ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่อน mystar จบแล้วไม่ต้องจ่ายก้อนสุดท้ายแต่คืนรถไปเลย ดีมั้ยครับ  (อ่าน 25993 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
วันก่อนบังเอิญเห็นตารางผ่อน mercedes benz แบบ mystar ครับ
เห็นเงื่อนไขมันก็เหมือนๆ กับผ่อนแบบบอลลูน
แต่ตอนจ่ายก้อนบอลลูนมันมี option ให้คืนรถเลยโดยไม่ต้องจ่ายก้อนสุดท้าย

สมมุติเอาตัวถูกสุดเลย gla200 urban 2,140,000 ก้อนสุดท้ายจะต้องจ่าย 8 แสนนิดๆ

ถ้าใช้งานแบบปกติของผม 60 เดือนน่าจะวิ่งราวๆ 150,000 กม. ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้วิ่งขนาดนี้ อายุ 5 ปี จะขายได้ถึง 8 แสนหรือเปล่า
ถ้าเราใช้โปรแกรมนี้เท่ากับว่ารับประกันราคาซื้อคืนไปเลย แบบนี้จะสะดวกดีมั้ยครับ ยิ่งในกรณีที่สมมุติใช้งานเยอะมาก 5 ปีเกิดใช้ไป 2 แสน กม.++ แบบนี้ก็น่าจะคุ้มหรือเปล่าครับ
เพราะมั่นใจได้เลยว่าครบ 5 ปีมูลค่ารถยังไงก็เท่ากับเงินก้อนสุดท้ายคือ 8 แสนกว่าๆ นี้แน่ๆ

และสงสัยว่ายี่ห้ออื่นมีแบบนี้มั้ยครับ
เทียบกับรถผมตอนนี้ ราคาซื้อล้านกว่าๆ ใช้ไป 4 ปีขายได้ 4 แสน เท่ากับราคาตกเหลือไม่ถึง 30% เลย
แต่ส่วนใหญๆก้อนบอลลูนมันจะประมาณ 30-40% ของมูลค่าป้ายแดง ถ้ารับซื้อคืนในมูลค่าเท่ากันนี้ ก็ยังได้ราคาดีกว่ารถผมที่ใช้แค่ 4 ปีเลยครับ

ปัจจุบันไม่ได้สนใจจะซื้อยี่ห้อนี้นะครับ (ขอสะสมบารมีอีกสัก 5 ปี 10 ปีอาจจะซื้อครับ อิอิ) เพียงแต่เห็นเงื่อนไขมันน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ราคารถน่าจะสูงกว่านะครับ ยังไงต้องขายได้อย่างน้อยราว 900,000-1,000,000 บาท

แต่ถ้านับราคาตีเต็นท์บวกกับขับไปเกิน200,000โล สะดวกตรงไม่ต้องหาเงินก้อนมาโป๊ะ และอยากเปลี่ยนรถใหม่ ก็คืนไปเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ฟังดูเข้าท่าดีครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรอตามละกัน ^^ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าเป็นตามนั้น=เช่ารถใช้ไปวันๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Nouiii1

ถ้าเป็นตามนั้น=เช่ารถใช้ไปวันๆ

ผมว่าเมื่อเทียบกะมูลค่าที่ลดลงอย่างมากของรถยนต์แล้ว ทั้งดอกทั้งดาร์วทั้งผ่อน มันเหมือนเช่าขับอยู่แล้วครับ

นอกจากเอามาทำธุระกิจ  ผมคิดว่างั้นนะ จริงๆ :'(

ออฟไลน์ zhalvia

บอลลูนก็มีข้อดีตรงนี้เเหละครับคือการประกัยราคาตัวรถ ณ วันที่ผ่อนหมด

เเต่ จขกท ต้องไม่ลืมว่า คนส่วนมากตั้งเป้าจะใช้เป็นเเสนโล ราคารถน่าจะตกมาก เเล้วใช้ได้ไม่เท่าหรอกครับ  ถ้ามั่นใจว่าใช้จนรถโทรมเราก็คุ้มครับ

