ผู้เขียน หัวข้อ: "แต่งรถกระบะให้เป็นรถถัง" คุณเห็นด้วยมั้ย กับการใส่กันชนเหล็กใหญ่ๆ คุณหรือโทษ?  (อ่าน 19965 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีเกิดเหตุการณ์ที่ต้องไปช่วยเพื่อนมา

เพื่อนขับ CRV เกิดอุบัติเหตุในซอยแถวๆสุขุมวิท
เพิ่งกินเลี้ยงกันเสร็จ เพิ่งแยกย้าย ก็เกิดเรื่อง เลยต้องวนรถกลับไปหา
เพื่อนผมมันเป็นฝ่ายผิด คือเลี้ยวรถออกจากซอย แต่เลี้ยวไปกินเลนรถที่สวนมา
เลยประสานงากัน(แบบไม่เร็วมาก)

รถกระบะคันที่ประสานงากับรถเพื่อนผมใส่กันชนเหล็กแนวออฟโรด เป็นเหล็กหนา
พอดีพี่กระบะแกไม่เอาเรื่อง เพราะ รถแกไม่เป็นอะไรเลย
ในขณะที่รถเพื่อนไฟหน้าแตก แก้ม ฝากระโปรงยู่ หม้อน้ำรั่ว

ระหว่างรอรถยกเลยคุยกับแกซักพักใหญ่ๆ รถแกเป็น D-Max ใส่กันชนร๊อคกี้ทั้งคัน
กันชนหน้าใช้เหล็กต่อเข้ากับโครงรถ บันไดข้าง โรลบาร์ กันชนท้าย ล้อโต มีวินซ์ครบหน้าหลัง
คือ พอมาเห็นกันชนท้ายตกใจมาก ผมมองว่ามันน่าเกรงขามจนน่ากลัว
แกบอกว่ากันชนหน้า 30 กว่ากิโล กันชนท้าย 20 กิโล
คิดภาพว่าถ้ามีรถเล็กๆขับเพลินๆมาบวกกับรถแก สภาพคงดูไม่จืด

ติดใจตรงที่แกพูดเหมือนแบบข่มๆนิดๆว่าแกเคยโดนรถเก๋งชนท้าย สภาพหนักกว่านี้มาก

"ทุกท่านคิดว่า การแต่งรถแนวนี้มาขับในเมืองเป็นอันตรายหรือไม่ครับ??"

ส่วนตัวผมมองว่าอันตราย กันชนพวกนี้ชนรถด้วยกันยังไม่สะเทือน
ถ้าชนคน ชนมอไซต์ เหล็กทั้งแท่งขนาดนี้ โครตอันตรายเลย
มันมีเหลี่ยมมุม ยิ่งกันชนท้ายนี่ยิ่งน่ากลัว

มันไม่ใช่กันชนกระจอกๆแบบติดแค่กันรอยรถเบียดกันเล็กๆน้อยๆอะครับ
มันเป็นเหมือนโครงเหล็กที่ยึดกับแชทซี คือถ้าขับมาเร็วๆแล้วบวกกัน คันที่ชนตายแน่นอน
ผมไม่เชื่อว่ารถยุโรปหรือรถคันใหญ่ๆจะมาบวกกับรถประเภทนี้แล้วคนขับจะไม่เป็นอะไรเลย
คือ ตัวเองปลอดภัยก็จริงนะ แต่มันน่าจะไปขับในป่าเขาใช่มั้ย นี่เหมือนขับรถถังมาสุขุมวิท

ทุกท่านคิดยังไงครับ??

