ผู้เขียน หัวข้อ: Update ความคืบหน้ากระทู้ "เตือนผู้ใช้ BMW ทุกท่าน โดยเฉพาะรถใหม่ที่เพิ่งถอย"  (อ่าน 15410 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อย่าหาว่าอะไรเลยนะครับ ผมขอไม่เห็นด้วยนะครับ ที่ว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมก็ดีแล้ว" คือ มันดีจริงๆ ครับ ดีกว่าหลายๆ ยี่ห้อที่ไม่มีให้ มันดีจริงๆ อันนั้นผมเห็นด้วยครับ แต่มันดีแล้วอย่างที่ว่าหรือยัง ถ้าถามผมนะครับ ผมว่ามันยังไม่จัดว่าดีแล้ว หรือพูดง่ายๆ ว่า BMW ได้รับผิดชอบปัญหาอย่างสมบูรณ์แล้วนั่นเองครับ

คือ หลายๆ ท่าน ต้องการให้ จขกท พอใจที่ได้รับ 3 series มาใช้ใช่มะครับ? ด้วยเหตุผลที่ว่าเพราะยี่ห้ออื่นไม่มี แต่ BMW มีรถให้ เลยกลายเป็นว่าดีแล้ว ดีที่สุดแล้ว เลยพากันมาบ่น จขกท ว่าเอ็งจะเอาอะไรนักหนาวะ  :-\ เปรียบเทียบง่ายๆ ว่า ถ้าสมมติข้อสอบมีคะแนนเต็ม 10 ค่ายอื่นสอบตกได้ 0 คะแนน ส่วน BMW สอบได้คะแนน 3 คะแนน เต็ม 10 เลยเป็นเหตุผลที่ทำให้ BMW ไม่ต้องไปโรงเรียนแล้ว ไม่ต้องเข้าเรียนแล้ว จบการศึกษาไปเลยงั้นหรือครับ? แล้วสิ่งที่เราได้จากการปกป้อง BMW คืออะไร คือเด็กเรียนห่วยคนหนึ่ง ที่ดันเรียนเก่งที่สุดในชั้นเรียนห้องโหล่ไงหละครับ

ผมพูดง่ายๆ นะครับ ถ้า จขกท เค้าโอเครกับ 3 series ก็คงได้ซื้อ 3 series มาใช้แต่แรกแล้ว คงไม่ได้ได้ซื้อ X3 มาใช้หรอกครับ พูดอย่างนี้อาจจะยังไม่เห็นภาพ สมมตินะครับ ถ้าผมมีความจำเป็นต้องใช้รถกระบะขนปูน เลยซื้อมาใช้เพื่อทำงานหารายได้ อยู่มาวันหนึ่งรถเสีย ต้องซ่อมอาจใช้เวลาเป็นเดือน ทางศูนย์เลยรับผิดชอบผมด้วยการนำเอารถ PPV มาให้ผมใช้แทน ด้วยเหตุผลว่าใช้พื้นฐานเดียวกับกระบะ หน้าตาก็เหมือนกัน หรือจะบอกว่ามีรถให้ใช้ก็ดีแล้วนี่ แบบนี้ผมไม่ตายหรือครับ ให้ผมนั่งคุยกับกระสอบปูนหัวขาวไปทำงานทุกวันคงไม่ไหวมั้งฮะ แบบนี้พูดกันตามตรงคุณให้รถผมมาใช้แบบเสียไม่ได้ แต่ไม่ได้ถามเลยว่าผมต้องการใช้แบบไหน ผมควรจะได้ใช้อะไรจากเงินที่ผมจ่าย และเลือกไปแล้วนั่นอะครับ   :-X :-X :-X

มีรถให้ใช้แทนแบบนี้ ผมถือว่าดีมากๆ เลยครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ จริงๆ ควรดีกว่านี้ คือ รถต้องเป็นรุ่นเดียวกันกับที่ซื้อครับ เพราะจะได้ใช้แทนกันได้ตามจุดประสงค์เดียวกัน อันนี้ตามหลักการเป็นแบบนี้ครับ ผมรู้ว่าภาคปฏิบัติอาจจะยังห่างไกล  ;D ;D ;D

ขึ้นกับประกันครับ ถ้ามีระบุไว้ว่าเป็นรุ่นเดิมแน่นอนก็ตามนั้น แต่คุณจะหาประกันแบบนั้นได้หรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึง ราคาประกันก็จะเป็นอีกเรทนึงแน่นอน ที่ต่างประเทศก็เป็นแบบไม่ระบุรุ่นหรือยี่ห้อ เช่นขับเทสล่าแล้วต้องซ่อม รถใช้ระหว่างซ่อมกลับเป็น volvo เนื่องจากบริษัทประกันเป็นคนจัดหาให้ เพราะงั้นเคสที่บอกว่าในกรณีที่มีรถใช้ระหว่างซ่อมตรงนี้ถือว่าทางบริษัทเค้าทำตามข้อตกลงไว้ครับ ซึ่งตรงนี้ทางเจ้าของกระทู้ได้มีการต่อรองจะใช้รุ่นอื่นก็ทำได้ครับไม่แปลกอะไร  ไม่มีดี หรือดีกว่านี้ หรือแย่กว่านี้อะไรทั้งนั้น ขึ้นกับประกันว่าเขียนไว้ยังไง

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
อย่าหาว่าอะไรเลยนะครับ ผมขอไม่เห็นด้วยนะครับ ที่ว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมก็ดีแล้ว" คือ มันดีจริงๆ ครับ ดีกว่าหลายๆ ยี่ห้อที่ไม่มีให้ มันดีจริงๆ อันนั้นผมเห็นด้วยครับ แต่มันดีแล้วอย่างที่ว่าหรือยัง ถ้าถามผมนะครับ ผมว่ามันยังไม่จัดว่าดีแล้ว หรือพูดง่ายๆ ว่า BMW ได้รับผิดชอบปัญหาอย่างสมบูรณ์แล้วนั่นเองครับ

