ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงกันไม่จบ "ขับช้าแช่ขวา" หรือ "ขับขวาใช้ความเร็วสูง" ฝ่ายไหนถูก ฝ่ายไหนผิด  (อ่าน 11643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ขับตามต่างจังหวัดเจอประจำโดยเฉพาะพวกรถ กระบะขนผัก ผลไม้ แช่ขวาช้า ยัง...ยัง....ยังไม่พอขับเทียบเคียงกับสิบล้อ (รถหลังไม่ต้องแซงกันพอดี)
ปล. ถ้าแก้จุดนี้ได้จะดีมากเดือดร้อนเพื่อนร่วมถนน

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าขี้เกียจตอแยแซงเข้าไปหน้าด้านเข้าไปครับ ไม่ตามมาหรอก อย่างมากก็ขับช้าลงหรือลงซ้ายไปเองถ้าโดนเยอะๆ

คนแช่เค้าไม่สนหรอกคิดว่าตัวเองอยู่ตรงเลนขวาเข้าไว้แค่นั้นแหละครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
ไม่ว่าจะขับ 90 120 หรือ 200 ก็ไม่มีสิทธิ์แช่ขวา ถ้ามีรถที่แซงคุณได้ก็ควรจะหลบซ้ายเพื่อให้คนอื่นแซงแล้วจงรู้ตัวไว้้ว่า กำลังขวางคนอื่น
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ช้าแช่ขวาผิดเต็มๆ ครับ
แต่หลายๆ ครั้งที่เจอคือ กำลังแซงขวาที่ความเร็ว 120 และเปิดไฟเลี้ยวกำลังจะกลับเข้าซ้าย พี่ข้างหลังมาเร็วและดันตูดทันที  :'(

ขับช้าแช่ขวา ผิด
ความเร็วสูงสุดสำหรับถนนไทยผมว่า สัก 140-150 กม./ชม. สำหรับมอเตอร์เวย์ น่าจะเหมาะสม
120 ช้าไปนิด
ส่วนพวกขับเร็วเกิน 120 หรือหากขีดจำกัดความเร็วเพิ่มในอนาคต นี่ก็ควรเพิ่มค่าปรับ เอาให้อาน หักคะแนนใบขับขี่
แล้วเราควรจะเลิกใช้ว่า รีบ มีเหตุจำเป็น หรืออะไรก็ตามแต่ แล้วมาเป็นข้ออ้าง ขับเร็วมากๆ 180 - 240 บนถนนสาธารณะกันซะที  :'(
*หมายเหตุ ถ้าจะยกเว้น ก็ต้องแค่เฉพาะมีเหตุจำเป็นฉุกเฉินรีบด่วน ที่อาจส่งผลให้เกิดการเสียชีวิต หรือพิการถาวร ส่วนพวกไปทำงานสาย เมียตามไปซักผ้านี่ เพื่อนตามไปอาบน้ำนี่อ้างไม่ขึ้นเท่าไหร่

ถนนจะดีและปลอดภัยกว่านี้ถ้าเราๆ ทั่นๆ ไม่ช้าแช่ขวา และไม่ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดในทุกๆ เลนครับ

อย่าด่าเค้าเลย เค้าแค่อยากออกความเห็น ;D

ออฟไลน์ SM.

ขับช้า อย่าแช่ขวา ใครมาเร็วกว่าก็ปล่อยให้ไปก่อน

ขับก็ไม่ต้องใช้ความเร็วสูง เกิดอะไรขึ้นมา จะเดือดร้อนชาวบ้านคนอื่นเค้าด้วย

เพื่อความปลอดภัยในการใช้ถนนครับ

ออฟไลน์ AkE

ตำรวจพูดถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ firstime911

เอางี้ แบบสบายใจทั้งสองฝ่าย คือ ควรขับรถ ตาม รถคันหน้า ให้อยู่ในระยะที่พอดี ไม่ใช่ จี้ หรือ ทิ้งระยะมากเกินไป และถ้าเราทำไม่ได้ก็หลบซ้าย ถ้าทุกคันทำอย่างงี้
ขับช้าแช่ ขับขวาเร็ว มันก็จะหมดไป ฮ่องกงก็แบบนี้ USA ก็แบบนี้ ขนาดมีจำกัดความเร็ว แต่ สำคัญ คืออย่างเอาตัวเองไปขวาง ความเร็วของการจราจร !!!

