ผู้เขียน หัวข้อ: User Review : Toyota Corolla 1.3DX โคโรลล่าขับหน้ารุ่นแรก  (อ่าน 47722 ครั้ง)

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
สวัสดีครับ ผมเองก็อ่านเว็บนี้มานาน ศึกษาหาข้อมูลเรื่องรถจากในนี้มาก็เยอะ จนถึงวันนี้ผมก็มีรถเป็นของตัวเอง
ซึ่งผมขอเกริ่นที่มาของรถคันนี้ซะก่อนเมื่อต้นปีที่ผ่านมาผมได้วางแผนที่จะซื้อรถมาใช้โดยที่โจทย์คือ เป็นรถญี่ปุ่น
ต้องเป็นรถตลาดในยุคนั้น อะไหล่ต้องยังคงหาได้ในปัจจุบัน ราคาไม่เกินครึ่งแสน ซึ่งรถที่อยู่ในลิสต์ผมในตอนนั้นมี
Mitsubishi Champ, Nissan Sunny B11, Honda Civic EF, Toyota Corolla E70/80/90
ซึ่งผมทำการอาอยู่หลายเดือน จนได้คันนี้มาในราคาที่ถูกมาก และอยู่ในสภาพที่ค่อนข้างดี

รถคันนี้คือ Toyota Corolla 1.3DX ซึ่งเป็นตัวเบสของรุ่นนี้ (โฉมนี้มี 2 รุ่นย่อยคือ DX กับ GL)
ตัวรถรุ่น 1300cc เป็นรุ่นก่อน Minorchange ซึ่งภายหลังเปลี่ยนชื่อรุ่นย่อยเป็น XL
ความแตกต่างระหว่างรุ่น DX กับ GL คือตัว GL จะมีเข็มวัดรอบ เบาะหลังแบบพับได้ ที่เปิดฝาท้าย/ฝาน้ำมันจากในรถ
เกียร์ธรรมดา 5 สปีด (อ้างอิงจากโบรชัวของโตโยต้าในยุคนั้น)

ภายในนั้นค่อนข้าโปร่งสบายเมื่อเทียบกับขนาดตัวรถ ภายในเป็นยูริเทนสีน้ำตาลทั้งคัน มีลำโพงมาให้ 4 ตัว คู่หน้า-หลัง (คู่หน้าทวีต)
เบาะคู่หน้าตำแหน่งที่นั่งค่อนข้างโอเค การออกแบบนั่งได้สบาย ขับทางไกลไม่ค่อยล้า เฮดรูมมีแบบเหลือๆ (ผมสูง 160)
ส่วนเบาะคู่หลังแอบเตี้ยนิดนึง นั่งค่อนข้างโอเค ทางไกลๆอาจมีล้าบ้าง เลครูมมีค่อนข้างน้อย เพื่อนที่สูง 175+ นั่งแล้วขาติด
ในส่วนของเฮดรูมด้านหลัง หัวไม่ติด สามารถสอดนิ้วได้ 2 นิ้วสำหรับคนสูง 175 แต่จะมีหัวชนบ้างถ้าเข้าโค้งเหวี่ยงหน่อย
พวงมาลัยขนาดค่อนข้างใหญ่จับถนัดมือ แต่ขอติเรื่องวัสดุพวงมาลัยหน่อยซึ่งตัววงมันเป็นพลาสติกแบบมัน
เวลาทีเหงื่อไหลที่มือมันก็จะลื่นๆ พอทิ้งไว้มันจะเหนียวต้องมาเช็ดอีก

ที่ปรับแอร์เป็นแบบเลื่อนสวิชซ์ (ภายหลังเป็นแบบปุ่มหมุน)

ช่องใส่วิทยุใหญ่พอจะใส่จอ 2din ได้ ด้านล่างดึงออกมาจะเป็นที่เขี่ยบุหรี่ สามารถใส่เอกสารเล็กๆได้

หน้าปัดมีแค่ความเร็ว น้ำมัน ความร้อน ไม่มีวัดรอบมาให้

เครื่องยนต์ที่ใช้เป็นรุ่น 2A เบนซิล 4 สูบ SOHC 8 วาล์ว ขนาดลูกสูบ 76mm ช่วงชัก 71.4mm จ่ายน้ำมันด้วยคาร์บูเรเตอร์
ให้กำลัง 65 แรงม้าที่ 6000 รอบต่อนาที แรงบิด 98 นิวตันเมตรที่ 3800 รอบต่อนาที

