ผู้เขียน หัวข้อ: ติด Cruise Control เพิ่มใน Mazda3 ตัวใหม่อันตรายไหมครับ  (อ่าน 10352 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.CK

• Newbie
  • *
ผมกำลังเถียงกับพ่อเรื่องการติด cruise control จากร้านทั่วไป

พ่อผมห่วงว่า

จะทำให้รถหมดประกัน
เข้าใจว่าต้องมีการเข้าไปยุ่งตัวกล่องECUซึ่งเกรงว่าจะทำหมดประกันศูนย์
หรือเกิดกันตรายจากการแก้ไขซอฟแวร์ในECUส่งผลให้เครื่องยนต์ทำงานผิดปกติ เช่น คันเร่งค้าง ฯลฯ

มีใครเคยติดcruise control ของ Mazda3 หรือยี่ห้ออื่นๆแล้วเกิดปัญหาบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

• Hero Member
Re: ติด Cruise Control เพิ่มใน Mazda3 ตัวใหม่อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 15:48:09 »
เคยเห็นในคลับทำเป็นระบบ PLUG AND PLAY ไม่ได้ตัดต่อสายไฟใดๆ เหมือนระบบของรถทำมารองรับให้แล้ว ยังไงลองเข้าไปหารือในคลับก่อนจะดีกว่า เห็นทำกันหลายคันแล้ว
http://www.allnewmazda3.com/

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ติด Cruise Control เพิ่มใน Mazda3 ตัวใหม่อันตรายไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 16:02:27 »
ผมกำลังจะติด ไม่ใช่รอดูหรือศึกษาอะไรนะ แต่ไม่มีตัง 555+

มันคือฟีเจอี์ที่เหมือนเอาพัดลมมาเสียบปลั้กใช้ที่บ้านอ่ะครับ คือตอนแรกซื้อบ้านไม่แถมพัดลม เราก็แค่ซื้อพัดลมมาติดแต่นั้นแหละ ไม่ได้ตัดต่อใดๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 16:45:12 »
เพื่อนผมมันจัดทั้ง cruise control,paddle shift ติดมาจะครบปีล่ะก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ แต่ที่ร้านเตือนมาว่าถ้าไปเข้าศูนย์แล้วมีการ update ecu มันจะล้างข้อมูลออก ต้องเอากลับไปร้านเปิดระบบอีกรอบครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 17:00:55 »
Adaptive?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 17:05:22 »

มันคือฟีเจอี์ที่เหมือนเอาพัดลมมาเสียบปลั้กใช้ที่บ้านอ่ะครับ คือตอนแรกซื้อบ้านไม่แถมพัดลม เราก็แค่ซื้อพัดลมมาติดแต่นั้นแหละ ไม่ได้ตัดต่อใดๆ

+1 ตามนี้เลยครับ ไม่เป็นปัญหา

ญาติผมติดตั้งแต่ออกศุนย์มาวันแรก ใช้มาเกือบๆ2ปี ยังไม่พบเจอปัญหาใดๆครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 17:09:58 »
ปัญหาที่เกิดจากการติดใช้ไม่มีหรอกครับ แต่ปัญหาว่าถ้ามีส่วนอื่นเสียเช่นเครื่องยนต์ ศูนย์จะบ่ายเบี่ยงไม่เคลมให้มั้ย เพราะมีการลงโปรแกรม ECU ใหม่แบบเห็นชัดๆ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 17:29:05 »
ปัญหาที่เกิดจากการติดใช้ไม่มีหรอกครับ แต่ปัญหาว่าถ้ามีส่วนอื่นเสียเช่นเครื่องยนต์ ศูนย์จะบ่ายเบี่ยงไม่เคลมให้มั้ย เพราะมีการลงโปรแกรม ECU ใหม่แบบเห็นชัดๆ

เจอศูนย์เขี้ยวๆก็จะอ้างแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 18:23:01 »
คงไม่ง่ายเหมือนของ Toyota ที่แค่ซื้อก้าน Cruise Control มาใส่เพิ่มก็ใช้ได้เลย  :D :D :D :D

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 18:49:27 »
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ JAMMAI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 19:30:33 »
เปิด Cruise M3 ไม่เกี่ยวกับ ECU ครับ คนละ Module กัน
Function  ถูก Disable ที่ Instrument Cluster ครับ
 :D :D :D

ออฟไลน์ Mr.CK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 19:34:41 »
ถ้ารถราคาล้านต้นมี Adaptive Cruise Control ให้เป็นออฟชั่นเสริมอย่างที่พี่เค้าหวังก็ดีอะซิ :-*

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 20:23:13 »
มันไม่ได้ไปดัดแปลงอะไรของรถนี่นา

กล่องมีฟังค์ชั่นนี้อยู่แล้ว แค่หาสวิทช์ใส่ เดินสาย ก็จบ เหมือนท่านอื่นว่า ... ซื้อบ้านมาไม่มีพัดลม ไม่มีแอร์ ก็ซื้อแอร์มา เดินสายไฟ เจาะผนัง ติดเบรคเกอร์ ถามว่า เป็นการดัดแปลงบ้านไหม ? ถ้าบ้านถล่ม บ้านทรุด เค้าตัดรับประกันป่าว ทำนองเดียวกันนั่นแหละ

