ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเปิดไฟฉุกเฉินทุกครั้งที่ถอยหลังเข้าซอง เป็นกฏทางสังคมใช่มั้ย  (อ่าน 11926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ต้องเปิดสิครับ เวลาขับหาที่จอดเรามักจะขับชิดๆกันอยู่เเล้ว ไฟฉุกเฉินเป็นสัญญาณบอกให้รู้ว่า "กูได้ที่จอดเเล้วนะ อย่าจี้ตูดนะ กูต้องมีระยะถอยเข้าซองเว้ย"
คุณไม่เปิดฉุกเฉิน เค้าก็ไม่ทราบกับคุณหรอกครับว่าคุณจะถอยอ่ะ ลักษณะคือมันขับตามๆกันมาอ่ะ

รถมันไม่มีปากพูด ใช้ให้ครบไปเลยครับสัญญาณอ่ะ ผมหล่ะเบื่อมากพวกเปลี่ยนเลนส์ ไม่เปิดไฟเลี้ยว ใครเค้าจะไปรู้กับคุณว่าจะเปลี่ยนเลนส์ อะไรทำนองนี้

ปล.ส่วนตัวผมเอง คันอยู่หน้าผมถ้าเค้าเปิดไฟฉุกเฉิน ผมจะเว้นระยะให้เค้าได้เข้าซองตลอด เเละถ้าผมเปิดไฟฉุกเฉินคันข้างหลังผมก็เว้นระยะให้ผมเข้าซองตลอด
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
แค่กดปุ่มๆเดียว ง่ายจะตาย กดก่อนจะได้มีข้ออ้าง ไม่ต้องมาเถียงให้เสียอารมณ์ ลองนึกถึงคนที่เขาขับตามมาอยู่ดีๆ จู่ๆก็จอดทันทีเพื่อถอยตูดเข้าซอง มันก็เสียจังหวะกันไปหมด

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
เมื่อก่อนผมเปิดแค่ไฟเลี้ยงด้านที่จะจอดครับ แต่ดูเหมือนว่ามันจะไม่พอที่จะสื่อให้รถคันข้างหน้าเข้าใจได้เพราะโดนจี้ตูดเรื่อยๆ ตอนหลังเลยเปิดจากนั้นมาก็ยังไม่เคยเจอจี้ตูดอีกเลยครับ มันก็เหมือนเป็นการสื่อสารอย่างนึงเหมือนกับการกระพริบไฟบอกว่าข้างหน้ามีด่านนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ ps000000

ตกลง แย่งกันจอด หรือ เข้าใจผิด งงเลย  :o :o :o

ออฟไลน์ Sympho

มันก็ไม่มีข้อเสียอะไรนะครับ ถ้าเปิดเพื่อให้สัญญาณในลาดจอดรถ

นึกไม่ออกว่าถ้าไม่ใช้ไฟนี้แล้ว จะบอกคันหลังอย่างไรว่ากำลังจะถอยเข้่าซอง ช่วยเว้นระยะหน่อย

ออฟไลน์ 2k

ในกรณีที่ถอยผมเปิดเอาไว้ให้คันหลังรู้ว่ากำลังจะถอยขอดแล้วนะจ๊าาาา  :-X ส่วนกรณีที่คันหน้ากำลังถอยจอดโดยที่ไม่เปิดไฟผมก็ไม่มีปัญหาใด เพราะว่าด้วยสามัญสำนึกของคนขับรถแล้วเวลาอยู่ในที่จอดรถมันต้องรู้ว่าคันข้างหน้าเค้าก็ต้องหาที่จอดเหมือนกัน ผมจะตามไปช้าๆพร้อมกับเว้นระยะห่างเกือบๆ2คันรถให้คันหน้าเค้าถอยสะดวกๆ จะเดินหน้าถอยหลังปรับทิศทางนานหน่อยไม่ว่ากันผมรอได้ ไม่ใช่เรื่องใหญ่  ::)

