ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยคิดไม่ตกเรื่องเลือกรถ สบาย กับ ต้องให้มี Image ดีๆ บ้างครับ  (อ่าน 4535 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
คือมีรถ CRV กับ Freed อยู่ Freed ไว้ขับไกล้ๆบ้าน

ส่วนรถ CRV  ยกสูงหน่อยขับไกล บ่อย ตัวผมเตี้ย พอขับยกสูง ดูสบายตาดี
แต่ด้วยว่าเดินทางบ่อยจริงๆ และไกลด้วย กำลังคิดว่า
จะหารถ มาทดแทน CRV แต่คิดมา 6 เดือนก็ยังคิดไม่ตก
1.จะให้นั่งสบาย Option Safety ครบๆ คือ Camry Hybrid Premium ใหม่ ราวๆ ล้านเก้า
2.จะให้ได้ Image ด้วยแต่รถเล็กลง Option พอใช้ได้คือ c350e Avangard ราว 2ล้านหก
แต่ 2 อันนี้ทัศนวิสัยต่างกับที่เคยๆขับมาเลย
ถ้าจะหันไปใช้ SUV ก็เลือกยาก
3.คือถ้า GLC offroad เคยลองนั่งเหมือนมันจะจมๆ เตี้ยๆ ไม่ต่างจากเก๋ง ไม่สูงเหมือน CRV แต่ได้ Image ที่นั่งไม่สบาย และแอบแพง
4.ถ้าแหวกแนว ไป KIA Carnival ก็ใหญ่ดีแรงเยอะ ขับทางไกลน่าจะสบาย ทัศนวิสัยดี IMage น่าจะไม่มี ขนของมาก ตัวท๊อบก็ ล้านเก้า

คือยิ่งอ่านมากยิ่งกลัว
เมื่อก่อนเล็ง XC60 เดี่ยวๆ เลย
ค้นจากเว็บ หนาวถึงกระดูกเลย เรื่องการซ่อมแซม เพราะปกติใช้รถสัก 6 ปีแล้ซื้อใหม่
แต่ CRV นี่เพิ่ง 2 ปี แต่เป็นช่วงเดินทางมากๆเลย และผมอายุ 48 แล้ว นั่งรถ 2-3 คน เต็มที่ 5 คน ของมากหน่อย

ท่านที่ใช้มาหลายๆ คันแล้วลองแลกเแลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 15:41:32 โดย babybigman »
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ผมไม่เน้นเรื่องimageอะครับ  เพราะimage มันมีหลายความหมาย
ผมใช้ w212 ญาตบางคนก็มองว่าดี  ญาตบางคนถือว่าเฉยๆ
แต่ผมขับeve ไปต่างจังหวัด เขากลับมองว่าimageกว่ารถsedan คันใหญ่อีก
ดังนั้นimageมันอยุ่ในใจเรามากกว่าครับ ว่ามันดีหรือไม่ดี

ลองถามคนที่ใช้รถหลายคันซิ ครับ   ว่า หากปกติขับยุโรป แล้วอีกวันขับซิตี้ แบบผม  รู้สึกเขินๆมั้ย   ผมเชื่อว่ามีบ้าง เเต่ไม่ทุกคนครับ

ผมมีรถหลายคัน ซื้อตามความเหมาะสม ตามกำลังเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2016, 14:26:12 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Skyforce

พี่น้อง Alphard & Velfire มั้ยครับนั่งสบายกว้าง ภาพลักษณ์ CEO / เสี่ยดี
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
อายุเท่ากันเลยครับสำหรับผมเลือกรถต้องให้เหมาะกับอายุด้วย image and safety มาพร้อมกัน
ถ้าซีดานก็น่าจะ  ซีรีย์5,E class,camry hybrid,Accord hybrid
ถ้าเป็นSUV,PPV  ผมเลือก everest3.2+.X5,X6,GLE
MPV ผมเลือก Alphard,Vellfire
ถ้าต้องขับpickup ผมเลือก 4ประตู4WD รีโวหรือเรนเจอร์ไวลด์แทรค

ออฟไลน์ ps000000

ภาพลักษณ์ ก็สำคัญนะ สำหรับผม  ::)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ดูที่ความต้องการครับ
ถ้าติดต่อธุรกิจบางประเภท image สำคัญครับ เลือกรถที่ส่งเสริมหน้าที่การงานไว้ก่อน
แต่ถ้าต้องการ image ไว้อวดเพื่อนอวดญาติอวดข้างบ้านผมว่าไม่สำคัญ เลือกรถสบาย ราคาสมเหตุสมผล เงินที่เหลือพาเพื่อนพาญาติไปเลี้ยงอาหารดีๆ ซื้อของฝากดีๆมาฝากเพื่อนบ้าน ผมว่าได้ image และมิตรภาพที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่มอง harrier บ้างหรอครับ image น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยครับ และอนาคตคงจะต้องเป็นแบบเดิมอีก
เพราะไม่สามารถเป็นคันๆเดียวกันได้
 :'( :'( :'(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยคิดถึงภาพลักษณ์เลยครับ ซื้อรถเพราะจุดประสงค์ในการใช้งานล้วนๆ  ::)

ออฟไลน์ CJ.

ดูลักษณะการใช้รถแล้วเลือกให้เหมาะกับการใช้งานจะลงตัวสุดครับ

นอกเรื่อง คุณป้าผมเดิมใช้ CRV G3 ปีที่แล้วเปลี่ยนรถใหม่เป็น Evoque เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

jaesz

รถยุโรป ปัจจุบัน ไม่ใช่รถที่ผมคิดว่าจะเหมาะกับครอบครัวที่เดินทางไกลบ่อยๆ

เอะอะอะไรนิดหน่อยมันจะเสีย มันก็เสียซะงั้น
ไม่มีอาการบอกล่วงหน้า

อยากจะสตาร์ทไม่ติดกลางป่ากลางเขาแค่แวะปั๊มเข้าห้องน้ำกลับมาที่รถกุญแจไม่รู้จักรถซะแล้ว

อะไรแบบนี้ ถ้าคิดว่ารับได้จัดE-Classสักคันครับ C CLA GLA ผมไม่คิดว่ามันหรูหราอะไร เงินสองล้าน AClassได้ไม่ยาก ภาพลักษณ์มันปนเป

ผมอายุ40 เริ่มไม่อยากเอารถไปซ่อม ไม่อยากเอารถขึ้นไสลด์ หารถขับง่าย ปลอดภัย พาครอบครัวไปไหนไม่ต้องระแวง สบายใจดีกว่าครับ ถ้าอายุน้อยกว่านี้สัก10ปีถึงไหนถึงกัน

ออฟไลน์ babybigman

• **
รถยุโรป ปัจจุบัน ไม่ใช่รถที่ผมคิดว่าจะเหมาะกับครอบครัวที่เดินทางไกลบ่อยๆ

เอะอะอะไรนิดหน่อยมันจะเสีย มันก็เสียซะงั้น
ไม่มีอาการบอกล่วงหน้า

อยากจะสตาร์ทไม่ติดกลางป่ากลางเขาแค่แวะปั๊มเข้าห้องน้ำกลับมาที่รถกุญแจไม่รู้จักรถซะแล้ว

อะไรแบบนี้ ถ้าคิดว่ารับได้จัดE-Classสักคันครับ C CLA GLA ผมไม่คิดว่ามันหรูหราอะไร เงินสองล้าน AClassได้ไม่ยาก ภาพลักษณ์มันปนเป

ผมอายุ40 เริ่มไม่อยากเอารถไปซ่อม ไม่อยากเอารถขึ้นไสลด์ หารถขับง่าย ปลอดภัย พาครอบครัวไปไหนไม่ต้องระแวง สบายใจดีกว่าครับ ถ้าอายุน้อยกว่านี้สัก10ปีถึงไหนถึงกัน

ขอบคุณครับ
ชัดเจน
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับผมมีรถที่ผสมระหว่าง ความสบายกับ image (แบบเศรษฐีภูธร) แล้วครับ