เคยใช้ Civic FD ติด Cruise control คันต้นๆเลย ทุกวันนี้ก็ไม่เห็นมันจะรวนอะไร ... ใส่สวิทช์ เดินสายไฟ เปลี่ยนสวิทช์เบรค ก็เข้าศูนย์เคลมสารพัดจะเคลม ที่เป็นปัญหาของรถรุ่นนี้ แม้กระทั่ง ต๊อก ต๊อก ก็ไม่เห็นศูนย์จะงอแง อะไรเลยครับ

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 00:44:02 »
ผมติดเพิ่มทั้ง cruise+paddle shift ใช้มาเกือบปี ไม่มีปัญหาครับ
เพราะรถมีระบบทุกอย่างรองรับอยู่แล้ว แค่เพิ่มhardware+เปิดคำสั่งsoftwareเท่านั้น
ส่วนเรื่องเข้าศูนย์อัพEcuแก้ปัญหาเรื่องไฟengineก็ยังใช้ได้ปกติ เพราะecuคนละกล่องกันครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 08:38:32 »
เคยเห็น Lancer Cedia ใส่ Paddle shift ของ Lancer Ex ก็ปกตินะ

นี้ของรถสเปคนอกมีอยู่แล้วสบายๆไม่น่ามีปัญหาถ้าต่อสายไฟถูดต้อง
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 14:30:51 »
รถgenใหม่ยุคนี้แล้วน่าติดมาจากโรงงานให้นะแย่จัง ต้องให้ลูกค้าลำบากไปหามาติดเอง!

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 15:14:16 »
เรื่องหมดประกัน ตอบยากครับ บางศูนย์ก็อาจจะว่าหมด

ส่วนการติดตั้งใช้งาน ลองดูในคลับเลยครับ แต่ที่เคยฟังๆมา เค้าก็ว่ามันมีรองรับอยู่แล้วนะ แค่  Mazda บ้านเรา ไม่ใส่ให้มาเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 17:52:57 »
รุ่นอื่นๆทำกันก็ไม่เห็นมีปัญหานะครับ
แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ ออกตจวไม่บ่อยก็ไม่ต้องทำครับ
ผมมีแต่ไม่เคยใช้เลย ไม่ชอบ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 17:59:41 »
ใช้ cruise control ในสถานการณ์ไหนกันบ้างครับ
ของผมมีติดรถมาอยู่แล้วพยายามลองใช้หลายครั้งแต่ก็ไม่ work ขนาดวิ่ง motorway เช้าๆวันเสาร์เข้ากรุงเทพถนนโล่งๆยังไม่สะดวกเลย

ตั้งไว้ 110-120 วิ่งเลนกลางแต่พอเจอรถช้า ถ้าไม่ปิด cruise ก็ต้องเปลี่ยนเลนหลบ พยายามใช้อยู่หลายรอบจนเบื่อเลยเลิกใช้ไป อยากได้ adaptive มากกว่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 18:10:12 »
ใช้ cruise control ในสถานการณ์ไหนกันบ้างครับ
ของผมมีติดรถมาอยู่แล้วพยายามลองใช้หลายครั้งแต่ก็ไม่ work ขนาดวิ่ง motorway เช้าๆวันเสาร์เข้ากรุงเทพถนนโล่งๆยังไม่สะดวกเลย

ตั้งไว้ 110-120 วิ่งเลนกลางแต่พอเจอรถช้า ถ้าไม่ปิด cruise ก็ต้องเปลี่ยนเลนหลบ พยายามใช้อยู่หลายรอบจนเบื่อเลยเลิกใช้ไป อยากได้ adaptive มากกว่า
ขึ้นกับcruise control ของรถรุ่นไหน?
หลายรุ่นสมัยนี้ ก้อตอบโจทย์ในการขับขร่ในลักษณะที่คุนขับอยุ่นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 18:17:28 »

ขึ้นกับcruise control ของรถรุ่นไหน?
หลายรุ่นสมัยนี้ ก้อตอบโจทย์ในการขับขร่ในลักษณะที่คุนขับอยุ่นะ

ของ xtrail t32 ครับ

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 21:14:31 »
ตอนแรกก็ว่าจะเอาซะหน่อย
แต่พอมานึกๆดู ไม่ดีกว่า ประกันอาจจะมีปัญหา
ที่สำคัญ ผมไม่ชอบความเร็วคงที่ มันจะหลับ
เคยเกือบไปมุดสิบล้อที่ออโต้บานมาแล้ว เพราะตั้งไว้ที่ 100 นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 10:53:32 »

ใช้ประจำทุกวันเลยครับต่างจังหวัดเช้าๆถนนตรงๆโล่งมาก ขี้เกียจเหยียบคันเร่งเช้าๆ ยังไม่ตื่น สะดวกดีครับ ถ้ากทม.ก็หมดสิทใช้