ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 11424 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ลูกชายเจ้าของร้านอาหารไทยในฮ่องกง ถูกแก๊งโจรเมืองกรุงใช้มีดปังตอชิงโทรศัพท์-เงินสด กลางดึก
ขณะจอดรถคุยโทรศัพท์ บนถนนเลียบด่วน หลังเกิดเหตุ เร่งเก๋งบีเอ็มเร่งตามจนเสียหลัก
พุ่งชนท้ายจยย.คนร้ายตกมาตาย 1 ราย ส่วนที่เหลือหนีไปได้

ถ้าออกมาในลักษณะนี้ คือชนโจรตาย เราจะผิดอะไรบ้าง ?   :-\

http://www.thairath.co.th/content/687451

ออฟไลน์ Mike

Re: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 09:58:53 »
บางที ก็สงสัยนะว่า นักข่าวจะไป สัมภาษณ์อัตชีวประวัติ ผู้เสียหาย หรือ โจทย์ หรือจำเลย ทำไม

ตนเป็นลูกชายเจ้าของร้านอาหารไทยในประเทศฮ่องกง โดยตนอาศัยอยู่ประเทศฮ่องกงตั้งแต่วัยเด็ก เมื่อจบการศึกษาชั้นมัธยมปีที่ 5 ตั้งใจจะมาศึกษาต่อที่ประเทศไทย

ผมก็เคยเกือบโดนครับ ช่วงนั้นปี 54 น้ำท่วมใหญ่ ขับรถไม่ได้ เลยอาศัยรถเมล์ ยืนรอที่ป้ายใต้ด่วนพระราม 6 ใกล้แยกตึกชัย ตอน 5 ทุ่ม มืดสุดๆ เปลี่ยวๆสุด
มีชาย 2 คน ขี่ จยย. ในมือถือ บ้องพี้ยา และไม้เบสบอล เดินตรงมาหาผม พอมันเห็นหน้าผมชัดๆ เดินกลับไปขึ้นรถ แล้วขับออกไปเลย  ;D
คิดในใจ สงสัยหน้าผมคงโหด เกินไป (ผมหน้าโจรมากๆ ดำ หนวด ผมยาว ลุคเถื่อนถึก 555 พอดีช่วงนั้นต้องคุมงาน ผู้รับเหมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 10:00:58 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ yourturle

Re: จากข่าวนี้ ถ้าเป็นคุณ จะขับตามหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:04:56 »
ไม่ใช่ จ่าพนม ทำไปไม่คุ้มหรอก ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่เถอะ ชีวิตปลอดภัย หาได้อีกเยอะ
One Day.

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:09:18 »

คือ ถ้าของที่เค้าเอาไป คุ้มค่า ที่จะเอาคืนก็จะตามครับ  เช่น เอกสารสำคัญ มือถือมีข้อมูลลับ เครื่องมือทำมาหากิน
แต่เอาไปแค่เงิน ผมไม่ตาม หาใหม่ได้ ช่างมัน

คือเคยเจอกับตัวเองครับ
แฟนผมขับ ผมนั่งผู้โดยสาร กลางคืน แฟนผมจอดรถข้างทาง ลงไปกดเงิน ซื้อของ ดับเครื่อง
ตอนแรกผมจะลงไปด้วย แต่เปลี่ยนใจ นั่งรอ เจอผู้ชาย มองแฟน ท่าทางพิรุธ แต่มันยืน หันซ้ายขวา ชัดเจน จ้องแฟนผม รอแฟนผมเดินมาที่รถ
และระหว่างที่แฟนผมเดินมาที่รถ มันเดินมารอใกล้ๆรถ  กำลังเปิดประตูครับ ฝั่งที่ผมนั่ง ผมเลยเดินออกมา มองหน้ามัน มัน ตกใจ รีบเลี้ยวเดินไปอีกทาง และ ขึ้นรถไปซ้อนมอเตอร์ไซด์ที่จอดรออยู่ออกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 10:44:44 โดย mamaman »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:27:43 »
อย่างมากผมคงตามถ่ายทะเบียนเอาไว้ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:33:15 »
ถ้าตายคนเดียว ยังพอมีทางสู้คดีครับ โดยตามตัวอีกคนมาให้ได้ แต่ถ้าตายทั้งหมด ผู้เสียหายจะกลายเป็นคนร้ายโดยปริยาย เพราะคนตายพูดไม่ได้

