ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ civic 2016 ครับ  (อ่าน 7070 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคนันคุง

• Jr. Member
  • **
ถามเกี่ยวกับ civic 2016 ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:23:51 »
สนใจรุ่น1.8 E ครับ กะว่าหุ้มเบาะหนัง ซื้อล้อ turbo rs มาใส่น่าจะสวยจบละครับ ออฟชั่นที่ให้เหลือๆสำหรับผมแล้วครับ มีคำถามตามนี้ครับ

1.ดีเฟคของตัวรถที่มีพอสมควร ควรจะรอไหมครับ มีรถใช้คันเดียวครับ กังวลนิดหน่อยครับ ( จะขายรถเก่ามาดาวน์ครับ )
2.ศูนย์ฮอนด้าถ้าเทียบกับโตโยต้า การทำสี การเบิกอะไหล่ เป็นยังไงครับ เดิมพอใจกับโตโยต้าครับ ( ดันเดิมโตโยต้า )
3. ถ้าเทียบกับ altis มึจุดเด่นจุดด้อยกว่าอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับ civic 2016 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:48:56 »
1. ไม่ต้องรอหรอกครับ  ต่อให้รออีกปีครึ่ง ถ้ามันจะดวงซวย มันก็ได้รถมี defect มาอยู่ดี
ผมว่าซื้อตอนนี้ ไม่น่าเป็นไรหรอก  CIvic มันส่งมอบไปแล้วเป็นพันๆ คันครับ  ถึงจะมีปัญหา defect ก็เชื่อว่าน่าจะมี case นั้นๆ แล้ว และHondaเป็นค่ายที่รักษาภาพลักษณ์ตัวเองมากๆ และเรื่องปัญหาคุณภาพ เป็นเรื่องที่Hondaแก้ไขได้ค่อนข้างเก่ง และไว

2. ข้อนี้ Honda แย่กว่า Toyota มากๆ  รถเดิมๆ Honda ก็สีบาง เคลือบสีก็บาง ถ้าเทียบToyotaอาจจะเทียบไม่ได้ หมายถึงรถใหม่  แต่ถ้ารถจะเอาเข้าไปทำสีภายหลัง ก็ทำได้ปกติ งานเรียบร้อยโอเค
- การเบิกอะไหล่ รอท่านอื่นมาตอบนะครับ

3. เทียบกับ Altis
- Civic ขับขี่ดีกว่า
- Altis 1.8 พุ่งกว่า Civic 1.8
- Altis เป็นรถที่โคตระพื้นฐาน อะไรๆ ก็ดูกระจอก แต่มันมีข้อดีคือมันไม่จุกจิก ทน และซ่อมง่ายมากๆ
- Civic แลดูจะเป็นรถที่มีความปลอดภัยกว่า Altis ตั้งแต่เรื่องช่วงล่าง การบังคับควบคุม และออพชั่น
- Civic 1.8 ใช้เครื่องยนต์ 1.8 IVTEC ที่โคตระโบราณ 1.8 แต่ก็พอมีข้อดีอยู่คือ ทนทาน กำลังต่อเนื่องจนตีนปลาย ส่วน1.8 Altis ออกแนวปรู๊ดปร๊าดกว่าฮอนด้าที่ตีนต้น แต่เหี่ยวที่รอบสูง

ออฟไลน์ Staples

Re: ถามเกี่ยวกับ civic 2016 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:56:04 »
เรื่อง defect. ผมไม่กล้าตอบ ตอบไปว่าได้ เดี๋ยวมีปัญหา ความเห็นบนอินเตอร์เน็ตไม่สามารถรับผิดความเสียหายได้ เกิดซื้อไปก่อนเจอปัญหาแล้วพบว่าคันที่ซื้อภายหลังจากนั้นครึ่งปีไม่มีปัญหาเลย คงจะเศร้าใจเปล่าๆ รอแบบ mazda 3 ดีกว่า ตอนออกมาใหม่ๆ ดีเฟคเพียบ.ตอนนี้ปัญหาเงียบไปเยอะ แล้ว ผมถือคติช้าๆ ได้พร้าเล่มงามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 12:04:10 โดย Staples »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:59:19 »
กำลังดังเลยครับ สำหรับ ซีวิค ในเว็บพันดริฟต์ :'(

