ผู้เขียน หัวข้อ: 0 Benz ทำไมทำกับผมอย่างนี้ ของหายเละเทะ  (อ่าน 7990 ครั้ง)

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
เอารถเข้าไปเครมสีกันชนหน้า 1อาทิตย์ พอดีติดวันหยุดงานไม่เสร็จเลยกลายเป็น 2 อาทิตย์ พอเอารถออกมา แว่นกันแดด สี่อันที่ไว้ที่ประตู
หายหมดเลย บอกคนรับรถหลังจากขับรถออกไปได้ 5 นาที เพราะคิดว่าน่าจะเก็บไว้  ให้โอกาสไปหาอยู่ สี่วันแล้วไม่ได้ข่าวอะไรเลย
ตอนเอารถไป ซ่อมก็ไม่มีใครบอกให้เอาแว่นออก และ ปรกติไปซ่อมเครื่อง ถ่ายน้ำมัน เปลี่ยนกระจก ก็ไม่เคยเอาแว่นออก
เอาแต่คอมกับกุญแจบ้าน เท่านั้น 0 ก็มิดชิดดี มีรปภ เข้มงวดโครตๆ  เพื่อนๆพอมีแนวทางจัดการกับทาง 0มั้งครับ
รวมราคาแว่นกันแดดก็ประมาณ 3 หมื่นกว่าบาทคับ เอาไปทั้งกล่องเลย
ต้องแจ้งความไหมครับ  :'(  โทรไปก็ไม่ค่อยจะสนใจเรื่องรับผิดชอบเลยครับ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
Re: 0 Benz ทำไมทำกับผมอย่างนี้ ของหายเละเทะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:18:22 »
อ้อยเข้าปากช้างล่ะครับ ยังของดีด้วยแล้ว เอาคืนยากล่ะ ทางอีกฝ่ายยืนยันว่าไม่มีแว่นมาตั้งแต่แรกแล้ว...

ออฟไลน์ ChotLife

Re: 0 Benz ทำไมทำกับผมอย่างนี้ ของหายเละเทะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:22:02 »
ไม่แน่ใจ ขอเช็คจากกล้องวงจรปิดจะได้รึป่าว

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:24:01 »
คงไม่ได้คืนแล้วคับ
ปกติ ผมเอารถเข้าศูนย์ เขาก็บอกให้เอาของมีค่าออกจากรถนะคับ (แม้แต่ แค่เข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง)
ผมเอาออกหมดเลย แม้แต่ เอกสารรถ เก็บๆใส่กระเป๋าไว้
เหลือแต่พวกของที่คิดว่าจะเอาก็เอาไปเถอะ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:27:49 »
ผมนี่ แม้แต่ Easy Pass ยังเก็บออกเลนครับ ส่วนเศษเหรียญนี่ไม่เก็บ อยากเอาไปก็เอา แต่แว่นหายเกลี้ยงแบบนี้ผมว่าน่าจะเอาเรื่องได้นะครับ ถ้าไม่ได้เรื่องก็เอ่ยชื่อศูนย์ให้ทราบโดยทั่วกันเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:40:50 »
แอบอยากรู้ชื่อศูนย์จัง  >:( แต่ก็เป็นเงื่อนไขปกติ นำรถเข้าศูนย์ไม่ว่าจะซ่อมมากหรือซ่อมน้อย หรือแค่ตรวจสอบต้องเก็บของออกจากรถให้หมด

ถ้าแจ้งความจะเหลือหลักฐานแค่ไหนก็ต้องลุ้น กล้อวงจรปิดบันทึกเก็บไว้กี่วัน ปกติสัปดาห์เดียวก็ล้างทิ้งแล้วมั้ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:43:58 »
ในใบรับรถที่เราเซ็นต์มีเขียนให้เอาของมีค่าออก ผมเคยไอพอดเก็บในลิ้นชักหายดูกล้องวงจรปิดก็ไม่เห็นศูนย์บอกว่าถ้าหายก็คงตอนล้างรถเพราะไม่มีกล้อง
หลังๆผมก็เก็บทุกอย่างแม้กระทั่งกระปุกเหรียญก็ยังเก็บ :'(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 09:46:37 »
ปกติเราต้องเอาของสำคัญออกไม่ใช่เหรอ ทุก0จะแจ้งก่อนเวลาเอารถเข้าว่า ให้เก็บของสำคัญออก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:06:44 »
ของผมก็เคยเจอที่ศูนย์อีสุ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนนั้นตังค์ในช่องเก็บเงินหายไปสองร้อยกว่าบาทถามช่างเขาบอกไม่เห็น ผมก็เลยถือซะว่าเป็นค่าแรงเขาแล้วกัน

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:08:39 »
ด้วยความเคารพ จขกท.พลาดเองหนะครับกรณีนี้

เรื่องโดนขโมยนั่นอีกเรื่อง แต่เราประมาทเองนะครับ เพราะปกติเราต้องเอาทุกอย่างที่มีค่าออกอยู่แล้วครับ

ปกติผมชอบวางเศษเงินไว้ประมาณ100 เพื่อเป็นการวัดใจว่าศูนย์ที่เข้าไว้ใจได้ไหม

ขอให้เคลียร์ปัญหาได้นะครับ แต่ยากจริงๆ  :'(

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:16:16 »
ของผมก็เคยเจอที่ศูนย์อีสุ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนนั้นตังค์ในช่องเก็บเงินหายไปสองร้อยกว่าบาทถามช่างเขาบอกไม่เห็น ผมก็เลยถือซะว่าเป็นค่าแรงเขาแล้วกัน

ของผม SD Cardของ Kenwood หายครับที่ศูนย์อีสุ .. ถามซื้อ ราคา 8000 คนนอกไม่รู้ราคาแน่ๆว่าราคามันขนาดนี้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:17:57 »
ด้วยความเคารพ จขกท.พลาดเองหนะครับกรณีนี้

เรื่องโดนขโมยนั่นอีกเรื่อง แต่เราประมาทเองนะครับ เพราะปกติเราต้องเอาทุกอย่างที่มีค่าออกอยู่แล้วครับ

ปกติผมชอบวางเศษเงินไว้ประมาณ100 เพื่อเป็นการวัดใจว่าศูนย์ที่เข้าไว้ใจได้ไหม

ขอให้เคลียร์ปัญหาได้นะครับ แต่ยากจริงๆ  :'(

ผมเคยลองใจหลายศูนย์เหมือนกัน เอาเงินวางไว้ในรถ สักร้อยกว่าบาท คือคิดว่าหายไม่ว่ากัน แค่ผมอยากรู้ว่าเค้าเป็นยังไง
และผมก็ไม่ได้นั่งเฝ้าที่0ด้วย รอเค้าโทรแจ้งให้มารับรถ หลาย0ที่ผมเคยเจอ เงินอยู่ครบ แม้แต่เศษเหรียญไม่เคยหาย
น่ารักมาก :) ช่างบางคนแนะนำดี ให้ความรู้เราดี จนอยากให้ทิป แต่ไม่รู้ว่ากฏว่าระบบเค้าเป็นยังไง
ไม่รู้ว่าถ้าผมให้แล้วเค้าจะโดนเล่นงานไหมไม่รู้ บางทีก็อยากได้ช่างดีๆดูแลรถเรานะ ขอนอกเรื่องแป้บ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:23:44 »
น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ เป็นผมก็คงทำไรไม่ถูก

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:25:54 »
ไม่เข้าใจคนจำพวกนี้ของไม่ใช่ของตัวเองทำไมถึงอยากได้  แจ้งความเลยครับนี่ศูนย์รถยนต์หรือซ่องโจร

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 10:44:39 »

