ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือก Eco Car 1 คัน พี่ๆ จะเลือกอะไรครับ ( เลือกสีด้วยครับ )  (อ่าน 7020 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
กำลังหาข้อมูล Eco Car ราคาไม่เกิน 5.5 แสน ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
มาสด้า 2 เบนซินครับ ไม่รู้เป็นอีโคคาร์ได้ป่าว 
ถ้าไม่งั้นเอาตัวเลือก 2 คงมิตซู Attragne นั่นละ   
สีที่เลือก รสนิยมบุคคลเลยน่ะ    ดูตามวันเกิดแล้วเลือกครับ  ท่านเกิดวันอะรไก็เลือกตามนั้นละ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยาริสครับ  8)

สีขาว / สีเงิน

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
1. Mazda 2 1.3 Sedan สีแดง Soul Red
2. Suzuki Swift ตัวท๊อป สีน้ำเงิน
3. Toyota Yaris ตัวท๊อป สีขาว

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมเลือก CIAZ RS ละกันครับ เลือก สีขาว สวยดีครับ

ออฟไลน์ MUK

M2 เบนซิน ครับประหยัดน้ำมันสุด

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
M2 เบ็นซินสีน้ำเงินครับ

ออฟไลน์ mothsan

เลือกยากเลยครับ
เอาที่ไม่เอาก่อนนะครับ
Marchhhh/Almeraaaa เพราะไม่มีคานหลังคา พวงมาลัยไม่ยุบเวลาชน
Mirageee/Attageee ช่วงล่างห่วยสุด สปริงโช็คไม่ได้ออกแบบมารับแรงด้านข้างเลย สายไฟเปลือยที่สุด ยิ่งชุดที่เข้ากล่องฟิว ห่วยที่สุดในทุกเจ้า
ฺBrio/Amaze ขับดี ขับสนุกกว่า 2 คันด้านบน ช่วงล่างเหมือนแจ๊ส แต่ไม่ชอบหน้าตาด้านท้ายเท่าไหร่ ด้านหน้าโอเคร
Swiftttt/Ciazzzz ชิ้นส่วนภายในที่มองไม่เห็น สเปคต่ำกว่าทุกคันข้างบน แถมสายไฟเปลือยทั้งคัน ไม่มีแม้แต่เทปพันสายไฟ
ํYaris ภาพรวมพอได้ แต่ขายราคาเว่อร์ไป ช่วงล่างก็กลาง ไม่ดี ไม่แย่

สุดท้ายคงจบที่ Mazda 2 sedan แต่ก็ต้องทนอืด และอึดอัด สเปคชิ้นส่วนรวมๆ ดีกว่า Yaris เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 21:51:59 โดย mothsan »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Yaris สีน้ำเงินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 15:03:57 โดย Jae »

ออฟไลน์ Auto

เลือกยากเลยครับ
เอาที่ไม่เอาก่อนนะครับ
March/Almera เพราะไม่มีคานหลัง พวงมาลัยไม่ยุบเวลาชน
Mirage/Attage ช่วงล่างห่วยสุด ไม่ได้ออกแบบมารับแรงด้านข้าง สายไฟเปลือยที่สุด ยิ่งชุดที่เข้ากล่องฟิว ห่วยที่สุดในทุกเจ้า
ฺBrio/Amaze ขับดี ขับสนุกกว่า 2 คันด้านบน ช่วงล่างเหมือนแจ๊ส แต่ไม่ชอบหน้าตาด้านท้ายเท่าไหร่ ด้านหน้าโอเคร
ํYaris ภาพรวมพอได้ แต่ขายราคาเว่อร์ไป ช่วงล่างก็กลาง ไม่ดี ไม่แย่

สุดท้ายคงจบที่ Mazda 2 sedan แต่ก็ต้องทนอืด และอึดอัด สเปคชิ้นส่วนรวมๆ ดีกว่า Yaris เยอะ
เพราะเหตุนี้ มันทำให้ผมคิดว่ารถคันต่อไปต้องไม่ใช่เจ้าตลาด     อยากเลือกทางเลือกอื่นที่คุ้มค่ากว่าโดยเฉพาะผมไม่ชอบรถที่ Cost down มากเกินไป     กลุ่มนี้ Mazda ดูเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับบางคนและอาจไม่ชอบสำหรับบางคน

