ผู้เขียน หัวข้อ: คุมเข้ม!! เข้าปั๊มน้ำมันและแก็สห้ามใช้โทรศัพท์มือถือครับ  (อ่าน 4047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
กรมธุรกิจพลังงานส่งหนังสือเวียนถึงสถานีบริการเชื้อเพลิงให้เข้มงวดด้านความปลอดภัยขณะใช้บริการ มีผลบังคับใช้วันนี้ 

กฎกระทรวงของกรมธุรกิจพลังงาน พุทธศศักราช2552 ในหมวดป้องกันเกี่ยวกับการห้ามก่อประกายไฟในสถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงกำหนดว่า
สถานีทุกแห่งต้องมีป้ายแจ้งเตือนให้ดับเครื่องยนต์ ปิดโทรศัพท์มือถือและห้ามสูบบุหรี่ในขณะรับบริการ
แต่ในช่วงที่ผ่านมาพบว่า สถานีบริการเชื้อเพลิง ทั้งในส่วนของน้ำมัน และก๊าซ ยังมีความหละหลอมอย่างมาก

ทำให้ล่าสุดกรมธุรกิจพลังงาน อาศัยจังหวะในช่วงออกกฎกระทรวงว่าด้วยคุณสมบัติและการฝึกอบรมผู้ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการควบคุมน้ำมันเชื้อเพลิงบังคับให้เจ้าของกิจการน้ำมันเชื้อเพลิงทุกประเภทต้องส่งเจ้าหน้าที่เข้าฝึกอบรมภายในกลางปี2561 ที่เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 29 พ.ค. 2559 เป็นต้นไป
ส่งหนังสือแจ้งเตือนไปยังผู้ประกอบการบริการเชื้อเพลิง โดยเฉพาะ สถานีบริการน้ำมันให้ปฏิบัติตามกฏหมายของกรมธุรกิจพลังงาน
คือ การห้ามก่อประกายไฟ โดยได้บังคับให้สถานบริการเชื้อเพลิง หรือ ปั้มน้ำมันทุกแห่ง จะต้องมีป้ายเตือนในการปฏิบัติตน เพื่อความปลอดภัย

จากการสำรวจความเห็นของผู้ใช้บริการปั้มน้ำมันถึงกฎหมายใหม่ที่งดใช้โทรศัพท์มือถือและดับเครื่องยนต์
ขณะเติมน้ำมันพบว่าผู้ใช้บริการส่วนใหญ่เห็นด้วยกับกฎหมายใหม่เนื่องจากช่วยลดความเสี่ยงการเกิดอัคคีภัยและความเสียหายที่จะเกิดขึ้น

ทีมข่าว TNN24 ลงพื้นที่สำรวจความเห็นของผู้ใช้บริการ สถานีประกอบการน้ำมันทั้งรถยนต์ส่วนบุคคล
และรถจักรยานยนต์ ย่านถนนวิภาวดีรังสิต พบว่า ส่วนใหญ่เห็นด้วยกับการบังคับใช้กฎหมาย 

ด้านพนักงานสถานีบริการเชื้องเพลิง ระบุ ทราบเรื่องการห้ามใช้โทรศัพท์ในระหว่างการใช้บริการ
จึงอยากขอความร่วมมือลูกค้าร่วมกันปฏิบัติตามกฎหมาย

สำหรับกฎกระทรวงว่าด้วยการกำหนดคุณสมบัติและการฝึกอบรมผู้ปฏิบัติงาน เกี่ยวกับการควบคุมน้ำมันเชื้อเพลิง ที่มีผลบังคับใช้
ตั้งแต่วันที่ 29 พ.ค. 2559 โดยหลักการเพื่อเป็นการพัฒนามาตรฐานความปลอดภัยของสถานประกอบการน้ำมันเชื้อเพลิงทุกประเภท 
ตั้งแต่การจัดเก็บ การขนส่งและการให้บริการกับผู้บริโภคมากยิ่งขึ้น
แต่หากผู้ประกอบการไม่ปฏิบัติตามจะมีโทษจำคุก 1 ปี ปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ รวมทั้งไม่ต่ออายุใบอนุญาต

ที่มา http://www.tnnthailand.com/news_detail.php?id=101382&t=news_special ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

บนถนนบังคับได้ยังครับ   จะมาบังคับที่ปั๊มก็ต้องบังคับใน รพ. ด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นวันๆ เด็กปั้ม AEC นั่งเล่นมือถือตลอด อย่างห้ามด้วยไหม