ส่วนที่เชฟโรเล็ทคันนั้นกระทำกับคุณผมว่ามันจงใจหาเรื่องชัดเจน แต่หาเรื่องแบบน่าสมเพชตรงที่ไม่พร้อมมีเรื่องเจ็บตัวนี่สิ  :-\ จี้ท้ายกระชั้นชิดเปิดกระจกมองหน้าอีกต่างหาก ไม่รู้ล่ะใครก็ตามที่ทำแบบนี้เตือนไว้เลยว่าถ้าคุณไม่พร้อมสู้จริงๆอย่าทำครับ มันคือการท้าทายเพื่อที่จะสู้กันเลือดตกยางออกไม่ใช่การหยอกล้อนิดๆหน่อยๆแล้วแยกย้ายกันไป แต่คนสมัยนี้จำนวนมากก็เลือกที่จะท้าทายแรงๆโดยที่ตัวเองไม่พร้อมสู้ ถือว่าเชฟโรเล็ทคันนี้ยังโชคดีที่คุณเห็นว่าเค้าไม่สู้แล้วคุณไม่แรงต่อเพราะบางครั้งโดนท้าทายมากๆแล้วมันหยุดอารมณ์ไม่อยู่นะ......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผมเปิดยังโดนแทรกประจำ โรบินสันสระบุรีเนี่ย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Fat

ขึ้นอยู่กับสถานะการณ์ครับ ถ้าไม่มีรถตามหลังมาผมก็ไม่เปิดนะ แต่ถ้ามีรถตามมาก็เปิดไฟเลี้ยวให้รถหลังเห็นหรือถ้าหลบได้อาจจะชิดข้างซ้ายหรือขวา เพื่อให้รถหลังแซงไปก่อน(ในกรณีที่รถคันนั้นยังไม่ออกจากช่อง แต่เดินมาขึ้นรถแล้ว) จะได้ไม่กีดขวางรถคันหลัง

ปล.ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องหาที่จอด แต่มีปัญหากับพวกที่ขึ้นรถไปแล้ว ไม่ออกรถ แล้วไม่ส่งสัญญาณใดๆมาเลย ว่ายังไม่ออก ปล่อยให้รถคันอื่นจอดรอ แล้วรถก็ติดกันยาวไปหมด ก็เข้าใจว่ามันเป็นสิทธิ์ที่คุณจะทำอะไรก็ได้ในรถ แต่น้ำใจต่อเพื่อนร่วมถนน ช่วยมีให้กันบ้างได้มั้ย

ผมนี่มีแต่เห็นรถมาจอดรอ ผมรีบขับออกจากช่องจอดทันที กลัวเค้ารอนาน กลัวทำให้รถหลังเค้าติด ทั้งที่บางทียังไม่ได้หยิบบัตรจอดรถหรือเตรียมเศษตังค์เลยด้วยซ้ำ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าผมวนแล้วเจอรถข้างหน้าทำท่าจะออกผมจะหยุดรอแล้วเปิดไฟฉุกเฉินไว้ครับ คันหลังเขาก็จะแซงไปเอง  หรือตัวผมเองเห็นคันหน้ากระพริบไฟก็เป็นอันรู้กันว่าเขารอจอ ดูจังหวะเบี่ยงไปหรือไม่ก็รอเค้าเข้าซองเสร็จค่อยไปครับ

เรื่องเหมือนจะไม่เป็นเรื่อง แต่ก็ตาย ก็เจ็บกันมาเยอะแล้วนะครับ  :-\

ออฟไลน์ Micjty

ผมว่ามันมีแต่ข้อดีนะ ไม่มีข้อเสียเลยกับไอแค่การเปิดไฟฉุกเฉินเนี่ย (ยกเว้นใช้ผิดประเภท เช่น เปิดตอนขับผ่านแยกที่ไม่มีสัญญาณจราจร เปิดตอนฝนตก) ทั้งป้องกันอุบัติเหตุ เผื่อมีคนเดินอยู่แล้วเรามองไม่เห็นเค้าจะได้รู้แล้วหลบเรา ทั้งเป็นการจองสิทธิของเรา บอกให้คันข้างหลังเค้ารู้ว่าข้างหน้ามีที่จอด แล้วเรากำลังจะจอดนะ เค้าจะได้รู้ จอดรอเราหรือขับหลบไปครับ

สัปดาห์ก่อน ผมขับตามรถคันนึงอยู่ก็ขับกันเร็วพอประมาณครับ จู่ๆไอคันหน้ามันเบรคกะทันหันเลย แล้วถอยเข้าจอดทันที ไม่มีชะลอ หรือให้สัญญาณใดๆทั้งสิ้น คือ แค่เปิดไฟให้สัญญาณนี่มันจะตายมั้ยครับ คุณพี่แกเล่นไม่ชะลออะไรเลยมาปุ๊บเบรคหัวทิ่ม เสร็จปุ๊บถอยเข้าซองจอดเลย ไม่รู้พี่แกรู้มั้ยว่าข้างหลังมีรถตามมาอยู่ ผมนี่เบรคหัวทิ่มเลยครับ แต่ยอมรับว่าขับติดเค้ามากไปหน่อยนึงด้วย อันตรายมากครับขับแบบนี้ ถ้าผมเบรคไม่ทันชนขึ้นมา ก็ต้องเสียเวลามาเรียกประกันกันอีก เสียทั้งอารมณ์เสียทั้งเวลา ยังไงเตือนไปยังท่านอื่นๆด้วยนะครับ มันไม่ใช่กฎ แต่ก็เหมือนเป็นมารยาททางสังคมที่คนส่วนใหญ่เค้าปฏิบัติกัน แค่กดเปิดไฟเอง ไม่ตายหรอกครับ แต่ถ้าท่านไม่เปิดเนี่ย ในสังคมยุคนี้ผมว่าท่านอาจตายได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 18:29:34 โดย Micjty »

