ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคกระทันหัน ต้องเปิดไฟฉุกเฉินให้คันหลังรู้ไหมครับ  (อ่าน 8179 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
รอดเพราะคันหน้าเปิดมาครั้งนึง ต่อจากนั้นเปิดเองตลอด ไม่ต้องรอให้มันทำงานเอง รู้สึกปลอดภัยดี

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้ตลอดครับ เพราะชีวิตต้องวิ่งบนมอเตอร์เวย์ซะส่วนใหญ่

บางครั้งเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินข้างหน้า ก็เหยียบเบรค + เปิดไฟฉุกเฉินก็บ่อย พอคันหลังเห็นก็ชะลอแต่ไกล เพราะถือว่าเป็นเหตุการณ์ไม่ปกติแล้ว

หรือแม้กระทั่งวิ่งต่างจังหวัดก็ดี เวลาติดไฟแดงจอดอยู่คันเดียวตอนดึกๆ ผมมักจะเปิดไฟฉุกเฉินไว้ พอเห็นคันหลังมาแล้วเริ่มชะลอรถ ผมถึงค่อยปิดไฟครับ

ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ออกต่างจังหวัดใช้บ่อยมากครับ บางทีทางที่ใช้ความเร็วสูงๆมาตลอด แต่ข้างหน้ามีอะไรต้องชะลอ หรือ หยุด บางทีผมก็กดก่อนหยุดตลอด คันข้างหลังจะได้รู้ครับ 

ช่วยได้เยอะมากครับบางทีตจวจอดรอคนกลับรถผมก็กด ไว้ก่อนเลยเตือนอีกเลนไปในตัวครับว่ามีรถจะกลับรถ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้ครับ เพราะเคยโดนชนท้ายมา ระแวงไว้ก่อน แต่ใช่ว่ารถที่ใช้มันไม่มีระบบติดเองนะ แต่เวลาเบรคเราเบรคไม่ได้ถึงกับหยุดมันก็ไม่ทำงาน เลยกดเป็นนิสัยไปแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวผมก็ทำครับ บอกคันหลังซะหน่อยก็ดี เพื่อความปลอดภัยของทั้งสองฝ่าย  :-X

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

บางทีมันกระทันหันมากๆ ไม่ทันทำอะไรเลยครับ ถ้าต้องเอื้อมไปเปิดไปฉุกเฉิน อาจจะยังไม่ทันเลย บางทีผมก็จะใช้เปิดไฟเลี้ยว ซ้ายขวา สลับกันไปก่อนในกรณีนั้น

แต่ถ้ารถมีมาให้เลย ถือว่าดีมากๆ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมเปิดครับกรณีฉุกเฉินจริงๆ

ออฟไลน์ tvm

หลักๆ เขาก็ทำมาใช้กรณีหยุดรถฉุกเฉินนี่แหล่ะครับ ดังนั้น เปิดเถอะ

ออฟไลน์ Lancer

ใช้ตอนที่ เราเบรคกระทันหันจนจะหยุดแล้ว และมีรถตามมาไกลๆอะครับ อย่างน้อย เขาได้เห็นว่ามีอะไรแปลกๆ จะได้ชะลอรถลง ป้องกันอุบัติเหตุครับ ถ้าระหว่างเบรคกระทันหัน มีรถจี้อยู่ แล้วละมือไปกด อาจจะเกิดอันตรายได้ครับ

ออฟไลน์ TDCI

ต้องหรือเปล่า..........ของโฟกัสมันกระพริบอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ yourturle

เห็นรถตู้ขยันเปิดมาก เวลาขับตามเร็วๆ ข้างหน้าก่อนรถตู้ก็แค่เบรค แต่กดผ่าหมากบอกตลอด
มันยังไม่ฉุกเฉินเลย ใช้จัง ถ้ามีปืนพก คงปืนลัานแน่ เพราะมือไวเหลือเกิน
แต่เวลาถนนว่างๆกับไม่ขับให้มันไวๆ เหมือนเวลากดไฟผ่าหมาก  :( :-X :(
One Day.

ออฟไลน์ mamaman

เห็นรถตู้ขยันเปิดมาก เวลาขับตามเร็วๆ ข้างหน้าก่อนรถตู้ก็แค่เบรค แต่กดผ่าหมากบอกตลอด
มันยังไม่ฉุกเฉินเลย ใช้จัง ถ้ามีปืนพก คงปืนลัานแน่ เพราะมือไวเหลือเกิน
แต่เวลาถนนว่างๆกับไม่ขับให้มันไวๆ เหมือนเวลากดไฟผ่าหมาก  :( :-X :(

เค้าไปติดเอง ป่าว เบรค ครั้งแรก จะกระพริบไฟ ตลอดเลย