ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เปิดไฟหน้า เปิดไฟตัดหมอกแทน คุณต้องการอะไรครับ???  (อ่าน 13853 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
อย่างน้อยก็ดีกว่าพวกไม่เปิดไฟเลย มืดตึ๊บ

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ

ตอบตามตรงแบบไม่กวน ยอมรับว่าบางคัน ไฟตัดหมอกไม่แยงตาจริงๆครับ แต่เท่าที่เห็นคันที่เปิดกัน ผมให้ไม่เกิน 20% ครับ ผมไม่ปน่ใจว่าเพราะไฟตัดหมอกเขาจะแสงไฟนุ่มๆ หรือเพราะว่ามันชี้ลงพื้นก้ไม่ทราบครับ แต่มันไม่แยงตาจริง ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ แต่ที่เหลืออีก 80% เป็นไฟตัดหมอกที่ แยงตาครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าไฟตัดหมอกที่ติดตั้งมาจากโรงงานไม่แยงตานะครับเพราะว่าเขาจะติดตั้งให้แสงไฟมันต่ำแต่ผมไม่แน่ใจว่าความสว่างกี่เมตรเพราะปกติผมไม่ได้เปิดเคยเปิดแค่ตอนขึ้นทับเบิกแล้วหมอกลงจัดซึ่งก็ไม่มีการต๊อปไฟจากรถที่สวนมาว่ารถผมไฟไปแยงตานะครับ แต่บางคันเขาไปติดเพิ่มเติมมาเองนี่ก็แล้วแต่งบแล้วแต่ช่างเลย โดยส่วนมากจะฟุ้ง และสูงมาก(เคยเห็นในคลับบางคันร้านเขาติดมาสลับบนล่างอีก)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
เวลาจอดติดไฟแดง ผมจะปิดไฟหน้า(หากข้บรถสูง)เกรงใจแยงตาเขา

แล้วเปิดไปกันชนที่ต่ำกว่าแทน (หลอดมาตรฐาน) 

(คิดแง่ดึหากขับตามท้ายคันอื่นเกรงไฟหน้าจะแยงตามั้ง  หรือ โชว์ว่าข้าสายตาดีไม่ต้องเปิดไฟหน้า)

ออนไลน์ lexus

ไฟตัดหมอกหน้าผมเฉยๆนะ ไม่เคยรู้สึกว่ามันแยงตาเพราะตำแหน่งติดตั้งมันก็ต่ำกว่าไฟหน้าอยู่แล้ว
เห็นบ่อยๆช่วงเย็นก่อนฟ้าจะมืดแต่ยังไม่มืด เปิดไฟหรี่พร้อมตัดหมอกผมก็ว่าผมมองเห็นรถคันนั้นสวนมาชัดดีนะ ปลอดภัยดี แถมผมว่ามันไม่ได้สว่างไปกว่าพวกDLRเลย เนียนตากว่าด้วยซ้ำ

ปล.1 ไม่นับพวกรถแต่งไฟมานะ อันนั้นเจตนาคืออวด สร้างความรำคาญให้ชาวบ้านอยู่แล้ว
ปล.2 ปกติผมก็ไม่ได้เปิดนะ

ออฟไลน์ chanphoto

อยากโชว์ไฟหรี่สีม่วง สีน้ำเงิน...ลิเก๊ลิเก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เอาตามตรงนี้ครับ ผมก็ใช้ Accord G9 อยู่ ไม่ได้จะออกตัวใดๆ

แต่ก้านไฟของ Accord G9 มันจะเป็น off -> ไฟหรี่ > Auto -> ไฟต่ำ 
ส่วนตัดหมอก จะเป็นวงแหวนเกลียว ไม่หมุนกลับ 

เวลาสตาร์ดรถ  ถ้าไม่ปรับก้านไฟค้างไว้ที่ ออโต้  เวลาสตาร์ดมันก็จะเผลอไปที่ไฟหรี่  (รุ่นอื่นคลิกแรกจะเป็น Autoเลย) แล้วเมื่อไฟหรี่ติด .... ไฟตัดหมอกที่หมุนค้างไว้ก็จะติดด้วย

อันนี้คือเคสที่เจอได้ทั่วไปครับ  บางคนยังคิดเลยว่าเปิดไฟอยู่ ทั้งๆที่เปฺิดไฟตัดหมอก กับไฟหรี่ .....

