ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเปิดไฟฉุกเฉินทุกครั้งที่ถอยหลังเข้าซอง เป็นกฏทางสังคมใช่มั้ย  (อ่าน 12036 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
เมื่อวานไปห้างแล้วจะถอยเข้าซองมี Trailblazer หักจากทางซ้ายมาจี้ตูดผม (แบบหาเรื่องชัดเจน) ผมเลยคิดว่าไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉินมั้ง ก็พยายามถอยจนเข้าได้ พี่ Trailblazer มาจอดหน้าพร้อมกดกระจกลงให้เห็นหน้า ลองเทียบขนาดดูแล้ววัดพี่เค้าได้รวมของในรถด้วย ถามว่ามีปัญหาอะไร พี่แกบอกว่าแกจะจอดแกมีกล้อง ผมงงไปปาดหน้าเค้า?? หรือผมไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉิน แกเลยไม่รู้ว่าผมจะจอด ประเด็นผมสงสัยคือ
- จำเป็นต้องเปิดไฟฉุกเฉินทุกครั้งที่ถอยหลัง เป็นกฏหมาย หรือกฏทางสังคมไปแล้วใช่มั้ย
- ถ้าใช่ทำไมรถไม่ทำออกมาจากโรงงานไปเลยครับ

ปล. เหตุการณ์นี้คนในรถผมนั่งเงียบไม่อยากให้มีเรื่องแต่ไม่ได้ว่าอะไร ปกติแล้วคุณเทอจะจัดผมก่อนเลยคร่าวนี้เงียบ 555  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันช่วยได้นะครับ

เป็นอันรู้กันว่าเขากำลังจะเบรค และถอยนะ

ไม่งั้นไม่รู้จริง ๆ ครับ กว่าจะรู้ก็ตอนที่เห็นไฟถอยหลังนั่นแหละ

แต่กรณี Trailblazer คันนั้น คุณเจอคนใจแคบเข้าแล้วครับ

ผมอ่านดูแล้วรู้สึกเหมือนมีรถ 2 คันกำลังแย่งที่จอดรถกันครับ

ไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟ

**หรือใครมีไอเดียเกี่ยวกับการบอกคันหลังว่า "ฉันเจอที่จอดของฉันแล้วนะ" มาแชร์กันก็ดีครับ ผมจะได้เอาไปทำบ้าง**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 12:47:48 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันช่วยได้นะครับ

เป็นอันรู้กันว่าเขากำลังจะเบรค และถอยนะ

ไม่งั้นไม่รู้จริง ๆ ครับ กว่าจะรู้ก็ตอนที่เห็นไฟถอยหลังนั่นแหละ

แต่กรณี Trailblazer คันนั้น คุณเจอคนใจแคบเข้าแล้วครับ

ผมอ่านดูแล้วรู้สึกเหมือนมีรถ 2 คันกำลังแย่งที่จอดรถกันครับ

ไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟ

**หรือใครมีไอเดียเกี่ยวกับการบอกคันหลังว่า "ฉันเจอที่จอดของฉันแล้วนะ" มาแชร์กันก็ดีครับ ผมจะได้เอาไปทำบ้าง**

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เมื่อมีรถตามหลัง หรือไม่มีก็ตาม เราควรเปิดครับ เพื่อเตือนให้เขาอย่าเข้ามาใกล้เรา

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
แน่นอนว่าตามปกติถ้าเราเห็นว่ารถข้างหน้ากำลังจะออก เราก็จะชลอรถแล้วจอดตรงหน้าก่อนถึงคันที่จะออกกั๊กที่ไว้อยู่แล้วถูกมั๊ยครับ ดังนั้นในจังหว่ะนี้เราก็ควรเปิดไฟฉุกเฉินไว้นิดนึง ให้คันหลังเค้ารู้ว่าเรากำลังจะรอเข้า คันหลังเค้าจะได้เบรคหรือไม่ก็เลยไปเลยหากมีที่พอผ่านไปได้ในกรณีที่ไอ้คันที่เรารอออกลีลาชักช้าเสียเหลือเกิน ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมเปิดครับ เวลา จอดรถในห้าง พอเรา เห็น ช่องว่าง ข้างหน้า หรือ มีรถกำลังจะออก แล้วเราต้องการให้ คันหลังเรารู้ว่าเรา จะถอยรถเข้าจอด
จะทำให้ คันหลัง ไม่ขับมาจี้ตูดรถเรา และ เว้นระยะห่าง รวมถึง จอดรอเราถอยเสร้จ

