ผู้เขียน หัวข้อ: Update ความคืบหน้ากระทู้ "เตือนผู้ใช้ BMW ทุกท่าน โดยเฉพาะรถใหม่ที่เพิ่งถอย"  (อ่าน 15398 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
หบายๆ ความเห็นไม่ได้ช่วยความกระจ่างให้ จขกท.เล้ย
ปวดหัวกับบริษัทรถไม่พอ ยังต้องมาปวดหัวตอบกระทู้ในบอร์ดด่วย :'( :'( :'(

555  ขอบคุณที่เข้าใจนะครับ

ผมไม่ถือหรอกครับ ถ้าใครจะว่าผมเรื่องมาก หรือเรื่องเยอะ  เพราะสำหรับผมแล้วเมื่อจ่ายเงินซื้อของใหม่ เราก็ควรจะได้ของใหม่จริงๆที่ไม่มีปัญหาให้ต้องมานั่งปวดหัวทีหลัง 

รถจะมี Defect บ้างผมเข้าใจครับ แต่ต้องไม่เป็นปัญหาที่ส่งผลถึงความปลอดภัยของผู้ใช้   กรณีของผมที่ คอมแอร์มีปัญหา ผมต้องขับรถแบบไม่มีแอร์วันอาทิตย์ตอนบ่ายแถวๆ central world ในสภาพเหงื่อท่วมตัว อันนั้นผมก็ยังพอรับได้ แต่มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะไม่พอใจบ้าง ถูกต้องมั้ยครับ

แต่สำหรับเคสนี้ที่ มีปัญหาของระบบส่งกำลังซึ่งเกิดในขณะที่ขับขี่บนท้องถนนและเป็นตอนระหว่างเร่งแซงรถคันหน้า  จะให้ผมยอมรับปัญหาแบบนี้ บอกตามตรงว่า ผมทำไม่ได้ครับ ถ้าเป็นท่านอื่นที่ยอมรับ Defect แบบนี้ได้ผมก็ขอคาราวะจากใจครับ

ผมอ่านบางคอมเมนต์ที่บางท่านมาตอบนั้น ผมก็รู้สึกเฉยๆนะครับ เพราะคนเราอาจจะมองต่างมุมกันได้ และบางกรณีถ้าเราไม่ใช่คนที่เป็นคนประสบกับเหตุการณ์นั้นเอง ก็อาจจะไม่เข้าใจ มันก็เป็นเรื่องธรรมชาติครับ

ผมแค่อยากถามความเห็นท่านอื่นว่า  ถ้ารถของผมซ่อมเสร็จแล้วและทาง 0บริการยืนยันว่าซ่อมจบแน่นอน แบบนี้ผมควรจะเรียกร้องหรือยื่นเงื่อนไขใดๆก่อนที่จะเซ็นต์รับรถมั้ยครับ??

เพราะว่า ถ้าเกิดเอารถออกมาแล้วปัญหามันยังไม่จบ ถ้ามีอุบัติเหตุเกิดแบบนี้ผมไม่แย่หรอครับ    ต่อให้ไม่เกิดอุบัติเหตุ การที่ต้องเอารถกลับไปเข้า 0อีกครั้ง มันก็ไม่ใช่สิ่งที่น่ายินดีสักนิด

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
หบายๆ ความเห็นไม่ได้ช่วยความกระจ่างให้ จขกท.เล้ย
ปวดหัวกับบริษัทรถไม่พอ ยังต้องมาปวดหัวตอบกระทู้ในบอร์ดด่วย :'( :'( :'(

555  ขอบคุณที่เข้าใจนะครับ

ผมไม่ถือหรอกครับ ถ้าใครจะว่าผมเรื่องมาก หรือเรื่องเยอะ  เพราะสำหรับผมแล้วเมื่อจ่ายเงินซื้อของใหม่ เราก็ควรจะได้ของใหม่จริงๆที่ไม่มีปัญหาให้ต้องมานั่งปวดหัวทีหลัง 

รถจะมี Defect บ้างผมเข้าใจครับ แต่ต้องไม่เป็นปัญหาที่ส่งผลถึงความปลอดภัยของผู้ใช้   กรณีของผมที่ คอมแอร์มีปัญหา ผมต้องขับรถแบบไม่มีแอร์วันอาทิตย์ตอนบ่ายแถวๆ central world ในสภาพเหงื่อท่วมตัว อันนั้นผมก็ยังพอรับได้ แต่มันก็เป็นเรื่องธรรมดาที่จะไม่พอใจบ้าง ถูกต้องมั้ยครับ

แต่สำหรับเคสนี้ที่ มีปัญหาของระบบส่งกำลังซึ่งเกิดในขณะที่ขับขี่บนท้องถนนและเป็นตอนระหว่างเร่งแซงรถคันหน้า  จะให้ผมยอมรับปัญหาแบบนี้ บอกตามตรงว่า ผมทำไม่ได้ครับ ถ้าเป็นท่านอื่นที่ยอมรับ Defect แบบนี้ได้ผมก็ขอคาราวะจากใจครับ

ผมอ่านบางคอมเมนต์ที่บางท่านมาตอบนั้น ผมก็รู้สึกเฉยๆนะครับ เพราะคนเราอาจจะมองต่างมุมกันได้ และบางกรณีถ้าเราไม่ใช่คนที่เป็นคนประสบกับเหตุการณ์นั้นเอง ก็อาจจะไม่เข้าใจ มันก็เป็นเรื่องธรรมชาติครับ

ผมแค่อยากถามความเห็นท่านอื่นว่า  ถ้ารถของผมซ่อมเสร็จแล้วและทาง 0บริการยืนยันว่าซ่อมจบแน่นอน แบบนี้ผมควรจะเรียกร้องหรือยื่นเงื่อนไขใดๆก่อนที่จะเซ็นต์รับรถมั้ยครับ??

เพราะว่า ถ้าเกิดเอารถออกมาแล้วปัญหามันยังไม่จบ ถ้ามีอุบัติเหตุเกิดแบบนี้ผมไม่แย่หรอครับ    ต่อให้ไม่เกิดอุบัติเหตุ การที่ต้องเอารถกลับไปเข้า 0อีกครั้ง มันก็ไม่ใช่สิ่งที่น่ายินดีสักนิด
ถ้าเป็นผม ผมจะขอให้มีการเปลี่ยนคันให้ใหม่ ถ้าเกิดปัญหาขึ้นอีก เพราะถ้าไม่อย่างนั้น อาจจะเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันไม่คุ้มกัน การที่ซื้อรถแพง แต่ต้องมาซ่อมบ่อยๆมันไม่ใช่เรื่องที่ดีเลยครับ เสียทั้งเวลาทั้งเงิน ถึงจะซ่อมฟรีก็เหอะ แต่มันก็ต้องมีค่าอย่างอื่นอยู่ดี รอบนี้จะทางศูนย์จะอ้างไม่ได้แล้วนะครับ ว่าเปลี่ยนรถไม่ได้ เพราะคุณซ่อมแบบชุ่ยๆ แล้วปัญหาก็ไม่จบ ลองดูครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Teera

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
การที่บอกว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม"  ศุนย์ก็ทำถูกนี่ครับ ก็เอา Series 3 มาให้ใช้ โดยทั่วไป เป็นรถ Test Drive
แต่ถ้าศูนย์ บอกว่า "มีรถรุ่นเดียวกัน ให้ใช้ระหว่างซ่อม" แบบนี้ว่าได้ ถ้าเอา Series 3 มาให้ใช้ครับ
อ่าน web board ช่วงนี้ รู้สึกว่า แต่ละคน ความคาดหวัง หลากหลายจริงๆ

ผมขอตอบกรณีนี้ครับ  ว่า  ที่ผมเลือกซื้อ X3 เนื่องจากครอบครัวของผมมีผู้สูงอายุ และคุณพ่อหัวเข่าไม่ดีครับ  การเข้า-ออกจากรถจึงเป็นเงื่อนไขสำคัญในการเลือกซื้อ X3 ครับ

ถ้าจะบอกว่าผมคาดหวัง ผมยอมรับครับว่าคาดหวังจริงๆ คาดหวังเยอะด้วยครับ
มันอยู่ที่มุมมองจริงๆ บางคน เห็นว่า ดีแล้ว มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม
แต่ก็มีอีกหลายคน รวมถึงคุณ คิดว่า ไม่ยุติธรรมเลย ซื้อรถตั้งแพง บลาๆ ๆ
ผมเลือกที่จะ ไม่คาดหวัง เพราะ จะได้ไม่ผิดหวังครับ ส่วนตัว พอใจ ถ้าเอา S3 มาให้ใช้ระหว่างซ่อม ซึ่ง คุณไม่พอใจ ก็ไม่ผิดครับ
ลองฟ้อง สคบ สิครับ มาบ่นในนี้ จะมีคนทำให้คุณหงุดหงิด เสียเวลาปล่าวๆ

ส่วนเรื่อง หลังจากนี้ จะทำอย่างไร ถ้าเป็นผม ก็คงต้องรับรถมาใช้ก่อน หาก มีการเสียที่จุดเดิมอีก คงต้องคุย ว่าจะมีทางออกอย่างไร BM รับผิดชอบไหม ที่ ซ่อมไม่หาย ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง คงต้องพิ่งกฏหมาย

