ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ BMW 730Ld M Sport (G12) ประกอบในประเทศ - 6,399,000 บาท //  (อ่าน 32988 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
น่าจะต้องมีตัวถูกกว่า ตามมาทีหลัง คราวนี้ราคาต้องต่ำกว่า 6 ล้าน ไม่งั้นสู้ Benz ไม่ได้

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
👍
👍
👍

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าจะเอาแต่คนซื้อยี่ห้อนั้นๆวิจารย์ได้ผมว่า ควรอยู่ในคลับเว็บรถนั้นๆครับ
ในเมื่ออยู่แหล่งที่รวมคนชอบรถ รักรถ สารพัดยี่ห้อมารวมกัน เค้าก็มีสิทธิ์เสพสื่อ เสพความรู้ คำวิจารย์ของยี่ห้อต่างๆที่สมาชิคหลายๆท่านได้เม้นบ้าง โพสบ้าง คนใกล้ตัวเจอบ้าง ญาติพี่น้องที่เจอทั้งข้อดี ข้อเสีย มาแชร์กัน แบ่งปัน เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นครับ รถทุกยี่ห้อไม่ได้มีคนรักหมดหรือคนเกลียดไปหมด มันไม่ได้ดีเลิศเลอ จนไม่สามารถแตะต้องกล่าถึงไม่ได้เลย รถทุกยี่ห้อมันไม่ได้สมบูรณ์ตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคได้ครบ100เปอเซ็นต์ การตอบคำตอบ การตอบเพื่อนสมาชิค ผมว่า ลดอารมย์ของตนลงมาก่อน อ่าน ตีความ ในสิ่งที่เค้ากล่าวถึงก่อน เค้าหมายถึงอะไร เสนอถึงเรื่องอะไร การรักรถยี่ห้อใดยี่ห้อนึงมากนั้น จนถึงขั้นที่คนอื่นกล่าวถึงไม่ได้เลยนั้น ผมไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไร จะให้มีแต่คนยกยอ เชิดชู แต่ข้อเสียพอกล่าวถึง พอพาดพิงถึง ต้องออกมาปกปักรักษา ผมว่า มันไม่ใช่ คือ เราคุยใน เรามาเจอกันในเว็บนี้ เพราะเรารักรถ ชอบรถ คุยกันเรื่องรถ แชร์กัน แบ่งปันกัน เสพข้อมูลรถยี่ห้อต่างๆกัน ผมไม่ได้อยากจะมาดู คนทำตัวเหมือนผู้ถือหุ้นค่ายรถนั้นๆ ที่จะแตะต้องกล่าวถึงอะไรไม่ได้เลย
ถ้ามันไม่เป็นจริงตามที่คนอื่นกล่าว เราแย้ง เอาข้อมูลมาเสนอ สื่อสารกันด้วยเหตุและผล ว่ามันอาจจะไม่ใช่ อย่างไร ยังไง
ถ้าคิดว่าข้อมูลที่ลงมาไม่ครบก็แจ้งเค้า ว่าที่เอ่ยขึ้นมาไม่ครบนะครับ ตรงนั้นผิด ตรงนี้ไม่ถูกก็ว่ากันไป
ถ้าคิดว่าข้อมูลแน่น เอามาแชร์กัน ค่อยๆคุยกัน กล่าวออกมาเลย
อ้อ ผมคิดว่าถุงลมมันไม่สำคัญครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ ว่ากันไป
เอ้อ ผมคิดว่าระบบเตือนการออกนอกเลน ไม่สำคัญครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ
เอ้อ ผมคิดว่า ระบบเตือนจุดอับสายตาไม่ควรมีครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ ว่ากันไป
เท่าที่ผมอ่านมา และคิดดูแล้ว ที่เค้าไม่ติดมา ไม่ใส่มา เพื่อลดต้นทุนหรือเปล่า ไม่งั้นราคามันจะกระโดดไปไกลกว่านี้ ในมุมมองของผมนะครับ
ในเย็นๆกันนะครับ ตอบขัดใจใครขออภัยล่วงหน้า ทำให้ใครเคือง ผมขอโทษ ผมอยากให้เว็บนี้ เป็นเหมือนพี่น้องกันเหมือนเดิม
แหล่งรวมคนรักรถ แหล่งรวมข้อมูลเกี่ยวกับรถ ที่ตรงที่สุดที่ผมเคยเจอมา

ออฟไลน์ [J]e[w]

ราคากับออพชั่นผมว่ามันสวนทางกันอยู่นะ  :)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Boo Bee

• Newbie
  • *
แย่ละ ผมว่ายางอะไหล่ก็หายไปด้วย  ;D ;D ;D

Vehicle Stability Control ของทาง Toyota เนี่ย BMW เค้าเรียก Dynamic Stability Control หรือ ตัวย่อ DSC นะครับ เป็นอุปกรณ์พื้นฐานของ BMW ในยุคปัจจุบัน ยกเว้นจักรยาน BMW ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 11:25:31 โดย Boo Bee »