เคยมีคนรู้จัก พุ่งชนแก๊งทุบกระจก แต่ชนไม่แรง คนร้ายเจ็บ อันนี้ได้เปรียบเพราะเรียกค่าเสียหายได้เลย แถมไม่ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คนร้ายด้วย

แล้วก็เคยมีข่าว รถกระบะขับตามแก๊งทุบกระจก ชนที่ความเร็ว 120 กว่าๆ คนร้ายเสียชีวิตทั้งสองคน ได้ของคืน เป็นกระเป๋าโน้ตบุ๊กราคา 3 หมื่น แต่ก็เหมือนยิ่งกว่าไม่ได้คืน เพราะต้องเสียทั้งค่าปรับ ค่าประกันตัว ค่าทำขวัญ ค่างานศพ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:48:03 »
กฏหมายไทยอ่อนแอ  มีไว้ปกป้องคนร้าย ทำให้คนดีลำบากยุ่งยาก
นี่คือเรื่องจริงที่ผมเจอมากับตัว คนร้ายกลับถูกปกป้อง แต่เราคนดี รักษาสิทธิ์เรา กลับถูกต้องข้อหาข้อสังเกตุเพียบ

นี่แหละสังคมไทย ขนาดคนร้ายผิดจังๆ เรายังผิดเลย 555 พูดไปแล้วของขึ้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:03:56 »
บางที ก็สงสัยนะว่า นักข่าวจะไป สัมภาษณ์อัตชีวประวัติ ผู้เสียหาย หรือ โจทย์ หรือจำเลย ทำไม

ตนเป็นลูกชายเจ้าของร้านอาหารไทยในประเทศฮ่องกง โดยตนอาศัยอยู่ประเทศฮ่องกงตั้งแต่วัยเด็ก เมื่อจบการศึกษาชั้นมัธยมปีที่ 5 ตั้งใจจะมาศึกษาต่อที่ประเทศไทย

ผมก็เคยเกือบโดนครับ ช่วงนั้นปี 54 น้ำท่วมใหญ่ ขับรถไม่ได้ เลยอาศัยรถเมล์ ยืนรอที่ป้ายใต้ด่วนพระราม 6 ใกล้แยกตึกชัย ตอน 5 ทุ่ม มืดสุดๆ เปลี่ยวๆสุด
มีชาย 2 คน ขี่ จยย. ในมือถือ บ้องพี้ยา และไม้เบสบอล เดินตรงมาหาผม พอมันเห็นหน้าผมชัดๆ เดินกลับไปขึ้นรถ แล้วขับออกไปเลย  ;D
คิดในใจ สงสัยหน้าผมคงโหด เกินไป (ผมหน้าโจรมากๆ ดำ หนวด ผมยาว ลุคเถื่อนถึก 555 พอดีช่วงนั้นต้องคุมงาน ผู้รับเหมา)

;D ;D ;D ;D

เป็นผมคงโดนไปแล้ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:19:40 »
กฏหมายไทยอ่อนแอ  มีไว้ปกป้องคนร้าย ทำให้คนดีลำบากยุ่งยาก
นี่คือเรื่องจริงที่ผมเจอมากับตัว คนร้ายกลับถูกปกป้อง แต่เราคนดี รักษาสิทธิ์เรา กลับถูกต้องข้อหาข้อสังเกตุเพียบ