คือ หลายๆ ท่าน ต้องการให้ จขกท พอใจที่ได้รับ 3 series มาใช้ใช่มะครับ? ด้วยเหตุผลที่ว่าเพราะยี่ห้ออื่นไม่มี แต่ BMW มีรถให้ เลยกลายเป็นว่าดีแล้ว ดีที่สุดแล้ว เลยพากันมาบ่น จขกท ว่าเอ็งจะเอาอะไรนักหนาวะ  :-\ เปรียบเทียบง่ายๆ ว่า ถ้าสมมติข้อสอบมีคะแนนเต็ม 10 ค่ายอื่นสอบตกได้ 0 คะแนน ส่วน BMW สอบได้คะแนน 3 คะแนน เต็ม 10 เลยเป็นเหตุผลที่ทำให้ BMW ไม่ต้องไปโรงเรียนแล้ว ไม่ต้องเข้าเรียนแล้ว จบการศึกษาไปเลยงั้นหรือครับ? แล้วสิ่งที่เราได้จากการปกป้อง BMW คืออะไร คือเด็กเรียนห่วยคนหนึ่ง ที่ดันเรียนเก่งที่สุดในชั้นเรียนห้องโหล่ไงหละครับ

ผมพูดง่ายๆ นะครับ ถ้า จขกท เค้าโอเครกับ 3 series ก็คงได้ซื้อ 3 series มาใช้แต่แรกแล้ว คงไม่ได้ได้ซื้อ X3 มาใช้หรอกครับ พูดอย่างนี้อาจจะยังไม่เห็นภาพ สมมตินะครับ ถ้าผมมีความจำเป็นต้องใช้รถกระบะขนปูน เลยซื้อมาใช้เพื่อทำงานหารายได้ อยู่มาวันหนึ่งรถเสีย ต้องซ่อมอาจใช้เวลาเป็นเดือน ทางศูนย์เลยรับผิดชอบผมด้วยการนำเอารถ PPV มาให้ผมใช้แทน ด้วยเหตุผลว่าใช้พื้นฐานเดียวกับกระบะ หน้าตาก็เหมือนกัน หรือจะบอกว่ามีรถให้ใช้ก็ดีแล้วนี่ แบบนี้ผมไม่ตายหรือครับ ให้ผมนั่งคุยกับกระสอบปูนหัวขาวไปทำงานทุกวันคงไม่ไหวมั้งฮะ แบบนี้พูดกันตามตรงคุณให้รถผมมาใช้แบบเสียไม่ได้ แต่ไม่ได้ถามเลยว่าผมต้องการใช้แบบไหน ผมควรจะได้ใช้อะไรจากเงินที่ผมจ่าย และเลือกไปแล้วนั่นอะครับ   :-X :-X :-X

มีรถให้ใช้แทนแบบนี้ ผมถือว่าดีมากๆ เลยครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ จริงๆ ควรดีกว่านี้ คือ รถต้องเป็นรุ่นเดียวกันกับที่ซื้อครับ เพราะจะได้ใช้แทนกันได้ตามจุดประสงค์เดียวกัน อันนี้ตามหลักการเป็นแบบนี้ครับ ผมรู้ว่าภาคปฏิบัติอาจจะยังห่างไกล  ;D ;D ;D

ขึ้นกับประกันครับ ถ้ามีระบุไว้ว่าเป็นรุ่นเดิมแน่นอนก็ตามนั้น แต่คุณจะหาประกันแบบนั้นได้หรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึง ราคาประกันก็จะเป็นอีกเรทนึงแน่นอน ที่ต่างประเทศก็เป็นแบบไม่ระบุรุ่นหรือยี่ห้อ เช่นขับเทสล่าแล้วต้องซ่อม รถใช้ระหว่างซ่อมกลับเป็น volvo เนื่องจากบริษัทประกันเป็นคนจัดหาให้ เพราะงั้นเคสที่บอกว่าในกรณีที่มีรถใช้ระหว่างซ่อมตรงนี้ถือว่าทางบริษัทเค้าทำตามข้อตกลงไว้ครับ ซึ่งตรงนี้ทางเจ้าของกระทู้ได้มีการต่อรองจะใช้รุ่นอื่นก็ทำได้ครับไม่แปลกอะไร  ไม่มีดี หรือดีกว่านี้ หรือแย่กว่านี้อะไรทั้งนั้น ขึ้นกับประกันว่าเขียนไว้ยังไง

คนละประเด็นเลยครับ ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นข้อกฎหมายหรือสัญญาอะไรทั้งสิ้นครับ ถ้าสัญญาหรือประกันระบุว่ารถสำรองใล้ให้เป็นมอไซด์เวฟ 115 ซีซี ก็ตามนั้นครับ

ประเด็นที่ผมพูดคือ ประเด็นที่หลายๆ ท่านพยามยามจะยัดเยียดซีรียส์ 3 ให้ จขกท ต่างหากครับ ซึ่งผมเองก็ยังบอกว่า ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้ว แค่ยังดีไม่สุด ตามมุมมองของผู้บริโภคที่เดือดร้อนเท่านั้นเองครับ ไม่เกี่ยวกับข้อสัญญาที่ออกมาเพื่อปกป้อง "ผู้ขาย" ครับ

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
แก้ปัญหาเรื่องพวกนี้โดยการ lease รถจาก auto lease เจ้าต่างๆดูครับ รถเราเป็นไรมาเปลี่ยนให้ตรงแน่นอน 555 ขอให้รถโอเคนะครับช่วงนี้ bmw ค่อนข้างจ๋อยๆไป

lease  คือยังไงหรอครับ

งงด้วยครับอ่านหลายรอบแล้วไม่เข้าใจ หมายถึงเช่ารถมาหรือครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ให้ซีรี่3 มา 
แต่ราคาซีรี่ 3 มันถูกกว่า X3 หลายแสน