ออฟไลน์ Monn

ตอบตามประเด็นดีกว่า

การเอารถรุ่นนึง มาเทียบอีกรุ่นนึง โดยเฉพาะข้าม segment หรือจะเรียกข้ามยี่ห้อ ก็ไม่ค่อยถูกต้องแล้ว รถคันนึงไม่ใช่จะยัด option มาครบทุกอย่าง จะเรียกว่าดีกว่ารถอีกคัน จากเมนท์ก่อนๆ หลายคนจะบอก เทียบรุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่ได้เลย รุ่นนี้มีมากกว่ารุ่นนี้ ไรงี้ ซึ่งมันไม่ถูกต้องหรือเปล่า รถทั้งคัน มันน่าจะดูองค์รวมว่า ความเหมาะสม คืออะไร เช่น S7 ตัวถูกมีให้แค่นี้ ไม่ใช่ว่ามันจะห่วยกว่า S5 ที่มีทุกอย่าง เพราะรถมันต่าง segment ประมาณนี้ หรือ civic ตัวต่ำ บางที option น้อยกว่า city ตัวท๊อปอีก อย่างงี้ จะเทียบว่า civic ห่วยกว่าหรือเปล่า  ผมว่า คำว่า option ก็คือ option ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็น หากดูรายการที่ จขกท list ไว้ทั้งหมด เกือบ 3 หน้า แล้วเรียกว่า option น้อย ห่วยจัง รถตั้งแพง มันก็ไม่น่าใช่นะครับ หรือบางรายการ มันก็อาจจะไม่ได้ list ออกมาทุกอย่างมั้ง เพราะรถมันมีอะไรตั้งเยอะ เมื่อก่อน S7 คันละ 7-8 ล้าน option ห่วยกว่านี้ ก็วิ่งกันเกลื่อน สมัยนี้ รถฉลาดขึ้น option เพียบ ราคากดต่ำลงเหลือ 6 กว่าๆ ก็ยังมีบ่น ว่าไม่คุ้ม  ก็เลือกที่ตัวเองสบายใจดีกว่า เพราะหากผมจะซื้อรถ คงไม่ใช่เพียงเพราะรถคันนั้นมี option อัดมาเต็ม  หากคุณเป็นคนที่ซื้อ option จริง ลองมองดูในรถ ได้ใช้อะไรกี่อย่างเอง 

ผมเห็นคนใช้รถที่มีเตือน มุมอับ ก็ปิดระบบ เพราะมอไซค์ มากันตรึม หากคุณรถติดอยู่ มันก็ดังตลอด เป็นคุณจะปิดมั้ย เพราะเมืองไทยมีมอไซค์มาประชิดให้ดังตลอดเวลา

ส่วนเรื่อง lane assist มันเหมาะกับบ้านเมืองที่ถนนเค้าวิ่งยาวๆ แล้วรถไม่เยอะมาก มาติดใน กทม. จะได้ใช้กันไหมครับ แล้วที่สำคัญ มันเหมือนทำให้คนขี้เกียจ เพราะไม่ต้องสนใจเลน ผมว่า อันนี้ ดูไม่จำเป็นเลย

เรื่อง adaptive cruise อีก ถามจริงๆ ทุกวันนี้ รถที่มี cruise คุณเปิดใช้กันไหม มันแทบจะไม่มีถนนไหน ที่วิ่งยาวๆ ได้แล้ว นอกจากไป ต่างจังหวัด ในวันธรรมดา แล้วจะมีไปกันบ่อยแค่ไหนครับ แทบจะไม่ได้ใช้ ส่วนระบบเบรคอัตโนมัติ หากใส่ใจการขับขี่จริงๆ ระบบนี้ บอกเลย ทำให้คนไม่สนใจการขับเท่าที่ควร แทนที่จะสนใจถนน มีระบบ เปิดไว้ รถเบรคเอง ทำโน่นทำนี่ได้ ไม่ต้องกลัว 555 ผมว่าระบบนี้ ไม่ควรมีจริงๆ ส่วนตัว ไม่ชอบเลย

นี่แค่ตัวอย่างนะครับ ยังไงก็แล้วแต่ รถคันนึง มันไม่ใช่แค่ option ทั้งการขับขี่ องค์ประกอบส่วนอื่นๆ ดูรวมๆ ดีกว่า แล้วอย่าเทียบข้ามรุ่น ข้าม segment เลย ไม่งั้น mirage มี option เบรคเอง ก็ดีกว่า เฟอที่ไม่มีหรือเปล่า มันไม่ใช่อะครับ

สรุป S7 ราคานี้ ผมว่า มันก็สมราคาแล้วนะ

ปล. ลองไปดูราคารถนะครับ ฝั่งยุโรป มีแต่ถูกลงๆ ในช่วง 5-10 ปีมานี้ ในขณะที่ฝั่งญี่ปุ่น มีแต่แพงขึ้นๆ นะครับ

S3 - F30
X1 - E84

• Newbie
  • *
มียางอะไหล่มั้ย?

