ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกหนัก เก๋งช่วงล่างดี vs suv ขับ4  (อ่าน 12657 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ฝนตกหนัก เก๋งช่วงล่างดี vs suv ขับ4
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 21:31:29 »
ในกรณี ฝนตกหนัก แต่วิ่งบนถนนลาดยาง แล้วต้องใช้ความเร็ว ถ้าฝีมือคนขับพอๆกัน จะเลือกรถแบบไหนกันครับ

ยกตัวอย่าง Mazda3 vs Subaru XV หรือ  Cx5 ดีเซล ขับ 4 vs Focus ecoboost

ซึ่งเก๋งที่เลือกมาต้องมีระบบช่วยควบคุมเช่น vsc trc ทั้งหลายและใช้ยางที่รีดน้ำดีสภาพดี ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหนกันครับ

ปล เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือ เวลาปกติฝนตก คนอื่นจะลดความเร็วลง ดังนั้นความสามารถเรื่องอัตตราเร่งจำเป็นต้องเอามาคิดด้วย ซึ่ง suv ขับ4 เสียเปรียบตรงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 22:06:55 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ฝนตกหนัก เก๋งช่วงล่างดี vs suv ขับ4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 21:35:55 »
ฝนตกหนักเก๋งขับสี่ดีที่สุดครับ
พวกซูบารุ

Re: ฝนตกหนัก เก๋งช่วงล่างดี vs suv ขับ4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 21:40:58 »
ฝนตกหนักเก๋งขับสี่ดีที่สุดครับ
พวกซูบารุ

รู้ครับว่าดีสุด แต่พอดีไม่ได้ใส่ไว้เป็นตัวเลือก ถ้าใส่ไว้เป็นตัวเลือกทุกคนก็จิ้มเก๋งขับ 4 กันหมด

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 21:42:44 »
ขับ4ยังไงก็ดีกว่าครับแต่ต้องถามว่าคุณจำเป็นแค่ไหนผมว่าอยู่ที่คนขับบางคนฝนตกขับ80ยังไงก็ไม่ตายครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 21:53:33 »
เก๋งคุมง่ายกว่า เพราะความเตี้ยของรถและน้ำหนักตัวที่น้อยกว่า

Suv น้ำหนักเยอะเวลา ไถล น่าจะไปเร็วและแรงกว่า

ปล. คหสต ไม่เคยลอง เพราะถ้าตกหนักจริง ไม่เสี่ยง ไม่ว่าอะไรจะดีกว่ากัน พลาดมาพัง เละ พอกัน
ชีวิต ปลอดภัยไว้ก่อน
One Day.

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:00:57 »
SUV ที่ช่วงล่างดีๆ หรือแม้แต่ช่วงล่างธรรมดา ยังไงตรวจสภาพยาง เลือกยางดีๆ หน่อย ผมว่าก็เพียงพอ อย่าขี้เหนียวในเรื่องที่ไม่ควร

พวกบ้าสาดโค้งแรงทั้งที่ถนนลื่นผมว่าปล่อยให้พวกมันตายๆ ไปซะเหอะ อย่าให้ใครต้องเดือดร้อนเพราะคนจำพวกนี้เลย

หากต้องเลือกแค่ในรายการที่บอก ผมคงเอา XV หรือ CX-5 4WD อย่างน้อยก็ลุยได้ระดับหนึ่ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:01:35 »
ขอถามเพิ่มเติมจากจขกท.นะครับ คือผมสงสัยในเรื่องประเภทของยางรถด้วย

สมมุติเก๋ง หรือ xv ที่ใช้ยางรถเก๋งแบบดีสุด เช่น bridestone S001
กับ CX5 กับยาง SUV แบบดีสุด

ถ้าแก้มยางเท่ากัน   ยังไงยางเก๋งน่าจะเกาะถนนกว่าใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:01:55 »
ผมชอบขับสี่และมี Traction Control ครับ
ฟอร์จูนเนอร์ผมขับสี่ Full time วิ่งตอนฝนตกหนักนิ่งๆเลย
ทั้งที่คนค่อนขอดว่าฟอร์จูนเนอร์ช่วงล่างไม่ดี
แต่ขับสี่ Full time และมี Traction Control มั่นใจได้เยอะมาก

ส่วนเก๋งผมเคยเอาเฟียสต้าวิ่งฝ่าสายฝนที่ตกแรงพอสมควรที่ความเร็ว 150 ก็ยังพอควบคุมได้อยู่ (ตอนนั้นรีบจริงๆ)
แต่ไม่น่ากลัวเท่าวีโก้ที่ไล่ผมมาที่ความเร็วเท่ากัน เลยฉุกคิดว่าพลาดมา ก็คงเละ
หลังจากครั้งนั้นตั้งใจว่าจะไม่ขับเร็วแบบนั้นในสภาพแบบที่ว่านี้อีกเลย..

