ผู้เขียน หัวข้อ: จะแก้ไขสถานการณ์ในคลิป อย่างไรให้ปลอดภัยมากที่สุด  (อ่าน 5187 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
อุธาหรณ์ในการขับรถประมาทโดยเฉพาะฝนตก

หากเจอกรณีนี้เราควรทำอย่างไร สงสัยว่าเพื่อนๆจะหลบทันมั้ย.
จะแก้สถานการณ์อย่างไรให้ปลอดภัยที่สุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ทำอะไรไม่ทันแน่ๆดูจากคลิปเพราะมาไวมาก
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Ex_machina

คงแก้ไม่ได้มั้งครับ
แก้ไป ถนนลื่นอย่างนี้ก็เสียหลักเหมือนกัน
เพราะกระชั้นชิดมาก
ลองนับเวลา ตั้งแต่เห็นว่าเสียหลัก จนถึงตัว แค่ 2-3 วินาทีเอง

ถ้าถนนแห้งอาจจะแก้ทัน

อีกอย่าง ในคลิปชนด้านหน้าพอดี ถือว่าโชคดี เพราะการออกแบบการชนด้านหน้า ทำงานได้อย่างเต็มที่
หากเราแก้ไขไม่ดี อาจจะเอาด้านข้างเข้าชนแทน ซึ่งผมว่าอันตรายกว่ามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 15:19:06 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าสัญชาติญาณดีพอ เบรคลงเลนขวา ทั้งๆที่มีเทลเลอร์ยังขวางอยู่ แต่ก็ยังยืดระยะเบรคได้ แล้วหักลงข้างทางทางขวาไปเลย จะเสียหายน้อยที่สุด

ไม่ต้องคิด ถ้าคิดสมองประมวณผลไม่ทันแน่ๆ

ออฟไลน์ tubtup

ดูทิศทางซึ่งคาดเดาได้ยากมาก แล้วก็หักลงข้างทางไปเลย รถเรามาไม่เร็วลงข้างทางไปน่าจะเสียหายน้อยกว่าชนกับรถพ่วงเต็มๆ
แต่ระยะเวลามันสั้นมาก เบรกหยุดปุ๊บชนปั๊บ เอาเข้าจริงๆคงทำอะไรไม่ทัน

ออฟไลน์ adis

ตกใจ ทำอะไรไม่ทัน
สำหรับผมถ้าถนนอยู่สภาพแบบนี้ ปกติผมก็จะขับช้ากว่านี้นะ
เท่าที่คิดว่าจะทำได้คือ หลบไปทางขวา ลงข้างทางด้านขวาไปเลย
แต่นั่นแร่ะ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นี้จริง ๆ ถ้าอยู่ในเหตุการณ์ก็ไม่แน่ใจหรอกครับว่าผมจะทำตามที่คิดได้มั้ยนะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอให้เค้าปลอดภัย ดีที่ขับช้า
คนขับสิบล้อสติดีมากคงเคยแข่งดริฟท์ แต่ผมว่าสิบล้อก็มาไวอยู่นะ ตามตจว.รถบรรทุกเปล่าชอบขับกันเร็ว

ออฟไลน์ Activehybrid

ทำไรไม่ได้หรอกครับ เพราะครั้งหน้า รถบรรทุกอาจหักออกขวาก็ได้

ถ้ารู้ว่าช่องว่างอยู่ฝั่งไหนก็เลี้ยวไปได้ แต่มันกำหนดไม่ได้

ทำได้อย่างเดียว "ประกันชีวิต"

ปล.ดีสุดคงหักออกขวาครับ อย่าเอาฝั่งคนขับเข้า ถ้าเรามาคนเดียวนะ

ออฟไลน์ O_o"

มาขนดนี้แล้ว หลบไม่ทันแล้วละครับ ขวางทางมาขนาดนี้ ออกซ้ายออกขวายังไมได้ เตรียมตัวรับแรงกระแทก นอกจากจะมีระบบดีดตัว เหมือนเครื่องบิน