มีถั่วด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ O_o"

ราคากับออปชั่น ถือว่าเหมาะสมครับ ออปชั่นบางตัว ไม่ได้มีให้มาเป็นมาตรฐาน แต่ก็แลกมากับราคาที่ลดลง

ที่ชอบมากๆคือเครื่องยนต์ครับ ไม่มีระบบ Hybrid

งานภายนอก M Sport สวยจบแล้วครับ

• Newbie
  • *

การเอารถรุ่นนึง มาเทียบอีกรุ่นนึง โดยเฉพาะข้าม segment หรือจะเรียกข้ามยี่ห้อ ก็ไม่ค่อยถูกต้องแล้ว รถคันนึงไม่ใช่จะยัด option มาครบทุกอย่าง จะเรียกว่าดีกว่ารถอีกคัน จากเมนท์ก่อนๆ หลายคนจะบอก เทียบรุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่ได้เลย รุ่นนี้มีมากกว่ารุ่นนี้ ไรงี้ ซึ่งมันไม่ถูกต้องหรือเปล่า รถทั้งคัน มันน่าจะดูองค์รวมว่า ความเหมาะสม คืออะไร เช่น S7 ตัวถูกมีให้แค่นี้ ไม่ใช่ว่ามันจะห่วยกว่า S5 ที่มีทุกอย่าง เพราะรถมันต่าง segment ประมาณนี้ หรือ civic ตัวต่ำ บางที option น้อยกว่า city ตัวท๊อปอีก อย่างงี้ จะเทียบว่า civic ห่วยกว่าหรือเปล่า  ผมว่า คำว่า option ก็คือ option ไม่ใช่สิ่งที่จำเป็น หากดูรายการที่ จขกท list ไว้ทั้งหมด เกือบ 3 หน้า แล้วเรียกว่า option น้อย ห่วยจัง รถตั้งแพง มันก็ไม่น่าใช่นะครับ หรือบางรายการ มันก็อาจจะไม่ได้ list ออกมาทุกอย่างมั้ง เพราะรถมันมีอะไรตั้งเยอะ เมื่อก่อน S7 คันละ 7-8 ล้าน option ห่วยกว่านี้ ก็วิ่งกันเกลื่อน สมัยนี้ รถฉลาดขึ้น option เพียบ ราคากดต่ำลงเหลือ 6 กว่าๆ ก็ยังมีบ่น ว่าไม่คุ้ม  ก็เลือกที่ตัวเองสบายใจดีกว่า เพราะหากผมจะซื้อรถ คงไม่ใช่เพียงเพราะรถคันนั้นมี option อัดมาเต็ม  หากคุณเป็นคนที่ซื้อ option จริง ลองมองดูในรถ ได้ใช้อะไรกี่อย่างเอง 

ผมเห็นคนใช้รถที่มีเตือน มุมอับ ก็ปิดระบบ เพราะมอไซค์ มากันตรึม หากคุณรถติดอยู่ มันก็ดังตลอด เป็นคุณจะปิดมั้ย เพราะเมืองไทยมีมอไซค์มาประชิดให้ดังตลอดเวลา

ส่วนเรื่อง lane assist มันเหมาะกับบ้านเมืองที่ถนนเค้าวิ่งยาวๆ แล้วรถไม่เยอะมาก มาติดใน กทม. จะได้ใช้กันไหมครับ แล้วที่สำคัญ มันเหมือนทำให้คนขี้เกียจ เพราะไม่ต้องสนใจเลน ผมว่า อันนี้ ดูไม่จำเป็นเลย

เรื่อง adaptive cruise อีก ถามจริงๆ ทุกวันนี้ รถที่มี cruise คุณเปิดใช้กันไหม มันแทบจะไม่มีถนนไหน ที่วิ่งยาวๆ ได้แล้ว นอกจากไป ต่างจังหวัด ในวันธรรมดา แล้วจะมีไปกันบ่อยแค่ไหนครับ แทบจะไม่ได้ใช้ ส่วนระบบเบรคอัตโนมัติ หากใส่ใจการขับขี่จริงๆ ระบบนี้ บอกเลย ทำให้คนไม่สนใจการขับเท่าที่ควร แทนที่จะสนใจถนน มีระบบ เปิดไว้ รถเบรคเอง ทำโน่นทำนี่ได้ ไม่ต้องกลัว 555 ผมว่าระบบนี้ ไม่ควรมีจริงๆ ส่วนตัว ไม่ชอบเลย

นี่แค่ตัวอย่างนะครับ ยังไงก็แล้วแต่ รถคันนึง มันไม่ใช่แค่ option ทั้งการขับขี่ องค์ประกอบส่วนอื่นๆ ดูรวมๆ ดีกว่า แล้วอย่าเทียบข้ามรุ่น ข้าม segment เลย ไม่งั้น mirage มี option เบรคเอง ก็ดีกว่า เฟอที่ไม่มีหรือเปล่า มันไม่ใช่อะครับ

สรุป S7 ราคานี้ ผมว่า มันก็สมราคาแล้วนะ

ปล. ลองไปดูราคารถนะครับ ฝั่งยุโรป มีแต่ถูกลงๆ ในช่วง 5-10 ปีมานี้ ในขณะที่ฝั่งญี่ปุ่น มีแต่แพงขึ้นๆ นะครับ

รถญี่ปุ่นนับวันยิ่งแพงขึ้นๆ Accord Hybrid 1.9 ล้านทอนนิดหน่อยราคาเ Price List ผมนี่ไม่กล้าซื้อเลยครับ เลยต้องมองหารถที่ option เยอะๆ เยอะไว้ก่อน เสร็จแล้วไม่ได้ใช้