Accord G9 ถ้ารถเดิมๆ มันไม่จำเป็นเลยที่จะเปิดไฟหรี่แล้วเปิดตัดหมอก เพราะมันไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้น 

และอีกอย่างไฟหน้าเดิมๆ ของรถรุ่นก็ไม่ใช่วงแหวนที่จะต้องมาโชว์โคมสวยๆ

อันนี้ผมตอบแทน แบบ คิดบวก กับ Accord G9 น่ะครับ ส่วนรุ่นอื่นผมไม่ทราบครับ

เป็นการเรียงตำแหน่งสวิตที่แปลกมาก ส่วนมากผมเจอก็ off > auto > หรี่ > ไฟต่ำ
ส่วนมาก honda จะ off  หรี่  auto  ไฟต่ำ ครับ  8)

ออฟไลน์ SM.

เจอมาหลายคันแร่ะ บางคนเค้าว่า ไฟหน้าเค้าสว่าง กลัวแยงตา เลยเปิดตัดหมอกข้างล่าง เพื่อเพื่อนร่วมทาง

ซะงั้น

ออฟไลน์ scorpion

• Newbie
  • *
    • กล้องติดรถยนต์
อยากรู้เหมือนกัน เพราะเจอคนแบบนี้บ่อยมาก
เคสมือถือช่วยป้องกันรอยต่างๆ , power bank แนะนำ remax

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ที่รำคาญมากๆคือตัดหมอกหลังสีแดงๆจ้าๆครับ ปวดตามากตอนขับตามหลัง กระพริบไฟสูงใส่ก็ไม่รู้สึกตัวอีกพวกนี้
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ dekdemo

ถ้าหากเป็นรถกระบะ ก็คงเพราะบรรทุกหนัก หน้าลอยสูงมั้งครับ

ออฟไลน์ alpha14

แถวที่ผมอยู่มีเยอะครับ เจอทุกวันเพราะกลับบ้านค่ำตลอด เลนสวนกันด้วยมันจ้าตามากๆขนาดรถผมฟิลม์60นะ ยังเอาไม่อยู่พลบค่ำนี่ไม่เปิดไฟหรี่กันนะ เหมือนจะโชว์ว่าไฟรถข้าสวยป่าว!สว่างนะเห็นมั๊ย! แต่ความจริงไม่ใช่ไฟตัดหมอกหรอกมันเป็นโคมไฟกลมๆดวงใหญ่ๆที่เอามาใส่ตำแหน่งไฟตัดหมอกต่างหาก ส่วนใหญ่ไม่ใช่รุ่นท็อปเป็นรุ่นล่างๆไฟเดิมไม่สว่างต้องไปติดเพิ่ม แสงนี่จ้ามากๆเห็นหลายคันมากๆเหมือนเปิดโชว์กัน ไม่ว่าเก๋งเล็กBกะบะตอนเดียว บางคันนี่เปิดทุกดวงมาเต็มทั้งledหลากสี ตัดหมอก ไฟใหญ่ ไฟหรี่ข้ากระจกสีฟ้า ขับผ่านผมนะแต่ตบไฟสูงใส่แช่สักแป็บ แล้วสวนไปเลย สะใจ! คงพร่าไปชั่วครู่ ใช้วิธีนี้จะได้ช่วยเตือนสมองโง่ๆให้กลับมาเหมือนชาวบ้านเขาบ้าง!

ออฟไลน์ Megalodon

ยิ่งช่วงโพล้เพล้เจอบ่อยๆ บางคันก็แสงโอเค บางคันก็เข้าตา แต่ผมว่าพวกไม่เปิดไฟอะไรเลยนี่แย่กว่านะครับ มืด มองไม่เห็น  >:(

ออฟไลน์ tnp_super

อาจจะเข้าใจว่าเปิดไฟหน้าครับเพราะมันสว่างเนื่องจากเปิดไฟตัดหมอกไว้ เลยนึกว่าเปิดไฟหน้าแล้ว

ออฟไลน์ a14

• Full Member
"ปกติถ้าเปิดตัดหมอก ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน แล้วพอเปิดไฟหรี่ DRL มันก็หรี่ลงตาม ผมเลยงงว่าทำไม DRL ยังคงสว่างตามที่จขกท.บอก" ผมเห็นด้วยกับข้อความตามคอมเม้นต์นี้นะ รู้สึกงง จขกท.เหมือนกัน เลยสงสัยว่าหลายๆคนที่บอกว่าไฟตัดหมอกแยงตา อาจมีอคติในใจจากการบอกต่อๆกัน ว่าไฟตัดหมอกถ้าเปิดปุ๊บ มันต้องแยงตาแน่ๆ เลยเป็นเหมือนอุปทานหมู่ พอเห็นใครเปิดปุ๊ปอารมณ์จะขึ้นทันที ซึ่งโดยส่วนตัวผมไม่เคยรู้สึกแบบนั้น ไฟที่แยงตาจริงๆ คือไฟที่ไม่ได้มาตรฐานโรงงานมากกว่า
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Micjty

"ปกติถ้าเปิดตัดหมอก ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน แล้วพอเปิดไฟหรี่ DRL มันก็หรี่ลงตาม ผมเลยงงว่าทำไม DRL ยังคงสว่างตามที่จขกท.บอก" ผมเห็นด้วยกับข้อความตามคอมเม้นต์นี้นะ รู้สึกงง จขกท.เหมือนกัน เลยสงสัยว่าหลายๆคนที่บอกว่าไฟตัดหมอกแยงตา อาจมีอคติในใจจากการบอกต่อๆกัน ว่าไฟตัดหมอกถ้าเปิดปุ๊บ มันต้องแยงตาแน่ๆ เลยเป็นเหมือนอุปทานหมู่ พอเห็นใครเปิดปุ๊ปอารมณ์จะขึ้นทันที ซึ่งโดยส่วนตัวผมไม่เคยรู้สึกแบบนั้น ไฟที่แยงตาจริงๆ คือไฟที่ไม่ได้มาตรฐานโรงงานมากกว่า

คือที่ผมเจออะครับ Accord G9 ไม่มีไฟหรี่ติดเลยครับ DRLสว่างจ้าเต็มอัตรา ส่วนไฟตัดหมอกก็ไปแต่งมาเป็นแบบหลอดสีขาวสว่างจ้ามากๆครับ เข้าใจว่า คงไปปรับเปลี่ยนระบบไฟหน้า-ไฟตัดหมอกมาใหม่หมดมั้งครับ ผลลัพธ์ที่ได้ก็เลยสว่างจ้าแยงตามากๆครับ ส่วนอคติว่าเห็นไฟตัดหมอกแล้วอุปทานว่ามันต้องแยงตาแน่ๆเนี่ยไม่มีแน่นอนครับ เมื่อเช้า6โมงก็เจอInnovaขับตามหลัง เปิดไฟตัดหมอกหน้า ไม่แยงตาแม้แต่นิดเดียวครับ แต่คำถามคือไม่มีหมอกจะเปิดทำไม?

ปกติถ้าเปิดตัดหมอก ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน แล้วพอเปิดไฟหรี่DRLมันก็หรี่ลงตาม ผมเลยงงว่าทำไม DRL ยังคงสว่างตามที่จขกท.บอก
พูดถึงพวกเปิดไฟตัดหมอกหรือสปอร์ตไลท์ไอ้พวกมาจากโรงงานยังพอทน บางคนไปเปลี่ยนเป็น xenonอีก บ้าไปแล้ว บางคนสีน้ำเงินๆอี๊ก

Accord G9คันทึ่ผมเจอไม่ได้เปิดไฟหรี่เลยครับ DRL+ไฟตัดหมอกเพียวๆเลยครับ สว่างจ้าสุดๆครับ เข้าใจว่าคงทั้งไปแต่งไฟและปรับระบบไฟมาครับ

คือผมก็ไม่คิดว่ากระทู้จะยาวขนาดนี้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ ผมขอตอบแบบรวมๆเลยแล้วกันนะครับ ว่า คำถามของผมคือ ทำไมไม่เปิดไฟหน้าแบบคนปกติเค้าทำกัน แล้วประเทศไทยเนี่ย โดยเฉพาะกทม.ปีนึงจะมีหมอกซัก10วัน จะเปิดไฟตัดหมอกทำไม เปิดเพื่ออะไร ผมไม่เข้าใจครับ ที่หนักยิ่งกว่าคือพวกที่ไปแต่งไฟตัดหมอก เปลี่ยนเป็นพวกหลอดสว่างจ้าครับ ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ว่าต้องการอะไรจากสังคมครับ ส่วนเรื่องไฟDRLที่หลายๆท่านบอกว่า เมื่อเปิดไฟตัดหมอก ไฟหรี่ต้องติด แล้วDRLจะสว่างลดลง ผมเข้าใจว่าคันที่ผมเจอน่าจะไปปรับระบบไฟมาใหม่ครับ เพราะไม่มีไฟหรี่ติดเลยแม้แต่นิดเดียวครับ เป็นDRLแบบสว่างจ้า+ไฟตัดหมอกที่ไปแต่งมาครับ แยงตาสุดๆครับ สุดท้ายก็ขอฝากไว้ว่า "ขับรถให้นึกถึงใจเค้าใจเรา ไม่ใช่ทำตามใจฉัน ตรูอยากเท่พวกเมิงจะทำไม ถ้าคิดแบบนี้ก็เชิญไปขับอยู่ที่บ้านคันเดียวครับ จงทำตามสิ่งที่คนทั่วไปเค้าทำกันและพึงปฏิบัติครับ" ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ yourturle