ออฟไลน์ Smith686

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
และ เดี๋ยวนี้ ผมเห็นคนส่วนใหญ่ ยังสตาร์ทรถเติมน้ำมันกันอยู่เลยยยยอันตรายมากผมยังงงๆ อยู่เลยว่าไม่กลัวกันเลยหรอ -*-  ถ้าบังคับได้จริงก็ดีครับบบ

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
ผม : น้องเต็มถัง 
เด็กปั้ม : พยักหน้าให้แล้วคุยโทรศัพท์ต่อ 55555

;D สาธุถ้าทำได้จริงก็ดีครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไฟจะลุกตอนที่มีสายโทรเข้ามาครับ

กรณีเหมือนที่ ผช คนนึง เขาเอามือถือไว้ใต้เบาะมอไซ

ระหว่างเติมน้ำมันอยู่ ก็มีสายเรียกเข้ามา

ไฟลุกพรึ่บ

ส่วนรถยนต์ ปิดกระจกไว้ก็ไม่เป็นไรแล้ว

ออฟไลน์ lunarwhale

• Newbie
  • *
เรื่องติดไฟ มันไม่ใช่เรื่องจริงไม่ใช่หรอครับเรื่องมือถือก่อให้ติดไฟได้ ที่เขาไม่แนะนำให้ใช้กันเพราะว่ามันทำให้เราไม่มีสมาธิกับวัตถุไวไฟมากกว่าครับ

FCC เป็นองค์กรณ์เกี่ยวกับการสื่อสารของอเมริกา ก็มีรายงานบอกว่าเป็นเรื่องไม่จริงครับ
link : https://www.fcc.gov/consumers/guides/wireless-devices-gas-stations

ทาง mythbuster ก็เคยทำการทดลองเรื่องนี้ให้ดูแล้วเหมือนกันครับ
link mythbuster :

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมต้องการบอกเฉยๆครับว่าทางการทดลองวิทยศาสตร์แล้ว เรื่องทั้งหมดนั้นไม่ใช่เรื่องจริงเลยครับ ปฏิกริยาของคลื่นวิทยุกับน้ำมันทั้งหลายไม่น่าก่อให้เกิดประกายไฟได้ครับ แต่ การจะระวังอะไรไว้ซักอย่างก็ไม่เสียหายอะไรครับ

edit* : เพิ่มเติมครับ การที่จะประกายไฟจะทำให้น้ำมันไฟลุกติดขึ้นมาได้จำเป็นต้องมีพลังงานในระดับนึง อยู่ที่ประมาณ 0.2mJ ครับในค่าตามทางทฤษฏี ซึ่งมือถือไม่น่าจะสามารถสร้างได้ครับ แล้ว ที่เราให้ในคลิ๊บต่างหล่ะๆ เกิดขึ้นจากอะไร อ้างอิงจากลิงค์นี้ https://www.quora.com/Is-using-a-cell-phone-at-a-gas-station-dangerous เขาบอกว่าส่วนใหญ่นั้นจะเกิดจากไฟฟ้าสถิตเสียมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2016, 17:03:18 โดย lunarwhale »
The blazing sun and the shining
moon have a chat at the edge of universe.

ออฟไลน์ ps000000

รถสาธารณะไม่ดับเครื่องนะเวลาเติมเชื้อเพลิง

ออฟไลน์ Pegasus7700

ยังอ่านไม่เจอถึงข้อบังคับ  และบทลงโทษกรณีฝ่สฝืน

หากจะใช้โทรศัพท์ระหว่างเติมน้ำมัน เด็กปั๊มจะหยุดเติม?
ใครมีข้อมูลที่เชื่อถือได้เพอ่ทเติมมั้ย?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ golf8023

จริงจังได้ก็ดีครับ กลัวจะจริงจังเป็นพักๆ

ปล. เด็กปั๊มนี่แหละตัวดี

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
ยังมีคนเข้าใจว่ามือถือทำให้น้ำมันติดไฟ หรือระเบิดอยู่เหรอเนี่ย
ทั้งๆ ที่มีการทดสอบกันให้เห็นไปแล้ว โดนเฉพาะในต่างประเทศ
อ้อ เมืองไทย ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ลืมไป ขอโทษครับ