ผมขออวยพรให้หายครับ เพราะ ถ้าไม่หาย คุณก็จะมีเรื่องให้ปวดหัวอีกเยอะ เอาใจช่วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2016, 20:40:38 โดย Teera »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อย่าหาว่าอะไรเลยนะครับ ผมขอไม่เห็นด้วยนะครับ ที่ว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อมก็ดีแล้ว" คือ มันดีจริงๆ ครับ ดีกว่าหลายๆ ยี่ห้อที่ไม่มีให้ มันดีจริงๆ อันนั้นผมเห็นด้วยครับ แต่มันดีแล้วอย่างที่ว่าหรือยัง ถ้าถามผมนะครับ ผมว่ามันยังไม่จัดว่าดีแล้ว หรือพูดง่ายๆ ว่า BMW ได้รับผิดชอบปัญหาอย่างสมบูรณ์แล้วนั่นเองครับ

คือ หลายๆ ท่าน ต้องการให้ จขกท พอใจที่ได้รับ 3 series มาใช้ใช่มะครับ? ด้วยเหตุผลที่ว่าเพราะยี่ห้ออื่นไม่มี แต่ BMW มีรถให้ เลยกลายเป็นว่าดีแล้ว ดีที่สุดแล้ว เลยพากันมาบ่น จขกท ว่าเอ็งจะเอาอะไรนักหนาวะ  :-\ เปรียบเทียบง่ายๆ ว่า ถ้าสมมติข้อสอบมีคะแนนเต็ม 10 ค่ายอื่นสอบตกได้ 0 คะแนน ส่วน BMW สอบได้คะแนน 3 คะแนน เต็ม 10 เลยเป็นเหตุผลที่ทำให้ BMW ไม่ต้องไปโรงเรียนแล้ว ไม่ต้องเข้าเรียนแล้ว จบการศึกษาไปเลยงั้นหรือครับ? แล้วสิ่งที่เราได้จากการปกป้อง BMW คืออะไร คือเด็กเรียนห่วยคนหนึ่ง ที่ดันเรียนเก่งที่สุดในชั้นเรียนห้องโหล่ไงหละครับ

ผมพูดง่ายๆ นะครับ ถ้า จขกท เค้าโอเครกับ 3 series ก็คงได้ซื้อ 3 series มาใช้แต่แรกแล้ว คงไม่ได้ได้ซื้อ X3 มาใช้หรอกครับ พูดอย่างนี้อาจจะยังไม่เห็นภาพ สมมตินะครับ ถ้าผมมีความจำเป็นต้องใช้รถกระบะขนปูน เลยซื้อมาใช้เพื่อทำงานหารายได้ อยู่มาวันหนึ่งรถเสีย ต้องซ่อมอาจใช้เวลาเป็นเดือน ทางศูนย์เลยรับผิดชอบผมด้วยการนำเอารถ PPV มาให้ผมใช้แทน ด้วยเหตุผลว่าใช้พื้นฐานเดียวกับกระบะ หน้าตาก็เหมือนกัน หรือจะบอกว่ามีรถให้ใช้ก็ดีแล้วนี่ แบบนี้ผมไม่ตายหรือครับ ให้ผมนั่งคุยกับกระสอบปูนหัวขาวไปทำงานทุกวันคงไม่ไหวมั้งฮะ แบบนี้พูดกันตามตรงคุณให้รถผมมาใช้แบบเสียไม่ได้ แต่ไม่ได้ถามเลยว่าผมต้องการใช้แบบไหน ผมควรจะได้ใช้อะไรจากเงินที่ผมจ่าย และเลือกไปแล้วนั่นอะครับ   :-X :-X :-X

มีรถให้ใช้แทนแบบนี้ ผมถือว่าดีมากๆ เลยครับ แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ จริงๆ ควรดีกว่านี้ คือ รถต้องเป็นรุ่นเดียวกันกับที่ซื้อครับ เพราะจะได้ใช้แทนกันได้ตามจุดประสงค์เดียวกัน อันนี้ตามหลักการเป็นแบบนี้ครับ ผมรู้ว่าภาคปฏิบัติอาจจะยังห่างไกล  ;D ;D ;D

ขึ้นกับประกันครับ ถ้ามีระบุไว้ว่าเป็นรุ่นเดิมแน่นอนก็ตามนั้น แต่คุณจะหาประกันแบบนั้นได้หรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึง ราคาประกันก็จะเป็นอีกเรทนึงแน่นอน ที่ต่างประเทศก็เป็นแบบไม่ระบุรุ่นหรือยี่ห้อ เช่นขับเทสล่าแล้วต้องซ่อม รถใช้ระหว่างซ่อมกลับเป็น volvo เนื่องจากบริษัทประกันเป็นคนจัดหาให้ เพราะงั้นเคสที่บอกว่าในกรณีที่มีรถใช้ระหว่างซ่อมตรงนี้ถือว่าทางบริษัทเค้าทำตามข้อตกลงไว้ครับ ซึ่งตรงนี้ทางเจ้าของกระทู้ได้มีการต่อรองจะใช้รุ่นอื่นก็ทำได้ครับไม่แปลกอะไร  ไม่มีดี หรือดีกว่านี้ หรือแย่กว่านี้อะไรทั้งนั้น ขึ้นกับประกันว่าเขียนไว้ยังไง

คนละประเด็นเลยครับ ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นข้อกฎหมายหรือสัญญาอะไรทั้งสิ้นครับ ถ้าสัญญาหรือประกันระบุว่ารถสำรองใล้ให้เป็นมอไซด์เวฟ 115 ซีซี ก็ตามนั้นครับ

ประเด็นที่ผมพูดคือ ประเด็นที่หลายๆ ท่านพยามยามจะยัดเยียดซีรียส์ 3 ให้ จขกท ต่างหากครับ ซึ่งผมเองก็ยังบอกว่า ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้ว แค่ยังดีไม่สุด ตามมุมมองของผู้บริโภคที่เดือดร้อนเท่านั้นเองครับ ไม่เกี่ยวกับข้อสัญญาที่ออกมาเพื่อปกป้อง "ผู้ขาย" ครับ

ผมไม่ได้พูดถึงประเด็นนั้นครับ ที่ผมบอกคือจากที่ทางประกันได้ให้รถใช้ระหว่างซ่อม ถ้าถูกตามที่เขียนไว้ก็คือตามนั้นครับ และเนื่องจากที่เขียนไว้มันกว้างเลยต่อรองตัวรถกันได้ว่ามีคันที่ดีกว่าให้ใช้มั้ย ไม่งั้นก่อนจ่ายเงินคุณต้องไปบังคับให้เขียนไปว่าใช้รถสำรองเป็นรุ่นเดิมเท่านั้น ไม่งั้นก็บังคับประกันไม่ได้ตะหาก ที่ผมแย้งน่ะก็ไอ้คำว่าดีกว่าของคุณนั่นแหละ ไม่มีดีกว่า แย่กว่าอะไรทั้งนั้น อยากได้แบบที่ว่าก็ต่อรองเอาเองหรือบังคับให้เขียนลงไปเลย ไม่ใช่แค่บ้านเรา เมืองนอกเค้าก็เป็นอย่างนี้นี่แหละ

คำว่าดีกว่าของผมคือ การรับผิดชอบลูกค้าแบบนี้ "ในความคิดผม" มันยังไม่ดีพอครับ ขอย้ำอีกทีว่า ไม่เกี่ยวกับสิ่งที่คุณพูดเลยซักนิด อย่าลากผมเข้าไปในประเด็นของคุณสิครับ เพราะผมก็ทิ้งท้ายไว้แต่โพสแรกแล้วว่า "ในทางปฏิบัติ" มันอาจจะยังห่างไกลกับสิ่งที่มันควรจะเป็น สิ่งที่คุณพูดไม่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมพูดซักนิด คุณพูดในสิ่งที่มันเป็นอยู่ ผมพูดในสิ่งที่ถ้ามันเป็นแบบนั้นแบบนี้ได้ มันจะดีกว่าสิ่งที่เป็นอยู่ สรุปคือ คุณพูดคนละเรื่องกับผม แต่ดันมาตอบในเรื่องที่ผมพูดซะงั้น เหมือนผมดูหนังวิทยาศาสตร์กำลังไปดาวอังคารกันอยู่ ไอเราก็กลัวว่าจรวจมันจะไปไม่ถึง แต่คุณมาบอกว่าที่นั่นผีดุ กลายเป็นกลัวผี???

อีกข้อคือ แล้วมันเรื่องอะไรที่จะต้องไปบังคับใครให้ทำสัญญาตามแบบที่คุณต้องการกันครับ? ผู้ขายมีหน้าที่ขายตามข้อกำหนดที่เขาพอใจ ผู้ซื้อก็จะซื้อสินค้าหรือบริการต่อเมื่อยอมรับเงื่อนไขในสินค้าหรือบริการของผู้ขายได้ ก็เท่านั้นครับ  :-\ โอเคร จขกท ยอมรับในเงื่อนไขต่างๆ ตั้งแต่ซื้อรถแล้ว แต่มันคนละเรื่องกับควรไม่ควรแล้วแต่กรณีไปครับ อันนี้เป็นความเห็น ไม่ใช่ข้อกฎหมายหรือสัญญาอะไร ต้องแยกให้ออกจากกัน

ผมถามจริงๆ เหอะครับ ถ้าเป็นไปได้ คุณอยากให้ทุกค่ายมีรถสำรองใช้ระหว่างซ่อมมั้ยครับ? แต่จะมีคนประเภทนึงที่ออกมาบอกว่า ที่ไม่มีมันก็ไม่ได้ผิดอะไร ด้วยเหตุผลที่ว่าในประกันไม่ได้ระบุไว้ แม้ว่าจะมีใครเดือดร้อนจากการไม่มีรถใช้เป็นเดือนๆ โดยใช่เหตุเลยก็ตาม (ผมถามหน่อยเหอะครับ มันเรื่องอะไรซื้อรถใหม่มาแล้วต้องเอาไปรื้อไปซ่อมเป็นเดือนตั้งแต่แรก) ซึ่งมันก็ถูกครับ ถ้าคิดจะปกป้องผู้ขายขนาดนั้น ส่วนผู้ซื้อก็ซวยไป แบบนี้ไงครับ สคบ บ้านเราเลยอ่อนปวกเปียก  ;D ;D ;D

จริงๆ ว่าไป ผมก็ไม่ได้ซื้อรุ่นนี้ ไม่ใช่เรื่องที่ผมเดือดร้อนนะครับ แค่เห็นแบบนี้แล้วมันอดไม่ได้เท่านั้น เผ่นดีกว่าครับ เสียเวลามากกก  :-X

ขนาดอเมริกาที่กฏหมายคุ้มครอบผู้บริโภคสูงขนาดนั้นยังทำไม่ได้เลยครับ มันมีเหตุผลของมันที่ทำไม่ได้ครับ จริงที่บ้านเรากฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคยังไม่ดีพอแต่ไม่เกี่ยวกับเคสนี้ ผมถึงบอกว่าที่คุณพูดมาน่ะมันไม่มีจริง คุณมองในมุมของผู้บริโภคเท่านั้นมันไม่พอ ลองย้อนไปมองมุมผู้ให้บริการบ้างว่ามันทำได้หรือไม่ อย่าสักแต่ด่าว่ามีแต่ปกป้องผู้ขาย คุณลองเป็นเจ้าของธุรกิจแล้วต้องมาเจอข้อผูกมัดแน่นๆกระดิกไม่ได้จะเกิดอะไรขึ้น เค้าก็เจ๊งสิครับ หารถไม่ได้โดนฟ้องกระจายธุรกิจล่ม แล้วใครมันจะทำ? ต่างประเทศที่ภาษีรถยนต์ต่ำกว่าเราและค่าครองชีพสูงๆเค้ายังไม่ทำเลย เคสนี้จัดรถให้ถึงจะไม่ใช่รุ่นเดิมแต่ก็ไม่น่าเกลียดและได้ทำตามข้อตกลงแล้ว    แล้วเรื่องอะไรที่ต้องไปบังคับให้ทำตามสัญญาที่คุณต้องการ ก็นั่นน่ะสิ ถ้าไม่คิดจะถามว่ามีบริการแบบนี้มั้ยแล้วพอเกิดปัญหาจะมาโวยวายอย่างเดียวมันดีแล้วหรือครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
 สิ่งที่ผู้บริโภคต้องการ ถ้าคุณพร้อมจ่ายค่า service อะไรมันก็ทำได้ทั้งนั้นแหละ    เหมือนคุณซื้อตั๋ว low cost  air asia   คุณต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเอง   ตั๋วเปลี่ยนวันไม่ได้ และอีกสารพัด  ลองเปรียบกับชั้น first class   option เพียบ   ความทุกข์คือซื้อตั๋ว low cost แต่ไปคาดหวัง first class   

ถ้าในสัญญาของ BMW  มีข้อระบุว่า ระหว่างซ่อม มีรถสำรองให้ใช้ในรุ่นเดียวกัน    ในกรณีของเจ้าของกระทู้ที่ออกมาโวยวายว่าได้รถ spec ต่ำกว่าอันนี้ไม่ผิด และสมควรกระทำ    แต่ถ้าไม่มีในข้อสัญญา  การที่ทางศูนย์เสนอให้รถยืมใช้ผมก็ว่าเป็นการแสดงความมีน้ำใจในระดับหนึ่ง 

จะรถอะไรมันก็มี risk ที่มีโอกาสเสียทั้งนั้น   BENZ  TOYOTA  ก็มีหมด  ขนาด FTN รุ่นที่อยากได้  ก็ยังมีปัญหาเลย  (และผมก็ยังนึกไม่ออกเลยว่าถ้าซื้อ FTN มา ผู้สูงอายุจะใช้ขึ้นลงได้ยังไง  ขนาดคุณย่าผม ตอนให้ไปรับที่โรงพยาบาลยังบอกไม่เอา SUV เพราะขึ้นลงลำบาก

ก็ขอให้รถคุณแก้ปัญหาได้จบ   หลังจากนั้นถ้าเติมน้ำมันก็แนะนำให้เลือกปั้มไว้ใจได้ น้ำมันเกรดพรีเมี่ยม  ดูแลรถตามอายุใช้งาน ก็จะลดความเสี่ยงไปได้เยอะครับ 

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
หลายๆท่านครับ พี่เค้าจบแล้ว เรื่องรถสำรอง ตอนนี้ เข้าต้องการอยากรู้ว่าจะทำไงก่อนเซ็นรับรถอย่าหลงประเด็นกันครับ มันจบนานแล้ว ไม่งั้นเด่วได้ต้มมาม่ากันได้อีก พี่เค้าบ่นเพราะมันนั่งไม่ค่อยสบายแค่นั้น แต่เอามาสำรองก็ไม่เป็นไรครับ พอกันได้แล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
การที่บอกว่า "มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม"  ศุนย์ก็ทำถูกนี่ครับ ก็เอา Series 3 มาให้ใช้ โดยทั่วไป เป็นรถ Test Drive
แต่ถ้าศูนย์ บอกว่า "มีรถรุ่นเดียวกัน ให้ใช้ระหว่างซ่อม" แบบนี้ว่าได้ ถ้าเอา Series 3 มาให้ใช้ครับ
อ่าน web board ช่วงนี้ รู้สึกว่า แต่ละคน ความคาดหวัง หลากหลายจริงๆ

ผมขอตอบกรณีนี้ครับ  ว่า  ที่ผมเลือกซื้อ X3 เนื่องจากครอบครัวของผมมีผู้สูงอายุ และคุณพ่อหัวเข่าไม่ดีครับ  การเข้า-ออกจากรถจึงเป็นเงื่อนไขสำคัญในการเลือกซื้อ X3 ครับ

ถ้าจะบอกว่าผมคาดหวัง ผมยอมรับครับว่าคาดหวังจริงๆ คาดหวังเยอะด้วยครับ
มันอยู่ที่มุมมองจริงๆ บางคน เห็นว่า ดีแล้ว มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม
แต่ก็มีอีกหลายคน รวมถึงคุณ คิดว่า ไม่ยุติธรรมเลย ซื้อรถตั้งแพง บลาๆ ๆ
ผมเลือกที่จะ ไม่คาดหวัง เพราะ จะได้ไม่ผิดหวังครับ ส่วนตัว พอใจ ถ้าเอา S3 มาให้ใช้ระหว่างซ่อม ซึ่ง คุณไม่พอใจ ก็ไม่ผิดครับ
ลองฟ้อง สคบ สิครับ มาบ่นในนี้ จะมีคนทำให้คุณหงุดหงิด เสียเวลาปล่าวๆ

ส่วนเรื่อง หลังจากนี้ จะทำอย่างไร ถ้าเป็นผม ก็คงต้องรับรถมาใช้ก่อน หาก มีการเสียที่จุดเดิมอีก คงต้องคุย ว่าจะมีทางออกอย่างไร BM รับผิดชอบไหม ที่ ซ่อมไม่หาย ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง คงต้องพิ่งกฏหมาย

ผมขออวยพรให้หายครับ เพราะ ถ้าไม่หาย คุณก็จะมีเรื่องให้ปวดหัวอีกเยอะ เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

สิ่งที่ผู้บริโภคต้องการ ถ้าคุณพร้อมจ่ายค่า service อะไรมันก็ทำได้ทั้งนั้นแหละ    เหมือนคุณซื้อตั๋ว low cost  air asia   คุณต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเอง   ตั๋วเปลี่ยนวันไม่ได้ และอีกสารพัด  ลองเปรียบกับชั้น first class   option เพียบ   ความทุกข์คือซื้อตั๋ว low cost แต่ไปคาดหวัง first class   

ถ้าในสัญญาของ BMW  มีข้อระบุว่า ระหว่างซ่อม มีรถสำรองให้ใช้ในรุ่นเดียวกัน    ในกรณีของเจ้าของกระทู้ที่ออกมาโวยวายว่าได้รถ spec ต่ำกว่าอันนี้ไม่ผิด และสมควรกระทำ    แต่ถ้าไม่มีในข้อสัญญา  การที่ทางศูนย์เสนอให้รถยืมใช้ผมก็ว่าเป็นการแสดงความมีน้ำใจในระดับหนึ่ง 

จะรถอะไรมันก็มี risk ที่มีโอกาสเสียทั้งนั้น   BENZ  TOYOTA  ก็มีหมด  ขนาด FTN รุ่นที่อยากได้  ก็ยังมีปัญหาเลย  (และผมก็ยังนึกไม่ออกเลยว่าถ้าซื้อ FTN มา ผู้สูงอายุจะใช้ขึ้นลงได้ยังไง  ขนาดคุณย่าผม ตอนให้ไปรับที่โรงพยาบาลยังบอกไม่เอา SUV เพราะขึ้นลงลำบาก

