ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบระหว่างCivic 2.0 Vs Mazda 3 2.0 ให้ทีครับ  (อ่าน 6008 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ทั้ง2รุ่นโฉมปัจจุบันนะครับ ข้อดีของทั้ง2รุ่นนี้ใครเหนือกว่าใครด้านไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบระหว่างCivic 2.0 Vs Mazda 3 2.0 ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 10:16:42 »
ซีวิคมีห้าเกียร์ และระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ เห็นพูดกันว่า เครื่องแรงที่สุดในกลุ่ม 2.0 ไม่ร้องเพลงต๊อกๆครับ
มาสด้ามีสี่เกียร์ซึ่งนั่นแปลว่าวิ่งความเร็วกลาง-สูง ทางไกล คงที่เปลืองกว่าแน่นอน ต้องเหยียบคุมความเร็วเองด้วย
แต่มีซันรูฟเอาเท่ และแบบห้าประตูให้เลือกครับ และที่เขาเน้นเป็นจุดขับสนุกก็คือช่วงล่างที่เกาะถนน ทั้งนี้ไม่เคยลองทั้งคู่

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนเปรียบเทียบระหว่างCivic 2.0 Vs Mazda 3 2.0 ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 10:57:08 »
คุยถึงข้อดีของ Mz3 เท่าที่เคยลองขับสั้น ๆ กับ Mz3 นะครับ ผมว่า เรื่องความหนึบ นี่ผมว่ายกนิ้วให้ได้ครับสำหรับตัวนี้
อีกข้อเท่าที่เคยคุยกับเพื่อน เพราะผมซื้อ CVc แต่เพื่อนซื้อเจ้า Mz3 ก็คือ ไม่ต้องรอนานครับ ไม่เกินอาทิตย์หรือเืดือน
คุณก็จะได้เป็นเจ้าของมันแล้ว ถ้าได้โปรโมชั่นดี ๆ คุณอาจจ่ายในราคาที่ 9 แสนกว่า ๆ จากราคาที่ล้านต้น
แต่ถ้าคุณจะซื้อ Cvc ต้องรอนานหน่อยนะครับ เดือนหรือ 3 เดือน ส่วนลดอะไรก็ตามแต่ ไงก็ต้องจ่ายเป็นล้านเช่นเดิมครับ
เรื่องเครื่องแรง ผมเองก็ไม่ได้ลองรถแบบอื่นในระยะทางไกล แต่เท่าที่ขับของตัวเอง ผมว่า CVc 2.0 ให้การตอบสนอง
ตามเท้าที่คุณเหยียบ ผมวิ่งทางที่เป็นเขาบ่อย ๆ (เชียใหม่ - เชียงราย) ผมว่าแรงบิด แม้ไม่เหมือนรถบ้าพลัง อย่าง fortuner
แต่ก็ให้แรงตามที่คุณสั่งได้ ไม่ผิดหวังครับ

ที่เหลือ ต้องชั่งใจ และไปลองขับเองครับ ว่าเหตุผลที่คุณจะื้ืซื้อรถหลัก ๆ คืออะไร ราคา, ระยะเวลาในการรอรถ, ความแรง
ความหนึบ, รถตลาด, ราคาขายต่อ ฯลฯ คุณต้องชั่งใจเอาเองครับ  ;D

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 11:20:37 »
civic เครื่อง เกียร์ดีกว่า5 speedฉลาดกว่า กดพุ่งมากๆ ว่า 1.8 ดีแล้ว 2.0 ดึงกว่า พอสมควรเลย
mazda ช่วงล่าง ความรู้สึกพวงมาลัย ความปลอดภัย(แอร์แบ็ก6ตัว) ดีกว่า
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 17:15:17 »
สมรรถนะ Civic แบบไม่ลังเลเลยคับ
ช่วงล่าง ผมให้ 3 นะ หนึบดี
ออพชั่น ผมว่าพอๆ กัน Civic มี VSA Criuse Control 3 มี ซันรูฟ ม่าน Airbags
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 23:03:06 »
เครื่องยนต์ เกียร์ ให้ Civic
มากับความแรง และความประหยัดติดนวม

ช่วงล่าง ความแข็งแกร่ง ให้ Mazda3
ได้แฮนลิ่ง และความมั่นใจ

ออฟชั่น ได้คนละแนว

รูปลักษณ์ก็แล้วแต่ตามสไตล์ที่ชอบ