ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคกระทันหัน ต้องเปิดไฟฉุกเฉินให้คันหลังรู้ไหมครับ  (อ่าน 8329 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เห็นหลาย ๆ คันบนท้องถนน เวลาเบรคฉุกเฉินก็จะเปิดไฟฉุกเฉินสักแปปนึงก็ปิด ไม่นับพวกที่ไฟติดเองเวลาเบรคแรง ๆ นะครับ

อยากรู้ว่าท่านอื่น ๆ เปิดไฟฉุกเฉินไหมครับ เวลาเบรคกระทันหัน แล้วควรทำหรือไม่ครับ :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ควรครับ แต่ควรเปิดหลังจากที่หยุดสนิทแล้ว

ผมเคยได้ยินโฆษณากรมการขนส่งทางบกในวิทยุว่าสามารถใช้ได้ในกรณีที่รถเสียและหยุดอยู่กับที่ กับเมื่อหยุดกระทันหันเพื่อแจ้งให้คันหลังทราบ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าข้างหน้ามีอะไรแปลก ๆ ผมก็ทำครับ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ผมมักจะใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยว ซ้ายทีขวาที สักสองรอบ อาจจะดูด้วยว่าคันที่ตามหลังมารู้ตัวหรือเปล่า ถ้ายังมาเร็วก็ทำซ้ำ ผมว่าใช้ไฟเลี้ยวมันคล่องตัวกว่าไปกดไฟฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Monn

ควรครับ เพราะจะได้เตือนให้คันหลังระวัง กดได้กดเลย ไม่ต้องรอสนิทหากมีสติพอ

อย่างรถยุโรป ส่วนใหญ่จะมีฟังชั่นนี้เลย หากเงียบเบรคแรงๆ ไฟฉุกเฉินจะขึ้นทันทีครับ ผมเคยใช้ไป 2-3 รอบ มันช่วยได้นะ ไม่งั้นเค้าคงไม่ใส่มาครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าไม่จำเป็น ผู้ผลิตรถ คงไม่ใส่มาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ถูกไหมครับ ?

ผมทำประจำ ตั้งแต่ หัดขับรถเมื่อ 20 ปีก่อน เพราะใช้รถทรงสูง คันหลังมองทะลุรถผมไม่ได้ เวลามีอะไร ถ้าไม่เตือนคันหลัง รับรองว่า โดนสอยท้ายแน่ๆครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เปิดครับ ด้านหน้ากำลังเสียงอุบัติเหตุหรือเกิดแล้ว
เปิดพร้อมกำลังหยุดรถ หยุดแล้วเปิดอาจไม่ทัน ถ้ารถคันหลังไม่ทันดู จะชนท้ายเอา ตั้งแต่โดนชนท้ายมา ผมผวาตลอด จอดติดไฟแดงคันสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2016, 15:50:08 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เปิดได้ก็จะดีกว่าครับ แต่ก็เอาที่เราไหว เพราะบางกรณีแค่เบรคให้อยู่ก็แทบแย่แล้วครับ

สรุปคือเอาตัวรอดก่อนครับ ถ้ารอดแล้วก็กดบอกคันหลังครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ruksadindan

เปิดได้ก็จะดีกว่าครับ แต่ก็เอาที่เราไหว เพราะบางกรณีแค่เบรคให้อยู่ก็แทบแย่แล้วครับ

สรุปคือเอาตัวรอดก่อนครับ ถ้ารอดแล้วก็กดบอกคันหลังครับ
ตามนี้ ESS ครับ

ออฟไลน์ ps000000

บางคันมันออโต้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

ตามนี้ ESS ครับ

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SLuang

รถที่ผมใช้อยู่ เขามีมาให้ เบรคฉุกเฉินขึ้นมามันจะทำงานอัตโนมัติ  ขับมาสี่ปี มันต้องทำงานอัตโนมัติแค่ครั้งเดียว