ออฟไลน์ JeansZ

นี่แหละครับ ข้อหาวิ่งขวา ที่เห็นโดนตำรวจจับข้อหานี้กันบ่อยๆ แล้วบ่น "ข้อหาบ้าบออะไร วิ่งขวาก็ผิดด้วยหรือ"

ขับเลนขวา ถ้าขับสัก 160 แล้วมีรถข้างหลังวิ่งมา 200 ยังไงก็ต้องถือว่าขับช้าแช่ขวา แถมจะโดนข้อหาขับเร็วเกินกฎหมายกำหนดเพิ่มด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 5ume7h

ขับแช่ขวาผิด ไม่ว่าจะเร็วหรือช้า แค่นั้นแหละ

ต่อให้วิ่งมา 200+ ถ้าซ้ายว่างก็ต้องเข้าซ้าย
ไม่จำเป็นว่าต้องให้คันหลังที่เร็วกว่ามาไล่

ออฟไลน์ Boycm009

ตำรวจอธิบายได้ถูกต้องแล้วครับ เคยโดยเหมือนกันข้อหาขับรถแช่ขวา

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ขับแช่ขวาผิด ไม่ว่าจะเร็วหรือช้า แค่นั้นแหละ

ต่อให้วิ่งมา 200+ ถ้าซ้ายว่างก็ต้องเข้าซ้าย
ไม่จำเป็นว่าต้องให้คันหลังที่เร็วกว่ามาไล่

10  10  10

ทำกันได้หรือเปล่า? 555  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ PunTam

กำหนด Speed Zone ของแต่หละเลนให้ชัดเจน ช้าไปก็ปรับ เร็วไปก็ปรับ ผมว่าวิธีนี้ จะทำให้ความเร็วเฉลี่ยของรถเท่าๆกัน ระยะเบรกที่มาจาก Reaction Time ก็จะเท่าๆกัน โอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุก็ลดลงครับ ใครที่เคยเรียนพวก Safety Driving ทาง Instructor จะบอกที่มาของป้ายจำกัดความเร็ว ซึ่งมาจาก Reaction Time ของคน และระยะเบรกที่สามารถหยุดรถได้ครับ

ออฟไลน์ ake5000

• Newbie
  • *
จะเร็วจะช้าแช่ขวาผิดอยู่แล้ว แต่ป้ายจราจรที่ไทยก็เขียนกำกวมว่า "รถช้าชิดซ้าย" ซึ่งก็ทำให้แต่ละคนตีความ "ช้า" ไม่เท่ากัน ถ้าที่ต่างประเทศเห็น เขียน "keep left unless overtake (ชิดซ้ายยกเว้นแซง)  จะชัดเจนกว่าเข้าใจได้มากกว่า

งการจราจร รถราเมืองไทยค่อนข้างเยอะ น้ำใจควรมีให้กันบ้าง
ถ้าถ้าเรามาเร็วอยู่เลนขวาแล้ว แล้วคันหน้าช้ากว่าแต่เค้ากำลังแซงรถทางซ้ายที่วิ่งช้ากว่าอีก ก็ควรใจเย็นๆรอให้เค้าแซงพ้นขบวนซ้ายไปก่อน
ถ้าคนดีๆรู้เรื่องเค้าก็จะลงซ้ายให้เอง ไม่ใช่จะต้องเร่งจี้กดดันให้มันลงซ้ายไปบัดเดี๋ยวนั้น หรือพ้นขบวนรีบปาดซ้ายเพื่อแซงคันหน้า เดี๋ยวจะชนแบบกรณีแพรวา
(แต่ถ้าคันหน้าไม่ลงซ้ายก็สมควรโดนด่า)

แต่เอาตรงๆรถเร็วที่ชอบไปดันตูดจี้คันหน้าให้หลบเนี่ย เวลาโดนรถเร็วกว่าจี้ ไม่เคยเห็นหลบซักที มีแต่จะกดหนีต่อ เหอเหอ

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ช้าต้องอยู่ซ้าย ขวาก็ต้องเร็วแต่ต้องไม่เกินกฎหมายกำหนด เรื่องง่ายๆที่ทำกันไม่ได้ ต่างจังหวัดทางไกลๆยังมีคนหลบให้ กรุงเทพนี่น่าหงุดหงิดใจครับรถเร็วก็เลาะซ้ายปาดเข้า รถช้าบางคันขับจี้กระพริบไฟทั้งไฟเลี้ยวไฟสูงบีบแตรบางทีก็ไม่หลบให้นะครับ

ออฟไลน์ Amj

ภาครัฐก็รณรงค์ใหม่เลยครับ

"เลนขวามีไว้แซงเท่านั้น แซงแล้วต้องชิดซ้าย" 

สั้นๆแค่นี้แหละ

ออฟไลน์ Darkart

เลนขวามีไว้แซง แซงแล้วเข้าเลนซ้าย ถ้าเลนซ้ายไม่ว่าง แช่ขวาไปก่อน เลนซ้ายว่างค่อยเข้าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mamaman

เลน ขวา ห้ามแช่ ทุกกรณีครับ ถ้าหน้าคุณ ว่าง ก็กลับมาเลนกลาง
ผิดทั้งคู่ครับ จบปะครับ

ออฟไลน์ muying

10  10  10

ทำกันได้หรือเปล่า? 555  ::)

ผมว่าทำได้ หรือไม่ได้ เริ่มที่ตัวเราเองครับ  ไม่น่าแขวะคนอื่นน่ะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าจะผิดทั้งคู่นี่ครับ

ออฟไลน์ 2k

ผิดทั้งคู่แต่ผมชอบเวลาเจอพวกขับช้าแช่ขวามากกว่า พวกนี้ทำความเดือดร้อนอย่างเดียวคือเราแซงไม่ได้เสียเวลาเท่านั้น แต่พวกขับเร็วเลนขวามันพาคนอื่นไปตายได้ไม่ยากเลย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ReTuRn4

• Newbie
  • *
สาเหตุที่ว่า "ทำไมถึงต้องขับแช่ขวา"  พวกเรา พี่ ๆ น้อง ๆ มาลองรวบรวมเหตุผลต่าง ๆ ที่คิดว่าเป็นเหตุผลกันดีกว่าครับ

1. ถนนเมืองไทย เลนขวาจะเป็นเลนที่สภาพถนนดีที่สุด อาจจะมีส่วนน้อยที่สภาพถนนไม่ดี
2. เมื่อวิ่งรถเลนขวาแล้วไม่ยอมเข้าซ้ายซักที อาจเป็นเพราะเข้าไม่ได้ หรือไม่กล้าเข้าซ้ายเพราะมีรถวิ่งอยู่เลนซ้ายนั้น (โดยเฉพาะมือใหม่)
3. ขับแช่ขวา เพราะจะเลี้ยวขวา หรือ จะกลับรถ
4. .......

ลองคิดกันดูนะครับ เพราะคงไม่มีใคร (ส่วนใหญ่) ที่อยากจะให้ตัวเองเป็นคนที่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ Yamaha

ด้วยความเคารพ  เห็นพูดกันขับเกิน150 กันหลายท่านนะครับ   ขับกะบะหรือรถพรีเมียมยุโรปกันละ

แหมๆพอเจอกะบะควันดำด่ากันใหญ่   แต่พอรถเก๋งหล่อๆ  "รีบไปธุระ"กลับไม่มีใครบ่น  ผมขอบ่นหน่อยละกัน

ส่วนใครที่บอกว่าขับเร็วแค่ไหนก็ห้ามแช่ขวา   
ไปทำไห้ดูหน่อยเหอะ  ถนนบางเส้นในชิวิตจริงมันทำไม่ได้  โลกสวยกันจริงๆ

