ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เปิดไฟหน้า เปิดไฟตัดหมอกแทน คุณต้องการอะไรครับ???  (อ่าน 13827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ระยะเวลาที่ผ่านไปไม่กี่วินาที ทำคุณอัพเซตขนาดนี้

ผมว่าให้อภัยกันหน้อย  มองเพื่อนร่วมทางในแง่บวกนิสสนึง

เขาอาจจะลืม  ไม่ได้ตั้งใจก้อด้าย แถมคุนก้อแสบตาแป้บเดียวเอง

ผมก็ไม่ได้อัพเซตอะไรขนาดนั้นมั้งครับ ถ้าผมอัพเซตจริงตามที่คุณบอก ผมคงจอดขวางเค้าแล้วลงไปหาเรื่องแล้วหละครับ แล้ววันนี้ก็คงจะมีคลิปที่มีผมอยู่ในนั้นแชร์กันว่อนเน็ตแล้วหละครับ แต่นี่ผมแค่ชะลอความเร็วลงแล้วให้เค้าขับแซงไป ถ้านี่ยังสุภาพไม่พอผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงแล้วหละครับ ส่วนที่ว่าเค้าลืมรึปล่าวอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ทราบแค่ว่าถ้ามีรถวิ่งอยู่บนถนนแล้วเปิดไฟแบบนี้ซัก80% จักษุแพทย์คงจะรวยขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ เช่นเดียวกับข่าวอุบัติเหตุคงเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว

หากมีรถทุกชนิด เปิดไฟ แสงสว่างคล้ายๆกันแยงตาคุณ จะรู้สึกแบบนี้ใช่มั้ย?

หรือเฉพาะคันนี้เท่านั้น?

Point ของผมไม่ได้บอกว่าใครผิดถุก
แค่จะชี้ให้เห้นว่า ไม่กี่วินาที มีคนทำคุณหงุดหงิดได้ขนาดนี้เลย  จึงให้ความเห็นว่าปล่อยๆไป

แค่เห็นใจว่า หงัดหงิดง่ายครับ พุดอะไรไม่เข้าหูขออภัยนะ

งี้มีใครมาปีปแตรเสียงดังเกินปกติ. จะอารมค้างแบบนี้มั้ยนะ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
ถ้าจะตอบ ตามหลักจิตวิทยา เขาต้องการอะไรแน่นอน บางคนรู้สึกภาคภูมิใจ ที่รถตัวเองสวย ไฟเด่นเป็นสง่า หรือแค่รู้สึกว่า มันสว่างมากขึ้น ก็พอใจ โดยที่ไม่คิดถึงคนอื่น เหมือนคนขับรถแช่ขวา ที่ความเร็ว 60 ขับสบาย ไม่ต้องคอยหลบ มอเตอร์ไซค์ รถช้า รถออกจากซอย สรุปคือ คิดว่ามันดี ก็เลยทำ แค่นั้น ..แต่มันก็ไม่ใช่ความผิดใหญ่หลวงอะไร นักหนา แต่ผมแสบตา เปิดไฟตัดหมอกผ่านมา ร้อยคัน ก็แย่เหมือนกัน เปิดไฟเตือน ก็ไม่มีใครเคยปิด เบื่อมาก

ออฟไลน์ mothsan

ไฟตัดหมอก ถ้าติดมากับรถ จะไม่แยงตาครับ
มันเป็นไฟ ส่องข้างทางมากกกว่าครับ ผมลองมาหลายคันล่ะ

ส่วนที่แยงตาจะเป็นไฟตัดหมอกแถม ติดเองหรือ เปลี่ยนหลอดครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ไฟตัดหมอกที่มาจากโรงงานไม่แยงตาแน่นอนครับ ส่วนแพงแยกตาคือติดถูกๆด้านนอกเอาครับ แสงกระจายแน่นอน ส่วนถ้าไฟตัดหมอกติด DRL ดรอฟลงแน่ๆครับไม่มีทางแยงตาหรอกครับ

ออฟไลน์ Darkart

ตะวันตกดินแล้ว บางคันยังไม่เปิดไฟหน้าหรือไฟตัดหมอก มีแต่ไฟDRLแทนสงสัยคงสว่างมาก บางคันยังดีเปิดตัดหมอกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ตัดหมอกหน้าไม่เท่าใหร่ แต่ตัดหมอกหลัง โดยเฉพาะ น้องออส เนี่ยไม่ทราบว่าจะเปิดทำมะเขืออะไร ขับตามหลังโครตแสบตาเลยค้าบ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ระยะเวลาที่ผ่านไปไม่กี่วินาที ทำคุณอัพเซตขนาดนี้