ว่าแต่ มีถั่วมั้ย

ออฟไลน์ Anvers30

ถ้าจะเอาแต่คนซื้อยี่ห้อนั้นๆวิจารย์ได้ผมว่า ควรอยู่ในคลับเว็บรถนั้นๆครับ
ในเมื่ออยู่แหล่งที่รวมคนชอบรถ รักรถ สารพัดยี่ห้อมารวมกัน เค้าก็มีสิทธิ์เสพสื่อ เสพความรู้ คำวิจารย์ของยี่ห้อต่างๆที่สมาชิคหลายๆท่านได้เม้นบ้าง โพสบ้าง คนใกล้ตัวเจอบ้าง ญาติพี่น้องที่เจอทั้งข้อดี ข้อเสีย มาแชร์กัน แบ่งปัน เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นครับ รถทุกยี่ห้อไม่ได้มีคนรักหมดหรือคนเกลียดไปหมด มันไม่ได้ดีเลิศเลอ จนไม่สามารถแตะต้องกล่าถึงไม่ได้เลย รถทุกยี่ห้อมันไม่ได้สมบูรณ์ตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคได้ครบ100เปอเซ็นต์ การตอบคำตอบ การตอบเพื่อนสมาชิค ผมว่า ลดอารมย์ของตนลงมาก่อน อ่าน ตีความ ในสิ่งที่เค้ากล่าวถึงก่อน เค้าหมายถึงอะไร เสนอถึงเรื่องอะไร การรักรถยี่ห้อใดยี่ห้อนึงมากนั้น จนถึงขั้นที่คนอื่นกล่าวถึงไม่ได้เลยนั้น ผมไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไร จะให้มีแต่คนยกยอ เชิดชู แต่ข้อเสียพอกล่าวถึง พอพาดพิงถึง ต้องออกมาปกปักรักษา ผมว่า มันไม่ใช่ คือ เราคุยใน เรามาเจอกันในเว็บนี้ เพราะเรารักรถ ชอบรถ คุยกันเรื่องรถ แชร์กัน แบ่งปันกัน เสพข้อมูลรถยี่ห้อต่างๆกัน ผมไม่ได้อยากจะมาดู คนทำตัวเหมือนผู้ถือหุ้นค่ายรถนั้นๆ ที่จะแตะต้องกล่าวถึงอะไรไม่ได้เลย
ถ้ามันไม่เป็นจริงตามที่คนอื่นกล่าว เราแย้ง เอาข้อมูลมาเสนอ สื่อสารกันด้วยเหตุและผล ว่ามันอาจจะไม่ใช่ อย่างไร ยังไง
ถ้าคิดว่าข้อมูลที่ลงมาไม่ครบก็แจ้งเค้า ว่าที่เอ่ยขึ้นมาไม่ครบนะครับ ตรงนั้นผิด ตรงนี้ไม่ถูกก็ว่ากันไป
ถ้าคิดว่าข้อมูลแน่น เอามาแชร์กัน ค่อยๆคุยกัน กล่าวออกมาเลย
อ้อ ผมคิดว่าถุงลมมันไม่สำคัญครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ ว่ากันไป
เอ้อ ผมคิดว่าระบบเตือนการออกนอกเลน ไม่สำคัญครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ
เอ้อ ผมคิดว่า ระบบเตือนจุดอับสายตาไม่ควรมีครับ เพราะว่า บลาๆๆๆ ว่ากันไป
เท่าที่ผมอ่านมา และคิดดูแล้ว ที่เค้าไม่ติดมา ไม่ใส่มา เพื่อลดต้นทุนหรือเปล่า ไม่งั้นราคามันจะกระโดดไปไกลกว่านี้ ในมุมมองของผมนะครับ
ในเย็นๆกันนะครับ ตอบขัดใจใครขออภัยล่วงหน้า ทำให้ใครเคือง ผมขอโทษ ผมอยากให้เว็บนี้ เป็นเหมือนพี่น้องกันเหมือนเดิม
แหล่งรวมคนรักรถ แหล่งรวมข้อมูลเกี่ยวกับรถ ที่ตรงที่สุดที่ผมเคยเจอมา

ผมก็เห็นด้วยตามนี้นะ ไม่มียี่ห้อไหนในโลก จะทำรถมาได้ตรงใจทุกคน มีออพชั่นครบตามที่ต้องการได้หมด ถ้ามีจุดไหนรู้สึกไม่เป็นธรรม ก็วิจารณ์ไปตามเนื้อผ้า รับฟังโต้ตอบด้วยเหตุผล รถที่ผมใช้อยู่ทุกคัน ทั้งปัจจุบันและอดีต มันก็มีทั้งดี ข้อเสียทั้งนั้น อย่าง G12 ผมเองก็ว่าออพชั่นกับราคามันก็ไปกันได้อยู่ ไม่งั้นคงกดราคามาแถว 6 ล้านต้นๆ ลำบาก แต่ก็เห็นด้วยกับบางคอมเมนต์ที่ว่ารถระดับนี้ ควรจะมีออพชั่นความปลอดภัยมากกว่าที่เป็นอยู่ แต่ก็คงต้องแลกกับค่าตัวที่แพงขึ้น

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
- ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติ
- ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติพร้อมรักษาระยะห่าง
-ระบบเตือนเมื่อรถเบี่ยงออกนอกเลน LDWS
- ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในเลน LAS
- ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติขณะถอยหลัง
- ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตาขณะถอยหลัง
- ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตาขณะเปลี่ยนเลน ABSM

ถ้ามองในมุมเจ้าของรถ ที่ซื้อรถหรูมาเพื่อนั่งเบาะหลัง และมีคนขับรถคู่ใจ(ที่สามารถขับรถตู้ได้ และรถตู้ไม่มีออพชั่นอะไรแบบนี้ด้วย)