เกียร์ธรรมดา 4 สปีด โดยมีอัตราทดเกียร์ดังนี้
เกัยร์หนึ่ง 3.545
เกียร์สอง 1.905
เกียร์สาม 1.310
เกียร์สี่ 0.970
ถอยหลัง 3.250
อัตรทดเฟืองท้าย 4.059

ช่วงล่างหน้าหลังเป็นแม็คเพอร์สันสตรัททั้ง 4 ล้อ ระบบเบรคหน้าเป็นดิส-หลังดรัม พร้อมหม้อลมช่วยเบรค
พวงมาลัยเป็นแบบแร็คแอนพิเนียน ไม่มีเพาเวอร์ใดๆทั้งสิ้น จะหนักเวลาจอด เวลาวิ่งจะมีน้ำหนักกลางๆ

การบำรุงรักษา
เพราะว่ามันเป็นโตโยต้า มั่นใจได้เลยไม่ว่ามันจะไปเสียที่ไหน อู่แถวนั้นสามารถซ่อมมันได้แน่นอน ถ้าซ่อมรุ่นนี้ไม่ได้ก็ไม่รู้จะด่ายังไงแล้ว
ในด้านอะไหล่นั้นยังหาได้ทั่วๆไปตามท้องตลาด แต่ก็ไม่ได้เกลื่อนเพราะรุ่นนี้ไม่เคยเป็นแท็กซี่ อะไหล่บางชิ้นยังสามารถเบิกจากศูนย์ได้อยู่
ราคาอะไหล่ตัวถังไม่แพงมาก เช่นไฟท้ายคู่ละพันเดียว อะไหล่เครื่องยนต์บางชิ้นสามารถใช้ร่วมกับเครื่อง 4A ได้เลย
และสามารถวางเครื่องบล็อค A ได้หลายรุ่นโดยไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องซึ่งตรงนี้ผมว่ามันสะดวกดีสำหรับคนที่อยากจับมาทำรถซิ่ง
ส่วนของช่วงล่างเป็นอนุกรมเดียวกับ AE92-111 ช่วงล่างบางชิ้นนำมาใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง (ตอนนี้ใส่เพลาของ AE92 อยู่ ใส่ได้เลยพอดีเป๊ะ)

การขับขี่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ จะมีความร้อนขึ้นบ้างเวลาเจอรถติดแล้วอากาศวันนั้นร้อนมากๆ น้ำหนักคลัชซ์เบา ขับในเมืองไม่ค่อยเมื่อย
ทัศนวิสัยมองเห็นได้ดี สามารถมองเห็นได้รอบด้าน เสา A ไม่บดบังสายตาเลย (เทียบกับอัลติสหน้าแบนที่มองยากเพราะเสา A ใหญ่)
กระจกมองหลังหลอกตาเล็กน้อย โดยจะเห็นวัตถุด้านหลังใกล้กว่าความจริง แต่กระจกข้างไม่หลอกสายตา แต่มุมมองแอบแคบไปหน่อย

ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นรถที่น่าใช้รุ่นนึงเลยนะ จากที่เคยลองขับรถมาหลายรุ่น ผมว่ามันเป็นรถที่ขับง่าย ตัวถังเล็กมีความคล่องตัว
การดูแลรักษาทำได้ง่าย บางอย่างสามารถทำได้เองที่บ้านเลย อะไหล่หาได้ทั่วไปและไม่แพง บางชิ้นใช้กับรุ่นอื่นได้ด้วย
จะจับมาขับแบบเดิมๆก็ไม่น่าเกลียดถ้าเก็บงานดีๆหน่อย ส่วนจะเอามาทำรถซิ่งก็ทำได้ไม่ค่อยซ้ำใคร
ตัวรถในตลาดพอมีให้เลือกหลายราคาหลากสภาพ เลือกได้เลยจะเอามาปั้นหรือเอามาใช้ยาวๆ

Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: User Review : Toyota Corolla 1.3DX โคโรลล่าขับหน้ารุ่นแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 21:59:51 »
สวยมากคับ