จขกท. ถ้าเป็นคนรักสิทธิ์ตัวเอง  ก็ต้องคาดหวังว่าจะได้ X3 หรือรถที่ราคาประมาณ X3 มาใช้

คนที่มาต่อว่า จขกท. ผมว่าคนเหล่านั้นจะขัด แบบทำให้จขกท. เสียผลประโยชน์จริงๆ แหละครับ

แต่  ที่นี่เมืองไทย  การคุ้มครองผู้บริโภคอ่อนมากๆ
บอกตามตรงว่า ค่ายอื่น ถ้ารถเข้าไปซ่อม แทบไม่มีรถให้ใช้ด้วยซ้ำ

เข้าใจจขกท. และบอกตรงๆ ว่า จขกท.มีเหตุผล และสามารถจะผิดหวังกับเคสนี้ได้   

ออฟไลน์ axister

แก้ปัญหาเรื่องพวกนี้โดยการ lease รถจาก auto lease เจ้าต่างๆดูครับ รถเราเป็นไรมาเปลี่ยนให้ตรงแน่นอน 555 ขอให้รถโอเคนะครับช่วงนี้ bmw ค่อนข้างจ๋อยๆไป

งงด้วยครับอ่านหลายรอบแล้วไม่เข้าใจ หมายถึงเช่ารถมาหรือครับ

หมายถึง financial lease รึเปล่าครับ

ระบบที่ใช้กับบริษัท คือจ่ายค่างวดแล้วนำรถออกไปใช้เลยทาง leasing จะเป็นคนจ่ายค่าประกัน อะไหล่ทุกอย่าง รถเสียมีให้ใช้แทน แต่อย่าหวังสูงนะครับ 325d เสียได้ camry hv top ครับ ซึ่งก็ไม่ได้แย่อะไรนะ คือรถเสีย ไม่ได้ให้มาแทนเลย นั่งสบายกว่าด้วยเอ้า แค่ขับไม่ดีเท่า

แต่ค่างวดจะแพงกว่ามากครับ ประมาณ 50k กว่าๆ จำตัวเลขไม่ได้ เมื่อครบระยะเวลาตัวรถ โดยปกติจะ 5 ปี จะมีการขายซาก ราคาประเมินก็บวกลบจากตัวสัญญาตั้งแต่แรกเริ่ม แต่โดยปกติจะราคานั้นแหละ ซึ่งเราจะซื้อก็ได้ ถ้าไม่ซื้อ leasing เค้าก็เอาไปขายต่อครับ ค่าเช่าเราก็เสียไปให้รถไม่ได้มาเป็นคัน อ้อแล้วเค้าทำให้เฉพาะ marketable car เท่านั้นนะครับ จะอินดี้เอา series6 น่าจะหาคนทำให้ยาก

ข้อดี? ไม่มีครับ ใช้หักภาษีบริษัท อาจจะดีสำหรับคนใช้รถแบบไม่ถนอมมือเลย ชนได้ชน วิ่งเป็นแสนเป็นล้าน miles

ถ้าไม่ใช่ที่หมายถึงก็ลบความจำครับบบบ ปล่อยไก่
======

จริงๆผมอ่าน bmw เค้าก็พยายามทรีทคุณไม่แย่เท่าไหร่นะ มีซีรีย์ 3 ให้ใช้แทนด้วย ของผมเสียรออะไหล่ไม่ได้ไรเลยอะ จอดรถไว้เฉยๆ แต่ก็ไม่นานถึง 45 วันแค่อาทิตย์เดียว

แต่ถามจริงๆไม่ได้กวนนะครับ กระทู้ก่อนหน้านี้บอกไม่มั่นใจในรถยนต์ค่ายนี้แล้ว ได้ลองเสนอให้เค้าซื้อคืน หรืออะไรแบบนั้นมั้ยครับ ถ้ามันซ่อมไม่จบ ขายซากอะไรงี้ ก็ซ่อมแล้วไปขาย ระหว่างนี้ก็ไปเลือกฟอจูนเนอที่ถูกใจเลยไม่ดีกว่าหรอครับ

defect มันมีทุกค่ายอะครับ ถ้าเจอของโตต้า defect คุณอาจจะตื่นเต้นเร้าใจกว่านี้ ละผมเชื่อว่าคุณจะไม่บอกแน่ๆว่าทำใจได้เพราะรถมันไม่ได้พรีเมี่ยม เงินก้อนบะเร่อใครๆก็เสียดายครับ

เอาใจช่วยนะครับ

เห็นมีคนนึงเปรียบเทียบก็ไม่ดูเลย m2 เอาซีรีย์ 1 มาแทน กัดเอามันส์หรือว่าคิดแบบนั้นจริงๆครับนิ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บีเอมนี่ก็ดราม่าบ่อยดีเหมือนกัน  ???
ขนาดพี่ผมใช้ x3แท้ๆ โค้ดขึ้นบ่อย ผมเอามาบอกยังโดนแซะ  ;D
บางทีผมก็อยากให้ระบบ คุ้มครองผู้บริโภคมันคุ้มครองพวกเราเยอะๆนะ คุ้มครองทุกคนในความเหมาะสม
ไม่ใช่คุ้มครองผู้ผลิตจนเกินงาม เพราะบริษัทผุ้ผลิตมักจะมีติ่งคุ้มครองอยู่แล้ว ขอยกผลประโยชน์ให้
เอามาคุ้มครองผู้บริโภคบ้าง

