ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการใช้เกียร์ cvt ด้วยครับ  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ขอคำแนะนำการใช้เกียร์ cvt ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:35:39 »
สมัยก่อนใช้ city ตัวรถเบา ออกตัวไว ไม่หน่วง ชินรถแล้ว

พอเปลี่ยนมาใช้ civic ใหม่ เป็นเกียร์ cvt รู้สึกรำคาญเวลาเร่งแซง

รอบเครื่องมันต่ำมาก แรงส่งไม่ค่อยมี จะให้กดคันเร่งลงลึกๆ ก็รำคาญ

ตอนนี้ใช้วิธี เวลาต้องการเร่งแซง หรือออกตัวเวลาข้ามแยก ที่ต้องรีบ

จะโยกเกียร๋ D ไป S ซึ่งรอบจะพุ่งจากพันกว่าเป็นสองพันกว่า

พอแซงเสร็จ ก็โยกกลับจาก S มา D ที่ไม่ค้าง S ไว้ เพราะรู้สึกว่าพวงมาลัยมันไวๆ หวิวๆ

เข้าประเด็นที่จะขอความเห็นครับ ระหว่างกดคันเร่งลึก แล้วรอให้รอบมันดีดขึ้น

กับโยกเกียร๋ D ไป S อันไหนควรทำมากกว่ากัน และแบบไหน ทำร้ายเกียร์มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ขอคำแนะนำการใช้เกียร์ cvt ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:53:34 »
สมัยก่อนใช้ city ตัวรถเบา ออกตัวไว ไม่หน่วง ชินรถแล้ว

พอเปลี่ยนมาใช้ civic ใหม่ เป็นเกียร์ cvt รู้สึกรำคาญเวลาเร่งแซง

รอบเครื่องมันต่ำมาก แรงส่งไม่ค่อยมี จะให้กดคันเร่งลงลึกๆ ก็รำคาญ

ตอนนี้ใช้วิธี เวลาต้องการเร่งแซง หรือออกตัวเวลาข้ามแยก ที่ต้องรีบ

จะโยกเกียร๋ D ไป S ซึ่งรอบจะพุ่งจากพันกว่าเป็นสองพันกว่า

พอแซงเสร็จ ก็โยกกลับจาก S มา D ที่ไม่ค้าง S ไว้ เพราะรู้สึกว่าพวงมาลัยมันไวๆ หวิวๆ

เข้าประเด็นที่จะขอความเห็นครับ ระหว่างกดคันเร่งลึก แล้วรอให้รอบมันดีดขึ้น

กับโยกเกียร๋ D ไป S อันไหนควรทำมากกว่ากัน และแบบไหน ทำร้ายเกียร์มากกว่ากันครับ
ขอพูดในcvt ของcity ตัวล่าสุดนี้. มันมุด หรือจะแซงได้ดังใจลำบากอยุ่.
แต่จะว่าไปรถมันแรงครับ แต่มันค่อยๆมา.  จะให้แบบvios , masda2 ลำบาก

สรุป
 - ใช้s เลี้ยงรอบหากต้องการแซง ดีกว่าเหยียบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำการใช้เกียร์ cvt ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:56:45 »
X-Trail 2.0 ผมเจอปัญหาเดียวกันครับ เวลาขับทางไกลต้องการเร่งแซงหรือเวลาโยกเปลี่ยนเลนในเมืองลำบากมาก ก็เลยติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าพ่วงเข้าไป ดีขึ้นมาเยอะเลยครับ
แต่ถ้า option ตามที่เล่ามาข้างบนผมเลือกกดคันเร่งลึก เพราะเคยดูในในการทีวีว่าเข้า mode manual บ่อยๆ ทำให้ CVT มันไปเร็ว ความทนทานมันไม่เท่าเกียร์ Tronic

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:01:17 »
ไม่ว่าจะเกียร์ AT แบบเก่า หรือ CVT ตอนเร่งแซงก็ต้องดึงเกียร์ช่วย หมดคับ
อยู่ที่ว่าจะใช้ Paddle Shift หรือ โยกคันเกียร์ลง หรือ Kick Down แล้วแต่รุ่นรถ
เพื่อให้รถรอบสูงขึ้น เรียกแรงดึงให้รถพุ่งแซงได้อย่างรวดเร็ว

คงไม่มีใครจะแซงแล้วค่อยๆเหยียบ ให้รถค่อยๆแซง หลอกคับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:07:41 »
ผมเลือกที่จะกดคันเร่งลึกครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:09:48 »
ลองแบบนี้....