ที่เห็นส่วนมากจะเป็นโดเรม่อนซะมากกว่า

ตัวนี้หาน้อยมาก ทั้งที่เป็นอนุกรมเดียวกับ AE86 :)

ออฟไลน์ ps000000

Re: User Review : Toyota Corolla 1.3DX โคโรลล่าขับหน้ารุ่นแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 10:56:34 »
ญาติผมเคยใช้สมัยผมหนุ่มๆ ใช้ดีครับ
 :D
ยอมรับว่า อัลติสหน้าแบน 08 ของแฟนผม นี่ เสา A มันจะใหญ่ไปไหน บางจังหวะ บังมอไซค์มิดทั้งคัน เกือบชน  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 11:16:59 »

สุดยอดครับ สภาพดีใช้ได้เลย
- ข้างในสะอาดและสภาพดีเหลือเชื่อ เดิมสนิทเลย มีรูปภายในเพิ่มเติมอีกไหมครับ
- ห้องเครื่องสภาพดีมาก ตะเข็บคานต่างๆ ยังเดิมๆ อยู่ แถมไม่มีร่องรอยผุเลย
ไม่ทราบว่าส่วนอื่นๆ มีผุบ้างไหมครับ

รุ่นนี้มีทำแท๊กซี่เหมือนกันนะครับ อู่แท๊กซี่แถวบ้านผมมีรุ่นนี้เกือบสิบคัน  แต่ที่เยอะจะเป็น KE70 และแลนเซอร์กล่องไม้ขีด

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 14:34:36 »
สวยมากคับ

ที่เห็นส่วนมากจะเป็นโดเรม่อนซะมากกว่า

ตัวนี้หาน้อยมาก ทั้งที่เป็นอนุกรมเดียวกับ AE86 :)

ขอบคุณครับ ที่รถมันมีน้อยผมคิดว่าเพราะช่วงแรกๆที่ขายดันขาย KE70 ไปด้วยเลยขายไม่ออก

ญาติผมเคยใช้สมัยผมหนุ่มๆ ใช้ดีครับ
 :D
ยอมรับว่า อัลติสหน้าแบน 08 ของแฟนผม นี่ เสา A มันจะใหญ่ไปไหน บางจังหวะ บังมอไซค์มิดทั้งคัน เกือบชน  :-X :-X :-X

ผมนึกว่าคิดคนเดียวซะอีก เสา A อัลติสตอนเข้าโค้งขวาผมนี่อึดอัดมาก บังซะแทบไม่เห็นรถที่สวนมาเลย

สุดยอดครับ สภาพดีใช้ได้เลย
- ข้างในสะอาดและสภาพดีเหลือเชื่อ เดิมสนิทเลย มีรูปภายในเพิ่มเติมอีกไหมครับ
- ห้องเครื่องสภาพดีมาก ตะเข็บคานต่างๆ ยังเดิมๆ อยู่ แถมไม่มีร่องรอยผุเลย
ไม่ทราบว่าส่วนอื่นๆ มีผุบ้างไหมครับ

รุ่นนี้มีทำแท๊กซี่เหมือนกันนะครับ อู่แท๊กซี่แถวบ้านผมมีรุ่นนี้เกือบสิบคัน  แต่ที่เยอะจะเป็น KE70 และแลนเซอร์กล่องไม้ขีด

รอยผุเท่าที่ผมเจอคือในหลุมยางอะไหล่มันมีรูเท่าเหรียญสอบอยู่ ในส่วนอื่นผมยังไม่เจอผุนะครับ
อันนี้รูปภายในครับ

S4 C4 93'

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 15:03:05 »
ภายในสภาพยังกริ๊บๆอยู่เลยครับ แสดงว่าดูแลดีมากจริงๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 00:46:47 »
สภาพภายในสุดยอดมากๆ เลยครับ สะอาด นวมไม่บวมพอง แผงข้างไม่ย่นเป็นคลื่น (เห็นมีแค่นิดเดียวฝั่งคนขับ) พลาสติกไม่แตก เบาะยังไม่ขาด แถมยังเดิมสุดๆ อีกต่างหาก

สวิตช์แอร์สไลด์ทั้ง 4 ช่องนี่ดูดีเลยครับ ทำให้ดูเต็มๆ   ทั้งที่ส่วนใหญ่รถในยุคนั้นมักใส่ก้านปรับแค่ 2 ช่อง หรือไม่ก็เป็นสวิตช์หมุนแยกออกมา

เห็นแล้วฟินมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 00:48:45 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 12:51:20 »
Classic ครับ
One Day.

