ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เปิดไฟหน้า เปิดไฟตัดหมอกแทน คุณต้องการอะไรครับ???  (อ่าน 13675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ขออนุญาตระบายหน่อยนะครับ เพราะมันสุดจะทนเหลือเกินกับพฤติกรรมเช่นนี้ครับ พักหลังๆนี่ผมเจอบ่อยเลยนะครับ พวกที่ไม่ยอมเปิดไฟหน้า แล้วเปิดไฟตัดหมอกแทนเนี่ย ผมอยากจะทราบจริงๆครับ ว่าคุณต้องการอะไร รู้มั้ยครับว่ารถที่เค้าขับอยู่หน้าคุณ กับรถที่เค้าขับสวนกับคุณมันแยงตามากแค่ไหน วันนี้เจอAccord G9 ไม่เปิดไฟหน้า แล้วเปิดไฟตัดหมอก แถมไฟตัดหมอกรถพี่แกก็ไม่ธรรมดา ไปเปลี่ยนเป็นพวกแสงสีขาวสว่างจ้าเลยครับ แล้วAccord G9เนี่ย ถ้าคุณไม่เปิดไฟหน้า DRLมันก็จะติดแบบแสงเข้มกว่าเวลาเปิดไฟหน้า แสงนี่แยงตาผมแบบสุดจะบรรยายเลยครับ ต้องใช้คำว่า"คุณต้องการอะไรจากสังคมครับ?" เคยเห็นข่าวที่ประเทศจีน ตำรวจเค้าจะจับพวกที่ชอบเปิดไฟตัดหมอก กับพวกที่แต่งไฟแบบสว่างจ้า มานั่งจ้องไฟรถตัวเองประมาณ10นาทีครับ ถ้าจำไม่ผิด เพื่อจะได้รู้ว่าแสงไฟมันแยงตาคนอื่นมากแค่ไหน อยากให้ประเทศไทยออกกฎหมายแบบนี้เหมือนประเทศจีนมากๆๆๆเลยครับ  ไม่ทราบเหมือนกันว่าในเว็บนี้มีใครมีพฤติกรรมแบบนี้อยู่มั้ยครับ ถ้ามีรบกวนช่วยมาตอบคำถามผมหน่อยครับ ว่าคุณต้องการอะไรครับ เหตุใดจึงไม่เปิดไฟหน้าแบบคนธรรมดาทั่วไปส่วนใหญ่บนโลกเค้าทำกัน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ทำอะไรตามใจตัวเองคนสมัยนี้

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ

ตอบตามตรงแบบไม่กวน ยอมรับว่าบางคัน ไฟตัดหมอกไม่แยงตาจริงๆครับ แต่เท่าที่เห็นคันที่เปิดกัน ผมให้ไม่เกิน 20% ครับ ผมไม่ปน่ใจว่าเพราะไฟตัดหมอกเขาจะแสงไฟนุ่มๆ หรือเพราะว่ามันชี้ลงพื้นก้ไม่ทราบครับ แต่มันไม่แยงตาจริง ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ แต่ที่เหลืออีก 80% เป็นไฟตัดหมอกที่ แยงตาครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ neutrino

เขาคงเข้าใจว่ามันเท่ห์มั๊ง
อีกประเภท คือ ไม่เปิดไฟเลยสักดวงในยามค่ำคืน ผมคงพอเข้าใจได้บ้างว่าบางทีอาจจะลืมเนื่องเพราะไฟหน้าปัดปัจจุบันมันสว่างมาก จนคุณลืมไปว่ายังไม่ได้เปิดไฟ แต่แอบสงสัยไม่ได้ว่า ตอนขึ้นทางด่วนแบบต้องจ่ายเงินสด(ไม่ได้ใช้ easy card) ทำไมจนท.เก็บเงินทางด่วนก็ไม่แจ้งให้เขาเปิดไฟหน้ารถ ทำเหมือนกับว่ามันไม่ใช่เรื่องของกรู เพราะถ้าแจ้งแล้วเขาไม่ปฏิบัติตามจนท.ก็สามารถแจ้งตำรวจทางด่วนได้นี่ครับ

