ผู้เขียน หัวข้อ: บริการหลังการขาย mazda เป็นอย่างไรบ้าง???  (อ่าน 9524 ครั้ง)

ออฟไลน์ shabuu222

• Newbie
  • *
พอดีจะซื้อ mazda cx-3 แต่กังวลเรื่องบริการหลังการขาย
ปกติแล้วที่บ้านใช้แต่ honda ซึ่งบริการหลังการขายก็อยู่ในเกณฑ์ที่พอใจ
เลยอยากทราบว่า mazda มีบริการหลังการขายที่ดีรึเปล่าครับ ??

เพื่อนๆสมาชิกคิดว่าไงกันบ้างครับ ??

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: บริการหลังการขาย mazda เป็นอย่างไรบ้าง???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:31:09 »
ใช้ได้ครับ ถามในคลับดูว่าศูนย์ไหนดีค่อยไป ส่วนตัวผม เข้ามาสามที่ ขอนแก่น เพชรบูรณ์ พระราม7 บริการดีทุกที่ครับ แต่เรื่องอะไหล่ก็ตามที่ได้ยินมาครับแต่มันก็ไม่ได้นานเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: บริการหลังการขาย mazda เป็นอย่างไรบ้าง???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:37:57 »
ถ้ารับ honda ได้
Mazda ก็น่าจะรับได้ครับ

ที่บ้านผมมีทั้งสองยี่ห้อ honda โดยรวมดีกว่า แต่ไม่มากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:44:26 »
ยังไม่เคยได้ใช้บริการ
ตอนออกมาเซลล์ที่ ตจว. จ.เลย ก็ไม่ได้ทำให้ประทับใจเท่าไหร่ (แต่เลือกไม่ได้)

ถ้า กทม. เห็นหลายท่านแนะนำ
- เครือเภตรา โดยเฉพาะบางพูน
- สุขุมวิท 65
ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 21:45:20 »
ใช้อยู่ทั้งคู่..ตอนนี้ผมว่าไม่แตกต่างเลย มาสด้าอาจจะแพงกว่านิดหน่อย อะไหล่ก็ไม่ได้ช้าอะไรมากมาย (CX-5 /2013 เคยเคลมโช๊คหลังรั่วและเปลี่ยนถังน้ำมัน)..เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ใช้เวลาพอๆกัน  (ศูนย์มาสด้าบรมราชชนนี / ก่อนถึงสาย 2)

..แต่ศูนย์ซ่อมสีของมาสด้ายังมีน้อยอยู่นะครับ เห็นบอกว่ากำลังจะขยายให้ครอบคลุมมากขึ้น แต่ก็คงต้องรออีกสักพักใหญ่ๆกว่าจะเทียบเท่า Honda 8) 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 22:45:07 »
Mazda กำลังเร่งการบริการหลังการขายอยู่นะครับ ผมว่าลองหาข้อมูลดูว่าศูนย์ไหนปรับปรุงแล้ว มีศูนย์ซ่อมตัวถัง หรือทำสีแล้วบ้าง

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 22:50:28 »
ตอนนี้ มาสด้ามีศูนย์อะไหล่เป็นจริงเป็นจัง ทำให้ปัญหาเรื่องอะไหล่ช้า เสียงบ่นน้อยลงไปเยอะครับ

เพราะฉะนั้น ผมว่าศูนย์บริการมาสด้าตอนนี้ ก็อยู่ในระดับโอเคแล้ว

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 22:57:25 »
ถ้าสำหรับผม ผมว่าดีครับพอๆกับ honda ในยุคปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 23:50:24 »
ดีเกือบๆเท่าฮอนด้า แต่ดีกว่ามิตซู,นิสสันเยอะเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 00:25:06 »
ศูนย์ที่พิษณุโลก ผมให้3ผ่านนะคับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 00:26:52 »
TOYOTA / HONDA / ISUZU  ต่อจาก 3 แบรนด์นี้ คือ Mazda ที่พัฒนาขึ้นมาจนส่วนตัวผม Ok ครับ น่าไว้ใจและมีการพัฒนามาตลอด จนแซง Nissan & Mitsu ไปได้แล้ว (Ford/Chev  ไม่ต้องพูดถึง)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 00:34:21 »
ภาพรวมผมให้ดีพอกับฮอนด้าในด้านการบริการ บางศูนย์อาจดีกว่า แต่บางศูนย์ก็อาจแย่กว่าครับ
แต่อย่างน้อยที่ผมใช้มา10กว่าปี กับมาสด้า3 ตัวแรก ไม่มีเรื่องงี่เง่าให้กวนใจเท่าไร และปัจจุบันนี้อะไหล่ไม่ได้รอนานเหมือนเมื่อ5-6ปีก่อนแล้วครับ แต่ถ้าชนหนักถึงตัวถัง อาจรอคิวซ่อมนานหน่อยถ้าคิดจะซ่อมศูนย์อย่างเดียว เพราะศูนย์ซ่อมสีมีน้อย แต่ถ้าไม่คิดมาก ซ่อมอู่ก็ไม่ได้แย่กว่าเท่าไรครับ  ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 00:36:28 »
มาสด้าคันแรก เทียบกับ Toyota , Chev