วิ่ง  80  พอจะแซง กดคันเร่งเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ถอนคันเร่ง กดลงไปใหม่ ประมาณ 3/4 ของคันเร่ง  รถผม  ถ้าผมทำแบบนี้  มันคิ๊กดาวน์ทันที  ดีกว่ากดจมทีเดียว...มันจะขึ้นเนิบ ๆไต่ไปสองพันห้า สามพันเอื่อย ๆ....

รถผม  ทำแบบนี้ รอบจะพุ่งพรวดไปแถว ๆ สี่พันรอบ.....แต่ของคุณไม่รู้  คนละแบรนด์กัน..

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:11:00 »
ผมใช้exนะ ก็ปัญหาเดียวกันยิ่งเวลาขึ้นเขาทางชันต่อเนี่องยิ่งมีคนนั่งเต็มรถ ผมจะผลักมาsตลอดวิ่งฉิวดีนะไม่กลัวพังครับได้ข่าวว่าcvt ของexนี่ทนใช้ได้แต่ถ้าพังก็เล็งๆmtใว้อยู่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:11:45 »
ถ้าเป็น CVT รถที่ผมขับอยู่เวลาจะเร่งแซงผมจะใช้วิธีกดคันเร่งครึ่งหนึ่งแล้วนับ 1 2 3 เกียร์มันจะจับเต็มพอดีแล้วเร่งออกขวาไปได้เลยครับ
อีกวิธีกำลังฝึกทำอยู่คือใช้ Paddle Shift กดลงมา 2 เกียร์แล้วเหยียบออกไปเลย เกียร์มันจะจับเร็วกว่าวิธีแรก ถ้าทำคล่องๆแล้วน่าจะกระฉับกระเฉงกว่า

ส่วน CVT ของฮอนด้าไม่เคยลองครับ ไม่รู้จะเหมือนกับของผมรึเปล่านะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:42:22 »
คันเร่งซีวิคจะเซ็ตมาแบบกดลึกแต่รอบยังไม่ค่อยไป จริงๆมันเร็วนะเวลาเหยียบมิด แต่ไม่มิดแค่ซัก 80% รอบมาแค่ 4000 เองทั้งๆที่มันลากขึ้นไปได้อีกแยอะ คิดว่ามีทางเลือกคือฝึกเท้าให้ชินกับติดคันเร่งไฟฟ้าเพิ่มน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 20:12:24 »
เข้าใจว่า ดึงไป S = ให้โปรแกรมเกียร์เร่งรอบ ไม่ต่างอะไรกับนิสสันกดโหมดสปอร์ต ผมเดาเอานะ

ดังนั้น ถ้าขี้เกียจกระทืบคันเร่งให้เอารอบดึงที่ช่วงแรงบิดมาเยอะๆ ซึ่งเป็นข้อดีของ CVT ก็คงเหลือวิธีเดียวนี่แหละครับ ไม่งั้นก็ต้องกดรอมันหน่วงตามประสาสายพาน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:03:56 »

วิ่ง  80  พอจะแซง กดคันเร่งเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ถอนคันเร่ง กดลงไปใหม่ ประมาณ 3/4 ของคันเร่ง  รถผม  ถ้าผมทำแบบนี้  มันคิ๊กดาวน์ทันที  ดีกว่ากดจมทีเดียว...มันจะขึ้นเนิบ ๆไต่ไปสองพันห้า สามพันเอื่อย ๆ....

รถผม  ทำแบบนี้ รอบจะพุ่งพรวดไปแถว ๆ สี่พันรอบ.....แต่ของคุณไม่รู้  คนละแบรนด์กัน..