ออฟไลน์ 0%

เห็นหน้ากระทู้แล้วผมนึกว่ารถเพื่อนผมเมื่อวาน

เขาเพิ่งขับรถ ป้ายแดงด้วย

บอกให้เปิดไฟหน้า เขาบอกเปิดแล้ว แต่จริงๆแล้ว เปิดไฟหรี่ + ตัดหมอก บอกให้หมุนอีกเสตป ก็กลายเป็นไฟสูง ยิ่งไปใหญ่เลย

พอจอดแล้วค่อยบอกเขา

บางคน ป้ายแดง มือใหม่จริงๆก็ไม่รุ้จริงๆนะเออ หรือ คนแก่มีอายุบางคนก็ไม่รู้จริงๆ

แต่ถ้ารถซิ่ง นี่ไม่รู้เอารถลูก หรือ รถแฟน มาขับรึเปล่า ต้องดูกันอีกที

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ไฟหน้าไฟต่ำเสียหรือหลอดขาดหรือเปล่า 

ออฟไลน์ Siamtech

เอาตามตรงนี้ครับ ผมก็ใช้ Accord G9 อยู่ ไม่ได้จะออกตัวใดๆ

แต่ก้านไฟของ Accord G9 มันจะเป็น off -> ไฟหรี่ > Auto -> ไฟต่ำ 
ส่วนตัดหมอก จะเป็นวงแหวนเกลียว ไม่หมุนกลับ 

เวลาสตาร์ดรถ  ถ้าไม่ปรับก้านไฟค้างไว้ที่ ออโต้  เวลาสตาร์ดมันก็จะเผลอไปที่ไฟหรี่  (รุ่นอื่นคลิกแรกจะเป็น Autoเลย) แล้วเมื่อไฟหรี่ติด .... ไฟตัดหมอกที่หมุนค้างไว้ก็จะติดด้วย

อันนี้คือเคสที่เจอได้ทั่วไปครับ  บางคนยังคิดเลยว่าเปิดไฟอยู่ ทั้งๆที่เปฺิดไฟตัดหมอก กับไฟหรี่ .....

Accord G9 ถ้ารถเดิมๆ มันไม่จำเป็นเลยที่จะเปิดไฟหรี่แล้วเปิดตัดหมอก เพราะมันไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้น 

และอีกอย่างไฟหน้าเดิมๆ ของรถรุ่นก็ไม่ใช่วงแหวนที่จะต้องมาโชว์โคมสวยๆ

อันนี้ผมตอบแทน แบบ คิดบวก กับ Accord G9 น่ะครับ ส่วนรุ่นอื่นผมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ neung23

เอาตามตรงนี้ครับ ผมก็ใช้ Accord G9 อยู่ ไม่ได้จะออกตัวใดๆ

แต่ก้านไฟของ Accord G9 มันจะเป็น off -> ไฟหรี่ > Auto -> ไฟต่ำ 
ส่วนตัดหมอก จะเป็นวงแหวนเกลียว ไม่หมุนกลับ 

เวลาสตาร์ดรถ  ถ้าไม่ปรับก้านไฟค้างไว้ที่ ออโต้  เวลาสตาร์ดมันก็จะเผลอไปที่ไฟหรี่  (รุ่นอื่นคลิกแรกจะเป็น Autoเลย) แล้วเมื่อไฟหรี่ติด .... ไฟตัดหมอกที่หมุนค้างไว้ก็จะติดด้วย

อันนี้คือเคสที่เจอได้ทั่วไปครับ  บางคนยังคิดเลยว่าเปิดไฟอยู่ ทั้งๆที่เปฺิดไฟตัดหมอก กับไฟหรี่ .....

