ผู้เขียน หัวข้อ: Honda เค้าขายดีมากกกกกเลยเป็นเยี่ยงนี้หรือครับ  (อ่าน 10410 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เคยไปดู CRV & HRV เมื่อ 2-3 เดือนก่อน จะขอ Test drive เซลบอกว่ารถอยู่อีก 0 นึงต้องรอรถมาประจำที่นี่ครับ ผมงงไปเลย นึกว่าทุก 0 ควรมีรถให้ลูกค้า Test drive เพราะ Brand อื่นเค้ามีให้ Test drive ทุกครั้งที่ไปดู แล้วยังเจออีกว่า เสาร์-อาทิตย์ ก็ปิดให้บริการ แล้วคนทำงานจะเอารถเข้า 0 ตอนไหนฟระเนี่ย ไม่ทราบที่อื่นเจอแบบผมไหมหรือคือปกติของ HONDA เค้า

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: Honda เค้าขายดีมากกกกกเลยเป็นเยี่ยงนี้หรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:41:38 »
มันก็แล้วแต่ศูนย์ หลายๆศูนย์ก็มีรถพร้อมให้ลองขับทุกโมเดล ถ้าศูนย์ไหนไม่มีโทรไปแจ้งลูกค้าสัมพันธ์ได้ครับ

ผมก็เคยเจอไม่ใช่ศูนย์เดียวด้วย ให้ลองขับวนในโชว์รูม แบบนี้ผมก็รับไม่ได้

ออฟไลน์ J_Serie5

Re: Honda เค้าขายดีมากกกกกเลยเป็นเยี่ยงนี้หรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:55:12 »
ไปลองที่ศูนย์hondaที่อยู่ใกล้แยกพัฒนาการสิครับ อยู่ฝั่งตรงข้ามเยื้องๆตึก modernform ผมเคยหา CRV / HRV อยู่พักนึง ศูนย์นี้มีให้ลองทั้ง2รุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:59:16 »
ไปลองที่ศูนย์hondaที่อยู่ใกล้แยกพัฒนาการสิครับ อยู่ฝั่งตรงข้ามเยื้องๆตึก modernform ผมเคยหา CRV / HRV อยู่พักนึง ศูนย์นี้มีให้ลองทั้ง2รุ่นเลยครับ

ผมมีประวัติกับศูนย์นี้อยู่ ในวันที่ซีวิคออก ศูนย์อื่นมีเทอร์โบให้ลอง ศูนย์นี้ไม่มี แถมตอนเอารถเข้าเช็ค sa เถียงเจ้าของรถ ถ้าเป็นคนทั่วไปก็คงแก้ตัวอะไรไม่ได้ ผมต้องไปหาหลักฐานที่เถียงไม่ออกมาถึงยอมแก้ให้ แต่ฝีมือช่างถือว่าให้ผ่านครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 22:09:09 »
รถออกนานแล้วบางทีไม่มีรถทดลองเหลือแล้วครับ  หมดช่วงพีคเขารีบขายก่อนเพื่อให้ได้ราคาดีที่สุด  บางดีลเลอร์ีหลาบสาขาก็ใช้วนรุ่นกัน  ไม่ได้เป็นแค่ฮอนด้าครับยี่ห้ออื่นก็เป็น 

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 22:44:35 »
นึกว่าฮอนด้าเปิดเสาร์อาทิตย์ทุกที่นะครับนั่น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 23:03:36 »
เท่าที่ผมเคยเห็น ข้ออ้างมีทุกยี่ห้อครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 23:03:55 »
ลอง Toyota บ้างไหมครับ ผมเจอ Altis รถทดลองขับ พนง. ขับไปซื้อข้าวเที่ยง พอรถมาจอดจะลองไปเปิดดู ท่านล็อคกุญแจเสร็จเรียบร้อยเดินไปแบบไม่เหลียวลูกค้าสักนิด ผมเดินออกเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 23:05:13 »
ในจังหวัดที่ผมอยู่
หลายยี่ห้อ หลายศูนย์ ใช้เวียนรถเอาครับ
ประมาณว่า ลงทุน 1 ได้ 2

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 23:10:10 »
ศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมนี่ ไม่ใช่แค่ลองขับ ไปถามราคาพนักงานยังไม่สนใจเลยครับ นึกว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของศูนย์ฮอนด้าไปแล้วซะอีกที่ต้องหยิ่งหน่อย ไม่สนใจลูกค้า  ;D