1. Toyota 9.5/10
2. Mazda 9/10
3. Chev 5/10

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 02:19:38 »
ผมใช้อยู่ศูนย์เดียวกับที่ซื้อ  ที่แยกตลาดไทย  พอใจครับ บริการดี  ถ้าเสียนี่เครมไม่มีอิดออด

แผงแอร์รั่วก็แปลี่ยนให้เลย  รอแค่5-6วันเอง  แต่ก่อนกลัวคำขู่เหมือนกัน  แต่มันไม่เหมือนเดิมแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 06:51:48 »
มันแซงมิตซู นิสสัน ไปเยอะพอสมควร
เหมาะจะขึ้นยืนอันดับ4ได้แล้วละ เป็นรอง อีสุ โตต้า ฮอนด้า ได้เลยทีเดียว
ถ้ามาตรฐานคงเส้นคงวา ก็คงยืนยาว แต่ถ้าหลงตัวเองเมื่อไหร่ ให้ดูนิสสันกับมิตซูเป็นตัวอย่าง
มิตซูเนี่ย คงเส้นคงวาจริงๆ กี่ปีๆ ก็เหมือนเดิม ....เหมือนเดิม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 06:52:25 »
น่าใช้จริมๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 07:07:55 »
ศูนย์ที่พิษณุโลก ผมให้3ผ่านนะคับ
ศูนย์มาสด้าพิษณุโลก ผมให้ดีกว่าฮอนด้าระดับนึงเลยครับ :-*
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 07:20:18 »
คุณภาพช่างกับงานบริการ สูสีกันครับ(โดยภาพรวม) แต่ พวกของกินเล่นหรือห้องนั่งรอระหว่างเช็ค honda กินขาด
ส่วนจังหวัดผม ช่างเก่งๆมีแค่ 2 คนครับ แต่ช่าง 2 คนนี้จะรับงานทุกอย่างและแก้ปัญหาได้จบแทบทุกเคสยกเว้นพวกเช็คระยะจะให้เด็กใหม่ทำกัน

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 08:52:16 »
เคยเข้าแต่ที่ท่าอิฐ นนทบุรี ที่อื่นบังไม่เคย ที่นี่อย่าไปตอนเที่ยงนะครับ เค้าพักเที่ยง 1 ชั่วโมง พักจริงๆ 5555 นอกนั้นก็ธรรมดา ไม่มีอะไรประทับใจ หรือ ไม่ประทับใจ ทนได้ รับได้ นอกจากนี้เคยสั่งอะไหร่ 2 ครั้ง ศูนย์บอกทั้ง 2 ครั้ง ว่า อะไหร่มาจะโทรแจ้ง 5555 ไม่เคยโทร ต้องตามเอง นอกนั้นต้องดูท่านอื่นๆ แสดงความเห็นครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 08:52:54 »
ศูนย์มาสด้าพิษณุโลก ผมให้ดีกว่าฮอนด้าระดับนึงเลยครับ :-*
ล่าสุดผมเข้าไปเปลี่ยนกรองโซล่า เสียค่าแรงไป170บ. แต่รถเสร็จเลยเที่ยงวันศูนย์เลี้ยงข้าวกลางวันด้วยคับ พนง. เดินถือเมณูมาให้เลือกเลยคับ ล้างรถดูดฝุ่นอย่างเอียม 170บ. ดีคุ้มกว่านี้ไม่มีอีกแล้วคับ  เวลารถผมเจอปัญหาเข้าไปแก้ก็ทีเดียวจบนะคับ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:01:01 »

ผมออกศูนย์นี้ เซลล์บริการดี ตามงานให้ ติดที่ช้าตรงรอป้ายเกือบ 6 เดือน แต่อาจจะเพราะจดป้าย กทม.

เห็นว่าตอนหลังเปลี่ยนเจ้าของเป็นวิริยะกรุ๊ปแล้ว เทคโอเวอร์กิจการยกเครือ ทั้ง มาสด้า ฮุนได มิตซู ละก็ MG ที่พิษณุโลก เป็นวิริยะกรุ๊ปแล้ว

ส่วนรถผมเอาเข้า service ที่ หลักสี่ พูนทรัพย์ นารารังสิต บ่อวิน บริการดีทุกที่ครับ
แต่เป็นลูกค้าประจำที่ นารารังสิต เคลมง่าย ไว มีของในสต็อคก็เคลมให้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2016, 09:03:36 โดย mandize »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:12:01 »
เดี่ยวนี้ไม่รู้ครับ...แต่สมัยใช้มาสด้าสองตัวเก่า

ศูนย์ตามงานซ่อมดีครับ แต่เคยรออะไหล่ 6 เดือน"ยอยพวงมาลัย"  เคลมไปสองรอบ ได้ใช้รถพวงมาลัยสั่นๆอยู่ราวๆปีกว่าๆ กว่าจะจบกับปัญหานี้ แต่ก็ซ่อมจบครับ จนปัจจุบันวิ่งมาแสนโลแล้วยังสุขภาพดี ไปจบปัญหาที่ ศูนย์บ่อวิน หน้าอีสเทินซีบอร์ด