ออฟไลน์ O_o"

ก็ต้องว่ากันด้วยกฏหมายเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงสภาพรถครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แบบนี้ใช่ไหมครับ  (ขออภัยเจ้าของรูป)

ผมว่ามันเป็นสิ่งที่เค้าทำได้ครับ ถ้าคิดจะทำแล้วไม่กระทำการใดๆจากสิ่งนั้นเพื่อหวังผลให้คันอื่นเสียหาย 

เค้าในใจมุมมองของ เพื่อนเจ้าของกระทู้นะครับ ว่ารถแบบนี้เหล็กรอบคันเอามาขับในเมืองทำไม  มันดูอันตรายทั้งกับคนและรถ(เมื่อเกิดการชนไม่รุนแรงนัก)  น่าจะเอาไว้กันต้นไม้  ดันน้ำ  ดันโคลน  ติดวินซ์ ซึ่งที่ว่ามาทั้งหมดเอาไว้ใช้ในป่า  แต่ในเมื่อกฏหมายการเสริมกันชนไม่มีข้อระบุให้ชัดเจนว่าผิดรึไม่ (มีแต่ข้อหาดัดแปลงสภาพรถซึ่งมันปัญญาอ่อน)  ผมเห็นว่ากันชนเสริมก็ไม่ผิดครับ

อนึ่งผมเห็นว่าเรื่องความปลอดภัยที่รถใหญ่เล็ก มีข้อได้เปรียบ เสียเปรียบ  ประเด็นนี้มันก็กำลังสื่อว่ารถใหญ่ย่อมมีความปลอดภัยกว่ารถเล็กซึ่งเป็นเรื่องที่เรา"เลือกได้"ครับ  ถ้าคุณสนเรื่องความปลอดภัยในงบ  7 แสน  เราก็ควรเลือกกระบะมากกว่า B-segmet และในประเด็นที่ต่างกันออกไปหลายคนมองว่ารถยุโรปมีความปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นใน Segment เดียวกันนั่นก็เป็นเหตุที่คุณ"เลือกได้"ครับ  ถ้ารถมันปลอดภัยใกล้เคียงกันหมดเราจะเลือกยุโรปทำไมละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 22:08:45 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ผมไม่รู้ว่ากฏหมายในการเเต่งรถเเบบนี้เป็นยังไงนะ

โดยส่วนตัวผมไม่ว่าจะขับรถอะไรเเบบไหนถ้าประมาทก็อันตรายทั้งนั้นเเหละ

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
ตามกฏหมาย ไม่มีข้อห้าม การติดตั้งกันชนเสริมต่างๆ กฎหมายระบุใว้ว่า ต้องติดตั้งแนบชิดมั่นคงกับตัวรถ
จุดประสงค์ของการติดตั้งกันชนไม่ได้มีใว้ชนใคร (ส่วนที่เคยเป็นข่าวเดือนก่อนโน้นนั้นสติคงบกพร่องพอสมควร)
แต่แน่นอนว่า เหล็กหนาอย่างต่ำ 4 มม.ทำสีแบบพาวเดอร์โค้ท ไปบวกกับ กันชนไฟเบอร์ ABS กับคานเหล็กพับหน้ามิลกว่า
สภาพมันก็ตามลักษณะกายภาพที่ต่างกันของทั้งสองฝ่าย

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่ผิดครับ หากมีกฏหมายรับรอง จดทะเบียนถูกต้อง

กฏหมายดูเจตนารมณ์ครับ

ออฟไลน์ Jacob

ก็ดีสำหรับรถกับรถชนกัน
แต่ถ้าไปชนคนคงบาดเจ็บหนักกว่ารถที่ยุบตัวได้

ปล. แล้วจะกลัวทำไมอ่ะ กลัวเค้าชนหรือกลัวไปชนเค้า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บางคนใช้คันเดียวจนครบวารถทุกวัน ทำงานกันทุกวัน ออกทริป ฯลฯ เรื่องกันชนเสริมหน้า-หลัง-ข้าง คงไปทำอะไรไม่ได้ ถ้าอยู่ในเงื่อนไขข้อกำหนดที่ถูกกฏหมาย เสริมยาวยื่นเยอะก็ต้องระวังเพิ่มมากขึ้น รถเล็กก็ใช่ว่าจะปาดแซงได้ตามอารมณ์ เมื่ออยู่บนพวงมาลัย ต้องมีสติตลอดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lacked