คือ MU-X ;D

สบายก็พอได้ ภาพลักษณ์บ้านๆ แต่ก็รวยแบบสมเหตุผลดี

ผมมองไม่ออกทำไมผมต้องจ่ายสองล้านเพื่อซื้อ BMW หรือ Benz คันจิ๋ว ;) ทั้งที่ตัวเองก็ขับรถไม่เร็วเลย

ออฟไลน์ KaIaK118

สำหรับผมมีรถที่ผสมระหว่าง ความสบายกับ image (แบบเศรษฐีภูธร) แล้วครับ

คือ MU-X ;D

สบายก็พอได้ ภาพลักษณ์บ้านๆ แต่ก็รวยแบบสมเหตุผลดี

ผมมองไม่ออกทำไมผมต้องจ่ายสองล้านเพื่อซื้อ BMW หรือ Benz คันจิ๋ว ;) ทั้งที่ตัวเองก็ขับรถไม่เร็วเลย

คนไทยติดภาพลักษณ์ครับ บางสถานที่ วนหาที่จอดบางที ยามเปิดที่กั้นให้จอดเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าเน้นเสริม image มือ1 งบไม่เกิน 3 ล้าน = benz cla250 / gla250 และ bmw x1 / bmw 320d

ถ้าไม่เน้นเสริม image มือ1 งบไม่เกิน 2 ล้าน = honda accord hybrid สวย แรง ประหยัดน้ำมัน   

ถ้าเน้นประหยัด ซื้อมือ2ได้ มีอู่ที่รู้จัก ซ่อมจบๆ+เสริม image ได้ด้วย งบไม่เกิน 1 ล้าน = bmw 520d E60

ออฟไลน์ h0661036

C350e เพื่อนผมใช้อยู่ก็ไม่เล็กนะครับ อีกรุ่นที่แนะนำคือ 320d รถกว้าง แต่ห้องโดยสารไม่ค่อยโปร่ง  เบาะแข็ง... ตัว 320d คุณพ่อผมแนะนำมา บอกว่ารถพวกนี้ปลอดภัยดี แต่ ตัวผมตอนนี้คงเลือก camry 2.0 เหตุผลคือ เอารถที่ห้องโดยสารโปร่ง นั่งสบาย ไม่จุกจิก ทนทาน (  เป็นคนขับรถไม่เร็ว ใช้เดินทางไกล ๆ โดยเฉพาะ และใช้งาน 10 ปี อัพ) 
       ผมแนะนำ  ให้ดูความจำเป็นในการใช้งานเป็นที่ตั้ง

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าจะเลือก รถยกสูงด้วย นั่งสบายด้วย แนะนำเป็นpraodo ไม่ก็ harrior แต่ราคาจะไปที่ 3ล้านกว่า ๆ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าเยอะแยะนะครับ คนมา post ให้ช่วยเลือกรถ ต้องการอย่างนู่นอย่างนี้ สุดท้ายก็จบว่า ต้องการภาพลักษณ์ด้วย สุดท้ายก็เน้นภาพลักษณ์มากกว่าสมรรถนะของรถอยู่ดี

jaesz

ผมว่าเยอะแยะนะครับ คนมา post ให้ช่วยเลือกรถ ต้องการอย่างนู่นอย่างนี้ สุดท้ายก็จบว่า ต้องการภาพลักษณ์ด้วย สุดท้ายก็เน้นภาพลักษณ์มากกว่าสมรรถนะของรถอยู่ดี

ในช่วงชีวิตหนุ่มๆของผม ผมก็อยากได้รถขับดี รถมีเสน่ห์ เท่ห์.