ออพชั่นพวกนี้ เป็นผม ผมคงไม่สนใจ เอารถสวยๆ ราคาเหมาะสม นั่งสบาย ออพชั่นผู้โดยสารเยอะๆดีกว่า

และผมคิดว่าลูกค้าเป้าหมายของเจ้า Series 7 ก็น่าจะมีคนอย่างที่ยกตัวอย่างมา แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมากกว่าซื้อมาขับเองมั้ย

ถ้ามองไปถึงรถลิโม่ของโรงแรม กับแท็กซี่สนามบิน ยิ่งไม่จำเป็นเลย

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
จริงๆ เพิ่มอีกรุ่น ยัด option ให้เต็ม แล้วแต่คนจ่ายดีกว่า อย่างว่าเมืองนอกถึงได้ให้เลือก option ได้ เพราะแต่ละคนความสำคัญไม่เหมือนกัน นี่ของเราความสำคัญอยู่ที่คนขายว่าทำรถยังไงขายดีที่สุด

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **

ไม่แน่ใจว่าเคยใช้ออปชั่นเหล่านี้ไหม ถ้าเคยต้องขออภัยด้วยนะครับ

ระบบเตือนมุมอับ จะเตือนเป็นไฟส้ม ๆ ครับไม่ได้เป็นเสียงให้รำคาญ ถามว่ามีประโยชน์มั๊ย มีครับโดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์นั่นหละครับ

lane assist ระบบนี้ไม่ได้ใช้ครับ มันจะเตือนเป็นเสียงทุกครั้งที่เราเปลี่ยนเลน ระบบนี้น่ารำคาญ

สำคัญสุดคือ adaptive cruise มันดีมากนะครับ ใช้งานได้จริงสำหรับคนที่ขับรถทั่ว ๆ ไปไม่รีบ ไม่แซงแหลก ผมใช้ทุกครั้งที่เดินทางเข้า-ออก กทม.
บางครั้งการจราจรปกติผมใช้ระบบนี้วิ่งยาวร่วม ๆ 200 กิโลเลยนะครับ

และระบบหยุดรถอัตโนมัต เคยช่วยผมจากเหตุฉุกเฉินสามครั้งแล้ว (ในสามปี) ถ้าไม่มีคงไม่เกิดอุบัติเหตุอะไรร้ายแรง แต่ก็ต้องเสียเวลาซ่อมทำสีแน่นอน

และสำคัญคือ รถรุ่นเดียวกันที่ขายในตลาดโลกมีออปชั่นเหล่านี้ ออปชั่นที่ติ่งคนไทยบอกว่าไม่จำเป็น ฝรั่งมันโง่ที่คิดค้นระบบนี้มาไว้ใช้กันเอง
ไม่ต้องให้คนไทยใช้ แพงก็ซื้อได้ถ้าอยากซื้อ .. ชอบแบบนี้จริง ๆ เหรอครับ

ย้ำอีกครั้งครับ ว่าสุดท้ายถ้าผมชอบในยี่ห้อ และสมรรถนะจริง ก็ซื้อใช้ครับ ไม่ใช่ไม่ซื้อ เพียงแต่เราเป็นผู้บริโภค เราน่าจะมีสิทธิ์เรียกหาอะไรบ้าง
ไม่ใช้ก้มหน้าก้มใช้ไป ให้อะไรมาก็ใช้ ขายเท่าไหร่ก็ขายมา 

ออฟไลน์ TonM

• Newbie
  • *

ไม่แน่ใจว่าเคยใช้ออปชั่นเหล่านี้ไหม ถ้าเคยต้องขออภัยด้วยนะครับ

ระบบเตือนมุมอับ จะเตือนเป็นไฟส้ม ๆ ครับไม่ได้เป็นเสียงให้รำคาญ ถามว่ามีประโยชน์มั๊ย มีครับโดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์นั่นหละครับ

lane assist ระบบนี้ไม่ได้ใช้ครับ มันจะเตือนเป็นเสียงทุกครั้งที่เราเปลี่ยนเลน ระบบนี้น่ารำคาญ

สำคัญสุดคือ adaptive cruise มันดีมากนะครับ ใช้งานได้จริงสำหรับคนที่ขับรถทั่ว ๆ ไปไม่รีบ ไม่แซงแหลก ผมใช้ทุกครั้งที่เดินทางเข้า-ออก กทม.
บางครั้งการจราจรปกติผมใช้ระบบนี้วิ่งยาวร่วม ๆ 200 กิโลเลยนะครับ

และระบบหยุดรถอัตโนมัต เคยช่วยผมจากเหตุฉุกเฉินสามครั้งแล้ว (ในสามปี) ถ้าไม่มีคงไม่เกิดอุบัติเหตุอะไรร้ายแรง แต่ก็ต้องเสียเวลาซ่อมทำสีแน่นอน

และสำคัญคือ รถรุ่นเดียวกันที่ขายในตลาดโลกมีออปชั่นเหล่านี้ ออปชั่นที่ติ่งคนไทยบอกว่าไม่จำเป็น ฝรั่งมันโง่ที่คิดค้นระบบนี้มาไว้ใช้กันเอง
ไม่ต้องให้คนไทยใช้ แพงก็ซื้อได้ถ้าอยากซื้อ .. ชอบแบบนี้จริง ๆ เหรอครับ