ส่วนตัวถามว่าโอเคไหม เฉยๆครับถ้ากับแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เชคระยะรถ แต่ถ้ามีเคลมอะไหล่ สั่งอะไหล่บางรายการ มีแอบนานเหมือนกันครับ ปัจจุบันเลิกเข้าศูนย์แล้วครับ

ถ้าให้คะแนนโดยรวมเทียบกับญี่ห้อญี่ปุ่นอื่นที่ใช้และเคยสัมผัสให้ 7/10

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:29:17 »
โลกความเป็นจริง ศุนน์มาสด้าทั่วประเทศมาตราฐานไม่เท่ากัน
ยิ่งไปเทียบกับค่ายอื่น จังหวัดอื่น ยิ่งลำบาก

การจะบอกว่ามาสด้า  ดีกว่า มิซซุ นิสสัน หรือพอๆกับกับฮอนด้าโตต้านั้น
มันเทียบจากประสบการแต่ละคนซึ่งไม่หลากหลายพอที่จะบอกได้

หากแต่จะเทียบจากศุนย์เดิม  เจาะจงไปเลยว่าดีขึ้นหรือไม่ น่าจะได้คำตอบ
ที่สะท้อนความเป็นจริงมากกว่า

ผมเคยใช้ศุนยNissan ลาดพร้าว ครับ ผมว่าดีกว่าฮอนด้ารามคำแหง. ในประสบการผม
เจาะจงแบบนี้น่าจะเป็นส่วนเล้กๆที่ หลายๆความเห็น จากหลายๆท่าน หลายศุนย์ น่าจะทำไห้คุณปนะเมินได้

ส่วนการให้ความเห็นแบบเหมาเข่งมันมีประโยชกับกองเชียร์ ไม่สะท้อนคำถามสะกเท่าไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:53:13 »
ผมเจอศูนย์ isuzu มี video game ให้เล่น 5 เครื่อง เรียงกันเหมือนร้านเกมเลย

แล้วยังมี mini theater อีก โอววว

แต่มาสด้าแถวบ้านก็ธรรมดาทั่วไปครับ ที่เข้าท่าก็มีเก้าอี้นวด และมีเซลน่ารักกระโปรงสั้นเดินไปเดินมาให้ดูเล่น ๆ 5555

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:58:46 »

มาสด้า กำลัง ทำศูนย์ ใหม่ ที่ บ่อวิน ใหญ่มากครับ ขนาดเท่า พี่โตเลย
ตอนนี้ เส้น หน้าทางเข้านิคม

มี ISUZU , GM , MITSU , TOYOTA , MAZDA ตั้ง ติดๆ กันเลยครับ ห่างกันไม่ถึง 1 กิโล โหดมาก

คาดว่า มาสด้า ถ้าลงทุน ศูนย์ดีๆ คงได้เป็นเจ้าตลาด ง่ายๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 10:21:57 »
กำลังจะเม้นว่า อย่าบอกว่ามาสด้ามันดีขึ้น เดี่ยวมีคนบางคนรับไม่ได้
เพราะยี่ห้อนี้ ขึ้นกระทู้ทีไร มีดราม่าแน่นอน มันแทงใจ ใครหลายคน
สำหรับผม ว่ากันตามเนื้อผ้า ดีว่าดี มิตซูนี่ ผมก็ด่าบ่อยสุดละ แต่ก็ยังใช้รถมิตซูเป็นหลักอยู่
ลดความเป็นแฟนตัวยงลง เพิ่มความเป็นผู้บริโภคมากขึ้น น่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 10:27:45 »
ผมใช้รถอยู่ที่บ่อวิน ศรีราชา ผมเคยคอมเม้นทางศูนย์ไปว่ามันเล็กคับแคบเกินไป แต่ณ.ตอนนี้ มาสด้าได้ทำshowroom ขนาดใหญ่แล้ว ใกล้จะเปิดเร็วๆนี้ ผมจะลองประเมินดูว่าจะทำให้ผมประทับใจขึ้นหรือไม่

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 10:30:37 »
ใช้หลักๆ2ศูนย์ 1.สุขุมวิท65 2.เจริญนคร Happyทั้ง2ที่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 11:12:13 »
ผมก็อยู่บ่อวินครับ สงกะสัยมากๆว่าทำไมฮอนด้าไม่เอาศูนย์มาลงน้อ ถ้ามีฮอนต่อไปมี MG ก็จะไม่แปลกใจละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 12:33:44 »
เห็นกระทู้นี้ก็ยินดีกับมาสด้า
หลังจากถูกยี้มานานเป็นเวลาพูดถึงงานศูนย์บริการ
ขอให้ปรับปรุงให้ได้ทุกที่นะ
รถเก๋งทำได้ดีแล้ว
กระบะหน้าตา+ออพชั่นอินดี้เกินไป
คนชอบจริงๆถึงซื้อใช้
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน