ผู้เขียน หัวข้อ: เถียงกันไม่จบ "ขับช้าแช่ขวา" หรือ "ขับขวาใช้ความเร็วสูง" ฝ่ายไหนถูก ฝ่ายไหนผิด  (อ่าน 11751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member

แถวบ้านผมวิ่งชิดขวากันเป็นเรื่องปกติเลย... เจอมากับตัวเอง...

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ขับแช่ขวาผิด ไม่ว่าจะเร็วหรือช้า แค่นั้นแหละ

ต่อให้วิ่งมา 200+ ถ้าซ้ายว่างก็ต้องเข้าซ้าย
ไม่จำเป็นว่าต้องให้คันหลังที่เร็วกว่ามาไล่

10  10  10

ทำกันได้หรือเปล่า? 555  ::)

ผมว่าทำได้ หรือไม่ได้ เริ่มที่ตัวเราเองครับ  ไม่น่าแขวะคนอื่นน่ะ

เป็นคำถามชวนคิดครับ 555  ::)

แถวบ้านผมวิ่งชิดขวากันเป็นเรื่องปกติเลย... เจอมากับตัวเอง...

งงชื่อคลิปครับกับเนื้อหาในคลิปครับ "ขับช้าแช่ขวา อันตราย..."

สังเกตุจากในคลิป จะเห็นว่าไหล่ทางด้านซ้าย

จะมีทั้ง จักรยานยนต์เตรียมสวนย้อนศร รถบรรทุกเตรียมออก รถซาเล้งขับไหล่ทางเบียดเลนซ้าย

นี่เป็นเหตุผลหนึ่งๆไหมครับ ที่หลายคนเลือกที่จะขับแช่ขวา ไม่ว่าช้าหรือเร็ว

ในคลิปบอกเลนซ้ายถนนไม่ดีไม่ได้ด้วย ::)

ยังไม่นับจุดกลับรถที่ไม่ได้มาตรฐาน ขับปีนร่องกลางข้ามฝั่ง จักรยานยนต์ขับสวนย้อนศรไหล่ทางขวา หรือ อื่นๆ ที่คนแช่ขวา ก็ไม่อยากเจออีก

โดยภาพรวมแล้ว ไม่ใช่แค่เรื่องแช่ขวา ที่โยนกันไปมาให้อีกฝั่งแก้ มันต้องแก้ทั้งหมด

กรมทางหลวง(ทำถนนมีคุณภาพใช้ได้นานๆไม่พังง่าย ซ่อมแซมก็เก็บงานให้เรียบร้อย

ทำป้ายบอกทางชัดเจนในจุดเหมาะสม ทำเส้นจราจรเส้นนำทางชัดเจน อื่นๆ)

กรมขนส่ง(เปลี่ยนการออกใบขับขี่ให้ยากๆๆๆ ชั่วโมงเรียนเยอะๆ สอบยากๆ ตัดแต้มจนถึงขั้นยึดใบขับขี่ในระยะเวลาหนึ่งๆ อื่นๆ)

กฎต้องให้ชัดเจนและเกิดช่องโหว่น้อยสุดหรือไม่มีเลย

เจ้าหน้าและหน่วยงานอื่นๆที่เกี่ยวข้องให้ความร่วมมือ

สุดท้าย จิตสำนึกผู้ขับขี่และผู้ใช้ถนนสัญจรร่วมกัน

สำคัญสุด"ในทุกส่วนต้องไม่เกิดการทุจริตและทำจริง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 02:10:32 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

คือ เค้าก็ไม่ได้ ห้าให้แช่ขวา ซะทีเดียวนะครับ

แต่ใช้เลนขวา ให้ปลอดภัย ถูกกฏหมาย
ซ้ายหลุม ก็ออกขวา รถเร็วมาก็หลบให้เค้า หลุม หมด ก็เข้าซ้าย

จิตสำนึก ล้วนๆ ซึ่ง บ้านเราไม่ค่อยจะมี

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
พูดกันในหลักการณ์ก็ถูกครับ

เพียงเเต่ว่าขึ้นกับสถาณการณ์ เกิดไปขับบนถนนที่มี 5 เลย ทุกเลนเต็มไปหมด ขับ120กันหมด จะไม่เเช่ได้ไง ปุ๊ดโธ่วววววๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
เอาจริงๆนะจากที่ผมสังเกตมาหลายครั้งในการขับรถ มันจะมีช่วงที่รถมากันเยอะมาก ขับเร็ว ขับจี้กันมาติดๆ

ผมแก้ปัญหาโดยการ ปล่อยให้เขาไปก่อน หลังจากนั้น ถนนจะค่อยข้างโล่งเลยครับ ขับสบายเลย ไม่ต้องหงุดหงิดว่า

ฉันต้องแซง คันหน้าขับช้า เสียงบีบแตร ตบไฟสูงใส่

**บางครั้งก็ชอบขับขวานะ เพราะเลนซ้ายมีแต่หลุม บ่อ แต่ก็หลบให้ได้ ไม่คิดมาก แต่ที่จะไม่หลบให้เพราะซ้ายมันยังมีหลุมเนี่ยและ**