ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ ที่ออกรถกระบะค่ายรองๆ ทำไมถึงเลือก แล้วทำไมถึงไม่เลือก Toyota หรือ Isuzu  (อ่าน 9840 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ผมเคยนั่งดูรถกระบะที่วิ่งผ่านไป ผ่านมา ตามท้องถนน โดยส่วนใหญ่ ก็จะเห็นอยู่ ไม่ Toyota ก็ Isuzu
นานๆ ที ถึงจะมีกระบะค่ายอื่นๆ วิ่งผ่านมา ความทนทาน ซ่อมง่าย ผมยกให้ Toyota ส่วนความประหยัด ผมยกให้ Isuzu

เลยอยากถามพี่ๆ ที่ใช้รถกระบะค่ายรองๆ ว่า รถกระบะที่ใช้มาจากค่ายอะไร เหตุผลอะไรถึงเลือก แล้วทำไมไม่เลือก Toyota หรือ Isuzu ครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ออปชั่นเยอะกว่าครับ ในราคาพอๆกัน  :D :D :D

รูปร่างหน้าตา สเปคต่างๆ

ออฟไลน์ mamaman

เคยถามเพื่อน บอก ทำไมไม่เอา Toyota กะ Isuzu
 ไม่กลัวพังเหรอ ศูนย์อีกอะ

มันตอบ ชอบ option , มีตังซ่อม  , มีรถหลายคัน

อืม จริงด้วย

ออฟไลน์ Matlab

เคยใช้ค่ายรองอยู่นะ เป็นกระบะ ฟอร์ด เหตุผลที่ใช้เพราะตอนนั้นมีญาติเอามาขายให้ ก็ใช้ดีนะครับ รู้สึกได้ว่าแน่นกว่าคันที่ใช้อยู่ที่เป็น ยี่ห้อ ตลาด  แต่ขายไปแล้วจากปัญหาที่เดิมๆเกี่ยวกับหม้อน้ำเอย อินเตอร์เอย สายโน่น สายนี่แตกบ่อยๆ ก็เลยไม่เก็บไว้ติดมือ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ที่บ้านใช้ Toyota มาเยอะแล้ว Nissan ก็ใช้มาแล้ว ส่วน Isuzu ติดภาพลักษณ์เป็นรถขนของและอืด (ในสมัยก่อน)

พอหลังน้ำท่วมใหญ่ก็กะจะออกใหม่อีกคัน เอาแบบลุยน้ำได้สูงๆ พอจะออก Toyota Vigo ภายในก็เหมือนกับ Fortuner ที่มีอยู่แล้ว Nissan Navara ก็ตัดออกเพราะญาติบ่นว่าเกียร์มันชิดไปหน่อย สับมันมาก (ลองแล้วมันก็จริง) Isuzu D-Max ตอนนั้นเมินไปเลย Chevy Colorado ก็ตัวถังเดียวกันกับ Isuzu

เกือบได้ตัดใจออก Vigo ละ แต่พอดี๊พอดี Ford เปิดตัว Ranger ใหม่พอดี สวยถูกใจเลย ตัวถังใหญ่ดีด้วย มีสีน้ำเงิน สีแดงให้เลือก (ผมชอบน้ำเงิน พ่อชอบแดง) ยิ่งตัว WT นี่จบหมด ได้ทุกอย่างที่ต้องการ การขับขี่มั่นคงถูกใจ ก็เลยลงที่ Ford Ranger WT นั่นล่ะ