เข้าประเด็น จากประสบการณ์ที่เคยขับมา
ผมเลือกขับสี่ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:02:11 »
เดี๋ยวจะหลงประเด็น ความหมายผมคือ ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น ต้องพาคนไปโรงพยาบาลในขณะฝนตกหนัก แล้วเกิดบ้านนั้นมี suv ขับ 4 กับเก๋งตัวท็อปที่ช่วงล่างดี จะเลือกใช้คันไหนกัน แน่นอนว่าเวลาปกติ ฝนตกลดความเร็วดีที่สุด

ถ้าถามผมตอนนี้ผมเลือกเก๋งครับ แต่ก็ไม่ฟันธง เลยอยากได้ความเห็นมาแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:02:41 »
ผมกลับเลือกรถที่มีน้ำหนักมากกว่าครับ เวลาเจอฝนตกหนักมักจะมีแอ่งน้ำข้างทางรถเล็กมักจะเหินน้ำ(ว่าที่ความเร็วหลักร้อยขึ้นนะครับ)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:12:35 »
เอารถที่มีอยู่.  ฝนตกผมว่าsuv. ขับสี่.  ดูมั่นคงกว่าครับ
เทียบx3.  กับ series5.
ผมว่าขับสี่ได้เปรียบครับ.  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น. ผมว่า
ตัวรถก็มีผลครับ   ต้องวัดกันเป็นคันๆไปครับ.

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:14:11 »

รถอะไรก็ได้   ฝนตก ขับช้า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:28:52 »
ผมเลือก XV ครับ เพราะใช้อยู่....... 8)

ขอเข้ามาเสริมนิดนึง อยากจะบอกว่า XV ไม่ใช่รถ SUV หรอกครับ  จริงๆแล้วมันคือเก๋ง Impreza 5 ประตูเวอร์ชั่นยกสูงนั่นแหล่ะ สเปกยางก็ใช้ของรถเก๋ง เครื่องยนต์ก็เป็นสูบนอนศูนย์ถ่วงต่ำแบบรถเก๋งปกติ
เพราะงั้นถ้าเอา XV ไปเทียบกับ Mazda 3 ก็เหมือนกับเอาเก๋งขับสองมาเทียบกับเก๋งขับสี่ที่ใส่ยางดีๆและมีระบบช่วยการทรงตัวเหมือนๆกัน ......ผมก็คงเลือกขับสี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:47:40 »
คันไหนก็ได้ไม่เกี่ยง..ขอแค่มีประสบการณ์..หรือความคุ้นเคยกับตัวรถมาบ้าง + ยางเกรด Top รีดน้ำดีๆ พอละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:49:06 »
ในกรณี ฝนตกหนัก แต่วิ่งบนถนนลาดยาง แล้วต้องใช้ความเร็ว ถ้าฝีมือคนขับพอๆกัน จะเลือกรถแบบไหนกันครับ

ยกตัวอย่าง Mazda3 vs Subaru XV หรือ  Cx5 ดีเซล ขับ 4 vs Focus ecoboost

ซึ่งเก๋งที่เลือกมาต้องมีระบบช่วยควบคุมเช่น vsc trc ทั้งหลายและใช้ยางที่รีดน้ำดีสภาพดี ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกคันไหนกันครับ

ปล เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือ เวลาปกติฝนตก คนอื่นจะลดความเร็วลง ดังนั้นความสามารถเรื่องอัตตราเร่งจำเป็นต้องเอามาคิดด้วย ซึ่ง suv ขับ4 เสียเปรียบตรงนี้
ตอบในฐานะขับประจำfocus 2.0 , และMazda3.(เจอมาทุกสถานการณ์. รุ้จัก2คันนี้ดีพอ)
และขับเทส xv , cx5 (รุ้จักผิวเผิน เพราะขับเทส)

สรุป
     เลือกเก๋งทั้งคุ่ เพราะฝนตกๆ ความไพวงมาลัยค่อนข้างสำคัญในความเห็นผม
คล่องตัวมันช่วยในนาทีฉุกเฉินได้ดี. โฟกัสกับมาสด้า3เอาตัวรอดสบาย
      Xv พวงมาลัยไม่คมหวกเทียบกะบ2ตัวบน ส่วนcx5 มันเทอะทะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:50:27 »
ดูตัวอย่างครับ  ขับสอง ถนนเปียก แล้วลื่นไถล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 22:52:26 โดย @min »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 22:55:53 »
เลือกเก๋งครับ