แต่ในชีวิตประจำวัน  กรณีที่ผมขับตามเขาแล้วข้างหน้าเกิดจอดสนิท ทำให้เราต้องเบรคจนหยุดนิ่ง ผมมักกดไฟฉุกเฉินเองด้วย เพื่อให้คันข้างหลังรู้ว่า มันไม่ปกติ  เขาจะได้ไม่มาจิ้มท้ายเรา  พอเคลื่อนที่ก็กดดับครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เปิดครับ เพราะสถานการณ์ข้างหน้ามัน"ฉุกเฉิน"

เขาถึงได้เรียก "ไฟฉุกเฉิน" ไงครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sukhontha

ผมมักจะใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยว ซ้ายทีขวาที สักสองรอบ อาจจะดูด้วยว่าคันที่ตามหลังมารู้ตัวหรือเปล่า ถ้ายังมาเร็วก็ทำซ้ำ ผมว่าใช้ไฟเลี้ยวมันคล่องตัวกว่าไปกดไฟฉุกเฉิน

เมื่อก่อน  จะเป็นแบบนี้  บอกมีสิ่งผิดปกติด้านหน้า..........ส่วนไฟกระพริบคู่  มาทีหลัง....

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมทำครับ ถ้าทำได้ก็ทำ กระพริบซัก 2-3 ที ให้คันหลังมันรู้ว่ามีสิ่งผิดปกติ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
กับคำถามนี้ผมก็ตอบให้ตัวเอง ตามความรู้สึกแบบคล้ายๆชื่อ จขกท เลยครับ

ถ้าวิ่งตามหลังคันอื่นๆอยู่ ถ้าเห็นไฟเบรกท้ายคันอื่น ซึ่งเหตุการณ์นี้เจอเป็นปกติในการขับรถท้องถนน
จะแปรผลในใจว่าข้างหน้าหยุด (แต่สักครู่คงจะไปต่อหรือไหลไปต่อ)

แต่ถ้าเห็นไฟเบรกท้ายแล้วมีไฟฉุกเฉินขึ้นมา แสดงว่าหยุด มีเหตุให้ไม่ไปต่อแล้ว
ความรู้สึกในใจบอกว่ามีเหตุการณ์ที่แรงกว่ากรณีแรกแน่นอน ไปไม่ได้แล้วแน่นอน

กรตอบสนองต่อการลดความเร็ว/การเบรก/การระวัง จะต่างกัน

ดังนั้นถ้าทำได้เมื่อเบรกกระทัน ควบคุมรถไม่ให้เกิดอุบัติเหตุฉับพลันขณะนั้นก่อน
แล้วรีบกดเปิดไฟฉุกเฉิน คงต้องฝึกแบบเอื้อมมือไปจะกดปุ่มไฟฉุกเฉินบ่อยๆ โดยไม่ต้องมองที่ปุ่มไฟฉุกเฉิน
ทำให้คุ้นชิน ถ้าไม่ฝึกบ่อยเวลาตกใจจะลนลานหาไม่ค่อยเจอ ต้องมาใช้สายตาเล็งหาอีก

ออฟไลน์ localgame

ควรครับ แต่ควรเปิดหลังจากที่หยุดสนิทแล้ว

ผมเคยได้ยินโฆษณากรมการขนส่งทางบกในวิทยุว่าสามารถใช้ได้ในกรณีที่รถเสียและหยุดอยู่กับที่ กับเมื่อหยุดกระทันหันเพื่อแจ้งให้คันหลังทราบ
ถ้าหยุดสนิทแล้วเกรงว่าคันหลังจะเบรคไม่ทันเอานะครับ เอาเป็นว่าถ้าเจอเหตุฉุกเฉินกดได้เมื่อไหร่ก็กดเลยละกันครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

หลังๆ มานี้ ผมก็เริ่มใช้เมื่อติดไฟแดงแล้วกระพิบสัก 2-3 ครั้งให้เค้ารู้เหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าทำไปถูกต้องหรือเปล่าครับ :-*