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 23:37:21 »
เป็นเรื่องปรติอยู่เเล้วครับที่บาง0จะมีรถเทส เเละบาง0จะไม่มีรถเทส ไม่ใช่ทุก0จะมีรถเทสนะครับ หรือถ้ามีก็ไม่ครบทุกรุ่น

จริงๆโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ครับว่า0นั้นมีรถเทสรุ่นนั้นๆไหม ถ้าไม่มีก็ให้เซลส์หารถมาให้เทสเเล้วนัดวันที่จะเข้าไป หรือไม่ก็หา0ที่มีรถเทสรุ่นนั้นๆที่ท่านสนใจไปเลย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 00:33:08 »
ปกติครับ รถเทสส่วนใหญ่จะเป็นตัวท็อป แต่หลายๆรุ่นก็ไม่ใช่ตัวท็อป
แล้วทุก0ก็ไม่ได้มีทุกคันทุกรุ่น บางทีต้องรอส่วนกลางที่จะวนมา0ครับ อาจจะ15วันหรืออะไรก็แล้วแต่ดีลกันไว้
ส่วนหยุดเสาร์อาทิตย์เนี่ยผมไม่เคยเจอนะ หลังบ้านเปิดวันอาทิตย์ หน้าบ้านยังไงก็ต้องเปิดทุกวัน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 00:43:48 »
นึกถึงตัวเอง ศูนย์ฟอร์ดอุดรผมต้องนั่งรอช่างพักเที่ยงซะงั้นครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 01:36:34 »
ทั้งสองอย่างนั้นขึ้นอยู่กับศูนย์บริการแต่ละที่ครับ ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 02:30:27 »
ปกติครับ ที่จะมีหรือไม่ก็ตัดขายไปแล้ว
และใช้รถเวียนกับศูนย์อื่นเจ้าของเดียวกัน

แต่ผมว่าไม่มีไปเลยยังดีซะกว่า
ศูนย์ Nissan จันทบุรีนะครับ
จะไปลอง X-trail รถ Test จอดอยู่เห็นๆ
เซลนั่งสุมหัวคุยกันไม่สนใจ พอถามเซลบอก
พี่เดินไปดูที่รถเองได้เลย พอไปดูเองที่รถ
"รถแม่งล๊อค" สาดดดดดดดดดดดด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 06:55:09 »
กลายเป็นกระทู้รวมความไม่เอาไหนของศูนย์และพนักงานทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 08:18:04 »
แล้วแต่ศูนย์นะ แต่ศูนย์แถวบ้านให้ขับบนถนนวนสัก 5 กิโลเอง :P

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 08:21:47 »
อยู่ที่ศูนย์ครับ อย่าลืมว่าการซื้อรถเทสไดรฟ์ คือ ศูนย์ลงทุนเอง ไม่ใช่ honda แจกให้ฟรี ดังนั้นการที่เค้าจะให้ใครเทส ก็ต้องระมัดระวังเหมือนกัน ถ้าดูมาลองเล่นๆ เค้าก็คงไม่ค่อยอยาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับนโยบายของศูนย์ ว่าจะบริการดีแค่ไหนด้วย

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 08:53:21 »
เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อครับ แล้วแต่ศูนย์นะครับ Sale Honda ที่เจอก็บริการดีนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 09:34:12 »
ฮอนด้านี้ ขึ้นชื่อเรื่องเซลล์ครับ (แต่ผมก็ใช้นะ 555)
เท่าที่คุยดูศูนย์ที่สาย4คุยดีสุดครับ ผมก็ซื้อที่นั่นแล้วก็เอามาเช็คระยะที่แถวๆบ้าน
ผมมักจะซื้อรถอีกที และเอาเข้าศูนย์อีกทีตัดปัญหาเซลล์ ยิ่งหนักก็ไม่ซื้อ 555+

ศูนย์แถวบ้านผมก็คุยดีแต่ของแถมน้อยไปหน่อย ก็เลยออกรถไกลได้รถเร็วของแถมเพียบ อิอิ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:17:44 »
ก็ปกตินะ ถ้าที่ไหนมีรถเทสไดรฟ์พร้อมทุกรุ่นศูนย์นั้นผิดปกติแล้วหละครับ  ::)
รถมันมีอายุของมัน มันก็ต้องหมุนเวียนกันไปเทสในเครือข่ายเดียวกัน เช่นสลับเอาเครื่อง 2.0 กะ 2.5 ดีเซล เบนซิน เวียนผลัดกัน ขืนจอดไว้เฉยๆอายุครบไมล์ไม่ถึงที่กำหนดโล๊ะไปไม่คุ้ม
อยากลองเขาก็นัดให้ลองเทสที่ศูนย์ในเครือเดียวกันได้ หรือนัดมาวันหลังตอนรถมาเอา
อยากเทสจริงยี่ห้อไหนก็ได้สะดวกสุดคือเข้าเวปหลักกรอกรายระเอียดไปเด๋ว จนท.เขาก็ติดมานัดให้เอง

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:48:28 »

ผมมีประวัติกับศูนย์นี้อยู่ ในวันที่ซีวิคออก ศูนย์อื่นมีเทอร์โบให้ลอง ศูนย์นี้ไม่มี แถมตอนเอารถเข้าเช็ค sa เถียงเจ้าของรถ ถ้าเป็นคนทั่วไปก็คงแก้ตัวอะไรไม่ได้ ผมต้องไปหาหลักฐานที่เถียงไม่ออกมาถึงยอมแก้ให้ แต่ฝีมือช่างถือว่าให้ผ่านครับ
ผมพึ่งจะซื้อ city จากที่นี่เหมือนกัน ไม่เคยคิดจะซื้อ honda เลย เพราะพ่อผมเป็นคนใหญ่คนโตใน toyota แต่ตอนนั้นอยากได้รถเล็กขับไปทำงาน ดู vios เครื่องเก่าเกียร์เก่า ไม่เอา yaris น้องใช้แล้ว ไปดู altis ไม่ชอบอีก รอ civic turbo ก็ไม่ไหว สุดท้ายไปจบที่ jazz หรือ city แต่เป็นคนชอบ sedan เลยเอา city มา ตอนซื้อนี่ไม่สนใจผมเลยน่ะ ถามอะไรก็ตอบแบบส่งๆ ไอนั่นแถมไหม ไอนี่แถมไหม เหมือนไม่เต็มใจตอบ จนผมต้องบอกว่า จะซื้อวันนี้เดี๋ยวนี้ พร้อมจ่ายทันที มันถึงสนใจ พอได้รถมา รถมีปัญหา เอาเข้าไปแก้ มันบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ ไม่อยากด่าน่ะ ถ้านี่คือปกติของรุ่นนี้ บอกเลย รถ honda ห่วยแตกมากๆ toyota เครมได้หมด นี่อะไร ปัญหาเกิดจากคุณแท้ๆ รถวิ่งไม่ถึงหมื่นโล มีปัญหาซะแล้ว ปัจจุบันก็ยังไม่ได้แก้ ตอนนี้มีปัญหาเพิ่มมาอีก 2 จุด ว่าอาทิตยหน้าจะเข้าไปโวยวายและ ไม่ไหว เซง!! >:(

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:36:38 »
ผมเรียกเสี่ยขี้เหนียวเจ๊ขี้ตืด คงไม่ใช่นโยบายของพนักงานหรอกครับ ของแบบนี้จะเอาเงินจากลูกค้าโดยไม่ยอมเสียอะไรเลยนี่ งกไปหน่อยมั๊ย! 0ฮอนเป็นแบบนี้จริงๆที่บ้านผมเซลล์ก็ยะโสทั้งที่ไม่ได้อยู่ยโสธร ผิดกับ0มิตซูมีทั้งปาใหม่ มิราจใหม่หรือกระทั่งแลนเซอร์ อีเอ๊กซ์จอดรอให้ลองได้ทุกเวลา เดินไปหาเซลล์บอกขอลองรถแทบจะอุ้มขึ้นรถเลยนะครับ ดูเขาแคร์กับตรงนี้เป็นพิเศษ ของจะขายได้ไม่ได้ไม่ต้องใช้ปากหรือโฆษณาหรอกครับ ออกไปขับกันเลยถูกใจไม่ถูกใจก็ตรงนี้แหละ ใครมันจะอยากแค่เดินดูรอบคันแล้ววางเงินจองบ้าไปแล้ว ค้าขายมักง่ายเอาแต่ได้เห็นว่าเป็นยี่ห้อขายดีตลอดกาลใครก็อยากได้ว่างั้น! (0ซูซุกิก็มีสวิฟ เซียส เซเลให้ลอง) (0เชฟก็มีโคโลราโด ครูซ เทลฯให้ลอง ไม่ขี้เหนียว) (โตโยต้าก็มีทุกรุ่น) (ฟอร์ดก็มี โฟกัสเทอร์โบ เฟียสต้า เรนเจอร์พร้อมให้ลอง) ก็สงสัยว่าฮอนด้าทำไมมีแต่บริโอ!ให้ลอง