ย้ำอีกครั้งครับ ว่าสุดท้ายถ้าผมชอบในยี่ห้อ และสมรรถนะจริง ก็ซื้อใช้ครับ ไม่ใช่ไม่ซื้อ เพียงแต่เราเป็นผู้บริโภค เราน่าจะมีสิทธิ์เรียกหาอะไรบ้าง
ไม่ใช้ก้มหน้าก้มใช้ไป ให้อะไรมาก็ใช้ ขายเท่าไหร่ก็ขายมา

ชอบอะไรก้อซื้อครับ เหมือนคนรักบางยี่ห้อ อะไรที่ควรปรับปรุงไม่ปรับปรุง เพราะคิดว่ายังไงก้อขายได้มีให้เห็นอยู่ทั่วไป
ตกลง มีถั่วมั้ย

• Newbie
  • *
รถรุ่นเดียวกันในเมืองนอกมี เมืองไทยไม่มี ผู้ผลิตคงมองเห็นความคุ้มค่า และ ต้นทุนแล้วแหละครับ ไม่ผิดถ้าผู้บริโภคจะถามหา มันก็ไม่ผิด ถ้าคนจะไม่เห็นด้วย

ไปร้องเรียน สคบ กันดีกว่ามั้ย ไม่เก็นมีใครจะทำ หรือ ร้องเรียนไปที่บริษัทรถมั้ย

ไม่ก็สั่งเองเลยคับ นำเข้ามา CBU มันทั้งคันเลยแล้วเอามา review เผื่อแผ่กันดีกว่า

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ถ้าอยากได้ครบๆคงต้องสั่งเกรย์เอานะครับ จิ้มเลย bmw individual จะเอาอะไรยังไง เบาะหนัง dakota nappa merino แล้วมาดูราคากันว่าจะหลุดไปแค่ไหน จะรับได้หรือเปล่ากับราคาที่เลือกออฟชั่นเต็มทุกคัว เคยเห็น520d f10 เกรย์เปิดออฟชั่นเต็ม sunroof m sport package harman kardon จอหลัง แอร์หลังปรับได้ กล้องรอบคัน ล้อ19
Blind spot Lane change warning park assist night vision hud ฝาท้ายไฟฟ้า ไมลดิจอตอล ราคาทะลุ525d m sport รถศูนย์ไปเยอะครับ สุดท้ายก้อจะบอกว่าแพง bsi ก็ไม่มี เครื่องก็เล็กกว่ารถศูนย์ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 20:28:25 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
คนไทยบ้าออปชั่น ใช้หรือไม่ได้ใช้ก็ขอให้มีไว้ก่อน จะได้เอาไปคุยข่มคนอื่นได้

HUD รถผมไม่มี แต่ก็ไปซื้อ retrofit ที่ BMW เองทำออกขายมาติด เอาจริงๆ แทบไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย เวลาขับไม่ได้มองหรอกครับ มองถนนอย่างเดียว
แจ้งเตือนมุมอับเวลาเปลี่ยนเลน V40 ของพี่ชายผมมี เป็นไฟเตือนอยู่ด้านในไม่มีเสียง มันก็สะดวกดีแหละ แต่ไม่มีก็ไม่ได้เดือดร้อน กระจกมองข้างมี เอี้ยวตัวนิดหน่อยก็มองเห็นละ
เบรคฉุกเฉิน อันนี้ V40 ก็มี เคยขับและมันทำงานอยู่ 2-3 ครั้ง เอาจริงโคตรรำคาญ คือกำลังกดเบรคอยู่และไม่ชนแน่ๆ แต่กระชั้นชิดไปหน่อย ระบบมันทำงานขึ้นมาเลยครับ เบรคซะหัวทิ่มเลยครับ
ไฟส่องสว่างเวลาเลี้ยว (Cornering Light) อันนี้ BMW มี แต่ปกติไม่ได้เปิดใช้งาน ต้อง Coding ถึงจะใช้ได้ รถผมก็ code เปิดไว้
DSC, ABS, Airbag มีมาเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว ไม่ต้องโฆษณาว่ามีก็ได้

S7 ราคานี้ ออปชั่นขนาดนี้ ผมว่าสมเหตุสมผลแล้วครับ ถ้าเยอะกว่านี้ ราคาก็แพงขึ้นไปอีก คนก็จะบ่นว่าแพง (คนบ่นไม่ได้ซื้อ)
คนมีเงินขนาดซื้อ S7 เค้าไม่มาหยุมหยิบเรื่องออปชั่นหรอกครับ ไม่เหมือนบางคนที่ซื้อรถตลาดดาดๆ ต้องเอาให้คุ้มราคาที่จ่ายไป
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ zhalvia

ขอด่าตรงรุ่นทอปไม่มี laserlight โห ราคานี้อย่างน้อยควรมีมาให้เเล้วครับ เเล้วจะเอาอะไรไปชนกัน s class ตอนเค้าไมเนอเชนปลายปีละเนี่ย ไฟเค้าเปลี่ยนใหม่ อลังการกว่าเดิมนะ