เพราะ บ้างทีเราต้องบอกเค้าก่อนเราจะถอย ถ้ารอให้ถอย รอให้ไฟถอยติด เค้าจะรู้ไหม

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเคยเจอคล้ายๆกันนี้ในที่จอดรถห้างฯครับ

ปัญหาคือตอนที่ผมเห็นคันซ้ายจะออก รถผมยังไม่เลยรถเค้าแต่มันพอดีๆ พอผมเบรค คันหลังผมสาดไฟสูง และบีบแตรใส่

ผมก็ไม่คิดอะไร แต่ไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉิน พอผมเดินหน้าจะถอยหลังเข้าจอด คันหลังเค้าจี้ตูดผมติดๆ ให้ผมถอยไม่ได้

ผมก็ขับเลยไป วนอีกชั้น ได้ที่จอดแต่เสียเวลาเพิ่มหน่อย ตอนนั้นก็มาคิดๆดูว่า คงเป็นเพราะผมไม่ได้ให้สัญญาณคันหลัง เพราะคิดว่าเค้าคงรู้เองว่าเราจะจอด เพราะเราจอดให้รถที่จะออกเค้าออกได้ ประมาณนี้

ช่วงหลังๆมา ผมยอมรับเลยครับว่ากลัวมีเรื่องแบบไร้สาระมากๆ ยิ่งเวลาไปกับครอบครัว ใครคิดยังไง ผมไม่ทราบนะ แต่กฏหมายคุ้มครองคนมีปืน ผมเลยบอกกับตัวเองเสมอว่า ไม่คุ้มกันๆ ช่างมันๆ ประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องเป็นกฏเรื่องต้องเปิดไฟมั๊ย ผมว่ามันก็คือการสื่อสารอย่างนึง ทำไว้ก็คงไม่เสียหายอะไรมั๊งครับ

ออฟไลน์ adis

ที่ผมทำอยู่คือ เมื่อเจอช่องที่เราจะจอดแล้ว และถ้ามีรถขับตามเรามา ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวด้านที่เราจะจอดแล้วขับรถไปจอดหน้าช่องจอดก่อนครับ
รอให้รถที่ตามมาเค้าขับผ่านเราไปก่อนก็ค่อยถอยเข้าซอง  หรือถ้าเห็นว่ามีรถกำลังจะออกจากซอง ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวแล้วรอเค้าออกเช่นกันครับ
แล้วค่อยถอยเข้าจอด ไฟฉุกเฉินนี่ผมไม่ได้เปิดนะ ผมว่าคนที่เค้ามีมารยาทเค้าก็ทราบครับว่าเราจะเข้าซองแระ เค้าก็จะขับแซงขึ้นไป
ทำนองเดียวกัน ถ้ามีรถอยู่หน้่าเราเค้ากำลังจะถอยเข้าซอง ผมก็จะขับแซงขึ้นไปนะ
ไอ้พวกที่มาต่อจ่อท้ายนี่ใจแคบครับ ไม่มีมารยาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 12:53:51 โดย adis »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมเคยไม่เปิด แล้วมันมาประชิดตรูดเลยครับ ทำให้ถอยไม่ได้

ไม่เชื่อลองทำดูสิครับ

มันไม่เชิงเป็นกฏหรอกครับ ไม่มีใครเขาห้ามหรือบังคับ แต่มันเป็นสิ่งเดียวที่จะบ่งบอกได้ว่า กำลังจะทำอะไร อย่าได้เข้ามาประชิด

8)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

จริงๆส่วนมากผมจะเปิดครับ เพราะคนข้างๆค่อนข้างจะระเบียนเรื่องนี้บ่นไม่หยุดแน่ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ พี่ Trail ก็จอดรถกั๊กไว้ตรงกลางสามแยกไม่ตรง ไม่เลี้ยวขวา ทั้งที่รถข้างหน้าว่าง (รู้ตอนหลังจากพี่แกเลี้ยวมาแล้ว) ทางขาวก็ว่าว่าง ผมเปิดไฟเลี้ยวขาวแล้วก็เขาไปครึ่งเลนแล้วรอแกขยับ แต่โดนกั๊กไว้นานเป็น 10 นาทีรถข้างหลังติดยาวเพราะเลี้ยวขาวจะเป็นเลนหลักเป็นทางออกด้วย
   พี่เค้าคงเห็นว่ามีรถออกก็เลยขยับหักขวา ผมเลี่้ยวได้แล้วมาเจอรถออกทางฝั่งขวาที่ผมมาออกพอดี (ซึ่งพี่แกอยู่เลนซ้ายมือ เลนรับบัตรทางออก) แล้วก็เป็นเหตุการณ์ที่ผมคิดว่าไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉิน

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคสนี้คงไม่เกี่ยวกับไฟหรอกครับ  มันเกี่ยวกับว่าเขาคิดว่าเขาควรมีสิทธิ์ที่จะจอดในช่องนั้นมากกว่า  ลองไปคิดทบทวนเหตุการณ์ดูว่าเขาจอดรออยู่ก่อนรึปล่าว

ถ้าคิดไม่ออกรอหน่อย  เพราะแกบอกว่าแกมีกล้องเด๋วก็มีคลิปออกมา555

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้ไฟฉุกเฉินนะครับถ้าไม่ใช่สถานการณ์คับขันแบบเบรกกะทันหันหรือรถจอดเสีย

ส่วนมากผมจะใช้ไฟเลี้ยวตลอด ในลานจอดที่กว้างพอเช่น CTW ใต้ดิน
จะจอดทางซ้ายก็เปิดไฟแล้วซ้ายแอบให้เขาแซงไปก่อน
ถ้าเขารอเราจอด ก็ถอยเข้าทั้งๆ ที่เปิดไฟซ้ายไว้นั่นแหละครับ คิดว่าคนน่าจะเข้าใจนะเพราะผมไม่เคยมีปัญหาเลย

อีกอย่างผมไม่ชอบไฟฉุกเฉินเพราะมันเดาทิศทางไม่ได้ เช่นเวลาจะจอดบางคนจะเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วผมก็งงว่าเขาจะทำอะไร จะไปซ้ายไปขวา ข้างหน้าเขามีอะไร
ผมต้องทำตัวอย่างไร ผมต้องเบรกรอหรือหลบแซงขึ้นไป

ในใจผมคิดว่ามันใช้งานผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อย แต่เอาจริงๆ เวลาจะจอดในที่แคบๆ ที่มีรถจี้ตูดมาผมก็เปิดนะ
เพราะดูแล้วคนพวกนี้ไม่ค่อยสนใจหรือสังเกตอะไรเท่าไร ต้องเปิดให้เขาสังเกตได้ชัดๆ

ผมอยากให้คนเราใช้ไฟเลี้ยวกันให้ถูกมากกว่า เพราะสัญญาณไฟเลี้ยวมันมีหลักการพื้นฐานหลักคือ ระวังนะ กำลังจะเปลี่ยนทิศทางไปทางนี้นะ แต่มันกลับสามารถนำไปปรับใช้ได้ในหลายๆ สถานการณ์

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ของในรถ...ใครๆ เขาก็มีกัน อย่าทำเป็นเล่นไป
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ของในรถ...ใครๆ เขาก็มีกัน อย่าทำเป็นเล่นไป
หมายถึงประกันใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เปิดครับ พอเห็นที่จอดแล้ว จะกดไฟฉุกเฉินก่อน แล้วจอดแว้บนึง เป็นอันรู้กันว่า ฉันจะเข้าซองนี้ คันที่ตามหลัง ก็จะหยุดตรงนั้น ไม่ตามมา จนกว่าเราจะถอยเข้าซองเสร็จครับ