G9 ก้านไฟ >>>หรี่>>>auto>>>ไฟหน้า
Camry       >>>auto>>>หรี่>>>ไฟหน้า

แต่ผมไม่ทราบว่าเพราะ...?
แต่เดา อาจจะบิดทีเดียว เห็นสัญลักษณขึ้นที่หน้าปัท จึงไม่สังเกตุต่อ ว่ายังไม่ได้เปิดไฟหน้า

One Day.

ออฟไลน์ Pegasus7700

ระยะเวลาที่ผ่านไปไม่กี่วินาที ทำคุณอัพเซตขนาดนี้

ผมว่าให้อภัยกันหน้อย  มองเพื่อนร่วมทางในแง่บวกนิสสนึง

เขาอาจจะลืม  ไม่ได้ตั้งใจก้อด้าย แถมคุนก้อแสบตาแป้บเดียวเอง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Equcha

ไฟหน้าไฟต่ำเสียหรือหลอดขาดหรือเปล่า

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ อะไรมันจะบังเอิญไฟเสียหลอดขาดพร้อมกันทั้ง2ข้างขนาดนั้นครับ มีโอกาสเป็นไปได้น้อยมากๆครับที่จะเป็นเช่นนั้น

ของผมเคยครับ สองรอบแล้ว ไฟหน้าหลอดขาดพร้อมกันสองหลอดซ้ายขวา เป็นหลอดพวก Phillip X-Treme อะครับ

ออฟไลน์ mozart

เปิดไปเถอะครับตัดหมอกหน้า ถ้าไม่แยงตาและไม่รบกวนคนใช้ถนน  ยังดีกว่าพวกไม่เปิดหรือไม่มีไฟตัดหมอกแต่ไปใส่ไฟแต่งที่ไม่ได้คุณภาพหรือพวกตบไฟสูงตลอดทางหรือพวกใช้ตัดหมอกหลังที่แสงชวนกระทืบ

ออฟไลน์ Olympuspen

มันอาจจะดูเห็นแกตัวในการขับรถน่ะครับ แต่มันทำให้ ระยะ 5-20 เมตรสว่างขึ้นเห็นพื้นถนนชัดขึ้น   คนที่เปิดอาจจะมีสายตาไม่ดีในระยะใกล้ครับ เค้าก็เลยเปิดเพื่อความมั่นใจในการขับขี่ กรณีแบบนี้ยิ่งช่วงที่ไฟถนนไม่สว่างพอมันก็ช่วยคนกลุ่มนี้ได้ครับ   รถใครมีไฟตัดหมอกลองดูก็ได้ครับ  เปิด กับ ไม่เปิด มันต่างกัน
  ส่วนเรื่องของกฏหมายผมไม่ขอพูดถึง   ไฟเลี้ยวไม่เปิด  , เปิดไฟตัดหมอกหลัง (ซึ่งโครตเหมือนไฟเบรคเลย ขับตามแล้วชะงักตลอดเวลา)  หรือไม่ก็มืดแล้วไม่ยอมเปิดไฟอันนี้น่ากลัวที่สุด พวกนี้น่ากลัวกว่า

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
ผมเคยลองของแคมรี่ ไฮบริด ถ้าไม่เปิดไฟหน้า หรือ auto ตัดหมอกไม่ทำงานนะครับ (เป็นสวิทซ์หมุนกลับ) ถ้าจำไม่ผิดทุกครั้งหากบิดไปที่ off แล้ว on หรือ auto ใหม่
ตัดหมอกจะไม่ติดตาม หากจะเปิดไฟตัดหมอก ก็ต้องมาบิดขึ้น เองอีกครั้งครับ รุ่นอื่นๆไม่ทราบเหมือนกัน
แต่ผมแค่เดาว่าส่วนมากคนที่เปิด แบบไม่ได้ตั้งใจ หรือไม่รู้เรื่องว่าตัดหมอกมันติดก็มีไม่น้อย หรืออาจมีมากกว่าครึ่งของพวกที่เปิดแบบตั้งใจ
จะทำยังไงให้คนเหล่านี้รู้ตัว หรือระมัดระวังมากขึ้นมากกว่า (ผมว่าทุกคัน ก็น่ามีไฟเตือนบนหน้าปัดแล้วนะ)

