ผู้เขียน หัวข้อ: New civic FC กด remote start engine ไม่ได้ !!!  (อ่าน 20139 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
New civic FC กด remote start engine ไม่ได้ !!!
« เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 22:28:33 »
อุตส่าห์ดีใจว่า New Civic FC ที่แฟนใช้ ไม่เจอดีเฟค
แบบที่คนอื่นๆเจอแล้วเชียวนะ

วันนี้แฟนเดินมาบอกครับ ว่ารีโมท กดสตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ได้
จากที่ทุกๆวัน กดสตาร์ท ได้ตามปกติ แต่มาวันนี้กดไม่ได้ครับ

ก็เลยไปหยิบกุญแจอีกดอกนึงมาลองกดดู ปรากฏว่า
สตาร์ทได้ตามปกติ แต่ดอกแรกสตาร์ทไม่ได้ซะแล้วครับ
รถอายุแค่ 2 เดือน เศษๆ ไม่ไหวเลยแฮะ...

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาเข้าศูนย์ คาดว่าเป็นที่ตัวรีโมทแน่ๆเลย
แต่ไม่แน่ใจว่าทางศูนย์จะแก้ไขยังไงถ้าเครมกุญแจได้
จะเปลี่ยนให้ใหม่ ลง code ใหม่ แล้วต้องกัดดอกด้วยรึเปล่า เพราะถ้าต้อง
กัดดอกก็ต้องทำ 2 ดอกเลยน่ะสิ หรือแค่ เปลี่ยนเฉพาะ
ตัวรีโมทใช้กุญแจดอกเดิมก็ไม่รู้ ยังไงใครมีประสบการณ์
การเครมกุญแจรีโมท ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
Re: New civic FC กด remote start engine ไม่ได้ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 22:37:16 »
กดปิดเปิดประตูได้ตามปกติมั้ยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: New civic FC กด remote start engine ไม่ได้ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 22:44:11 »
พรุ่งนี้ได้เรื่องยังไงมาเล่าให้ฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:00:41 »
ตัวกุญแจมันถอดดอกได้ไม่ใช่เหรอครับ  ก็สลับกันมันจะยากอะไร

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:11:14 »
ตัวกุญแจมันถอดดอกได้ไม่ใช่เหรอครับ  ก็สลับกันมันจะยากอะไร

เขาคงแค่เซ็งที่ 2 เดือน รีโมทพังซะแล้ว
ไม่ได้เซ็งเรื่องสตาร์ทไม่ติด

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:19:23 »
มาตรฐานไม่แพ้รถเบรซ์ บีเอ็มรุ่นกดสตาร์ทเลยนเครับ

ถ้าจะให้เท่าเทียม ต้แงกล่องหากุญแจไม่พบสักดอก หรือกล่องเสียด้วย

พวกpush start มันต้องเสียเข้าสักวัน ช้าหรือเร็วแค่นั้นเอง บางคันสิบปีไม่เสีย บางคันสองวันเสีย

ถ้าเจอหนักๆแวะฉี่ข้างทางแถวปั๊มกลางป่าบนเขา กลับมาสตาร์ทรถไม่ติด ต้องจอดเรียกยานแม่ถึงจะเข้าใจว่าออพชั่นปัญญาอ่อนแบบนี่ไม่ควรมี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:20:19 »
กดปิดเปิดประตูได้ตามปกติมั้ยครับ
กดเปิดปิด ได้ตามปกติครับ
แต่กดสตาร์ทไม่ได้ครับ ต้องใช้อีกดอกนึงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:24:06 »
หมายถึงใครล่ะครับ ที่ว่าให้สลับกันมันจะยากอะไร
ถ้าสำหรับศูนย์ถ้าเครมกุญแจรีโมทให้ใหม่ ใช้ดอกกุญแจเดิมแบบนี้
ไม่ยากครับ แถมดีกับผมด้วย ไม่ต้องกัดกุญแจสองดอก

แต่ถ้าหมายถึงสำหรับผมให้สลับรีโมทแล้วเอากุญแจมาเดิมมาใช้
แบบนี้สำหรับผมไม่โอเคครับ เพราะรถย้งใหม่มาก หากมีปัญหา
ควรได้รับการแก้ไขที่ดีกว่าการมานั่งสลับกุญแจเองน่ะครับ

ออฟไลน์ inoros

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 23:57:08 »
ถ่านรีโมทอ่อนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ViX

