ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกทีครับรถสำหรับผู้หญิง นั่งสูงสุด 5 คน อาจต้องลุยน้ำรอระบายบ้าง  (อ่าน 6028 ครั้ง)

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ตามหัวข้อและเพิ่มว่าเน้นขับในเมืองเป็นหลัก วิ่งทางไกลบ้างเดือนละ 4 ครั้ง กรุงเทพ-จันทบุรีซะส่วนใหญ่ เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก ตอนนี้ดูไว้คือ Subaru XV ซึ่งเพิ่งขึ้นราคากลับไปซวยเลย และ  Nissan Sylphy 1.6 ไม่รู้พอสำหรับ 5 คนรึป่าวหรือจะเล่น 1.8  เลยจะมาถามทุกท่านว่าตัวไหนดีครับจะตอบโจทย์มั้ยและมีตัวเลือกอื่นๆ ดีกว่านี้อีกมั้ยแนะนำเธอไปว่า HRV สิแต่ดูเหมือนที่บ้านจะไม่ชอบ Honda แต่ผมว่าตอบโจทย์สุด

อ่อเพิ่มเติมครับงบไม่เกิน 1.1 ล้านก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Megalodon

ผมเชียร์ CX-3 2.0SP ครับ ตัวท้อปเบนซิน สวย ออปชั่นจัดเต็ม เครื่องแรง ช่วงล่างเยี่ยมถูกจริตมาก ยกสูงนิดนึงเผื่อลุยน้ำท่วมเวลาฝนตก แต่ถ้านั่ง 5 คนวิ่งทางไกลบ่อยๆอาจจะแคบไปนิดสำหรับเบาะหลัง

ปล. ผมสูง 184 ซม. นั่งหลังได้นะครับ (ปรับที่นั่งคนขับ แล้วลองไปนั่งข้างหลังคนขับเอง) แต่ก็แคบนิดนึง

ออฟไลน์ KaIaK118

ไปลองขับ Cx-3 มั้ยครับ สาวๆ น่าจะชอบมากกว่า xv

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
Sienta V ลองดูนั่งได้เกิน5 สบาย ประตูสไลด 850k เหลืออีก250k เก็บ
หรือผ่อน ก็เบาๆ
One Day.

ออฟไลน์ pongsakorn11

XV ก็โอเคนะคับ Cx3 ก็ได้ ผญ น่าจะชอบเเต่ไม่รู้ว่าจะเล็กไปมั้ยถ้านั่งห้าคน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แปลกจัง ส่วนมากผู้หญิงจะชอบฮอนด้ากันนะตามโจทย์แล้ว HRV, BRV เหมาะสุดละ รองมาก็ CX-3 นอกแนวก็กระบะละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่เกิน 1.1 ล้าน
XV ขึ้นราคาไปแล้วได้ตัวล่างสุด
Sylphy ถ้ามีงานลุยน้ำบ้างก็ตัดไป ทั้ง 1.6 , 1.8 ออพชั่นไม่น่าสนใจด้วย
HR-V ลอยมาในหัว ถ้าไม่ได้ต้องการรถช่วงล่างดีมากมายอะไร นั่งสบายๆ แต่ถ้าไม่ชอบก็จบ

เหลือ CX-3 ที่สงสารคนนั่งหลังจัง ขนาดผมใช้ Mazda 2 อยู่ นั่งหลังทีไรยังสงสารตัวเองเลย คือตัวเบาะอ่ะจบ มันทำมาได้โอเคดีแล้ว แต่พื้นที่ไม่จบนี่แหละ 3 คนมันจะรู้สึกเลยว่า มองไปทางไหนก็อึดอัดก็เหยียดแขนเหยียดขายาก ถ้าไม่ตัวเล็กมากจริงๆ

เอ... ช่วงนี้ Compact SUV มีเจ้าไหนส่วนลดหนักๆ มั้ยหืออ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ขอบคุณทุกท่านครับ ลืมเล่าเพิ่มว่าวันก่อนพาครอบครัวเธอไปลอง Mazda 3 มาไม่ปลื้มอย่างแรงถึงขนาดไม่มั่นใจที่จะขับออกถนนเลยผมนี้ชอบฝุดๆๆ จริงก็แอบล็อบบี้เล็กน้อยไม่ชอบไม่เป็นไรฮ่าๆ  เคยแนะนำ CX 3 ไปแต่พอนั่งแล้วความกว้างไม่ผ่านการขับขี่เลยไม่ต้องพูดถึงเลยและเธอก็ไม่ชอบสไตล์ช่วงล่าง Mazda ด้วยบอกแข็งไปชอบนิ่มแบบ Nissan หรือแบบ Subaru ไปเลย