เเต่ถ้าเอามาเเล้ใช้ไม่ถึง ราคารถไม่ตก ยิ่งเป็นเบ๊นด้วย เราก็ไม่คุ้มเเละผ่อนแพงกว่าปกติไปมากโขเลยครับ เเถมขาดทุนด้วย

เเนะนำกรณีรถใช้งาน มั่นใจว่าใช้เยอะ ดทรมเเน่นอนเเบบนั้น

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าเมื่อเทียบกะมูลค่าที่ลดลงอย่างมากของรถยนต์แล้ว ทั้งดอกทั้งดาร์วทั้งผ่อน มันเหมือนเช่าขับอยู่แล้วครับ

นอกจากเอามาทำธุระกิจ  ผมคิดว่างั้นนะ จริงๆ :'(

ผมขอแชร์แล้วกัน

สำหรับผมมันก็เหมือนเช่าขับนั่นแหละครับ เพราะผมไม่ใช้รถนาน 4 ปีเปลี่ยน
ตอนนี้ขนาดรถกระบะส่งของที่บริษัท ผมสั่งซื้อและผ่อนแบบบอลลูน 4 ปี งวดสุดท้ายก็จะทำตีขายรถไปเลย และเปลี่ยนคันใหม่
รถผู้บริหารที่วางไว้ก็แบบนี้เช่นกัน

แต่ต้องคิดให้คลุมนะ เช่าขับราคาเท่าไหร่ต่อปี แล้วทำรายได้ให้เท่าไหร่ต่อปี ถ้าดุลแล้วกำไรมันยังมากอยู่ไหม ถ้าใช่มันก็โคตรคุ้มเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็สงสัยเรื่องนี้เหมือนกันครับ ขอติดตามความเห็นท่านอื่นๆด้วยคน

jaesz

เคยคำนวณแบบนั้นเหมือนกันครับ
สุดท้ายตัดสดเอาส่วนลดคุ้มกว่า

พวกBalloon คิดดอกห้าปีรวมเกือบ50%นะครับ

ผมซื้อรถคันละ3.9ล้านได้ลด3แสน  เท่ากับจ่าย 3.6ล้าน คิดดอกเงินฝากประจำ 5ปี 2.5% และราคาขายต่อปีที่5=1.6ล้าน เท่ากับว่าเสียมูลค่าไปปีละ4แสน

แต่พอเอามาคำนวณบอลลูน ดาวน์ 360,000 ผ่อนปีละ6แสนกว่า ปิดท้ายล้านนึง

อะไรแบบนี่

ออฟไลน์ Pegasus7700

Campaign นี้มีไง้สำหรับคนที่อยากได้รถยุโรป  ง่ายขึ้นกับรายได้ที่ไม่เยอะมากนะครับ

และไใ่เหมาะกับผุ้ที่จะชื้อมาใช้งานปกติ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ a14

Campaign นี้มีไง้สำหรับคนที่อยากได้รถยุโรป  ง่ายขึ้นกับรายได้ที่ไม่เยอะมากนะครับ

และไใ่เหมาะกับผุ้ที่จะชื้อมาใช้งานปกติ
อืม...เหมาะสำหรับสังคมไทยในปัจจุบัน
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถึงเวลานั้นก็ตีเต้นท์ก่อนครับ ถ้าได้มากกว่า ก็ขายเต็นท์ เอาเงินมาปิดก่อนสุดท้าย ส่วนต่างก็กำไรครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yourturle

แต่ถ้าปิดใช้ต่อ รถเป็นของเรา ใช้ได้อีกนาน
คืนรถไป ถ้าเป็นรูป บจก หักใน บ/ช
เท่ากับเช่ารถขับ เป็นเดือนๆ แค่ระยะยาว

ผ่อนแบบ ธด ดีสุด
One Day.