อีกอย่าง รถผมติด Easy Parking จากโรงงาน พอเข้าเกียร์ถอยปุ๊บ ไฟฉุกเฉินติดทันที นะครับ

ออฟไลน์ Stp

เคสนี้ทำไมผมรู้สึกว่า น่าจะตั้งใจแย่งที่จอดเรา มากกว่าเรื่องการเปิดไฟฉุกเฉิน เพราะคนเราขับรถยังไงก็ต้องเว้นระยะบ้างเป็นปกติ

ยกเว้นจุดจอดนั้นอยู่หัวมุมพอดี เลี้ยวรถมาแล้วจังหวะมันต้องชิดท้ายรถคันหน้าอันนี้ก็พอสมควรแก่เหตุ แต่ถ้าเราขยับไปนิดแล้วยังจงใจจ่อชิดท้ายรถเรา ผมว่าเขาไม่มีเจตนาแค่เรื่องเปิดไฟฉุกเฉินหรอก จะแย่งที่จอดกันหน้าด้านๆ มากกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ a14

• Full Member
หมายถึงประกันใช่มั้ยครับ
ต้องถาม จขกท. ดูครับ เห็นบอกว่ามีของ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 13:17:17 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Darkart

ส่วนใหญ่เมื่อเจอที่ว่างหรือรถกำลังจะออกจากซองที่จอด จะเปิดไฟฉุกเฉินก่อนเลย
เปิดไฟฉุกเฉินก่อน บางครั้งเจอพวกมั่วและแย่งที่จอดก็มี กับ พวกขับรถเร็วๆ มันจะรีบไปไหนก็ไม่รู้ อยู่ในห้างแท้ๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

เคสนี้คงไม่เกี่ยวกับไฟหรอกครับ  มันเกี่ยวกับว่าเขาคิดว่าเขาควรมีสิทธิ์ที่จะจอดในช่องนั้นมากกว่า  ลองไปคิดทบทวนเหตุการณ์ดูว่าเขาจอดรออยู่ก่อนรึปล่าว

ถ้าคิดไม่ออกรอหน่อย  เพราะแกบอกว่าแกมีกล้องเด๋วก็มีคลิปออกมา555

ประเด็นของคือสงสัยว่าในหลายประเทศทำแบบเราหรือเปล่าที่เปิดไฟ
ส่วนพี่เค้าคือเค้าจอดกั๊กกลางแยกตรงได้เลี้ยวได้ ผมรอเลี้ยวขวาอยู่หักล้อหน้ามุดจะเลี้ยวแล้วรอพี่เค้าขยับทางขวาว่าง ถ้าเลี้ยวขวาจะมี2เลนขวากะซ้าย
หลังจากนั้นพฤติกรรมพี่แกขับต่อมาสวนเลนเลย ผมเห็นตอนจะเดินเข้าห้างเลยเดินเข้าไปถามกับ รปภ ว่าเลนนี้เลี้วได้หรอ รปภ มันเลี้ยวได้หรอ รปภ ไม่ได้ครับป้ายกั้นไว้หักเลี้ยวยังยากเลย พี่ Trail เปิดประตูลงมาบอกว่าอย่ากวน.. ผมก็ถามเค้าไปว่าไม่เอากล้องมาดูหรอ แล้วก็แยกย้ายกัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมเปิดตลอดเวลาจะถอยหลังเข้าที่จอดครับ
อย่างน้อยคันหลังจะได้รู้ครับ

ออฟไลน์ bravo

การเปิดไฟฉุกเฉิน เป็นกฏทางสังคมก็ว่าได้ครับ
เพราะถ้าไม่เปิด ก็ไม่รู้จะสื่อสารให้คันข้างหลังเข้าใจด้วยวิธีไหน
ปกติ เวลาเราจะถอยเข้าช่องจอด เราต้องขับเลยช่องจอดไปนิดนึง เพื่อตีวง
ถ้าเราไม่เปิดไฟฉุกเฉิน พอเราขับเลยช่องจอดไป คันข้างหลังก็จะขับตามมา เราก็ถอยไม่ได้ คันถัดจากคันข้างหลังเราก็ขับตามมาอีก 2 3 4 คัน คราวนี้ถ้าจะให้คันข้างหลังเราถอย ก็ต้องถอยกันหลายคันเลย