Accord G9 ถ้ารถเดิมๆ มันไม่จำเป็นเลยที่จะเปิดไฟหรี่แล้วเปิดตัดหมอก เพราะมันไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้น 

และอีกอย่างไฟหน้าเดิมๆ ของรถรุ่นก็ไม่ใช่วงแหวนที่จะต้องมาโชว์โคมสวยๆ

อันนี้ผมตอบแทน แบบ คิดบวก กับ Accord G9 น่ะครับ ส่วนรุ่นอื่นผมไม่ทราบครับ

เป็นการเรียงตำแหน่งสวิตที่แปลกมาก ส่วนมากผมเจอก็ off > auto > หรี่ > ไฟต่ำ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
เจอทุกวันครับ รถที่มีไฟตัดหมอก เปิดเกือบทุกคัน แยงตาผมแน่นอน ผมก็ไม่เข้าใจพวกเขา กฏหมายก็มี  เปิดทำไม  ผมก็ไม่เข้าใจ คนที่เปิด ..เพื่ออะไร ถ้าไม่ไหวจริง ผมก็เปิดสวน .ตัดหมอกเหมือนกัน ผ่านก็ปิด มีการยิงไฟสูงใส่อีก ทีตัวเองเปิดไม่คิด

ต้องขออภัยด้วยครับ ผมเขียนไม่ชัดเจนเองครับ ไม่ใช่รถทุกรุ่นครับที่ไฟตัดหมอกจะแยงตาครับ แสงไฟแบบนุ่มก็มีเยอะแยะครับ แต่ที่ผมเจอส่วนใหญ่ที่เค้าไม่เปิดไฟหน้า แต่ไปเปิดไฟตัดหมอกแทนมักจะเป็นคันที่ไปแต่งไฟตัดหมอกมาให้สว่างจ้ามากกว่าปกติครับ ซึ่งมันจะแยงตา ส่วนไฟDRLถ้าไม่ได้เปิดไฟหน้าด้วย ไฟมันจะสว่างกว่าเวลาเปิดพร้อมไฟหน้าครับ ถ้าเป็นตอนฟ้าสว่าง ไม่ได้เปิดไฟหน้า DRLจะสว่างจ้าครับ แต่เพราะฟ้าสว่างทำให้ไฟไม่แยงตาครับ ส่วนตอนฟ้ามืด เมื่อเราเปิดไฟหน้า DRLจะสว่างน้อยลง เข้าใจว่าไปเพิ่มความสว่างให้กับไฟหน้าแทนครับ มันก็จะไม่แยงตาเช่นกันครับ แต่คนประเภทที่ผมกล่าวไป เค้าไม่เปิดไฟหน้าในตอนฟ้ามืด เพราะฉะนั้นDRLจึงสว่างจ้า แล้วที่ผมเจอคือAccord G9ครับ แสงไฟจะแยงตาครับ ส่วนรุ่นอื่นๆผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าถ้าไม่เปิดไฟหน้า แล้วเปิดแค่DRLอย่างเดียวในตอนฟ้ามืด ไฟจะแยงตาหรือไม่ครับ

ตอบตามตรงแบบไม่กวน ยอมรับว่าบางคัน ไฟตัดหมอกไม่แยงตาจริงๆครับ แต่เท่าที่เห็นคันที่เปิดกัน ผมให้ไม่เกิน 20% ครับ ผมไม่ปน่ใจว่าเพราะไฟตัดหมอกเขาจะแสงไฟนุ่มๆ หรือเพราะว่ามันชี้ลงพื้นก้ไม่ทราบครับ แต่มันไม่แยงตาจริง ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ แต่ที่เหลืออีก 80% เป็นไฟตัดหมอกที่ แยงตาครับ

ตามนี้เลยครับ ไฟตัดหมอกมีทั้งแบบแยงตา และไม่แยงตา แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมักจะแยงตาครับ

เห็นหน้ากระทู้แล้วผมนึกว่ารถเพื่อนผมเมื่อวาน

เขาเพิ่งขับรถ ป้ายแดงด้วย

บอกให้เปิดไฟหน้า เขาบอกเปิดแล้ว แต่จริงๆแล้ว เปิดไฟหรี่ + ตัดหมอก บอกให้หมุนอีกเสตป ก็กลายเป็นไฟสูง ยิ่งไปใหญ่เลย

พอจอดแล้วค่อยบอกเขา

บางคน ป้ายแดง มือใหม่จริงๆก็ไม่รุ้จริงๆนะเออ หรือ คนแก่มีอายุบางคนก็ไม่รู้จริงๆ

แต่ถ้ารถซิ่ง นี่ไม่รู้เอารถลูก หรือ รถแฟน มาขับรึเปล่า ต้องดูกันอีกที

ถ้าเป็นรถป้ายแดงหรือเป็นผู้สูงอายุ ผมก็เข้าใจครับว่าอาจจะเปิดผิดเปิดถูกบ้าง แต่ที่ผมเจอเนี่ยเป็นชายวัยกลางคนขับครับ ที่ผมเห็นว่าเค้าเป็นชายวัยกลางคนก็เพราะเค้าขับตามหลังผมแล้วแสงแยงตา ผมก็เลยชะลอความเร็วรถลง เค้าก็เลยขับแซง จังหวะที่ขับแซงผมก็มองว่าคนขับหน้าตามันเป็นยังไง รถเค้าติดฟิล์มอ่อนไม่เข้มครับ ผมก็เลยมองเห็นว่าคนขับเป็นชายวัยกลางคนครับ

เขาคงเข้าใจว่ามันเท่ห์มั๊ง
อีกประเภท คือ ไม่เปิดไฟเลยสักดวงในยามค่ำคืน ผมคงพอเข้าใจได้บ้างว่าบางทีอาจจะลืมเนื่องเพราะไฟหน้าปัดปัจจุบันมันสว่างมาก จนคุณลืมไปว่ายังไม่ได้เปิดไฟ แต่แอบสงสัยไม่ได้ว่า ตอนขึ้นทางด่วนแบบต้องจ่ายเงินสด(ไม่ได้ใช้ easy card) ทำไมจนท.เก็บเงินทางด่วนก็ไม่แจ้งให้เขาเปิดไฟหน้ารถ ทำเหมือนกับว่ามันไม่ใช่เรื่องของกรู เพราะถ้าแจ้งแล้วเขาไม่ปฏิบัติตามจนท.ก็สามารถแจ้งตำรวจทางด่วนได้นี่ครับ

เจออยู่บ่อยๆและสงสัยเช่นกันครับ ว่าจนท.เค้าไม่คิดจะช่วยบอกคนขับรถซักหน่อยหรอ

ไฟหน้าไฟต่ำเสียหรือหลอดขาดหรือเปล่า

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ อะไรมันจะบังเอิญไฟเสียหลอดขาดพร้อมกันทั้ง2ข้างขนาดนั้นครับ มีโอกาสเป็นไปได้น้อยมากๆครับที่จะเป็นเช่นนั้น

ที่ผมเจอเป็นรถป้ายขาวครับ ก็หมายความว่าต้องขับมานานพอสมควรแล้วหละครับ ก็ต้องเกิดความคุ้นเคยความชินกับระบบไฟของรถตัวเองบ้างหละครับ ซื้อรถมาใช้ก็ต้องศึกษาว่าระบบต่างๆของรถเรามันใช้อะไรยังไงบ้างครับ แต่มันก็อาจจะเป็นไปได้บ้างที่จะเป็นแบบที่คุณกล่าวมาครับ แต่ก้านไฟของG9นี่เซ็ตมาแปลกจริงๆครับ ไม่เหมือนกับรถทั่วไปซักเท่าไหร่