ออฟไลน์ yord

• **
**ดาบตำรวจวิมล ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัยทุกคนต้องร่วมใจปฏิบัติตามกฎจราจร ในกรณีนี้หากผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในช่องทางขวา มองเห็นรถที่วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูง ก็ควรหลีกทางให้เพราะเลนขวามีไว้สำหรับแซง อย่างไรก็ตามผู้ขับขี่เลนขวาที่ใช้ความเร็วสูง ก็ต้องระวางโทษในข้อหาใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดด้วย ซึ่งตรงนี้ถือเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการตรวจจับการใช้ความเร็วบนท้องถนน**

ดูที่ข้อความตัวแดงนะครับ **ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัย** ไม่ได้กล่าวว่าการขับขี่รถให้ ถูกกฏหมาย

ขนาดดาบยังไม่กล้าพูดว่า ถูกกฏหมายเลยครับ 

อันนี้อีกข้อความครับ **ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ความเร็วไม่สูงมากประมาณ 60-80 กม./ชม. ก่อให้เกิดอุบัติเหตุพุ่งชนได้ **

ขับช้าแช่ขวาของดาบ อยู่ประมาณ 60-80 กม./ชม.

ท่านที่ตีความกฏหมายเข้าข้างตัวเองว่าขับขวายาวๆแซงขวาทีเป็น กิโลๆ ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดเท่าไหร่ก็ได้ท่านลองทบทวนดูดีๆนะครับ

เพราะท่านใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนด ท่านผิดอยู่แล้วนะครับ ท่านจะเอาอำนาจจากการกระทำผิดของท่านมากล่าวอ้างว่าท่านทำถูกได้หรือไม่

ท่านลองทบทวนดูนะครับ เพราะขนาด ดาบยังใช้คำกล่าวว่า  **ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัย**

ออฟไลน์ 5ume7h

สำหรับคนที่คิดว่าถ้าขับเร็วก็ไม่ต้องเข้าซ้าย หรือคิดว่าในความเป็นจริงมันทำไม่ได้
ก็ทำตามที่ท่านถนัดเถอะครับ

เพียงแต่รู้ไว้ว่าถ้ามันถูกกำหนดเป็นกฎไว้ว่าผิด
หมายความว่าถ้าท่านทำ จนท.ก็มีสิทธิ์เพิ่มข้อหานั้นเข้าไปด้วยได้

ออฟไลน์ bravo

**ดาบตำรวจวิมล ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัยทุกคนต้องร่วมใจปฏิบัติตามกฎจราจร ในกรณีนี้หากผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในช่องทางขวา มองเห็นรถที่วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูง ก็ควรหลีกทางให้เพราะเลนขวามีไว้สำหรับแซง อย่างไรก็ตามผู้ขับขี่เลนขวาที่ใช้ความเร็วสูง ก็ต้องระวางโทษในข้อหาใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดด้วย ซึ่งตรงนี้ถือเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการตรวจจับการใช้ความเร็วบนท้องถนน**

ดูที่ข้อความตัวแดงนะครับ **ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัย** ไม่ได้กล่าวว่าการขับขี่รถให้ ถูกกฏหมาย

ขนาดดาบยังไม่กล้าพูดว่า ถูกกฏหมายเลยครับ 

อันนี้อีกข้อความครับ **ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ความเร็วไม่สูงมากประมาณ 60-80 กม./ชม. ก่อให้เกิดอุบัติเหตุพุ่งชนได้ **

ขับช้าแช่ขวาของดาบ อยู่ประมาณ 60-80 กม./ชม.