ออฟไลน์ Nouiii1

ทุกวันนี้ไปห้างไม่ได้ไปเพื่อเดินชิวๆละ วนหาที่จอดโคตร นาน กว่าแต่ละคันจะหยุด จะเจอช่อง จะถอย จะโยก จะ ขยับ จนตรง คันละ 3 นาที สิบคันก็ครึ่งชั่วโมง กะที่จอดรถหละ แถมบางห้างที่จอดไม่พอให้วนใหม่อีก เจอใครกะลังถอยออก ดีใจยิ่งกว่าได้ทอง >:(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เปิดตลอดครับ เพื่อบอกคันหลังที่ตามมาว่าผมกำลังจะเข้าจอด เค้าจะได้จอดรอไม่จี้ท้าย ไม่รู้เป็นกฏหรือเปล่าแต่อย่างน้อยก็เป็นการบอกคันหลังให้เตรียมตัวจอดรอสักหน่อยนะ

ออฟไลน์ lacked

ถ้ามันไม่ได้เสียหายอะไรก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
สำหรับผมใช้ไฟเลี้ยวแทนครับ มันใกล้มือดี
ผมแทบจำปุ่มกดไฟฉุกเฉินไม่ได้เลย ซื้อรถมาจะ 10ปีแทบไม่ได้ใช้เลย

ออฟไลน์ -Brian

เมื่อก่อนผมก็ไม่เปิด แต่พอจอดรอรถในซองออก กลับโดนบีบแตรไล่มั่ง โดนแซงมั่ง อ้างว่าไม่รู้ว่ากำลังจะจอด
หลังๆมาผมเลยเปิดตลอด จะได้ประกาศเลยว่ากรูจะจอดนะ

ออฟไลน์ Koong

จริงๆแล้ว ไม่มีกฎว่าจะต้องถอยหลังเข้าซองเสมอไป   บางคันจะเดินหน้าเข้าก็ไม่ผิด
     ฉะนั้นเมื่อเราเจอช่องจอด  แล้วขับเลยไปเพื่อถอยหลังเข้า แต่ไม่เปิดไฟ   คันหลังก็มีสิทธิคิดได้ว่าคุณขับเลยไปแล้ว   เขามีสิทธิเลียวเข้าไปจอดได้       ผมเข้าใจแบบนี้นะ

promt

• บุคคลทั่วไป
จะถอยเข้าซอง เปิดไฟกระพริบ มันช่วยได้จริงครับ

เป็นการส่งสัญญาณไม่ให้คันหลังดัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมไม่เคยเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาต้องการจอดรถนะ.  ส่วนใหญ่เราเจอที่จอดเราก้อไปจอด

ส่วนคนมาจี้ตอนจะจอด. เขาก้อถอยไปนะ

ปล.เคยเห้นคนเปิดเหมือนกัน. ก้อเข้าใจได้นะ. ว่าคงไม่ต้องกาพื้นที่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tomz

สำหรับผม เปิดครับ เพื่อส่งสัญญาณให้เค้ารู้ว่าจะจอด  หรือถ้าคุณไม่เปิด คุณจะเปิดกระจกเอาหัวออกมาแล้วตะโกนว่า ผมจะจอดที่นี้นะ ก็ลองคิดดูเอาล่ะกันว่าจะเปิดไฟ หรือจะเปิดกระจกตะโกนบอก

ซึ่งมีเหตุการที่ว่า คันหน้าจะจอดแต่ไม่ได้เปิดไฟ อยู่ๆก็เบรกกึกเลย ผมตามมาซึ่งไม่รู้ ก็เบรกหัวทิ่มตาม  มีแอบด่าเล็กๆ จะจอดทำไมไม่เปิดไฟวะ เปิดไฟอะไรก็ได้ ไฟเลี้ยว หรือไฟกระพริบอะไรสักอย่างก็ยังดี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Jo_Jungko