อันตรายจริงๆ จากการเติมน้ำมัน ก็คือไฟฟ้าสถิตจากตัวคนตะหากครับ
ที่ต่างประเทศตรงหัวจ่ายน้ำมันจะมีเครื่องหมายเตือนเสมอ บางที่ถึงขนาดต้องทำที่ไว้ให้แตะมือก่อนยกหัวจ่ายด้วยซ้ำ

แต่หัวจ่ายน้ำมันในเมืองไทยไม่มี วิธีแก้ก็ง่ายแสนง่าย เอามือแตะตัวถังรถก่อนยกหัวจ่าย เพื่อให้ไฟฟ้าสถิตจากตัวเราหมดไป
แล้วก็อย่าใส่เสื้อผ้าที่ทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตง่าย เช่น ไหมพรม ขนสัตว์ โพลีเอสเตอร์

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
นั่งรถเมล์ยังมีคนเล่นมือถือเลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Asklepios

• **
มันไม่ใช่เรื่องจริงนิ ว่าแต่ห้ามใช้โทรศัพท์นี่รวมถึงพวกใช้ FB/Line หรือเปล่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
นั่งรถเมล์ยังมีคนเล่นมือถือเลยครับ

เอ่อ....ช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ผมงงว่ามันเกี่ยวยังไง = =a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

คุมเข้ม รณรงค์ จับจริง!!! ฯลฯ

ผมละเบื่อคำพวกนี้จริงๆ จะทำก็ทำเถอะครับ ทำให้ติดต่อ ยาวนาน เข้มงวด ไม่มียกเว้น

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ขอให้จริงครับ บนท้องถนนก็เช่นกันขับไปกดไปผมนี่เสียวแทน
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ countryman

• **
ยังมีคนเข้าใจว่ามือถือทำให้น้ำมันติดไฟ หรือระเบิดอยู่เหรอเนี่ย
ทั้งๆ ที่มีการทดสอบกันให้เห็นไปแล้ว โดนเฉพาะในต่างประเทศ
อ้อ เมืองไทย ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ลืมไป ขอโทษครับ

อันตรายจริงๆ จากการเติมน้ำมัน ก็คือไฟฟ้าสถิตจากตัวคนตะหากครับ
ที่ต่างประเทศตรงหัวจ่ายน้ำมันจะมีเครื่องหมายเตือนเสมอ บางที่ถึงขนาดต้องทำที่ไว้ให้แตะมือก่อนยกหัวจ่ายด้วยซ้ำ

แต่หัวจ่ายน้ำมันในเมืองไทยไม่มี วิธีแก้ก็ง่ายแสนง่าย เอามือแตะตัวถังรถก่อนยกหัวจ่าย เพื่อให้ไฟฟ้าสถิตจากตัวเราหมดไป
แล้วก็อย่าใส่เสื้อผ้าที่ทำให้เกิดไฟฟ้าสถิตง่าย เช่น ไหมพรม ขนสัตว์ โพลีเอสเตอร์
ไฟฟ้าสถิตย์นี่แหละครับคือตัวทำให้เกิดประกายไฟ พอมันเจอกับไอระเหยของน้ำมันในอุนหภูมิที่เหมาะสมมันกันก็เกิดการลุกติดไฟ
ผมนี่งงกับผู้หลักผู้ใหญ่ ผู้ทรงคุณวุติ ของบ้านเราจริงๆ มันจับสลากเข้ามาทำงานกันหรือไง แก้ปัญหาอะไรแต่ละอย่าง ปวดตับจริงๆ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
แล้วบลูธูทในรถนี่นับไม๊ ว่าห้ามใช้ด้วย ?
เพราะมันก็เหมือนฟังเพลงตอนเติมน้ำมัน เสียงออกลำโพง
ขณะที่โทรศัพท์วางอยู่เฉยๆ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
เป็นข่าวทีนึง ก็เข้มงวดกันทีนึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-

เอ่อ....ช่วยอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ผมงงว่ามันเกี่ยวยังไง = =a
รถเมล์เติมน้ำมันไงครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมดับเครื่องเวลาเติมน้ำมัน
แต่มือถือผมใช้ปกติ ทำไมยัง
เข้าใจกันผิดๆอยู่เยอะมาก  :-X
โน่นไปห้ามพวกสูบบุหรี่ในปั๊มดีกว่าไหมฟะ
เพลียกับบางเรื่องของพี่ไทยจริงๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.