ผมว่าให้อภัยกันหน้อย  มองเพื่อนร่วมทางในแง่บวกนิสสนึง

เขาอาจจะลืม  ไม่ได้ตั้งใจก้อด้าย แถมคุนก้อแสบตาแป้บเดียวเอง

ผมก็ไม่ได้อัพเซตอะไรขนาดนั้นมั้งครับ ถ้าผมอัพเซตจริงตามที่คุณบอก ผมคงจอดขวางเค้าแล้วลงไปหาเรื่องแล้วหละครับ แล้ววันนี้ก็คงจะมีคลิปที่มีผมอยู่ในนั้นแชร์กันว่อนเน็ตแล้วหละครับ แต่นี่ผมแค่ชะลอความเร็วลงแล้วให้เค้าขับแซงไป ถ้านี่ยังสุภาพไม่พอผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงแล้วหละครับ ส่วนที่ว่าเค้าลืมรึปล่าวอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ทราบแค่ว่าถ้ามีรถวิ่งอยู่บนถนนแล้วเปิดไฟแบบนี้ซัก80% จักษุแพทย์คงจะรวยขึ้นอีกหลายเท่าตัวครับ เช่นเดียวกับข่าวอุบัติเหตุคงเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว

หากมีรถทุกชนิด เปิดไฟ แสงสว่างคล้ายๆกันแยงตาคุณ จะรู้สึกแบบนี้ใช่มั้ย?

หรือเฉพาะคันนี้เท่านั้น?

Point ของผมไม่ได้บอกว่าใครผิดถุก
แค่จะชี้ให้เห้นว่า ไม่กี่วินาที มีคนทำคุณหงุดหงิดได้ขนาดนี้เลย  จึงให้ความเห็นว่าปล่อยๆไป

แค่เห็นใจว่า หงัดหงิดง่ายครับ พุดอะไรไม่เข้าหูขออภัยนะ

งี้มีใครมาปีปแตรเสียงดังเกินปกติ. จะอารมค้างแบบนี้มั้ยนะ

มีแสงมาแยงตาคุณ คุณชอบ? มีแสงมาแยงตาผมก็ต้องรู้สึกแบบนี้ทุกคันสิครับ แล้วที่คุณบอกว่าปล่อยๆไป ผมก็ชะลอความเร็วให้เค้าแซงไปแล้วไงครับ ผมไม่ปล่อยเค้าไปตรงไหนครับ? สงสัยจริงๆ แล้วที่ถามผมว่ามีใครมาบีบแตรเสียงดัง จะอารมณ์ค้างมั้ย ก็ลองถามตัวคุณเองดูแล้วกันครับ ว่าคุณอยู่ดีๆของคุณแล้วมีคนมาบีบแตรเสียงดังใส่คุณ คุณจะชอบมั้ย? แต่ผมว่าคุณอาจจะชอบนะ ดูจากลักษณะที่ตอบๆผมมา ดูท่าน่าจะชอบแสงแยงตาด้วย

ปล.กระทู้นี้ผมตั้งเพื่อมาถามว่า"เหตุใดจึงไม่เปิดไฟหน้า แต่มาเปิดไฟตัดหมอกแทน อยากทราบว่าต้องการอะไร" ไม่ใช่"ไฟตัดหมอกแยงตาคุณจะชอบมั้ย หงุดหงิดมั้ย" หวังว่าคงเข้าใจนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ

ประเด็นแรก แยงตาหรือไม่ ก็มีทั้งคนที่บอกว่า แยงตา และคนที่บอกว่า ไม่แยงตา เถียงกันมาเป็นสิบปีแล้ว มันไม่จบ

ผมขอเปรียบเทียบกับส้มตำแล้วกัน ใส่พริก 5 เม็ด บางคนบอกว่าเผ็ด แต่บางคนใส่พริก 20 เม็ดก็บอกว่าเผ็ดนิดหน่อย
เพราะมาตรฐานการรับรส รับแสง ของคนเรามันไม่เท่ากัน
ดังนั้นเพื่อความสงบสุขของสังคมส่วนรวม เราต้องยึดกฎหมายเป็นหลัก

ประเด็นที่สอง การเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ มันผิดกฎหมายครับ