นี่แหละสังคมไทย ขนาดคนร้ายผิดจังๆ เรายังผิดเลย 555 พูดไปแล้วของขึ้น

จริงครับกฏหมายไทยทำให้คนปกติลำบากส่วนโจรสบาย อยู่ประเทศไทยอากอยู่รอดได้ต้องคิดอย่างโจร เป็นคนดีตามกฏหมายมีแต่เป็นลูกแกะโดนกิน จากคำถามว่าผมจะตามไปไหมผมตามครับ แต่จะไม่ชนจนรถตัวเองพังแบบนี้ จะหลอกล่อให้มันขี่เร็วเกิน100ขึ้นไปแล้วสะกิดให้ล้ม พอมันแน่นิ่งไปแล้วค่อยลงไปเอาของเราคืนแล้วปล่อยให้พวกมันนอนแห้งรอปอเต็กตึ้งมาเก็บไปตอนเช้า ถ้าตำรวจตามมาเจอก็ขึ้นศาลว่ากันไป ผมให้ทนายเตรียมสำนวนให้การป้องกันตัวเองได้ ที่แน่ๆคือคนร้ายจะไม่ได้เงินสักบาทและไม่มีค่าทำศพให้ ถ้าญาติมันออกฤทิ์เดชมากก็ส่งคนไปตามราวีถึงบ้านไปเลย.....
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:33:38 »

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:43:34 »
เป็นผมเบียดให้ล้มลงข้างทางครับ รถบุบช่างมัน เอาให้ล้มมันตรงนั้นเลย จะตาย จะบาดเจ็บ ผมไม่รู้ เลือกเป็นโจรก็ต้องรับความเสี่ยงเองครับ ของไม่ได้คืนไม่เป็นไร แต่มันต้องได้รับผลกรรมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:46:32 »
bmw ผิดเต็มๆเลยครับ  พยายามฆ่า ฆ่าคนตายโดยเจตนา  เพราะมีวงจรปิด จับภาพได้
ขับรถโดยประมาท เเละอีกหลายคดี
หากตำรวจทำงานตรงไปตรงมา

ส่วนโจรก็โดนคดีชิงทรัพย์ เเละอาจจะยากด้วยว่าชิงทรพย์หรือแย่งของ 
 อาจจะทะเลาะ อะไรกันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:52:40 »
ถ้ามี vdo ในรถเป็นหลักฐานยังพอเอามาช่วยได้ในคดีได้ แต่ถ้าไม่มีกล้องนี่เข้าข่ายฆ่าคนโดยเจตนาเลยนะครับ ถ้าเบียดให้ล้มหรือเจ็บแล้วแจ้งตำรวจมาน่าจะดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:52:49 »
เป็นผมมีโอกาสตามก็ตามเหมือนกัน

เรื่องนี้สอนว่า ให้อยู่ในรถ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:59:11 »
เป็นผมจะชน จากนั้นก็ขับต่อไปเลย ไม่สนว่าเป็นยังไง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:02:44 »
เป็นผมจะชน จากนั้นก็ขับต่อไปเลย ไม่สนว่าเป็นยังไง

เขาขโมยของคุณ

คุณชนเขา

มันไม่ใช่หลักคิดคนดีนะ

ใครในบอร์ดนี้เห้นด้วยกับคุนบ้างเนี่ยะ  ตรรกกะคนพาล

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:11:48 »
bmw ผิดเต็มๆเลยครับ  พยายามฆ่า ฆ่าคนตายโดยเจตนา  เพราะมีวงจรปิด จับภาพได้
ขับรถโดยประมาท เเละอีกหลายคดี
หากตำรวจทำงานตรงไปตรงมา

ส่วนโจรก็โดนคดีชิงทรัพย์ เเละอาจจะยากด้วยว่าชิงทรพย์หรือแย่งของ 
 อาจจะทะเลาะ อะไรกันก็ได้ครับ

จากข้อเท็จจริงในข่าว

1.คนขับ BM อ้างว่า ขับตามรถจักรยายยนต์ไป แล้ว รถจักรยานยนต์เกิดเสียหลัก
คนขับ BM จึงชนเพราะตนขับตามท้าย และเกิดเหตุดังกล่าวขึ้น