ออฟไลน์ ps000000

เอ๊า เช้ามายังไม่กินข้าวได้มาม่าช่วยไว้

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **

หมายถึง financial lease รึเปล่าครับ

ระบบที่ใช้กับบริษัท คือจ่ายค่างวดแล้วนำรถออกไปใช้เลยทาง leasing จะเป็นคนจ่ายค่าประกัน อะไหล่ทุกอย่าง รถเสียมีให้ใช้แทน แต่อย่าหวังสูงนะครับ 325d เสียได้ camry hv top ครับ ซึ่งก็ไม่ได้แย่อะไรนะ คือรถเสีย ไม่ได้ให้มาแทนเลย นั่งสบายกว่าด้วยเอ้า แค่ขับไม่ดีเท่า

แต่ค่างวดจะแพงกว่ามากครับ ประมาณ 50k กว่าๆ จำตัวเลขไม่ได้ เมื่อครบระยะเวลาตัวรถ โดยปกติจะ 5 ปี จะมีการขายซาก ราคาประเมินก็บวกลบจากตัวสัญญาตั้งแต่แรกเริ่ม แต่โดยปกติจะราคานั้นแหละ ซึ่งเราจะซื้อก็ได้ ถ้าไม่ซื้อ leasing เค้าก็เอาไปขายต่อครับ ค่าเช่าเราก็เสียไปให้รถไม่ได้มาเป็นคัน อ้อแล้วเค้าทำให้เฉพาะ marketable car เท่านั้นนะครับ จะอินดี้เอา series6 น่าจะหาคนทำให้ยาก

ข้อดี? ไม่มีครับ ใช้หักภาษีบริษัท อาจจะดีสำหรับคนใช้รถแบบไม่ถนอมมือเลย ชนได้ชน วิ่งเป็นแสนเป็นล้าน miles

ถ้าไม่ใช่ที่หมายถึงก็ลบความจำครับบบบ ปล่อยไก่
======

จริงๆผมอ่าน bmw เค้าก็พยายามทรีทคุณไม่แย่เท่าไหร่นะ มีซีรีย์ 3 ให้ใช้แทนด้วย ของผมเสียรออะไหล่ไม่ได้ไรเลยอะ จอดรถไว้เฉยๆ แต่ก็ไม่นานถึง 45 วันแค่อาทิตย์เดียว

แต่ถามจริงๆไม่ได้กวนนะครับ กระทู้ก่อนหน้านี้บอกไม่มั่นใจในรถยนต์ค่ายนี้แล้ว ได้ลองเสนอให้เค้าซื้อคืน หรืออะไรแบบนั้นมั้ยครับ ถ้ามันซ่อมไม่จบ ขายซากอะไรงี้ ก็ซ่อมแล้วไปขาย ระหว่างนี้ก็ไปเลือกฟอจูนเนอที่ถูกใจเลยไม่ดีกว่าหรอครับ

defect มันมีทุกค่ายอะครับ ถ้าเจอของโตต้า defect คุณอาจจะตื่นเต้นเร้าใจกว่านี้ ละผมเชื่อว่าคุณจะไม่บอกแน่ๆว่าทำใจได้เพราะรถมันไม่ได้พรีเมี่ยม เงินก้อนบะเร่อใครๆก็เสียดายครับ

เห็นมีคนนึงเปรียบเทียบก็ไม่ดูเลย m2 เอาซีรีย์ 1 มาแทน กัดเอามันส์หรือว่าคิดแบบนั้นจริงๆครับนิ

หายงงเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teera

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
การที่บอกว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม"  ศุนย์ก็ทำถูกนี่ครับ ก็เอา Series 3 มาให้ใช้ โดยทั่วไป เป็นรถ Test Drive
แต่ถ้าศูนย์ บอกว่า "มีรถรุ่นเดียวกัน ให้ใช้ระหว่างซ่อม" แบบนี้ว่าได้ ถ้าเอา Series 3 มาให้ใช้ครับ
อ่าน web board ช่วงนี้ รู้สึกว่า แต่ละคน ความคาดหวัง หลากหลายจริงๆ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :P ::)

กระซิบต่อ..... (อีกแล้ว)

ว่า BSI ในอนาคต BMW ไม่มีนโยบายปล่อยให้ซื้อเพิ่มหรือจัดโปรโมชั่น "6 ปี" แล้วนะฮะ ใครที่ได้ไปแล้วก็ได้ไป
คงเป็นเพราะปัญหาเคลมในระยะยาวน่ะล่ะครับ ทำให้ margin กำไรของ BMW TH ลดลง
แค่ 5 ปีนี่ BMW TH ก็จุกแล้ว แต่ละรายการ maintainance
เลยตัดปัญหาไปเลย

ที่ว่า X3 มัน step เดียวกับ 5 series ก็คงเพราะราคามันใกล้ๆกัน ราว 3 ล้านบาทกระมังครับ เห็นด้วยในแง่นี้ครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ SM.

รถทดแทน ขึ้นกับบริษัทครับ ว่าจะทำให้ลูกค้าหรือเปล่า นอกจากนี้อาจจะได้มาจากการซื้อประกัน ป.1 บางประเภทด้วย (ประเภทที่จ่ายแพงกว่าปกติ :-X :-X)

ส่วนรถทดแทนให้ตรงรุ่นกับรถที่เข้าซ่อม ไม่มีใครทำหรอกครับ ถ้างั้น บริษัทก็ต้อง stock รถไว้ทุกรุ่นเลย เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ส่วนมากก็จะมีพวก 3-series / C-Class ที่เป็น sedan ถ้าได้นอกเหนือจากนี้ก็จะเป็นรถ demo ของดีลเลอร์ครับ ที่เอามาให้แทน

