ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างขับมุด กับ แช่ขวา อันไหนสร้างความรำคาญให้เพื่อร่วมทางมากกว่ากัน  (อ่าน 10517 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ขับมุด=รำคาญตา=สุดท้ายไล่ดันแม่งเลย
แช่ขวา=รำคาญใจ=ท้ายที่สุดก็แซงซ้ายแล้วปาดซะ
ปล.แค่นานๆครั้งที่เหลืออดจริงๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
แช่ขวา ครับ..
..เพราะสาเหตุแห่งการมุด ส่วนหนึ่งเกิดจากพวกแช่ขวาขับช้านี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 18:10:08 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่มีแช่ขวา ก็แทบจะไม่มีมุด

เพราะรำคาญแช่ขวา คนมันเลยมุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Untouchable

กระแช่ซิครับ. เอ้ยยยไม่ใช่ขับแช่ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่แน่ใจว่า ... เราแยกรถแช่ขวากับรถที่กำลังแซงทางขวาอยู่ออกจากกันรึเปล่าน่ะสิครับ ???

ปกติผมวิ่งเลนกลางๆ เลยเจอทั้งสองเหตุการณ์พร้อมกันบ่อยๆ คือ มีทั้งรถที่วิ่งขวาแล้วก็มีรถมามุดท้ายแบบหวาดเสียว

รถบางคันกำลังแซงคันทางซ้ายอยู่ แต่บางทีมันจะมีคนประเภทใจร้อนที่รอไม่ได้ มามุดตัดหน้าตัดหลังรถคันอื่นบ่อยๆ
บนถนนทั่วไปรถบางคันวิ่งขวาเตรียมจะกลับรถ แบบนี้เรียกแช่ขวาไหม ?? หรือจะให้รถพวกนี้ไปตัดเข้าขวาสุดตอนที่ใกล้จะถึงที่กลับรถ จะได้ไม่ต้องขวางคนที่มาเร็วๆ แต่แบบนั้นผมว่ามันอันตรายน่ะ......

และมันจะมีคนขับรถอีกประเภทหนึ่งคือ ขับเร็วแต่แช่ขวายาวๆ พวกนี้จะไม่ค่อยโดนด่าเพราะไม่ได้ขวางใครจนกว่าจะเจอรถที่เร็วกว่ามาไล่บี้ตูดนั่นแหล่ะ
อยากจะบอกว่าจะช้าหรือเร็วก็ไม่ควรแช่ขวาครับ ถ้าถนนโล่งก็ขยับมาวิ่งเลนกลางๆเอา

ปล. เคยมีคนบอกว่าถ้าไม่มีรถแช่ขวา ก็จะไม่มีรถมามุดแซงซ้าย  ผมบอกเลยว่าไม่จริงหรอก
บางทีวิ่งมาเลนกลางๆโล่งๆ เจอแบบมาเร็วแซงทั้งซ้ายทั้งขวาพร้อมกัน.....คือขับแข่งกันมาเลย จะบ้าตาย
ถ้าจะด่าก็ต้องด่าพวกช้าแช่ขวา และพวกเร็วมุดซ้ายไปพร้อมๆกันนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ tierak

รำคาญ - แช่ขวา
อันตราย - ขับมุด

+1 ครับ
+1 ครับ
คนชอบปาดชอบมุด ยังไงมันก็ปาด โดยเฉพาะปาดเข้าไกล้ๆ ทั้งที่วิ่งเร็ว อันตรายสุดๆ

ออฟไลน์ Tiger3539

แช่ขวา คือ ตัวปัญหา ทำให้เกิด การ มุด

ถ้าไม่มีแช่ขวา ก็ไม่มีมุด
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ supercat

ใครมันจะไปอยากมุดครับ เสี่ยงจะตาย  ที่ต้องมุดก็เพราะมีรถช้าแช่ขวาเนี่ยแหละ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ plus

สำหรับผม
แช่ขวาผมรำคาญมากกว่าครับ เจอบนทางด่วนกาญจนา ไปบางปะอิน   ประจำ  กับอีกเส้น ทางด่วนจากพระราม9ไปสุขาธิบาล5 
 เจอเเต่ขับ80-90 เเช่ขวา  เวลาเเซง ต้องเลนน์ซ้ายสุด 