ระยะเวลาที่ผ่านไปไม่กี่วินาที ทำคุณอัพเซตขนาดนี้

ผมว่าให้อภัยกันหน้อย  มองเพื่อนร่วมทางในแง่บวกนิสสนึง

เขาอาจจะลืม  ไม่ได้ตั้งใจก้อด้าย แถมคุนก้อแสบตาแป้บเดียวเอง

ผมก็ไม่ได้อัพเซตอะไรขนาดนั้นมั้งครับ ถ้าผมอัพเซตจริงตามที่คุณบอก ผมคงจอดขวางเค้าแล้วลงไปหาเรื่องแล้วหละครับ แล้ววันนี้ก็คงจะมีคลิปที่มีผมอยู่ในนั้นแชร์กันว่อนเน็ตแล้วหละครับ แต่นี่ผมแค่ชะลอความเร็วลงแล้วให้เค้าขับแซงไป ถ้านี่ยังสุภาพไม่พอผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงแล้วหละครับ ส่วนที่ว่าเค้าลืมรึปล่าวอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ทราบแค่ว่าถ้ามีรถวิ่งอยู่บนถนนแล้วเปิดไฟแบบนี้ซัก80% จักษุแพทย์คงจะรวยขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ เช่นเดียวกับข่าวอุบัติเหตุคงเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว

อ่านไปอ่านมาผมชักจะรู้สึกว่าหลายท่านเริ่มออกทะเลครับ ที่ผมมาบ่นเนี่ย คือ "เค้าไม่เปิดไฟหน้าแต่เปิดไฟตัดหมอกแทน แล้วเป็นไฟตัดหมอกแบบแต่ง ซึ่งให้แสงที่สว่างและแยงตามากๆ ผมก็เลยถามว่าเค้าต้องการอะไร" ไม่ใช่ว่า"ไฟตัดหมอกแยงตาหรือไม่"ครับ รบกวนช่วยตอบให้อยู่ในประเด็นกันหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ปกติไฟตัดหมอกที่แถมจากศูนย์ทั่วๆ ไป ไม่ค่อยเห็นความสว่างเท่าไหร่เลย สงสัยคันที่คุณ จขกท. เจอคงไปแต่งเติมเพิ่มความสว่างของหลอดโดยเฉพาะ เพื่อจะได้เปิดแล้วเด่นเตะตาชาวบ้าน คงคล้ายๆ พวกแต่งท่อดังหล่ะมั้งครับ
เดาล้วนๆ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ bravo

เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ

ประเด็นแรก แยงตาหรือไม่ ก็มีทั้งคนที่บอกว่า แยงตา และคนที่บอกว่า ไม่แยงตา เถียงกันมาเป็นสิบปีแล้ว มันไม่จบ

ผมขอเปรียบเทียบกับส้มตำแล้วกัน ใส่พริก 5 เม็ด บางคนบอกว่าเผ็ด แต่บางคนใส่พริก 20 เม็ดก็บอกว่าเผ็ดนิดหน่อย
เพราะมาตรฐานการรับรส รับแสง ของคนเรามันไม่เท่ากัน
ดังนั้นเพื่อความสงบสุขของสังคมส่วนรวม เราต้องยึดกฎหมายเป็นหลัก

ประเด็นที่สอง การเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ มันผิดกฎหมายครับ

ข้อ3 ทวิ ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ" ฝ่าฝืนมีความผิดตาม พรบ.จราจรทางบก มาตรา 148 ปรับไม่เกิน 500 บาท

ออฟไลน์ banch

โชว์ไฟวงแหวน ไฟหรี่ LED Bar ไฟ DRL ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาจจะไม่รู้ก็ได้ครับ ถ้ารู้มันก็น่านะ...

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
การเปิดไฟแบบนี้ คือการจงใจเปิด ถ้าจำเป็นก็ไม่ว่ากัน แต่ทุกวัน รถส่วนใหญ่เปิด แต่ผมไม่เปิด ผมเกรงใจ รถที่สวนมา แล้วเขาไม่มี หรือไม่เปิด มันแสบตา แน่นอน จะมากน้อยเท่านั้น ผมอาจมีปัญหาเรื่องสายตา แต่ผมทำตามกฏหมาย ทุกวันนี้แสบตามาก ไฟติดรถ โรงงานนี่แหละ คู่มือรถก็มีบอกว่า ไม่ควรเปิด หรือเปิด ในสภาวะแบบใด