้งจากยุโรป จาก usa ไม่แปลกใจถึงอยู่ได้ไม่ยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 14:22:21 โดย SLuang »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:56:36 »
คงไม่ถึงขั้นอินโดหรอกครับ เพราะฐานผลิตบางส่วนก็อยู่ในประเทศไทย
ฟอร์ดอินโดเก็บส่วนแบ่งตลาดได้แค่ 1% มันก็สมควรอยู่หรอกที่ฟอร์ดจะปิดกิจการไป
ส่วนแบ่งของเมืองไทยอยู่ประมาณ 4-5% ก็พอที่จะถูๆไถๆไปได้บ้าง

ในเมื่อรถขายดีของฟอร์ดคือกระบะ และเมืองไทยเป็นเมืองแห่งรถกระบะ
และเรนเจอร์ก็ยึดเบอร์ 3 ของตลาดกระบะมาได้ 7 เดือนแล้ว
เมืองไทยคงไม่ถึงปิดตัวหรอกครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 13:58:45 »
เห็นด้วยในเรื่องของการเพิ่มตัวเลิกให้ลูกค้า เกิดการแข่งขันที่สูงขึ้น ผลที่ตามมาชัดๆก็ยกตัวอย่างเช่น รถตลาดวิออสและอัลติส ได้ vsc ทุกรุ่นย่อย ฯลฯ แต่ค่ายรถที่ไม่ได้ให้ความสำคัญกับตลาดบ้านเรามากนัก ลูกค้าก็ดูจะหวั่นใจกับการใช้งานในระยะยาว โดยเฉพาะคนไทยรายได้เฉลี่ยก็ไม่ได้เยอะส่วนมากซื้อรถก็ใช้กันยาวๆ ถ้าอนาคตข้างหน้าฟอร์ดวางไทยเป็นตลาดหลักผมก็พร้อมจะใช้ฟอร์ดอีกครั้งครับ เพราะมันหมายถึงเรื่องอื่นๆที่นอกเหนือจากศูนย์บริการ ก็จะดีขึ้นตามไปด้วย

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:09:31 »
ดูความจริงใจของฟอร์ดกับการแก้ปัญหาต่างๆได้รวดเร็วจริงจังแค่ไหนอนาคตจะชี้วัดว่าอยู่รึไป ถ้าแจกแพคงเป็นลำใหญ่มากคนเดือดร้อนเป็นแสน ส่วนตัวคิดว่าฟอร์ดในไทยยังพอไปได้เพราะสมรรถนะตัวรถก็สวยขับขี่ก็ดีไม่ได้ขี้เหร่ไปจากเจ้าตลาดเลย แต่ทั้งนั้นก็อยู่ที่หัวเรือใหญ่ว่าจะชักใบให้ไปได้นานแค่ไหน

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:14:22 »
คงไม่เลวร้ายขนาดนั้นหรอกครับ ขนาดGMยังได้ 1.89% ยังไหวเลยครับ (Fordได้ 4.70% เยอะกว่าราวๆ2ถึง3เท่า)

ยอดFord Rangerน่าจะช่วยพยุงตัวไปได้

แต่เก๋งต้องวางแผนใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2016, 14:18:07 โดย Activehybrid »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:19:53 »
ฟอร์ดไทยใช้โรงงานร้วมMazda

ไม่ไปง่ายๆ และใช้เป็นฐานผลิตกระบะส่งออกด้วย

ที่น่าคิดคือตอนนี้ project ใหม่รถเก๋งเงียบเป็นเป่าสาก supplier ไม่ได้ยินจากฟอร์ดนาสแค่ไหนแล้ว ปรกติต้องทำpre limได้แล้ว

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 14:33:25 »
โรงงานที่ AAT ตอนนี้ก็เริ่มย้ายออกไปเป็นของตัวเองแล้วครับ AATตอนนี้เหลือแต่กระบะที่ผลิต คือพึ่งตั้งโรงงานของตัวเองยังไงก็ไม่ไปง่ายๆแน่ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 15:33:55 »
ก่อน Ford จะไป คงเป็น GM ไปก่อนละครับ แล้วก็ตามมาด้วย Nissan ในอนาค ถ้ายังไม่รับปรับปรุงตัว
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

JONNY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 15:37:29 »
เขาลงทุนสร้างซะออกใหญ่โต  มิกล้าหรอกครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 15:47:02 »
รอดูครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 16:04:26 »
 ;D
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 16:05:15 »
คงยาก ถ้าจะออกจากไทย ก้ต้องย้านโรงงานไปด้วย
ในภูมิภาคอาเซียนด้วยกันแล้ว
นอกจากอินโด (ซึ่งเลิกถอดใจไปลแ้ว คงไม่กลับไปมั้ง 555)
ผมว่าก็ไม่มีที่ไหนเหมาสมกว่าเราแล้ว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 16:55:49 »
ผมว่ารสนิยมของคนอินโดก็เป็นส่วนสำคัญที่ทำให้รถขายไม่ออก ประชากรหลายร้อยล้านก็จริงแต่เป็นชาวมุสลิมทั้งนั้นคงไม่ชอบรถที่ระบบซับซ้อนรูปร่างโฉบเฉี่ยวอเมริกันเกินไป มโนเอาว่าคงชอบอะไรที่เรียบง่ายใช้ง่ายแบบรถญี่ปุ่นมากกว่า แต่ประเทศไทยนั้นชอบอะไรที่เทคโนโลยีล้ำๆ รูปร่างสวยงามไว้ก่อนขับไปไหนก็เท่ห์ คงอยู่ได้อีกนานสำหรับตลาดไทย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 17:10:24 »
http://www.ford.co.id/