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:00:56 »
ตอนนี้ defect ที่หนักๆที่จอกับคนในออฟฟืสผม ก็เรื่องแอร์ครับ มี 5 คัน เจอชะ 3 คัน 1.5rs 1 คัน 1.8el 2 คัน ส่วนที่รอด 2 คันคือ 1.8e ครับ คือแอร์ไม่เย็นแล้วตัดบ่อย แถมช่วงอากาศร้อนๆตัดแล้วไม่ต่อใหม่ด้วย ไปศูนย์ทุกศูนย์ในจังหวัด ก็ตอบเหมือนเดิมคือ ปกติครับ เป็นทุกคัน
สำหรับตัว 1.5 น้องที่ออฟฟิศออกจะครบครึ่งปีล่ะ honda ยังแก้ปัญหาไม่ได้สักที ส่งวิศกรมาดูแล้วในตอนออกใหม่ๆแล้วก็เงียบ เบื่อพวกเชียในพันดริฟมากที่บอกว่า เจ้าตลาดอย่างฮอนด้าแล้วเวลาเจอปัญหา 2-3อาทิตย์เรื่องก็จบ นี่จะครึ่งปีล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 12:04:31 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:52:41 »
รออีกปีนึงให้เค้าแก้เรื่อง defect จะดีกว่านะครับ รถออกใหม่ๆแบบนี้

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:16:43 »
ถ้าเป็นผมจะรอให้แก้ defect ก่อน ถ้าไม่มีการแก้ไม่ต้องรอดวงครับเจอแน่ๆ ซื้อรถนะครับไม่เกี่ยวกับดวงจะเจอไม่เจอ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:31:08 »
ถ้าเป็นผมจะรอให้แก้ defect ก่อน ถ้าไม่มีการแก้ไม่ต้องรอดวงครับเจอแน่ๆ ซื้อรถนะครับไม่เกี่ยวกับดวงจะเจอไม่เจอ
แล้วจะรู้ได้ยังไงครับว่าแก้หรือยัง หรือต้องดูเป็นเคสๆไป ตามข่าวเองแบบนี้หรือเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:38:35 »
1. ไม่ต้องรอหรอกครับ  ต่อให้รออีกปีครึ่ง ถ้ามันจะดวงซวย มันก็ได้รถมี defect มาอยู่ดี
ผมว่าซื้อตอนนี้ ไม่น่าเป็นไรหรอก  CIvic มันส่งมอบไปแล้วเป็นพันๆ คันครับ  ถึงจะมีปัญหา defect ก็เชื่อว่าน่าจะมี case นั้นๆ แล้ว และHondaเป็นค่ายที่รักษาภาพลักษณ์ตัวเองมากๆ และเรื่องปัญหาคุณภาพ เป็นเรื่องที่Hondaแก้ไขได้ค่อนข้างเก่ง และไว

2. ข้อนี้ Honda แย่กว่า Toyota มากๆ  รถเดิมๆ Honda ก็สีบาง เคลือบสีก็บาง ถ้าเทียบToyotaอาจจะเทียบไม่ได้ หมายถึงรถใหม่  แต่ถ้ารถจะเอาเข้าไปทำสีภายหลัง ก็ทำได้ปกติ งานเรียบร้อยโอเค
- การเบิกอะไหล่ รอท่านอื่นมาตอบนะครับ

3. เทียบกับ Altis
- Civic ขับขี่ดีกว่า
- Altis 1.8 พุ่งกว่า Civic 1.8
- Altis เป็นรถที่โคตระพื้นฐาน อะไรๆ ก็ดูกระจอก แต่มันมีข้อดีคือมันไม่จุกจิก ทน และซ่อมง่ายมากๆ
- Civic แลดูจะเป็นรถที่มีความปลอดภัยกว่า Altis ตั้งแต่เรื่องช่วงล่าง การบังคับควบคุม และออพชั่น
- Civic 1.8 ใช้เครื่องยนต์ 1.8 IVTEC ที่โคตระโบราณ 1.8 แต่ก็พอมีข้อดีอยู่คือ ทนทาน กำลังต่อเนื่องจนตีนปลาย ส่วน1.8 Altis ออกแนวปรู๊ดปร๊าดกว่าฮอนด้าที่ตีนต้น แต่เหี่ยวที่รอบสูง
จากที่ตามดูในกลุ่มก็เหมือนเขาจะแก้ปัญหาให้จนลูกค้าพอใจ ในเคสใหญ่ที่เป็นข่าวอะครับ 
เรื่องอัตราเร่ง วันไปเทส เซลล์ดันเติม e20 แล้วเปิด econ mode ไว้ ผมก็ลืมปิด อัตราเร่งจะประมาณอัลติสตัวโฉมก่อนนี้เลย คงต้องไปลองอีกรอบ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:42:20 »
ตอนนี้ defect ที่หนักๆที่จอกับคนในออฟฟืสผม ก็เรื่องแอร์ครับ มี 5 คัน เจอชะ 3 คัน 1.5rs 1 คัน 1.8el 2 คัน ส่วนที่รอด 2 คันคือ 1.8e ครับ คือแอร์ไม่เย็นแล้วตัดบ่อย แถมช่วงอากาศร้อนๆตัดแล้วไม่ต่อใหม่ด้วย ไปศูนย์ทุกศูนย์ในจังหวัด ก็ตอบเหมือนเดิมคือ ปกติครับ เป็นทุกคัน
สำหรับตัว 1.5 น้องที่ออฟฟิศออกจะครบครึ่งปีล่ะ honda ยังแก้ปัญหาไม่ได้สักที ส่งวิศกรมาดูแล้วในตอนออกใหม่ๆแล้วก็เงียบ เบื่อพวกเชียในพันดริฟมากที่บอกว่า เจ้าตลาดอย่างฮอนด้าแล้วเวลาเจอปัญหา 2-3อาทิตย์เรื่องก็จบ นี่จะครึ่งปีล่ะ
เบื่อมากเลยคำว่าเป็นทุกคัน ไม่รู้ว่าตัว1.8E ที่ระบบไฟฟ้าน้อยกว่า จะช่วยให้เปอร์เซนต์ที่จะเจอดีเฟคน้อยลงด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:42:47 »
ถ้า Civic ยังติด Defect ให้รอไปก่อนคับ จะได้ไม่จุกจิ๊ก เข้าออกศูนย์ บ่อยๆ ยิ่งเป็นรถคันเดียวอีก ลำบากเลยคับ
ถ้าจำเป็นต้องใช้ รถลองดู Mazda 3 กับ Altis ESPORT Nurburgring Edition คับ

Mazda 3 - Civic 1.5 RS - Altis ESPORT Nurburgring Edition ถ้าขับไม่เกิน 150 ผมให้ช่วงล่างเท่ากันหมดคับ เกินจากนั้น ก็ตามลำดับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:52:17 »
ถ้า Civic ยังติด Defect ให้รอไปก่อนคับ จะได้ไม่จุกจิ๊ก เข้าออกศูนย์ บ่อยๆ ยิ่งเป็นรถคันเดียวอีก ลำบากเลยคับ
ถ้าจำเป็นต้องใช้ รถลองดู Mazda 3 กับ Altis ESPORT Nurburgring Edition คับ

Mazda 3 - Civic 1.5 RS - Altis ESPORT Nurburgring Edition ถ้าขับไม่เกิน 150 ผมให้ช่วงล่างเท่ากันหมดคับ เกินจากนั้น ก็ตามลำดับ
ใจผมจริงๆชอบ mazda3 ที่สุด แต่ผมไปกี่ศูนย์ก็เจอแต่เซลล์ที่แบบจะบีบให้จองท่าเดียว จะลองขับก็ไม่เคยจะมีรถให้เทส (ผมเคยเทสตอนเปิดตัวใหม่ๆแล้วครั้งนึง) แล้วรถก็มีดีเฟคเยอะเหมือนกัน แล้วจำใจตัดจากตัวเลือกเลยครับ mazda3 นี่ดีเฟคแก้หมดแล้วหรอครับ  อีกเหตุผลหลักคือ ผบทบ.บอก civic เท่านั้น   ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:54:19 »
รอดูยอดขายสิ จะร่วงมั๊ย หลังจากมรสุมข่าว defect

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 14:29:51 »
ถ้ามั่นใจก็ซื้อได้ครับ แต่สำหรับผมไม่มั่นใจครับ ผมสังเกตุหลายๆคนที่มีปัญหา ต้องคอยเอามาตั้งกระทู้ให้เป็นข่าวดังๆ ถึงจะได้รับการแก้ไข ผมละเบื่อไอตอนนี้ละครับ เป็นทุกยี่ห้อ ไม่เข้าใจในเมื่อก่อนซื้ออธิบายดิบดี รับประกันอย่างโน้นรับประกันอย่างนี้ มีปัญหาอะไรเข้ามาเลย ดูแลเต็มที่ พอมีปัญหาเงียบยังกะเป่าสาก แถมต้องให้ลูกค้าเดินเรื่องเองทุกราย ทั้งโทรจี้เองทุกเรื่อง ไม่จี้ก็ไม่ทำ เสียงานเสียการ เสียเวลาเงินทอง ไม่มีความจริงใจในการแก้ปัญหาใดๆ เลย กว่าจะได้ซ่อมต้องวิ่งไปศูนย์ยังกะที่ทำงาน เข้าออกเป็นว่าเล่น ก่อนซื้อลูกค้าคือพระเจ้า หลังซื้อลูกค้ายังกับ.......(โปรดเติมคำในช่องว่าง) ใน 1000..p เยอะเลยช่วงนี้ น่าเห็นใจครับ รถไม่ใช่ถูกๆ

ถ้ารีบใช้การซื้อเถอะคับ แต่ถ้าไม่รีบหรือมีตัวเลือกอื่นแทน หรือรอสักพักก็ดีครับ บริษัทพวกนี้หากยอดขายตกนู้นแหละครับถึงจะมาแหกตาดูปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 14:31:36 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 15:16:20 »
1.ดีเฟคของตัวรถที่มีพอสมควร ควรจะรอไหมครับ มีรถใช้คันเดียวครับ กังวลนิดหน่อยครับ ( จะขายรถเก่ามาดาวน์ครับ )
ที่ใช้ 1.8E อยู่ 3 เดือนละ ไม่เจออะไร ถ้ากังวล ไม่ชอบจริงๆ ไปซิื้ออัลติสดีกว่า เพราะรถมันเกรดเดียวกัน รวมๆ แล้วอัลติสเหลื่อมนิดๆ ไม่ชอบซิวิคจริงอัลติสก็ได้ครับ

2.ศูนย์ฮอนด้าถ้าเทียบกับโตโยต้า การทำสี การเบิกอะไหล่ เป็นยังไงครับ เดิมพอใจกับโตโยต้าครับ ( ดันเดิมโตโยต้า )
โตดีสุดละ แต่ฮอนก็ไม่ได้แย่ เคยเคลมสีประตู ก็มีด่างนิดๆ ไม่เงาทั้งหมด ทำไว ไม่ช้า เท่าไหร่

3. ถ้าเทียบกับ altis มึจุดเด่นจุดด้อยกว่าอย่างไรบ้างครับ
เด่น- ดีไซน์ รูปทรง ภายใน (ชอบส่วนตัว) เบรคโฮล (ดีงามมาก)
ด้อย- เตี้ย นั่งแล้วจม กินน้ำมันกว่านิดๆ

ปล. ก่อนซื้อ ผมขับทั้ง 3 คันละ ชอบมาสด้า รองมาอัลติส ซีวิคทิ้งท้าย

มาสด้า 3 ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง จัดได้เลย ติที่แคบและคนนั่งหลังหูจะอื้อเพราะเสียงเข้ามามาก

ซิวิค 1.8 E คุ้มราคาที่สุดและ ถ้าเทียบกับอัลติส อีกอย่างดอกก็ต่ำกว่าด้วย

อัลติส ถ้าไม่คิดว่ารถมันเหมือนตกเจน และยังมีหลายคนที่ชอบไปเปรียบว่าเป็นรถแท๊กซี่ ผมว่ามันมีดีพอตัว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 15:30:56 »
เรื่องดีเฟ็คนี่ไม่เจอกับตัวไม่เข้าใจหรอกครับ ผมก็เคยเจอแรงเชียร์ รถออกปุ๊บ ซื้อปั๊บ ดีเฟ็คมา กว่าจะแก้ได้บอกเลยว่าเหนื่อยมากครับ ซื้อเร็วส่วนลดก็น้อย ดีเฟ็คก็เยอะ จากประสบการณ์ ซื้อก่อนหล่อก่อน ที่จริงแล้วน่าจะเป็นซื้อก่อนหนู(ทดลอง)ก่อนมากกว่า

เรื่องแก้ปัญหาถ้าคุณไม่ได้เจอเกียร์พัง ฮี้ทขึ้น รถวิ่งไม่ได้ เป็นพวก เสียงแก๊กๆ แอร์ไม่เย็น หรือปัญหาที่ไม่ใช่ว่าอันตรายอย่างแรง บอกเลย เตรียมอัดคลิปลงเน็ตประจานอย่างเดียว กว่าจะแก้ได้ไม่ใช่ง่ายๆ ยิ่งคุณต้องเอารถให้ช่างไปขับเป็น 100 กม. แล้วหาสาเหตุไม่เจอนะ สนุกมาก ค่าน้ำมันก็ต้องจ่ายเองนะ ศูนย์ไม่ออกให้

ช่างศูนย์ฮอนด้าก็ใช่ว่าจะเก่ง ส่วนใหญ่รถเยอะไม่ค่อยมีเวลา ทำชุ่ยๆ ก็มีหลายศูนย์ (ช่างเก่งๆ ก็มีหลายศูนย์แต่อยู่ศูนย์ไหนต้องไปหาอีกที) สู้โตโยต้ากับอีซุสุไม่ได้เลย ส่วนตัวรู้สึกฮอนด้ารถดี แต่ศูนย์ไม่ค่อยน่าประทับใจ เรียกว่าขี่คอนิสสันนิดเดียว

ส่วนมาสด้า 3 ที่ว่าปัญหาเยอะ ล็อตหลังๆ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรแล้วครับ

คืองี้ จะบอกว่าถ้ารถมันจะแจ็คพ็อตเจอดีเฟ็ค ซื้อตอนไหนก็เจอ มันก็ใช่ แต่คุณอย่าลืมว่าโอกาสเจอมันต่างกัน ลองเทียบ มาสด้า 3 1000 คันแรก กับ 1000 คันสุดท้าย อัตราการเจอดีเฟ็คต่างกันมาก

ถ้าไม่รีบผมว่ารอซักปีหน้าค่อยซื้อดีกว่า เผลอๆ ตัวเลือกเยอะ มีทั้ง Altis Minorchange, Mazda3 Minorchange หรือ Civic อาจจะมีส่วนลดและแก้ปัญหาดีเฟ็คได้แล้วก็ได้

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 17:51:23 »
ถ้ารอได้ให้รอครับ จุดนี้สำคัญมาก!!! แล้วติดตามข่าวจาก กลุ่มผู้ใช้ ผมเองเจอมากับตัว และกำลังแก้ไขไปเรื่อยๆ นี้ก็ผ่านมา 2 ปีละ ตอนนี้รถผมพรุนหมดแล้ว 555 ใครไม่เจอไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่ามันเหนื่อ เครียด และท้อมาก

อีกอย่างนะครับ 1.8E ระบบไฟฟ้าเป็นฐานตัวกันหมด แค่บางอย่างดูปิดการใช้งาน หรือ ไม่ได้ใส่ชิ้นส่วนนั่นมาเฉยๆ ถ้ามันมีปัญหา มันจะมีเหมือนกันหมดทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 18:22:19 »
จริงๆก็น่าจะจบถ้า ผบ.ทบ. กำหนดมาขนาดนั้น แต่ผมเชื่อว่า 3 mcต้องส่งอะไรมาแก้เกมแน่ๆ เช่นตัวtop มีI-activ sense ครบ ซึ่งอาจเปลี่ยใจท่านผบ.ได้ รออีกนิด corolla ก็mc ด้วยและน่าจะเตรีมมาเอาคืนcivicแน่นอน. ถึงตอนนั้นถ้าฮอนด้ายังมีดีเฟคก็แย่ละ(แต่HR-V ก็ขายมานานก็ยังมี) ผมว่า2017จะน่าสนใจครับกับกลุ่มนี้

ออฟไลน์ cpesiit

• **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 19:29:30 »
defect ยังแก้ไม่จบ แล้วเป็นรถคันเดียวของบ้านด้วย ผมว่ารอดีกว่าครับ
รอเทียบกับ mazda3 mc ตอนปลายปีนี้ ออฟชั่นฟรุ้งฟริ้งมาก
(รูปตัดมาจากโบรชัวร์ http://www.mazda.com.au/cars/mazda3/ )

ออฟไลน์ BlueDest!ny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 20:23:01 »
1. แนะนำว่าควรหาข้อมูลจากคนใช้จริงเลยครับ ในกลุ่ม FB AllNewHondaCivic2016 ในนั้นจะมีคนมาโพสอาการต่างๆที่เกิดขึ้น
ซึ่งเท่าที่ผมติดตามส่วนใหญ่จะเป็นคอนโซลหน้าดังแก๊กๆ (ค่อนข้างเยอะ)  กับแถวคันเร่งกับเบรคมีเสียงแต่กๆ (อันหลังนี่เหมือนในกลุ่มจะโพสสาเหตุที่ศูนย์หาเจอแล้วว่าน่าจะเกิดจาก ABS
แต่รายละเอียดต้องไปหาอ่านอีกทีครับ) แอร์ไม่เย็นก็มีครับ แต่เท่าที่ดูจำนวนโพสท์ ไม่น่าเกิน 20 ส่วนอาการหนักๆเลย ก็มี Heat ซึ่งเหมือนจะมีคันเดียวตั้งแต่ตอนรถเปิดตัวใหม่ๆ
กับเหยียบคันเร่งแล้ววิ่งไม่ไปเมื่อเร็วๆ(เกียร์รูดรึงัยเนี่ย) เคสนี้ผมไม่แน่ใจว่ามีกี่คน เพราะอ่านข่าวหลายทาง จนสับสนว่ามันเป็นคันเดียวกันหรือเปล่า  ในกลุ่มจะมีบางโพสที่ถามคนที่ใช้มาแล้วไม่เจอ
ปัญหาเลยเหมือนกัน ซึ่งก็มีคนออกมาตอบไม่น้อย แนะนำว่าก็ลองเข้าไปอ่านแล้วชั่งใจดูอีกทีครับ