เจอทุกวันครับ รถที่มีไฟตัดหมอก เปิดเกือบทุกคัน แยงตาผมแน่นอน ผมก็ไม่เข้าใจพวกเขา กฏหมายก็มี  เปิดทำไม  ผมก็ไม่เข้าใจ คนที่เปิด ..เพื่ออะไร ถ้าไม่ไหวจริง ผมก็เปิดสวน .ตัดหมอกเหมือนกัน ผ่านก็ปิด มีการยิงไฟสูงใส่อีก ทีตัวเองเปิดไม่คิด

ไม่อยากมีเรื่องมีปัญหาหนะครับ ผมก็เลยชะลอความเร็วให้เค้าแซงๆไป ก็ทำได้แค่มาพิมพ์บอกในเว็บเนี่ยแหละครับ เผื่อคนขับเค้าจะบังเอิญผ่านมาเห็นกระทู้นี้ครับ แต่ผู้ใช้รถในเมืองไทยนี่ก็ไม่ไหวครับ กฎหมายอะไรห้าม ทำมันซะแทบทุกอย่าง คนขับก็ไร้จิตสำนัก กฎหมายก็อ่อนเหลือเกิน ตำรวจก็จับแต่บ้าบอคอแตกอะไรกันก็ไม่รู้ ที่นี่ประเทศไทย ได้แต่ทำใจครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พวกมีปมด้อยมั้งครับ ยกเว้นลุงๆป้าๆที่ไม่รู้จริงๆ แต่หนักกว่านั้นก็พวกที่ชอบโชว์ DRL ไม่ยอมเปิดไฟหน้า(เพราะการทำแบบนี้ ไฟท้ายมันไม่ติด)

ออฟไลน์ seeker

ในเมืองกทมมีหมอกด้วยเหรอ ถ้าไม่ จะเปิดทำไม คิดว่าเท่หรือครับ
รถผมก็มีไฟตัดหมอก วิ่งในเมืองผมก็ไม่เปิด

ปล
ที่แยงตายิงกว่าคือตัดหมอกหลัง เห็น vios หลายคันเปิด
อยากจะลงไปตบหัวแล้วลากมาจ้องสักครึ่งชมดู จะได้รู้ว่าแสบแค่ไหน
บางคันย้่งแย่ใหญ่ ไปทำสวิตช์รวมกับไฟหน้ารถเลย เปิดไฟหน้าที ตัดหมอกหลังก็ติดด้วย

จับปรับก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

หลายคนเปิดตอนกลางวัน ประมาณว่าเปิดแทนไฟ DRL แต่นี่เปิดตอนกลางคืน แถมมีไฟ DRL อยู่แล้ว อันนี้เพื่อความเท่ล้วนๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ช่วงพลบค่ำเขาอาจเปิดแค่ไฟหลี่กับตัดหมอกเพื่อส่งสัญญาณให้รถคันข้างหน้ามองเห็น พอมืดอาจลืมเปิดไฟใหญ่หน้า
ส่วนตัวผมผมไม่ค่อย ซีเรียส ขับผ่านกันแล้วก็จบ เกลียดพวกเปิดไฟสูงมากกว่า ทั้งสวนเลนและวิ่งตามหลัง เมิงวิ่งตามหลังเขา แล้วจะเปิดไฟสูงทำสากอะไร

มีคนอีกประเภท ช่วงพลบค่ำ โพล้เพล้ ไม่ยอมเปิดไฟอะไรสักดวงเลย บางคนอาจเข้าใจคิดว่า สายตาตรูดีอยู่มองเห็นทางจะเปิดทำไมยังไม่มืด แต่หารู้ไม่รถสวนทางมาจะมองเห็นคุณหรือเปล่า ถ้ามาเร็วหรือมีจุดบอด ก็อาจเกิดสิ่งไม่คาดคิดได้นะ

ออฟไลน์ rtong

ที่เห็นบ่อยๆก็แยงตาพอสมควร
ร้อยคันที่จะไม่เป็น  บางทีเปิดภาพอากาศปกติ
ฝนไม่ตก  ไม่มีหมอกด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ AkE