ขนาดบางครั้ง ผมเปิดไฟฉุกเฉินแล้ว เบรกรถเพื่อให้คันข้างหลังหยุด พอผมเริ่มเดินหน้า เพื่อจะถอยเข้าช่องจอด คันข้างหลังก็ยังขับตามมาอีก จนต้องเปิดกระจก ชะโงกหน้าออกมาบอกเขาว่า ผมกำลังถอยจะเข้าจอด อย่าจี้ท้ายผม

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เคยเปิดตลอดมา  และไม่เปิดตลอดไป 
จะเปิดเฉพาะ รถมีปัญหา เท่านั้น..

ออฟไลน์ tvm

การเคลื่อนไหวไหนที่ไม่ปกติ เช่น หยุดบนถนน หยุดรอจอด แบบนี้ เปิดไปเถอะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมทำทุกครั้ง แต่ก็ยังเจอคนมั่วบ่อยๆเลยครับ

ทำ... ย่อมดีกว่าไม่ทำ อย่างน้อยๆพวกหน้าด้านจะไม่มีข้อโต้แย้ง

ออฟไลน์ O_o"

บางที ก็มีที่ไม่รู้เรื่อง แค่ไฟถอย รถคันหลังที่ตาม อาจไม่เห็น ต้องเปิดไฟฉุกเฉินด้วย เป็นแสงกระพริบ ที่สังเกตได้ง่ายกว่า ไฟถอย

ส่วนตัวแล้ว เวลาผมถอยหลังเข้าจอดในซอง จะเปิดไฟฉุกเฉินด้วยครับ เพราะไม่รู้ว่า อยู่ๆจะมีอะไรเดินผ่านมาด้านหลังรถ เวลาถอยรึเปล่า

ผมเปิดเพื่อความปลอดภัยนะครับ ทั้งตัวผมเอง และคนอื่นที่ตามมา

ออฟไลน์ tnp_super

1.ไม่มีกฎหมายให้เปิด มีแต่ให้แสดงสัญญาณให้คันที่ตามหลังได้รู้ว่าเราจะเลี้ยว
2.คนขับตามต้องเว้นระยะพอควรเพื่อจะได้เบรคทัน แต่นี้ตามแบบกระชั้นชิด

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมเปิดครับ คันหลังเค้าจะหยุดรอเราเข้าช่องจอดเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
หากคุณจะจอดแล้วถอยเข้าจอดก็ควนที่จะเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อคันหลังจะได้รู้เค้าจะไม่ขับมาจี้คุณ ไม่งั้นใครเค้าจะรู้ว่าจะจอด และมันไม่จำเป็นต้องให้โรงงานผลิตออกมาเวลาถอยแล้วไฟติด มันอยู่ที่การใช้งานมากกว่า(ตรรกะนี้ไม่ถูก)

ออฟไลน์ alpha14

ควรเปิดครับ! เหมือนเป็นธรรมเนียมของคนไทยแล้ว เมืองนอกคงไม่บอกด้วยวิธีนี้แต่เขาจะมีมารยาทอยู่แล้วว่าคิวใครคิวมัน จะรอจนกว่าคันหน้าจะเข้าที่จอด ผมละเกลียดอั้ยพวกลีลาเข้ารถไปตั้งนานสองนานแเห็นเราเปิดไปฉุกเฉินแล้วไม่รีบออกสักที รถก็ต่อท้ายยาวเราจะเข้ามันก็ไม่ออกเสียที คิดว่าหลายคนคงเคยเจอ!

ออฟไลน์ ninekao

• **
สำหรับผม ถ้าเป็นกรณีถอยเข้าซอง ก็จะเปิดก่อนผ่านช่องที่ต้องการจอดครับ
เพราะถ้าไม่เปิด เพื่อนร่วมทางด้านหลังมักจะตามมาติดจนไม่สามารถถอยได้ครับ
เป็นการแจ้งให้เค้าทราบว่าเราต้องการทำอะไรซักอย่าง คุณหยุดก่อนแล้วกัน