บิ๊๊กซี ศรีมหาโพธิ ปราจีน ขนาดผมเปิดและถอยแล้วนะครับพวกยังจี้ตูดแบบเลี้ยวไม่ได้เลยครับ และอีกจำพวกคือ วิ่งทะลุจากข้างหลังมาจอดข้างหน้า ผมนี่เจอบ่อยเลยครับ เพราะปกติเวลาเข้าห้างผมจะถอยจอดไม่เคยเอาหน้ารถเข้าสักที เอาหน้าเข้าเวลาออกมันมองท้ายลำบาก เพราะผมไปคนเดียวไม่มีใครดูหลังให้ และอีกอย่างจอดในปั๊มเวลาถอดผมก็เปิดนะครับ บางทีเฉพาะไฟถอยบางคนไม่เห็นครับ ขนาดไฟถอยสองข้างนะครับ แล้วถ้าไฟถอยข้างเดียวละ

ออฟไลน์ Joii

ไม่อ่ะ ผมเปิดไฟเลี้ยว ประมาณนี้ครับ

ที่ผมทำอยู่คือ เมื่อเจอช่องที่เราจะจอดแล้ว และถ้ามีรถขับตามเรามา ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวด้านที่เราจะจอดแล้วขับรถไปจอดหน้าช่องจอดก่อนครับ
รอให้รถที่ตามมาเค้าขับผ่านเราไปก่อนก็ค่อยถอยเข้าซอง  หรือถ้าเห็นว่ามีรถกำลังจะออกจากซอง ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวแล้วรอเค้าออกเช่นกันครับ
แล้วค่อยถอยเข้าจอด ไฟฉุกเฉินนี่ผมไม่ได้เปิดนะ ผมว่าคนที่เค้ามีมารยาทเค้าก็ทราบครับว่าเราจะเข้าซองแระ เค้าก็จะขับแซงขึ้นไป
ทำนองเดียวกัน ถ้ามีรถอยู่หน้่าเราเค้ากำลังจะถอยเข้าซอง ผมก็จะขับแซงขึ้นไปนะ
ไอ้พวกที่มาต่อจ่อท้ายนี่ใจแคบครับ ไม่มีมารยาท

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

แปลกดีนะครับ ปกติถ้าเดินชนกันหรือขวางทางกัน อย่างมากก็ขอโทษกันไป แต่พออยู่ในรถขึ้นมาเมื่อใดละก็ ความห้าวเพิ่มทวีคูณขึ้นมาทันที อยากมีเรื่องทันใด แปลกเนอะคนเรา

ออฟไลน์ OHMMY

ผมมองว่ามันเป็นการสื่อสารอย่างนึง เป็นสารที่เราสามารถสื่อไปถึงรถคันข้างหลังได้
ถ้าผมเป็นคันข้างหลังคุณ ผมก็ไม่สามารถเดาใจคุณได้ว่าจะอย่างไร เพราะผมเองก็อยากจอดตรงนั้นเหมือนกัน
ส่งสัญญาณสื่อสารกัน เรื่องราวต่างๆก็คลี่คลายได้ในระดับนึงนะครับ ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามด้วย
เพราะจะไม่เกิดเรื่องราวใดๆ

ออฟไลน์ golf8023

ผมเปิดนะ มันช่วยได้
แต่คงไม่ต้องถึงกับติดตั้งมาจากโรงงาน
ลองคิดกลับกัน ถ้าเป็นเราขับตามรถคันนึง จู่ๆพี่แกหักซ้ายหรือขวาแล้วถอยเข้าซอง เราที่ขับตามมาอาจจะไปประชิดคันหน้ามากเกิน
แล้วคนขับรถบางคน(จริงๆหลายคนเลยล่ะ) เวลาขับรถวนหาที่จอดตามสถานที่ต่างๆ จะขับจี้ตูดไปไหน ผมเห็นบางคันจี้คันหน้าจนเค้าถอยเข้าซองไม่ได้ แล้วขับตามมา4-5คัน จี้ตูดกันทุกคัน กลายเป็นคันที่จะถอยเข้าซองเย่อแล้วเย่ออีกกว่าจะเข้าได้ ไอคันหลัง4-5คันก็หงุดหงิดใส่ มนุษย์สมัยนี้นิสัยแย่มากครับ มารยาทสะกดไม่เป็น
ถ้าเปิดไฟ อย่างน้อยให้คันหลังรู้ว่าเราจะทำอะไรซักอย่าง จะถอยจอด จะจอดเทียบด้านข้าง คันหลังจะได้ไม่ต้องมาจี้มากเกิน

