ผู้เขียน หัวข้อ: ***รบกวนถามคุณจิมมี่หรือผู้รู้ครับ เรื่องผู้บริหาร Toyota ห้ามขับรถ Toyota ***  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ rit2523

• Newbie
  • *
สืบเนื่องมาจากเมื่อวานผมดูรายการชีพจรโลกกับสุทธิชัยหยุ่น ที่สัมภาษณ์ กก.ผจก.ใหญ่ TMT ชื่อคุณอะไรจำไม่ได้แต่น่ารักมากครับ  พูดไทยได้ดีทีเดียว 

แต่มาดู ตอนท้ายๆ แล้วเห็นแกบอกว่า Toyota ห้ามพนักงานชาวญี่ปุ่นขับรถ Toyota ในประเทศที่ตนทำงานอยู่  ไม่ใช่ที่ไทยเท่านั้นนะ  พนง.ญี่ปุ่นที่ทำที่อินโด จีน ฯลฯ ก็ห้ามขับ toyota ในประเทศนั้นๆ

จึงอยากถามผู้รู้หรือผู้ ที่ดูก่อนหน้านั้นว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขคำ ถามนิดนึงครับ  เพราะเห็นหลายๆ ความเห็นจะเข้าใจคลาดเคลื่อน

เฉพาะ พนักงานชาว "ญี่ปุ่น" ที่ทำงานที่ประเทศอื่น  ไม่ได้หมายรวมถึงพนักงานในประเทศนั้นๆ  และไม่ให้ "ขับ"  แต่ให้ "ใช้" โดยมีคนขับรถให้

เห็นท่าน กก.ผจก.ใหญ่ ทดลองขับ camry (โดยขับในสนามทดสอบรถ) โดยที่ท่านบอกว่าเห็นคนอื่นบอกรถรุ่นนี้ดีแต่ผมยังไม่เคยขับเองเลย  คุณสุทธิชัยเลยถามว่าถ้าขับในสนามทดสอบแบบนี้ขับได้ใช่ไหมครับ  ท่านตอบว่าถ้าขับในสนามแบบนี้ได้ครับ

ผมลองถามในเวปที่คุณก็รู้ว่าใครแล้ว  ได้คำตอบมา 2 แนวทางครับ  ว่ากลัวจะเสีย character ของรถ กับกลัวที่จะเกิดอุบัติเหตุ  พอดีเห็นคุณจิมมี่อยู่ในวงการน่าจะพอทราบเหตุผลที่แท้จริงครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหอ

แปลก....

กำลังเช็คให้อยู่ครับ ขอเวลาสักครู่ จะให้คำตอบเน่อ

ถ้ากลัวอุบัติเหตุ อาจจะใช่ครับ แต่ถ้าเสียภาพลักษณ์ละก็ ไม่ใช่แน่ๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณจิมมี่ที่สละเวลาไปหาข้อมูลให้ครับ  ผมติดตามเวปนี้ทุกวันแต่ไม่ค่อยจะแสดงคคห.ในบอร์ดเท่าไร  แต่ข้อนี้สงสัยจริงๆ

เพิ่มเติมคำถามครับ  ในข้อทีุ่ความเห็นออกเป็น 2 แนว  แนวแรกคือ
1.กลัวจะเกิดอคติกับตัวรถแล้วจะทำให้ตัวรถเสีย charactor ยกตัวอย่างเช่น  ในแต่ละประเทศอาจจะมีกฎหมายการใช้รถต่างกันไป  บางประเทศไม่จำกัดความเร็ว  พอท่านผู้บริหารมาขับเองก็ขับเต็ม speeed แล้วอาจจะเห็นว่าควรจะเพิ่มนู่นนิดนี่หน่อย  อาจจะทำให้รถเสียความเป็นตัวของตัวเองไป
แนวที่ 2
2.ข้อที่กลัวว่าจะเกิดอุบัติเหตุก็เพราะพฤติกรรม  หรือกฎหมายการใช้รถในญี่ปุ่น กับประเทศอื่นๆ ไม่เหมือนกัน  ถ้าขับรถในญี่ปุ่นแล้วมาขับที่ประเทศอื่นอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

ปล.ผมก็ว่ามันแปลกๆ แต่ถ้าไม่ได้ยินจากท่านกก.ผจก.ใหญ่เองจากรายการผมก็คงไม่เชื่ออะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 13:43:05 โดย rit2523 »

ออฟไลน์ ??????