ออฟไลน์ tnp_super

คงเหมือนหลายท่านหักออกขวาคงเสียหายน้อยกว่านี้เพราะเป็นลักษณะถมดินสูงแล้วถ้าเข้าไปคงเบรคได้สนิท แต่ก็อย่างว่าสถานการณ์แบบนั้นแล้วคงคิดอะไรไม่ทัน ถ้าเป็นผมคงหักออกขวาแน่ๆ ซ้ายมาเต็มแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขวางทั้งถนนแบบนี้ ทำอะไรไม่ได้เลยครับ

เห็นอย่างนี้ ไม่กล้าขับรถบนถนนเลยสวนตอนฝนตกเลยครับ  :'( :'(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเป็นผม เห็นแบบนี้  กดเบรค   เอาด้านหน้ารถชนแข็งแรงที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ akewizard

ส่วนตัวผมคงทำไปตามสัญชาตญาณ โดยการหักขวาแล้วเหยียบเบรค
ส่วนผลลัพธ์จะเปลี่ยนไปแบบไหน คงยากที่จะคาดเดาได้

ออฟไลน์ I-PULSE

เวลาในการคิดและตัดสินใจมีน้อยเกินไปในเหตุการณ์จริงคงประเมินและตอบสนองไม่ทัน
แต่ถ้าดูในคลิบหักขวาลงข้างทางได้เพราะถมดินสูงครับ

ออฟไลน์ oatekung

คิดถึงเพื่อนๆที่ มั่นใจ 4wd ถ้าเจอแบบนี้แล้วขับมา 120 เหนื่อยแน่ๆอ่า -_-

ออฟไลน์ samaklen

รถใหญ่สมัยก่อนกับสมัยนี้ คุณภาพผู้ขับขี่ต่างกันไกลมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วินาทีแรกที่เห็น ผมคงไม่หักขวาเด็ดขาดเพราะเดาไม่ออกว่าหางพ่วงจะขวางเต็มถนนหรือไม่ 

โดนลูกพ่วงคงหนักกว่าแน่ๆ เป็นผมคงลงซ้ายจมคูน้ำนั่นแหละ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PAN

กดเบรคให้สุด เข้าเกียร์ถอยหลังและเหยียบมิดถ้าทันนะครับ ผมไม่ลงข้างๆแน่ๆเพราะเดาทิศทางไม่ออกเลย ถ้าลงข้างๆแล้วชนข้างๆนี่หนักกว่าเอาหน้าชนแน่ๆ

ป.ล. คนขับรถในคลิปรอดไหมครับ ได้ยินเสียงร้องตอนท้ายคลิปแล้วสงสารมาก  :'(

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ถ้าแก้ไม่ได้หรือไม่ทัน ผมว่าเอาด้านหน้ารถกระแทกเต็มๆยังพอมีโอกาศรอด แต่ถ้าหักซ้ายหรือหักขวา เข้าด้านข้างเต็มๆ โอกาศเจ็บหนักสูงแน่ๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เกิดขึ้นไวมาก ผมคิดว่าถ้าเป็นผม

ผมคงจะกดเบรคเต็มเท้าแล้วภาวนา

ทำได้แค่นั้น เพราะเดาทิศทางยากมากครับ

ผมดูคลิปตั้งแต่เริ่ม แล้วจินตนาการว่าตัวเองขับอยู่

เป็นผมก็คงชนล่ะครับ

สยองมาก มีเสียงคนร้องด้วย

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ของผมดูแล้วคงหักออกซ้ายลงข้างทางนะ เพราะดูแล้วรู้เลยประสานงาแน่  ลงข้างทางไปก่อนดีกว่า

เคยอ่านคำแนะนำว่าถ้ารถสวนเลนมาจะประสานงา อย่าหักหลบออกไปทางขวาถ้าไม่เห็นว่าปลอดภัยจริงๆ ให้หักลงซ้ายลงข้างทางไป 