ซื้อมันตั้งแต่ BMW VW Hyundai
พอเริ่มอายุมากนิดนึง เหนื่อยอะครับ คอยเปลี่ยนรถเพื่อรักษาอิมเมจ เลยเลือกแต่รถที่ชอบขับ

พอถึงตอนนี้ เอารถที่ใช้ได้ดีกว่า เพราะ รถที่ชอบขับ ขับได้ไม่ทนซ่อมทีก็วุ่นวายเกิน

ผมก็เลยคิดว่า ไม่ผิดที่ใครจะเลือกรถเพราะimage ไม่ว่ามันจะมีผลในการใช้ชีวิตรึเปล่า เรื่องความคิดมันห้ามกันไม่ได้

ออฟไลน์ rega

อาชีพ ฐานะทางสังคม ส่วนหนึ่งมีผลต่อการตัดสินใจ

แต่เลือกอยู่กับปัจจุบันครับ เลือกที่จ่ายได้ ไม่เดือดร้อน

ระบบความปลอดภัยที่ยุคปัจจุบันควรได้ครบ ก่อนและหลังเกิดเหตุ

หากต้องเลือก เลือกฝั่งสบายครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ adis

สำหรับผม เรื่อง image นี่ไม่สนใจครับ
เลือกรถที่เหมาะกับการใช้งาน สมรรถนะที่ดี ดูแลไม่ยาก ค่าบำรุงรักษาไม่มากเกินไปครับ
และผมไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะใช้รถกี่ปีแล้วขาย ผมใช้ไปเรื่อย ๆ

ออฟไลน์ ceberos

คำถามที่ขึ้นมาในหัวข้อแรกนั้นแหละคำตอบของตัวพี่เองครับ

ภาพลักษณ์ หรือ สบาย มันขึ้นอยู่ที่ ณ เวลานั้นเราต้องใช้ทางไหนมากกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ yopmp

• **
-kia canival รุ่นล่าสุด ผมว่าดูimageดีกว่า camryนะครับ
-glc นั่งไม่สบายเท่า crv หรือครับ
-ถ้าเคยมองxc60 ลองไปขับพวก harrier หรือ nx300 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Grand Carnival image ดี

บนท้องถนนดูใหญ่ grand ดี

unique กว่า Alphard แม้คนละคลาส

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ผมซื้อ Z4 แต่ไม่เคยแคร์เรื่อง image เลย... เพราะชอบล้วนๆ (บางคนแถวบ้านผมมองว่าถูกกว่า PPV สะอีก)
และตอนซื้อ Accord ก็ไม่ได้แคร์เรื่องความสบาย... เพราะชอบล้วนๆ
ฉันใดก็ฉันนั้น
ผมจะเอาคำว่า "ชอบ" เป็นที่ตั้งอันดับแรก แล้วแต่ว่า ชอบอะไร
ชอบสวย ชอบสบาย ชอบสมรรถนะ ชอบฯลฯ แล้วค่อยพิจารณาด้านอื่นๆต่อ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ sangjan

• **
ผมเลือกรถตามความชอบมากกว่าครับ  อยู่ต่างจังหวัดสถาพถนนไม่ดี  โดยรวมมีรถอยู่ 3คัน เลยไม่ได้คิดมากเรื่องนี้

รถใช้งานทั่วไป     ppv ฟอร์จูนเนอร์

ไปแบบครอบครัว  suv  แดปติว่า

ท่องเที่ยว พักผ่อน ชิวๆ   sac  bmw x6 

แต่หากต้องเลือกใช้คันเดียวด้วยอายุประมาณนี้ มองไปที่   bmw   benz ตอบโจทย์  จขกท ได้ครบจะเป็น  suv   sedan 

เลือกที่ชอบเลยแต่กระแสมาแรงตอนนี้ก้อ  suv ยอดขายเติบโตทั่วโลกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 16:06:28 โดย sangjan »

ออฟไลน์ Mike

เอารถที่ขับแล้วเราสบาย เหมาะกับการใช้งานเถอะครับ

ลุงผม กำนัน ตจว (ลำปาง)
แน่นอน Image นักการเมืองท้องถิ่น Fortuner ตัวท็อป
ก่อนหน้านั้น ผมแนะนำ D segment เพราะแกมี Pick up 4 Door ยกสูงแล้ว

แต่จะเอา Fortuner ให้ได้ สุดท้ายผมเกินต้าน ใช้มา เกือบปี บ่นทุกเดือน ทุกครั้งที่ผมไปหา
ตอนนี้ผมกำลังสิงคลับจูน จะปรับช่วงล่างให้แก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88