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ 2 คันๆนึงไม่มีไฟตัดหมอกสบายไป อีกคันมีบอกได้เลยว่าถ้าไม่ได้เอาไปแต่งไม่เข้าตาคันหน้าหรือรถสวนแน่ๆครับ โคดจะไม่สว่าง

ไฟ ACL รุ่นไฮบริดยังจะสว่างกว่าแต่ที่เป็นปัญหาคือคนที่ไม่เปิดไฟหน้าเวลามืดแล้วเพราะ drl มันสว่างมาก จริงๆคนที่ sense เรื่องความสว่าง

ความมืดไม่ดีก้หมุน auto ไปครับจบๆไป g9 มันตั้ง sensivity ได้เอาต่ำๆก้ได้จะได้ไฟไม่ติดง่ายๆ เรื่องไฟ drl สว่างเกินไปมีหลายรุ่นครับ

G9, X trail, Navara, Dmax พอเป็นรุ่นหลังๆถึงทำเป็นเส้นเล็กๆครับสว่างน้อยลง ส่วนเรื่องกฎหมายถึงมีผมว่า ตร ก้ไม่เอามาใช้ง่ายๆ

หรอกครับ ดูอย่างเรื่อง ฟิล์ม หายเงียบไปเลย

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่เคยเจอไฟตัดหมอกหน้าแยงตาเลย ยกเว้นไฟแต่ง หรือบรรทุกหนักแต่ปรับอะไรไม่ได้ ซึ่งก็ไม่ค่อยเจอ
แต่ตัดหมอกหลังเนี่ย  แยงมากๆถ้าใช้ผิดวิธี

ส่วน drl อันนี้แยงตามากๆ ยิ่งแสงน้อยๆด้วย แต่อย่างว่าครับ มันถูกออกแบบให้แยงตา เพราะจะให้คนมองเห็นชัดๆว่าอยู่ตรงนี้   แต่ยอมรับว่าถ้ามืดแล้วไม่เปิดไฟหน้าให้มันหรี่ รำคาญสายตามาก

ออฟไลน์ mandize

เมื่อคืนก็เจอครับ mobilio แถวมอเตอร์เวย์
เปิดไฟตัดหมอก กับ ไฟหรี่ แต่ปิดไฟหน้า
เพลีย

ออฟไลน์ Eddy5659

มองกลางๆ คือไม่ได้ตั้งใจครับ

รถหลายรุ่นที่ไฟตัดหมอกมันเปดทิ้งไว้ได้ ไฟตัดหมอกหน้าเนี่ยมันอาจจะติดพร้อมไฟหรี่ พอบิดเปิดไฟหรี่ไฟตัดหมอกติดก็ติด ทำให้เข้าใจไปว่าเปิดไฟหน้าแล้ว

หรือจะคิดว่าเปิดไฟตัดหมอกพอ ไฟหน้าไม่ต้อง จะได้ประหยัดไฟ ลดโลกร้อน รึเปล่า 5555+ ถ้าแบบนี้เชิญรับยาช่อง 4 ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ws pattaya

ไม่ได้ตั้งใจจร้า..........แต่รถผมไม่มีไฟตัดหมอกจร้า

ออฟไลน์ madboy

ถ้ามืดแล้ว ฟ้าโปร่ง ไม่มีฝนตก หมอกไม่ลง ท่าน จขกท. หมายถึงช่วงเวลานั้นหรือปล่าวครับ  ???

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ปกติถ้าเปิดตัดหมอก ต้องเปิดไฟหรี่ก่อน แล้วพอเปิดไฟหรี่DRLมันก็หรี่ลงตาม ผมเลยงงว่าทำไม DRL ยังคงสว่างตามที่จขกท.บอก
พูดถึงพวกเปิดไฟตัดหมอกหรือสปอร์ตไลท์ไอ้พวกมาจากโรงงานยังพอทน บางคนไปเปลี่ยนเป็น xenonอีก บ้าไปแล้ว บางคนสีน้ำเงินๆอี๊ก