ดูการทดสอบการชนจะมีคะแนนการชนคนให้ปลอดภัยด้วยครับ
มันไม่มีกฏหมายห้ามรถแข็งไป ก็ต้องระวังกันเอาล่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็ไม่แปลกนี่ครับ ตัวเองปลอดภัยถูกแล้ว ถ้าคนอื่นมาชนเราปลอดภัยไว้ก่อน ไม่มีใครหวังว่าตัวเองจะเจ็บไปด้วยหรือตายไปด้วยหรอกครับ
อาจเห็นแก่ตัว แต่ว่าไม่นะ เพราะถ้าคนอื่นมาชนคนอื่นนั่นแหละรับไปเอง ยกเว้นแต่งเพื่อขับไปไล่ชนใคร

มันเหมือนกับรถเล็กกับรถใหญ่แค่นั้นแหละครับ ไม่มีอะไรนอกเหนือกว่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mothsan

มันอาจจะปลอดภัยคุณแบบเห็นแกตัวเกินไปหน่อย

แต่ถ้ามองอีกมุดนึง
คันที่ใส่กันชนเหล็กหนาๆ ขับรถไปชนคน หรือ มอเตอร์ไซด์ โดนที่ตัวเองผิด
จากที่คน หรือ คนชี่มอเตอร์ไซด์ แค่บาดเจ็บ กลายเป็นตายล่ะครับ

หรืออีกมุมนึง ถ้าคนขับรถกันชนเหล็กหนาๆ ขับไปชนแท่งปูนหรือกำแพง แข็งๆ ที่ไม่เคลื่อนที่
ผมว่าคนขับจะได้รับแรงกระแทกส่งจากกันชนไปหาคนขับโดยตรง เหมือนรถเก่าๆ ที่ใส่กันชนแข็ง ก็รับสภาพแบบนั้นด้วยแล้วกันนะครับ

ปล. ผมว่าบางคนติดเพื่อชดเชย ปมด้อยตัวเองด้วยซ้ำ คหสต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 22:57:25 โดย mothsan »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถดีเจเก่งไงครับ รอบคันเลย เอาไว้ไฟท์ชาวบ้านโดยเฉพาะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ archian

ใส่ไว้กันชน  จะได้ไม่เป็นอันตรายต่อเจ้าของ

ถ้าจะใส้ไว้ชน  ผมหาแบบหนามมาติด  ไล่แทงๆๆๆๆๆๆ  แต่แบบนี้คงโดนจับก่อนจะไปแทงรถใคร  .....

ออฟไลน์ iceice99

แบบกรณี พวกไม่เปิดไฟเลี้ยว ถ้ารถผมติดกันชนแบบนี้จะชนให้กลางลำ อิอิ   ขำๆนะครับ อย่าดราม่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมมองว่าให้คุณมากกว่าโทษ  ไม่มีใช่ว่าไม่มีโทษ แต่ให้คุณมากกว่า
มองแง่ดีมันก็ป้องกันตัวเราเองได้ดีกว่ารถเดิมๆ (กรณีคนอื่นมาชนหรือเราไปชนคนอื่นแบบไม่ตั้งใจ)
แต่ในแง่ไม่ดี รถแต่งประเภทนี้ก็พร้อมชนได้ทุกคัน (กรณีหมั่นไส้แล้วไปชนคนอื่นแบบตั้งใจ)

จากที่อ่านมา ไม่ผิดที่ จขกท.จะคิดแบบนี้ (ตามตัวหนังสือสีเหลือง)
และผมก็คิดว่าผมไม่ผิดที่จะคิดว่า จขกท.อคติเกินไป..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nakung