จากประสบการณ์ในอดีตเคยขับMondeoฝ่าฝน ลมแรงๆ เป็นประจำบนถนนพระรามสอง ช่วงสมุทรสาครถึงแยกวังมะนาว
ถนนยังไม่ขยายใหญ่แบบปัจจุบัน ยังเป็นฝั่งละสองเลน ถนนไม่ค่อยดี แอ่งน้ำขังเวลาฝนตกมีเยอะมาก
บางครั้งเจอสิบล้อข้างๆสาดน้ำขึ้นเต็มกระจกหน้า วินาทีนั้นแม้กลางวันยังมองไม่เห็นอะไร
มือจับพวงมาลัยเกร็งแน่นตรงอย่างเดียว เสียวมากครับ

(ไม่เคยขับ part time 4WD SUV) แต่พอมาขับEscape ซึงเป็น AWD SUV ตอนแรกเข้าใจว่าเจอน้ำน่าจะดีกว่าเก๋ง
แถมน้ำหนักตัวรถหนักกว่าด้วย แต่พอวิ่งผ่านเจอแอ่งน้ำขังชนิดตีกระแทกใต้ท้องแรงๆ
ผิดคาดครับ Escape เซกว่า Mondeoซะงั้น

ซึ่งคิดว่าจาก
-ล้อEscape ขนาดหน้ายางกว้างกว่า การแหวกผ่านน้ำบนพื้นถนนแย่กว่าล้อเล็ก โอกาสเกิดการเหินน้ำสูงกว่า(ถ้าเร็ว)
-พวงมาลัย Mondeoหนักกว่า

แต่ถ้ามีลมแรงพร้อมฝนยิ่งแล้ว SUV ยิ่งเสียเปรียบจากแรงอากาศพลศาสตร์และลม(ฝนปะทะ)ตีด้านข้าง
ตัวรถก็สูงกว่า การทรงตัวขณะมุดฝ่าน่าจะแย่กว่า

ตอนนี้ใช้ Focus GDi วิ่งผ่านฝนได้ดีครับ แต่ไม่เคยเจอแอ่งน้ำกระแทกแรงๆเท่าสองคันแรก

ก็แบบปลอดภัยที่สุด โปรดลดความเร็วขับช้าๆขณะฝนตก ตามทุกท่านว่ามาเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 10:52:30 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:00:38 »
เลือกซีดาน D Seg ขึ้นไปครับเน้นคันที่มีน้ำหนักเยอะหน่อย ฐานล้อยาวๆ พวก BMW520D Benz E-Class Teana VolvoV60 ครับ
ตะลุยฝนพายุลมแรง มั่นใจหมดครับ ไม่นับลุยน้ำท่วม เฮ้ย น้ำรอระบายนะครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:15:34 »
ผมขอเลือกขับ4 ไว้ก่อน

เลือก xv ครับ ขับ 4 ศูนย์ถ่วงอยู่ต่ำ น่าจะดีกว่า cx5

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:22:01 »
จากประสบการณ์  วีออสวิ่งไปลงแอ่งโดนดูดบางทีเหินน้ำไมล์วิ่งแต่รถไม่ไปก็มี แต่จูนขับสี่ฟูลไปนิ่งๆเจอแอ่งโดนดูดแต่ก็ยังมีผลน้อย เวลาฝนตกหรือออกต่างจังหวัดผมเลือกขับสี่ฟูลไว้ก่อนครับ เพราะบางทีไม่รู้ว่าจะเจอสภาพถนนสภาพอากาศแบบไหน ที่สำคัญอย่าใช้ให้เกินลิมิตรถจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Miata

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:27:37 »
จากตัวอย่างที่ให้มา ผมว่า XV เกาะสุดครับ

แต่ถ้าจะให้แจ่ม ก็เก๋งขับสี่ ไปเลยครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:28:54 »
เท่าที่เคยลอง x3 xdrive 20d ขับถนนลื่นมั่นใจกว่า 520d มากๆๆๆ
ลองอัด x3 ในโค้งลื่นๆดูครับ เทียบกันไม่ได้เลย x3 แทบไม่ต้องใช้ฝีมืออะไรเลย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:33:50 »
จากคลิบภูทับเบิกข้างบน รถเก๋งคันนั้นไม่มีระบบ VSC ESP ใช่ไหมครับ
เพราะเก๋งพลาดแรงเกินไปแล้ว เจอแอ่งน้ำเข้านั่น
ถ้ามีVSCอาจพอช่วย ไม่ถึงกับหมุนแบบนั้น