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:05:43 »
สงสัยเลียนแบบ Ford

ตอน Fiesta 1.0 มาใหม่ๆก็เวียนรถแบบนี้  ;D

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:54:33 »
แล้วแต่ศูนย์นะครับ เคยเจอบ้างแบบว่าไม่สนใจลูกค้า คือผมก็ถามทั่วๆไป ไม่ได้เจาะ จิก ถามส่วนลด โปรโมชั่น ทำอย่างกะเราไปขอฟรี มีใครจะซื้อรถแล้วไม่ถามส่วนลดโปรโมชั่นบ้างครับ เป็นคำถามเบสิคที่เซลล์ต้องเจอนะ ไม่มีหรือให้น้อยก็ว่ากันไป  :-\

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 14:25:33 »
ลอง Toyota บ้างไหมครับ ผมเจอ Altis รถทดลองขับ พนง. ขับไปซื้อข้าวเที่ยง พอรถมาจอดจะลองไปเปิดดู ท่านล็อคกุญแจเสร็จเรียบร้อยเดินไปแบบไม่เหลียวลูกค้าสักนิด ผมเดินออกเลย

้เอามั่ง ขนาดพี่โต ก็ไม่ต่างกัน ขอลองเทสไดร์ทวิออส พี่ท่านนั่งขับ ผมน้่งข้างคนขับ

เอ่อ นิยามเทศไดร์ทสไตน์พี่โต เป็นแบบนี้เองเหรอ วนถนน รอบนึง เสร็จ ผมลุกออกมามองดูข้างรถ

ไม่มีสติ๊กเกอร์เขียนว่าเป็นรถเทสไดร์ท มิน่าหล่ะไม่ยอมให้ขับ จริงๆ บอกกันก้ได้ว่าไม่มี ขับแบบนี้มันจะไปรู้อะไร

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 14:30:20 »
ถ้าเป็นศูนย์แถวบ้าน ในส่วนการรับรถ+แจ้งซ่อม ดีมากๆ แต่ในส่วนของเซลล์......สมที่เค้าล่ำลือ เดินเอง ดูเอง ไม่มีคนไหนสนใจ มัวแต่จับกลุ่มคุยกัน เรียกมาคุย ถามคำตอบคำแล้วก็เดินกลับจับกลุ่มต่อเฉย ผมนี่ไปไม่เป็นเลย ไม่รู้ก่อนบรรจุเป็นเซลล์เค้าอบรมงานบริการมายังไง หน่วยราชการที่ว่าการอำเภอแถวบ้านยังมีน้ำใจ บริการดีกว่าเยอะมาก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 14:36:05 »
เซลล์ honda ขายเหมือนไม่อยากให้ ชอบให้ลูกค้าไปง้อ เป็นแทบทุกศูนย์

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:46:50 »
แต่ละinvestor อาจจะมีหลายสาขา มี่อาจจะใกล้เคียงกัน
การprovide รถทดสอบก้อต้องคำนึงด้วยครับ เพราะมันต้องลงทุน

หากประสงค์จะทดสอบสามารถติดต่อกับฮอนด้าคอลเซ็นเตอร์ได้นะ  เขาจะนำรถรุ่นที่คุณสนใจมาให้ทดสอบในสาขาที่คุณสะดวกที่สุดเท่าที่ทำได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 22:12:18 »
ศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมนี่ ไม่ใช่แค่ลองขับ ไปถามราคาพนักงานยังไม่สนใจเลยครับ นึกว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของศูนย์ฮอนด้าไปแล้วซะอีกที่ต้องหยิ่งหน่อย ไม่สนใจลูกค้า  ;D

ผมเจอแบบนี้เหมือนกันเลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi