ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขับรถ 500km++นี่เมื่อยกันไหมครับ แฟนเอา gla250 ไปกลับนครสวรรค์ใน1วันมา  (อ่าน 11094 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
คืออยากถามว่าปกติถ้าขับเยอะขนาดนั้นนี่เมื่อยกันบ้างไหมครับ ผมเองขับอย่างมากก็200km++   :'(
 ปกติผมขับก้อไม่เมื่อยนะครับ แต่ขับไม่ได้เยอะเท่าเธอ
รบกวนแนะนำนิดนึงครับเผื่อคันต่อไปครับผม > <

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ถ้ารถนั่งสบาย..ขับได้ตามสั่ง ถนนดี รถราไม่เยอะ  สำหรับ 500KM ก้อไม่เท่าไหร่นะครับ
แต่บางทีขับ 15km ใน กทม. ยังรู้สึกเพลียกว่าเลยครับ

อาทิตย์นี้ต้องไปโคราช เช้าเย็นกลับ ก้อไม่ได้รู้สึกว่าจะเหนื่อยเท่าไหร่นะครับ เกรงแค่ถนนจะไม่ดี
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ flybigbear

ระยะทางแค่นี้สบายครับ ไปกลับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อยู่ที่รถและเส้นทางครับ ส่วนเส้นทางและรถที่ จขกท แจ้งมา สบายมาก เมื่อก่อนผมขับไป-กลับ กรุงเทพฯ-พิษณุโลกเดือนละ 2ครั้ง รถแต่ละคันให้ความผ่อนคลาย ความเครียดต่างกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rtong

ขาละประมาณ 2 ชม.
ทำธุระเสร็จ  พักสักแป๊บขับกลับสบายๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมขับ fortuner ไปกลับ ระยอง สระบุรี ใน 1 วัน 600km

ไปเรื่อยๆ ไม่เมื่อยครับ  ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SP

เคยขับ Yaris eco ไปกลับอุดร-โคราชในวันเดียวครับ ไปเช้าหกโมง กลับถึงอุดรสามทุ่มกว่า จอดรถได้นี่แทบจะหลับเลยครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
รถที่เคยขับไปเชียงใหม่แล้วไม่เหนื่อยมาก คือ CX5 2.2D บางคนอาจว่าแข็งไป รถนุ่มๆน่าจะขับไม่เหนื่อย
แต่จริงๆรถที่ช่วงล่างนุ่มนั่งสบาย เวลาขับอาจจะโคตรเหนื่อย เพราะต้องคอยคุมพวงมาลัย คอยเบรคหลบหลุมไม่ให้รถมันโยน คนขับใช้สมาธิมาก
เหนื่อยกว่ารถที่แข็งหน่อย (รถช่วงล่างแข็งต่างกับกระด้างนะครับ) กระเทือนหน่อยแต่มั่นคง...

GLA 250 ไม่เคยลอง แต่คิดว่ารถช่วงล่างเฟิร์มๆหน่อย อัตราเร่งแซงดีๆ ขับทางไกลไม่เหนื่อยมากหรอกครับ นครสรรค์แค่ 300 กว่าโล....

ออฟไลน์ akewizard

ปกติเวลาผมไปเที่ยวเหนือจะขับรถได้ประมาณวันละ 700-800 กิโล หรือถ้านับชั่วโมงก็คงได้ราวๆ 8-9 ชม. อันนี้พูดถึงทางเรียบนะครับ  ถ้าวันไหนขับขึ้นทางเขาโค้งไปโค้งมาก็ได้น้อยกว่านี้
จริงๆนั่งขับรถแค่ 1-2 ชม. ก็เมื่อยแล้วครับ  ต้องอาศัยจอดแวะปั๊มบ่อยๆหรือไม่ก็หาที่แวะกินข้าวเอา ได้พักทั้งรถทั้งคนไปในตัว

ถ้าได้รถที่ช่วงล่างนิ่มนวลหน่อยแล้ววิ่งทางยาวแล้วนิ่งด้วย ก็จะทำให้เพลียน้อยลงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 15:42:44 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Mr.Boogie

อยู่ที่รถเลยครับ ถ้ารถเครื่องเล็ก เบาะนั่งไม่ถูกสรีระ จะเป็นอะไรที่ทรมานมาก ถึงจุดหมายทีแทบสลบ แต่ถ้ารถดีๆขับ 7-800 โลยังสบายๆเลย

ออฟไลน์ SM.