ทุกวันนี้ที่บ้านก็มีความสุขดีกับมัน ตัวถังก็ได้รับการพิสูจน์ว่ามันแกร่งจริง โดนคันหลังชนท้ายหม้อน้ำแตกไปสองครั้ง แต่รถเราแค่กันชนพัง ไม่มีอะไรเบี้ยวคด
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช้รถตลาดอยู่นะครับ แต่ตอนซื้อผมไม่ได้ฟิกซ์ว่าต้องเป็นรถตลาดเท่านั้น คันไหนคุ้มสุดผมก็เอาคันนั้น สำคัญอยู่ที่งบเราด้วย ผมตั้งไว้ไม่เกิน 8 แสน คำตอบเลยกลายเป็นโตโยต้าที่คุ้มกว่า ใช้ Revo 4Dr 2.4E m/t ราคามันลดเหลือ 7.65 แสน ดอกอีก 2.6 หมื่น ครับ
กระบะ 4Dr ถ้าตามความเหมาะสมของราคา ถ้ามีเงินไม่เกิน 8 แสนผมเชียร์โตโยต้านะ, 8-9 แสนเชียร์อิซูสุกับมิสซู, 9 แสนกลาง เชียร์ 2.2WT ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
optionเยอะกว่า สวยกว่า ขับมันกว่า เน้นช่วงล่าง สรุปฟิลลิ่งล้วนๆครับ
เก๋งผมใช้ มาสด้า 3
กระบะ เรนเจอร์ 2.2 wt

ออฟไลน์ jojow

ตอนซื้อ BT-50 PRO
ได้ไปลองหลายยี่ห้อแล้ว คันนี้ชอบช่วงล่างที่สุด
แต่ไม่ค่อยชอบขนาดของพวงมาลัย และไฟท้ายเท่านั้น
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ AWD17

• Jr. Member
  • **
  • อย่าพูดว่ารถมันไม่ดี เมื่อเราไม่เคยขับ
ช่วงล่างความปลอดภัย ตอนซือ ลองจริง เทียบจริงทุกยี่ห้อ
เลยเป็น
Ev3.2+ Ranger wt 3.2 ใช้เอง
Civic  ภรรยา
Revo 2.8 พนักงานขนของ
(Revo ผมว่ามันสวยดีนะครับ ใครว่าขี้เหร่ เเต่ผมชอบ)

ผมเน้นการขับขี่ โดยเฉพาะsuv ต้องขับสี่ตลอดเวลาเท่านั้นครับ อัตราสิ้นเปลียงไม่สน เพราะสภาพอากาศ พื้นถนนภาคใต้.
Mazda 323 (sold)
Honda Civic 98 (sold)
Isuzu มังกร ตัวไฟซีน่อน 4x4 (sold)
Honda Accord G8 2.4  mom
Chevrolet colorado cab 2.5 brother
Ford Ranger 2012 wildtrak 3.2 - me
Honda Civic 2012  - me
Honda Jazz 2008 Sv - me
Ford Everest 3.2 + (fox suspension)
Toyota Hilux Revo 2.8 j plus

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ zeriw009

ความทนทาน และประหยัด ไม่ต่างกันครับ

แต่ผมไม่ชอบดีไซน์เจ้าตลาด
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
หลังจากได้ใช้อีสุแล้ว คันต่อไปคงไม่เอาอีกแล้ว  ::)
หลังจากได้ใช้โตต้า ไม่แน่อาจจะได้เจอกันอีก
หลังจากที่ได้ใช้ค่ายรองๆแล้ว ทำให้ผมรู้ว่า จริงๆแล้ว รถกระบะมันทนเหมือนกันหมดแหละครับ ถ้าบำรุงรักษาตามระยะเวลาที่กำหนด
มาสด้าผม 9ปีละ กระบะคันนั้นพึ่งได้เครม สวิท / มอเตอร์หูพับ เมื่อต้นปี สาเหตุเพราะพ่อผมไม่รู้ปุ่มกด เลยจับหักเอง