ชนคนตายกับไม่ตาย ต่างกันเยอะเหมือนกันนะ เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ให้คุณมากกว่าแน่ๆ แต่ทุกอย่างต้องมีได้มีเสียครับตามสูตร
ถ้าไม่ใช่คนแบบดีเจ... ก็คงไม่เท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ Air_graphic

มันอาจจะปลอดภัยคุณแบบเห็นแกตัวเกินไปหน่อย

แต่ถ้ามองอีกมุดนึง
คันที่ใส่กันชนเหล็กหนาๆ ขับรถไปชนคน หรือ มอเตอร์ไซด์ โดนที่ตัวเองผิด
จากที่คน หรือ คนชี่มอเตอร์ไซด์ แค่บาดเจ็บ กลายเป็นตายล่ะครับ

หรืออีกมุมนึง ถ้าคนขับรถกันชนเหล็กหนาๆ ขับไปชนแท่งปูนหรือกำแพง แข็งๆ ที่ไม่เคลื่อนที่
ผมว่าคนขับจะได้รับแรงกระแทกส่งจากกันชนไปหาคนขับโดยตรง เหมือนรถเก่าๆ ที่ใส่กันชนแข็ง ก็รับสภาพแบบนั้นด้วยแล้วกันนะครับ

ปล. ผมว่าบางคนติดเพื่อชดเชย ปมด้อยตัวเองด้วยซ้ำ คหสต.

กันชนเหล็กมีนยึดใว้ที่หัวแชสซีครับ โดยการถอดคานกันชนหัวแชสซีใต้หม้อน้ำออกแค่ชิ้นเดียว
ถ้าชนแรงๆถึงระดับหนึ่ง กันชนจะยุบตัว ขายึดซับแรงของกันชน(บางยี่ห้อทำใว้)ก็จะยุบตัว
โครงสร้างกระจายแรงของรถก็ยังทำให้ที่ของมันอยู่หากชนแรงจนกันชนพัง อันนี้คือของไทย
แต่ยี่ห้อไหนบ้างต้องลองหาดูครับ

ส่วยกันชนเหล็กยี่ห้อดังอย่าง ARB มาตรฐานออสเตรเลีย นอกจากจะใช้ขายึดซับแรงเหมือนกัน (ดูดีกว่าเยอะ และแพงกว่า 50% โดยประมาณ)
ตัวกันชนหน้าทำด้วยเหล็กสปริงเพื่อลดอาการบาดเจ็บเมื่อชนสิ่งมีชีวิต มีการให้ตัวได้สูงกระแบบเหล็กปกติ

ขายึดซับแรง นาที 8.50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 05:19:14 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ johnlee

เขาทำชิ้นส่วนเหล็กหุ้มไว้รอบคันแบบนั้น

ถ้าโดนรถที่ใหญ่กว่าชนเช่น 6 ล้อ 10 ล้อ นี่

เหล็กเหล่านั้นจะย้อนกลับมากระแทกรถเขาชนิดที่ ไม่ต้องซ่อมกันเลยละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

ปกติกันชนมันก็ยึดกับแซทซีอยู่แล้ว รวมทั้งกันชนท้ายที่ติดมาจากโรงงานด้วย

จากการที่ผมเคยขับรถที่มีกันชนหน้าเป็นเหล็กและชนจนกันชนหน้าพัง พบว่าไม่ได้ให้โทษกับคนในรถเลย คนที่บอกว่ากระแทกแรงจนคนภายในเจ็บ คือคนที่มโนเอาเองทั้งนั้น จริงๆแล้วไม่เป็นแบบนั้นเลย ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม ต่างประเทศในประเทศก็เหมือนกัน

จุดประสงค์ของกันชน มีเอาไว้ต่างกัน บางคนก็คิดร้ายจริงๆ แบบนี้แย่ครับที่ทำให้รถผู้อื่นเสียหายโดยเจตนา แต่ถ้าจะผิด กม คงจะไม่ผิด ถ้ามองในแง่การเป็นอันตรายกับรถคนอื่น เพราะจริงๆมันก็เหมือนรถใหญ่ๆเล็กๆคันนึงเท่านั้น