ท่านที่ตีความกฏหมายเข้าข้างตัวเองว่าขับขวายาวๆแซงขวาทีเป็น กิโลๆ ความเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนดเท่าไหร่ก็ได้ท่านลองทบทวนดูดีๆนะครับ

เพราะท่านใช้ความเร็วเกินกฏหมายกำหนด ท่านผิดอยู่แล้วนะครับ ท่านจะเอาอำนาจจากการกระทำผิดของท่านมากล่าวอ้างว่าท่านทำถูกได้หรือไม่

ท่านลองทบทวนดูนะครับ เพราะขนาด ดาบยังใช้คำกล่าวว่า  **ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัย**
สำหรับท่าน yord ผมหมดคำอธิบายแล้วครับ
ท่านจะตีความ ว่าอย่างไร ก็เอาที่ท่านสบายใจเลย
ท่านจะขับแบบไหน ก็ตามสะดวกครับ

ออฟไลน์ bravo

สาเหตุที่ว่า "ทำไมถึงต้องขับแช่ขวา"  พวกเรา พี่ ๆ น้อง ๆ มาลองรวบรวมเหตุผลต่าง ๆ ที่คิดว่าเป็นเหตุผลกันดีกว่าครับ

1. ถนนเมืองไทย เลนขวาจะเป็นเลนที่สภาพถนนดีที่สุด อาจจะมีส่วนน้อยที่สภาพถนนไม่ดี
2. เมื่อวิ่งรถเลนขวาแล้วไม่ยอมเข้าซ้ายซักที อาจเป็นเพราะเข้าไม่ได้ หรือไม่กล้าเข้าซ้ายเพราะมีรถวิ่งอยู่เลนซ้ายนั้น (โดยเฉพาะมือใหม่)
3. ขับแช่ขวา เพราะจะเลี้ยวขวา หรือ จะกลับรถ
4. .......

ลองคิดกันดูนะครับ เพราะคงไม่มีใคร (ส่วนใหญ่) ที่อยากจะให้ตัวเองเป็นคนที่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
ลองมาดู ที่ถนนเหล่านี้
บางนา-ตราด
บูรพาวิถี
ทางด่วนทุกเส้นทาง
มอเตอร์เวย์
แล้วจะได้คำตอบ ตรงข้ามกับที่ท่านว่ามาครับ

ออฟไลน์ yord

• **

สำหรับท่าน yord ผมหมดคำอธิบายแล้วครับ
ท่านจะตีความ ว่าอย่างไร ก็เอาที่ท่านสบายใจเลย
ท่านจะขับแบบไหน ก็ตามสะดวกครับ

ผมพูดให้ความคิดเห็นในมุมมองทางกฏหมายนะครับ พูดในมุมที่คนกระทำผิดแล้วมักยกเอาข้อกฏหมายมาสนับสนุนความผิดนั้นให้เป็นความถูกต้อง

ในมุมมองของ**อารมณ์ของผู้กระทำผิดเอง** โดยคิดว่าเป็นการกระทำที่ถูกต้อง  ผมผิดเหรอครับที่ผมแสดงความคิดเห็นที่หลากหลายไม่ให้หลง

ตามไปกับความคิดเพียงด้านเดียว  ซึ่งจะผิดหรือจะถูกนั้น คนอ่านที่ต้องการศึกษาจริงๆก็จะได้ครุ่นคิดและเปรียบเทียบได้เองและก็ไปตัดสินใจกันด้วย

ตัวเขาเอง เองครับว่าเขาคิดว่ามันผิดหรือมันถูกยังไงกับข้อมูลที่เขาได้อ่าน(ถ้าไม่ถูกใจท่าน bravo หรือทำให้เสียอารมณ์ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)

**แล้วมันมีข้อความไหนไหมล่ะครับ จากผู้พิพากษา อัยการ ตำรวจ หรือนักกฏหมายก็ได้ ที่พูดว่าการกระทำเช่นนั้นมันถูกต้องด้วยกฏหมาย

หรือชอบด้วยกฏหมาย ก็ช่วยเอามาลงสนับสนุนข้อกล่าวอ้างนั้นทีครับ**

คำที่คุณยกมาของดาบยังพูดไม่ชัดเจนเลยครับยังไม่กล้าฟันธงมาเลยครับว่ามันเป็นเรื่องที่ถูกกฏหมาย