• Newbie
  • *
Re: ***รบกวนถามคุณจิมมี่หรือผู้รู้ครับ เรื่&
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 15:42:25 »
ขอแชร์ประสบการณ์

คำถามที่คุณถามมา คำตอบนั้น จะเกี่ยงข้องกับข้อ 2 ครับ ข้อที่กลัวว่าจะเกิดอุบัติเหตุก็เพราะพฤติกรรม  หรือกฎหมายการใช้รถในญี่ปุ่น กับประเทศอื่นๆ ไม่เหมือนกัน  ถ้าขับรถในญี่ปุ่นแล้วมาขับที่ประเทศอื่นอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

ทุกวันนี้ ในภูมิภาคเอเซีย สำหรับ TOYOTA Group (Toyota, Daihatsu, Denso)
พนักงานชาวญี่ปุ่นก็จะมีคนขับรถและรถประจำตำแหน่งให้ ยกเว้นสิงคโปร์

ที่สิงคโปร์นี้ผู้บริหารชาวญี่ปุ่นต้องมาขับรถเองครับ เพราะค่าครองชีพมันสูง และประเทศก็เป็นประเทศที่ปลอดภัยครับ จึงปล่อยให้ขับเองได้ครับ รถประจำตำแหน่งก็คือ VIOS ซึ่งถ้าหากเป็นที่อื่นก็คงจะได้ CAMRY ไปนั่งแล้วครับ

ส่วนเหตุที่ไม่อนุญาตให้ขับรถ ต้องมีคนขับรถ ถ้ามองในตามมุมมองของ HR นะครับ
เรื่องนี้จะเกี่ยวของกับ หลักการบริหารทรัพยากรมนุษย์ระหว่างประเทศ
1 คือความเสี่ยงครับ และพฤติกรรมการขับขี่ประเทศแถวๆนี้ก็รู้ๆกันอยู่ ยกเว้นสิงคโปร์ หรือยุโรปบางแห่ง ซึ่งปลอดภัย ญี่ปุ่นเขามองว่าคนคือทรัพยากรอันมีค่าสูงสุด หากเกิดอุบัติเหตุแล้วมากเรื่องครับ เรื่องไม่จบแค่บริษัทที่อยู่ในต่างประเทศครับ และแม้ว่าพนักงานชาวญี่ปุ่นจะมีใบขับขี่ international แล้วก็ไม่ได้รับอนุญาตให้ขับครับ พนักงานก็ต้องปฏิบัตตามกฏอย่างเคร่งครัดครับ
2 ภรรยาและลูกของชาวญี่ปุ่นเหล่านั้นที่มาอยู่ด้วย ยังมีสวัสดิการรถยนต์ประจำตำแหน่งให้เอาใจเลยครับ

ถ้าเป็นประเทศที่ปลอดภัยล่ะก็ คนญี่ปุ่นก็ขับได้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 09:03:21 โดย หอบหืด »

• Newbie
  • *
ขอแชร์ประสบการณ์

คำถามที่คุณถามมา คำตอบนั้น จะเกี่ยงข้องกับข้อ 2 ครับ ข้อที่กลัวว่าจะเกิดอุบัติเหตุก็เพราะพฤติกรรม  หรือกฎหมายการใช้รถในญี่ปุ่น กับประเทศอื่นๆ ไม่เหมือนกัน  ถ้าขับรถในญี่ปุ่นแล้วมาขับที่ประเทศอื่นอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

