ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟังหลังจากเอารถไปเปลี่ยนยางใหม่และเปลี่ยนลูกหมากกันโครงหน้ามา  (อ่าน 7664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
เมื่อต้นเดือนเอา Jazz ไปเปลี่ยนยางมา ขนาด 185/55R16 ขนาดติดรถ

ยางเก่าเป็น Deestone Vincente R302 เป็นยางชุดที่สองเปลี่ยนต่อจากยางเดิมติดรถ ชุดนี้ใช้งานมา 2 ปีครึ่งกับระยะทาง 41,000 กิโลเมตร ยังพอใช้งานได้อยู่ แต่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดกลางคืนต้นเดือนหน้าเลยเปลี่ยนใหม่เพื่อความปลอดภัย ยางชุดนี้คุ้มค่าเงินครับ นุ่มเงียบดี เบรคดี แต่เข้าโค้งไม่คมเท่าไร ตอนเปลี่ยนออกเสียงเริ่มดังแล้วแต่ยังรับไหว แต่มีรีบเปลี่ยนเพราะมันมีอาการเจอถนนไม่เรียบจะแถไป แถมา ต้องประคองพวงมาลัยตลอด เกิดความเครียดมากเวลาขับเร็วครับ แต่ถ้าขับใน กทม. ยังได้อยู่ เส้นนี้ไม่เคยป่ะ ไม่เคยรั่ว
ผมเติมลม 34 ทุกล้อ รถติดแก๊ส

ยางใหม่เปลี่ยนเป็น maxxis ms800 ขนาดเดิมเลย เน้นนุ่มเงียบไว้ก่อนแต่เปลี่ยนยี่ห้อ
หลังเปลี่ยนอาการรถแถซ้าย-ขวายังไม่หมด แต่ดีขึ้นพอสมควร เกาะโค้ง เข้าโค้งได้ดีกว่าตัวเดิม คอนโทรลพวงมาลัยได้ดีขึ้น แต่ตัวนี้นุ่มเงียบสู้ตัวก่อนไม่ได้ เมื่อเทียบกับตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ครับ แต่แลกมาด้วยการควบคุมที่ดีกว่าผมว่าโอเคเลย ราคาแพงกว่ากัน 400 บาท ตอนแรกผมเติม 34 ทุกล้อผลคือรถกระด้างไม่ค่อยนุ่ม เลยค่อยๆ ปรับลมลางลดลงเพื่อดูอาการ ปัจจุบันลงตัวที่ หน้า 33 หลัง 32 ครับ

ในระหว่างเปลี่ยนยางร้านนี้เพื่อนกันด้วยขับไปเปลี่ยนตั้งตัวเมืองกาญจนบุรี
ให้ช่วยเช็คช่วงล่างกับเบรคให้ที เช็คไปเจอลูกหมากกันโครงหน้าขวาจุดยึดตัวบนกลับบ้านเก่าไปล่ะ จารบีเยิ้มมาเชียว ร้านเพื่อนไม่มีอะไหร่ เลยรีบขับกลับมาศูนย์นครปฐมปรากฎว่าของไม่มีต้องสั่ง ประมาณ 3 วัน เลยสั่งไว้แล้วกลับมาใส่อีก 2 สัปดาห์

หลังจากเปลี่ยนเสร็จโอ้มันยอดมาก ความรู้สึกเหมือนขับรถใหม่กลับมา 555 เวอร์ไปนิด
อาการแถซ้าย-แถขวาหายไปเกือบหมด ดีขึ้นแบบคนละเรื่องก่อนเปลี่ยนยางและลูกหมากกันโครงหน้า
คอนโทรลพวงมาลัยตามมือดีมาก วิ่งถนนเป็นคลื่นนี่หายเครียดไปเลย นิ่งขึ้นมาก
ลองขับเร็ว ช่วงสั้นๆ เส้นถนนบรมราชชนนียังไหวสบายๆ (ลองตอนถนนโล่ง)

ที่กล่าวมาคือเอาข้อมูลมาให้เพื่อนๆ ทราบเผื่อรถมีอาการคล้ายๆ กันจะได้วิเคราะห์สาเหตุเบื้องต้นได้ครับ
ส่วนยางผมเปลี่ยนยางคุณภาพกลางๆ เพราะจะเปลี่ยนใหม่ทุกๆ 2 ปีกว่าๆ ครับ ดอกเหลือเยอะก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ดีไปอีกแบบนะ ยางมารุ่นใหม่ๆจะได้ไม่ต้องนั่งมองมัน

ส่วนผม สี ปีครั้ง ล่าสุด เจ็ดหมื่นโล กับ ไพรมาซี่แอลซี เส้นละ สามพันสาม

ตอนนี้ ไฟสโตนเอฟ หนึ่ง เส้นละ สองพันสอง

หวังไว้ไม่เท่าเก่า คืดว่า สี่หมื่นโล สามปี คุ้มแล้วกับเงินเท่านี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ps000000

แสดงว่าลูกหมากมีผลมากไ  8)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
พวก บูชยาง ทุกตัวในส่วนช่วงล่างรถ มีผลจริงๆครับ รถผมตอนก่อนแร็คเส้นเก่าแตก นั้นก็ลูกหมากขาด ดึงออกขวาอย่างเดียวเลย ตั้งศูนย์ก็ไม่หาย

พอเปลี่ยนแร็ตลูกหมากมากะแร็ค ยังสภาพดีอยู่เลยไม่ได้เปลี่ยน  พอตั้งศูนย์ปุ๊บ เห็นผลทันตาเลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ตอนแรกที่เปลี่ยนคิดว่าเปลี่ยนให้มันใช้งานในสภาพได้ปกติ ไม่คิดถึงผลว่าจะดีขึ้นขนาดไหนครับ
ค่าอะไหร่ค่าแรงทั้งสองข้าง พันกว่าบาท หลังจากเปลี่ยนแล้วคุ้มค่ามาก มีผลต่อการควบคุมรถดีขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โอ้...ขอบคุณครับ ผมกำลังกังวลอยู่เลยว่าทำไมช่วงนี้รถผมเริ่มแถไปแถมาหลังจากสลับยางและตั้งศูนย์ใหม่
คือศูนย์มันตรงนะ ถ้าวิ่งทางเรียบไม่เกิน 40
แต่พอเกินกว่านั้นนี่เริ่มแถไปซ้ายทีขวาที (ช่างแอบวางยาอะไรหรือป่าวนะ?)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าเพิ่มงบอีกนิด ใส่ยางเกรดสูงๆกว่า maxxis จะฟินกว่านี้อีกครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ focus2012

MS800 ใช้งานเป็นไงบ้างครับ

ผมกะไว้จะเปลี่ยนเหมือนกัน แต่อีกสัก 1 ปี

ปัจจุบันใช้ Nitto NT830 อยู่ครับ 195/55/15

ออฟไลน์ J_Serie5

" ส่วนยางผมเปลี่ยนยางคุณภาพกลางๆ เพราะจะเปลี่ยนใหม่ทุกๆ 2 ปีกว่าๆ ครับ ดอกเหลือเยอะก็เปลี่ยน "

ยางที่คุณเคยใช้และที่คุณเปลี่ยนมา มันไม่ใช่คุณภาพกลางนะครับ ถ้าใช้รถเยอะ ผมอยากให้คุณเลือกเปลี่ยนยางคุณภาพดีแล้วใช้ยาวๆมากกว่า ซึ่งเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับหลายอย่างเช่น
* ความเร็วที่คุณใช้เป็นประจำ
* ความเร็วสูงสุดที่ใช้
* ลักษณะการขับ มุดซ้ายขวาบ่อยๆ หรือไปเรื่อยๆ
* jazz เดิมๆการเกาะถนนไม่ค่อยดี ถ้าเป็นไปได้เปลี่ยนโช้คกับยางคุณภาพดี จะดีกว่าครับ