- ไม่มีกล้องCCTV ผมมองว่าที่คนขับ BM อ้างมา เป็นการติดตามเอาคืนทรัพย์จากการถูกแย่งการครอบรอง
และอุบัติเหตุที่เกิด มีการกระทำ แต่เป็นการ ขาดเจตนาที่จะฆ่าครับ เพราะรถจักรยานยนต์เกิดเสียหลัก (ตามที่กล่าวอ้าง)

- หากมีกล้อง CCTV จะเป็นหลักฐานที่ชัดเจนเลย ว่ารถจักรยานยนต์ มีการเสียหลักจริงหรือไม่
หากเสียหลัก เป็นเหตุให้เกิดเหตุดังกล่าวจริง ผมว่า คนขับ BM มีความผิด แต่ ขาดเจตนา คงต้องว่ากันตามกฎหมายครับ
ว่า หากอัยการสั่งฟ้อง ศาลจะลงโทษเพียงใด อีกทั้ง คนขับรถ BM ก็ไม่ได้หลบหนีไปไหนด้วย

- หากกล้องพบว่า รถไม่ได้เสียหลัก แต่ เจตนาพุ่งเข้าไปชนเลย อันนี้ ผิดครับ แต่คงมีเหตุบรรเทาโทษตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:37:35 »

คุณชนเขา

ใครในบอร์ดนี้เห้นด้วยกับคุนบ้างเนี่ยะ  ตรรกกะคนพาล
ผมไม่ได้โลกสวย ถ้าเป็นผมโดนผมก็คงทำแบบเดียวกัน แต่พยายามจะไม่ให้เสียชีวิต ละก็คงไม่ขับหนี ยอมรับผิดตามสิ่งที่ทำ ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิใครแต่ถ้าใครมาทำเราก่อนผมก็คงไม่ยอมอยู่เฉยๆแน่ ถ้าปล่อยไปแจ้งความยังไงก็คงไม่ได้คืน คราวหลังโจรได้ใจก็คงมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:45:11 »

คุณชนเขา

ผมไม่ได้โลกสวย ถ้าเป็นผมโดนผมก็คงทำแบบเดียวกัน แต่พยายามจะไม่ให้เสียชีวิต ละก็คงไม่ขับหนี ยอมรับผิดตามสิ่งที่ทำ ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิใครแต่ถ้าใครมาทำเราก่อนผมก็คงไม่ยอมอยู่เฉยๆแน่ ถ้าปล่อยไปแจ้งความยังไงก็คงไม่ได้คืน คราวหลังโจรได้ใจก็คงมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ
ผมไม่ได้เเย้งเกี่ยวกับการไปเอาของ คืน

ไปเอาของคืนแบบไม่เสียชิวิตบาดเจ็บ มีหลายวิธีนะครับ

สมมุตว่า  คุณกำลังไล่ตามอยู่  เเต่มีคนที่คุณรักอยุ๋ในรถด้วย หรือมีแม่ลูกอ่อนขับมอไซต์ใช้ถนนเส้นเดียวกับคุณอยู่ คนยังมองของๆคุฯสำคัญกว่าหรือไม่

ผมตอบแบบไม่ใช่โลกสวย  โลกคุนโหดร้ายมากนะ  หากคิดว่าถนนเส้นที่คุณใช้ มีคุณกับคุ๋กรณีเท่านั้น

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:52:12 »

คุณชนเขา

ผมไม่ได้เเย้งเกี่ยวกับการไปเอาของ คืน

ไปเอาของคืนแบบไม่เสียชิวิตบาดเจ็บ มีหลายวิธีนะครับ

สมมุตว่า  คุณกำลังไล่ตามอยู่  เเต่มีคนที่คุณรักอยุ๋ในรถด้วย หรือมีแม่ลูกอ่อนขับมอไซต์ใช้ถนนเส้นเดียวกับคุณอยู่ คนยังมองของๆคุฯสำคัญกว่าหรือไม่

ผมตอบแบบไม่ใช่โลกสวย  โลกคุนโหดร้ายมากนะ  หากคิดว่าถนนเส้นที่คุณใช้ มีคุณกับคุ๋กรณีเท่านั้น