ออฟไลน์ tnp_super

มาสด้า2 ตัวเริ่มต้นสีแดงครับ ไม่มีอะไรมากแค่มันประหยัดกว่าเพื่อน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Mirage รองท็อปครับ สีแดงในโฆษณา ไม่ก็ขาวมุก
eco car ซื้อมาคงใช้ชิลๆ ในเมือง ขอคันเล็กๆน่ารัก ออพชั่นล้นๆ
ราคาแค่ 539,000 ออพชั่นดีมาก หน้าตาก็ดี
ช่วงล่าง การเก็บเสียง ค่อยเอามาอัพเกรดทีหลัง
แต่ตัวนี้มีเหล็กกันโคลงมาให้ คงเข้าโค้งดีกว่าเดิมไม่มากก็น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 15:46:09 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rtong

มาสด้า2 ตัวเริ่มต้นสีแดงครับ ไม่มีอะไรมากแค่มันประหยัดกว่าเพื่อน
Mazda 2 รุ่นเริ่มต้นอีกเสียง  ลองไปขับดู  ดูงานดีกว่าใครหลายๆอย่าง  เสียอย่าเดียวแคบไป 
ช่วงนี้ผมกำลังหารถกลุ่มนี้ให้น้องสาวพอดี
ช่วงนี้มีดาวน์น้อยผ่อนนานอีกต่างหากพอๆกันทุกค่าย
สีเอาสีที่ดูแลง่ายสีเงิน.,สีทอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 16:35:12 โดย rtong »

ออฟไลน์ bobsan

จะใช้นานแค่ไหนครับ

ใช้ยาวววววไป yaris  สีส้มครับ
ใช้ไม่เกิน 5 ปี mz2 สีฟ้าครับ

ออฟไลน์ Headman

เลือก Nissan March ตัวท๊อป สีเขียวขี้ม้า ล้อแม็ก

ภายในสีครีม คอนโซนสีบรอน เบาะผ้า ใส่ฟิล์มใสๆ หน่อย....หล่อแบบน่ารักครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Pegasus7700

อเมสครับ สีเงิน ขับดี วัสดุโอเคสุดแล้ว
ศุนยบริการโอเค

ไม่ก่อ ยาริส สีส้ม

ไม่ก้อมาสด้า2สีแดง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ถ้าในงบเท่านี้ ไม่ 2 เบนซิน ก็ ยาริส หล่ะครับที่ภาพรวมดูดี น่าไว้ใจในระยะยาว ยังไงลองเข้าไปดูปัญหาตามคลับก็ดี ส่วนสีก็แล้วแต่ชอบ โฉลกว่าไป แต่สียอดนิยมเช่น ขาว จะซ่อมไว พวกอู่ ศูนย์จะบอกว่าผสมง่ายกว่าสีแปลกๆ
แต่ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดขอไป Jazz,City,Vios at ตัวล่างสุด เผื่อต้องเดินทางต่าง จว. สองเลนถนน จะได้เร่งแซงรถบรรทุกสบายใจขึ้นหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 19:11:54 โดย พ่อบ้านสายเที่ยว »
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Joii

เอาตามราคาหน้าเว็บ ยังไม่พูดถึงโปรข้อเสนอ ถ้าเป็นรถคันเดียวของบ้านเลือกยาริสรุ่นอีสีดำครับ ถ้าไม่ใช่รถคันเดียวของบ้านอาจจะเลือกมิราจรุ่นจีแอลเอส(รองท็อป)สีดำหรือบริโอ้สีดำ ปัจจุบันผมใช้รถสีเงินสองคันเคยทำสีแค่กันชนหน้ากับกันชนหลัง แต่เห็นคันอื่นที่ประตูเคยทำสีแล้วเพี้ยนคิดว่าถ้าเป็นรถตัวเองคงจะรับไม่ได้ อาจถึงขั้นขายทิ้งหรือเอาไปแร็พทั้งคัน นี่คือเหตุผลที่หลังจากนี้ขอเลือกรถสีดำครับ เหตุผลส่วนตัวล้วนล้วน เหตุผลที่ไม่เหมือนใคร 5555

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมชอบ ciaz ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
งบๆ พอๆ กะตอนที่ผมออกมาร์ชตัวทอป (สมัยนั้นมีแค่ สวิฟท์ มาร์ชไมเนอร์ 2012 บริโอ้+อเมซ มิราจ)

ถ้าให้เลือกใหม่อีกทีตอนนี้ ผมไม่เลือกมาร์ชเป็นลำดับแรกครับ เพราะถึง พ.ศ. นี้แล้ว
เทคโนโลยีมันออกมาก่อน มันก็ตกยุคก่อนไปแล้วในหลายๆ ชิ้น อัพเท่าไหร่มันก็ได้แค่ไมเนอร์เชนจ์
ที่สำคัญคือ กล่องเวอร์ชั่นไทย ไม่รองรับ Cruise Control ลาก่อน...