ส่วนอื่นๆผมโอเคเเล้ว ออปชั่นตามคาด

ส่วนระบบ safety ทั้งหลาย ตราบใดที่ bmw benz ขายได้ คงไม่เเคร์ลูกค้าเท่าไหร่เลยไม่ใส่มา อย่างน้อย blind spot assist ควรจะมี (จน honda เค้าทำเป็น lane watchเเล้ว)

เพิ่มเติม ผมหวังว่า new series 3 ที่จะมาปีหน้าตัวทอปคงจะมีซันรูฟได้เเล้วนะ ไม่งั้นไม่ไหวละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 15:38:55 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ ck_win

อ่านมายาวๆ ขอตอบสั้นๆ

มันคล้ายเวลาเจอคนที่ใช่ คงไม่ต้องถามว่าเธอมีออปชั่นอะไร

ออฟไลน์ Entropy

ผมไม่อยากได้hud แต่อยากได้ ระบบช่วยเบรคและadaptive curise control  เพราะบางทีเหม่อๆมันช่วยได้จริงและคิดว่า7ควรมี

ประตูดูดไหม?

ออฟไลน์ choomodify

คหสต . . นะจ๊ะ ขับรถทุกวันนี้ ออฟชั่นล้นคัน บางทีก็คิดว่ามันให้มาทำไมก็ไม่รู้  5 5 5

ตอนนี้ผมขอแค่รถที่มีช่วงล่างดีๆ เครื่อง+เกียร์ แจ่มๆๆ กระจกไฟฟ้า แอร์เย็นเพลงเพราะ ก็พอละครับ

แต่ 7 series คันนี้ราคาเหมาะสมดีมากแล้ว ถ้ามีตังผมก็ซื้อนะ แต่ติดปัญหาคือไม่มีนี่แหละคร้าบบ  :P

ออฟไลน์ caton

มันคล้ายเวลาเจอคนที่ใช่ คงไม่ต้องถามว่าเธอมีออปชั่นอะไร

+1 ครับ
มันเหมือนการผูกจิต
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ muza

เหมือน มองลูกค้าหลักเป็นคน นั่งหลังนะครับ
ถ้าผมมีปัญญาซื้อก็คงหา คนมาขับให้ เหมือนกันมั้งครับ
รถคันใหญ่ ซะขนาดนี้^^"

บอกตรงๆ ไม่เคยใช้ และไม่คิดว่าจำเป็นต้องใช้  จั่วหัวไว้แต่แรกแล้ว ว่า "ผมเห็นคนที่มี" เตือนมุมอับ (ไม่รู้เรียกว่าไร เพราะไม่มีใช้) พอดีคันที่ผมนั่งคือ benz อะคับ ผมไม่รู้คันอื่นเป็นไง มันร้องทุก 30 วิตอนจอดรถติดอยู่ ผมถามคนขับว่าปิดได้ไหม เขาบอก ปิดไม่เป็น ปล่อยมันดังยังงี้ตลอด รำคาญมาก เลยนั่งหนวกหูกันไป (ผมนั่งหลัง เลยขี้เกียจไปหาที่ปิดให้เขา)

ส่วน adaptive cruise ก็อย่างที่บอก ส่วนตัวคืออยากควบคุมรถเองมากกว่า พึ่งเยอะ ก็ทำให้เราเองขาดความระวัง แต่อย่างที่ว่า ยังไม่เคยใช้ แค่เห็นคนอื่นใช้แล้วรำคาญแทน ส่วนหยุดฉุกเฉิน เคยดูคลิป วอลโว่ มั้ยครับ พุ่งใส่ผู้บริหารเลย หรือ tesla ที่รถขับเอง ชนรถบรรทุก คนขับเสียชีวิต คือบางที ไปพึ่งมันมาก เกิดมันเอ๋อ มันก็ทำให้ถึงชีวิตได้เหมือนกัน ส่วนตัวผม (ย้ำ ส่วนตัว) เลยไม่ชอบเท่าไหร่

สุดท้ายแล้ว ทุกอย่างอยู่ที่ราคา หากมีเงิน จะใส่ออฟชั่นมากแค่ไหนก็ได้ หากมีเงินขนาดจะเอาออฟชั้นครบ ก็คงไม่ต้องสน bsi ไปเกรย์เลย ได้ทุกอย่างแน่นอน จิ้มได้หมดครับ แต่สุดท้าย ก็จะมีบ่นอีกแน่ๆ แพงจัง เพราะทุกอย่างมันคือมาด้วยราคานั่นเอง

ขอด่าตรงรุ่นทอปไม่มี laserlight โห ราคานี้อย่างน้อยควรมีมาให้เเล้วครับ เเล้วจะเอาอะไรไปชนกัน s class ตอนเค้าไมเนอเชนปลายปีละเนี่ย ไฟเค้าเปลี่ยนใหม่ อลังการกว่าเดิมนะ

ส่วนอื่นๆผมโอเคเเล้ว ออปชั่นตามคาด

ส่วนระบบ safety ทั้งหลาย ตราบใดที่ bmw benz ขายได้ คงไม่เเคร์ลูกค้าเท่าไหร่เลยไม่ใส่มา อย่างน้อย blind spot assist ควรจะมี (จน honda เค้าทำเป็น lane watchเเล้ว)

เพิ่มเติม ผมหวังว่า new series 3 ที่จะมาปีหน้าตัวทอปคงจะมีซันรูฟได้เเล้วนะ ไม่งั้นไม่ไหวละ

