ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไรรถนอกกระแส TOYOTA HARRIER ถึงมีคนไทยซื้อครับ  (อ่าน 26763 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
หรูหราเหมือน lexus หรือคนชอบแบรน toyota แต่ไม่ชอบ lexus หรือคนไม่ชอบ ฟอจูเนอร์ เลยเพิ่มตังค์

คือดียังไง toyota ถึงกล้าเอามาขายในไทย แล้วทำไมไม่โปรโมทเลย

ออฟไลน์ Untouchable

Re: เพราะอะไรรถนอกกระแส TOYOTA HARRIER ถึงมีคนไทยซื้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:52:14 »
เกรย์มาร์เก็ตเอาเข้ามาขายครับ...โตโยต้าไม่ได้ทำตลาดเองครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: เพราะอะไรรถนอกกระแส TOYOTA HARRIER ถึงมีคนไทยซื้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:52:35 »
Harrier จนถึงตอนนี้มีแต่นำเข้าจากผู้นำเข้าอิสระครับไม่ได้ผ่านโตโยต้าเคยมีข่าวว่าจำตลาดเองแล้วก็เงียบไป
ถ้าใครเคยได้ใช้ส่วนใหญ่ติดใจทุกคนตั้งแต่ Gen แรกถึง Gen ล่าสุดที่แยกดีไซน์ออกแบบคนละแบบกับ RX แล้ว

วัสดุการขับขี่ดีนั่งสบายคุณภาพตัวรถน่าสนใจครับเมื่อก่อนกระแสคนเล่นรถนำเข้าจะเยอะมากครับตัวใหม่เองน่าเสียดายตรงเครื่องเล็กไปหน่อย 2.0
ถ้าจะเล่น 2.5 ก็มีแต่ไฮบริด

จะเรียกว่านอกกระแสก็ไม่เชิงครับเมื่อก่อนดาราคนในแวดวงสังคมใช้กันเยอะมากเพียงแต่ว่าไม่ได้ขายผ่านโตโยต้าไทยแลนด์เท่านั้นเองถ้าเอามาขายเองในไทย
น่าจะขายดีมากครับ Alphard Vellfire กล้าเอามาไม่รู้เมื่อไหร่จะเอา harrier มาสักที

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:59:56 »
จริงๆมันเป็นกระแสมาตั่งแต่รุ่นก่อนแล้วละครับ พอรุ่นใหม่เปิดตัวมาอย่างสวยงามก็เลยฮิตกันต่อเนื่องครับ
ขนาดของตัวรถ , ออฟชั่นที่ได้กับราคาที่ไม่ได้แพงมาก อีกทั้งยังเป็นรถญี่ปุ่น ซ่อมง่ายหายห่วง

ในมุมมองของผมที่ไม่เคยลองขับ มันมีดีประมาณนี้แหละที่ทำให้มันฮิต

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:02:43 »
สมัยก่อน lexus ยังไม่ทันเข้ามาทำตลาดในไทย ก็มี TOYOTA HARRIER นี้ละครับ

เกรย์ต่างๆนำเข้ามาขายกันมากมาย โด่งดังมาก เป็นที่นิยม ดารานักแสดง นักการเมือง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:37:31 »
ตามนี้เลยครับ เครดิตมีมาตั้งแต่ก่อนจะแบ่งร่างกลายเป็น Lexus RX เสียอีก

สมัยก่อน lexus ยังไม่ทันเข้ามาทำตลาดในไทย ก็มี TOYOTA HARRIER นี้ละครับ

เกรย์ต่างๆนำเข้ามาขายกันมากมาย โด่งดังมาก เป็นที่นิยม ดารานักแสดง นักการเมือง

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:51:21 »
ช่วงล่างดี ทน ไม่จุกจิก เข้าศูนย์โตโยต้าได้ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 12:58:23 »
ตัวใหม่ผมก็ชอบนะ ดูสวยดี แต่เป็นเกรย์เอาเข้ามา ราคาก็ยังสูงไปนิด น่าจะเอาเข้ามาประกอบในประเทศบ้าง แข่งกับยี่ห้ออื่นๆ  :P

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:04:33 »
ตัวใหม่ผมก็ชอบนะ ดูสวยดี แต่เป็นเกรย์เอาเข้ามา ราคาก็ยังสูงไปนิด น่าจะเอาเข้ามาประกอบในประเทศบ้าง แข่งกับยี่ห้ออื่นๆ  :P
ใช่ครับเอามาประกอบในประเทศแล้วยัดเครื่องดีเซล 2.8