ปล. ขนาดผมเปิดไฟยังจะโดนแย่งที่จอดเลย 555  ;D

ออฟไลน์ toonze

ผมไม่เคยเปิดครับ เปิดแค่ไฟเลี้ยว เราถอยด้านไหน ก็เปิดด้านนั้น ไม่เห็นความจำเป้นต้องใช้ไฟฉุกเฉิน  ให้สับสน  ไฟเลี้ยวก็มีให้ใช้

ออฟไลน์ mamaman

ผมไม่เคยเปิดครับ เปิดแค่ไฟเลี้ยว เราถอยด้านไหน ก็เปิดด้านนั้น ไม่เห็นความจำเป้นต้องใช้ไฟฉุกเฉิน  ให้สับสน  ไฟเลี้ยวก็มีให้ใช้

งั้นถ้าผม เป็น คันหลัง ขับ ตามมาติดๆ จะดันตูด ต่อเองครับ อิอิ

ออฟไลน์ Terng

มันเป็นสิ่งที่สังคม "ส่วนใหญ่" เข้าใจตรงกันครับ คุณไม่ทำตาม คนไม่เข้าใจหรือเข้าใจผิด ถึงเวลางัด "ของ" ขึ้่นมาประลองกัน มันไม่มีผลดีกับใครหรอกครับ

เป็นผม จะรู้ได้ไงว่าคุณจะจอดถ้าคุณไม่ "ให้สัญญาณ" (ไม่ว่าจะเปิดไฟฉุกเฉิน หรือตีไฟเลี้่ยวอะไรสักอย่าง) แล้วถ้าอยู่ดีๆขับตามๆมา คุณเบรคเพื่อจะจอด แต่ผมไม่ทราบ ผมก็เข้าไปใกล้ตูดจนคุณถอยไม่ได้โดยไม่ได้ตั้งใจ เดี๋ยวก็มีเรื่องอีกถูกมั้ย? เพราะเป็นผมก็จะถือว่า คุณขับเลยช่องไปแล้วไม่ได้แสดงเจตนาที่จะจอด ผมก็คงไม่ถอยให้เช่นกันครับ ยกเว้นจะเปิดประตูเดินลงมาบอก หรือกระพริบไฟบอก ถ้าถอยได้ก็ถอยให้ครับ ที่จอดมีเยอะแยะ แค่ต้องวนหานิดหน่อย

คิดถึงผู้ร่วมทางให้มากขึ้น และคิดถึงตัวเองให้น้อยลงน่าจะเป็นผลดีต่อการใช้ชีวิตบนถนน ที่ทุกวันนี้ก็เต็มไปด้วยคนมารยาทแย่ๆอยู่แล้วครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
มันคือวิธีการสื่อสารให้คันหลังรู้ว่า เฮ๊ย อย่าเข้ามานะอั๊วกำลังจะถอย.
ไม่เปิดก็ได้ครับ ก็ใช่เมียลงไปโบก. 555

ออฟไลน์ CarameLon

เปิดไฟเลี้ยวด้านที่เราจะจอด ไฟฉุกเฉินไม่ได้มีไว้สำหรับจอดรถเข้าซอง  8)

พวกที่ยอมให้กฎหมู่บ้าๆของคนส่วนมากครอบงำ แสดงว่าไม่มีความหนักแน่นในจิตใจตัวเองครับ

2 คันตามมาติดๆ คันหน้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วจะจอดมา แล้วยังโดนชนท้ายยังไงคันที่ชนท้ายก็ผิดครับ

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
ก็ไม่ถือว่าเป็นกฎทางสังคมอะไรหรอกครับ อย่าคิดมาก แค่เปิดไฟฉุกเฉินเพื่อเป็นสัญญานว่าขอถอยหน่อยจะจอดช่องนี้แล้วนะ หรือขอหยุดรับคนแปปนึงนะ คนทั่วๆไปส่วนใหญ่จะเข้าใจได้ครับ
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ mamaman

เปิดไฟเลี้ยวด้านที่เราจะจอด ไฟฉุกเฉินไม่ได้มีไว้สำหรับจอดรถเข้าซอง  8)

พวกที่ยอมให้กฎหมู่บ้าๆของคนส่วนมากครอบงำ แสดงว่าไม่มีความหนักแน่นในจิตใจตัวเองครับ

2 คันตามมาติดๆ คันหน้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วจะจอดมา แล้วยังโดนชนท้ายยังไงคันที่ชนท้ายก็ผิดครับ

มันไม่ใช่เรื่องผิดหรือถูกครับ มันเป้นเรื่องการสื่อสาร เพื่อลด ปัญหา ด้านสังคม