ราคานี้ จะเอา laserlight? อย่างที่ว่า ทุกอย่างจ่ายได้ ก็มีใส่ให้ ผมว่านะ ราคานี้ ถูกกว่า S7 สมัยก่อนเป็นล้าน คงใส่ให้ทุกอย่างไม่ได้มั้ง
แล้วไม่แน่ใจว่า ที่เค้าใส่มาให้ ยังไม่ safety พอเหรอคับ คำว่าไม่แคร์ลูกค้านี่ แรงมากเลยนะ เพราะเพื่อนๆ หลายคนรอดมาได้จาก BMW นี่แหละ รถเละ คนเดินลงมาไม่เป็นไร ไม่ต้องหวังจะซ่อมรถเลย ขายซากอย่างเดียว ไม่เรียก safety แคร์ลูกค้า ก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้วอะครับ  ส่วน s3 ใหม่บอกเลย ไม่มีซันรูฟแน่ๆ งั้นก็คงไม่ต้องซื้อแล้วหละ 555  พวกที่มี ก็ไม่เห็นจะเปิด ร้อนจะตาย ขนาดติดฟิลม์ ยังจะเอากันร้อน 100% บอกเลย ซันรูฟนี่ ตัวร้อนเลยครับ หากจะเอา ก็พึ่งเกรย์ อย่างที่บอก ได้ทุกอย่างที่ใจต้องการ  ;)

อย่างที่ว่า หากไม่พอใจ ก็ไม่ต้องซื้อ เงินเรา ซื้อในรถที่ชอบ ที่พอใจ สบายใจ ดีกว่าครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
จากการตอบกระทู้หลายๆเวปมาหลายปี ผมค้นพบว่า
การพิมพ์อธิบายไปยาวๆ บางคนก็ไม่อ่านอยู่ดี 55
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ ps000000

จากการตอบกระทู้หลายๆเวปมาหลายปี ผมค้นพบว่า
การพิมพ์อธิบายไปยาวๆ บางคนก็ไม่อ่านอยู่ดี 55

ผมอ่าน 3 บรรทัด

ว่าพี่สินะ 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
นึกว่าจะมี Laser Light กับระบบจอดอัตโนมัติมาด้วย

Option เพิ่มมานิดเดียวเอง เหมือน 740Li คุ้มกว่า ได้ประกอบนอกด้วย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

อ่านคอมเม้นของพี่ๆแล้วผมบอกเลย ออปชั่นที่กล่าวมาพวก Radar ต่างๆมันมีโอกาสใช้น้อยมาก (ถนนเมืองไทยมันไม่ได้ Perfect อะไรแบบนั้นยิ่งต่างจังหวัดไม่ต้องพูด) แถมยังเป็นภาระอีกต่างสำหรับรถยุโรปหากหมดประกันวันดีวันไหนมันพังขึ้นมาคุณพระซ่อมกันตาเลือกใครที่เล่นรถยุโรปจะรู้ว่าค่าเสียหายในการซ่อมนั้นมันโหดร้ายมาก ผมโดนมาแล้วกับ C class W204 แค่แอมป์ของลำโพง Haman Kardon เสียไปศูนย์เขาบอกต้องเปลี่ยนอะไหล่แจ้งค่าเสียหายมา 1XX,XXX (ให้ตายเถอะครับ) ไปถามร้ายข้างนอกก็ประมาณ 6-7X,XXX   :-X
ปล. สำหรับผมคือใส่พวกที่จำเป็นก็เพียงพอแล้วครับ Option ยิ่งน้อยยิ่งสบายใจ (แต่อย่าตัดออกจนน่าเกลียดแบบ 520d Elite ที่กระจกมองข้างพับมือ ::))

ออฟไลน์ Mr.Joe

บางทีผมก็ไม่เข้าใจคนไทยยุคนี้ที่ชอบออปชั่นเยอะๆ เสร็จแล้วก็ใช้ไม่หมด หนักกว่านั้นคือภาระเวลามันเสีย แล้วต้องซ่อมหัวฟู
เอาเป็นว่าอยากให้แยกระหว่าง standard equipment กับ option list
คนไทยชอบพูดถึง option list ของเสปครถเมืองนอก แล้วคิดไปเองว่ามันมีติดรถมาให้
ผมไปออสเตรีย-เยอรมันปีละหนบ้าง สองปีหนบ้าง
C-class ที่นั่นตัวใหม่ๆก็มีล้อ 16 ง่ายๆวิ่งกันเกร่อ
อย่างเบาะนั่ง รถเบ๊นซ์-บีเอ็มที่วิ่งๆเป็นแค่ "กึ่งไฟฟ้า" นะครับ เลื่อนหน้าหลังยังเป็นคันยกอยู่เลย E350 คันล่าสุดที่ผมใช้ก็เป็นแบบนั้น ส่วนเบาะอุ่น เบาะนวด ไม่ได้มีใครสั่งกันเป็นปกติ
และก็อีก ไม่ได้มีใครเค้าใช้เบาะหนังแท้เต็มตัวแบบเสปคไทย ส่วนใหญ่เป็นผสมผ้า-หนังมากกว่า
อีกออปชั่นที่มี คือระยะห่างคันหน้า ด้วย Autobahn วิ่งกันเร็ว เรดาห์จะคำนวณระยะห่างในความเร็วที่เหมาะสมให้ ก็แค่นั้น