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:15:12 »
รถใช้ดีครับ ผิวสัมผัสวัสดุก็แนวๆ แคมรี่นั่นแหละครับ ช่วงล่างนุ่มถึงขั้นย้วย เน้นนั่งสบายๆ เป็นหลัก เดินทางเป็นครอบครัวไม่เกิน 4 คน ผมให้ 5 ดาวเลยครับ แต่ถ้าเพิ่มเป็น 5 คนเมื่อไหร่ ดูจะอึดอัดไปหน่อย เครื่องยนต์และระบบเกียร์ มันก็ยกมาจากแคมรี่นั่นแหละครับ มาปรับเอานิดๆ หน่อยๆ ลดแรงม้า เพิ่มแรงบิด แต่โดยพื้นฐานแล้วมาจากอันเดียวกัน ซ่อมบำรุงมันเลยไม่น่ากลัวเท่าไหร่ครับ แล้วอีกอย่าง อะไหล่บางตัว ทางโตโยต้าไทยแลนด์เองยังสต็อกไว้ด้วยน่ะครับ ไม่ขายตัวรถ แต่สต็อกอะไหล่ เอากับเค้าสิ  ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:26:47 »
สงสัยอยู่พอดีครับว่า   มันต่างจาก  crv  เยอะมั้ยครับ 
เหมือนน่าจะเป็นคู่แข่งของ crv  เห็นทรงมันคล้ายกัน

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:35:09 »
ขอบคุณครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:43:51 »
สงสัยอยู่พอดีครับว่า   มันต่างจาก  crv  เยอะมั้ยครับ 
เหมือนน่าจะเป็นคู่แข่งของ crv  เห็นทรงมันคล้ายกัน

ต้องลองไปขับเลยค่ะ เหนือกว่า CRV ทุกอย่าง นุ่มกว่า เงียบกว่า งานประกอบดีกว่า(รถนำเข้าจากญี่ปุ่นนี่เนอะ) ออปชั่นเยอะกว่าในปีเดียวกัน(ก็ราคารถต่างกันเป็นล้าน) เผลอๆหาที่ซ่อมได้ง่ายกว่าอีกด้วย(อะไหล่ร่วมกับแคมรี่)

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 13:51:08 »
ใช่ครับเอามาประกอบในประเทศแล้วยัดเครื่องดีเซล 2.8

ยัดเครื่อง 2.8 ดีเซลนี่จบเลยน่ะคับ

เครื่องดีเซล ยิ่งตัว 2.8 เดียวกับ fortuner นี่ไม่สมควรมาอยู่ใน HARRIER เลยคับ

ถ้าเคยขับจะรู้เลยว่า HARRIER ปล่อยมีแต่เบนซิลต่อไปดีแล้วคับ มาดีเซลจะพาลให้ไม่มีคนซื้อเอา

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 15:07:36 »
ตัวแรก xu10 ผมไม่ค่อยให้คะแนนความพรีเมี่ยมเท่าไหร่เลยนะ
คุณภาพการขับขี่ไม่ค่อยต่างกับ rav 4 / crv นั่งก็ไม่สบายนัก เคยใช้อยู่พักนึง
ตัว 2 xu20 อันนี้สุดยอด ที่บ้านยังมีใช้อยู่คันนึง
รถปี 2003 แต่มี radar cruise control ฝาหลังไฟฟ้า โช๊คไฟฟ้าที่ทน ขับ 4 เกาะถนนแน่น พวงมาลัย 4 ทิศทางไฟฟ้า + ยกเอง ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ
เบาะใหญ่ แม้ผิวสัมผัสจะธรรมดา เบาะหลังเอนได้ มันเลยเป็นรถที่จะขับเองก็เกาะถนนดี เครื่องแรง จะนั่งก็สบาย
หน้าตาสวย ดูสปอร์ตเหมือนคันไม่ใหญ่ ทั้งๆที่คันใหญ่ หลังคากระจก panoramic พอบวกกับความทนของ toyota แล้ว มันเลยเป็น luxury ที่คนทั่วไปเข้าถึงได้ เซอร์วิสไม่แพง
ตัวใหม่ยังไม่เคยขับ แต่หน้าตาน่าลิ้มลองนัก รอมือ 2 ราคาลงก่อนค่อยเจอกัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 15:29:30 »
ด้านการขับขี่อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าต่างกันยังไง แต่คิดว่าคู่แข่งมันก็คงใช่น่ะครับ เพียงแต่ว่ามันประกอบที่ญี่ปุ่น มันเลยได้วัสดุต่างๆ รวมถึงของเล่นออฟชัน เยอะกว่ารถที่ประเทศไทย
อารมณ์มันคงเหมือน camry version ออสเตเรียมั้งครับ ที่เหมือนกันกับเรา เพียงแต่ประเทศเราใช้วัสดุดีกว่า งานประกอบดีกว่า พอเวลาเราส่ง camry บ้านเราไปขายที่ออสเตเรีย มันจึงถูกจัดให้ position สูงกว่า ทั้งๆ ที่เครื่องย์เกียร์เหมือนกันหมด แต่ด้วยมันดูสวยกว่า ดูดีกว่า วัสดุและการประกอบดีกว่า และเป็นรถนำเข้า camry บ้านเราจึงแพงกว่าไปโดยปริยายรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 15:55:28 »
เพิ่งรู้ว่ามันเป็นคู่แข่งCrv

ดูภายในTOYOTA HARRIERมันหรูกว่าเยอะมาก แบบว่าพอๆกับNX

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 16:05:57 »

ต้องลองไปขับเลยค่ะ เหนือกว่า CRV ทุกอย่าง นุ่มกว่า เงียบกว่า งานประกอบดีกว่า(รถนำเข้าจากญี่ปุ่นนี่เนอะ) ออปชั่นเยอะกว่าในปีเดียวกัน(ก็ราคารถต่างกันเป็นล้าน) เผลอๆหาที่ซ่อมได้ง่ายกว่าอีกด้วย(อะไหล่ร่วมกับแคมรี่)

เพราะไม่มีเกรย์ไหนให้ลองขับเลยครับ ผมเลยต้องตัดใจ ชอบที่ที่สวยหรู ราคาไม่แรงมาก
ถ้าได้ลองแล้วมัน เงียบ นุ่ม จริงคงตัดสินใจไม่ยาก

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 16:26:33 »
รุ่นนี้นำเข้าโดย gray 100% ไม่ได้นำเข้าโดย Toyota Thailand

ผมว่ามันเปนรถ grey ที่ขายดีมากๆๆ เจอบนถนนบ่อยมากกว่า  Sylphy Pulsar ซะอีก

อะไรที่ทำให้ขายดี

1. ภาพลักษณ์และความที่มันดูแพงเมื่อเทียบกับราคาขายช่วง สองล้านต้นถึงสองล้านปลาย ราคานี้จะได้แค่ Suv premium ไซส์น่ารักอย่าง GLA, X1, Q3 ขณะที่ Harrier ได้ไซส์เดียวกับ X3, GLC ในราคาย่อมเยากว่าเปนล้าน

2. คนส่วนมากยังคิดว่ามันเปนฝาแฝดกับ Lexus RX เหมือนเจนก่อน ทั้งที่ตอนนี้มันแยกกันชัดเจนแล้ว

ทำไม Toyota ไม่นำเข้ามาเอง

ตอนนี้เข้าใจว่า Harrier มีขายเปน JDM เท่านั้น ไม่มีส่งออกอย่างเปนทางการ ถ้ามีก้อไม่แน่ แต่อย่ามาโหดแบบ Alphard ละกัน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 17:25:18 »
คนอื่นผมไม่ทราบ แต่คุณแม่ผมซื้อเพราะหน้าตารูปร่างล้วนๆเลยครับ

คุณแม่ชอบรถแนวๆ suv บวกกับหน้าตาสวยงามสะกดจิตมาก เท่านั้นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 17:52:57 »
ปกติไม่ค่อยถูกจริตกับ toyota แต่พอเห็น harrier แล้วอยากได้เลย

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 18:44:27 »
เคยนั่งรถเพื่อนครับโฉมปัจจุบัน นุ่มสบายกว่า CRV พอสมควรเลย (เรื่องเก็บเสียงด้วย)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 18:47:04 »
รถเป็ด ครบทุกอย่างที่ครไทยต้องการ
ใหญ่ นั่งสบาย หรู ยกสูง อเนกประสงค์
มน ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ยี่ห้อไม่ยี้ ขายต่อราคาดี

มันนั่งสบายขับง่าย(แต่ไม่ได้ขับดีซิ่งๆนะ) และทนมากๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ nappyhippo55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:00:04 »
อยากสอบถามครับ ถ้าจะเล่น harrier มือสอง โฉมที่สอง ควรเลือกรุ่นไหน และต้องระวังอะไรเป็นพิเศษ และค่าซ่อมบำรุงแพงไหมครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:12:31 »
ไม่ใช่คู่แข็งของ cr-v ครับ
คู่แข่งของ cr-v คือ rav 4 
Harrier  จะอยู่ใน seg ที่สูงกว่า  ไม่แน่ใจว่า
จะเทียบกับ pilot ของ honda ได้หรือเปล่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:12:45 »
มีแต่เกรย์นะครับรุ่นนี้ โตไม่ได้ทำตลาดครับ เลยไม่มีโฆษณาทางทีวีให้เห็น

เหตุผลหลักๆผมว่ามันสวยครับ ดูไฮโซมากๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 19:46:28 »
ไม่ใช่คู่แข็งของ cr-v ครับ
คู่แข่งของ cr-v คือ rav 4 
Harrier  จะอยู่ใน seg ที่สูงกว่า  ไม่แน่ใจว่า
จะเทียบกับ pilot ของ honda ได้หรือเปล่า
นึกออกแล้วครับ. ว่าอยู่ว่ามันดูหรู เนี๊ยบกว่ากันเยอะเลย
 Harrier ตัวนี้สวยลงตัว มากครับ
ไม่ชอบตรงconsoleอย่างเดียว

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:12:21 »
นึกถึงสมัย S.E.C ยังบูมๆ
โฉม 1 - 2 ดาราใช้กันตรึม

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:16:04 »
ผมสงสัยชื่อรุ่นมันอ่านว่ายังไงครับ
แฮร์ รี เอ้อ  ,   แฮร์ เหรี่ย ,  ฮาร์ รี เอ้อ , ฮา เหรี่ย  ฯลฯ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 21:49:21 »
ฮิตถึงขนาดบ้านเราทำชุดแต่งมาขาย