ทุกวันนี้ ในภูมิภาคเอเซีย สำหรับ TOYOTA Group (Toyota, Daihatsu, Denso)
พนักงานชาวญี่ปุ่นก็จะมีคนขับรถและรถประจำตำแหน่งให้ ยกเว้นสิงคโปร์

อันนี้ผู้บริหารชาวญี่ปุ่นต้องมาขับรถเองครับ เพราะค่าครองชีพมันสูง และประเทศก็เป็นประเทศที่ปลอดภัยครับ จึงปล่อยให้ขับเองได้ครับ รถประจำตำแหน่งก็คือ VIOS ซึ่งถ้าหากเป็นที่อื่นก็คงจะได้ CAMRY ไปนั่งแล้วครับ

ส่วนเหตุที่ไม่อนุญาตให้ขับรถ ต้องมีคนขับรถ ถ้ามองในตามมุมมองของ HR นะครับ
เรื่องนี้จะเกี่ยวของกับ หลักการบริหารทรัพยากรมนุษย์ระหว่างประเทศ
1 คือความเสี่ยงครับ และพฤติกรรมการขับขี่ประเทศแถวๆนี้ก็รู้ๆกันอยู่ ยกเว้นสิงคโปร์ หรือยุโรปบางแห่ง ซึ่งปลอดภัย ญี่ปุ่นเขามองว่าคนคือทรัพยากรอันมีค่าสูงสุด หากเกิดอุบัติเหตุแล้วมากเรื่องครับ เรื่องไม่จบแค่บริษัทที่อยู่ในต่างประเทศครับ และแม้ว่าพนักงานชาวญี่ปุ่นจะมีใบขับขี่ international แล้วก็ไม่ได้รับอนุญาตให้ขับครับ พนักงานก็ต้องปฏิบัตตามกฏอย่างเคร่งครัดครับ
2 ภรรยาและลูกของชาวญี่ปุ่นเหล่านั้นที่มาอยู่ด้วย ยังมีสวัสดิการรถยนต์ประจำตำแหน่งให้เอาใจเลยครับ

ถ้าเป็นประเทศที่ปลอดภัยล่ะก็ คนญี่ปุ่นก็ขับได้เองครับ

ขอบคุณครับ 

ขอถามเพิ่มครับ  คนขับรถก็เป็นคนในชาตินั้นๆ อยู่แล้วนี่ครับ (เช่นประเทศไทยคนขับเป็นคนไทย)  อย่างนี้ชีวิตผู้บริหารก็มีความเสี่ยงเหมือนกันนะครับ  หรือว่าทาง HR จะมีการ screen คนขับรถก่อน  หรือจะมีบทลงโทษที่สำหรับคนขับรถที่ไม่ดี  ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกมั้ยครับ

ปล.บ.ผมก็มีผู้บริหารเป็นญี่ปุ่นและมีคนขับรถให้  แต่ co-ordinator ที่เป็นญี่ปุ่นไม่มีคนขับแถมนั่งรถเมล์  ผมว่ารถเมล์เมืองไทยอันตรายกว่าให้คนญี่ปุ่นขับรถเองอีกครับ

ปล.2 แสดงว่าประเทศที่พัฒนาแล้วเขามองประเทศเราว่าขับรถกันได้แย่มากๆ เลยนะครับ (แต่ก็จริงของเขานะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 16:40:56 โดย rit2523 »

ออฟไลน์ ??????