วิธีนี้ กดเล็กน้อย แล้วย้ำอีกครั้ง คล้ายๆกับบอกสมองกล ว่า ผู้ขับต้องการแรงบิด เพื่อแซง

ผมเหมือนเคยเห็นสมาชิกท่านหนึ่ง แนะนำวิธีคล้ายๆกันนี้ กับ Lancer เช่นเดียวกัน  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:53:58 »
 ใช้ S(Sport) นั่นแหล่ะครับ  เกียร์ไม่พังง่ายๆหรอกครับ  ถ้าไม่ปล่อยให้น้ำมันเกียร์เสื่อมหรือหมดอายุ  อย่าลากรอบเข้าเรดไลน์  ใช้รอบให้ต่ำที่สุด แค่นี้ก็อยู่ได้ไม่ต่ำกว่าสามแสนโลแล้วครับ

แต่ปกติผมจะใช้การกระตุกคันเร่งเพื่อเรียกกำลังรถก่อนการเร่งแซงครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:33:53 »

วิธีนี้ กดเล็กน้อย แล้วย้ำอีกครั้ง คล้ายๆกับบอกสมองกล ว่า ผู้ขับต้องการแรงบิด เพื่อแซง

ผมเหมือนเคยเห็นสมาชิกท่านหนึ่ง แนะนำวิธีคล้ายๆกันนี้ กับ Lancer เช่นเดียวกัน  :)
คล้ายกับการเบิ้ลคันเร่งครับ ใช้งานได้จริง แต่บางครั้งรถผมมันก็เอ๋อๆเหมือนกัน เหมือนมันจะงงๆว่าเจ้านายจะเร่งหรือผ่อน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 09:07:01 »
เอาตรงๆ นะครับ

เป็น user error/preference ของคุณเอง ที่อยากจะแรงแต่ไม่เหยียบ กลับบอกว่ารำคาญต้องเหยียบลึก

ส่วนเอาไหนดีกว่ากัน เหยียบลงไป หรือเปลี่ยนไปS
เบื้องต้น การทำงานของระบบ ทำเหมือนกันครับ ก็คือปรับอัตราทดของ CVT ให้เรียกอัตราเร่งมา   ถ้าเป็นเกียร์ออโตปกติ ก็คือลดเกียร์ลง  คุณจะทำแบบไหนก็ค่าเท่ากันครับ

สึกหรอมากพอกัน  แต่ถ้ากดใส่ S บ่อยๆ ผมว่าจะมี contact หรือ sensor ของเกียร์ด้วยที่จะสึกหรอ แทนที่จะเสึกหรอแค่ที่เกียร์ยามเหยียบ kickdown ลงไป

ไม่เข้าใจ ทำไมเวลาจะเร่งๆ ไป ทำไมต้องรำคาญเหยียบด้วย  ผมว่ามันง่ายและทันใจกว่ามาใส่ S นะครับ
แต่ก็เถียงไม่ได้ เพราะกดใส่ S มันทันใจ และมันรู้สึกว่าได้ interact กับรถมากกว่า

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 17:21:15 »
เกียร์อัตโนมัติ  ใช้แบบอัตโนมัติครับ จะ  CVT, AT , Power Shift  ก็เหมือนกัน

อยากเร็วกดคันเร่งลงไปครับ  จะเร่งอีกกดลงไปอีกครับตรงไปตรงมา

ที่ จขกท. รู้สึกเป็นปรกติครับ รถเกียร์ออโตสมัยนี้มันฉลาดและพยายามจะประหยัดเชื้อเพลิงมาก    ถ้าพบว่าผู้ขับไม่กดคันเร่งมาก  รถไม่ได้ใต่ขึ้นทางชัน  หรือเดี๋ยวผ่อน เดี๋ยวเร่ง  มันพยายามใช้รอบต่ำที่สุด  ยิ่ง  CVT  ยิ่งรอบต่ำ

ผมก็ใช้รถเกียร์  CVT   (Teana J32 V6 250XV)    รถผมไม่มี  paddle shift   มีแต่  sport  mode   มีแค่ 2 สถานการณ์เท่านั้นที่ต้องกดใช้คือ
       1. ขับรถถนนสวนเลนและต้องการ  hold  รอบของเครื่องยนต์ไว้  เพื่อแซงรถในบางจังหวะ
       2. ขับรถลงเขาชันมากๆๆ  กด sport mode  เพื่อ  hold   engine brake

นอกจากนี้ อยากเร็วกดคันเร่งเอาครับ 

ทุกวันนี้ถ้าจะเปลี่ยนรถก็จะเอา  CVT  อีกครับมันลื่นดี