2. ไม่เคยเอาโตโยต้าเข้าศูนย์เองเลยไม่มีข้อมูลเทียบครับ >,<

3. Altis ก็สวยครับ เคยนั่ง ESPORT ของเพื่อนก็นั่งสบายดีครับ โดยภาพรวมผมว่าก็ไม่ต่างกันมาก

ปล. เนื่องจากผมไม่ใช่คนที่เค้นรถไปจนสุดขีดจำกัดของมัน คำตอบเลยอาจจะธรรมดาไปหน่อย แหะๆ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 21:24:24 »
ถ้ากังวลเรื่อง Defect และรีบใช้รถ ไม่อยากรอ
Altis Esport เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ การขับขี่ไม่หนีFCเท่าไหร่ ภายนอกสวยจบ ติดตรงภายใน กับ ออฟชั่นที่ไม่สมราคาตัวรถ แต่แลกมาด้วยความสบายใจ ซ่อมง่ายสุดๆ ทนทาน 0บริการหายห่วง Defectน้อยมาก
MZ3 ก็น่าสนใจครับ ณ ตอนนี้คงไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ภายนอกสวยจบ ภายในสวยจบ ติดตรงเบาะหลังนั่งสบายพอๆกับB.Segเท่านั้น แล้วการเก็บเสียงถือว่าแย่ถ้าเทียบกับคู่แข่ง แต่ได้ช่วงล่างที่ดี หนึบหนับกว่าเจ้าตลาดหน่อย

แต่ถ้าใจไปFCแล้ว อย่าได้กลัวครับ จัดโลด โดยส่วนตัวผมเจ้านี่มองยังไงก็ไม่หล่อ แต่ล้อRS17นิ้วช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 00:46:14 »
1.ถ้าไม่รีบจริงๆ รออีกสักนิดก็ยังดีครับแต่อย่านานมากลองเล็งไว้สัก3-6เดือน แต่ถ้าไม่รอก็ได้เพราะมันไม่ได้เป็นทุกคัน แต่ถ้าอาการที่เป็นทุกคันรอแค่ไหนก็หายยากครับ
2.เอารวมๆผมว่าโตดีกว่า ส่วนเรื่องการเบิกไม่ทราบครับจำไม่ได้ละเพราะไม่ค่อยได้เบิก

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 23:21:40 »
- Defect ร้ายแรงถึงขั้นขึ้นยานแม่คุณต้องเสี่ยงดวงเอาครับ ไม่ได้เจอกันเยอะ แล้วทุกเคสที่เจอผมเห็นเงียบไปหมดแล้ว คาดว่า honda ซื้อคืนไม่ก็เปลี่ยนคันใหม่ให้แบบเงียบๆไปหมดแล้วครับ
- Defect เล็กๆน้อยๆที่เหลือออกแนวน่ารำคาญ ไม่ได้มีผลต่อการขับขี่ มีสิทธิ์เจอได้มาก และถึงจะรออีกเป็นปีก็ไม่แน่ว่าจะแก้หายด้วย ถ้ารอได้ก็รอให้นานที่สุดเท่าที่จะรอไหวละกันครับ แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็ซื้อไปเถอะ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 12:03:28 »
เรื่องรอ รอได้ครับ ที่อยากได้คือกิเลสล้วนๆครับ แหะๆ ตอนนี้ใช้วีออส 2011 ก็ปกติสุขดีครับ แค่อยากได้รถที่สมรรถนะดีกว่า ปลอดภัยกว่าครับ  ดูแล้วน่าจะรอดูอัลติส กับ มาสด้า 3 mc ไปด้วยเลย   ที่สนใจตอนนี้ด้วยคือรถยังพอขายได้ราคา ถ้าข้ามปีไปคงตกอีกหลายหมื่น แต่ถ้ามันทำให้ได้รถที่ถูกใจกว่าก็คิดว่าน่าจะรอ ก็ไม่อยากเอาเงินไม่กี่หมื่นมาเสี่ยงกับรถคันละเกือบล้าน เพราะต้องส่งอีกยาว ใช้ยาวๆ  ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านนะครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 17:41:47 »
defect ยังแก้ไม่จบ แล้วเป็นรถคันเดียวของบ้านด้วย ผมว่ารอดีกว่าครับ
รอเทียบกับ mazda3 mc ตอนปลายปีนี้ ออฟชั่นฟรุ้งฟริ้งมาก
+1 จัดเต็มตามนี้ พอสู้อัลติส กับ ซิวิค ได้นะ