ออฟไลน์ Ty ESC

มาม่า ตาเต็ม แค่รถแทน

ขอให้ซ่อมเสร็จเฝเร็วๆแล้วไม่มีอาการอื่นนะครับ
ขับอะำรก็ไม่สบายใจเท่าขับรถตัวเอง

ออฟไลน์ Stp

ผมเองตอนเขาเสนอรถสำรองก็คงได้แค่ C-Class หละครับ นั่งไม่สบายเลยไม่เอาดีกว่า ผมไม่ต้องเข้าออฟฟิศประจำ ช่วงนั้นก็เลยหยุดการใช้รถไป 2-3 วัน เพราะเคสผมยังขับเคลื่อนได้ปกติ แต่มีความเสี่ยง ทางเยอรมันเลยยอมอนุมัติให้เปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่

ฝั่ง Benz ก็มีบริการรถสำรองดูเหมือนจะแค่ปีแรกเองมั้ง ถ้าดูจากรายละเอียดนี้ http://www.mercedes-benz.co.th/content/thailand/mpc/mpc_thailand_website/thng/home_mpc/passengercars/home/financialservices/MB_Protection.html#_int_passengercars:home:core-navi:MB_Protection

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nottii77

ขอตอบแยกเป็นข้อๆนะครับ

1.ได้ลองเสนอให้เค้าซื้อคืน หรืออะไรแบบนั้นมั้ยครับ -----  ผมได้พูดกับทาง ผจก.ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ไปตั้งแต่วันรุ่นขึ้นที่ส่งรถเข้า 0 แล้วครับ  ทางนั้นตอบมาว่า เรื่องซื้อคืนหรือเปลี่ยนคันน่าจะเป็นไปได้ยาก เพราะจะขอซ่อมขอแก้ไขก่อนครับว่าปัญหาที่เกิดจะหายมั้ย  แปลง่ายๆก็เท่ากับว่า ลองซ่อมไปก่อนแล้วเอ็งเอาไปขับดูซิว่าจะมีปัญหามั้ย  ถ้าคิดแบบนี้ก็เท่ากับว่าถ้าผมรับรถกลับไปใช้ผมคือหนูทดลองฝีมือช่าง ใช่มั้ยครับ??  ซึ่งอยู่ดีๆจะให้ผมเอาชีวิตเข้ามาเสี่ยงโดยที่ไม่สิ่งตอบแทนอะไรให้มันก็ยังไงๆอยู่ ดังนั้นผมจึงได้ถามไว้ในรายละเอียดของกระทู้ว่า ผมควรจะเรียกร้องอะไรเพิ่มบ้างกับการที่ต้องเสี่ยงใช้รถคันนี้

ผมขอชี้แจงว่า การที่ผมตัดสินใจจ่ายเงินในราคาของรถใหม่ นั่นหมายความว่า ผมต้องการสินค้าในสภาพสมบูรณ์ 100% ตามที่ผู้ขายเสนอขายใช่มั้ยครับ
แต่ปรากฏว่า สินค้าที่ผมจ่ายเงินในราคาเต็ม แต่ผมเอาสินค้าที่ชำรุดมา

กลับกัน ถ้าทางคนขายเสนอผมว่า "รถคันนี้ไม่100%นะ  งั้นลดราคา ขายถูกหน่อย อาจจะมีปัญหาบ้าง คุณจะเอามั้ย" ถ้ากรณีแบบนี้ ผมตกลงซื้อเท่ากับผมยอมรับในตัวสินค้าที่อาจจะมีปัญหา  ผมจะไม่เรียกร้อง ไม่บ่นเลยครับ

2. ถ้ามันซ่อมไม่จบ ขายซากอะไรงี้ ก็ซ่อมแล้วไปขาย  ---  ถ้าซ่อมไม่จบแล้วต้องขายซาก หรือ ถ้าทาง BMWTH รับซื้อคืน ผมก็ยินดีครับ  แต่!!!  คำถามคือจะซื้อในราคาเท่าไหร่ เพราะแบบนี้ครับ

ถ้าผมบอกว่าผมตั้งใจจะใช้ X3 คันนี้ 10ปี  ราคาซื้อ 3.5ล้าน  10ปีผ่านไปอาจจะขายได้ 5แสน  = ส่วนต่าง 3ล้าน/10ปี    = 3แสน/ปี
แต่ถ้า BMWTH จะซื้อคืนในราคาที่ 2.5ล้าน(อาจจะมี +/- ตามราคาตลาด)   = 1ล้าน /1ปี นะครับ

ถามว่า ส่วนต่างตรงนี้ ถ้าจะให้คิดว่าฟาดเคราะห์  ก็ดูท่าเคราะห์จะหนักไปนะครับ

3. ระหว่างนี้ก็ไปเลือกฟอจูนเนอที่ถูกใจเลยไม่ดีกว่าหรอครับ  ---   ถ้าเลือกฟอร์จูนเนอร์ ปัญหาคือ ใครจะเป็นคนจ่ายเงินค่าซื้อรถใหม่ ถ้าผมซื้อ X3 แล้วต้องเสียเงินซื้อฟอร์จูนเนอร์อีกคัน  ผมไม่มีตังขนาดนั้นครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
การที่บอกว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม"  ศุนย์ก็ทำถูกนี่ครับ ก็เอา Series 3 มาให้ใช้ โดยทั่วไป เป็นรถ Test Drive
แต่ถ้าศูนย์ บอกว่า "มีรถรุ่นเดียวกัน ให้ใช้ระหว่างซ่อม" แบบนี้ว่าได้ ถ้าเอา Series 3 มาให้ใช้ครับ
อ่าน web board ช่วงนี้ รู้สึกว่า แต่ละคน ความคาดหวัง หลากหลายจริงๆ

ผมขอตอบกรณีนี้ครับ  ว่า  ที่ผมเลือกซื้อ X3 เนื่องจากครอบครัวของผมมีผู้สูงอายุ และคุณพ่อหัวเข่าไม่ดีครับ  การเข้า-ออกจากรถจึงเป็นเงื่อนไขสำคัญในการเลือกซื้อ X3 ครับ