เมื่อกี๊ไปลองคำนวณมาแล้วครับ ดอกโหดมากกก!!!
แต่ผมยังไม่ได้คิดแบบละเอียดว่าแบบไหนมันคุ้มกว่ากันนะครับ (ไม่รู้ว่าคิดยังไงเหมือนกันครับ 55)

ออฟไลน์ oatekung

ถ้ามี 8 แสน ก้อนสุดท้ายนั้น แล้วเอามาหมุนธุรกิจ
แล้วตอนจบเอามาโปะ ก้อจะคุ้มกว่าครับ
ส่วนตัวผ่อนแบบเต็มหงะคับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
สนใจอยู่ครับ เพราะปกติก็เป็นคนที่ใช้รถไม่เกิน 5 ปีอยู่แล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วไม่อยากโปะบอลลูน มันจะไม่เหลืออะไรไปดาวน์คันใหม่นี่สิครับที่คิดอยู่

ออฟไลน์ pee1818

" เทียบกับรถผมตอนนี้ ราคาซื้อล้านกว่าๆ ใช้ไป 4 ปีขายได้ 4 แสน "  รถรุ่นไหนครับเนี้ย ตกโหดเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าคุณรับได้ ยอมรับมัน ผมว่าก็เอาครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

เหมือนว่า... ถ้าจะคืนรถมันก็มีเงื่อนไขไม่ให้เกินกี่กิโลเหมือนกันน่ะครับ
ต้องลองถามเขาดู

ออฟไลน์ lambkin

ดอกเบี้ย mystar โหดมากๆ e220d amg 4.7m ถ้าผ่อน mystar ดอกปาไป 7-800 แสน. ถ้าจะให้ดีซื้อเบนซ์ผมซื้อสดเท่านั้น

ออฟไลน์ Teera

ถ้าเอามาหักค่าใช้จ่ายบริษัทได้ คุ้มครับ เพราะธรรมดา ซื้อรถได้แค่ ล้านเดียว
แต่ซื้อบุคล เน้นส่วนลด และดอกถูกดีกว่าครับ

Ath..

เป็นโปรแกรม...ตามหัวใจไขว่คว้าหา@ดาว..ครับ..

ข้อดี...
1). ได้รถขับ...ตามใจฝัน
2). ผ่อนสบายๆ..ต่อเดือน ( ก่อนโปรแกรมนี้..ผ่อนต่อเดือนต้องมี 4 หมื่นขึ้นอยู่กะเงินดาวน์และระยะการผ่อน สั้น-ยาว )

ข้อเสีย...
1). ดอกเบี้ยแพงกว่า....แอบซ่อนอยู่
2). การคืนรถ...มีเงื่อนไขว่าเลขไมล์...ต้องไม่เกินเท่าไหร่..??
3). เอามาเป็นค่าใช่จ่ายในกรณีบริษัทฯ...ก็นิดเดียวต่อปี...( ถ้าเป็นรถกระบะ ไม่เกิน 2 ประตูจะยื่นลดภาษีซื้อได้ Vat ต่อเดือนด้วย )
4). เหมือนการเช่าขับ
5). ครบสัญญา..เซลล์มักจะเชียร์ให้เปลี่ยนคันใหม่...เพื่อก่อหนี้เพิ่มต่อไป...ไม่มีวันจบสิ้น ( Finance / Leasing รวย )
6). อื่นๆ..ยังนึกม่ายออก..

ปล. คนที่คิดออกแบบโปรแกรมลักษณะนี้...ซู๊ดยอดมากส์..!!