ผมสงสัย ในเมืองชาวอินโดเขาชอบรถแนว Mini MPV ยกสูง
เครื่องเกียร์เล็กๆ ง่ายๆ

ทำไม Ford ไม่ลงทุนทำรถที่มันถูกจริตกับทาง อินโดละคับ

รถที่เอาไปขายในอินโด ส่วนมากมาจากไทย ซึ่งผมเป็นคนอินโดก็ไม่ซื้อ

มันไม่เหมาะกับการใช้งานของคนอินโด ที่เป็นเกาะ รถติด ถนนไม่ดี

เช่น เฟียสต้า คันเล็ก
โฟกัส ก็ซับซ้อน

จะมี Ecosport ที่เข้าท่าหน่อย
กับ Everest ที่น่าจะพอขายได้ในตลาดระดับบน

ผมว่า Ford เองเหมือนจะไม่แคร์ชาวอินโดเท่าไหร่ ไม่แปลกที่จะขายบ้านเขาไม่ได้คับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 17:54:29 »
คนอินโดชอบรถที่มีความอเนกประสงค์ครับ เพราะหลายๆเหตุผลครับ คนอินโดนิยมเดินทางเป็นครอบครัวและอีกส่วนก็มาจากกฎ 3-in-1 ที่ห้ามรถที่มีน้อยกว่า 3 คนเข้าในบางพื้นที่ของเมือง ในช่วงเวลาเร่งรีบ ทำให้คนนิยมใช้รถที่จุคนได้เยอะหน่อย, ถนนหนทางเค้าก็ไม่ค่อยดีมากนัก ฝนตกนิดนึงก็น้ำท่วมละ แถมรถก็ติดเป็นอันดับโลก (Jakarta) จึงต้องใช้รถที่ทนทานและซ่อมง่าย ที่นั่นรถพวก Kijang/Innova จึงได้ขายดิบขายดี

อีกเหตุผลที่ Ford ยอดขายน้อยคือรถเล็กเค้าก็ไม่ได้เข้าร่วมโครงการ Low cost green car ด้วยมั้งครับ

ส่วนในไทยน่าจะไปได้เรื่อยๆ ยอดขายรถกระบะก็ยังดีพอสมควร แถมโรงงานบ้านเราก็เป็นฐานผลิตส่งออกไปประเทศอื่นด้วย
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

Nonlamer

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 18:14:09 »
ไม่น่าเกิดกับไทยนะคับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 18:46:03 »
ประเทศไหน ค่าแรงถูก การเมืองนิ่ง ก็พร้อมเสมอละครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 19:26:44 »
ใช่ครับ  คงไม่ไปแน่   

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 19:54:49 »
ดูยอดจากเฟียสต้ากับfocusแล้ว ต่อไปน่าจะเลิกทำแล้วมั้งคับรถเก๋ง ฟอร์ดทำตัวเองทั้งนั้น
สมัยที่ไปเฝ้าบอร์ดrangerเมื่อหลายปีก่อนตอนลูกค้ามาซื้อนี่ลูกค้าต้องง้อเซลกันสุดๆหารถแทบไม่มี
ตอนที่ผมจะออกกระบะใหม่ของแถมไม่มีให้สักอย่างนั่งคิดขนาดกุจะซื้อยังไม่ง้อขนาดนี้ถ้ารถกุพังกุซ่อมแล้วมันจะขนาดไหน. 
โชคดีนะรถกระบะยังไม่เจอdefectเยอะ ไม่นั้นคงชะตาเดียวกับเก๋งนั่นแหละ
ความซวยกลับมาตกที่รถเก๋งเฟีจสต้าเกียร์พังกันเป็นว่าเล่น แล้วเท่าที่ตามอ่านคือแก้ไม่ได้และปัดความรับผิดชอบ
นั่นแหละมันก้ปากต่อปากจากในเว้บยอดมันถึงออกมาได้แบบนี้
ถ้าวันนั้นย้อนกลับไปพัฒนาตัวเองแบบมาสด้านะ คงติดลมแบบมาสด้าไปแล้ว
โชคดีที่มาสด้าไม่ลงมาเล่นกระบะที่พัฒนามาด้วยกันไม่นั้นคงไปแย่งยอดฟอร์ดไปอีกเยอะ

promt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 20:02:36 »
ไม่นะฝอด ปรับปรุงศูนย์และช่างด่วน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 22:30:01 »
ก็ไม่แน่นะครับ ไม่ง้อยอดขายในประเทศเลย