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 00:30:37 »
ลองสลับถ่านระหว่างรีโมท2อันที่บ้านดูก่อนจะได้ตัดไปอีก1ข้อสันนิษฐาน

Nonlamer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 00:59:24 »
น่าจะเป็นที่รีโมทล่ะครับ แต่ว่าจะแบตอ่อนหรือตัวส่งสัญญาณมีปัญหามันก็เสียเร็วไปจริงๆครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 01:29:36 »
แบตรีโมทอ่อนครับ
ลองเปลี่ยนแบตแล้วอาจจะต้องsync ให้มันรุ้จักกันก่อนนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 06:55:14 »
ถ้าแค่แบตคงไม่ยาก

ถ้ามันพัง แล้วศูนย์ไม่เคลมให้คงหลายตังก์

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:14:55 »
ลองสลับแบตดูก่อนครับ ถ้าไม่ปกติค่อยไปศูนย์ ถ่านแบตรีโมทรถยนต์ยุคใหม่บางทีกินไฟเอาเรื่อง แบตที่ติดมากับรีโมทโรงงานนี่แหละ ไม่ต้องคาดหวังว่าจะใช้ได้ดีกว่าซื้อข้างนอก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:15:43 »
ไม่แน่ใจว่าที่คุณ Nikle_pk บอกอาการ
หมายถึง กด lock/unlock บนรีโมทได้ตามปกติ
แต่สตาร์ทภายนอกรถจากการกดปุ่มบนรีโมทไม่ได้ ใช่กรณีนี้ไหมครับ
แบบนี้ถ่านอาจจะไม่ได้อ่อนนะครับ

LED ในบนรีโมทมันตอบสนองไหมครับ
ตอนที่กดปุ่มสตาร์ทเครื่องบนรีโมท
อาจจะเสียบางปุ่มก็เป็นได้

หรืออีกกรณีนึงคือไม่ตรงเงื่อนไขที่จะสตาร์ทได้
ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านในคู่มือรถผ่านๆของรถเพื่อน ว่ามีเงื่อนไขบางอย่าง
เช่นมีประตูหรือฝากระโปรงปิดไม่สนิท
รถไม่ได้อยู่ในสถานะล็อค
หรือรถมัน"คิดว่า" มีกุญอีกชุดในรถ

หรือมันอยู่ในโหมดระงับการสตาร์ทด้วยรีโมทอยู่
เช่นแบตเตอรี่ของรถอ่อน (กรณีนี้ไม่ใช่)
หรืออาจเพิ่งสตาร์ทเครื่องด้วยรีโมทไปจนเครื่องดับ
และพักไว้ยังไม่ครบเงื่อนไขเวลาที่กำหนด จะสตาร์ทซ้ำไม่ได้
ต้องรอครบเงื่อนไขเวลาจึงจะสตาร์ทซ้ำได้
เว้นแต่รีเซตมันก่อน โดยเปิดประตูหรือ on กุญแจ(ถ้าจำไม่ผิด)

ถ้ารีโมทเสียจริง ต้องเปลี่ยนใหม่ดอกกุญแจไม่น่าจะต้องกัดใหม่นะครับ
เพราะมันน่าจะชักดอกกุญแจที่เป็นโลหะ
ออกมาเสียบเข้ากับรีโมทดอกใหม่ได้ เพราะน่าจะเอาไว้ไขเฉยๆ

เข้าศูนย์ได้ผลยังไงรอฟังผลไว้เป็นข้อมูลด้วยครับ
เอาใจช่วยขอให้แก้ไขได้ไวๆครับ
a = F/m