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 21:58:53 »
ภายในยังสภาพดีอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 22:57:04 »
แห้งมากๆ ภายในเดิมสุดๆ

ทำไมอัลติสหน้าแบนที่บ้านขับยากจังฟร่ะไม่ได้โปร่งโล่งแบบบรรพบุรุษของมันเลย

เหมือนผมเจอคุณบ่อยๆที่สวนนนท์น่ะ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 22:59:35 โดย Arm »
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 14:04:35 »

ทำไมอัลติสหน้าแบนที่บ้านขับยากจังฟร่ะไม่ได้โปร่งโล่งแบบบรรพบุรุษของมันเลย

เหมือนผมเจอคุณบ่อยๆที่สวนนนท์น่ะ ;D

อัลติสหน้าแบนทัศนวิสัยน่าหงุดหงิดจริง พอขับคันนี้ผมแทบไม่อยากแตะหน้าแบนเลย

ผมก็ขับไปแถวนั้นบ่อยๆแหละ ถ้าเจอก็ทักได้เลยนะครับ  ;D
S4 C4 93'

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 01:34:43 »
น่าจะรุ่นๆ ใกล้กันกับ 131 ผม

โชคดีมากครับ รถเก่าขนาดนี้หาสภาพได้ดีขนาดนี้

รถสมัยก่อนโปร่งมากๆ ครับ ทัศนวิสัยดีจริงๆ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 14:52:34 »
ขอบคุณครับ

เคยนั่งเมื่อนานมาแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 20:34:10 »
รถสวยมากๆครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 21:45:17 »
รถยังสภาพยังดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 18:33:08 »
ยินดีด้วยครับ  ว่าแต่มีวิธีหาอย่างไร?....รถสวยมากครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 23:34:36 »
ยินดีด้วยครับ  ว่าแต่มีวิธีหาอย่างไร?....รถสวยมากครับ

ในฐานะที่เป็นคนช่วยหารถคันนี้มา ขออนุญาตแย่งตา CH.TH เล่าให้ฟังนะครับ

ก่อนอื่นเลย ตอนแรก ตา CH.TH ตั้งงบในการซื้อรถเอาไว้ที่ประมาณ 35,000-40,000 ครับ ไม่รวมค่าบำรุงรักษาแรกเข้าประเภทของเหลวและซ่อมบำรุงบางจุด (ซึ่งผ่านมาหลายเดือนตอนนี้ก็ยังไม่เกิน 5,000) ซึ่งตีความโจทย์นี้ได้ง่ายๆเลยว่า รถราคาถูกที่สุดในประเทศไทยที่ยังสามารถวิ่งได้จริง ตัวเลือกรุ่นนั้นบอกตรงๆว่าไม่ใช่สิ่งที่สำคัญเลย รถจะเป็นรุ่นอะไรนั้น ที่ราคาเท่านี้ ไม่ใช่ตัวเลือกครับ สภาพต่างหากคือสิ่งที่สำคัญ และเป็นตัวตัดสินใจที่ทำให้ได้รถคันนี้มา

เมื่อตัดสินใจได้เช่นนี้ พวกเราจึงส่งข้อความไปหากรุ๊ปแชทเฟสไลน์ของเหล่าเพื่อนๆทั้งหลาย (เยอะมาก เกือบสิบคน) ให้ช่วยกันค้นหารถยนต์จากทุกเว็บไซต์ประกาศขายชื่อดัง จะ Taladrod, One2Car, Kaidee หรือ ThaiScooter พวกเราหาหมดครับ ตัวเลือกอีกสองตัวที่ตา CH.TH มองไว้ ก็มี Citroen BX และ Hyundai Excel จากเว็บ Kaidee ทั้งคู่ ซึ่งคันแรกดูบิดเบี้ยวเกิน และคันหลังถูกขายไปก่อนที่จะได้ไปชมครับ อีกทั้งยังมี Peugeot 405GR กับ Honda Accord ก่อนตาเพชร ด้วย แต่แพงเกินงบไปพอสมควร