ถ้าจะบอกว่าผมคาดหวัง ผมยอมรับครับว่าคาดหวังจริงๆ คาดหวังเยอะด้วยครับ

ขอบคุณมากๆที่เข้าใจครับ 

ออฟไลน์ O_o"

ถ้า 5 series ว่าง ศูนย์คงจัดคิวให้แล้วละครับ ยังไงลองใช้ 3 series ไปก่อน 1-2 อาทิตย์

ถ้า 5 series คิวว่างก็ค่อยเอาไปเปลี่ยนครับ ยังไงตกลงกับทางศูนย์บริการไว้ก่อน

โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมไม่เครียดกับรถสำรองที่ใช้ตอนนี้นะครับ และไม่น่าจะเป็นประเด็นยาวขนาดนี้ด้วย

สิ่งที่ควรจะเครียดคือรถ X3 ที่จอดรอซ่อมมากกว่าครับ ว่าจะแก้ปัญหาจบมั้ย

ยังไงเอาใจช่วยครับ ให้ซ่อมกลับมาเป็นปกติเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ keikun

• **
รบกวนถ้ามีอะไรคืบหน้าช่วยบอกกล่าวหน่อยนะครับ เพราะผมก็ถอยรุ่นนี้มาเหมือนกันมีปัญหานิดหน่อยมา แต่ยังโชคดีที่ไม่มีอะไรหนักครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ keng

มุมมองของผม ได้ Series 3 มาใช้ทดแทน ผมรับได้ครับ

แต่ที่ห่วงคือ ซ่อมแล้วอาการหายรึเปล่า เอาใจช่วยให้ซ่อมจบไวๆครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
อัลคาทัซนี่ แค้นเคืองอะไรกับ bmw ม่แต่ชาติปางก่อนป่าวครับ 555 เม้นแต่ละอย่าง อคติล้วนๆไม่มีสมองเจือปนเลย
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ทำไม จขกท ถึงเข้าใจว่า x3 คลาสเดียวกับ series5 ครับ ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า 3
X3 คลาสเดียวกับซีรี่ 3
X1 คลาสเดียวกับซีรี่ 1
X4 คลาสเดียวกับซีรี่ 4
X5 คลาสเดียวกับซีรี่ 5
X6 คลาสเดียวกับซีรี่ 6
และมี prototype x7 อยู่ ถ้าออก production car ขาย
ก็คลาสเดียวกับซีรี่ 7
ผมว่าการที่ 0 ให้รถคลาสเดียวกันมาทดแทนให้ใช้ถือว่าดีมากๆละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 17:04:49 โดย boneshiro »
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ voyager

เอิ่ม .. อยากรู้ครับว่ามียี่ห้อไหนบ้าง ที่มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมเป็นรถรุ่นเดียวกับที่ซื้อทุกครั้งไป
ส่วนที่ท่านเตือน X3 lci คอมแอร์จะเสียทั้งล็อต ระวังให้ดี รถผมX3 lci ผลิตใกล้เคียงกับรถท่าน เย็นสบายปรกติดีครับ
เรื่องเครื่องกับเกียร์20d-zfสหกรณ์  ลงในหลายๆรุ่น reliable ผมมั่นใจเคยเจอคนใช้ทะลุสามแสนแล้ว

ทำไม จขกท ถึงเข้าใจว่า x3 คลาสเดียวกับ series5 ครับ ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า 3
X3 คลาสเดียวกับซีรี่ 3
X1 คลาสเดียวกับซีรี่ 1
X4 คลาสเดียวกับซีรี่ 4
X5 คลาสเดียวกับซีรี่ 5
X6 คลาสเดียวกับซีรี่ 6
และมี prototype x7 อยู่ ถ้าออก production car ขาย
ก็คลาสเดียวกับซีรี่ 7
ผมว่าการที่ 0 ให้รถคลาสเดียวกันมาทดแทนให้ใช้ถือว่าดีมากๆละครับ

ทำไมผมถึงเข้าใจแบบนั้น  ---   เนื่องจากผมเข้าไปนั่งใน serie 3 แล้วมันแคบกว่า X3 ที่ใช้อยู่ครับ  และเปรียบเทียบจากราคาของ X3 ที่ซื้อมา   แต่เพิ่งมาทราบจากเพื่อนสมาชิกว่า X3 = serie 3  ก็เพราะกระทู้นี่อ่ะครับ

0 ให้รถมาใช้มันก็ดีที่ให้มาอ่ะครับ และทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกขอบคุณอยู่ตลอดเวลา แต่ ถ้าผมสะดวกที่จะใช้รถเก๋ง ผมคงไม่ซื้อ X3 แต่แรกแล้วครับ คงออกเป็นรถเก๋งมาแทน ประหยัดเงินไปตั้งเยอะ

เอิ่ม .. อยากรู้ครับว่ามียี่ห้อไหนบ้าง ที่มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมเป็นรถรุ่นเดียวกับที่ซื้อทุกครั้งไป
ส่วนที่ท่านเตือน X3 lci คอมแอร์จะเสียทั้งล็อต ระวังให้ดี รถผมX3 lci ผลิตใกล้เคียงกับรถท่าน เย็นสบายปรกติดีครับ
เรื่องเครื่องกับเกียร์20d-zfสหกรณ์  ลงในหลายๆรุ่น reliable ผมมั่นใจเคยเจอคนใช้ทะลุสามแสนแล้ว

ดีใจด้วยครับ ที่ได้รถที่ไม่มีปัญหา  ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากได้แบบนั้นอ่ะครับ ไม่ได้สนุกกับการที่ต้องมานั่งเครียดแบบนี้สักนิดเลยครับ

อยากรู้ครับว่ามียี่ห้อไหนบ้าง ที่มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมเป็นรถรุ่นเดียวกับที่ซื้อ