ผมเคยลองใจหลายศูนย์เหมือนกัน เอาเงินวางไว้ในรถ สักร้อยกว่าบาท คือคิดว่าหายไม่ว่ากัน แค่ผมอยากรู้ว่าเค้าเป็นยังไง
และผมก็ไม่ได้นั่งเฝ้าที่0ด้วย รอเค้าโทรแจ้งให้มารับรถ หลาย0ที่ผมเคยเจอ เงินอยู่ครบ แม้แต่เศษเหรียญไม่เคยหาย
น่ารักมาก :) ช่างบางคนแนะนำดี ให้ความรู้เราดี จนอยากให้ทิป แต่ไม่รู้ว่ากฏว่าระบบเค้าเป็นยังไง
ไม่รู้ว่าถ้าผมให้แล้วเค้าจะโดนเล่นงานไหมไม่รู้ บางทีก็อยากได้ช่างดีๆดูแลรถเรานะ ขอนอกเรื่องแป้บ

ผมเคย นิสสันวิภา วางเดนทีนไว้ 4ชิ้นในกล่อง เอารถไปทำสีก็เห็นว่าไม่มีอะไรไม่แพงมาก
รับรถมาเหลือ1   5555เหลือไว้ทำไม

ยอมรับว่าความซื่อสัตย์มีผลกับคุณภาพงานจริงๆ ที่งานดีๆช่างไม่ทำครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:09:43 »
เสียใจด้วยครับ   แต่ก็เป็นความผิดของเจ้าของกระทู้ด้วย
      ทางศูนย์ไม่ได้ถามก่อนเหรอครับ  ว่ามีของมีค่าในรถมั้ย  ผมเอารถเข้าศูนย์โตโยต้าพนักงานถามทุกครั้ง   บางทีผมลืมหยิบลง ผมก็บอกเค้าเลยว่าทิ้ง GPS ไว้ในรถ     

แต่ถ้าเป็นของแพงแบบหลายหมื่นนี่  ยังไงก็ต้องเอาลงครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:21:33 »
จะว่าเจ้าของพลาดก็ใช่ แต่ประเด็นคือของที่ไม่ใช่ของตัวเองแล้วเอาไป เขาเรียกว่า "ขโมย." ถ้าผมเป็นเจ้าของศูนย์สงสัยนอนไม่หลับเพราะว่าจ้างคนไว้ ดันมีขโมยด้วย กำ.

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:43:42 »
ผมเอาออกหมดคันเลย ขนาด แม่แรง ชุดเครื่องมือ ผมยังเอาเก็บไว้บ้านหมด เอาไปแต่ รถ โล้นๆ  :( :( :(

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:55:13 »
ผมเอาออกหมดคันเลย ขนาด แม่แรง ชุดเครื่องมือ ผมยังเอาเก็บไว้บ้านหมด เอาไปแต่ รถ โล้นๆ  :( :( :(

เหนื่อยแทน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 12:45:11 »
ก่อนไปทำสี ต้องเก็บของมีค่าออกให้หมดครับ

เอกสารต่างๆๆผมก็เก็บออกหมด หนังสือคู่มือรถยังเก็บออก

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 13:13:55 »
เมื่อก่อนผมเหมือนคุณEakkypooเลย เอาออกหมดเหี้ยนเตียน ตอนนี้ไม่ไหวขี้เกียจ เอาแต่ของมีค่ากับเงินออก

ส่วนเคส จขกท ศูนย์ไหนเนี่ยแย่จริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 13:20:09 »
ทำให้เป็นนิสัยครับ เอารถไปทิ้งไว้ให้ใครของต้องเอาออกให้หมด

ช่างอู่สี อู่ซ่อม อู่อะไรมันก็คนนั่นแหละครับ ถ้าเรายังต้องล็อกประตูเวลาออกจากบ้าน ก็ยังต้องระวังของในรถหายด้วยเหมือนกัน

แต่ผมเคยอยู่เมืองที่ใช้รถเปิดประทุนวางของในรถไม่ปิดประทุน ได้ทุกวันครับ  จอดเช้าถึงเย็นเป็นปีๆเหรียญquaterนึงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 14:19:01 »
0 Benz นะเนี่ย