" เทียบกับรถผมตอนนี้ ราคาซื้อล้านกว่าๆ ใช้ไป 4 ปีขายได้ 4 แสน "  รถรุ่นไหนครับเนี้ย ตกโหดเหมือนกันนะครับ

พรีอุสครับ รู้ราคาทีนี่แทบร้องไห้เลย 555

เหมือนว่า... ถ้าจะคืนรถมันก็มีเงื่อนไขไม่ให้เกินกี่กิโลเหมือนกันน่ะครับ
ต้องลองถามเขาดู
อันนี้ไม่ทราบเลยครับ
แต่จริงๆ ก็คงมีแหละ คนคิดเค้าคงคิดหาทางป้องกันไว้หมดแล้วละครับ ไม่งั้นคนซื้อไปวิ่งเยอะยังกับรถแท็กซี่นี่แย่เลย

ลองมาคิดคัวเลขดูดอกเบี้ยมันสูงมากๆ เลยครับ แบบว่าดอกเบี้ยซื้อรถป้ายแดงคันเล็กๆ ได้อีกคันนึงเลย

ออฟไลน์ SM.

อย่าลืมว่าผ่อนแบบปกติ ดอกเบี้ยจะถูกกว่าผ่อนแบบบอลลูนนะครับ

ส่วนการคืนรถนั้น ไฟแนนซ์มักไม่ค่อยอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ ฉะนั้นจะมีเงื่อนไขไว้พอสมควรเลย

กรณีที่เอาเงินมาปิดสัญญา หรือ ขอเทิร์นรถ เปลี่ยนคันใหม่ แล้วเริ่มสัญญาใหม่ อันนี้ง่ายครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
จะคุ้มสุดถ้าซื้อเป็นชื่อนิติบุคคล แล้วนำค่าเช่าซื้อมาหักค่าใช้จ่ายรายเดือน

เดือนนึงได้สูงสุดต่อคัน 36,000 บาท จะหักค่าเสื่อมได้อีกด้วย

เหมือนเอาภาษีส่วนนึงมาซื้อรถ แทนที่จะจ่ายไป100%

แต่เราต้องมั่นใจนะครับว่าบริษัทจะมีกำไรให้หักแบบนี้ตลอดอายุสัญญา

ออฟไลน์ H.

แคมเปญบอลลูนผมว่าเหมาะกับคนที่่ใช้รถไม่ผูกมัดครบอายุก็ซื้อใหม่และไม่ได้สนใจมูลค่า อาจจะเพราะเอาเงินก้อนไปลงที่อื่นแล้วได้ผลตอบแทนคุ้มกว่าอยู่แล้ว

สำหรับคนทั่วไปก็มองว่ามันไม่คุ้มแหละครับ ดอกแพงมาก ดอกผ่อนกันยังกะมอไซต์
แต่ถ้าคนที่มองว่าขับครบอายุก็ขายเป็นประจำ ก็น่าสนนะเพราะดอกที่แพงกว่าเทียบกับมูลค่าเต็มของรถบวกประกันกับมูลค่าที่ตกตามการเวลาผมว่ามันก็คือๆกัน มีคนจัดการตัดรถขายทำเรื่องดาวน์คันใหม่ให้เรียบร้อยได้รถใหม่ขับอยู่ทุกๆครบสัญญา
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

สำหรับวัฒนธรรมเราอาจจะมองว่าแปลก แต่หลายประเทศก็ทำงี้กันนะครับ

สุดท้ายขึ้นกับคนจะซื้อแหละ แต่ผมชอบเก็บไว้นานๆมากกว่า

ออฟไลน์ kittiphat123

ไม่มีเงินดาวน์เหรอครับ?

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
ปีละไม่เกิน 3หมื่นโล ครับ 5ปี แสนห้า เงื่อนไขเขา

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ตามสัญญาจริงๆมันคืนง่ายๆแบบนั้นได้เลยเหรอครับ

สมมุติว่าทำแบบนั้นไปแล้วศูนย์ไปขายต่อที่ราคาต่ำกว่า balloon ผมว่าเค้าสามารถฟ้องเรียกค่าส่วนต่างจากเราได้อีกนะครับ

หรือส่วนมากราคาที่ขายกันจะสูงกว่า balloon ครับ เลยไม่มีปัญหาถ้าจะไม่จ่ายก้อนสุดท้ายแล้วคืนรถไปเลย