ออฟไลน์ JAZZ2416

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม ผมว่าการมุดส่วนมากมาจากพวกแช่ขวา และผมก็รำคาญมากครับทำให้รถเคลือนตัวได้ช้าและติดสะสม

ออฟไลน์ CarameLon

แช่ตัวบนเลนขวาครับ  แต่ที่น่ากลัวไม่แพ้กันคือพวกอยู่ขวาพอเข้าโค้งก็เบรคกลัวหลุดโค้ง
เลนกลางก็ว่าง หน้ารถเขาก็โล่ง อันตรายสุดๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Visual

คอนโดผมอยู่สูงมองเห็นทางด่วนได้ยาว ผมนั่งมองทุกวันพบว่า รถที่มันติดเนี่ยส่วนใหญ่มาจากพวกที่ขับแช่แบบโง่ๆ ออกตัวช้าๆอืดๆ
ด้านหน้านี่โล่งมากๆก็ไม่ยอมเติมคันเร่ง ขับไม่สนโลกอยู่แบบนั้น พอลองมองไปท้ายแถวรถชะลอติดเป็นกิโลเพราะคนขับรถโง่ๆแค่ 3-4 คัน

ออฟไลน์ Carrera

เพราะโจทย์บอกว่า วิ่งนอกเมือง

ช้านี่ต้องดูว่าช้าแบบไหน  ถ้าแบบ 60-70 อาจจะน่ารำคาญหน่อย  แต่ถ้า 80-120 ผมเฉยๆ  ขับถูกกฎหมาย จะวิ่งขวาเรื่อยๆก็สิทธิของเค้า หรือบางคนเค้าขับช้ามองหาจุดกลับรถ  หรือไม่ชินทางก็มีเยอะ   อีกอย่างนอกเมืองมันแซงซ้ายไม่ยากอยู่แล้ว

บางเส้นผมพอเข้าใจว่า ถนนเลนซ้ายมันแย่(นอกเมือง) เพราะรถบรรทุกวิ่งบ้าง  หรือบางคันเป็นกระบะส่งของ แกแช่เลนขวาขับช้า เพราะรถเค้าขับยาก อันนี้ก็ไม่ว่าอะไร  หรือบรรดาคุณหญิงแช่ขวา เค้าขับไม่เร็วมาก  ต้องดูกันอีกทีว่าเท่าไหร่

ส่วนตัวผมให้ขับมุดน่าเกลียดกว่า  การหลบจังหวะดีๆ ต้องไม่สร้างความเสี่ยงให้ชาวบ้าน  ไอ้พวกมั่นใจตัวเองเกินแล้วไปชนรถชาวบ้าน  หรือไล่บี้ตูดชาวบ้าน  ดันกันบนถนน นี่ "มารยาททราม " กว่าพวกขับช้าแช่ขวา ที่อาจจะแค่ "น่ารำคาญ" ครับ 

ขับรถบนถนนต้องรู้จัก "ควบคุมอารมณ์"  เครียดมาก  ควบคุมอารมณ์ไม่ได้   แนะนำ ไปหา "จิตแพทย์"  ไม่ใช่มาระบายอารมณ์บนถนน สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านครับ

อีกพวกก็ตีนผีใน กทม  ไล่บี้ท้ายอยู่ได้  ข้างหน้ามันก็ไหลเรื่อยๆ  ผมก็ขับตามเรื่อยๆ เว้นระยะเผื่อคันหน้าเบรค  มันจี้ๆๆ  สักพักมันแซงซ้าย  แล้วปาดแทรกเข้ามา  มุดมา  พวกนี้ก็ " ทราม" พอกัน  ผมนี่เจอทุกเช้าทุกวันเลย   :-\

เกลียดพวกจี้ท้ายมาก  เคยเจอรถมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า ในระยะจะชน  แล้วผมกระทืบเบรค  ไอ้คันที่จี้หลังนี่ละ  เสยท้ายผมเลย   พวกจี้ท้ายผมให้เป็นพวก "ชั้นต่ำ" บนถนนเลย เดี๋ยวนี้  ตอนสอบใบขับขี่เค้าก็สอน  สมองไม่รู้จักจำ