ตัวอื่นที่จะตัดทิ้ง ตัวแรก ก็เหตุผลเดิมเหมือนที่ไม่เลือกตั้งแต่แรก คือ Brio ตัว 5 ประตู
เพราะนอกจากฟีลลิ่งในการขับคมแล้ว ไม่มีอะไรถูกใจเลย

ที่จะตัดทิ้งต่อไป คือ มิราจ เพราะมันคับแคบเกินไปสำหรับการขนของเป็นบ้าหอบฟางแบบผม
และไม่ได้ขับดีขนาดมาสด้า 2 แคบ เบา ใส่ยางใหญ่ไม่ได้ นี่สำคัญมาก
อีกเรื่องคือสายไฟ มีท่านนึงพูดไปแล้ว แต่ถามว่ามิราจตัวนี้น่าซื้อกว่าตัวแรกไหม พูดตรงๆ ว่า
"ผมดีใจที่ไม่ออกมิราจตัวแรกมา ไม่งั้นเห็นตัวนี้คงเขกหัวตัวเองหลายๆ รอบ" มันคุ้มกว่าเดิมเยอะมากจนน่าเหลียวมอง

ที่เข้าวิน ก็มี มาสด้า 2 เบนซิน ตัวล่าง สียังไม่คิด ถึงผมไม่ชอบรถรุ่นนี้สีแดง
แต่ถ้าบังคับกันจริงๆ ผมคงเอาสีแดงตัว 5 ประตู เพราะมันดูมีราคาที่สุดละ (สีก็แพงนะ เพิ่มหลายบาทอยู่)
พี่สาวผมก็ออกสีนี้ และเป็นรถที่ อืม... แคบไปหน่อย อย่างอื่นดี
เทคโนโลยีดีสุดในกลุ่ม ฟีลลิ่งช่วงล่างดี แถมประหยัดน้ำมันจนน่าตกใจ

อันดับ 2 คงเป็นยาริสตัวรองทอป สีไม่ส้มก็แดง แต่คงเอาไปทำหนวดให้เป็นสีอื่น
หรือเบิกชุด TRD มา หนวดหงอกมันตลก ในรถกว้าง นั่งสบาย เบาะจมไปนิด และเป็นโตโยต้า

อันดับ 3 ผมลังเล แต่มันคงไม่แอททราจก็เซียสตัวรองทอปออโต้ ให้ที่ 3 ร่วมละกัน เหตุผลคือ
เซียสพื้นฐานรถนั่งสบาย แอททราจคุ้มราคาและกว้าง ถึงอย่างอื่นไม่ถูกใจนัก และนึกสีไม่ออกทั้งคู่ก็เถอะ

มาร์ชถึงจะตามมาเป็นอันดับ 5 จากแอททราจกะเซียส เพราะ
- ความน่ารักทั้งภายนอกและภายในมันหายไปจากรุ่นเดิม
- เทคโนโลยีเครื่องเกียร์มันเริ่มตกยุคแล้ว มาร์ชออกมาตั้ง 6 ปี แล้วนะครับ
- รุ่นใหม่ๆ ที่เทคโนโลยีสูงขึ้นและไม่เน้นของจุกจิก ตรงใจผม ออกมากันหลายรุ่น
- แต่ก็เป็นรถที่ขับง่ายและแต่งง่าย จากการแงะแกะแทบทุกชิ้นมาแล้ว มันพอดีตัว

ลงไปจากนั้น ก็คือ สวิฟท์กับอัลเมร่า เหตุผลคือ ไม่มีรุ่นย่อยที่ถูกใจในงบ 5.5 แสนน่ะ
แต่ก็เป็นรถที่มีดีทั้งสามรุ่นนะครับ และตามมาอีกหน่อยด้วยอเมซ ที่ ปรับปรุงภายในเสียเถอะ
ฉันเกลียดคอนโซลแก! และเบาะปรับระดับไม่ได้ว้อย!