ผมใช้รถเดือนนึงเฉลี่ย 4-5000km เมื่อก่อนใช้ยางเกรดล่าง ขยับมายางจีนเกรดดี และขยับมาจบที่ยางbrand nameเกรดดี ซึ่งเทียบความเกาะถนน ความคุ้มค่าระยะยาวแล้ว ยาง brand name คุ้มค่าที่สุดครับ จ่ายแพงกว่า แต่เกาะกว่าปลอดภัยกว่า มั่นใจได้มากกว่า ขายมือ2ก็มีคนรับซื้อ ลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

ต้องเกาให้ถูกที่คัน ก็จะหายคัน ::)

ควรเช็คช่วงล่างทุกๆระยะ 20000km
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
ยางติดรถ
พวก
ล้อ
ยางหุ้มเพลา
ฯลฯ

70,000 กม. ควร เช็ค และ เปลี่ยน ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

อ่านหัวกระทู้ผ่านๆนึกว่าไป ผ่าตัดเปลี่ยนต่อมลูกหมาก  :-[

ออฟไลน์ wa330

R302ยุคแรกๆเทรดแวร์ไม่สูงมากแต่ปัจจุบันอัพขึ้นเยอะจนเนื้อยางแข็ง
เล่นmaxxisดีแล้วคับms800ลายแก้มสวยดีมีตัวดนตรีคนเต้นรำด้วย

ออฟไลน์ SM.

ผมเพิ่งเปลี่ยนยาง Maxxis มาเหมือนกัน ทุกอย่างดีขึ้น อาจจะเพราะยางยังใหม่ เงียบเลย

ผมก็ไม่ใช้ยางแพง เน้นเกรดธรรมดา เพราะรถใช้ในเมือง ไม่ได้ขับเร็วอะไร ไม่แซงใครด้วย เพราะแซงไม่ขึ้น รถอืด  ออกตจว. ก็ขับไม่เกิน 110

ส่วนมากจะเปลี่ยนประมาณ 3 หมื่นกว่าโล ไม่เกิน 3 ปี ดอกยังลึกอยู่ทุกล้อเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ bobsan

ผมก็เคยใช้ maxxis มากับรถสองคัน

เป็นยางที่คุ้มค่าคุ้มราคาครับ ดีที่สุดก็ปีแรกครับ
ปีที่สองเริ่มออกอาการครับ ถึงปีที่สามยอมแพ้เปลี่ยนยางใหม่เลยครับ

คือยางมันจะเริ่มดัง และกระด้างขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Tapanan

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 08:32:01 โดย Tapanan »

รถคันนี้ 5 ปีเศษแล้วครับ แต่วิ่งไม่เยอะปีละหมื่นกว่ากิโลเมตรครับ
ผมขับรถไม่เร็ว ไม่ค่อยซิกแซก เพราะรู้ลิมิตตัวรถอยู่ รถมันโคลงๆ เวลาขับเร็วด้วย ช่วงล่างมันเด้งๆ เลยใช้ความเร็วปกติไม่เกิน 11-120 แค่นั้นครับ
เลยเลือกยางใช้แค่ 2 ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนใหม่ครับ ส่วนยางตัวนี้ใช้งานมาพันกว่ากิโลเมตร ถูกใจครับ เกาพถนน เบรค และคอนโทรลรถได้ดี แต่ต้องดูระยะเวลาหลังผ่านไปซักปีนึงว่าจะเปลี่ยนไปขนาดไหน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมไม่รู้ว่าเนื้อยางมันเหมือนกันกับ ms300 หรือเปล่านะครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อย่าเบรคแรงๆ นะครับ หน้ายางกระจุยหายไปเป็นบั้งๆ เลย
ตอนนี้มาคบ nt860 เดียวครบ 10000 โลจะมาเล่าให้ฟังถึงความนุ่มแล้วก็ย้วย

ปล. บูชปีกนกผมขาด เวลาเจอะ ถนนเอียงซ้ายขวา ไหล เปลี่ยนแล้วหายเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ CNX

ผมใช้ MAXXIS I PRO 205-45-16 กับ FIESTA เกียร์กระตุก
ราคายาง ไม่แพง 1,900/1 ขับได้ดี สมราคาครับ  (ขับไม่เร็ว)

เรื่องช่วงล่าง รถผม วิ่ง161,xxx km. 3ปีครึ่ง
อาการแข็งกระด้าง ตึงตัง เสียงอ๊อดแอด มาเต็ม