เมื่อไม่นานมานี้ คันหน้าเบรคกระทันหัน ผมเว้นระยะไว้ให้เบรคทัน ABS ทำงาน เอี้ยดๆๆ เลยครับ ผมหยุดแล้ว มองกระจกหลังเจอ lancer เก่าๆ หน่อย ห่างกันประมาณช่วงคันรถ กำลังพุ่งมาที่ท้ายรถผม เห็นเค้าเบรคเอี้ยดล้อลากแล้วโยกหลบแบบเฉียดฉิวเลยครับ จะกดไฟฉุกเฉินก็คงไม่ทัน เพราะต้องคุมรถตัวเองอยู่ รถที่ใช้อยู่ไม่มี Emergency Stop Signal เลยลำบากหน่อยครับ  :'(
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ O_o"

รถบางรุ่น กดเบรกเต็มกำลัง ไฟฉุกเฉินออกเองอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).......ทำเช่นนั้นเถอะครับ มีประโยชน์ต่อเพื่อนใช้รถ และก็ไม่ได้ผิดกฎหมายอันใดด้วย :-X

ออฟไลน์ CJ.

กดดีแล้วครับ หรือบางรุ่นก็มีมาให้อยู่แล้วกรณีกดเบรคกะทันหัน ปลอดภัยดีครับ จะได้สังเกตและเตรียมตัว

แต่ผมเคยขับตาม civic fb คันนึง กดทุกครั้งที่เบรค รถชะลอก็กด คือแตะเบรคเมื่อไหร่กดตลอด แบบนี้กดพร่ำเพรื่อเสียสมาธิมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ johnlee

เบรคแล้วเตรียมประคองรถให้อยู่ก่อน เรื่องไฟฉุกเฉินไว้ทีหลัง

ส่วนรถที่มีระบบช่วยเปิด ก็ดีไป ส่วนมากมิตซูป่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ถ้าเปิดทันก็เปิดครับ ผมเคยจอดติดไฟแดงพวกวิ่งมาสอยท้ายเฉย
ทุกวันนี้ถ้าจอดติดไฟแดงคันหลังสุดเห็นหลังลิบๆมาจะกดด้วยครับ เขาจะได้กะระยะเราถูก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวผมเปิดนะ คันหลังๆเราจะได้เตรียมตัวทัน
ถ้าขับมาเรื่อยๆแบบโล่งๆแล้วข้างหน้าเริ่มชะลอ เริ่มติด จะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขวาแทน

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวเห็นล่วงหน้าและคอนโทรลรถอยู่จะกดทันทีครับ ไม่อยากโดนชนท้าย

ขับ Prius มาเคยเบรคแล้ว Emergency stop lamp  มันติดให้เองเลย โดนมอไซค์ปาดหน้า

ครั้งนึง มีเสียงติ๊กๆๆ และไฟบอกบนหน้าปัด ไฟเบรคหลังสีแดงจะกระพริบถี่ๆ เตือนคันหลัง

แต่ไฟ hazard ไม่ได้กระพริบอันนี้ไม่เห็นแต่บอกไว้ในโบรชัว แต่จังหวะนั้นกดเองก็ไม่ทันเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าขับตามๆกันในเมือง ผมไม่เปิดครับ

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ประมาณว่าถนนโล่งๆ ขับมาเร็วๆ แล้วอยู่ดีๆข้างหน้ามีอุบัติเหตุ หรือชะลอตัวกระทันหัน หรือวิ่งมอเตอร์เวย์แล้วรถมันไปติดตรงด่านจ่ายเงินไรแบบนี้ ผมเปิดครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ผมเปิดไฟเลี้ยวซ้ายขวาสลับกัน บอกประมาณว่า ข้างหน้ามีปัญหา

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ใช้ประจำ -*- ขับทางไกลบ่อยๆ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ mamaman

ไฟฉุกเฉิน ตามชืิ่อครับ

อย่าไปบัญญัติ ว่ามันเป็นไฟจอดข้างทางฉุกเฉิน ได้อย่างเดียว

มันยังมีกรณี อื่นๆ ที่ฉุกเฉินให้ใช้งานอีกมายมาย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ใช้ตอนออกต่างจังหวัดตลอด แต่ที่เคยเจอผมชอบระบบความปลอดภัยเบนซ์นะที่เวลาเบรคกระทันหันแล้ว ไฟเบรคหลังจะกระพริบๆส่งสัญญาณบอกไม่ต้องเบรคไปกดไฟฉุกเฉินไปให้เสียสมาธิ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....