ก็ขอให้รถคุณแก้ปัญหาได้จบ   หลังจากนั้นถ้าเติมน้ำมันก็แนะนำให้เลือกปั้มไว้ใจได้ น้ำมันเกรดพรีเมี่ยม  ดูแลรถตามอายุใช้งาน ก็จะลดความเสี่ยงไปได้เยอะครับ

ขออนุญาติตอบแยกเป็นข้อๆนะครับ

1.สิ่งที่ผู้บริโภคต้องการ ถ้าคุณพร้อมจ่ายค่า service อะไรมันก็ทำได้ทั้งนั้นแหละ    เหมือนคุณซื้อตั๋ว low cost  air asia   คุณต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเอง   ตั๋วเปลี่ยนวันไม่ได้ และอีกสารพัด  ลองเปรียบกับชั้น first class   option เพียบ   ความทุกข์คือซื้อตั๋ว low cost แต่ไปคาดหวัง first class   

---  อันนี้เห็นด้วย 100% ครับ ว่า ถ้าเรายอมจ่ายเงินแพงเพื่อซื้อบริการที่สูงกว่า เราก็ควรที่จะได้สิ่งที่ดีกว่าสมกับที่เราจ่ายเงินไปครับ  ถ้าคิดแบบนี้นั่นหมายความว่า เมื่อผมยอมจ่ายเงินเพื่อซื้อรถยนต์ BMW มาใช้ ผมก็ควรที่จะได้รับสินค้า/บริการที่สมกับที่ผมจ่ายเงินไปถูกต้องใช่มั้ยครับ??

กรณีซื้อตั๋วแบบ First class เราก็หวังสิทธิ์พิเศษตรงนั้น เช่น เข้า-ออก เครื่องก่อน ,เบาะกว้าง นั่งสบายกว่า ,การบริการที่เหนือกว่าการซื้อตั๋วแบบ low cost

กรณีซื้อรถยี่ห้อหรู ราคาแพง เราก็หวังเรื่อง ภาพลักษณ์,ความปลอดภัย,สมรรถนะ,คุณภาพ,การบริการ ที่ดีกว่ารถทั่วไป   
ผมเปรียบเทียบแบบนี้ไม่รู้จะตรงกับที่ท่านยกตัวอย่างมาหรือป่าว

แล้วถ้าเกิดจ่ายเงินซื้อตั๋วแบบ First class แต่กลับได้รับการบริการ,สิทธิพิเศษที่เท่ากับคนซื้อตั๋ว low cost  แบบนั้นเราควรต้องยอมรับและพอใจในสิ่งที่ได้รับมาจากการที่ยอมเสียเงินมากกว่าหรือครับ?

"สิ่งที่ผู้บริโภคต้องการ ถ้าคุณพร้อมจ่ายค่า service อะไรมันก็ทำได้ทั้งนั้นแหละ" <---- ผมไม่เข้าตรงประโยคนี้ครับ เพราะตอนที่ผมไปออกรถ เค้าก็ไม่ได้มีเงื่อนไขพิเศษให้ผมซื้อบริการเพิ่ม เช่น จ่ายเพิ่ม 5,000บาท เพื่อจัดรถรุ่นเดียวกันให้ใช้ถ้าหากต้องนำรถเข้า 0บริการ     และประกัน ป.1 ก็แถมมาให้กับตัวรถเป็นของบริษัท MSIG

2.  ถ้าในสัญญาของ BMW  มีข้อระบุว่า ระหว่างซ่อม มีรถสำรองให้ใช้ในรุ่นเดียวกัน    ในกรณีของเจ้าของกระทู้ที่ออกมาโวยวายว่าได้รถ spec ต่ำกว่าอันนี้ไม่ผิด และสมควรกระทำ    แต่ถ้าไม่มีในข้อสัญญา  การที่ทางศูนย์เสนอให้รถยืมใช้ผมก็ว่าเป็นการแสดงความมีน้ำใจในระดับหนึ่ง 

2.1 ถ้าในสัญญาของ BMW  มีข้อระบุว่า ระหว่างซ่อม มีรถสำรองให้ใช้ในรุ่นเดียวกัน <--- ตรงนี้ผมคิดว่าไม่น่าจะมีครับระบุไว้ครับ