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 08:43:41 »
ทดสอบอีกดอกหนึ่ง ใช้งานได้ปกติ ก็ไม่ต้องไปคิดถึงเงื่อนไขการสตาร์ทแล้วครับว่ามันอยู่ในเงื่อนไขตาร์ทได้หรือไม่
ดอกที่สตาร์ทไม่ได้มันต้องเสีย หรืออาจจะรวนครับ
ปัญหาแบบนี้ผมว่าจิ๊บๆมากครับ ดีกว่าพวกเกียร์พัง เครื่องฮีต หรือดับกลางอากาศแบบนั้นน่ากลัวกว่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 09:35:37 »
น่าจะเป็นที่แบต เพราะเห็นบอกว่าใช้สตาร์ดทุกวัน อาจจะส่งผลให้แบตอ่อนได้
ถ้ารู้ผลยังไงรบกวนแจังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 09:36:07 »
เปลี่ยนแบตเตอรี่ที่ตัวรีโมทก่อน เช็คไฟกำลังไฟแบตเตอรี่รถยนต์ด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 11:24:28 »
หมายถึงเข้าไปนั่งแล้วสตาร์ทเครื่องเพื่อออกรถ หรือกดสตาร์ทนอกตัวรถเพื่อให้แอร์ติด ตัวไหนไม่ทำงานครับ ถ้าสตาร์ทนอกตัวรถเหมือนจะมีเงื่อนไขนิดหน่อย ลองไปอ่านคู่มือดู รู้สึกว่าสตาร์ทได้ 2 ครั้งแล้วต้องรอกี่ชัวโมงนี่แหละเพื่อที่จะใช้ใหม่ได้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 12:25:06 »
หมายถึงเข้าไปนั่งแล้วสตาร์ทเครื่องเพื่อออกรถ หรือกดสตาร์ทนอกตัวรถเพื่อให้แอร์ติด ตัวไหนไม่ทำงานครับ ถ้าสตาร์ทนอกตัวรถเหมือนจะมีเงื่อนไขนิดหน่อย ลองไปอ่านคู่มือดู รู้สึกว่าสตาร์ทได้ 2 ครั้งแล้วต้องรอกี่ชัวโมงนี่แหละเพื่อที่จะใช้ใหม่ได้

กดรีโมทสตาร์ท ที่นอกรถครับที่ทำไม่ได้
กดเปิดปิด ทุกอย่างทำได้หมดครับ ลองเปลี่ยน
แบตเตอรี่แล้วเป็นเหมือนเดิมครับ แล้วก็การสตาร์ท
จะสตาร์ทตอนเช้าครั้งแรกก่อนออกไปทำงานครับ
วอร์มเครื่องไว้ก่อนน่ะครับ แต่เพิ่งมาสตาร์ทไม่ได้ครับ
ต้องสลับไปใช้รีโมทอรกตัวนึง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 12:30:00 »
Update และ รบกวนสอบถามครับ

วันนี้แฟนผมต้องขับรถไปทำงาน กว่าจะเลิกงาน
ก็ 2 ทุ่ม คงต้องเอาเข้าศูนย์พรุ่งนี้ แต่เบื้องต้น
แฟนผมคุยไลน์กับเซล เซลแจ้งว่า "เครมไม่ได้"
ซึ่งผมเองค้านไปว่าต้องเครมได้สิ

รบกวนสอบถามครับว่า ถุญแจรีโมท ถือเป็น
ส่วนหนึ่งของรถไหมครับ
แล้วถ้าเป็นตามที่ผมเข้าใจ
วารันตีรถที่คุ้มครอง 3 ปี 1 แสน โล มันก็ต้องคุ้มครอง
ในส่วนของนีโมทด้วยไม่ใช่เหรอครับ อยู่ๆเสียเองแบบนี้
มันก็น่าที่จะได้รับความคุ้มครองจากบริษัทผู้ผลิตไม่ใช่เหรอครับ

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ จะได้ไปแย้งกับเซล

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 14:13:31 »
รถบ้านผมมีเป็น 10 คัน ไม่เคยมีคันไหนรีโมทพัง หรือแบตหมดก่อน 3 ปีเลย
จริงๆมันน่าจะเครมได้นะ 2เพือนพัง มันจะห่วยเกินไปไหม

แต่ก็ไม่ทราบจริงๆว่ารีโมท อยู่ในเงื่อนไขรับประกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 14:37:27 »
วุฒิภาวะของศูนย์บริการช่างไกลแสนไกล ปัญหาแบบนี้น่าจะเป้นเพราะคำสังของรีโมทมีปัญหา

ซ่อมนะบอกได้เลยว่าอาจจะง่ายแค่แฟลซคำสั่งใหม่ หรือยากจนต้องเปลี่ยนบอร์ดไปเลย

แต่คงเพราะซ่อมไม่เป็น หรือไม่อยากบอกว่าซ่อมไม่เป็น ตอบมันง่ายๆ ว่า ไม่ซ่อม

โดยทั่วไป อุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ต่างๆ เค้าประกัน 1 ปี ถ้าใช้งานกันแบบปกติ