ผมไม่ไดโลกสวยนะ เป็นผม ผมก็ติดตามนะครับ แต่ต้องดูตาม ความเหมาะสมด้วย ว่าสถานะการณ์ ณ ตอนนั้นมันเอื้อให้กระทำมั้ย

อย่างในข่าว ถนนโล่งๆ กลางดึก ของหาย ข้อมูลสำคัญ ในโทรศัพท์ ก็ควรจะติดตามนะครับ

แต่ไม่ควรมีเจตนาให้ถึงแก่ชีวิต แต่ถ้ามันเกิดตามข่าวแล้ว ก็แก้กันไปครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:58:45 »
จะว่าไป....  ผมก็เริ่มชักจะชอบไอ้ความคิดที่ว่าผมโลกไม่สวยนี่เหมือนกันนะ

สมมุติ... ผมซิ่งรถดึกๆกำลังมันส์ๆแล้วเผลอไปชนมอเตอร์ไซด์ล้ม คนขี่เสียชีวิต ผมก็แค่จอดรถแล้วเอากระเป๋าตังค์ตัวเอง เอานาฬิกาข้อมือยัดใส่ตัวผู้ตายแล้วโทรเรียกตำรวจบอกว่าเจอคนปล้นทรัพย์ก็เลยขับรถตามแล้วเผลอชนรถคนร้ายเข้า  ถ้าโชคดีแถวนั้นไม่มีกล้องวงจรปิดหรือไม่มีคนเห็นเหตุการณ์ ผมก็แค่อ้างว่าก็ผมโลกไม่สวยผมก็ไม่ต้องรู้สึกผิดอะไรแล้ว สบาย............ ส่วนคนที่ตายไปจะเป็นญาติหรือลูกหลานใครก็ไม่ต้องสนใจ

ผมแค่ยกตัวอย่างให้ดู ว่าถ้าคนทั่วไปอย่างพวกผมอยากจะโลกไม่สวยบ้าง สังคมมันจะเป็นยังไง ??? (แค่ยกตัวอย่างนะครับ ไม่เกี่ยวกับผู้ที่เกี่ยวข้องในข่าว)

ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ผมแนะนำว่าให้ขับรถตามห่างๆแล้วโทรฯให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเขาดักจับหรือเข้าสกัดเองดีกว่า  อย่าตัดสินผิดถูกหรือชี้เป็นชี้ตายด้วยตัวเอง
อย่างกรณีนี้ถ้าคนร้ายไม่ตายแต่ถูกจับได้ก็ต้องรับผิดฐานปล้นทรัพย์ตามกฎหมาย  แต่ถ้าคุณพลาดแบบในข่าวจะกลายเป็นคุณที่ต้องรับผิดฐานขับรถประมาทจนมีผู้เสียชีวิตแทน (ยกเว้นว่าเคลียร์กับทางเจ้าหน้าที่ได้ ก็อีกเรื่อง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 13:54:00 »
จะว่าไป....  ผมก็เริ่มชักจะชอบไอ้ความคิดที่ว่าผมโลกไม่สวยนี่เหมือนกันนะ

สมมุติ... ผมซิ่งรถดึกๆกำลังมันส์ๆแล้วเผลอไปชนมอเตอร์ไซด์ล้ม คนขี่เสียชีวิต ผมก็แค่จอดรถแล้วเอากระเป๋าตังค์ตัวเอง เอานาฬิกาข้อมือยัดใส่ตัวผู้ตายแล้วโทรเรียกตำรวจบอกว่าเจอคนปล้นทรัพย์ก็เลยขับรถตามแล้วเผลอชนรถคนร้ายเข้า  ถ้าโชคดีแถวนั้นไม่มีกล้องวงจรปิดหรือไม่มีคนเห็นเหตุการณ์ ผมก็แค่อ้างว่าก็ผมโลกไม่สวยผมก็ไม่ต้องรู้สึกผิดอะไรแล้ว สบาย............ ส่วนคนที่ตายไปจะเป็นญาติหรือลูกหลานใครก็ไม่ต้องสนใจ