มีความรู้สึกว่าตอนนี้อาจจะต้องจบที่ Sylphy แต่ดูในคลับแล้วปัญหาการเคลมเยอะเหลือเกินไม่ทราบว่าใครมีข้อมูลบ้างครับ แล้ว XV นี้ใช้แล้วจะมีปัญหารึป่าวถ้าเทียบกับ HRV

ขอบคุณอีกทีครับถ้าได้ผลยังไงแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน เพราะตอนนี้รีบซื้อ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ลุยน้ำบ้าง XV เลยครับ Ground clearance 220mm ลุยได้แบบปลอดภัย 300-500mm

ส่วนเรื่องส่วนลดของแถมแล้วแต่ต่อรองครับ  :-X

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ผมเชียร์ CX-3 2.0SP ครับ ตัวท้อปเบนซิน สวย ออปชั่นจัดเต็ม เครื่องแรง ช่วงล่างเยี่ยมถูกจริตมาก ยกสูงนิดนึงเผื่อลุยน้ำท่วมเวลาฝนตก แต่ถ้านั่ง 5 คนวิ่งทางไกลบ่อยๆอาจจะแคบไปนิดสำหรับเบาะหลัง

ปล. ผมสูง 184 ซม. นั่งหลังได้นะครับ (ปรับที่นั่งคนขับ แล้วลองไปนั่งข้างหลังคนขับเอง) แต่ก็แคบนิดนึง

CX-3 ground clearance ไม่ได้สูงเลยนะครับ
ถึงลุคของมันจะดูเหมือนยกสูง ลุยทางฝุ่น แต่ grould clearance จริงๆเตี้ยกว่า Nissan Sylphy ที่เป็นซีดานแท้ๆซะอีก
ถ้าจะเอาไปลุยน้ำรอการระบาย (ฮา) แนะนำเป็น Nissan Sylphy ดีกว่าครับ

ปล.ยังไม่รวมถึงชื่อเสียงของนิสสันซันนี่ที่ทรหดในการลุยน้ำท่วมมากๆ เพื่อนผมเอง ลุยน้ำท่วมเมืองทอง รอดมาคันเดียว ซิวิค อัลติส ตายเกลื่อน
ท่วมสูงขนาดพอน้ำพัดมาที รถลอยน้ำจนหมุนอ่ะครับ เครื่องยังไม่ดับ น้ำไม่เข้าเลย
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ kittiphat123

HR-V ไหมครับ นั่ง5คนสบาย CX-3มันแคบนะคับ
HR-V เอาตัวกลางหรือตัวท๊อปเงินก็ยังเหลือๆครับ
ให้เขาได้ไปลองตัวจริงดีกว่าครับ รับรองจะเปลี่ยนใจจากCX-3 มาHR-Vแทน
ยิ่งผู้หญิงด้วยนะครับ ของเยอะกว่าผู้ชายอีก แค่รองเท้าก็เนอะ เต็มรถละ
ผมก็คิดแบบเดียวกับ จขกท.นะครับ ว่าHR-V ตอบโจทย์ได้ดีสุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 13:02:56 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ถ้าไม่รีบ crvใหม่กำลังจะมา
ฉนั้น ตัวเก่าอาจจะมีโปรลดราคา ล้างสต๊อกก็เป็นได้ครับ

แต่ถ้าไม่รอ ผมเชียร์ซุบารุครับ xv & forestor

ออฟไลน์ ps000000

เจอผู้หญิง แบบที่ผมรู้จัก สูง 168 หนัก 55 ทั้ง 5 คน นี่ คงเกะกะพิลึก  :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Jacob

CX-3 ground clearance ไม่ได้สูงเลยนะครับ
ถึงลุคของมันจะดูเหมือนยกสูง ลุยทางฝุ่น แต่ grould clearance จริงๆเตี้ยกว่า Nissan Sylphy ที่เป็นซีดานแท้ๆซะอีก
ถ้าจะเอาไปลุยน้ำรอการระบาย (ฮา) แนะนำเป็น Nissan Sylphy ดีกว่าครับ