ตอบจากประสบการณ์จริงนะครับ ไม่ได้เจตนาหาเรื่องแต่อย่างใด ---  อาผมเอาแคมรี่ไฮบริดเข้าซ่อม ก็ได้รถเทส รุ่นเดียวกันมาใช้ทดแทนจนซ่อมเสร็จครับ แต่ถามว่าทุกครั้งมั้ย  ข้อนี้ไม่แน่ใจเพราะอาเอารถไปทิ้งไว้แค่ครั้งเดียวครับ

รบกวนถ้ามีอะไรคืบหน้าช่วยบอกกล่าวหน่อยนะครับ เพราะผมก็ถอยรุ่นนี้มาเหมือนกันมีปัญหานิดหน่อยมา แต่ยังโชคดีที่ไม่มีอะไรหนักครับ

ยินดีครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

คนละประเด็นเลยครับ ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นข้อกฎหมายหรือสัญญาอะไรทั้งสิ้นครับ ถ้าสัญญาหรือประกันระบุว่ารถสำรองใล้ให้เป็นมอไซด์เวฟ 115 ซีซี ก็ตามนั้นครับ

ประเด็นที่ผมพูดคือ ประเด็นที่หลายๆ ท่านพยามยามจะยัดเยียดซีรียส์ 3 ให้ จขกท ต่างหากครับ ซึ่งผมเองก็ยังบอกว่า ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้ว แค่ยังดีไม่สุด ตามมุมมองของผู้บริโภคที่เดือดร้อนเท่านั้นเองครับ ไม่เกี่ยวกับข้อสัญญาที่ออกมาเพื่อปกป้อง "ผู้ขาย" ครับ

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นนั้นครับ ที่ผมบอกคือจากที่ทางประกันได้ให้รถใช้ระหว่างซ่อม ถ้าถูกตามที่เขียนไว้ก็คือตามนั้นครับ และเนื่องจากที่เขียนไว้มันกว้างเลยต่อรองตัวรถกันได้ว่ามีคันที่ดีกว่าให้ใช้มั้ย ไม่งั้นก่อนจ่ายเงินคุณต้องไปบังคับให้เขียนไปว่าใช้รถสำรองเป็นรุ่นเดิมเท่านั้น ไม่งั้นก็บังคับประกันไม่ได้ตะหาก ที่ผมแย้งน่ะก็ไอ้คำว่าดีกว่าของคุณนั่นแหละ ไม่มีดีกว่า แย่กว่าอะไรทั้งนั้น อยากได้แบบที่ว่าก็ต่อรองเอาเองหรือบังคับให้เขียนลงไปเลย ไม่ใช่แค่บ้านเรา เมืองนอกเค้าก็เป็นอย่างนี้นี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 19:30:19 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ kreaninw

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นนั้นครับ ที่ผมบอกคือจากที่ทางประกันได้ให้รถใช้ระหว่างซ่อม ถ้าถูกตามที่เขียนไว้ก็คือตามนั้นครับ และเนื่องจากที่เขียนไว้มันกว้างเลยต่อรองตัวรถกันได้ว่ามีคันที่ดีกว่าให้ใช้มั้ย ไม่งั้นก่อนจ่ายเงินคุณต้องไปบังคับให้เขียนไปว่าใช้รถสำรองเป็นรุ่นเดิมเท่านั้น ไม่งั้นก็บังคับประกันไม่ได้ตะหาก ที่ผมแย้งน่ะก็ไอ้คำว่าดีกว่าของคุณนั่นแหละ ไม่มีดีกว่า แย่กว่าอะไรทั้งนั้น อยากได้แบบที่ว่าก็ต่อรองเอาเองหรือบังคับให้เขียนลงไปเลย ไม่ใช่แค่บ้านเรา เมืองนอกเค้าก็เป็นอย่างนี้นี่แหละ

คำว่าดีกว่าของผมคือ การรับผิดชอบลูกค้าแบบนี้ "ในความคิดผม" มันยังไม่ดีพอครับ ขอย้ำอีกทีว่า ไม่เกี่ยวกับสิ่งที่คุณพูดเลยซักนิด อย่าลากผมเข้าไปในประเด็นของคุณสิครับ เพราะผมก็ทิ้งท้ายไว้แต่โพสแรกแล้วว่า "ในทางปฏิบัติ" มันอาจจะยังห่างไกลกับสิ่งที่มันควรจะเป็น สิ่งที่คุณพูดไม่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมพูดซักนิด คุณพูดในสิ่งที่มันเป็นอยู่ ผมพูดในสิ่งที่ถ้ามันเป็นแบบนั้นแบบนี้ได้ มันจะดีกว่าสิ่งที่เป็นอยู่ สรุปคือ คุณพูดคนละเรื่องกับผม แต่ดันมาตอบในเรื่องที่ผมพูดซะงั้น เหมือนผมดูหนังวิทยาศาสตร์กำลังไปดาวอังคารกันอยู่ ไอเราก็กลัวว่าจรวจมันจะไปไม่ถึง แต่คุณมาบอกว่าที่นั่นผีดุ กลายเป็นกลัวผี???

อีกข้อคือ แล้วมันเรื่องอะไรที่จะต้องไปบังคับใครให้ทำสัญญาตามแบบที่คุณต้องการกันครับ? ผู้ขายมีหน้าที่ขายตามข้อกำหนดที่เขาพอใจ ผู้ซื้อก็จะซื้อสินค้าหรือบริการต่อเมื่อยอมรับเงื่อนไขในสินค้าหรือบริการของผู้ขายได้ ก็เท่านั้นครับ  :-\ โอเคร จขกท ยอมรับในเงื่อนไขต่างๆ ตั้งแต่ซื้อรถแล้ว แต่มันคนละเรื่องกับควรไม่ควรแล้วแต่กรณีไปครับ อันนี้เป็นความเห็น ไม่ใช่ข้อกฎหมายหรือสัญญาอะไร ต้องแยกให้ออกจากกัน