พอตัดสินใจได้ว่า DX ในภาพดูสวยงามดี พวกเราก็ให้ CH.TH โทรไปหาเจ้าของรถ ซึ่งเป็นเต้นท์เล็กๆแห่งหนึ่งย่านลาดปลาเค้าลาดพร้าววังหินครับ

วันถัดมาพวกเราก็ได้พาคนจำนวน 4 คน ในกลุ่มก้อนเล็กๆของพวกเราไปดูรถตัวจริง ไปกันด้วยรถสองคัน เพื่อที่จะไปดูรถคันนี้คันเดียว ทุกคนไม่ได้เป็นมืออาชีพครับ อาศัยใช้คนจำนวนมากรุมดูเอา ซึ่งก็อย่างที่เห็นในภาพเลยครับ เป็นรถที่สวยสมราคามากๆ หลังจากนั้นก็ทำการทดลองขับวนดู ก็ค้นพบว่าตัวรถไม่มีปัญหาอะไรที่ไม่ควรจะมี เมื่อมูลค่าของรถปรากฎขึ้นบนหัวในทันทีที่ทดลองขับเสร็จ พวกเราก็ไปต่อรองราคากับทางเต้นท์ครับ ซึ่งก็ได้ส่วนลดมานิดหน่อย และเต้นท์ก็ทำกำไรง่ายๆได้หลายบาทอยู่ พึงพอใจกันทั้งสองฝ่าย จบอย่างแฮปปี้ครับ

และที่เจ้า CH.TH ไม่ได้เล่ามาคือ หลังจากที่รถคันนี้มาเป็นของมันแล้ว ก็มีเพื่อนๆพี่ๆในแก๊งค์ขอยืมขับเพื่อใช้ไปทำงานที่ชลบุรีครับ นอกเหนือจากยางที่แบนไปเส้นหนึ่ง รถคันนี้ไม่มีปัญหาอะไรอย่างอื่นเลย ไป-กลับ กรุงเทพ-ชลบุรีได้อย่างง่ายดายครับ มันเป็นรถที่ทำให้ผมเชื่อแล้วว่า รถเก่าราคาประหยัดก็สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดีมาก เพียงแค่บำรุงรักษาอย่างถูกต้องเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 04:08:21 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  ไม่ได้เห็นรุ่นนี้นานมาก เด็กๆจำได้ว่า เคยเห็นหลายคันเป็นแท้กซี่

:-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 00:44:03 »
เคยนั่งสมัยออกมาใหม่ๆ โคตรคิดถึงวันวานเลย 555+

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 21:33:53 »
รุ่นนี้มีน้อยเพราะมี KE70 ขายคู่อยู่พักใหญ่เนี่ยแหละครับ สมัยนั้นคนส่วนใหญ่กลัวรถขับหน้าจะไม่ทนทานเลยไม่ค่อยกล้าซื้อกัน อีกทั้งถ้าเทียบกับ KE70 แล้ว นอกจากระบบชุบสีกันสนิมด้วยไฟฟ้า EDP เป็นรุ่นแรกในไทยแล้วมันไม่มีเด่นกว่าเลย เท่าที่ผมจำได้สมัยโน้นที่ทำงานคุณแม่ผมมีคนใช้ KE70 10คัน ส่วน AE80 1คันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 21:47:48 »
เก๋งคันแรกของบ้านผมเลยครับรุ่นนี้ แต่ของผมตัว GL
ไฟส่องป้ายแบบเต็ม เบาะกำมะหยี่หนานุ่ม มีมาตรวัดรอบกับเกียร์ 5 สปีด

Altis หน้าแบนยังดีกว่า Civic FD ครับ
เข้าออกยาก หัวโขกเสาa กะระยะหน้ารถยากที่สุดเท่าที่เคยขับมา  ::)
แต่โปร่งโล่งแบบสุดๆ ต้อง Altis หน้าหมู ผมว่าที่สุดละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 08:30:51 »
ยินดีด้วยครับ รถยังสภาพดีอยู่เลย

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 13:42:04 »
รถสวยสภาพดีครับ รถผมตอนอายุเท่าคันนี้ไม่รู้จะอยู่สภาพไหน