ข้อ3 ทวิ ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ" ฝ่าฝืนมีความผิดตาม พรบ.จราจรทางบก มาตรา 148 ปรับไม่เกิน 500 บาท

ผมใช้งานอยู่ในภาคเหนือ ผมยังไม่เห็นใครโดนจับข้อหานี้นะ อย่างด่านตรวจLกฮทั่วเชียงใหม่ ผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดนะ
ไม่เห็นตำรวจจะว่าอะไรสักกะที สงสัยรถผมมันมาตราฐานเดิมๆศูนย์ ไมไ่ด้ไปแสบตา แยงตาใคร ตำรวจถึงไม่เคยว่า ไม่เคยปรับผมนะ
(แต่เข้าด่านผมก็ปิดไฟหน้านะ เหลือแต่ไฟหรี่กับไฟตัดหมอก)
ปล.มันเป็นกฏหมายที่อลุมอหล่วยให้กันได้ ดีกว่าพวกขับซิ่งปาดซ้ายปาดขวา หรือ พวกจอดรถทำให้คนอื่นเกิดความลำบากในการใช้ถนนนะ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
มีปืนมั้ย  หากคุณมีปืนก็ยิงขุ่เลยครับ

ผมยิงประจำ 

ออฟไลน์ bravo

เค้าอาจไม่รู้ตัวหรือเปล่า เพราะเอาจริงๆเปิดแค่นั้นมันก็สว่างมากแล้ว แต่ถามนิดแบบไม่ได้กวนนะ ไฟตัดหมอกนี่มันแยงตามากหรือครับ? ผมเองไม่ได้เปิดนะ ถ้าไม่จำเป็น แต่ผมก็เจอคนที่เปิดบ่อยๆทั้งขับสวนและขับตาม ผมก็ไม่เห็นไฟตัดหมอกหรือ LDR มันจะแยงตาตรงไหน ถ้าเราไม่ไปวิตกจริตจ้องมันมาก ผมก็รู้สึกเฉยๆนะ หรือสายตาผมผิดปกติ แบบว่าไม่ไวแสง เพราะขับรถกลางวันผมก็ไม่ใส่แว่นกันแดดนะ

ประเด็นแรก แยงตาหรือไม่ ก็มีทั้งคนที่บอกว่า แยงตา และคนที่บอกว่า ไม่แยงตา เถียงกันมาเป็นสิบปีแล้ว มันไม่จบ

ผมขอเปรียบเทียบกับส้มตำแล้วกัน ใส่พริก 5 เม็ด บางคนบอกว่าเผ็ด แต่บางคนใส่พริก 20 เม็ดก็บอกว่าเผ็ดนิดหน่อย
เพราะมาตรฐานการรับรส รับแสง ของคนเรามันไม่เท่ากัน
ดังนั้นเพื่อความสงบสุขของสังคมส่วนรวม เราต้องยึดกฎหมายเป็นหลัก

ประเด็นที่สอง การเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ มันผิดกฎหมายครับ

ข้อ3 ทวิ ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ" ฝ่าฝืนมีความผิดตาม พรบ.จราจรทางบก มาตรา 148 ปรับไม่เกิน 500 บาท

ผมใช้งานอยู่ในภาคเหนือ ผมยังไม่เห็นใครโดนจับข้อหานี้นะ อย่างด่านตรวจLกฮทั่วเชียงใหม่ ผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดนะ
ไม่เห็นตำรวจจะว่าอะไรสักกะที สงสัยรถผมมันมาตราฐานเดิมๆศูนย์ ไมไ่ด้ไปแสบตา แยงตาใคร ตำรวจถึงไม่เคยว่า ไม่เคยปรับผมนะ
(แต่เข้าด่านผมก็ปิดไฟหน้านะ เหลือแต่ไฟหรี่กับไฟตัดหมอก)
ปล.มันเป็นกฏหมายที่อลุมอหล่วยให้กันได้ ดีกว่าพวกขับซิ่งปาดซ้ายปาดขวา หรือ พวกจอดรถทำให้คนอื่นเกิดความลำบากในการใช้ถนนนะ

ตามกฎหมาย มันก็ระบุ ชัดเจน ว่าผิดกฎหมาย
ส่วนตำรวจ จับหรือไม่ มันเป็นคนละประเด็น ไม่ได้ทำให้เรื่องที่ผิด กลายเป็นถูก
ตำรวจเห็นรถที่ผิดกฎหมาย แต่ไม่จับ ตำรวจก็ผิดฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ครับ