สาเหตุทำไมไม่ชอบรถตลาด อาจจะเพราะรถสองค่ายนี้ยังไม่ตอบโจทย์การใช้งานของผมนะครับ
ผมชอบรถกระบะขับสนุก ชอบใช้รถแบบเดิมๆจากโรงงาน ไม่ชอบแต่งเพิ่ม รถกระบะที่ผมอยากได้ตอนนี้คง
ระบบความปลอดภัยครบ
ราคาสมเหตุสมผล
หน้าตาดูแล้วใช่ในสายตาผม
เบรคแล้วหน้าไม่ทิ่ม ขับแล้วไม่ใช่เรือ
เวลาจ่ายเงินในการซื้อรถ ผมไม่ชอบต้องมาจ่ายส่วนต่างเอง ค่าขนส่ง ค่าประกัน รวมๆราคาสรุปแล้วมาบอกผมก็ได้
ไม่ใช่รถราคา 1ล้านบ้านนะครับ แต่ คุณลูกค้าต้องจ่ายค่าส่วนต่างจำพวก ค่าขนส่งเอง 5พันบาท ค่าประกันเอง 14,000บาท
ค่าฟริมทางศูนย์เราแถมนะครับ แต่ถ้าลูกค้าไม่ชอบ เลือกยี่ห้อที่ชอบแล้วทางศูนย์เราออกช่วย3พันบาท ค่าพ่นกันสนิม แบบนี้ผมไม่ชอบ
ซื้อรถผมไม่ค่อยมองที่ส่วนลด ผมมองเรื่องออฟชั่นที่ให้มา ราคามันเหมาะสมกันไหมเป็นหลัก
พอดีรถตลาดมันไม่ตอบโจทย์ผมสักเท่าไหร่ ยิ่งอีสุ อีกนานกว่าเราจะได้คบหากันอีก  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 17:24:24 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าถามผมว่าทำไมถึงออก all new triton

ผมคงตอบสั้นๆว่า  คิดผิด

ออฟไลน์ xman2029

รถค่ายรองญี่ปุ่นผมว่าไม่น่ากลัวเท่าไร แต่อเมริกาก็หวั่นๆเหมือนแต่อย่างเจ้า fighter ของผมใช้มา 16ปีแล้ว ยังกิ๊กอยู่เลย ไม่เคยซ่อมใหญ่ มีปัญหาแค่เกียร์ 1 ขอบเด้งมาเกียร์ว่างเองบางจังหวะ นอกนั้นก็ปกติ อะไหล่แปลกๆที่ศูนย์ไม่สต็อกไว้เบิกศูนย์2-3วันก็ได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้แบรนดหลักมาตลอด space cab

จนมาบังเอิญ ได้ลองขับ ranger wt.
เลยถอยมา.. คันอื่นที่เป็นรถเก่งของเราเลยดองไว้บ้าน

ทั้งๆที่ไม่เคยชอบขับกะบะ แต่rangerทำให้ความคิดเดิมๆผมเปลี่ยนไปทันที..

ปัจจุบัน ขายwtแล้ว ได้ everest, มาแทน
ส่วนfocus ใช้บ่อยกว่า w212, G8ที่จอดไว้ผ้าคลุมแทบไม่ได้เปิด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ AkE

ผมชอบ Ranger & Navara เหตุผลคือ Navara สวยและก้ไม่ได้มีอะไรแย่ครับ ภายในใช้ได้ไม่เลวร้าย เครื่องยนต์ก้แรวใช้ได้เลย ส่วน Ranger เปนรถกระบะที่นิ่งขับแล้วมั่นใจเกินรถกระบะรุ่นอื่นแบบรู้สึกได้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เอะอะ อะไรก็เจ้าตลาด แล้วมันเกิดการแข่งขันได้ไง
คิดจะให้ขายได้อยู่เจ้าเดียว สินค้าใหม่แบรนด์ใหม่ก็ไม่ได้เกิด ร้านอาหารเจ้าไหนอร่อยก็อยากชิม ติดอกติดใจก็ไปนั่งกินบ่อย ๆ บางทีก็ไม่อร่อยหลอก สาวเสริฟน่ารัก น่า..

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เคยใช้Isuzu D-maxรุ่นที่ยังเป็นเครื่องDiกับคอมมอนเรลตัวแรก รู้สึกไม่โอเคเท่าไหร่ ปัญหาจุกจิกเยอะตั้งแต่รถยังวิ่งอยู่หลักหมื่นกิโล จอดกินข้าวลิงก็หลายครั้ง