อย่างเคสผม ผมชนกับรถกระบะด้วยกันที่ขนทราย รถผมมีกันชน แต่พังอยู่ฝ่ายเดียว กันชนบิด คันส่งปีกนกหน้าไปหมด
ถ้าเรามองว่ารถที่ติดกันชนมาแล้วผิด รถสิบล้อหรือบรรทุกหนักเนี่ยจะผิดหมดเลยครับ เพราะใครไปชนกับพวกนั้นก็แทบไม่เหลือเหมือนกัน

ผมว่าการที่กันชนเสริมจะผิดอยู่ที่เจตนาครับ อย่างมีอยู่คันนึงผมเคยเจอ ทำเป็นลักษณะกรงมีด ผมเห็นแล้วกลัวเลย เหมือนเจตนาไว้ชนให้ตาย ถ้าชนอะไรคงจะบาดเหมือนเราวางหมูไก่ไว้บนเขียง ผมว่าแบบนี้เจตนามันส่อมากครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าไม่ผิด ถ้าไม่ได้ทำไว้เพื่อเอาไว้ไปตั้งใจชนใคร

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ดูจากคำพูดแล้ว ผมว่าคนทำเค้ารู้อยู่แก่ใจครับ
กระบะลักษณะนี้คุ้นๆมั้ยครับ ที่มีดีเจคนนึงชนยาริสแต่ร้องไห้ออกสื่อ

ออฟไลน์ MUK

ถ้า กฎหมายว่าใส่ไม่ผิดก็ไม่ผิดครับ ผมมีความเชื่อว่า ถ้าไม่บ้า คงไม่มีใครทำรถให้แข็งแน่นหนาเพื่อเอาไว้ชนคนอื่นแน่นอน สิ่งที่เราๆท่านๆ ต้องทำคือขับด้วยความไม่ประมาทครับ ไม่อย่างนั้นแล้ว เกาะกลางถนน ก็คงต้องปรับใหม่ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

แบบนี้สิบล้อก็ตัวอันตรายเลยสิครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ตรงๆนะครับ  มันเป็นสิทธิ์เสรีภาพ ของแต่ละบุคคล ภายใต้กฎหมายไทยนะครับ ที่แต่งยังไงไม่ให้เดือดร้อนผู้อื่น กันชนเหล็กหนารอบคันมันก็รถเขา เช่นพวกรถสิบแปดล้อ รถขนของขนผัก ยังเป็นกันชนเหล็กกันทั้งนั้น ผิดเหรอที่กะบะจะทำบ้างไม่ได้ คนเราไม่จำเป็นต้องชอบทุกๆอย่างเหมือนกัน บางคนชอบเที่ยวภูเขาลุยออฟโรดหนักๆจึงต้องติดกันชนเหล็กกันบอดี้ยุบ บางคนชอบรถสปอตเงาวิ้งๆมุ้งมิ้งๆไว้โชว์สาว บางคนเอาเหล็กแป๊บมาเชื่อมทำรถขนผักกะหล่ำปลี  การใช้งานคนละประเภทถ้าจะไปห้ามเขาคงต้องออกกฎมายว่าห้ามเก๋งเล็กทุกชนิดวิ่งออกนอกเขตเมืองเดี๋ยว ตร.จับปรับ  และรถกะบะห้ามวิ่งในเขตเมืองเดี๋ยวไปครุดสีข้างเก๋งเอา ถ้าแก้กฎหมายคงต้องแก้รถทุกชนิดเปลี่ยนมาใช้ยางพารานุ่มๆทำกันชนสินะ ปล.จากคนขับออฟโรด  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 10:55:09 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ps000000