ถ้ากลัวเหนื่อย แวะข้างทาง ลงมาเดินหน่อยก็ดีครับ หาอะไรกิน ช่วยได้เยอะครับ

ส่วนตัวก็เคยทำมาแล้ว กทม - นครสวรรค์ นี่แหละ ขาไปไม่แวะ ขากลับ แวะ 1 ครั้ง กำลังดีครับ สบายๆ จะได้ไม่ล้าเกินไป

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขับมาร์ช ไป 101 ไปศุกร์เย็นกลับอาทิตย์ 2 อาทิตย์ติดๆ ไป-กลับ 1040 โล  วิ่งทางเดิม เมื่อยนิดๆแต่จอดเติมแก๊สทีก็หาไรกินไปด้วย เลยเฉยๆถ้ามีครูสคอนโทรล จะสบายกว่าเยอะเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sedan lover

ผมเพิ่งออกGLA 200มา ตามคำแนะนำของเพื่อนๆสมาชิกในนี้ครับ(ขอขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ) และได้ขับไปสายเหนือเมื่อวันหยุด 12สค. วันแม่ที่ผ่านมา ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพจราจรนะครับ ปกติ กทม.- นครสวรรค์ วิ่งกัน 2-3ชั่วโมงไม่เกินนี้
แต่ช่วงวันหยุดวันแม่ที่ผ่านมา ขาไปผมขับ5ชั่วโมง ขากลับขับ6ชั้วโมงครับ สำหรับระยะทาง กทม.-นครสวรรค์ รถติดมากครับ ในช่วงนี้ถนนมันไม่เอื้อต่อปริมาณรถเยอะๆแบบเทศกาลหยุดยาวเลย ช่วงสิงห์บุรี ทำทาง มีทางเบี่ยง รถติดเป็น10กิโล จุดนี้จุดเดียวมี2ชั่วโมง ตำรวจไม่กั้นช่องจราจร ตามแยกเหมือนปีใหม่สงกรานต์ ไฟแดงทางหลักติดยาวมาก อย่างนี้เหนื่อยมากครับ แต่ถ้าเป็นวันธรรมดา ผมคิดว่าจขกท.สบายๆนะครับ ยิ่งเป็นตัว 250ด้วย สบายมากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

พักเบรกบ่อยๆก้อไม่เหนื่อย

1-2ชมพักทีก้อสบาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PREM

ผมเพิ่งออกGLA 200มา ตามคำแนะนำของเพื่อนๆสมาชิกในนี้ครับ(ขอขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ) และได้ขับไปสายเหนือเมื่อวันหยุด 12สค. วันแม่ที่ผ่านมา ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพจราจรนะครับ ปกติ กทม.- นครสวรรค์ วิ่งกัน 2-3ชั่วโมงไม่เกินนี้
แต่ช่วงวันหยุดวันแม่ที่ผ่านมา ขาไปผมขับ5ชั่วโมง ขากลับขับ6ชั้วโมงครับ สำหรับระยะทาง กทม.-นครสวรรค์ รถติดมากครับ ในช่วงนี้ถนนมันไม่เอื้อต่อปริมาณรถเยอะๆแบบเทศกาลหยุดยาวเลย ช่วงสิงห์บุรี ทำทาง มีทางเบี่ยง รถติดเป็น10กิโล จุดนี้จุดเดียวมี2ชั่วโมง ตำรวจไม่กั้นช่องจราจร ตามแยกเหมือนปีใหม่สงกรานต์ ไฟแดงทางหลักติดยาวมาก อย่างนี้เหนื่อยมากครับ แต่ถ้าเป็นวันธรรมดา ผมคิดว่าจขกท.สบายๆนะครับ ยิ่งเป็นตัว 250ด้วย สบายมากครับ

ไปเส้นเดียวกันวันเดียวกันเลยครับ ผมออกจากกทม.บ่ายโมงครึ่ง กะว่าถึงสุโขทัยสักหกโมงเย็น ปรากฏว่าหกโมงเพิ่งถึงนครสวรรค์
ติดสุดๆ แถมเจอรถขับช้าแช่ขวาเยอะแยะไปหมด ขากลับผมเลยรีบออกตั้งแต่เช้า ถึงกรุงเทพบ่ายโมงสบายใจ

ตอบจขกท. เรื่องขับรถทางไกลนี่ต้องลองดูสักครั้งว่าไหวหรือไม่ไหว ชอบหรือไม่ชอบ ถ้ารถดีอยู่แล้วอย่าง GLA คิดว่าไม่มีปัญหา
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รถดีๆขับสบายครับ ผมขับกรุงเทพ-แม่สอด-กรุงเทพ ไปเช้าเย็นกลับบ่อยๆครับ สบายๆเที่ยวละ4ชั่วโมง