• Newbie
  • *
ครับสำหรับบริษัทแต่ละแห่งก็จะเป็นคนขับรถชาวไทยครับ
ซึ่งก็ต้องมีการ คัดเลือกเบื้องต้น บางแห่งก็ใช้ outsource
บางแห่งก็รับเองเป็นพนักงานประจำ
ยกตัวอย่าง ซูซูกิ ก็เพิ่งจะมีเปิดรับ ตำแหน่งคนขับรถผู้บริหารไป
เคยเกิดกรณี ที่ว่าคนขับรถประมาทพาชาวญี่ปุ่นไปเกิดอุบัติเหตุ
ซึ่งชาวญี่ปุ่นก็มีสิทธิที่จะเรียกร้องขอเปลี่ยนตัว Driver ก็มีครับ

สำหรับเครือ T ในประเทศไทย คนญี่ปุ่นทุกคน มีรถประจำตำแหน่งครับ
แต่ว่ารถก็จะลดหลั่นลงไปตามตำแหน่งของญี่ปุ่นแต่ละคนด้วย
CEO = TOYOTA CROWN or LEXUS
Director = CAMRY
Coordinator = ALTIS
ปนะมาณนี้ครับ

ปล. ในเอเซีบตะวันออกเฉียงใต้ นอกจาก สิงคโปร์ กับ มาเลเซีย ที่เหลือขับโหดร้ายกว่าพี่ไทยหลายเท่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ
ถ้ารับสมัครเงินเกิน 20k ไหม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณหอบหืด ตอบไว้ให้หมดแล้วครับ

แล้วก็ตรงกับที่เช็คมา ทุกประการ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ joufo

อ้างถึง
เคยเกิดกรณี ที่ว่าคนขับรถประมาทพาชาวญี่ปุ่นไปเกิดอุบัติเหตุ
ซึ่งชาวญี่ปุ่นก็มีสิทธิที่จะเรียกร้องขอเปลี่ยนตัว Driver ก็มีครับ

มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ เพราะว่าผมเองก็อยู่วงการนี้

เคยมีครั้งนึง รถเช่าประสบอุยัติเหตุ ชนมอเตอร์ไซค์ ที่ขับสวนเลนมา แถวๆ หน้าโรงงานเบียร์ช้างพอดี
คนขี่มอเตอร์ไซค์ เสียชีวิตคาที่ (ตอนหลังพิสูจศพแล้ว ปรากฏว่าเมามาด้วย)

รถเช่าก็พังยับเยินหละครับ แต่โชคดีมากๆ ที่นายญี่ปุ่นไม่เป็นอะไร
ตอนนั้นวุ่นวายมากครับ ต้องรีบไปหารถให้ใช้แทนก่อน และต้องเปลี่ยนรถให้ใหม่ ถ้าชนหนักมาจะไม่ซ่อมให้ใช้เด็ดขาดครับ
ก็จะเปลี่ยนคันใหม่ป้ายแดงให้เลย

ส่วนคนขับ ตามหลักแล้วต้องเปลี่ยนคนขับทันที
โชคดีที่นายบอกว่าคนขับนิสัยดีมาก แล้วสนิทกับนาย แถมพูดภาษาญี่ปุ่นได้นิดหน่อย
นายญี่ปุ่นเลย ไม่อยากให้เปลี่ยนคนครับ อยากได้คนเก่า และเข้าใจว่าครั้งนี้เป็นอุบัติเหตุ ก็เลยไม่ร้องเรียนอะไร

ก็โชคดีไป

ถึงแม้ว่าคนขับรถของผมจะไม่ผิด แต่ตามหลักแล้ว จะต้องไล่ออกครับ หากมีอุบัติเหตุใหญ่ขนาดนี้

ส่วนอุบัติเหตุ มันมีเกือบทุกเดือนครับ เล็กๆ น้อยๆ มีหมด
ก็ต้องรีบเปลี่ยนรถให้ ถ้าอาการเบา เช่นกันชนบุบเฉยๆ ก็เอามาซ่อม แล้วก็เอาคันเก่าให้ใช้
หรือถ้าโดนเฉี่ยวเป็นรอย ก็แล้วแต่นายว่าจะให้ซ่อมหรือเปล่า
นายบางคนก็ไม่ซีเรียส เรื่องรถเป็นรอยนิดๆ หน่อยๆ
แต่ถ้านายตำแหน่งใหญ่ๆ ต้องรีบจัดการ เพราะมันเป็นภาพลักษณ์ของเขาด้วยครับ