แต่ทั้งนี้ตลอดเวลาที่ขับ เราต้องสังเกตทางและประมวลผลไปด้วยว่ามันทำได้ไหม เช่นข้างทางเป็นแม่น้ำลำคลอง แต่ข้างขวาเป็นดิน แบบนี้ไปขวาดีกว่า ดังนั้น ถ้าขับไม่เร็ว เราจะพอมีเวลาสังเกตข้างทางได้

ออฟไลน์ yourturle

คงหักออกขวา แต่คิดว่าไม่รอด  :-X :-X :-X
One Day.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ก่อนที่จะตั้งกระทุ้ถาม ผมเห็นคลิปแล้วรุ้สึกอยุ่ในเหตการณ์ วินาทีนั้น. หากเราอยุ่ในสถานกาณนั้น มีเวลาตัดสินใจน้อยมาก

ผมเลือกที่จะเบรกแล้วหักขวานะ

แต่ไม่กล้าประสานงาจริงๆ เพราะเคยประสานงานแบบนี้มาครั้งนึง

ดูอีก4-5รอบ ก้อยังคิดว่าขวานะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ถนน appear to be shiny แบบนี้ผมขับสูงสุดจริงๆ 80 สองเลนสวนแบบนี้ผมขับแค่ 60 เอง (ถนนแนวคล้ายๆเส้น ตากฟ้า-กำแพงเพชร ที่วิ่งประจำ)

กลัวเหตุการณ์แบบนี้ที่สุดละ คันอื่นแถมาชน 

ขับที่ 60 กับ 4WD .....

ผมยอมหักแถลงซ้ายตั้งแต่สิบล้อหัวกินเลนมาละ ค่อยๆเดินเบรคจับพวงมาลัยมั่น

นับดูตั้งแต่หัวสิบล้อข้ามเลนแบบไถลมา มีเวลาประมาณ 3.5 วินาที น่าจะพอเดินเบรคแลัวค่อยๆหักซ้ายลงข้างทางให้พ้นได้

เหนือสิ่งอื่นใด สภาวะฝนตกถนนลื่นขึ้นเงาแบบนี้ ต้องคอยระวังมากกว่าเดิม

แต่จะว่าไปมันก็คือความคิดเห็น อยู่ในเหตุการณ์จริงๆ สติสำคัญที่สุด ไม่งั้น freeze ก่อนแน่นอน

แต่การคาดการณ์ล่วงหน้าว่าอะไรมันสามารถเกิดขึ้นได้บ้าง ในสภาพถนนแต่ละสภาวะ

ก็ทำให้เราระวังมากขึ้น อย่างน้อยก็ไม่ขับเร็วและระวังคันอื่นมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 17:50:00 โดย 大丈夫 »

ออฟไลน์ Darkart

มันเกิดขึ้นไว มาเต็มเลนขนานั้น เวลาใช้ความคิด+สติ ว่าจะหลบไปทางไหนคงเป็นไปได้ยาก ยิ่งฝนถนนลื่นการควบคุมรถยากขึ้นไปอีกครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Jhinz

ลองนึกสภาพตามแล้วก็คงหักลงข้างทางครับ เท่าที่ดูตอนท้ายเหมือนจะลงไปข้างทางชิดต้นไม้
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ J_Serie5

ดูclipเป็น10รอบ แล้วลองประเมินตัวเองแล้ว จากประสบการณ์ เจอแบบนี้ผมคงกดคันเร่งมิด แล้วหักซ้ายให้สุด เปลี่ยนจากปะทะหน้าเต็มๆไปเป็นโดนชนช่วงท้ายรถ หน้ารถรอด แต่ท้ายคงพังยับ ส่วนหักขวาแทบเป็นไปไม่ได้เลย เพราะเสี่ยงโดนรถที่ตามหลังรถพ่วงมาชนซ้ำอีก ซึ่งผมคิดว่าน่าจะหนักกว่าด้วยซ้ำ 

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ได้แต่อุทาน "อุ๊ย" แล้วก็ถูกชน เพราะมันไวมาก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ toffyearn

โดดไปเบาะหลังมั้งคับ ^^"

ออฟไลน์ lacked

คงได้เท่าคันในคลิปนั่นแหละครับ เบรกจนสุดความสามารถ