แล้วเพราะไอ้พวกจี้ๆนี่ละ  พอเกิดอะไร  คันหน้าเบรคกระทันหันที  ชนตูม (บางทีจี้ติดกันมากๆ  ชนทีสี่ห้าคัน) พอรถชน  ก็จอดเคลียร์  สุดท้าย "รถติด"   คนอื่นบนถนนเดือดร้อนไปด้วย เสียเวลาไปด้วยอีก   (บางทีก็เป็นชั่วโมง)
คราวหลัง  ถ้าชนเพราะจี้ท้าย  ควรยึดใบขับขี่สักสามสี่เดือน  มีโทษซะบ้าง คนจะได้รู้จักขับรถกันดีกว่านี้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 20:36:19 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Auto

ขับแช่ขวาสร้างปัญหารถติดมากครับ   คนทั่วไปเข้าใจผิดว่าขับแช่ขวาด้วยความเร็วสูงแล้วยังไงก็ได้     ที่จริงแล้วคือแซงแล้วต้องเข้า้ซ้ายจึงจะทำให้รถโดยรวมไม่ติดครับ        แบบนี้รำคาญากที่สุดขับมุดเดี๋ยวก็ไปแต่ขับแช่เดี๋ยวก็เจอกันตลอด   รำคาญและสร้างปัญหามากที่สุด

ออฟไลน์ PunTam

แช่ขวาทำให้เกิดขับมุด เพราะไปไม่ได้ ฉะนั้น อะไรที่เป็นต้นเหตุย่อมไม่ดี ขอตอบว่าแช่ขวาครับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
ผมว่ามีแต่คนไทย หละมั้งครับ ที่บอกว่าแช่ขวา แล้วมุด จนเกิดอุบัติเหตุ ก็โทษคนแช่วา
บางกรณีที่ช่องขวาไวสุด และ ตามๆกันไป ก็มักมีการมุดไปมุดมา

ผมไปมาหลายๆประเทศ(โดยสาร) ต่อให้ไฮเวย์ก็ตามถ้ากำหนด ไมเกิน 120km/ชม
ขับแช่ขวาไปเหอะครับ เพราะคันอื่นเค้าก็ไม่เกิน 120 เหมือนกัน แต่ก็มีพวกเกิน 120
เค้าก็แซงซ้ายไปเอง แล้วใบสั่งก็ตามไปถึงบ้าน

ที่เค้าจะหลบให้หรือให้ความสำคัญมาก คือ พวกรถฉุกเฉิน ยิ่งรถพยาบาลนะครับ
เสียงไซเรนมาทีนี่ ไม่รู้หรอกมาเลนไหน เบี่ยงกันให้อย่างไว ไฟแดงก็ให้ผ่าได้

พวกขับเร็วใน Youtube ส่วนใหญ่วิ่ง Autobahn ไม่จำกัดความเร็วเค้าเลยหลบ
ให้รถที่ไวกว่า

ขับรถใจร่มๆกันหน่อย ครับพี่ๆน้องๆ

ออฟไลน์ Aggressor

• **
  • Be CLASSIC
"ช้าแช่ขวา เร็วรูดซ้าย"

ออฟไลน์ tigercovers

• **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com
บางครั้งเจอพวกเกรียน มุดแบบไม่มีมารยาท

แต่ก็ต้องอดทน (ส่วนตัวเป็นคนชอบขับเรื่อยๆเพราะเข้าใจดีว่า ถึงที่หมายใกล้เคียงกัน)

แต่จะให้ตอบว่าอย่างไหนสร้างความรำคาญมากกว่า บอกเลยว่า พอๆกัน

บางคนมึนมาก ขับช้าในช่องขวาที่คนอื่นเค้ารีบเดินทางกัน

บางคนหลับหูหลับตามุดโดยไม่สนใจชาวบ้าน

นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ nut25784

พักหลังเจอบ่อย

ไมได้แช่ขวา

แต่ปาดขวาออกมาแล้วขับอย่างเต่า

แซ่ขวายังเบี่ยงหลบได้ 

ปาดออกมาแล้วช้านี่รำคาญสุด  ไม่ได้ดูความเร็วรถที่มาทางขวาเลย 

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมรำคาญทั้งสองแบบครับจะมากน้อยแล้วแต่กรณีครับ
1. ถ้ารถเยอะแล้ววิ่งต่อกันยาวๆ ที่ความเร็ว 90-120 แล้วมีคนขับมุดไปมุดมาผมก็รำคาญคนขับมุดครับ
2. ขับแช่ขวาใช้ความเร็วต่ำกว่า 100 ไม่เปิดไฟเลี้ยวขวาและรถโล่ง อันนี้ก็น่ารำคาญครับ เร็วแค่ไหนเข้าเลนซ้ายบ้างก็ได้ถ้าถนนไม่แย่

ส่วนตัวผมอยากให้เลิกมุดกันนะครับเพราะก่อให้อันตราย พยายามใจเย็นหาจังหวะที่เปลี่ยนเลนแซงซ้ายแบบไม่ต้องมุดกันจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 23:01:09 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ JikorokunG

แช่ขวาน่ารำคาญและหน้าเบื่อหน่ายที่สุดครับ

จะไม่ค่อยมีขับมุด  ถ้าไม่มีพวกแช่ขวา

ออฟไลน์ Gunn

ผมว่ามีแต่คนไทย หละมั้งครับ ที่บอกว่าแช่ขวา แล้วมุด จนเกิดอุบัติเหตุ ก็โทษคนแช่วา
บางกรณีที่ช่องขวาไวสุด และ ตามๆกันไป ก็มักมีการมุดไปมุดมา

ผมไปมาหลายๆประเทศ(โดยสาร) ต่อให้ไฮเวย์ก็ตามถ้ากำหนด ไมเกิน 120km/ชม
ขับแช่ขวาไปเหอะครับ เพราะคันอื่นเค้าก็ไม่เกิน 120 เหมือนกัน แต่ก็มีพวกเกิน 120
เค้าก็แซงซ้ายไปเอง แล้วใบสั่งก็ตามไปถึงบ้าน

ที่เค้าจะหลบให้หรือให้ความสำคัญมาก คือ พวกรถฉุกเฉิน ยิ่งรถพยาบาลนะครับ
เสียงไซเรนมาทีนี่ ไม่รู้หรอกมาเลนไหน เบี่ยงกันให้อย่างไว ไฟแดงก็ให้ผ่าได้

พวกขับเร็วใน Youtube ส่วนใหญ่วิ่ง Autobahn ไม่จำกัดความเร็วเค้าเลยหลบ

ขับรถใจร่มๆกันหน่อย ครับพี่ๆน้องๆ
ถูกต้องแล้วครับ ขับรถต่างประเทศ(ที่เจริญแล้ว) ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายที่กำหนด(ขอย้ำว่าด้วยความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด) เชิญขับแช่เลนนอกไปได้เลย หลบให้เฉพาะรถฉุกเฉินเท่านั้น มีแต่พี่ไทยเท่านั้นละครับที่พวกนักซิ่งตีความเข้าข้างตัวเองว่ารถช้าต้องหลบให้รถเร็วกว่าเสมอ ท่องจำได้แต่ว่าช่องขวาเอาไว้แซง ทีเรื่องความเร็วตามกฎหมายกำหนดกลับไม่จำ ไม่เคยยกมาพูดถึง ไม่เคยชำเลืองมองดูหน้าปัดความเร็วเลยว่าเหยียบกันมาเท่าไหร่ อ้างเรื่องมารยาทในการใช้รถทั้งๆที่กำลังทำผิดกฎหมายอยู่แท้ๆ ผมใช้เส้นมอเตอร์เวย์ทุกสัปดาห์ขับ 120 ตามความเร็ว GPS วิ่งแช่ขวาล็อค cruise control ก็ไม่เคยหลบให้พวกนักซิ่งตีนผีครับ แต่ถ้าเจอคนขับช้ากว่า 120 มากๆ แช่ช่องขวาทั้งๆที่ซ้ายว่างผมก็เปิดไฟไล่ หนักๆก็บีบแตรให้รู้ครับ ถ้าช้ากว่าเล็กน้อยแซงซ้ายได้ก็แซงครับ เพราะเข้าใจว่าไมล์รถ 120แต่ละคันมันไม่เท่ากันอยู่แล้ว ผมว่าถ้าใครมีธุระด่วนคราวหน้าก็กะเวลาออกบ้านให้เร็วหน่อยครับจะได้ไม่ต้องซิ่งมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 22:57:17 โดย Gunn »