ถ้าเล่นตอบแบบนี้ เหนื่อยใจเวลาจะซื้อรถอะไรที่มันไฮเทค เพราะมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น

ที่อาจจะต้องมาจ่ายแพงทีหลัง ทั้งๆ ที่ไม่จำเป็นเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 14:54:15 »
ลองถามฝ่ายบริการดีกว่าครับ เซลนี่หลายคนก็เซลจริงๆ อะไรนอกเหนือจากที่เขาอบรมไม่รู้สักอย่าง

หรือไม่ก็ ลองเปลี่ยนศูนย์บริการเลย

วันนี้แฟนผมต้องขับรถไปทำงาน กว่าจะเลิกงาน
ก็ 2 ทุ่ม คงต้องเอาเข้าศูนย์พรุ่งนี้ แต่เบื้องต้น
แฟนผมคุยไลน์กับเซล เซลแจ้งว่า "เครมไม่ได้"
ซึ่งผมเองค้านไปว่าต้องเครมได้สิ

รบกวนสอบถามครับว่า ถุญแจรีโมท ถือเป็น
วารันตีรถที่คุ้มครอง 3 ปี 1 แสน โล มันก็ต้องคุ้มครอง
ในส่วนของนีโมทด้วยไม่ใช่เหรอครับ อยู่ๆเสียเองแบบนี้
มันก็น่าที่จะได้รับความคุ้มครองจากบริษัทผู้ผลิตไม่ใช่เหรอครับ

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ จะได้ไปแย้งกับเซล
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 17:10:21 »
ทำไมเวลารถมีปัญหาชอบโทรถามเซลล์กัน ผมว่าเซลล์นี่ตัวมั่วเลย
เบื้องต้นเข้าไปเคลมที่ศูนย์ ถ้าศูนย์ไม่ให้เคลมจริงๆก็ยืนโทรหา call center ของ honda ตรงนั้นเลยครับ ไม่ต้องไปเสียเวลาโวยวายกับ dealer ห่วยๆ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 17:28:12 »
เอาเข้าศูนย์เลย  ไม่จำเป็นต้องโทรไปหาเซลล์

ถ้าเคลมยาก  ค่อยโทร call center  รับรอง ได้เคลมอยู่แล้ว

ผมว่า กรณีนี้  มันไม่มีเหตุผล ที่จะไม่เคลม

ยกเว้น คุณทำกุญแจตกหล่น มีรอยกระแทกเห็นชัดเจนมากแบบน่าเกลียด  ตกน้ำ แบบนั้น เขาจะอ้างได้ ว่ากุญแจเสีย

บางที  มันอาจแค่มี Fault code ขึ้นที่สมอง เกี่ยวกับ กุญแจตัวที่ 1 เลยล็อคระบบสตาร์ทไกลกุญแจตัวที่ 1 ไปก่อน พอรีเซ็ตด้วยเครื่องมือสแกนก็หาย
หรือ กุญแจมันเสียจริงๆ ก็เป็นไปได้  ก็เคลมเฉพาะ ตัวรีโมทไป ดอกกุญแจก็เอาของเก่ามาใส่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 17:31:44 โดย peterW »

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 17:29:57 »
ศูนย์ honda เป็นแบบนี้ประจำนั้นล่ะ ต้องโทรกับ call center แล้วให้ call center คุยกับผู้จัดการศูนย์ถึงเคลมได้ หลายอย่างแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 17:44:24 »
ไปไวจัง

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 18:21:49 »
เคลมได้เรียบร้อย อย่าลืมให้เขาจัดการลูกเก่าให้ใช้งานไม่ได้ด้วยนะครับ

เพราะมันยังเปิดรถ ติดเครื่องได้อยู่
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 18:38:18 »

ต้องเคลมได้นะครับ
ผมเพิ่งเคลมกับนิสสันไปอาทิตย์ที่แล้ว ใช้มาปีกว่าๆ
ตอนแรกนึกว่าถ่านหมด เปลี่ยนถ่านแล้ว กดปลดล็อคที่ประตูได้ กดปุ่มสตาร์ทได้ แต่ปุ่มบนตัวรีโมทกดไม่ติดซักปุ่ม ศูนย์ก็เคลมให้นะครับ 2 วันได้ของ ศูนย์โทรมาตามแต่ยังไม่มีเวลาไปเอา