ปล.ยังไม่รวมถึงชื่อเสียงของนิสสันซันนี่ที่ทรหดในการลุยน้ำท่วมมากๆ เพื่อนผมเอง ลุยน้ำท่วมเมืองทอง รอดมาคันเดียว ซิวิค อัลติส ตายเกลื่อน
ท่วมสูงขนาดพอน้ำพัดมาที รถลอยน้ำจนหมุนอ่ะครับ เครื่องยังไม่ดับ น้ำไม่เข้าเลย
ซิลฟี่ล้อ 16 นิ้ว ท้องสูง 16.5 ซม. ส่วน cx-3 ล้อ 17-18 ท้องสูง 16 ซม.
ถ้าเอาซิลฟี่ไปเปลี่ยนเป็นล้อใหญ่ขึ้นก็สูงขึ้นได้อีก
นั่ง 5 คนสบายกว่า เก็บของได้เยอะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 13:21:10 โดย Jacob »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

xv แหละดีแล้วครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ใต้ท้อง XV สูงสุดนะครับ ลุยน้ำสบายกว่าทั้ง HRV และ CX3 เยอะ

โจทย์คล้ายๆผมตอนซื้อรถให้ภรรยา ถ้าต้องการนั่ง 4-5 คน ตัด CX3 ออกไปตัวแรกเลยครับ คนนั่งหลังอึดอัดมากครับ ไม่ใช่แค่แคบไปนิดนะครับ แต่แคบมากๆ ที่เก็บของด้านหลังถ้า XV คิดว่าเล็กแล้ว CX3 ไม่ต้องคิดเลยครับแคบกว่าเยอะมากครับ

ทีนี้มาดู XV กับ HRV พาไปลองขับเลยครับ ภรรยาผมขับ 140-160 XV เลยตอบโจทย์ได้มากกว่าเยอะเรื่องช่วงล่าง และพวงมาลัย บ้านใกล้ศูนย์ซูบารุด้วยเลยจบง่ายครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์ HRV & CX3 ถ้าไม่สนเรื่อง leg room ด้านหลัง cx3 เวิคนะครับ

ออฟไลน์ Boycm009

ดูแล้ว HRV น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า ในเรื่องความกว้างนั่งสบายกว่าและอรรถประโยชน์
มากกว่าซึ่งส่วนใหญ่ผู้หญิงมีของเยอะ จะชอบนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

รอดู toyota corolla MC ก่อนมั้ยครับ ถ้าไม่รีบซื้อรถนะ  MC ช่วงปลายๆปีหรือต้นปีพอดี

ถ้าเอาตัวก่อน MC ได้ส่วนลดมากมาย  :) :) :) :)

ออฟไลน์ FyGI

รีบมากไหมครับ

ถ้าจะเอา XV รออักสักพักนึง
หรือไม่ก็ลองตระเวนดู น่าจะมีลูกค้าหลุด ที่ราคาเดิม

ส่วนตัวผมเคยใช้ HR-V มาแล้ว ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ไม่แนะนำ

ออฟไลน์ rega

โหวตหนึ่งเสียง XV ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Megalodon

ซิลฟี่ล้อ 16 นิ้ว ท้องสูง 16.5 ซม. ส่วน cx-3 ล้อ 17-18 ท้องสูง 16 ซม.
ถ้าเอาซิลฟี่ไปเปลี่ยนเป็นล้อใหญ่ขึ้นก็สูงขึ้นได้อีก
นั่ง 5 คนสบายกว่า เก็บของได้เยอะกว่า

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-3 นี่โคตรจะเตี้ยเลยครับ ผมว่าคงลุยมากไม่ได้
XV พอลุ้นนะ

ออฟไลน์ nut25784

ตอนซื้อผมก็ไปดู cx3 นะ แต่.... อย่างที่เขาว่าละ

ผมเทียบ xv cx5 หรือ forester ไปเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมก็ซื้อ xv ให้แฟนเอาไปใช้ ผู้หญิงขับ คันไม่ใหญ่ ขับง่าย ยกสูงหนีน้ำได้ ทรงตัวดี
ปัญหาจุกจิกยังไม่มี ราคาขึ้นไป ก็รอสักพัก ก่อน มอเตอร์ expo เดี๋ยวเขาก็ปรับลงมาทำยอด
ไม่แน่คุยกะเซลล์ดีๆ อาจได้ราคาเก่า ก็เป็นได้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tomz

ผมโหวต XV กับ HRV ครับ  CX-3 ไม่เหมาะกับการนั่ง 5คนจริงๆ เชื่อผมเถอะ เดินทางไกลๆนี่ สงสารคนนั่งหลัง

ต้องแวะปั๊ม ยืดเส้น ยืดสายบ่อยๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ J_Serie5

เลือก HRV ดีกว่าครับ ส่วน CX3 แคบมาก ไม่เชื่อไปลองนั่งดูครับ

ออฟไลน์ Stp

ขับเร็ว ชอบมุด น่าสน XV

ขับธรรมดา เน้นขนของได้อเนกประสงค์ ไป HR-V
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.