ท่านจะขับแบบไหน ก็ตามสะดวกครับ ถ้าผมบอกว่าผมไม่ใช่คนขับรถแช่ขวาท่าน bravo จะเชื่อมั้ยล่ะครับ

**ที่ต้องมานั่งลงความคิดเห็นในมุมมองของผมให้ได้อ่าน ก็เพราะมีคนทำผิดกฏหมาย ชอบว่าคนอื่นทำผิดกฏหมาย โดยยกกฏหมายให้เป็น

ประโยชน์กับตัวเองไงล่ะครับทั้งๆที่ตนเองก็ทำผิดกฏหมายอยู่เช่นกัน** (ทุกๆเรื่องไม่ใช่แค่เฉพาะเรื่องรถเท่านั้น)

ออฟไลน์ seeker

ผิดทั้งคู่ ใช่ครับ
แต่อยากให้ขับรถคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นที่สุด

การที่มีรถช้าแช่ขวา แล้วเราต้องออกซ้าย มันมีจุดบอดอยู่ อาจทำให้ชนรถเลนทางซ้ายได้ หรือไม่คันที่แช่ขวาก็จะโดนด้วย

เพื่อตัวท่านเองควรแซงแล้วชิดซ้าย

ออฟไลน์ Jhinz

ก่อนอื่นขอเห็นด้วยอย่างยิ่งกับการเปลี่ยนความคิดกลุ่มช้าแช่ขวาแล้วคิดว่าตัวเองถูกครับ โดยเฉพาะทางหลวงพิเศษต่างๆ เป็นการกีดขวางการจราจรดีและทำผู้อื่นเดือดร้อน

ผมคิดว่าควรติดป้ายบอกความเร็วและชนิดรถสำหรับวิ่งในแต่ละเลนของทางหลวงพิเศษต่างๆ เช่น มอเตอร์เวย์ บูรพาวิถี วงแหวนกาญจนาฯ เป็นต้น

ปล.สังเกตมั๊ยครับว่าทางหลวงพิเศษดังกล่าว หากท่านไหนใช้เส้นทางดังกล่าวบ่อยๆจะพบว่าถนนที่ขับรถได้ปลอดภัยไม่กีดขวางเลนขวาได้ดีที่สุดเป็นบูรพาวิถี ส่วนถนนเส้นที่ช้าแช่ขวากันประจำตลอดเส้นทางคือวงแหวนกาญจนาฯ ส่วนมอเตอร์เวย์เจอบ้างไม่เจอบ้าง
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
พรบ. จราจรทางบกที่ปรับแก้เมื่อปี 2535 (?) เขาว่าไว้แบบนี้

อ้างถึง
มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

แล้วแต่ตีความไหมครับ?

โดยส่วนตัว ผมจะยิงขวายาวต่อเมื่อไม่ได้ขับช้าจนน่าเกลียด (วิ่ง 100-110+) โดยเฉพาะถ้าเลนซ้ายไม่ดีหรือมีรถใหญ่เวลาขึ้นเขาลงเนิน ผมยอมโดนจับโดยการตีความแช่ขวาดีกว่าพวกนี้ไล่จี้เข้าๆ ออกๆ

และผมไม่ใช่คนขับรถช้า รังสิต-แพร่ 6 ชม. รวมพักนี่คงไม่ช้าเท่าไหร่ คนที่พูดว่า ขวาแล้วยังไงก็ต้องถอยลงมา ถ้าคันหลังเร็วกว่า เกินกฎหมายไปมากๆ จะให้หลบทุกกรณี "ทันที" กันโดยหาว่าเป็นแช่ขวาไม่มีมารยาท ก็ไม่น่าจะใช่...

หลบก็อยากหลบให้นะ ไม่ได้อยากกวนเท้าหรือขวางทางใครทั้งนั้น และในโลกความเป็นจริงผมว่า คนที่ตัดสินคนอื่นว่าคนอื่นแช่ขวาทั้งที่ตัวเองขับเร็วเกินเหตุเป็นนิสัย เยอะกว่าพวกรำคาญคนขับช้าแช่ขวาจริงๆ จังๆ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/