ผมแค่ยกตัวอย่างให้ดู ว่าถ้าคนทั่วไปอย่างพวกผมอยากจะโลกไม่สวยบ้าง สังคมมันจะเป็นยังไง ??? (แค่ยกตัวอย่างนะครับ ไม่เกี่ยวกับผู้ที่เกี่ยวข้องในข่าว)

ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ผมแนะนำว่าให้ขับรถตามห่างๆแล้วโทรฯให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเขาดักจับหรือเข้าสกัดเองดีกว่า  อย่าตัดสินผิดถูกหรือชี้เป็นชี้ตายด้วยตัวเอง
อย่างกรณีนี้ถ้าคนร้ายไม่ตายแต่ถูกจับได้ก็ต้องรับผิดฐานปล้นทรัพย์ตามกฎหมาย  แต่ถ้าคุณพลาดแบบในข่าวจะกลายเป็นคุณที่ต้องรับผิดฐานขับรถประมาทจนมีผู้เสียชีวิตแทน (ยกเว้นว่าเคลียร์กับทางเจ้าหน้าที่ได้ ก็อีกเรื่อง)
อึมมน่าคิด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 14:07:56 »

ถ้าคิดแบบนี้ก็ผิดตั้งแต่ซิ่งบนถนนหลวงแล้วครับ ตำรวจน่ะหวังพึ่งไม่ได้หรอกแต่การไต่สวนตามกฏหมายไม่ได้หลอกได้ง่ายดายแค่เอาของยัดใส่ศาลก็เชื่อแล้ว เอาแค่ระดับการไล่ภูมิหลังของบุคคลที่พบว่าไม่เคยมีประวัติลักขโมยมาก่อนคุณก็ตำที่นั่งลำบากแล้ว ที่สำคัญสภาพรถที่ใช้มันก็บอกได้ว่าใครขับเร็วแค่ไหน ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้มีแต่คุณกับคู่กรณีเท่านั้น มันยังมีการเห็นจากพยานอีกมากมายที่จะเรียกมาให้ปากคำได้ในระหว่างการไต่สวนหรือเก็บหลักฐาน ญาติของฝ่ายผู้ตายก็จะเป็นฝ่ายที่กัดไม่ปล่อยเหมือนกันเพราะคนของเค้าตายจะมาใส่ความให้เรื่องจบง่ายๆไม่มีทางเสียล่ะ

เข้าใจว่าบางคนไม่เห็นด้วยกันการไล่ตามคนร้าย อันนั้นไม่แปลกถ้าคุณจะกลัวการโดนทำร้ายคืนทีหลังแล้วสู้ไม่ได้ แต่การมองแต่ด้านลบของการไล่ตามอาชญากรพวกนี้แล้วยอมพวกมันอยู่ร่ำไปก็ไม่ต่างจากการสนับสนุนให้คนร้ายมันได้ใจว่าสุดท้ายก็ไม่มีใครทำอะไรพวกมันได้ อย่าลืมว่าที่นี่คือประเทศไทย ประเทศที่การคาดหวังจากตำรวจต่ำต้อยมาก คนที่สู้ไม่ได้ไม่ว่ากันแต่ทำไมถึงจะมาห้ามไม่ให้คนอื่นๆที่สู้ได้ไม่ใด้ทำล่ะครับ? ตรรกะง่ายๆคือคนร้ายจี้ปล้นไม่มีใครทำอะไรพวกมันตำรวจก็เฉยสิ่งที่ตามมาคือมันก็ออกจี้ปล้นต่อ แต่อีกทางคนร้ายที่ปล้นแล้วโดนเจ้าทุกข์เล่นงานคืนอาจจะไม่ต้องถึงตายแค่บาดเจ็บแขนขาหักสิ่งที่ตามมาคือพวกมันจะสำนึกได้ว่าการทำเลวของพวกมันไม่ได้ง่ายเสมอไปอย่างที่พวกมันคิดและการทำเลวครั้งต่อไปก็จะยากขึ้น หลักฐานชัดเจนจากที่หลายๆคนว่ามาข้างบนเลย บางคนเกือบจะโดนปล้นแล้วแต่พอเห็นว่ามีผู้ชายมาด้วยเห็นว่าเป้าหมายหน้าโหดมีแววจะสู้ได้พวกมันก็ไม่ลงมือปล้น
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 14:27:32 »
ตอนจี้เรา. เกิดแม่งแทงเราตายห่า   ล่ะคับ. ต่อให้เราไม่สู้
มันเคยคิดบ้างมั้ย
ดังนั้นไล่กวดคืนแน่นอน. ชนแม่งก็พอล่ะ. ไม่ยิงหรอก.
ให้แม่งไปนอนเล่น รพ.  ส่งคนตามไปเล่นแม่งอีก
เหี้.....ดีนัก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 15:39:13 »
เหมือนแค้นนี้ต้องชำระเลย

ผู้ตายผิดฐานชิงทรัพย์ (อะไรประมาณนี้)
แต่คนขับรถจะผิดฐานฆ่าผู้อื่น (แม้จะเจตนาหรือไม่ก็ตาม)

ต่างกรรมต่างวาระ โทษไม่เท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 15:47:18 »

ถูกต้องครับ ทำไมเราต้องอยู่กับไอ้กฎหมายบ้าๆบอๆอย่างนี้ด้วย รู้ทั้งรู้ว่าคนร้ายพร้อมฆ่าเราทุกเวลาจะป้องกันตัวเองต้องคิดแง่มุมกฎหมายขึ้นมาว่าจะทำอะไรกับมันได้บ้างโดยที่ไม่ติดคุก

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 15:51:57 »

คุณชนเขา

เป็นผมจะขับไล่เบียดให้คว่ำเลย ผมไม่ใช่พวกโลกสวยเหมือนใครบางคน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:01:22 »

ถ้าคิดแบบนี้ก็ผิดตั้งแต่ซิ่งบนถนนหลวงแล้วครับ ตำรวจน่ะหวังพึ่งไม่ได้หรอกแต่การไต่สวนตามกฏหมายไม่ได้หลอกได้ง่ายดายแค่เอาของยัดใส่ศาลก็เชื่อแล้ว เอาแค่ระดับการไล่ภูมิหลังของบุคคลที่พบว่าไม่เคยมีประวัติลักขโมยมาก่อนคุณก็ตำที่นั่งลำบากแล้ว ที่สำคัญสภาพรถที่ใช้มันก็บอกได้ว่าใครขับเร็วแค่ไหน ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้มีแต่คุณกับคู่กรณีเท่านั้น มันยังมีการเห็นจากพยานอีกมากมายที่จะเรียกมาให้ปากคำได้ในระหว่างการไต่สวนหรือเก็บหลักฐาน ญาติของฝ่ายผู้ตายก็จะเป็นฝ่ายที่กัดไม่ปล่อยเหมือนกันเพราะคนของเค้าตายจะมาใส่ความให้เรื่องจบง่ายๆไม่มีทางเสียล่ะ

เข้าใจว่าบางคนไม่เห็นด้วยกันการไล่ตามคนร้าย อันนั้นไม่แปลกถ้าคุณจะกลัวการโดนทำร้ายคืนทีหลังแล้วสู้ไม่ได้ แต่การมองแต่ด้านลบของการไล่ตามอาชญากรพวกนี้แล้วยอมพวกมันอยู่ร่ำไปก็ไม่ต่างจากการสนับสนุนให้คนร้ายมันได้ใจว่าสุดท้ายก็ไม่มีใครทำอะไรพวกมันได้ อย่าลืมว่าที่นี่คือประเทศไทย ประเทศที่การคาดหวังจากตำรวจต่ำต้อยมาก คนที่สู้ไม่ได้ไม่ว่ากันแต่ทำไมถึงจะมาห้ามไม่ให้คนอื่นๆที่สู้ได้ไม่ใด้ทำล่ะครับ? ตรรกะง่ายๆคือคนร้ายจี้ปล้นไม่มีใครทำอะไรพวกมันตำรวจก็เฉยสิ่งที่ตามมาคือมันก็ออกจี้ปล้นต่อ แต่อีกทางคนร้ายที่ปล้นแล้วโดนเจ้าทุกข์เล่นงานคืนอาจจะไม่ต้องถึงตายแค่บาดเจ็บแขนขาหักสิ่งที่ตามมาคือพวกมันจะสำนึกได้ว่าการทำเลวของพวกมันไม่ได้ง่ายเสมอไปอย่างที่พวกมันคิดและการทำเลวครั้งต่อไปก็จะยากขึ้น หลักฐานชัดเจนจากที่หลายๆคนว่ามาข้างบนเลย บางคนเกือบจะโดนปล้นแล้วแต่พอเห็นว่ามีผู้ชายมาด้วยเห็นว่าเป้าหมายหน้าโหดมีแววจะสู้ได้พวกมันก็ไม่ลงมือปล้น