พอจะซื้อรถใหม่มาใช้อีก ด้วยความที่ไม่ค่อยนิยมรถโตโยต้า และเข็ดกับอีซูซุแล้ว เลยมองค่ายรองลงมาซึ่งก็คือNissanกับMitsu ด้วยความที่ชอบสไตล์Mitsuมากกว่า เลยซื้อTritonมาใช้ ทั้งตัวเครื่องดีเซลและเบนซิน ปรากฏว่าตัวเครื่องดีเซลใช้มา2แสนกว่ากิโล กับเครื่องเบนซิลเพิ่งแตะ1แสนกิโล ทั้งสองคันไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลย มีแค่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะทาง

ฉะนั้นรถกระบะคันต่อๆไปคงไม่มองค่ายตลาดแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

โตโยต้าผมไม่เคยมองอยู่แล้วตั้งแต่จำความได้ผมไม่เคยชอบรถโตโยต้าสักรุ่นยกเว้น AE86

อีผุผุ ที่บ้านผมใช้มาตั้งแต่รถคันแรกเลยรู้สึกเฉยๆกะมันไปแล้ว
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ 380Z

เท่าที่ใช้มาผมว่านาว่าเตี้ย 144 ม้า กับวีโก้ 120 มัา แคปทั้งคู่

น่าวาร่าน่าใช้กว่าทุกอย่างนะสำหรับผม คันต่อไปถ้าต้องซื้อมาขนของก็นาวาร่าอีกแน่นอน

เสียอย่างเดียวเรื่องแอพัง

แต่วีโก้ก็จุกจิกเรื่องสายพานไทมิ่ง ปั๊มน้ำ

ออฟไลน์ madboy

ผมใช้ฟอร์ดเพราะได้ราคาถูกครับ  ::)

ออฟไลน์ frame@kk

ลองขับแล้วชอบช่วงล่างกับการขับขี่มากกว่าครับ จบที่ mazda bt-50 pro

ออฟไลน์ rtong

ชอบไม่เหมือนคนอื่น  และมันไม่ได้เลวร้าย
เหมือนซื้อถูกกว่าด้วย  เพราะส่วนลด ของแถมดอกเบี้ย
(ไม่ใช่ปีนี้นะครับ  ที่ลดกันทุกค่าย)
แล้วก็ไม่กะจะใช่จนพัง

ออฟไลน์ recycleman

ตอนผมออก navara นี่ ผมไม่ได้คิดถึง2ตัวเจ้าตลาดนั้นมาเปรียบเทียบเลยครับ เพราะผมเน้นเรื่องขับขี่มากกว่า คือต้องตอบสนองความบ้าระห่ำของผมได้ดีอย่างที่ต้องการ

ตอนนั้นตัวเลือกก็คือ navara และ ranger wt เทียบไปเทียบมาก็มาจบที่ navara เพราะมันนุ่มกว่าขับสบายกว่า แม้จะเป็นรองเรื่องความหนักแน่นของช่วงล่างอยู่นิดๆก็ถือว่าเจ๊ากันไป เพราะความหนักแน่นของ navara สำหรับผมถือว่าโอเคตามที่ต้องการแล้ว แถมออฟชั่นมันมาเต็มพร้อมกับราคาที่โอเคกว่าเยอะด้วย

เคยขับ dmax แล้วบอกเลยว่ามันขับไม่สนุกอย่างที่ตั้งใจ แต่ชอบที่ความนุ่มในการขับขี่แบบเรื่อยๆเปื่อยๆโอเคมันแจ่มดีครับ แต่ขับเอามันส์นี่จบเลย มันไม่ใช่

ส่วน vigo ไม่มองไม่ลองเลยเพราะที่บ้านมีจูนอยู่แล้ว ขืนซื้อมาก็ซ้ำกันไปอีก ทั้งที่ตอนนั้นเป็นปลายอายุส่วนลดบานยตะเกียงก็ไม่ทำให้ผมหวั่นไหวได้เลยครับ เรื่องการขับขี่ก็ไม่ใช่อย่างที่ต้องการเลยจึงไม่เคยอยู่ในตัวเลือกครับ

ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้ผมก็ยังยืนยันว่าต้อง2ตัวเลือกเหมือนเดิมคือไม่ navara ก็ wt เหมือนเดิม แต่ถ้าเจ้าตลาดมีความเย้ายวนเรื่องการขับขี่ที่ตอบสนองได้ดีกว่านี้ ราคาและออฟชั่นมากกว่านี้ก็ไม่แน่อาจจะเป็นหนึ่งในตัวเลือกก็เป็นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 19:11:36 โดย recycleman »

ออฟไลน์ Mizuihisachi

เคยออกเรนเจอร์ เพราะคิดว่ามันโคตรสวย ไม่ได้ไว้ลุย ให้ขับหล่อๆในเมือง( ตจว.)