ออฟไลน์ MUK

ผมจำได้ว่า ตอนอบรมเพื่อสอบใบขับขี่ การขับรถแช่ขวา จะช้าจะเร็ว ก็ผิดกฎหมายครับ เพราะ ช่องนั้นเอาไว้แซงครับ
เรื่องรำคาญคงไม่รำคาญครับ แต่ ผมว่า ขับไม่มีวินัยจราจร แบบไหน ก็น่าโดนปรับครับ

ออฟไลน์ a14

ถูกต้องแล้วครับ ขับรถต่างประเทศ(ที่เจริญแล้ว) ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายที่กำหนด(ขอย้ำว่าด้วยความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด) เชิญขับแช่เลนนอกไปได้เลย หลบให้เฉพาะรถฉุกเฉินเท่านั้น มีแต่พี่ไทยเท่านั้นละครับที่พวกนักซิ่งตีความเข้าข้างตัวเองว่ารถช้าต้องหลบให้รถเร็วกว่าเสมอ ทั้งๆที่ไม่ได้ชำเลืองมองดูหน้าปัดความเร็วเลยว่าเหยียบกันมาเท่าไหร่ อ้างเรื่องมารยาทในการใช้รถทั้งๆที่กำลังทำผิดกฎหมายอยู่แท้ๆ ผมใช้เส้นมอเตอร์เวย์ทุกสัปดาห์ขับ 120 วิ่งแช่ขวาล็อค cruise control ก็ไม่เคยหลบให้พวกนักซิ่งตีนผีครับ ถ้ามีธุระด่วนคราวหน้าก็กะเวลาออกบ้านให้เร็วหน่อยครับ
กฏหมายไทยกำหนดให้ขับรถชิดขอบทางด้านซ้าย และแซงด้านขวาไม่ใช่เหรอครับ? มีข้อกำหนดหรือครับว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็วสูงสุดตามกฏหมายกำหนดให้แช่ขวาได้ คนที่คิดแบบนี้แหละครับที่ผมรำคาญที่สุด
Toyota Collora Altis 1.8 ESport

ออฟไลน์ Gunn

ถูกต้องแล้วครับ ขับรถต่างประเทศ(ที่เจริญแล้ว) ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายที่กำหนด(ขอย้ำว่าด้วยความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด) เชิญขับแช่เลนนอกไปได้เลย หลบให้เฉพาะรถฉุกเฉินเท่านั้น มีแต่พี่ไทยเท่านั้นละครับที่พวกนักซิ่งตีความเข้าข้างตัวเองว่ารถช้าต้องหลบให้รถเร็วกว่าเสมอ ทั้งๆที่ไม่ได้ชำเลืองมองดูหน้าปัดความเร็วเลยว่าเหยียบกันมาเท่าไหร่ อ้างเรื่องมารยาทในการใช้รถทั้งๆที่กำลังทำผิดกฎหมายอยู่แท้ๆ ผมใช้เส้นมอเตอร์เวย์ทุกสัปดาห์ขับ 120 วิ่งแช่ขวาล็อค cruise control ก็ไม่เคยหลบให้พวกนักซิ่งตีนผีครับ ถ้ามีธุระด่วนคราวหน้าก็กะเวลาออกบ้านให้เร็วหน่อยครับ
กฏหมายไทยกำหนดให้ขับรถชิดขอบทางด้านซ้าย และแซงด้านขวาไม่ใช่เหรอครับ? มีข้อกำหนดหรือครับว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็วสูงสุดตามกฏหมายกำหนดให้แช่ขวาได้ คนที่คิดแบบนี้แหละครับที่ผมรำคาญที่สุด
แล้วกฎหมายกำหนดให้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ หรือจำกันไม่ได้แล้ว ทีเรื่องให้ขับรถชิดซ้าย ช่องขวาเอาไว้แซงจำกันแม่นเชียวครับ ไม่ไปรำคาญคนขับเร็วบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 23:08:46 โดย Gunn »

ออฟไลน์ a14

แล้วกฎหมายกำหนดให้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ ไม่ไปรำคาญคนขับเร็วบ้างหรือครับ
แล้วคุณจะมาวิ่งแช่ขวาหา....อะไร วันนึงคุณอาจมีเหตุให้ต้องรีบ ภรรยาอาจเจ็บคลอด (ถ้ามี) หรือมีใครป่วย แต่ไม่ได้ไปรถฉุกเฉิน ก็ขอให้คุณเจอคนที่คิดแบบคุณแล้วกัน วิ่งตามๆกันไป อย่าแซงซ้ายนะ ผิดกฏหมาย
ปล.คิดให้เยอะๆครับ มองให้กว้างๆ

ออฟไลน์ Tonge

ผมว่าที่ขับมุด เพราะมีรถแช่ขวานี่แหละ

จริงๆคันที่ถูกแซงซ้าย ก็ต้องรู้ตัวแล้วว่าตัวเองขับช้ากว่า ควรเข้าซ้ายไป
แต่ในชีวิตจริงหรอ ไม่เคยจะหลบ ไม่เคยจะรู้ตัว เจอทุกวัน ทุกที่ ทุกเวลา นึกไม่ออกปัญหานี้จะหมดไปได้ไง
เวลามีคนบ่นเรื่องการจราจร จะมีคนประเภทตัวเองแช่ขวา แล้วไม่รู้ว่าตัวเองผิดอีกเยอะมาก

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ถ้าไม่มีรถแช่ขวา คนขับรถแซงซ้ายหรือมุดไปมุดมาก็จะน้อยลง ตามธรรมชาติคนขับรถเร็วชอบขับเลนขวาเพราะปลอดภัยกว่า  ไม่มีใครอยากมุดหรอกครับถ้าไปตรงๆได้  ผมขับเร็วกว่า 180  มีถนน 5 เลน ผมยังวิ่งซ้ายสุดเลย

เรื่องขับ 120 แล้วคิดว่าแช่ขวาได้ คิดใหม่นะครับ  กฏหมายกำหนดไม่เกิน 120 เพราะเป็นความเร็วที่คนส่วนใหญ่ขับขี่แล้วปลอดภัย  แต่ไม่ได้หมายความว่าห้ามขับเกิน 120  เพราะไม่งั้นเค้าคงออกกฏหมายห้ามสร้างรถที่วิ่งเร็วเกิน 120 แล้ว 

ขับรถอย่าเป็นภาระสังคมและคนอื่นครับ อย่าอ้างแต่กฏหมายรู้จักมารยาทสังคมบ้าง

ออฟไลน์ kiyokuka

• **

แล้วกฎหมายกำหนดให้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ ไม่ไปรำคาญคนขับเร็วบ้างหรือครับ
แล้วคุณจะมาวิ่งแช่ขวาหา....อะไร วันนึงคุณอาจมีเหตุให้ต้องรีบ ภรรยาอาจเจ็บคลอด (ถ้ามี) หรือมีใครป่วย แต่ไม่ได้ไปรถฉุกเฉิน ก็ขอให้คุณเจอคนที่คิดแบบคุณแล้วกัน วิ่งตามๆกันไป อย่าแซงซ้ายนะ ผิดกฏหมาย
ปล.คิดให้เยอะๆครับ มองให้กว้างๆ

ใจร่มๆครับ พี่เค้า 120 แช่ขวาที่มอเตอร์เวย์ครับ
เหตุฉุกเฉิน ถ้าเกิดในเขตเมืองยังไง รถเยอะ รถก็ตามๆกันไป ให้ทุกคันหลบขวาไม่ได้หรอกครับ

คนที่มุดส่วนใหญ่ ถ้ารถคันหน้าช้ามาก แล้ววิ่งขวา ข้างหน้าโล่งอันนี้สมควรด่าครับ
แต่ผมไม่เข้าใจคนที่บอกให้ชิดขวาทั้งๆ ที่รถเค้าก็ตามๆกันไป มีการใช้จารจรกันคับคลั่ง