มันอันตราย ต่อ คน สัตว์ และ รถที่เล็กกว่าครับ เพราะว่า จาก คนอื่น เจ็บ จะกลาย เป็นตาย ได้เลย :'( :'( :'(

แต่ผมก็เก็บตังก์จะไปติดรีโว่ผมเหมือนกันนะ  :P

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ชื่อมันบ่งบอกอยู่แล้วว่าคือกันชน เขาจะใส่เพิ่มก็ไม่ผิดอะไรเพราะเขาต้องการปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของตัวเองด้วยเหมือนกัน (ถ้ามันตรงตามมาตรฐานและข้อกำหนดอะนะ) แต่ถ้าใส่มาเพื่อชนโดยเฉพาะน่ะผิด ต้องพิจารณาตามการใช้งานด้วยครับ

ลองคิดดูเอาแล้วกันว่าตอนที่รถเพื่อนคุณยื่นหน้ารถมากเกินไปจนทำให้เกิดอุบัติเหตุ ฝ่ายลุงที่ชนเพื่อนคุณเขาก็ไม่อยากให้ทรัพย์สินของเขาเสียหายเพราะความประมาทจากคนอื่นเหมือนกันนะครับ

อย่าลืมนะครับว่าอุบัติเหตุบนท้องถนนของประเทศไทยสูงเป็นอันดับต้นๆ ของโลกเลย ถ้าลดอุบัติเหตุลงได้ รถกระบะหุ้มเกราะก็คงลดลงตามล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

เค้าใส่เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง ไม่ได้เอาไปวิ่งไล่ชนชาวบ้านแบบดีเจคนดัง ผมมองว่า ไม่ผิดครับ

เห็นด้วยกับหลายท่านว่า ถ้ากันชนกระบะอันตราย แล้ว กันชนสิบล้อ ล่ะ เหล็กหนาๆพับขึ้นรูปเลยนะครับ อัตรายกว่ากันเยอะเลย

ออนไลน์ boogie2020

กฎหมายไทยคงไม่ห้ามมั้งคับ   คงไม่มีครอบคลุมเรื่องพวกนี้หรอก

แต่ถ้าเมืองนอก ของพวกนี้เขาจะจัดเป็น 'not for street use'  จะเอาไปเข้าป่าไรก็ว่าไป แต่ห้ามเอามาใส่วิ่งบนถนน    เพราะมันไม่ผ่าน pedestrian safety  คือมันต้องอันตรายต่อคนให้น้อยทีสุดด้วยเวลาเกิดการชนขึ้นมา คุ้น  ๆ  ว่าเบนซ์เองที่ต้องเอาเจ้าโลโก้ดาวสามแฉกออกจากหัวรถ ก็เพราะอยากให้ค่า Safety rating สูงขึ้น
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมติดตัวนี้นะครับ แต่ก็ไม่มีเจตนาร้ายใดๆแค่ต้องการเซฟรถตัวเอง เซฟเงินในกระเป๋า เพราะที่ผ่านมารถคันก่อนไม่มีกันชนเวลาวิ่งต่างจังหวัดโดนหมาตัดหน้า 3 ครั้ง ต้องซ่อมต้องทำสีกันชนหน้าใหม่ทุกครั้ง 3-4 พันเป็นอย่างต่ำ เวลาเข้าเมืองก็เจอหลายคันไม่น้อยที่จอดอยู่ดีๆแล้วมีคนอื่นมาเฉี่ยวมาชนด้านหน้า ไหนเคสแบบเพื่อนของ จขกท.อีก ถนนบ้านเรามีนมีเยอะครับเหตุการณ์ที่เราอยู่ดีๆแล้วมีคน/สัตว์มาเฉี่ยวชนเรา ผมไม่อยากเสียทั้งเงินเสียทั้งเวลา เป็นคนใช้รถคันเดียวด้วย พอซื้อคันใหม่ก็เลยติดซักหน่อย :: รูปก็อปเค้ามา