ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขับ Test Drive ระยะทางเท่าไหร่กันครับ  (อ่าน 6424 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เคยขับ Test Drive ระยะทางเท่าไหร่กันครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:04:14 »
ผมไปลองหลายๆ คัน ได้แต่ระยะทางสั้นๆ เลยจับความรู้สึกมาได้บ้างครับ

Civic FC 2 ยูเทิร์น ถนนรถใหญ่วิ่งเร็ว ไม่มีโค้ง ความเร็ว 90-110 km/h --> ได้สัมผัสความนิ่มของรถ นั่งสบาย ไม่ชอบเสียงเวลา kickdown

CX-3 วิ่งออกถนน แล้วเลี้ยววนตามถนนรอง รถติดนิดหน่อย ในเมืองกทม 40-70 km/h --> ได้อัตราเร่งตีนต้น ดึงสะใจดี

Mazda3 ถนนใหญ่ ประมาณ 2 ยูเทิร์น 2 รอบ ความเร็ว 80-110 km/h --> ได้การตอบสนองของเกียร์ที่มันส์ คิ้กดาวน์มันส์มากครับ ขับมันส์

Subaru XV --> อันนี้ลองในงาน Fast Auto Show วนสั้นๆ --> รถขับง่ายครับ คันเร่ง เบรคคุมง่าย slalom ที่ความเร็วต่ำ รถมั่นคงดีครับ

ถ้าเราอยากที่ซื้อรุ่นนั้นจริงๆ ขอเซลล์ขับเทสยาวๆ สัก 10 km++ ได้ไหมครับ  8)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เคยขับ Test Drive ระยะทางเท่าไหร่กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:23:08 »
ถ้าเป็นผม ผมให้นะครับ สัก 50 ก็ยังได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เคยขับ Test Drive ระยะทางเท่าไหร่กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:30:23 »
ของผมเทสต่างจังหวัด แต่ละครั้งได้ประมาณ 20-25 กม.
ได้ลองหมดทั้งอัตราเร่ง และซัดเกือบๆท็อปสปีด ได้ลองโค้งแคบ โค้งกว้าง
ลองเบรคแบบกดเต็มๆจากความเร็ว 100-0 ผมว่าได้เกือบๆจะครบหมดล่ะ

แต่มีครั้งนึง พาเพื่อนไปลอง มาสด้า 2 ดีเซล ตอนเปิดตัวใหม่ๆ
มีถนนเพิ่งสร้างเสร็จใหม่ เขาเลยพาเปลี่ยนเส้นทาง ไป-กลับได้ระยะทาง 4 กม.
จับอาการได้แค่อัตราเร่งไม่เกิน 120 เอง
หลังจากนั้นอาทิตย์นึงต่อมา ศูนย์โทรศัพท์มาถามว่าพอใจกับการทดลองขับไหม
ผมตอบกลับไปว่า "ไม่เลย ระยะทางมันน้อย จับอาการอะไรได้ไม่มากเท่าไหร่"
ทางศูนย์เขาก็เลยเชิญมาทดลองใหม่ เขาจะพาวิ่งไกลกว่าเดิม
แต่ผมปฏิเสธไปเนื่องจากไม่ว่าง และเพื่อนผมก็จองรถยี่ห้ออื่นไปแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:37:43 »
มากสุดยืมมาสามอาทิตย์เทสไปสองพันกว่าโลครับ ขับไปเทสกันถึงเชียงใหม่ ตอนเอารถไปคืนคนเช็ครถมองหน้าเลย  ::)

ปกติถ้าผมเทสรถก็หลักร้อยโลขึ้นไปตลอด ถ้าขับน้อยๆมันไม่ได้อะไร แต่บางทีก็เอามาจอดเป็นส่วนใหญ่เหมือนกันเพราะต้องเติมน้ำมันเองเลยแค่ใช้เหมือนชีวิตประจำวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 10:44:21 โดย Infoligence »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:47:16 »
ที่เซ็งที่สุดคือ "ขับได้แค่ในศูนย์บริการ ค่ะ!!!"  ;D

ออฟไลน์ eklove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:51:14 »
ซื้อ CX-3 (SP)ช่วงก่อนปีใหม่ที่ผ่านมา ศูนย์บอกได้รถแน่นอนก่อนปีใหม่ แต่เอาเข้าจริง ยังไม่ได้ ศูนย์เลยให้รถ Cx-3 เทสไดรฟ์ รุ่นท๊อป(SP) สีเดียวกันกับที่จอง เอามาใช้จนกว่าจะได้รถจริง( โชคดีหยุดยาวช่วงปีใหม่หลายวันด้วย ) สรุปว่าได้เทสไดรฟ์ไปยี่สิบกว่าวัน สามพันกว่าโล (วิ่ง กทม.-สัตหีบ)ลองขับทุกสถานการณ์ ช่วงล่างของเค้าดีจริงๆ ขับแล้วชอบมาก  ปล. เดือนที่แล้วเอามาสด้าอีกคัน(มาสด้าสาม) ไปเข้าศูนย์ ดันเจอ Cx-3 คันเทสไดรฟ์ ที่ว่า(จำตำหนิสติ๊กเกอร์ข้างรถได้) จอดประกาศขายซะแล้ว ราคาแปดแสนกว่า... ป่านนี้คงปล่อยออกไปเรียบร้อยแล้วมั้ง

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:25:44 »
ปาเจโรใหม่ 1กม สวิฟ500เมตร มิราจใหม่1กม โฟก้ส1กม เฟียสต้า1กม ไม่เกินนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:00:36 »
10 กิโลครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:31:43 »
เคยไป Test Drive Isuzu Dmax 3.0 VGS 4x4 เซลติดส่งมอบรถให้ลูกค้าอีกรายหนึ่ง เซลเลยยื่นกุญแจให้บอกเทสตามสบายเลยครับ ขอโทษที่ไม่ได้นั่งไปด้วย บอกว่าเทสเสร็จแล้วให้เอารถมาคืนโทรหานะครับ ผมเลย test ไปเกือบ 2 ชั่วโมง ระยะทางประมาณ 100 km. ได้ครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:13:26 »
ส่วนใหญ่ประมาณ 1-2 กม ครับ

แต่ที่เคยลองยาวสุดคือ Mini CTM วิ่งยาวๆ เล่นโค้งเยอะกว่า 10km
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:29:47 »
ถ้าไปทดสอบตามศูนย์ เรื่องระยะทาง อยู่ที่ศูนย์ครับ บอกไม่ได้ เพราะที่ตั้งศูนย์แต่ล่ะศูนย์ ต่างที่กัน เท่าที่เจอ เขาจะมีระยะที่ให้ลูกค้าทดลองขับประจำๆ ของเขาอยู่แล้ว(นอกศูนย์น่ะ ไม่ใช่ขับวนๆ ในศูนย์)

เท่าที่ขับมา ศูนย์ดาวลูกไก่ ย่านบางพลี ขับระยะไกลพอจับ feeling การขับขี่ได้พอสมควร ลองให้กดดู ทดสอบอัตราเร่ง หลายๆ แบบ ถือว่าดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:46:40 »
สูงสุดเกือบร้อยโลคับ(มั้งนะ ไม่แน่ใจ แต่ขับตั้งแต่เที่ยงจน 5 โมงเย็น ในกทม) ส่วนใหญ่ก็แล้วแต่เซลจะพาไป สั้นไปก็แอบเลี้ยวผิดเอา  โอะขอโทษครับ เลี้ยวไม่ทัน  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 14:06:56 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 13:48:02 »
เคย เทสไกลสุดคือ มาเซราตี

ออกจากเฟอร์มา ที่พระรามสี่ ขึ้นทางด่วน ลงบางนาขึ้นบางนาชลบุรี สมัยนั้นโล่งๆ ไปกลับ ชั่วโมงกว่าๆ น้ำมันหมดถัง

ไม่รู้ตอนแรกเค้าเติมมาเท่าไหร่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 14:17:21 »
ตอนจะซื้อรถผมเทสที่ขอนแก่นประมาณ 20กว่าโลได้มั้งครับ ไปเทสเจ้าละ 3-5 ครั้ง เรนเจอร์ ไทรตัน ดีแม็กซ์ รีโว่ ขอเซลล์เค้าไปเส้นทางเดียวกันทั้งในเมือง ทั้งทางบายพาสโล่งๆ มีโค้งยาวๆ มีสะพานข้ามทางรถไฟให้ขึ้น ขับก็ตามนิสัยตัวเองเลย คือราวๆ 100-110 จำฟิลลิ่งดีแม็กซ์ล้อ 16"ตอนขึ้นสะพานได้จนถึงทุกวันนี้หล่ะครับ ลูกชิ้นเกิ๊นนน ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 14:20:41 »
ไม่เคยได้เทสยาวเลย สงสัยต้องซื้อรถยุโรป
หรือไม่ก็ไปเทส0ที่ติดถนนเส้นใหญ่ๆ เช่น บางนาตราดไรงี้ กลับรถไกลๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 14:35:38 »
400 กว่ากิโลครับ

เป็น Benz w212 ครับ ศูนย์ Benz จังหวัดผมใจถึง
ให้รถมาลองขับไป-กลับ กทม.เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 14:45:46 »
เคยไกลสุด Camry HV ประมาณเกือบๆ 20 โล
แต่เทสทั่วไปได้ประมาณไม่เกิน 5 กิโลน่าจะได้  :-X :-X ยังไม่ทันจับอาการของรถเลย
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:12:18 »
ล่าสุดผมเคยขับ HRV ไปกลับ ไกลสุดก็ขึ้นทางด่วน พระราม 4 - อุดรรัถยา ถึง ม.ธ.ศูนย์รังสิตแล้วกลับรถมา
แล้วแต่รุ่นรถด้วย
แต่ก่อนในงานมอเตอร์โชว์ รุ่นที่ขายลำบากเขาให้ลองยาว ๆ ได้ เช่น เปอโย / ฮุนได
ถ้ารุ่นตลาดแทบไม่ให้ลอง
คันปัจจุบันผมไม่ได้ลองก็ซื้อเลย  :P

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:18:25 »
Mu 7 ครับ
เซลล์เอามาให้ลองถึงที่บ้าน ขับอ้อมจังหวัด 20 กม. ได้มั้ง

สุดท้ายไปออก Space Wagon หุหุหุ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:21:18 »
ลองบีเอ็มกับเลกซัสระยะทางไกลพอๆ กัน เที่ยวนึงประมาณ 40 โล ไป-กลับก็ร่วม 80 โล ถือว่านโยบายของบริษัทเค้าเยี่ยมครับ ให้ลองแบบรู้จักสนิทคุ้นเคย ไม่ใช่แค่ทักทายคนรู้จักตามงานเลี้ยง กดได้เต็มที่ ซัดเต็มเหนี่ยว ไม่หวงรถ เพราะเซลบอกลูกค้าเกือบทุกคนที่มาลอง มาซื้อ เท้าหนักทั้งนั้น อยากให้ได้ประสบการณ์ที่ดี 8)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:34:41 »
ทำไมบางยี่ห้อ บางโชว์รูมถึงใจไม่ถึงให้ลองกันแบบเน้นๆไปเลยครับ หรือไม่ก็อะไรที่มากกว่าแค่ขับวนและกลับรถครับ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 16:27:33 »
test drive vigo ครับ ได้ขับ 1.4km เคืองมาก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 17:17:28 »
ทำไมบางยี่ห้อ บางโชว์รูมถึงใจไม่ถึงให้ลองกันแบบเน้นๆไปเลยครับ หรือไม่ก็อะไรที่มากกว่าแค่ขับวนและกลับรถครับ

เป็นกฏด้านความปลอดภัยด้วยครับ ไม่ใช่ใจไม่ถึง ขับซิ่งเกิดอุบัติเหตุ ประกันจ่ายค่ารถ แต่เซลส์บาดเจ็บ ใครชดใช้ความเสียหายอีกตลอดชีวิตเขา?

ไหนจะเซลส์ผู้หญิง ไหนจะมิจฉาชีพ ถ้าไม่มีกฏ ก็ขับกันออกถนนตามใจเฉิบ กะเวลากลับไม่ได้ ไปเรื่อยเปื่อย เอามีดจี้ลงกลางทาง แล้วขับรถหนี เซลส์ทำไงครับ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 21:29:57 »
civic fc วิ่งนิดเดียวสุดๆ กลับรถสองครั้ง ได้แค่กดเต็มๆ อย่างเดียว ได้รู้แค่อัตราเร่งกะความนุ่มของช่วงล่าง
camry extremo  ได้ลองประมาณ 10 โลได้ เซลบอกว่าอยากไปไหนก็ขับไปเลย เกียร์ห่วยมาก หายอยากเลยทีเดียว
mazda 3 ได้ลองประมาณ 10 โล เหมือนกัน แต่วิ่งย่านชานเมืองแป๊บเดียวถึง ขับมันส์ดี
forester ได้ลองประมาณ 5 โล แค่เข้าไปนั่งก็ชอบแล้วโปร่งโล่งสุดๆ แต่ขัดใจก้านปัดน้ำฝน
ford focus ecoboost ได้ลองประมาณ 5 โล ลองแล้วก็เฉยๆ
toyota น่าจะให้ลองตามใจลูกค้ามากสุดแล้วผมว่า

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 23:09:37 »
ซื้อ CX-3 (SP)ช่วงก่อนปีใหม่ที่ผ่านมา ศูนย์บอกได้รถแน่นอนก่อนปีใหม่ แต่เอาเข้าจริง ยังไม่ได้ ศูนย์เลยให้รถ Cx-3 เทสไดรฟ์ รุ่นท๊อป(SP) สีเดียวกันกับที่จอง เอามาใช้จนกว่าจะได้รถจริง( โชคดีหยุดยาวช่วงปีใหม่หลายวันด้วย ) สรุปว่าได้เทสไดรฟ์ไปยี่สิบกว่าวัน สามพันกว่าโล (วิ่ง กทม.-สัตหีบ)ลองขับทุกสถานการณ์ ช่วงล่างของเค้าดีจริงๆ ขับแล้วชอบมาก  ปล. เดือนที่แล้วเอามาสด้าอีกคัน(มาสด้าสาม) ไปเข้าศูนย์ ดันเจอ Cx-3 คันเทสไดรฟ์ ที่ว่า(จำตำหนิสติ๊กเกอร์ข้างรถได้) จอดประกาศขายซะแล้ว ราคาแปดแสนกว่า... ป่านนี้คงปล่อยออกไปเรียบร้อยแล้วมั้ง

ศูนย์ไหนครับ มีความรับผิดชอบดีมากๆ

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 06:30:42 »
อยู่กรุงเทพเลยทดลองไกลๆยากครับ ระยะทางลองจะประมาณ 20-50 กม และขอขึ้นทางด่วนหรือ tollway เพื่อทดลองอัตราเร่งด้วย
ปกติลองรถเพื่อหาซื้อรถ ดังนั้นถ้าศูนย์ไหนให้วนใกล้ๆ คงตัดสินใจไม่ได้ แต่ถ้าทดลองไกลและได้เงื่อนไขที่พอใจก็ตัดสินใจจองได้เลย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:47:33 »
ที่เซ็งที่สุดคือ "ขับได้แค่ในศูนย์บริการ ค่ะ!!!"  ;D

toyota แถวราชพฤกษเลย ครับ ให้ขับ Prius วนในศูนย์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 21:01:43 »
มากสุดยืมมาสามอาทิตย์เทสไปสองพันกว่าโลครับ ขับไปเทสกันถึงเชียงใหม่ ตอนเอารถไปคืนคนเช็ครถมองหน้าเลย  ::)

ปกติถ้าผมเทสรถก็หลักร้อยโลขึ้นไปตลอด ถ้าขับน้อยๆมันไม่ได้อะไร แต่บางทีก็เอามาจอดเป็นส่วนใหญ่เหมือนกันเพราะต้องเติมน้ำมันเองเลยแค่ใช้เหมือนชีวิตประจำวัน

มีแบบนี้ด้วยหรอครับ แจ๋วเลยย
เพื่อนเคยได้ Prius มาลอง 3 วัน ผมยังงงๆเลย ว่าได้มาได้ไง

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 16:10:26 »
แถวบ้านผม Isuzu ให้ลองแต่ในศูนย์ แต่เซลล์ให้ออกไปข้างนอกได้ก็วนๆประมาณ 10km
แต่ Mazda บอกว่าขับไปเลยจนกว่าพี่จะพอใจ โคตรปลิ้มมมมมม ไม่เกรงใจจะยืมรถกลับบ้านมาด้วย

แย่สุดคือ Honda ครับ รถ Test จอดอยู่แต่ไม่ให้ลอง แล้วพยายามปิดการขาย ผมต้องเดินออกเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 12:31:58 »

toyota แถวราชพฤกษเลย ครับ ให้ขับ Prius วนในศูนย์

T กับ H โดนเป็นประจำครับ สงสัยเซลล์ขี้เกียจ  >:(