รุ่นออพชันบนๆก็ตัดส่งออกนอกหมด ทั้ง Ranger, Everest

พอมา Focus เลยไม่ขายออพชันเต็มมันซะเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 23:31:41 »
ไร้สาระครับพูดเลย ไทยศูนย์กลางภูมิภาคนี้ด้วยซ้ำ อินโดมันเรื้อรังมานานแล้ว ปีนึงขายได้ไม่ถึง 5000 คัน ไม่แปลก

ไทยยิ่งเพิ่มไลน์ในโรงงานไปอีกด้วยซ้ำยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่

อีกอย่างฟอร์ดอยู่ในช่วงฟื้นฟูกิจการจากตอนวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ ตอนนี้ยังคงตัดเนื้อร้ายทิ้งไป แต่เนื่องด้วยเริ่มเข้าที่แล้วเลยดูเหมือนฟอร์ดกำลังกลับมาปกติ

แต่ความจริง ก็ยังอยู่ช่วงลดโรงงานที่เล็กๆออก ไปเพิ่มขนาดโรงงานที่เป็นฐาน เพื่อลดจำนวนฐานที่ไม่จำเป็นออกไป ก่อนหน้าก็ตัดฟิลิปปินส์ทิ้ง ออสเตรเลีย สเปน ญี่ปุ่น และล่าสุดก็อินโดฯ

ตอนนี้ฟอร์ดมีโรงงานใหญ่ๆแทนเป็นพวก เยอรมัน อังกฤษ ไทย แอฟริกาใต้ อเมริกา จีน อาร์เจนติน่า คุมทั้งโลกแทนแบบโรงงานเล็กๆหลายๆที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2016, 04:46:29 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 23:50:16 »
รอดูกันต่อไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 00:02:27 »
เก๋ง Ford ผลิตที่ โรงงาน Ford ทั้งหมดแล้วนะครับ เหลือแต่กระบะ ที่ยังอยู่ AAT

ถ้ากระบะตัวต่อไป ไม่ได้ร่วมกับ Mazda แล้ว ก็คงขาดกันแล้วล่ะครับ 2 เจ้านี้

โรงงาน Ford ที่ ระยอง ยังใหม่อยู่เลยครับ เค้าไม่ไปไหนหรอก

ปัญหามันลุกลาม เพราะ Ford ช้ามาก กระบวนการมากมาย Ford TH ก็ทำไรไม่ได้มาก ต้องขอจากเมืองนอกตลอด กว่าจะจบทุกกระบวนการ ก็เสียหายไปมากแล้ว จริงๆก็คล้ายๆ เพื่อนร่วมชาตินะครับ

ปล. นี่ยังไม่นับเรื่องศูนย์บริการที่ไม่ได้เรื่องนะครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 00:19:53 »
โลกธุรกิจไม่ว่าวงการไหนๆถ้าไปไม่รอดก็มีเจ๊งกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 01:19:19 »
โรงงาน FORD ไทย ลงทุนหลายพันล้าน เป็นศูนย์กลางการผลิต ส่งออกไปทั่วภูมิภาคนี้นะครับ ไม่เจ๊งหรอก
โครงสร้างการบริหารงานคล้ายๆกับ GM แหละครับ เน้นผลิตรถส่งออกขาย

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:52:43 »
ยากครับ GM อาการน่าเป็นห่วงมากกว่าเยอะครับ เพราะ Ranger T6 ตัวนี้เปรี้ยงมาก ส่วนรถเก๋ง คงต้องรอดู Focus Ecoboost ครับ ว่าจะพลิกสถานการณ์ได้ไหม ถ้าตัวรถไม่มีปัญหาแบบโฉมที่แล้ว ผมว่าก็ไม่แน่ครับ อาจกลับมาเบียดยอดขายได้ในอนาคต

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 11:49:53 »
Ford ในไทยเป็นศูนย์กลางการผลิตในเอเชีย ออสเตรเลียครับ (ไม่รวมจีน) ดังนั้นโอกาสจะปิดกิจการเป็นไปได้น้อยมากในช่วงนี้ กระบะ Ranger ขายดีกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นส่วนใหญ่อีก เหลือแค่ปั้นรถเก๋งอย่าง Fiesta / Focus / Eco-car ให้ขายดีแค่นั้นจริง ๆ แต่ Ford เปลี่ยนโฉมรุ่นรถช้ากว่าแบรนด์ญี่ปุ่นเหลือเกิน Focus/Fiesta เริ่มดูล้าสมัยแล้ว ลากขายมานานมาก ในต่างประเทศคงเปิดตัวรุ่นใหม่เร็ว ๆ นี้แล้ว หวังว่าจะมาช่วยกู้สถานการณ์ในตลาดรถเก๋งได้บ้าง ส่วน Eco-car ใครมีข่าวบ้างมั้ยครับว่าจะเปิดตัวรุ่นไหน เมื่อไหร่?

JONNY

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 12:29:17 »