ถ้าชนไม่หนัก ปกติแล้ว ก็จะไม่เปลี่ยนคนขับ ยกเว้นนายญี่ปุ่นจะขอเปลี่ยนครับ ซึ่งก็ต้องเปลี่ยนให้เขาทันที

ส่วนเงินเดือนคนขับรถ
ส่วนใหญ่จะได้จาก โอที และ ทิป ครับ

ผมว่าไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่หรอกครับ
เพราะตอนไปส่งนาย เราก็ต้องนั่งรอที่รถ
อย่างส่งนายไปทำงาน เราก็ต้องรอจนกว่านายออกจะไปไหน
ถ้าไม่ได้ไปไหนอยู่แต่ในออฟฟิส เราก็รออยู่แต่ในรถนั่นแหละครับ

แล้วรถ ก็ไม่ได้ให้เอาขับกลับบ้านนะครับ
เลิกงานแล้วไปส่งนายที่คอนโด แล้วก็ต้องทิ้งรถไว้ที่คอนโดนาย ห้ามเอาไปไหน
จะกลับบ้านยังไงก็สุดแล้วแต่ (แต่ส่วนมากไม่ขี่มอเตอร์ไซค์ ก็รถกระบะกัน)
ตอนเช้าก็ต้องรีบตื่นแต่เช้า มาเช็ครถให้พร้อมใช้ ทำความสะอาดรถ
แล้วก็รอนายลงมา พาไปส่งที่ออพฟิส ครับ

ห้ามสายเด็ดขาด จะมาอ้างรถติด ม๊อบปิดถนน หรือแมวตัดหน้า ไม่ได้ เพราะต้องตรงต่อเวลากับนายครับ
เรื่องเวลาสำคัญมากครับ

่ปกติแล้วที่บริษัทผม จะไม่รับคนนอก รับแต่เด็กเส้น มีเครดิต และมีบุคคลอ้างอิง
และยิ่งมีคนในบริษัทแนะนำมา ยิ่งชอบครับ
คนนอกดุ่ยๆ มาสมัคร ส่วนมากก็ไม่เอา ส่วนวิธีการคัดเลือก สำหรับ บ. ผมแล้ว ก็มักจะให้เขาขับให้ดู
(โดยการเป็นคนขับ ของคนในบริษัทก่อน ถ้าผ่านก็จะปล่อยไปขับกับนาย)
เพราะเราต้อง คัดเลือกคน เพื่อที่จะมั่นใจว่า จะขับรถให้นายอย่างปลอดภัยมากที่สุด
และไม่ทำอันตรายนาย (อย่างขโมยของนาย นี่ก็เคยเจอ ก็ไล่ออก แถมแจ้งตำรวจข้อหาลักทรัพย์อีกต่างหาก)

เพียงเท่านี้ ท่านก็เปิดบริษัทรถเช่าแข่งกับผมได้แล้ว
อ้าว :-X

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ้างถึง
เคยมีครั้งนึง รถเช่าประสบอุยัติเหตุ ชนมอเตอร์ไซค์ ที่ขับสวนเลนมา แถวๆ หน้าโรงงานเบียร์ช้างพอดี
คนขี่มอเตอร์ไซค์ เสียชีวิตคาที่ (ตอนหลังพิสูจศพแล้ว ปรากฏว่าเมามาด้วย)
ผมว่ายังไงกรณีนี้จักรยานยนต์เมาสวนทางก็ผิดเต็มๆครับ คนขับรถไม่ควรมีส่วนผิดแม้แต่น้อย

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ตกลงว่าห้ามขับรถเฉยๆ หรือว่า ห้ามขับรถยี่ห้อTOYOTA กันแน่ครับ ^^'

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
ห้ามขับรถ คือ ข้ามหับรถประจำตำแหน่งยี่ห้อโตโยต้าหรือเลกซัสเองครับ มีคนขับรถให้
ไม่ใช้ห้ามขับรถยี่ห้อโตโยต้า