ความคิดผม   ผมจะไม่ปล่อยผ่าน  ไม่ใช่จะเอาผิดให้ถึงที่สุด แต่จะให้ผู้จัดการ 0 อบรม หรือตักเตือนพนักงานเขา  อย่างน้อยก็ให้รู้ว่ามีพนักงานอย่างนี้อยู่ใน 0     โทรแจ้งผู้จัดการ 0 หรือจะโดยการทำเป็นลายลักษณ์อักษร โดยแนบหลักฐานการเข้ารับบริการ และสาทยายถึงวัตถุประสงค์ไปด้วยก็ดี   อย่างน้อยๆ  ถ้า 0 ไม่ตามเอาเรื่องพนักงาน(ซึ่งเกี่ยวข้องกับรถเราไม่กี่คน)จนเจอหลักฐาน เขาก็ยังเอาเข้าที่ประชุม หรือแจ้งเตือนตอนรวมพนักงานอยู่ดี  เพราะไม่มีระดับผู้จัดการที่ไหน ปล่อยเรื่องอย่างนี้ผ่านไปเฉยๆ  แน่นอน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 14:28:43 »
น่าเห็นใจ จขกท นะครับ โดนแบบนี้ แต่ก็เพราะ จขกท ประมาทเองด้วย อย่างที่หลายๆความเห็นข้างบนบอกไว้

ส่วนเรื่องที่จะเอาเรื่องกับใครได้นั้น อาจจะต้องลองดูครับ แต่ผมว่าโอกาสยากมากๆ ต่อให้รู้ว่าใคร คนในศูนย์ก็อาจจะช่วยกันปิด ไม่บอกครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 15:27:24 »
ถือว่าซื้อบทเรียนแล้วกันครับ เป็นความพลาดของทางเจ้าของกระทุ้เองด้วย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 16:51:47 »
เคสนี้ คงจับมือใครดมได้ ยาก  :(
One Day.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 17:35:05 »
น่าเห็นใจครับ แต่กรณีนี้คงยากที่จะได้คืน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 18:50:40 »
เคยเอารถยี่ห้อศูนย์กากไปทิ้งไว้ 3 วันไม่ได้เอาของออกเลย (ต้องถอดคอนโซลเพื่อมอเตอร์ช่องรับอากาศ) วันรับกลับของทุกอย่างเค้าใส่ถุงซีลไว้ให้อย่างดีเลย ไม่มีอะไรหาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 20:18:40 »
หลังไมค์มาก็ได้ครับว่าศูนย์ไหน แฟนผมก็เคยโดนขโมยตะกรุดพระเลี่ยมทองไปตอนเอารถเข้าศูนย์ คือไม่ใช่ทองแท้ แต่เคลือบทองเฉยๆ เด็กมันคงเห็นทองๆนึกว่ามีราคา พอรู้เรื่องปุ้บเรียกผจก.มาว่าจนผจก.สืบเสาะหาจนเจอตัวแต่นายคนนั้นวันรุ่งขึ้นทำการลาออกเรียบร้อย คือไม่ได้เยอะหลอกแค่พระองค์เดียว แต่เป็นการเตือนจากลูกค้า
 รถแบรนด์ดังขนาดนี้ปล่อยให้มีบุคคลากรแย่ๆแบบนี้ได้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 20:21:31 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 20:37:11 »
บางทีเราเคยชินยอมรับกับการถูกขโมยว่าเป็นสิ่งที่ศูนย์หรืออู่สามารถขโมยของในรถเราได้ จริงๆแล้วทรัพย์สินที่อยู่ในรถก็เหมือนอยู่ในบ้าน ไม่มีใครมีสิทธิ์มาขโมยของของเราได้  เราจอดรถในห้างกับจอดรถในศูนย์แตกต่างกันหรือเปล่าครับ  ในห้างใครขโมยของในรถเราผิดหรือเปล่าครับ  ถ้าผิดในศูนย์ก็เหมือนกันครับ  สำหรับผมเจ้าของกระทู้ไม่ผิดครับ คนที่ผิดคือศูนย์และพนักงานที่ขโมย  แจ้งความเลยครับแล้วค่อยเปิดเผยชื่อศูนย์  อย่ายอมให้เรื่องผ่านไปง่ายๆ คนเลวๆก็จะได้ใจจนกลายเป็นบรรทัดฐานความเชื่อผิดๆว่า "ทรัพย์สินที่อยู่ในรถสามารถขโมยได้ไม่มีความผิด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2016, 20:39:04 โดย G.K »