กำลังจะไปร้านโชว์จุ่ง ซ่อมเปลี่ยน ลูกหมาก ช่วงล่าง
เป็นยี่ห้อของร้าน เป็นของเทียบเกรด
มีรถเพื่อนไปทำมา ราคา 3-4,xxx ไม่มีปัญหา เลยอยากทำบ้าง

เพราะถ้าซืื้ออะไหล่ศูนย์ หรือวรจักร ไปทำเอง จะแพงกว่านี้
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tapanan

รถคันนี้ 5 ปีเศษแล้วครับ แต่วิ่งไม่เยอะปีละหมื่นกว่ากิโลเมตรครับ
ผมขับรถไม่เร็ว ไม่ค่อยซิกแซก เพราะรู้ลิมิตตัวรถอยู่ รถมันโคลงๆ เวลาขับเร็วด้วย ช่วงล่างมันเด้งๆ เลยใช้ความเร็วปกติไม่เกิน 11-120 แค่นั้นครับ
เลยเลือกยางใช้แค่ 2 ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนใหม่ครับ ส่วนยางตัวนี้ใช้งานมาพันกว่ากิโลเมตร ถูกใจครับ เกาพถนน เบรค และคอนโทรลรถได้ดี แต่ต้องดูระยะเวลาหลังผ่านไปซักปีนึงว่าจะเปลี่ยนไปขนาดไหน

ความจริงเอง ผมก็ไม่ได้ใชยางแพงอะไรเลยครับ ก่อนเปลี่ยนยางรอบนี้ใช้ NT830 จากนั้นมา NT860 หมดไวมาก ปีเดียวหมดครับ
พอหมดผมก็เล็ง Deestone R302 เหมือนกัน เห็นบางที่บอกยางไม่ค่อยกลมบ้าง ก็เลยมองข้ามไปเกือบจะเลือก Maxxis Ipro
แต่ไปเจอ KUMHO PS31 225/40R18 ชุด 13500.- ก็เลยลองใช้ไป ยังไม่ถึงหมื่นโล แต่เสียงนี่กระหื่มใช้ได้ สมรรถนะเกินราคาไม่น่าเกียจ
ด้านข้างแต่รถภรรยา ผมลองใช้ GoodYear Eagle F1 205/45R17 อันนี้เงียบกว่าชัดเจน เกาะกว่ารถผมชัดเนครับ...

ออฟไลน์ CNX

ความจริงเอง ผมก็ไม่ได้ใชยางแพงอะไรเลยครับ ก่อนเปลี่ยนยางรอบนี้ใช้ NT830 จากนั้นมา NT860 หมดไวมาก ปีเดียวหมดครับ
พอหมดผมก็เล็ง Deestone R302 เหมือนกัน เห็นบางที่บอกยางไม่ค่อยกลมบ้าง ก็เลยมองข้ามไปเกือบจะเลือก Maxxis Ipro
แต่ไปเจอ KUMHO PS31 225/40R18 ชุด 13500.- ก็เลยลองใช้ไป ยังไม่ถึงหมื่นโล แต่เสียงนี่กระหื่มใช้ได้ สมรรถนะเกินราคาไม่น่าเกียจ
ด้านข้างแต่รถภรรยา ผมลองใช้ GoodYear Eagle F1 205/45R17 อันนี้เงียบกว่าชัดเจน เกาะกว่ารถผมชัดเนครับ...
[/quote]

Goodyear Eagle F1 Direction5 ใช่ไหมครับ?

ผมดูรีวิวเวป UK ให้คะแนนดี ประมาณ81.43 ยางล้อ16 ราคา 2,xxx บาท / กำลังพิจารณาตัวนี้ครับ

ก่อนนี้ เคยใช้ KUMHO/PS31 (6หมื่นกิโล สมรรถนะดี สมราคาครับ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนแรกผมก็ดูยางไว้ใส่สวิฟ 185/55/16
กะใส่eestone Vincente R302 แต่เปลี่ยนใจไปหา MS800 ไม่ผิดหวังครับ คุ้มกับราคาเลย