พยายามปรับเบาะอย่าเอนเกินไป ให้ตั้งฉากแล้วเอนลงไปหน่อยๆขับทางไกลระยะยาวๆจะสบายครับ

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pongsakorn11

ในหนึ่งวันเคยขับมากสุดหกร้อยกิโล โดยนิสสันมาร์ช ก็พัก หาไรกินทุกสองชั่วโมง ก็ขับได้นะครับ ไม่ได้เพลียอะไร

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เวลาขับทางไกลจากประสบการณ์รถมีส่วนพอสมควรนะ รถมีเรี่ยวมีแรง ช่วงล่างดีๆไม่เหนื่อยครับ ไม่ต้องนั่งลุ้น แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ขับทางไกล แต่แฟนจะออกบ่อย นางก็ขับ กรุงเทพ-พิษโลก ออกเช้ามืดเย็นกลับบ่อยๆกลับมายังไปช็อปปิ้งต่อได้อีก ต้องยอมเธอเรื่องนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Polonium

เวลาขับทางไกลจากประสบการณ์รถมีส่วนพอสมควรนะ รถมีเรี่ยวมีแรง ช่วงล่างดีๆไม่เหนื่อยครับ ไม่ต้องนั่งลุ้น แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้ขับทางไกล แต่แฟนจะออกบ่อย นางก็ขับ กรุงเทพ-พิษโลก ออกเช้ามืดเย็นกลับบ่อยๆกลับมายังไปช็อปปิ้งต่อได้อีก ต้องยอมเธอเรื่องนี้
แฟนขับคันสีเทาข้างหลังไปรึเปล่าครับ ถึงเร็ว เลยไม่เหนื่อย ^^
ปล. รถสวยครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

เคยแต่ขับไกลสุดรวดเดียวเกือบ 700km ครับ ถามว่าเหนื่อยมั้ย เหนื่อยบ้างครับ พักแป๊บเดียวก็หายเหนื่อย เพราะรถช่วยได้เยอะ ตอนนั้นใช้ bmw serie5 mag19 ขับ 160-180+ แต่ปัจจุบันใช้mag18 เหนื่อยน้อยกว่าmag19พอสมควรครับ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าไป แล้วได้พัก   
กลับมาอีก  ก็ถือว่ากำลังสบายๆ  ครับ

แต่ถ้าไม่ได้พัก ถือว่าไกลพอสมควร  และไม่ควรชักยาวครับ

ออนไลน์ Smith686

ถนนเส้นกรุงเทพนครสวรรค์ ไป 4 เลน กลับ 4 เลน ถนนค่อนข้างโล่ง รถส่วนใหญ่ขับเร็วเกิน 100 กิโลเมตรต่อชั่วโมงท้งนั้น ใช้เวลาประมาณสองชั่วโมงครึ่ง ไปกลับก็ประมาณ 5 ชัวโมง แต่ไม่เครียด ไม่เหนื่อยนะ  เจอรถติดในกรุงเทพสักสองสามชั่วโมงเหนื่อยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
รถก็ส่วนหนึ่ง สภาพถนน+สภาพอากาศ+สภาพการจราจรครับ สำคัญที่ตรงนี้เป็นหลัก

500โล ผมว่าก็ถือว่าค่อนข้างเยอะครับในวันเดียว แต่ถ้าวิ่งในสภาพถนนที่ดี สภาพการจราจรไม่หนาแน่น ฝนไม่ตก ใช้ความเร็วได้ และได้รถที่สมรรถนะดีๆนิดนึง หรือจริงๆรถทั่วไปก็ได้ ใช้ความเร็วได้ 100-120 ผมว่าไม่เหนื่อยนะ สบายๆ

แต่กลับกันถ้าไปเจอถนนไม่ดี มีซ่อมถนนหรือทำทาง หรือเจอรถติดหนัก ต่อให้รถดีขนาดไหนก็เพลียครับ
และสิ่งสำคัญที่สุดคือสภาพร่างกายครับหรือความฟิตนั่นเอง

ผมขับคัมรี่ไฮบริด ไป-กลับ เชียงใหม่ ก็ไม่เมื่อยนะครับ แต่รำคาญถนนบางช่วงที่ต้องคอยเพ่ง คอยหลบหลุมตลอดทาง มาดีหน่อยช่วงนครสวรรค์-กรุงเทพ วิ่งได้ค่อนข้างเร็วถนนดีแล้ว

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ rega

ระยะทางขนาดนี่ยังถือว่าปกติ ไม่เหนื่อยครับ

ที่เหนื่อยส่วนหนึ่งมาจากพักผ่อนไม่เพียงพอครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
เพศและอายุก็มีผลกับความเมื่อยล้าครบ ผู้ชาย วัยรุ่น ชอบขับรถ ถึงเป็นปิคอัพเก่าๆก็ไม่บ่นว่าเมื่อยเลย

ออฟไลน์ Mp4_007

รถดีๆขับสบายครับ ผมขับกรุงเทพ-แม่สอด-กรุงเทพ ไปเช้าเย็นกลับบ่อยๆครับ สบายๆเที่ยวละ4ชั่วโมง

พยายามปรับเบาะอย่าเอนเกินไป ให้ตั้งฉากแล้วเอนลงไปหน่อยๆขับทางไกลระยะยาวๆจะสบายครับ

ท่านเยียบไปเท่าไหร่ ละนั่น ระยะทาง 500กว่าโล มีขึ้นเข้าด้วย นับถือ ขนาดผมขับประจำนครสวรรค์ แม่สอด ยังมี 3ชั่วโมง อะนนี้เหยียบ 140 150 ตลอดนะ จะมีช้าหน่อยช่วงติดรถพ่วงขึ้นเขา นี่ท่านมาจากกรุงเทพ แค่ 4 ชั่วโมง สุดยอดอะ

promt

• บุคคลทั่วไป

ท่านเยียบไปเท่าไหร่ ละนั่น ระยะทาง 500กว่าโล มีขึ้นเข้าด้วย นับถือ ขนาดผมขับประจำนครสวรรค์ แม่สอด ยังมี 3ชั่วโมง อะนนี้เหยียบ 140 150 ตลอดนะ จะมีช้าหน่อยช่วงติดรถพ่วงขึ้นเขา นี่ท่านมาจากกรุงเทพ แค่ 4 ชั่วโมง สุดยอดอะ

กท. - แม่สอด ระยะทางเกือบ 500 กม.

ผมไม่เชื่ออีกคนครับว่า 4 ชม.

5 ชม. นี่ยังยาก

สบายๆ นี่ยิ่งแล้วใหญ่

กว่าจะหลุด กท. กว่าจะ ฯลฯ
รถยนต์ ใช้เวลา 4 ชม. ผมฝันไปแน่ๆ

รถไฟความเร็วสูง หัวกระสุน ที่เขาว่าจะทำสมัยรัฐบาลที่แล้ว 250 กม. / ชม.
หยุดที่ นครสวรรค์ ตาก
พอได้ครับ 4 ชม. แต่ต้องไปลงที่ตาก และต่อรถไปแม่สอด

ออฟไลน์ iamnobody

6-7 ปีที่แล้วเคยขับวันเดียว 1,100 โลครับ ตั้งแต่ตี 3 ถึง 4 ทุ่ม
รุ่งขึ้นตื่นตี5ไปเที่ยวต่อ

เดี๋ยวนี้ 300 โลก็แทบสลบแล้วครับ
แฟนผมเมื่อก่อนเป็นเซลล์ขับรถวันนึง 300 โลแทบทุกวันเป็นเรื่องธรรมดาไปเลย (แถมขับในกรุงเทพและชานเมืองด้วยไม่ใช่ ตจว.)

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.

กท. - แม่สอด ระยะทางเกือบ 500 กม.

ผมไม่เชื่ออีกคนครับว่า 4 ชม.

5 ชม. นี่ยังยาก

สบายๆ นี่ยิ่งแล้วใหญ่

กว่าจะหลุด กท. กว่าจะ ฯลฯ
รถยนต์ ใช้เวลา 4 ชม. ผมฝันไปแน่ๆ

รถไฟความเร็วสูง หัวกระสุน ที่เขาว่าจะทำสมัยรัฐบาลที่แล้ว 250 กม. / ชม.
หยุดที่ นครสวรรค์ ตาก
พอได้ครับ 4 ชม. แต่ต้องไปลงที่ตาก และต่อรถไปแม่สอด

สงสัยมี 300 ครับ  อ่านครั้งแรกก็เงิบแล้วครับ  เขาอย่างคดเคี้ยว  ด่านตรวจอีกเพียบ  ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียวที่ไม่เชื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 23:25:35 โดย G.K »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
800++ เมื่อยแล้วหล่ะ
ถ้า500-700 ยังไหว