ผมถามจริงๆ เหอะครับ ถ้าเป็นไปได้ คุณอยากให้ทุกค่ายมีรถสำรองใช้ระหว่างซ่อมมั้ยครับ? แต่จะมีคนประเภทนึงที่ออกมาบอกว่า ที่ไม่มีมันก็ไม่ได้ผิดอะไร ด้วยเหตุผลที่ว่าในประกันไม่ได้ระบุไว้ แม้ว่าจะมีใครเดือดร้อนจากการไม่มีรถใช้เป็นเดือนๆ โดยใช่เหตุเลยก็ตาม (ผมถามหน่อยเหอะครับ มันเรื่องอะไรซื้อรถใหม่มาแล้วต้องเอาไปรื้อไปซ่อมเป็นเดือนตั้งแต่แรก) ซึ่งมันก็ถูกครับ ถ้าคิดจะปกป้องผู้ขายขนาดนั้น ส่วนผู้ซื้อก็ซวยไป แบบนี้ไงครับ สคบ บ้านเราเลยอ่อนปวกเปียก  ;D ;D ;D

จริงๆ ว่าไป ผมก็ไม่ได้ซื้อรุ่นนี้ ไม่ใช่เรื่องที่ผมเดือดร้อนนะครับ แค่เห็นแบบนี้แล้วมันอดไม่ได้เท่านั้น เผ่นดีกว่าครับ เสียเวลามากกก  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 20:40:32 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ Jazz Cool

• **
ผมเองเคยใช้ crv ซื้อมาไม่นานก็ต้องเข้าซ่อมปประมาณ3-4 วัน ทางศูนย์ก็ใจดีเสนอ CRV รถทดลองขับมาให้ใช้ ปรากฎต่อมาซ่อมไม่หาย เอากลับไปอีก คราวนี้ได้ Jazz มาใช้แทนซะงั้น
ต่อมาเปลี่ยนมาใช้ Lexus RX ยังไปทันจะเปลี่ยนป้ายทะเบียน ก็ต้องมีการเคลม ทางศูนย์จัด CT มาให้ใช้ ขนาด Lexus ที่ขึ้นชื่อด้านการบริการขั้นเทพ ยังสามารถเสนอให้ได้แค่นี้ ต่างกันทั้งราคา ระดับ ขนาดรถ ผมก็เอามาใช้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรมาก คิดแค่ว่าก็ยังดีกว่าไม่มีแทน เพราะเอาเข้าจริงๆเอามาผมก็แทบไม่ได้ใช้ มันอึดอัดน่ะครับ
สรุปคือ เข้าใจครับว่าเป็นใครก็อยากจะได้รถแทนเหมือนรุ่นของรถเรา หรือบางคนอาจจะหวังว่าได้รถแทนที่เหนือกว่ารถเรา ซึ่งผมว่าทางศูนย์ก็อยากจะให้ถ้าเค้าให้ได้ แต่ถ้าเค้าทำเต็มที่แล้ว เราก็คงทำอะไรไม่ได้ จะโวยวายไป ทางศูนย์อาจจะบอก งั้นก็รอจนกว่าจะมีรถที่ตรงรุ่นว่างแล้วกัน ซึ่งก็ไม่รู้จะอีกนานแค่ไหน ให้มองเห็นว่าทางศูนย์ก็พยายามจะช่วยเหลือเราเท่าที่จะทำได้แล้วก็พอ
หวังว่ารถจะซ่อมหายเป็นปกตินะครับ เอาใจช่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 22:25:42 โดย Jazz Cool »

ออฟไลน์ tierak

หบายๆ ความเห็นไม่ได้ช่วยความกระจ่างให้ จขกท.เล้ย
ปวดหัวกับบริษัทรถไม่พอ ยังต้องมาปวดหัวตอบกระทู้ในบอร์ดด่วย :'( :'( :'(

ผมเองเคยใช้ crv ซื้อมาไม่นานก็ต้องเข้าซ่อมปประมาณ3-4 วัน ทางศูนย์ก็ใจดีเสนอ CRV รถทดลองขับมาให้ใช้ ปรากฎต่อมาซ่อมไม่หาย เอากลับไปอีก คราวนี้ได้ Jazz มาใช้แทนซะงั้น
ต่อมาเปลี่ยนมาใช้ Lexus RX ยังไปทันจะเปลี่ยนป้ายทะเบียน ก็ต้องมีการเคลม ทางศูนย์จัด CT มาให้ใช้ ขนาด Lexus ที่ขึ้นชื่อด้านการบริการขั้นเทพ ยังสามารถเสนอให้ได้แค่นี้ ต่างกันทั้งราคา ระดับ ขนาดรถ ผมก็เอามาใช้ แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรมาก คิดแค่ว่าก็ยังดีกว่าไม่มีแทน เพราะเอาเข้าจริงๆเอามาผมก็แทบไม่ได้ใช้ มันอึดอัดน่ะครับ
สรุปคือ เข้าใจครับว่าเป็นใครก็อยากจะได้รถแทนเหมือนรุ่นของรถเรา หรือบางคนอาจจะหวังว่าได้รถแทนที่เหนือกว่ารถเรา ซึ่งผมว่าทางศูนย์ก็อยากจะให้ถ้าเค้าให้ได้ แต่ถ้าเค้าทำเต็มที่แล้ว เราก็คงทำอะไรไม่ได้ จะโวยวายไป ทางศูนย์อาจจะบอก งั้นก็รอจนกว่าจะมีรถที่ตรงรุ่นว่างแล้วกัน ซึ่งก็ไม่รู้จะอีกนานแค่ไหน ให้มองเห็นว่าทางศูนย์ก็พยายามจะช่วยเหลือเราเท่าที่จะทำได้แล้วก็พอ
หวังว่ารถจะซ่อมหายเป็นปกตินะครับ เอาใจช่วย

ขอบคุณมากๆครับ