แต่คลิบที่สองเป็นจากอะไร ปิกอัพก็ไม่เร็วเท่าไร โค้งก็ไม่มากนัก
ทำไมถึงกับหมุน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 23:43:02 »
จากที่ลองมา Pajero XV E60

ขับสี่ดีกว่าครับ เจอมาแล้วครับแอ่งน้ำไหล่ทาง E60 ออกอาการเป๋ เยอะสุดครับ ส่วนนิ่งสุดฝนตกหนักขับ 120 ได้ผมให้ XV เลยครับ พวงมาลัยหนักและคม อาการออกน้อยมากครับ

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 00:24:07 »
จากโจทย์ที่มีให้ผมเลือก XV เพราะอย่างไรก็ตาม Traction มากกว่าย่อมดีกว่าในสภาวะที่ถนนลื่น อัตราเร่งดีก็เท่านั้น(จากโจทย์มันไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว)เพราะถ้าLimitของรถมันต่ำกว่า ผู้ขับก็ทำความเร็วสูงมากไม่ได้อยู่ดี

AWD - เจอแอ่งน้ำ(เหินน้ำ,Slip...) เสียการขับเคลื่อนไป1ล้อ ยังเหลืออีก3ล้อที่รักษาสมดุล
FWD - เจอแอ่งน้ำ เสียไป1 เหลือแค่1ล้อที่พารถไปยังทิศทางที่เราคุม (2ล้อหลังเหมือนล้อเกวียนหมุนตามเฉยๆ ต่อให้ล้อกว้าง9.5ยาง265ก็เปล่าประโยชน์ เร่งก็ไม่ได้ Engine Brakeก็ไม่มี)

ปล.ไม่เคยขับสักรุ่นที่อยู่ในโจทย์ คิดตามLogicล้วนๆ ::)

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 00:38:17 »
จากคลิบภูทับเบิกข้างบน รถเก๋งคันนั้นไม่มีระบบ VSC ESP ใช่ไหมครับ
เพราะเก๋งพลาดแรงเกินไปแล้ว เจอแอ่งน้ำเข้านั่น
ถ้ามีVSCอาจพอช่วย ไม่ถึงกับหมุนแบบนั้น

แต่คลิบที่สองเป็นจากอะไร ปิกอัพก็ไม่เร็วเท่าไร โค้งก็ไม่มากนัก
ทำไมถึงกับหมุน

คลิปที่สองนี้ปราบเซียนมาเยอะครับ เป็นทางลงดูในคลิปอาจบอกว่าโค้งไม่ลึก แต่จริงโค้งพอสมควรเลยครับแถมกลางโค้งเป็นคลึ่น
ไม่เรียบอีก ไม่ต้องฝนตกเอาแบบแห้งๆ ลองไปสาดดู ถ้าไม่ฝีมือไม่เคยมาแล้วลงมาเร็วมีลุ้น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 02:09:33 »

ขับสองหรือสี่เตี้ยหรือสูงถ้ามันเกินลิมิตรถจริงก็ไปเหมือนกัน ผมก็เลยเลือกเก๋ง อีกอย่าง SUV มันสูง ผมไม่ค่อยกล้าขับเร็ว 5555
ก็เคยขับรถลุยฝนหนักนะ อัลติสหน้าแบนนี่แหละ ตอนนั้นรีบไป รร ก็ไปได้นะไม่ได้น่ากลัวมาก ผมอัด 120 ยังอุตส่าห์มี Mirage เพื่อนแซงไปได้ แซงฉิวด้วย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 06:57:47 »
มันอยู่ที่เกรด ของรถด้วย  ::)

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:09:33 »
ยางดีๆ ช่วยได้เยอะมากครับ ลงทุนไม่มา ผลตอบแทนดี๊ดี

เดี๋ยวก็พ้นหน้าฝนแล้วครับ ยางดีๆใช้ได้ทุกฤดู

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:12:46 »
ประสบการณ์ตรง g4 2.0E  เทียบกับ civic dimension

ด้วยน้ำหนักตัว+ขับสี่ 120+ ไปใด้ครับ ไม่เครียดเหมือน civic

เจอน้ำขับสี่ทำงานหรือไม่ รู้เลยครับ คุ้มค่าตัว