แต่ ผ่านไปสัก 1 ปี ข้อแตกต่างเริ่มมา เสียโน่นนี่เยอะไปหมด เทียบกับไมตี้เอ็กรุ่นแรก 25 ปี ที่ยังแอร์เย็นไม่เคยงอแง

ปล.จังหวัดผมเป็นจังหวัดการเกษตร ขนทีสองสามตัน เมื่อสามสี่ปีที่แล้วฟอร์ดมาเปิดโชว์รูม เรนเจอร์ขายดีมากกกกกกกก แต่ปัจจุบัน ชาวสวนเหล่านั้นได้ขายทิ้งแล้วไปยี่ห้อตลาดเหมือนเดิม ศูนย์ฟอร์ดก็เงียบเหงาเป็นเป่าสาก

ออฟไลน์ Sympho

Tiger 5L 3.0 อืด และกินน้ำมันครับ

เลยได้ Ranger 2.5 Turbo มา กินน้ำมันเหมือนกันแหละ แต่แรงกว่า ถูกกว่า 116 แรงม้าเชียวนะคุณ  ABS Airbag คู่หน้าซะด้วย Tiger ได้แค่คนขับ

หลังจากคันนี้ก็ใช้ Toyota เลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Untouchable

ของผม50โปร ช่วงล่างดีกว่า วัสดุดีกว่า การประกอบแน่นกว่า ส่วนของพี่ชายผมใช้300นาวาร่า ถ้ากระบะใช้เองผมกับพี่ชายใช้พระรองครับ

แต่ใช้วิ่งงานในบริษัทตอนนี้ใช้อีซูซุครับ

ออฟไลน์ ichok

ใช้งานหนัก-หนักมากผมคงไปเจ้าตลาด แต่สำหรับผมรถไม่ได้ใช้เยอะมากปีนึงไม่เกิน3หมื่นโล  แต่จำเป็นต้องใช้กระบะแค็ปเพื่อขนของ ประเด็นต่อมาก็การขับขี่ ช่วงล่าง มันเหนือกว่าเจ้าตลาดทั้งในรีวิวและชีวิตจริง เป็นกระบะที่ทำความเร็วได้เมื่อจำเป็นแล้วไม่เสียวเลยจบที่เรนเจอร์ครับ แต่ผมก็เข้าใจนะสำหรับคนซื้อเจ้าตลาด

ออฟไลน์ tierak

ซื้อเพื่อให้คนถาม!!!  ::) ::) ::)

ตัวรถ: เจ้าตลาดให้ของมาน้อยกว่าในราคาที่เท่ากันหรืออาจแพงกว่า

การขับขี่: ดีกว่าเจ้าตลาดผมเน้นที่ช่วงล่างและเบรก

ปัญหาตัวรถ : เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร  6ปีกว่า ใช้มา 18xxxx กม.

ตอบโจทก์การใช้งาน มีคนนั่งหลังบ่อยเบาะหลังกว้างสุด หน้าตาไม่เหมือนใครอินดี้ดี ผมใช้ไทรทั่น 2010(รุ่นปลัดขิก)

ปล.ช่วงผมซื้อรุ่นที่มองมีแค่ ดีแม็ก กับ วีโก้  เพราะออลแนวทั้งหลายยังไม่ออก ถ้าซื้อช้ากว่านี้อาจเสร็จ แรนเจอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 20:57:32 โดย tierak »

promt

• บุคคลทั่วไป
คำตอบพ่อซื้อสด สมัยนั้นราคามันถูกมาก

เลือกเองคงไม่ซื้อ ไปลองขับมันไม่โดน