2.2 ในกรณีของเจ้าของกระทู้ที่ออกมาโวยวายว่าได้รถ spec ต่ำกว่าอันนี้ไม่ผิด และสมควรกระทำ <--- ขอชี้แจงว่า ผมไม่ได้โวยวาย และ ที่ผมพิมพ์ในกระทู้แรกนั้น ถ้าคุณย้อนกลับไปอ่านจะพบว่า ผมได้พิมพ์ว่า "ผมได้สอบถามไปว่า รถที่นำเข้าซ่อมคือ X3 แต่ทำไมถึงได้รถสำรองใช้เป็นรุ่น serie 3 เพราะเมื่อเปรียบเทียบรุ่นแล้วควรเป็น serie 5 
คำตอบ   =  รถรุ่น serie 5 มีแค่คันเดียว ซึ่งลูกค้าท่านอื่นนำไปใช้อยู่ เลยให้เป็นรุ่น serie 3 มาแทน"

แต่ถ้าการที่ผมสอบถามนั้น ทำให้ท่านเข้าใจว่าเป็นการโวยวาย ผมต้องขออภัยด้วยครับ และจะนำมาปรับปรุงตัวเองต่อไป

***  ตอนนี้ผมได้รู้จากเพื่อนสมาชิกแล้วว่า X3 ต้องเทียบกับ Serie3 ไม่ใช่ Serie 5 ครับ ***

3. จะรถอะไรมันก็มี risk ที่มีโอกาสเสียทั้งนั้น   BENZ  TOYOTA  ก็มีหมด  ขนาด FTN รุ่นที่อยากได้  ก็ยังมีปัญหาเลย 

--- ถูกต้องครับ และเห็นด้วยครับ ว่าทุกอย่างมีโอกาสเสีย  ขอ copy ประโยคที่พิมพ์ไปแล้วมาตอบนะครับ

" X3 ของผมที่เจอนั้น ปัญหาแรกเลยคือ คอมแอร์เสีย และระบบไฟรวน ซึ่งผมเข้าใจครับว่าทุกยี่ห้อมันมี Defect กันได้ รายละเอียดอยู่ในกระทู้แรกที่เคยตั้งครับ

แต่ปัญหา คอมแอร์ และระบบไฟรวน มันเป็นปัญหาเล็กมากสำหรับ Defectล่าสุดที่เกิดขึ้นล่าสุด เพราะว่า สิ่งที่เกิดขึ้นนั้นมันอาจส่งผลให้เกิดอุบัติเหตุถึงแก่ชีวิตได้ครับ

สำหรับผม รถ 1คันการจะมี Defectบ้าง ผมสามารถยอมรับได้ แต่ต้องไม่เป็นปัญหาที่ทำให้มีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุครับ ถ้าวันนั้นผมแซงในจังหวะที่เหมือนการขับปกติ ป่านนี้ผมอาจจะได้เข้า ICU แล้วครับ

และที่ผมเตือนนั้น  ไม่ได้เตือนไม่ให้ท่านอื่นซื้อครับ  แต่เตือนเพราะผมคิดว่ารถที่ผลิตในล็อตเดียวกับผมอาจจะมีปัญหาเหมือนกันครับ และเหนืออื่นใดที่ผมยอมจ่ายเงินแพงกว่ารถญี่ปุ่นร่วม 2ล้านบาท เพราะต้องการสินค้าที่มีคุณภาพเหนือกว่าครับ "

4. และผมก็ยังนึกไม่ออกเลยว่าถ้าซื้อ FTN มา ผู้สูงอายุจะใช้ขึ้นลงได้ยังไง  ขนาดคุณย่าผม ตอนให้ไปรับที่โรงพยาบาลยังบอกไม่เอา SUV เพราะขึ้นลงลำบาก

---  คำถามนี้ผมขอยังไม่ตอบนะครับ

5.   ก็ขอให้รถคุณแก้ปัญหาได้จบ   หลังจากนั้นถ้าเติมน้ำมันก็แนะนำให้เลือกปั้มไว้ใจได้ น้ำมันเกรดพรีเมี่ยม  ดูแลรถตามอายุใช้งาน ก็จะลดความเสี่ยงไปได้เยอะครับ

---  ขอบคุณท่านมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ

หลายๆท่านครับ พี่เค้าจบแล้ว เรื่องรถสำรอง ตอนนี้ เข้าต้องการอยากรู้ว่าจะทำไงก่อนเซ็นรับรถอย่าหลงประเด็นกันครับ มันจบนานแล้ว ไม่งั้นเด่วได้ต้มมาม่ากันได้อีก พี่เค้าบ่นเพราะมันนั่งไม่ค่อยสบายแค่นั้น แต่เอามาสำรองก็ไม่เป็นไรครับ พอกันได้แล้วครับ

ขอบคุณที่ติดตามมากๆเลยครับ  อ่านที่คุณตอบมาแล้วชื่นใจทุกครั้งเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไงก็รบกวนอัพเดทเมื่อมีความคืบหน้าด้วยนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะมีข้อเสนอรับประกันอะไหล่ส่วนที่เปลี่ยนใหม่เพิ่มเติมหรือเปล่า พอดีอยากทราบตรงนี้ด้วยน่ะครับ