อย่างหนึ่งที่อยากให้นึกไว้คือ ถ้าจะใช้ยาว เลือกซื้อรถที่เป็น
Global Model ดีกว่าซื้อ ASEAN หรือประเทศที่สามโมเดล ครับ
อย่างน้อยยังมีของเล่นเพิ่มประสิทธิภาพระยะยาวที่เข้าท่ากว่า
หรืออย่างน้อยก็ไม่ได้ลดต้นทุนจนขาดๆ เกินๆ ในบางส่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 18:55:21 โดย แมวดราม่า »
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณทุกท่านมากครับ หลายค่าย หลายรุ่นเลย

ส่วนตัวผม มองไปที่ 2 รุ่นนี้ สีขาวทั้งคู่ ครับ
อันดับ 1 คือ Yaris E ราคา 549,000
อันดับ 2 คือ Mirage GLS (CVT) ราคา 539,000

ปล. ไม่ทราบพี่ๆ พอที่จะทราบส่วนลดของทั้ง 2 รุ่นนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Gopz

คันไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ Mirage กับ Attrage อะครับ ช่วงล่างห่วยมากๆแถมอืดสุดๆๆ เกียร์ก็เอ๋อๆๆไม่ค่อยฉลาดอีก ไม่ผ่านเลย   ;D ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ PunTam

ถ้าซื้อใช้เอง คงเป็น Mazda 2 เบนซินครับ เอาสีฟ้าเด่นๆเลย ไม่ก็เทาครับ
ส่วนถ้าซื้อให้ที่บ้าน จะกลายเป็น Toyota Yaris ตัวท็อป สีเทา ไม่ก็ฟ้าครับ

ออฟไลน์ Staples

Ciaz  ครับ หล่อกว่าทุกคันในชอยส์ แถมนั่งสบายที่สุดในชอยส์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ในกลุ่มนี้ play safe สุดเลือก yaris ครับ

ตัว E CVT ไปเลยใช้ยาวๆ สบายใจ

ออฟไลน์ No Trespassing

งบๆ พอๆ กะตอนที่ผมออกมาร์ชตัวทอป (สมัยนั้นมีแค่ สวิฟท์ มาร์ชไมเนอร์ 2012 บริโอ้+อเมซ มิราจ)

ถ้าให้เลือกใหม่อีกทีตอนนี้ ผมไม่เลือกมาร์ชเป็นลำดับแรกครับ เพราะถึง พ.ศ. นี้แล้ว
เทคโนโลยีมันออกมาก่อน มันก็ตกยุคก่อนไปแล้วในหลายๆ ชิ้น อัพเท่าไหร่มันก็ได้แค่ไมเนอร์เชนจ์
ที่สำคัญคือ กล่องเวอร์ชั่นไทย ไม่รองรับ Cruise Control ลาก่อน...

ผมก็ใช้มาร์ช ปี 2012 รุ่นปรับอุปกรณ์ครับ

นอกจากกล่องเวอร์ชั่นไทย จะไม่รองรับ Cruise Control แล้ว ยังไม่สามารถ "เปิด" ระบบอีกหลายๆอย่าง

เช่น เตือนให้คาดเข็มขัด // ตั้งล็อครถอัตโนมัติ // ระบบเปิด - ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ (มีแต่ระบบปิดไฟหน้าอัตโนมัติเท่านั้น)

โดยในโปรแกรม Consult - III Icon ที่เปิดไม่ได้จะเป็นสีเทาครับ นิสสันไม่น่าล็อคเลย

------------

กลับมาที่งบ 5.5 แสน ถ้าเป็นผมๆ เลือก Yaris 1.2E ครับ

ออฟไลน์ archian

Mazda 2 สีแดง  เหมาะ. 

ออฟไลน์ Harem

Mazda 2 สีน้ำเงินครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

สวิฟ รถเทพในตำนานไม่เห็นมีใครเชียร์เลยครับ

สำหรับผมเลือกยาริสครับ เพราะรถประเภทนี้ขับไม่ไกลอยู่แล้วส่วนมากในเมือง กำลังเครื่อง ช่วงล่าง ไม่ต่างกันมากขนาดนั้น แต่พอนั่งด้านใน ทั้งด้านหน้า ด้านหลัง มันกว้างขวางสบายมาก

ออฟไลน์ Tomz

มาสด้า2 ตัว1.3 4ประตู สีขาวครับ

ลองลงมา ก็ ยาริส  สีขาวเหมือนเดิม
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3