ผิดถูกของแต่ละคนมันไม่เท่ากันครับ ของผมกับของคุณก็ไม่เท่ากัน ไปถามคนอีก 100 คนก็อาจผิดถูกไม่เท่ากันไปอีก 100 อย่าง
บางคนอาจจะบอกว่าพวกปล้นสมควรตายแล้ว บางคนอาจจะบอกว่าสมควรถูกตัดมือ บางคนบอกว่าต้องมีการตอบโต้ไม่งั้นก็เท่าว่าละเลยให้มีโจรเต็มบ้านเต็มเมือง

งั้นบรรทัดฐานมันอยู่ตรงไหน ??  คนพวกนี้ควรได้รับผลแบบไหนกันแน่ ??

ผมจึงแนะนำว่าเรื่องบางอย่างบางขั้นตอนให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่บ้านเมืองไป อย่าไปลงมือหรือตัดสินเอาเองตามอารมณ์หรือตามความคิดตัวเองเพราะมันมีกฏหมายอยู่ ถ้าทำอะไรเกินเลยไปมันจะกลายเป็นฝ่ายผิดเสียเอง..
ยกเว้นว่าเรากระทำการป้องกันตัวขณะกำลังถูกจี้หรือถูกปล้น อันนี้เป็นสิทธิ์ที่ทำตามกฎหมายได้อยู่แล้วครับ

ถ้าจะให้ตรงประเด็นกับที่ จขกท.ถาม ก็ต้องพูดกันตรงๆว่าการขับรถไล่ล่าผู้ร้าย(จี้ ปล้นทรัพย์)เองจนเป็นเหตุให้มีผู้เสียชีวิต ในทางกฎหมายก็คงผิดครับฐานขับรถประมาท
ยกเว้นจะพิสูจน์ได้ว่าขณะขับรถตามแล้วคนร้ายมีอาวุธที่จะทำร้ายเราได้เช่นมีปืน  กรณีนี้ก็อาจจะอ้างว่าเป็นการป้องกันตัวได้ ขึ้นอยู่กับผลของการสอบสวนที่ออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 16:03:29 โดย akewizard »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:10:17 »

คุณชนเขา

เป็นผมจะขับไล่เบียดให้คว่ำเลย ผมไม่ใช่พวกโลกสวยเหมือนใครบางคน

เห็นด้วยครับ  โดยเฉพาะถนนที่มีญาติคนบางคนกำลังเดินไปเดินมาแถวนั้นพอดี เเละโครตโชคดีที่ท่านนั้ๆ ปลอดภัยละกัน
เเต่หากโชคร้าย โดนลุกหลงโดยไม่รุ้เรื่องอะไรด้วย ก็คงแย่เนอะ

ตรรกกะคนเห้นแก่ตัว  ญาตคนอื่นช่างมัน แต่ญาตกรู  เดินแถวนั้นละ stant เปลี่ยนทันที เชื่อซิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 16:15:19 โดย Yamaha »

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:12:32 »
สงสัยว่าลงไปยืนคุยโทรศัพท์ข้างถนนให้ยุงกัดทำไม ถ้าคุยในรถก็ไม่เกิดเรื่องแล้ว